[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

buicongchuc

Tháo bánh

Lead vịt

Xe buýt
Vậy là các cụ mợ rủ nhau tạm biệt thớt này hết rồi. Nay e vào hóng thớt mà buồn quá. Chuyện tâm linh đâu phải lúc nào cg gặp mà kể cơ chứ.

trungngothu

Xe tăng
Nhân đọc thớt đi đám ma về bị đau nhức mình mẩy, em nhớ ra 1 chuyện liên quan của nhà em. Hồi ấy F1 nhà em khoảng 2-3 tháng. Biết hôm ấy bà đi viếng đám nên em dặn bà chuẩn bị đồ hơ lửa ở ngoài, dắt quanh người tỏi gừng và ít trầu bà, về nhà hơ xong rồi vào tắm rửa thay quần áo rồi mới sinh hoạt tiếp.
Lúc bà về em đang phơi đồ trên tum, xuống thì thấy bà đang ôm cháu mới dậy đang nằm chơi 1 mình. Thấy bà còn nguyên đồ chưa thay, em hỏi thì bà bảo đã hơ lửa rồi nghe cháu khóc nên chạy vào dỗ. Em giục bà đi vệ sinh cá nhân để em trông cháu. Đến giờ tắm cho con nên em tắm rửa, thay đồ cho bé, xong cho con ti rồi chơi với con 1 lúc cho nguo ớt bụng rồi cho ngủ. Lúc con nằm chơi, em để ý mắt cu cậu cứ trợn ngược lên, nghĩ con thích nhìn quạt quay nên em xoay hướng khác nhưng vẫn thấy con nhìn ngược lên trần nhà. Thấy lạ nên em ko làm việc riêng nữa mà chơi với con để quan sát kĩ hơn. Cả ngày hôm ấy cu con ngủ giấc dài hơn, vẫn ti-chơi-ị tè bình thường, chỉ có điều nếu để con nằm 1 mình là y như rằng mắt nhìn lên trần Nhà ko chớp.
Con em ngủ ngày cày đêm nhưng thường đêm bé dậy chơi, lúc quấy thì em thức chơi cung còn ngoan thì chỉ cần mẹ nằm cạnh vỗ nhẹ là lại u ơ chơi 1 mình. Hôm ấy, tầm 1g, cu cậu khóc váng nhà, khóc ngằn ngặt, dỗ mấy ko nín. Người con gồng cứng lên, mắt trợn ngược. Em ktra cơ thể ko thấy gì bất thường. Ông bà nội cũng dậy dỗ cháu phụ. Lúc bà nội bế ra ngoài cửa cho cháu ngắm phố đêm thì em thấy mấy tờ báo giắt ơr cửa sổ, em hỏi bà giấy hơ lửa bà lấy lử đâu thì bà xác nhận hôm nay về nghe tiếng cháu khóc nên bà phi vào luôn, quên ko hơ. Tự nhiên em thấy gờn gợn, nhờ bà thay quần áo thắp hương khấn gia tiên phù hộ, sau đó tới vợ chồng em khấn xin. Thằng bé khóc giảm dần rồi ngủ thiếp đi. Bà bảo chắc đau bụng nên quấy khóc, mệt thì ngủ thoi. Bà tuổi Dần, vô sư vô sách. Em để ý con thì hôm sau ko còn hiện tượng ấy nữa.
Trước đó, hồi trong tháng, cu cậu cũng 1 lần khóc quấy khiếp đảm ở nhà bác em. F1 là cháu đích tôn nên em sinh ở Hà Nội. Mẹ em bay từ Vũng Tàu ra chăm tháng đầu non nớt. Cháu đầu tiên của cả 2 nhà nên bà nào cũng chăm hết. Mẹ em khó ngủ, sức yếu nên cuối tuần chồng em ơn Nhà thì mẹ sẽ sang bác nghỉ bù. Tuần cuối của tháng, nhân dịp chồng em đi công tác vắng nhà, bà ngoại xin phép ông bà nội cho mẹ con em sang chơi bên bác.
Trước khi đến và đi mẹ em đều có lễ và thắp hương ở bàn thờ 2 nhà. Nhà bác có cháu ngoại rồi nhưng mãi trên Sơn La, 2 con trai thì chưa lập gia đình. Mẹ con em qua đây làm nhà bác ồn ào, sôi động hẳn. Khu ấy hàng xóm thân thiện, hóng hớt ác liệt, ngày nào các cụ cũng lượn qua chơi. Hôm ấy tầm 9-10g đêm, cu cậu đang ngủ thì thức dậy khóc váng lên. Cơ thể ko có gì bất thường, con em khóc mà mắt vẫn nhắm tịt. Mẹ em hơ lá trầu áp toàn thân, xoa bụng, mát xa, hát ru...ko ăn thua. Bác em vào phòng bảo, hay là có ai vía xấu hôm nay vào nhà. Rồi bác lôi ít cọng chổi tre, chổi chít đốt lên rồi bảo mẹ con em bước qua ngọn lửa ấy, miệng bác lầm rầm: vía lành thì ở, vía dữ thì đi, ch.a ti.ên s.ư b.ố đứ.a n.ào bắt nạt con cháu nhà tao. Rồi bác cùng mẹ con em lên phòng thờ thắp hương xin gia tiên phù hộ. Ấy vậy mà con em dần nín rồi lại ngủ tít.

cuhaifus

Xe container
Kính các cụ datlui Phỗng new Xe nội lước, cách đây mấy Vol khi em ngoi lên trải nghiệm thuật số thì có một số cụ comment bảo em làm loãng thớt, giờ các cụ làm thế này em biết làm sao ạ:))
Nhà cháu vốn dễ tính, vẫn vào đọc bt và cái nào mềnh ko thích thì có thể bỏ qua, cuộc sống muôn màu và chủ đề nào cũng có thể nhìn thấy mình và 1 phần mình trong đó, đâu cứ phải cứng nhắc đâu? Em ngồi buôn chuyện với vài sư thầy thì các thầy toàn khoái nói chuyện tào lao, điện thoại, đồ dùng, xe pháo, chim hoa cá ... chứ lại chả mấy khi nói về Phật pháp cho nên em thấy cứ để thớt phát triển tự nhiên thì hợp lý hơn là gò vào thành 1 khuôn. Thuật số của cụ cũng là vấn đề cực hay nhưng lại khó đối với đa phần dân ngoại đạo nên có lẽ khó hấp thụ thôi, có gì mà phải xoắn Cụ.

cuhaifus

Xe container
Nhân đọc thớt đi đám ma về bị đau nhức mình mẩy, em nhớ ra 1 chuyện liên quan của nhà em. Hồi ấy F1 nhà em khoảng 2-3 tháng. Biết hôm ấy bà đi viếng đám nên em dặn bà chuẩn bị đồ hơ lửa ở ngoài, dắt quanh người tỏi gừng và ít trầu bà, về nhà hơ xong rồi vào tắm rửa thay quần áo rồi mới sinh hoạt tiếp.
Lúc bà về em đang phơi đồ trên tum, xuống thì thấy bà đang ôm cháu mới dậy đang nằm chơi 1 mình. Thấy bà còn nguyên đồ chưa thay, em hỏi thì bà bảo đã hơ lửa rồi nghe cháu khóc nên chạy vào dỗ. Em giục bà đi vệ sinh cá nhân để em trông cháu. Đến giờ tắm cho con nên em tắm rửa, thay đồ cho bé, xong cho con ti rồi chơi với con 1 lúc cho nguo ớt bụng rồi cho ngủ. Lúc con nằm chơi, em để ý mắt cu cậu cứ trợn ngược lên, nghĩ con thích nhìn quạt quay nên em xoay hướng khác nhưng vẫn thấy con nhìn ngược lên trần nhà. Thấy lạ nên em ko làm việc riêng nữa mà chơi với con để quan sát kĩ hơn. Cả ngày hôm ấy cu con ngủ giấc dài hơn, vẫn ti-chơi-ị tè bình thường, chỉ có điều nếu để con nằm 1 mình là y như rằng mắt nhìn lên trần Nhà ko chớp.
Con em ngủ ngày cày đêm nhưng thường đêm bé dậy chơi, lúc quấy thì em thức chơi cung còn ngoan thì chỉ cần mẹ nằm cạnh vỗ nhẹ là lại u ơ chơi 1 mình. Hôm ấy, tầm 1g, cu cậu khóc váng nhà, khóc ngằn ngặt, dỗ mấy ko nín. Người con gồng cứng lên, mắt trợn ngược. Em ktra cơ thể ko thấy gì bất thường. Ông bà nội cũng dậy dỗ cháu phụ. Lúc bà nội bế ra ngoài cửa cho cháu ngắm phố đêm thì em thấy mấy tờ báo giắt ơr cửa sổ, em hỏi bà giấy hơ lửa bà lấy lử đâu thì bà xác nhận hôm nay về nghe tiếng cháu khóc nên bà phi vào luôn, quên ko hơ. Tự nhiên em thấy gờn gợn, nhờ bà thay quần áo thắp hương khấn gia tiên phù hộ, sau đó tới vợ chồng em khấn xin. Thằng bé khóc giảm dần rồi ngủ thiếp đi. Bà bảo chắc đau bụng nên quấy khóc, mệt thì ngủ thoi. Bà tuổi Dần, vô sư vô sách. Em để ý con thì hôm sau ko còn hiện tượng ấy nữa.
Trước đó, hồi trong tháng, cu cậu cũng 1 lần khóc quấy khiếp đảm ở nhà bác em. F1 là cháu đích tôn nên em sinh ở Hà Nội. Mẹ em bay từ Vũng Tàu ra chăm tháng đầu non nớt. Cháu đầu tiên của cả 2 nhà nên bà nào cũng chăm hết. Mẹ em khó ngủ, sức yếu nên cuối tuần chồng em ơn Nhà thì mẹ sẽ sang bác nghỉ bù. Tuần cuối của tháng, nhân dịp chồng em đi công tác vắng nhà, bà ngoại xin phép ông bà nội cho mẹ con em sang chơi bên bác.
Trước khi đến và đi mẹ em đều có lễ và thắp hương ở bàn thờ 2 nhà. Nhà bác có cháu ngoại rồi nhưng mãi trên Sơn La, 2 con trai thì chưa lập gia đình. Mẹ con em qua đây làm nhà bác ồn ào, sôi động hẳn. Khu ấy hàng xóm thân thiện, hóng hớt ác liệt, ngày nào các cụ cũng lượn qua chơi. Hôm ấy tầm 9-10g đêm, cu cậu đang ngủ thì thức dậy khóc váng lên. Cơ thể ko có gì bất thường, con em khóc mà mắt vẫn nhắm tịt. Mẹ em hơ lá trầu áp toàn thân, xoa bụng, mát xa, hát ru...ko ăn thua. Bác em vào phòng bảo, hay là có ai vía xấu hôm nay vào nhà. Rồi bác lôi ít cọng chổi tre, chổi chít đốt lên rồi bảo mẹ con em bước qua ngọn lửa ấy, miệng bác lầm rầm: vía lành thì ở, vía dữ thì đi, ch.a ti.ên s.ư b.ố đứ.a n.ào bắt nạt con cháu nhà tao. Rồi bác cùng mẹ con em lên phòng thờ thắp hương xin gia tiên phù hộ. Ấy vậy mà con em dần nín rồi lại ngủ tít.
Chuyện này chuẩn tâm linh đó mợ, em có giai đoạn sống cùng bà mẹ nuôi và bà phải nói là thư viện sống về các loại thủ tục lễ nghi, nhất là chuyện kiêng cữ của gái đẻ và kinh nghiệm chăm trẻ. Trong các câu chuyện tỉ tê bà có kể với em thì nhiều chuyện như chuyện với baby gặp phải lắm.

manekineko

Xe đạp
Việc của Cụ, theo thiển ý của em thì Cụ xem xét mấy việc sau:

1. Mợ nhà có đang bầu hoặc cụ mợ có ý định bầu bì gì không?
Nếu là trường hợp này, cụ hết sức cẩn trọng. Có thể để mợ nhà lánh đi nơi ở khác ít lâu. Khai hoa mãn nguyệt xong thì tính

Cụ có thể chia sẻ thêm về trường hợp này khô g ạ. Nếu sự việc đã xảy ra rồi thì có hướng xử lý như nào không ạ?

ducati888

Xe hơi
Website
reflection-westlake.com
Bẩm các cụ, đây là câu chuyện của ông anh rể em ạ. Mới cách đây gần 2 tháng.
Anh sinh ra và làm việc ở Đông Anh. Nhà đã có 2 con gái, rất xinh xắn và ngoan. Nhưng tâm lý muốn có con trai. Nên ac vẫn quyết định sinh thêm 1 cháu nữa, nhưng mãi chưa đậu.
- Đến một hôm anh có kể là mơ thấy đi ra ngoài gặp 1 bà cụ dẫn theo 1 đứa bé trai, hỏi là có nuôi không. Anh trả lời là có, cho con xin để về nuôi.
- Sau đó chị dâu cấn bầu thật.
- Biến cố xảy ra vào tuần 12-15 ji đấy, anh chị đi khám siêu âm, thai nhi bị TIM rất nặng và bác sĩ có đưa ra lời khuyên là nên đình chỉ thai kì. ( đẻ ra xác suất cao ko cứu dc)
- Sauđó anh lại có 1 giấc mơ khác, anh mơ thấy ngồi nói chuyện face to face với bố ruột (đã mất lâu rồi), bác bảo là ko sao đâu con, gia đình mình ai cũng vậy, có Zen về tim.Nên ac quyết định còn nước còn tát.
..........
Nhưng kì tích đã ko xảy ra ạ..Tuần 38 chị dâu mổ ở PSTW, cháu tim nặng phù, chèn ép lên phổi nên ko qua khỏi.
.........
Em có hỏi 1 đại ca thì vị này trả lời trong mơ đấy là NGHIỆP , ko phải người nhà mình đâu, nó biến hóa ra để đánh lừa mình. Các cụ có cao kiến ji về trường hợp này ko ạ.

( e viết câu chữ hơi lủng củng, ngày xưa đúp vì môn văn, các cụ thông cảm ạ ^:)^ ^:)^ )

MuathuHN252

Xe lăn
Bẩm các cụ, đây là câu chuyện của ông anh rể em ạ. Mới cách đây gần 2 tháng.
Anh sinh ra và làm việc ở Đông Anh. Nhà đã có 2 con gái, rất xinh xắn và ngoan. Nhưng tâm lý muốn có con trai. Nên ac vẫn quyết định sinh thêm 1 cháu nữa, nhưng mãi chưa đậu.
- Đến một hôm anh có kể là mơ thấy đi ra ngoài gặp 1 bà cụ dẫn theo 1 đứa bé trai, hỏi là có nuôi không. Anh trả lời là có, cho con xin để về nuôi.
- Sau đó chị dâu cấn bầu thật.
- Biến cố xảy ra vào tuần 12-15 ji đấy, anh chị đi khám siêu âm, thai nhi bị TIM rất nặng và bác sĩ có đưa ra lời khuyên là nên đình chỉ thai kì. ( đẻ ra xác suất cao ko cứu dc)
- Sauđó anh lại có 1 giấc mơ khác, anh mơ thấy ngồi nói chuyện face to face với bố ruột (đã mất lâu rồi), bác bảo là ko sao đâu con, gia đình mình ai cũng vậy, có Zen về tim.Nên ac quyết định còn nước còn tát.
..........
Nhưng kì tích đã ko xảy ra ạ..Tuần 38 chị dâu mổ ở PSTW, cháu tim nặng phù, chèn ép lên phổi nên ko qua khỏi.
.........
Em có hỏi 1 đại ca thì vị này trả lời trong mơ đấy là NGHIỆP , ko phải người nhà mình đâu, nó biến hóa ra để đánh lừa mình. Các cụ có cao kiến ji về trường hợp này ko ạ.

( e viết câu chữ hơi lủng củng, ngày xưa đúp vì môn văn, các cụ thông cảm ạ ^:)^ ^:)^ )
Đầu tiên là xin chia buồn với gđ ông anh của cụ. Chị vk chắc đau xót lắm, mang thai con gần đến ngày sinh mà lại chẳng được ẵm bế con trong tay, hi vọng là chị ấy mạnh mẽ vượt qua được nỗi đau này.
Về khía cạnh tâm linh thì em ko biết nói ntn, nhưng vì em chả bao giờ mơ thấy gì, cũng vô thần, em tin khoa học hơn. Gặp là em thì em sẽ đi khám siêu âm thêm 1 2 bác sĩ giỏi khác, nếu đều kết luận là em bé ko ổn thì có thể theo ý bs luôn. Vì ko cho con được 1 thân thể khỏe mạnh, vừa là tội nó, 2 là gánh nặng cho mình. Nhưng thật sự khó trách chị vk, vì giấc mơ kì lạ kia, vì ng mẹ nào thực sự cũng rất thương con.

hp78

Xe điện
Đầu tiên là xin chia buồn với gđ ông anh của cụ. Chị vk chắc đau xót lắm, mang thai con gần đến ngày sinh mà lại chẳng được ẵm bế con trong tay, hi vọng là chị ấy mạnh mẽ vượt qua được nỗi đau này.
Về khía cạnh tâm linh thì em ko biết nói ntn, nhưng vì em chả bao giờ mơ thấy gì, cũng vô thần, em tin khoa học hơn. Gặp là em thì em sẽ đi khám siêu âm thêm 1 2 bác sĩ giỏi khác, nếu đều kết luận là em bé ko ổn thì có thể theo ý bs luôn. Vì ko cho con được 1 thân thể khỏe mạnh, vừa là tội nó, 2 là gánh nặng cho mình. Nhưng thật sự khó trách chị vk, vì giấc mơ kì lạ kia, vì ng mẹ nào thực sự cũng rất thương con.
Nếu nhà mợ còn thắp hương vào các ngày giỗ, dịp Tết, ngày rằm hay mùng một thì không phải là vô thần đâu ạ. Người được cho là vô thần thì không có khái niệm về thờ cúng ạ.

MuathuHN252

Xe lăn
Nếu nhà mợ còn thắp hương vào các ngày giỗ, dịp Tết, ngày rằm hay mùng một thì không phải là vô thần đâu ạ. Người được cho là vô thần thì không có suy nghĩ về thờ cúng ạ.
Với e kiểu thờ cúng là để nhớ về tổ tiên thôi ấy. Bố mẹ em chả bao giờ đi đền chùa đầu năm, nên giờ em cũng vậy. Em quan điểm mọi thứ do mình, chứ ko phải cầu mà được. Nhưng chắc dùng từ vô thần cũng ko hoàn toàn đúng rồi, vì nếu cuộc sống của em nó cứ bình thường thì em cũng ko đi xem thầy gì, nhưng chẳng may có nhiều chuyện kì dị chắc em lại đi xem thôi. Nhưng kiểu mê muội, mê tín thì hiện tại là không ạ.

hp78

Xe điện
Với e kiểu thờ cúng là để nhớ về tổ tiên thôi ấy. Bố mẹ em chả bao giờ đi đền chùa đầu năm, nên giờ em cũng vậy. Em quan điểm mọi thứ do mình, chứ ko phải cầu mà được. Nhưng chắc dùng từ vô thần cũng ko hoàn toàn đúng rồi, vì nếu cuộc sống của em nó cứ bình thường thì em cũng ko đi xem thầy gì, nhưng chẳng may có nhiều chuyện kì dị chắc em lại đi xem thôi. Nhưng kiểu mê muội, mê tín thì hiện tại là không ạ.
Nhiểu năm nay em cũng không vào chùa, vì giáo lý của họ không phù hợp với đức tin của em:D Về chuyện xem bói thì mợ chính xác ạ, nếu cuộc sống đang bình thường thì chớ nên xem làm gì ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bà không hơ lửa là mẹ chồng của mợ ạ?
Thằng cháu - gọi em bằng bà - bố mẹ đi làm ăn, gửi ông bà (là anh chị họ của em) nuôi. Tháng trước ku cậu vẫn đi nhà trẻ như bình thường nhưng nửa đêm tự nhiên khóc ré lên, dỗ không được, khóc ngằn ngặt, tím tái. Ông bà tức tốc dựng 1 ông chạy xe dịch vụ dậy, chở cháu đi viện. 1h sáng đến viện, bác sĩ khám các kiểu, kết luận: không làm sao cả. Thằng bé vẫn tiếp tục ngằn ngặt khóc. Ông lái xe tức quá, rút dao ra chém loạn xạ vào...không khí, vừa chém vừa quát "đứa nào trêu cháu ông, ông chém chết" và thằng bé im bặt :D (em nghe cười quá, thực ra chém thì cũng chết trước rồi mà 🤣). Hôm đó là mùng 1 âm. Ku con này trắng trẻo, kháu khỉnh, đẹp trai. Đường đi học có qua 1 cái miếu thờ người chết trôi. Miếu này xưa nhiều người cúng lễ các thứ nên linh lực mạnh, hay trêu trẻ nhỏ. Những trẻ bị trêu hầu hết phải đưa đi bán khoán nhờ thánh thần che chở mới ngừng khóc. Giờ ít người cúng nên em nghĩ tác động đã giảm đi nhiều.

114hangbong

Xe lăn
Nếu nhà mợ còn thắp hương vào các ngày giỗ, dịp Tết, ngày rằm hay mùng một thì không phải là vô thần đâu ạ. Người được cho là vô thần thì không có khái niệm về thờ cúng ạ.
Không thờ cúng vậy có sao không ạ ? Nhà em không thờ cũng gì từ ngày lấy nhau. Trước ở khu tập thể thì 23 tháng Chạp các chị hay đi chợ mua hộ đồ cúng ông Công ông Táo, em bày ngay trước cửa bếp cúng thôi còn quanh năm chả có bàn thờ nên em không hương khói gì cả. Chắc tại thế nên mãi vẫn nghèo.. :((

Mimeo

Xe điện
Miếu này xưa nhiều người cúng lễ các thứ nên linh lực mạnh, hay trêu trẻ nhỏ.
Em hỏi chút cho rõ ý này: Miếu càng được thờ cúng thì càng có linh lực mạnh, vì có linh lực mạnh nên vui vui tác động trêu ghẹo lại người dương. Vậy nếu ngược lại, kệ ko thờ cúng nữa thì có làm giảm linh lực của vong đó đi ko? Vong ngự ở miếu đó còn kẹt điều gì mà mãi chưa đi siêu thoát?

Hôm trc các cụ cũng bàn luận cái miếu thờ 2 cô gái TQ bị chết đuối đây

Ngoài ra, còn vong ngự ở trong nhà có như thế ko ạ? Nếu cứ kệ, ko thờ cúng ko mời thì tác động ít, nhưng được thờ cúng nhỡ linh lực cũng mạnh lên, rồi đòi hỏi yêu sách này khác, nếu gia chủ ko đáp ứng thì phá ...

Em lại nhớ đến bà cụ vẫn ẩn hiện ở góc cầu thang nhà cụ DurexSSL và cụ ấy cũng bình thản, kệ đó chứ ko thờ cúng hay mời thầy về đee hồi hướng siêu thoát gì.

Có thời gian, mợ chia sẻ thêm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
Không thờ cúng vậy có sao không ạ ? Nhà em không thờ cũng gì từ ngày lấy nhau. Trước ở khu tập thể thì 23 tháng Chạp các chị hay đi chợ mua hộ đồ cúng ông Công ông Táo, em bày ngay trước cửa bếp cúng thôi còn quanh năm chả có bàn thờ nên em không hương khói gì cả. Chắc tại thế nên mãi vẫn nghèo.. :((
mợ giống bố mẹ em, ngày trc cả bố mẹ wm đều không để ý chuyện thờ cúng, ban thờ cao tít mà ít hương khói.
Dịp tết năm ấy mẹ em mang đôi chân gà đi xem thầy, giữa rất nhiều đôi chân gà thì thầy chỉ đôi chân nhà em và bảo, sao nhà này có ban thờ mà chả chịu hương khói gì thế này.
Từ đấy mẹ em mới dần chăm chút việc hương khói và mồ mả ông bà tổ tiên.

thuyhtt

Xe tăng
ch.a ti.ên s.ư b.ố đứ.a n.ào bắt nạt con cháu nhà tao. Rồi bác cùng mẹ con em lên phòng thờ thắp hương xin gia tiên phù hộ. Ấy vậy mà con em dần nín rồi lại ngủ tít.
trẻ con thật kỳ lạ, nhà em con gái sinh ngày rằm, nó khóc suốt từ 9h tối đến 3h sáng, mắt nhắm miệng gào ko ai dỗ đc, từ đầy tháng đến hết cữ. đúng 3 tháng 11 ngày tịt ko khóc nữa, ngủ cả đêm.
em chả hiểu tại sao luôn.
còn chuyện đốt vía người lạ, bố em đốt hết cả một bát chân nhang trong 3 tháng 10 ngày. cứ khóc lại đốt, đốt lại nín.

trungngothu

Xe tăng
Bà không hơ lửa là mẹ chồng của mợ ạ?
Thằng cháu - gọi em bằng bà - bố mẹ đi làm ăn, gửi ông bà (là anh chị họ của em) nuôi. Tháng trước ku cậu vẫn đi nhà trẻ như bình thường nhưng nửa đêm tự nhiên khóc ré lên, dỗ không được, khóc ngằn ngặt, tím tái. Ông bà tức tốc dựng 1 ông chạy xe dịch vụ dậy, chở cháu đi viện. 1h sáng đến viện, bác sĩ khám các kiểu, kết luận: không làm sao cả. Thằng bé vẫn tiếp tục ngằn ngặt khóc. Ông lái xe tức quá, rút dao ra chém loạn xạ vào...không khí, vừa chém vừa quát "đứa nào trêu cháu ông, ông chém chết" và thằng bé im bặt :D (em nghe cười quá, thực ra chém thì cũng chết trước rồi mà 🤣). Hôm đó là mùng 1 âm. Ku con này trắng trẻo, kháu khỉnh, đẹp trai. Đường đi học có qua 1 cái miếu thờ người chết trôi. Miếu này xưa nhiều người cúng lễ các thứ nên linh lực mạnh, hay trêu trẻ nhỏ. Những trẻ bị trêu hầu hết phải đưa đi bán khoán nhờ thánh thần che chở mới ngừng khóc. Giờ ít người cúng nên em nghĩ tác động đã giảm đi nhiều.
Vâng ah, bà nội f1 nhà em. Đến giò bà vẫn vậy, phải chuẩn bị hết ra, canh me bà về vaf hỗ trợ các bước thì bà mới làm, ko thì thôi vì bà bảo trước giờ bà chả làm cũng chả sao cả. Mà trộm vía sức khoẻ bà rất tuyệt vời ah. Hơn 40 năm kể từ ngày bà đẻ chồng em, bà mới bị sốt lại. Bà cắm mấy cái răng liền nên đau. Em nấu được một ngày cháo là bà bảo dừng, hồi đẻ ăn cháo chán rồi, giờ ko muốn ăn cháo nữa. Vậy là hôm sau ăn bún miến phở rồi chuyển sang cơm thô luôn. Thỉnh thoảng bà sụt sịt, đau nhức tí lại khỏi. Đợt nào huyết áp lên cao quá thì bà vào viện nằm 1 tuần rồi về, cấm cửa con cháu đến viện với lời nhắn: để yên cho tao nghỉ ngơi, hihi.
Bọn trẻ con tự nhiên khóc quả thật rất đáng sợ vì chả biết lí do gì, rất dễ hoảng. Em nếu ko chứng kiến bác làm chiêu đốt vias và thắp hương kia thì chắc cũng vác con đi viện ngay ấy. Mà rõ ràng đầu giường con em luôn có 1 con dao cùn do bác chồng em nhét vào trước khi đón mẹ con em từ viện. Bác lúc ấy đã có cháu nội và ngoại lớn rồi. Bác còn đưa cho em 1 đôi đũa và dặn về nhà ăn đúng đôi đũa này. Bác giải thích bác xin trên bàn thờ đôi đũa lễ, cầu cho mẹ con mày ăn khoẻ, ngủ ngon, được che chở. Em tính ra số hưởng, ngoài mẹ đẻ, mẹ chồng, em còn có (gọi thay f1): bà ngoại Hà Nội- bác em và bà nội Hà Nội- bác chồng. Tiếc là bác chồng em mất sớm, ngày bác mất nhà em ko về kịp. Bác là người em kể mỗi lần đến thắp hương lại thấy di ảnh mờ ảo miệng cười và ánh mắt hấp háy rất tinh nghịch, tươi vui của bác. Em cảm nhận được cả cái siết vai rất nhẹ. Biết quyến luyến thì người thân khó siêu thoát nhưng rất khó để quên.

phephe

Xe hơi
À e lại nhớ ra 1 chuyện nữa. Ngày bé trai nhà em độ được 2,3 tháng. Em có ông anh họ mất, anh mất ở tận Nghệ an và được chôn ở đó. Nhà bác e thì vẫn ở HN, 2 bác sau khi chôn cất anh xong có về lại HN và thờ cúng. Em đến thắp hương anh tại nhà bác. Tối hôm đó ôi giồi ôi, thằng con e nó khóc từ 10h tối đến sáng hôm sau, khóc ko thể nào dỗ được. Mà nó bình thường là đứa rất ngoan. Khóc cả đêm, hàng xóm còn phải gọi điện sang xem sao khóc thế. Mẹ e phải lên thắp hương, đốt đủ thể loại. E ko nhớ rồi sao mà nó nín nữa. Hôm sau con trai e nó lại vẫn khoẻ mạnh bt, ko khóc quấy j nữa. Chả hiểu kiểu j.