[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Daisynguyen78

Xe buýt
Em viết nốt còm này rồi tạm chia tay thớt luôn.

Sư thầy vội vào trong lấy lễ phục ra mặc vào, lên chánh điện thắp hương cho bàn Phật, sau đó qua Dinh thánh thắp hương lần nữa và trì chú. Cậu thanh niên dừng hẳn việc tự vả như cách người ta cầm con dao chặt đứt sợi dây thừng. Rõ là chẳng cậu kia mệt rồi, thần kinh hoảng loạn, mặt sưng vù, mắt dại nghệch. Cậu được mọi người dìu ra sau nhà chùa, nới em hay trà thuốc và trồng cây với mọi người.

Về sau cậu kể lại, một cách chi tiết. Chuyện là buổi trưa hôm ấy ở nhà, cậu ta giận gia đình việc gì ấy mà đập vỡ đồ đạc, hất đổ cả ban thở thánh ở nhà. Cơm trưa xong thì cậu ấy lấy xe máy chở hàng ra bến xe để gửi đi tỉnh khác; đi còn cách chùa khoảng 2-3km đến lúc dừng đèn đỏ thì nghe giọng nói bên trong lỗ tai "quay lại" "quay lại", "quay lại..."

rồi mất ý thức, cậu bảo có 3 người, một người đi bộ phía trước, hai người kẹp bám vào hai tay dẫn cậu ngồi trên xe và chạy về đến cổng chùa, 3 người này hình tướng nhỏ như học sinh cấp 2, và sau đó mọi việc diễn ra như em đã kể từ cột mốc 14h chiều.

cậu kể: trong lúc bị dẫn, có nghe phải về chịu phạt, nhưng không biết về đâu. Em hảy tót vào câu chuyện hỏi ngay: ai phạt cậu? - Ông Thánh, vì lúc nóng giận em hất đổ cả ban thờ ông ấy ở nhà!

• Cậu còn nghe gì nữa không?

- Em nghe ngày mai (15/2 âm) quay lại đây

• Rõ căn nguyên sự việc chưa?

- Em biết rồi, tha cho em!!!

Bỗng nhiên lúc này có người phía sau choàng lên giữ tay và vai em; đoạn này em nghe kể lại, vì em ko nhớ gì cả. Lúc hỏi cậu ấy, cả cái đầu của em đang bình thường lại chuyển sang đỏ bầm như da cổ con gà đá. Mọi người tưởng em có khúc mắc gì, định choảng nhau với cậu thanh niên kia nên hoảng quá nhảy vào ôm, hòng can ngăn. Trong não của em ko có chi tiết này. Nhưng tháng trước em có nói chuyện với 1 người, họ cũng thấy tình trạng tương tự.

Cậu thanh niên và bố mẹ lạy tạ sư thầy rồi về, hôm sau lên chùa sớm. Thắp hương quỳ cho đến khi cháy hết cây nhang mới đứng dậy được... Đứng dậy không mỏi hoặc tê chân, vẫn đi lại bình thường.

Thánh hiển!

thánh hiển khi chùa vừa làm xong, khi cái dinh xây cho thánh cũng vừa làm xong. Ngài về, ngự tại đấy, không cần nói gì thêm.

Nơi dấu cũ cõi kinh biến hóa
Bảng vàng kia tạc đá để truyền
Con nay tưởng thần tiên để dấu
Một nén hương cầu thấu thiên cung..

em để trong dinh đấy 10 đồng xu cổ phake này. Sau lấy về 2 đồng gắn vào móc khoá xe để luôn có bên người.

để giúp mọi người có câu trả lời khi gặp khúc mắc!

"Linh bất linh tại ngã CCCM nhé"

.bản ngã của mình đủ son sắt, thì sự linh ứng sẽ rất mạnh, và đến sớm!

. Không tin! Không sao cả, chúng ta đang loi nhoi dưới gầm trời này thôi, chúng ta chẳng là gì đâu, mọi thứ chỉ là một trạng thái tạm thời.

Cảm ơn & tạm biệt mọi người :D
Em chúc cụ mạnh khỏe, bình an và tinh tấn ạ.

ducati888

Xe hơi
Website
reflection-westlake.com
Việc của Cụ, theo thiển ý của em thì Cụ xem xét mấy việc sau:

1. Mợ nhà có đang bầu hoặc cụ mợ có ý định bầu bì gì không?
Nếu là trường hợp này, cụ hết sức cẩn trọng. Có thể để mợ nhà lánh đi nơi ở khác ít lâu. Khai hoa mãn nguyệt xong thì tính

2. Không phải trường hợp 1

2.1 Đầu tiên, cụ cứ đưa mợ nhà đi kiểm tra sức khỏe, khám tổng quát. Việc các giấc mơ lạ, nặng (mơ thấy sợ, ngủ dậy thấy mệt mỏi) xuất hiện nhiều, lặp đi lặp lại ...có rất nhiều khả năng là báo hiệu của cơ thể đang có gì đó không ổn, phổ biến nhất là có vấn đề bất thường gì đó về tuần hoàn (tim mạch, tuần hoàn não...) hoặc hệ thần kinh ...
Đây là bước đầu tiên. Ta sống thời kỳ hiện đại, cứ để KHKT tiên phong xử lý trước

2.2 Nếu 2.1 cho kết quả bình thường, cụ xem lại nhà cửa hiện nay, theo thứ tự sau:
- Nơi ngủ
- Bếp
- Cầu thang
- Nơi thờ cúng
- Tổng quan bên ngoài ngôi nhà và các không gian liền kề
Ví dụ: có bị thay đổi gì về luồng không khí qua đó không? Có đặt thêm máy móc hay thiết bị gì khác không? Có sửa sang kê dọn lại đồ đạc gì không?...(đôi khi chỉ là 1 cái đèn đặt sai chỗ)
Bên ngoài có hiện tượng gì lạ không? Có nhà nào kê, chiếu, chọc cái gì sang hướng nhà mình không?....

2.3 Rà soát lại trong nhà xem gần đây cụ, mợ và các cháu có ai xin/nhặt/mượn/mua/được cho... đồ vật gì lạ hoặc kể cả ko lạ nhưng mới mang về gần đây không?

2.4 Sau tất cả rà soát trên, xử lý các vấn đề nếu có, nếu mợ nhà vẫn có hiện tượng mơ lạ với nội dung lặp lại như vậy, thì mới tìm thầy xem như nào

2.5 Mợ nhà Bính Dần, mệnh Hỏa. Tính thẳng, mệnh không yếu, có thể đeo vuốt Hổ
Trước mắt, nếu còn ngại, cụ cho mợ nhà đeo 1 món bạc ta trên người, còn cái vuốt, cụ để dưới gối mợ nhà xem như nào

Vài ý chia sẻ chủ quan, cụ tham khảo
Chúc mợ nhà sớm an bình
cụ bắt bệnh chi tiết thật, triệu like^:)^^:)^^:)^

hp78

Xe điện
Em cám ơn cụ.
May quá nhà em đang dùng đồ thờ gốm men Bát Tràng (nhưng không phải men rạn), còn bình thường ngày tuần, em đốt nến khi thắp hương, để em bổ sung đèn dầu có khi đỡ mùi khói hơn nến.
Nếu bàn thờ treo tường thì mợ chú ý thêm khoảng cách từ mặt sàn đến mặt trên bàn thờ theo kích thước Lỗ Ban ạ.

DurexSSL

Xe buýt
cụ bắt bệnh chi tiết thật, triệu like^:)^^:)^^:)^
Dạ, cảm ơn Cụ, kinh nghiệm thực tế thôi Cụ ạ

Về Ban Thờ thì mỗi nhà mỗi quan điểm riêng, đa số thì tương đồng (theo vùng miền) nhưng tùy gia đình, tùy thầy mà có 1 số khác biệt nhất định

Ví dụ như món đèn thờ, đây là quan điểm cá nhân của em:
Trừ khi cúng, lễ, tế ...thì sẽ dùng nến, đèn có ngọn lửa (hỏa đăng), còn ngày thường thì có thể dùng đèn điện, đèn acquy, thậm chí nếu tầng thờ có sân, chạy dây vào thì đèn dùng năng lượng mặt trời cũng tốt
Vì cái quan trọng là cái đèn có ánh sáng phù hợp trên Ban, chứ nó sáng bằng cách nào ko quan trọng
Việc thờ cúng có mấy ngàn năm nay, thời đó chưa có điện, nên truyền lại chắc chắn ko có đề cập đến đèn điện, chứ mà có rồi có khi cũng đã nói là để đèn điện cho sáng ổn định :D

Tất nhiên điện thì điện, nhưng vẫn là đèn thờ cho phù hợp, chứ gia chủ chơi nguyên giàn neon 2 bóng sáng trưng cả phòng thờ thì không ổn ợ

hp78

Xe điện
Dạ, cảm ơn Cụ, kinh nghiệm thực tế thôi Cụ ạ

Về Ban Thờ thì mỗi nhà mỗi quan điểm riêng, đa số thì tương đồng (theo vùng miền) nhưng tùy gia đình, tùy thầy mà có 1 số khác biệt nhất định

Ví dụ như món đèn thờ, đây là quan điểm cá nhân của em:
Trừ khi cúng, lễ, tế ...thì sẽ dùng nến, đèn có ngọn lửa (hỏa đăng), còn ngày thường thì có thể dùng đèn điện, đèn acquy, thậm chí nếu tầng thờ có sân, chạy dây vào thì đèn dùng năng lượng mặt trời cũng tốt
Vì cái quan trọng là cái đèn có ánh sáng phù hợp trên Ban, chứ nó sáng bằng cách nào ko quan trọng
Việc thờ cúng có mấy ngàn năm nay, thời đó chưa có điện, nên truyền lại chắc chắn ko có đề cập đến đèn điện, chứ mà có rồi có khi cũng đã nói là để đèn điện cho sáng ổn định :D

Tất nhiên điện thì điện, nhưng vẫn là đèn thờ cho phù hợp, chứ gia chủ chơi nguyên giàn neon 2 bóng sáng trưng cả phòng thờ thì không ổn ợ
Bàn thờ về bản chất là sự thu nhỏ của từ đường do bị hạn chế về không gian thờ cúng mà lão, do đó vẫn cần có đủ ngũ hành Kim - Mộc - Thuỷ - Hoả - Thổ, xưa các cụ dùng nến, giờ dùng đèn dầu tiện và an toàn. Về quan niệm thờ cúng của các thầy, em rất ngạc nhiên khi họ chọn bát hương ở giữa để thờ thần linh, sao không phải là gia tiên? Lão nghĩ sao về điểm này ạ:D

DurexSSL

Xe buýt
Bàn thờ về bản chất là sự thu nhỏ của từ đường do bị hạn chế về không gian thờ cúng mà lão, do đó vẫn cần có đủ ngũ hành Kim - Mộc - Thuỷ - Hoả - Thổ, xưa các cụ dùng nến, giờ dùng đèn dầu tiện và an toàn. Về quan niệm thờ cúng của các thầy, em rất ngạc nhiên khi họ chọn bát hương ở giữa để thờ thần linh, sao không phải là gia tiên? Lão nghĩ sao về điểm này ạ:D
Đây cũng chính là điểm em vẫn thấy khá gợn
Có lẽ do tư duy sắp xếp ... thời gian gần đây, tầm 199x cuối khi cuộc sống khá giả hơn và nhà nào cũng muốn thờ cúng đàng hoàng hơn

Em cũng có một thời gian tìm hỏi về Ban thờ theo style phối trí cổ, trước 1945, nhưng chưa có điều kiện đi sâu, nhận thấy:
Những nhà bình thường ...chỉ có 1 bát hương
Những nhà Ban thờ mà là ngành/chi trưởng, có thể thêm bát hương to, là bát Cụ tổ ngành/ chi đó
Họ có điều kiện, thì có ban riêng cho ngành/chi, còn như ngày nay, dư dả thì có hẳn nhà thờ ngành/chi

Quan niệm ban thờ trong gia đình phổ biến (và em thấy đúng) là thờ Gia Thần và Gia Tiên
Gia Thần thì hiểu nôm na là Thổ công, Thần linh ở ngôi nhà/mảnh đất đó
Gia tiên thì là cha mẹ, ông bà, các cụ kỵ trong 5 đời đã khuất mặt

Bản chất chỉ có vậy thôi

Và em cũng thống nhất quan điểm là có 2 bát hương riêng, không chung Thần và Vong linh

Tuy nhiên, theo thời gian, theo quan điểm của các Thầy, thì có thêm 1 bát nữa, có thầy thì nói là bát cho Bà Cô Ông Mãnh (nam nữ chết trẻ trong họ tộc trực hệ, chưa lập gia đình), có thầy thì nói là bát cho Bà Cô Tổ

Cá nhân em gợn, vì về bản chất, các vị này đều trong team Gia tiên cả

Nhưng đặc thù Ban thờ là rộng bề ngang, hẹp bề sâu (theo nhà cửa hiện nay) nên có lẽ để 3 bát là cho....đẹp, dễ phối trí. Lúc đó bát giữa cao, to hơn thờ Thần, bát tay phải (nhìn từ ngoài vào) thờ gia tiên, bát thứ 3 ...để cho hài hòa

Theo cách nghĩ của em, chuẩn nhất là chỉ có 2 bát thôi: Thần và Gia Tiên
Tất nhiên không để ngang hàng nhau, mà nếu để ngang bên cao bên thấp thì ...thiếu thẩm mỹ

Ổn nhất là để 2 bát hàng dọc, cùng size với nhau. Bát Thần để phía trong, cao hơn. Bát Gia tiên phía ngoài, thấp hơn

Về ảnh thờ, nếu cẩn thận, thì treo lên tường của Ban thờ, thẳng từ bát hương vào, cao lên bên trên của hàng ảnh thờ, là 1 chữ Thần (chữ Nho)
Ở dưới là dàn ảnh thờ, các cụ nào được thờ thì có ảnh, size phù hợp. Cụ nào level cao nhất thì ở giữa, rồi thấp dần về 2 phía. Cụ ông cụ bà thì để cạnh nhau
Có thể thiết kế size ảnh cho phù hợp thực địa

hp78

Xe điện
Đây cũng chính là điểm em vẫn thấy khá gợn
Có lẽ do tư duy sắp xếp ... thời gian gần đây, tầm 199x cuối khi cuộc sống khá giả hơn và nhà nào cũng muốn thờ cúng đàng hoàng hơn

Em cũng có một thời gian tìm hỏi về Ban thờ theo style phối trí cổ, trước 1945, nhưng chưa có điều kiện đi sâu, nhận thấy:
Những nhà bình thường ...chỉ có 1 bát hương
Những nhà Ban thờ mà là ngành/chi trưởng, có thể thêm bát hương to, là bát Cụ tổ ngành/ chi đó
Họ có điều kiện, thì có ban riêng cho ngành/chi, còn như ngày nay, dư dả thì có hẳn nhà thờ ngành/chi

Quan niệm ban thờ trong gia đình phổ biến (và em thấy đúng) là thờ Gia Thần và Gia Tiên
Gia Thần thì hiểu nôm na là Thổ công, Thần linh ở ngôi nhà/mảnh đất đó
Gia tiên thì là cha mẹ, ông bà, các cụ kỵ trong 5 đời đã khuất mặt

Bản chất chỉ có vậy thôi

Và em cũng thống nhất quan điểm là có 2 bát hương riêng, không chung Thần và Vong linh

Tuy nhiên, theo thời gian, theo quan điểm của các Thầy, thì có thêm 1 bát nữa, có thầy thì nói là bát cho Bà Cô Ông Mãnh (nam nữ chết trẻ trong họ tộc trực hệ, chưa lập gia đình), có thầy thì nói là bát cho Bà Cô Tổ

Cá nhân em gợn, vì về bản chất, các vị này đều trong team Gia tiên cả

Nhưng đặc thù Ban thờ là rộng bề ngang, hẹp bề sâu (theo nhà cửa hiện nay) nên có lẽ để 3 bát là cho....đẹp, dễ phối trí. Lúc đó bát giữa cao, to hơn thờ Thần, bát tay phải (nhìn từ ngoài vào) thờ gia tiên, bát thứ 3 ...để cho hài hòa

Theo cách nghĩ của em, chuẩn nhất là chỉ có 2 bát thôi: Thần và Gia Tiên
Tất nhiên không để ngang hàng nhau, mà nếu để ngang bên cao bên thấp thì ...thiếu thẩm mỹ

Ổn nhất là để 2 bát hàng dọc, cùng size với nhau. Bát Thần để phía trong, cao hơn. Bát Gia tiên phía ngoài, thấp hơn

Về ảnh thờ, nếu cẩn thận, thì treo lên tường của Ban thờ, thẳng từ bát hương vào, cao lên bên trên của hàng ảnh thờ, là 1 chữ Thần (chữ Nho)
Ở dưới là dàn ảnh thờ, các cụ nào được thờ thì có ảnh, size phù hợp. Cụ nào level cao nhất thì ở giữa, rồi thấp dần về 2 phía. Cụ ông cụ bà thì để cạnh nhau
Có thể thiết kế size ảnh cho phù hợp thực địa
Từ đường ở miền Bắc, thường nếu nhìn từ ngoài vào thì gian giữa thờ Họ Tộc, gian trái Bà Cô Ông Mãnh, gian phải Thổ công. Còn chữ 神 (Thần) mà lão đề cập thì chỉ có ở ban Thần linh tại nghĩa trang thôi ạ.

TXM3b

Xe tải
Không sao đâu Cụ
Vong linh Gia tiên lúc đi lúc về (không cứ phải Rằm, Mùng 1), coi như sống cùng gia đình ta, không cần quá câu nệ
Cụ duy trì đèn trên Ban Thờ nhé
Giờ toàn đèn led, không tốn điện và khá an toàn
nghĩa là đèn trên ban thờ bật 24/24 à cụ

Xe nội lước

Xe container
Thưa cccm. Thưa các nhà sáng lập và tu tạo thớt.
Tuy chưa nói ra bao h , nhưng kể từ khi em vào thớt đến nay, em coi đây là một nơi để thư giãn, tâm sự, chia sẻ, nhưng ko xả stress. Vào OF thì sẽ vào thớt này đầu tiên, và rất hiếm ở đâu em còm nhiều, còm dài như ở thớt này.
Các chuyện về tâm linh mà em trực tiếp trải nghiệm vốn chẳng có nhiều , đến nay chia sẻ đã vãn cả . Các còm của em trong thớt sinh ra toàn chệch hướng. . Chuyện viết cống hiến đã cạn. Năng lực giúp ai là ko có.
Quá trình tham gia thớt vừa qua , ngoài các còm nghiêm túc khi kể chuyện, thì các còm của em vốn đã ít tếu táo lại còn lạc với chủ đề . Nay em xin phép dừng còm trong thớt và chỉ thi thoảng lảng vảng ngó về nhà cũ cho đến khi nào bản thân chợt nhớ ra chuyện gì hoặc lại thấy có chuyện màu sắc TL thì em sẽ xin còm chia sẻ .

Chúc các cụ/mợ luôn vui vẻ và hp..chúc thớt luôn như mảnh đất lành .ngày ngày thêm nhiều chim đậu.

Tiện đây em nhờ các Chã , có vô tình đi qua ktra buồng em thì giúp em dọn sạch đi mọi còm của mình từ #1 cũng được . Xin dành tài nguyên đó cho các câu chuyện nghiêm túc và hữu ích.

Thưa cụ Phỗng new . Cho phép em trôm và sửa 1 đoạn trong còm của cụ thành của mình như thế này. Nó thể hiện y như điều em muốn mà chưa viết ra đc.. sau đây em hứa ko trôm gì thêm của cụ đâu ạ.
:)) :))

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Tuy chưa nói ra bao h , nhưng kể từ khi em vào thớt đến nay, em coi đây là một nơi để thư giãn, tâm sự, chia sẻ, nhưng ko xả stress. Vào OF thì sẽ vào thớt này đầu tiên, và rất hiếm ở đâu em còm nhiều, còm dài như ở thớt này.
Các chuyện về tâm linh mà em trực tiếp trải nghiệm đến nay chia sẻ đã vãn cả . Các còm của em trong thớt sinh ra toàn chệch hướng. . Chuyện cống hiến chia xẻ đã cạn. Năng lực giúp ai là ko có.
Quá trình vừa qua tham gia thớt, ngoài các còm nghiêm túc khi kể chuyện, thì các còm của em tuy ít tếu táo nhưng lạc lõng chủ đề . Nay em xin phép dừng còm trong thớt và chỉ thi thoảng tàu ngầm theo dõi cho đến khi nào bản thân có trải nghiệm tiếp liên quan đến TL thì em xin phép còm chia sẻ tiếp.

Chúc các cụ/mợ luôn vui vẻ và hp..chúc thớt luôn như mảnh đất lành .ngày ngày thêm nhiều chim đậu.
Tiện đây em nhờ các Chã , có vô tình đi qua ktra buồng em thì giúp em xóa sạch đi mọi còm của mình từ đầu cũng được . Xin dành tài nguyên đó cho các câu chuyện nghiêm túc và hữu ích.

Thưa cụ Phỗng new . Cho phép em cóp và sửa 1 đoạn trong còm của cụ thành của mình như thế này. Nó thể hiện y như điều em muốn mà chưa viết ra đc.. sau đây em hứa ko lấy gì thêm của cụ đâu ạ.

" Một người đi xa, áo trắng bay trong nắng tà. Nhìn theo lệ ướt nhòa..." 🤓
Chúc cụ vui vẻ, bình an nơi đất khách.👋

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Các chuyện về tâm linh mà em trực tiếp trải nghiệm đến nay chia sẻ đã vãn cả . Các còm của em trong thớt sinh ra toàn chệch hướng. . Chuyện cống hiến chia xẻ đã cạn. Năng lực giúp ai là ko có.
Quá trình vừa qua tham gia thớt, ngoài các còm nghiêm túc khi kể chuyện, thì các còm của em tuy ít tếu táo nhưng lạc lõng chủ đề . Nay em xin phép dừng còm trong thớt và chỉ thi thoảng tàu ngầm theo dõi cho đến khi nào bản thân có trải nghiệm tiếp liên quan đến TL thì em xin phép còm chia sẻ tiếp.

Tiện đây em nhờ các Chã , có vô tình đi qua ktra buồng em thì giúp em xóa sạch đi mọi còm của mình từ đầu cũng được . Xin dành tài nguyên đó cho các câu chuyện nghiêm túc và hữu ích.

Thưa cụ Phỗng new . Cho phép em cóp và sửa 1 đoạn trong còm của cụ thành của mình như thế này. Nó thể hiện y như điều em muốn mà chưa viết ra đc.. sau đây em hứa ko lấy gì thêm của cụ đâu ạ.

Em vẫn ấn tượng với trải nghiệm của cụ nơi căn nhà thuê hồi 2 vợ chồng cụ mới lấy nhau với mới sinh F1, vỡ lẽ tức cười cả những lần mà cụ vô tình doạ ma người khác trong những khung cảnh tréo ngoe. Biết đâu sang bển, lại giữa khung cảnh đất rộng vắng người, cụ lại có cơ duyên gặp được "gì đó" ;)

buicongchuc

Tháo bánh
Em viết nốt còm này rồi tạm chia tay thớt luôn.

Sư thầy vội vào trong lấy lễ phục ra mặc vào, lên chánh điện thắp hương cho bàn Phật, sau đó qua Dinh thánh thắp hương lần nữa và trì chú. Cậu thanh niên dừng hẳn việc tự vả như cách người ta cầm con dao chặt đứt sợi dây thừng. Rõ là chẳng cậu kia mệt rồi, thần kinh hoảng loạn, mặt sưng vù, mắt dại nghệch. Cậu được mọi người dìu ra sau nhà chùa, nới em hay trà thuốc và trồng cây với mọi người.

Về sau cậu kể lại, một cách chi tiết. Chuyện là buổi trưa hôm ấy ở nhà, cậu ta giận gia đình việc gì ấy mà đập vỡ đồ đạc, hất đổ cả ban thở thánh ở nhà. Cơm trưa xong thì cậu ấy lấy xe máy chở hàng ra bến xe để gửi đi tỉnh khác; đi còn cách chùa khoảng 2-3km đến lúc dừng đèn đỏ thì nghe giọng nói bên trong lỗ tai "quay lại" "quay lại", "quay lại..."

rồi mất ý thức, cậu bảo có 3 người, một người đi bộ phía trước, hai người kẹp bám vào hai tay dẫn cậu ngồi trên xe và chạy về đến cổng chùa, 3 người này hình tướng nhỏ như học sinh cấp 2, và sau đó mọi việc diễn ra như em đã kể từ cột mốc 14h chiều.

cậu kể: trong lúc bị dẫn, có nghe phải về chịu phạt, nhưng không biết về đâu. Em hảy tót vào câu chuyện hỏi ngay: ai phạt cậu? - Ông Thánh, vì lúc nóng giận em hất đổ cả ban thờ ông ấy ở nhà!

• Cậu còn nghe gì nữa không?

- Em nghe ngày mai (15/2 âm) quay lại đây

• Rõ căn nguyên sự việc chưa?

- Em biết rồi, tha cho em!!!

Bỗng nhiên lúc này có người phía sau choàng lên giữ tay và vai em; đoạn này em nghe kể lại, vì em ko nhớ gì cả. Lúc hỏi cậu ấy, cả cái đầu của em đang bình thường lại chuyển sang đỏ bầm như da cổ con gà đá. Mọi người tưởng em có khúc mắc gì, định choảng nhau với cậu thanh niên kia nên hoảng quá nhảy vào ôm, hòng can ngăn. Trong não của em ko có chi tiết này. Nhưng tháng trước em có nói chuyện với 1 người, họ cũng thấy tình trạng tương tự.

Cậu thanh niên và bố mẹ lạy tạ sư thầy rồi về, hôm sau lên chùa sớm. Thắp hương quỳ cho đến khi cháy hết cây nhang mới đứng dậy được... Đứng dậy không mỏi hoặc tê chân, vẫn đi lại bình thường.

Thánh hiển!

thánh hiển khi chùa vừa làm xong, khi cái dinh xây cho thánh cũng vừa làm xong. Ngài về, ngự tại đấy, không cần nói gì thêm.

Nơi dấu cũ cõi kinh biến hóa
Bảng vàng kia tạc đá để truyền
Con nay tưởng thần tiên để dấu
Một nén hương cầu thấu thiên cung..

em để trong dinh đấy 10 đồng xu cổ phake này. Sau lấy về 2 đồng gắn vào móc khoá xe để luôn có bên người.

để giúp mọi người có câu trả lời khi gặp khúc mắc!

"Linh bất linh tại ngã CCCM nhé"

.bản ngã của mình đủ son sắt, thì sự linh ứng sẽ rất mạnh, và đến sớm!

. Không tin! Không sao cả, chúng ta đang loi nhoi dưới gầm trời này thôi, chúng ta chẳng là gì đâu, mọi thứ chỉ là một trạng thái tạm thời.

Cảm ơn & tạm biệt mọi người :D
Em chúc cụ luôn được vạn sự như ý dưới gầm trời này!

Marance

Xì hơi lốp
Em lại xin lanh chanh mong các cụ các mợ lượng thứ, nhưng theo những gì em được chỉ dạy thì trên bàn thờ chỉ nên để nến hoặc đèn dầu, không để bất kỳ loại đèn điện nào, chính vì thế, sợ cháy nổ nên chỉ khi nào có nhà và thắp hương, em trông được kỹ càng thì em thắp đèn dầu còn lễ ngoài trời thì em thắp nến. Xong xuôi đâu đó thì em xin phép tắt hết đèn dầu và nến sau khi hương hết và hạ lễ thụ lộc ạ. Chỉ 3 ngày Tết là em dùng hương vòng thắp đủ từ 11h đêm Giao thừa đến hết hóa vàng thì em để đèn dầu cùng với hương vòng. Còn các ngày trong năm thì đúng là chỉ những rằm lễ lớn như Rằm tháng Giêng, Rằm tháng Tư Phật Đản, Rằm tháng Bảy - Xá tội vong nhân là em thắp hương vòng cả 1 ngày đó thôi ạ.
Nhà em cũng thắp đèn dầu. Có cảm giác ấm và thơm mùi dầu.

buicongchuc

Tháo bánh
Thật tiếc vì cụ rời thớt :( Những câu chuyện, chia sẻ của cụ vô cùng hữu ích. Em chúc cụ luôn mạnh khoẻ, bình an, tu tập và tiếp tục hành trình của mình. Mong cụ sớm quay trở lại thớt ạ :)

Em vẫn nhớ còm của cụ ở vol nào đó, nếu ai hữu sự, thực sự cần giúp đỡ thì vẫn có thể tìm được cụ :D
Một tháng đến vài tháng là cụ ấy lại quay thôi mà mợ.

buicongchuc

Tháo bánh

Ngôi nhà "góc nhìn" chào đón các "góc nhìn" của cụ ;;)

buicongchuc

Tháo bánh
Kính các cụ datlui Phỗng new Xe nội lước, cách đây mấy Vol khi em ngoi lên trải nghiệm thuật số thì có một số cụ comment bảo em làm loãng thớt, giờ các cụ làm thế này em biết làm sao ạ:))
Em dạo này bận bịu với nhà đẹp bên kia nên em qua đây tàu ngầm lội tầng không sót còn nào cụ ợ :">

buicongchuc

Tháo bánh
Em đoán mò chắc các Chã ở đây toàn ấm sứt vòi, thấy cụ Durex hẳn XXL nên cứ thấy cụ ấy đi còm dạo khắp các thớt là nóng mắt có chút gato, thế là chọc thủng lốp, tháo bánh luôn cho cụ ấy đỡ lượn ấy mà :P
Trã chơi trò chọc thủng bóng là dễ tăng dân số mất kiểm soát lắm đấy mợ ạ :))

buicongchuc

Tháo bánh