[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Mimeo

Xe điện
Mợ có lý

Từ hôm em teo xuống SSL ...thấy êm hẳn

:D :D :D
Vầng, khoẻ quá cũng khộ :(

Em vừa nhận được tin báo 1 bác họ xa em vừa mất lúc tối. Cách đây quãng nửa tháng trước, em có về quê chơi trước là thăm các bác, sau là dự hội làng. Chính là câu chuyện em đã từng kể trong thớt mình là mẹ em đuểnh đoảng quên túi bánh dày giò mang về thắp hương bà ngoại ấy.

Bác em cũng cao tuoi và yếu lắm rồi. Từ vài năm nay trở lại đây bác bị lẫn luôn ở trong phòng kín gió, giăng màn. Mọi sinh hoạt, ăn uống, vệ sinh đều thực hiện luôn trong phòng có vợ chồng anh là con trai con dâu bác hỗ trợ. Tuy bác có thể đi lại được nhưng chỉ loanh quanh từ giường xuống bàn nước, chẳng bao giờ bác đi ra ngoài hiên nhà cả. Lần nào em về chơi cũng vào phòng thăm bác. Thế mà lần này, sang đến nhà thì thấy bác và anh ngồi uống trà ngoài hiên, ngắm những giò lan đu đưa trong ánh nắng cuối xuân đầu hè. Mẹ em cười bảo anh ra ngoài thế này đón em với các cháu về chơi đấy à. Bác còn bảo, ngồi ngoài để nhìn người nọ ng kia, phải gặp đông đủ con cháu nữa chứ. Mặc dù câu chuyện câu trò cũng ít thôi vì bác em lẫn rồi, nhớ nhớ quên quên mà hôm ấy thấy bác nhớ đc nhiều hon hẳn. Lúc chào bác ra về, trên quãng đường mẹ em còn buột miệng, tự dưng bác khoẻ lên thế này, khéo vài bữa nữa 2 50 nhanh lắm. Vậy mà đâu đó sau nửa tháng, đến hôm nay thì nghe tin bác mất hồi tối rồi :(

datlui

Xe tăng
Ba ngàn chín dặm cõi ngoài trường sanh...

Mimeo

Xe điện
Em viết nốt còm này rồi tạm chia tay thớt luôn.

Sư thầy vội vào trong lấy lễ phục ra mặc vào, lên chánh điện thắp hương cho bàn Phật, sau đó qua Dinh thánh thắp hương lần nữa và trì chú. Cậu thanh niên dừng hẳn việc tự vả như cách người ta cầm con dao chặt đứt sợi dây thừng. Rõ là chẳng cậu kia mệt rồi, thần kinh hoảng loạn, mặt sưng vù, mắt dại nghệch. Cậu được mọi người dìu ra sau nhà chùa, nới em hay trà thuốc và trồng cây với mọi người.

Về sau cậu kể lại, một cách chi tiết. Chuyện là buổi trưa hôm ấy ở nhà, cậu ta giận gia đình việc gì ấy mà đập vỡ đồ đạc, hất đổ cả ban thở thánh ở nhà. Cơm trưa xong thì cậu ấy lấy xe máy chở hàng ra bến xe để gửi đi tỉnh khác; đi còn cách chùa khoảng 2-3km đến lúc dừng đèn đỏ thì nghe giọng nói bên trong lỗ tai "quay lại" "quay lại", "quay lại..."

rồi mất ý thức, cậu bảo có 3 người, một người đi bộ phía trước, hai người kẹp bám vào hai tay dẫn cậu ngồi trên xe và chạy về đến cổng chùa, 3 người này hình tướng nhỏ như học sinh cấp 2, và sau đó mọi việc diễn ra như em đã kể từ cột mốc 14h chiều.

cậu kể: trong lúc bị dẫn, có nghe phải về chịu phạt, nhưng không biết về đâu. Em hảy tót vào câu chuyện hỏi ngay: ai phạt cậu? - Ông Thánh, vì lúc nóng giận em hất đổ cả ban thờ ông ấy ở nhà!

• Cậu còn nghe gì nữa không?

- Em nghe ngày mai (15/2 âm) quay lại đây

• Rõ căn nguyên sự việc chưa?

- Em biết rồi, tha cho em!!!

Bỗng nhiên lúc này có người phía sau choàng lên giữ tay và vai em; đoạn này em nghe kể lại, vì em ko nhớ gì cả. Lúc hỏi cậu ấy, cả cái đầu của em đang bình thường lại chuyển sang đỏ bầm như da cổ con gà đá. Mọi người tưởng em có khúc mắc gì, định choảng nhau với cậu thanh niên kia nên hoảng quá nhảy vào ôm, hòng can ngăn. Trong não của em ko có chi tiết này. Nhưng tháng trước em có nói chuyện với 1 người, họ cũng thấy tình trạng tương tự.

Cậu thanh niên và bố mẹ lạy tạ sư thầy rồi về, hôm sau lên chùa sớm. Thắp hương quỳ cho đến khi cháy hết cây nhang mới đứng dậy được... Đứng dậy không mỏi hoặc tê chân, vẫn đi lại bình thường.

Thánh hiển!

thánh hiển khi chùa vừa làm xong, khi cái dinh xây cho thánh cũng vừa làm xong. Ngài về, ngự tại đấy, không cần nói gì thêm.

Nơi dấu cũ cõi kinh biến hóa
Bảng vàng kia tạc đá để truyền
Con nay tưởng thần tiên để dấu
Một nén hương cầu thấu thiên cung..

em để trong dinh đấy 10 đồng xu cổ phake này. Sau lấy về 2 đồng gắn vào móc khoá xe để luôn có bên người.

để giúp mọi người có câu trả lời khi gặp khúc mắc!

"Linh bất linh tại ngã CCCM nhé"

.bản ngã của mình đủ son sắt, thì sự linh ứng sẽ rất mạnh, và đến sớm!

. Không tin! Không sao cả, chúng ta đang loi nhoi dưới gầm trời này thôi, chúng ta chẳng là gì đâu, mọi thứ chỉ là một trạng thái tạm thời.

Cảm ơn & tạm biệt mọi người :D
Thật tiếc vì cụ rời thớt :( Những câu chuyện, chia sẻ của cụ vô cùng hữu ích. Em chúc cụ luôn mạnh khoẻ, bình an, tu tập và tiếp tục hành trình của mình. Mong cụ sớm quay trở lại thớt ạ :)

Em vẫn nhớ còm của cụ ở vol nào đó, nếu ai hữu sự, thực sự cần giúp đỡ thì vẫn có thể tìm được cụ :D

Em tập trung thời gian cho bản thân nên chắc hầu như ko lên mạng nữa cụ ạ, thi thoảng em lại thế trong bài tháng hoặc đôi ba năm. Chỉ giữ liên lạc theo cách truyền thống là alo cục gạch thôi :D
Chúc cụ cưng chấn mếm đà :)

hp78

Xe điện
Vâng ạ, chơi Of có lúc em ngắt mạch gần 3 năm mới trở lại đấy chứ
Bộ môn của cụ nếu biết chữ Nho thì sẽ giúp ích khá nhiều đấy ạ, nếu cụ sắp xếp được thời gian thì thử cân nhắc xem sao ạ.

Xe nội lước

Xe container

Sư thầy vội vào trong lấy lễ phục ra mặc vào, lên chánh điện thắp hương cho bàn Phật, sau đó qua Dinh thánh thắp hương lần nữa và trì chú. Cậu thanh niên dừng hẳn việc tự vả như cách người ta cầm con dao chặt đứt sợi dây thừng. Rõ là chẳng cậu kia mệt rồi, thần kinh hoảng loạn, mặt sưng vù, mắt dại nghệch. Cậu được mọi người dìu ra sau nhà chùa, nới em hay trà thuốc và trồng cây với mọi người.

Về sau cậu kể lại, một cách chi tiết. Chuyện là buổi trưa hôm ấy ở nhà, cậu ta giận gia đình việc gì ấy mà đập vỡ đồ đạc, hất đổ cả ban thở thánh ở nhà. Cơm trưa xong thì cậu ấy lấy xe máy chở hàng ra bến xe để gửi đi tỉnh khác; đi còn cách chùa khoảng 2-3km đến lúc dừng đèn đỏ thì nghe giọng nói bên trong lỗ tai "quay lại" "quay lại", "quay lại..."

rồi mất ý thức, cậu bảo có 3 người, một người đi bộ phía trước, hai người kẹp bám vào hai tay dẫn cậu ngồi trên xe và chạy về đến cổng chùa, 3 người này hình tướng nhỏ như học sinh cấp 2, và sau đó mọi việc diễn ra như em đã kể từ cột mốc 14h chiều.

cậu kể: trong lúc bị dẫn, có nghe phải về chịu phạt, nhưng không biết về đâu. Em hảy tót vào câu chuyện hỏi ngay: ai phạt cậu? - Ông Thánh, vì lúc nóng giận em hất đổ cả ban thờ ông ấy ở nhà!

Bỗng nhiên lúc này có người phía sau choàng lên giữ tay và vai em; đoạn này em nghe kể lại, vì em ko nhớ gì cả. Lúc hỏi cậu ấy, cả cái đầu của em đang bình thường lại chuyển sang đỏ bầm như da cổ con gà đá. Mọi người tưởng em có khúc mắc gì, định choảng nhau với cậu thanh niên kia nên hoảng quá nhảy vào ôm, hòng can ngăn. Trong não của em ko có chi tiết này. Nhưng tháng trước em có nói chuyện với 1 người, họ cũng thấy tình trạng tương tự.

Cậu thanh niên và bố mẹ lạy tạ sư thầy rồi về, hôm sau lên chùa sớm. Thắp hương quỳ cho đến khi cháy hết cây nhang mới đứng dậy được... Đứng dậy không mỏi hoặc tê chân, vẫn đi lại bình thường.

Thánh hiển!

thánh hiển khi chùa vừa làm xong, khi cái dinh xây cho thánh cũng vừa làm xong. Ngài về, ngự tại đấy, không cần nói gì thêm.

em để trong dinh đấy 10 đồng xu cổ phake này. Sau lấy về 2 đồng gắn vào móc khoá xe để luôn có bên người.

. Không tin! Không sao cả, chúng ta đang loi nhoi dưới gầm trời này thôi, chúng ta chẳng là gì đâu, mọi thứ chỉ là một trạng thái tạm thời.

Hụt hẫng cho em và cho nhiều cụ mợ đó cụ datlui .
Cụ giữ sk và bình an nha. E chúc cụ đại thành mãn ý.

phuongan

Xe điện
Em tập trung thời gian cho bản thân nên chắc hầu như ko lên mạng nữa cụ ạ, thi thoảng em lại thế trong bài tháng hoặc đôi ba năm. Chỉ giữ liên lạc theo cách truyền thống là alo cục gạch thôi :D
Em chúc cụ mọi điều tốt đẹp.

Tặng cụ bông hoàng lan vừa chín

Xe nội lước

Xe container
Em chúc cụ mọi điều tốt đẹp.

Tặng cụ bông hoàng lan vừa chín

Nhầm rồi mợ ơi. Đây là hoa móng rồng mà . Hay nó 2 tên ?
Thà..nh ph..ô đêm nay đầy sao.
Dòng s..ô.ng đêm nay đầy sao.
Vườn nhà e...m cây hoàng lan bát ngát hương t..ọa bay.
Sương khuya nh ..ẹ b..ay.
😆

Không lẽ chính là hoa này ?

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Nhầm rồi mợ ơi. Đây là hoa móng rồng mà . Hay nó 2 tên ?
Thà..nh ph..ô đêm nay đầy sao.
Dòng s..ô.ng đêm nay đầy sao.
Vườn nhà e...m cây hoàng lan bát ngát hương t..ọa bay.
Sương khuya nh ..ẹ b..ay.
😆

Không lẽ chính là hoa này ?
Cụ anh mới nhầm nhé, hoa móng rồng cánh ngắn và dày mình hơn, thơm thoảng mùi mít chín, nó đây:

Xe nội lước

Xe container

Ỉn V

Xe buýt
Khi em nghe còm này của cụ datlui em buồn quá ạ mặc dù đây là bước tiến phải có trên con đường tâm linh của cụ. Cám ơn cụ vì giúp đỡ công việc của nhà em hôm trước ạ. Hiện nhà em mới thực hiện được 1/2 lời hướng dẫn của cụ thôi ạ 🥲🥲🥲
Em mới sinh hoạt trong thớt mình được khoảng 2-3 tháng. Giống như các mối quan hệ hoặc việc kinh doanh mất nhiều thời gian để bền chặt, vững chãi, việc thay đổi thân tâm cũng vậy. Mong là thời gian sau thành viên trong thớt mình đều có chuyển biến tích cực để sau vài năm nữa có thành tựu để chia sẻ, báo cáo với mọi người ạ.

prado2012

Xe điện
Vâng ạ, chơi Of có lúc em ngắt mạch gần 3 năm mới trở lại đấy chứ
Hôm qua em có đọc được còm của cụ nhưng mạng otf chỉ xem chứ không trả lời được, cứ quay quay. Coi như vừa rồi cụ xuống núi một thời gian, hữu duyên thiên lý năng tương ngộ!

TXM3b

Xe tải

Thánh hiển!

tiếc quá, e đọc truyện của cụ mà e thấy quyến luyến, câu chuyện cụ e đọc mà thấy quen, vì e nghe nhiều những chuyện tựa như này rồi, đình làng e ở cũng được gọi là rất thiêng, thời chiến tranh, cũng nhiều người đến ở cầm đồ của đình về, sau này người thì ngáo ngơ, người thì làm lễ ra trả từ cái mâm nhôm trả đi, tuy nhiên, cách đây độ chục niên, cũng bị đánh cặp 2 ông voi quì bằng đá, giờ vẫn chưa tìm được
Trường hợp nữa vợ e sn 86, dạo này e thấy hay mơ mộng gặp vong, rồi ma nhiều , độ 3 hôm nay thì đều mơ gặp 1 vong nam muốn nhập vào người, mà vợ e cứ niệm phật nên vong không vào được, e đang không biết vì sao?
Em có cái nanh hổ định cho đeo mà nghe bảo nanh hổ cũng k hợp cho người vía yếu, hoặc sức khỏe kém đeo
Các cụ cho e xin thêm lời khuyên, nhà e vợ dại con nhỏ, e cũng lo ạ

DurexSSL

Xe buýt
Kính chúc Cụ datlui mọi việc Thuận lợi, An hòa

OF cũng là 1 xã hội
Có tham sân si hỉ nộ ái ố
Vạn sự đến rồi đi, theo Nhân thì mới có thể biết ai là Chân để mà có Duyên kết nối

Em xin phép vẫn được kết nối Cụ

Trân trọng

Phỗng new

Xe điện
Hà Nội lại đang sầm sì, mưa gió. Nhân cụ nhắc đến, có lẽ em lại xin lan man chút về mạch TSTQ.
Em nhớ ở Vol.7, mợ Citronella có hỏi về cái "hậu" của những người học TSTQ, trong post này em sẽ đề cập chút chút đến vấn đề đó nhé.

Nhiều người hay gọi TSTQ là "Quyền thề" cũng bởi khi làm lễ nhập môn, ngoài việc sư phụ vận công thổi hương đả thông kinh mạch huyệt đạo, thì môn sinh sẽ phải tụng bài chú nhập môn khá dài, trong đó có những câu "tuyên thệ" trước bàn thờ (hơi na ná như các cụ/mợ cảm tình tuyên thệ trong lễ kết nạp :) )

Số lượng những lời tuyên thệ đó tùy nhánh mà nhiều ít khác nhau, nhưng tựu trung lại đều hướng tới những việc hiếu nghĩa, đức độ, giúp người, ko cuồng ngôn, ko tửu sắc quá độ, ko được tà dâm, ko được lạm dụng và thi triển năng lực bừa bãi... À mà quên, ngoài những lời thề trên thì môn sinh phải kiêng 3 món: thịt chó, cá chép, thịt trâu. Còn việc kiêng đi chui qua dưới dây phơi quần áo thì là đồn đoán hoặc do những nhánh nào đó quy định thêm, chứ bọn em thì không thấy nhắc gì đến việc này.

Khi đã tuyên thệ rồi thì môn sinh đã ký một giao ước, tưởng chừng như là lỏng lẻo nhưng thực tế lại vô cùng chặt chẽ và ứng nghiệm nếu như môn sinh vi phạm. Rất rất nhiều người, kể cả các sư phụ đều đã bị "trừng phạt" vì xem nhẹ/coi thường những lời thề mà mình đã tuyên thệ khi nhập môn.

(còn tiếp)
Em tiếp nhé DurexSSL haluu

Về mặt nguyên tắc thì việc lựa chọn môn sinh để được nhập môn nhẽ ra phải rất khắt khe dựa trên tố chất và quan trọng nhất là cái tâm của người muốn học, việc này dựa trên cảm nhận của người thầy. Bên cạnh đó, thầy cũng phải ra thầy, tức là một môn sinh phải đạt đến một level nào đó cả năng lực lẫn tâm đức thì mới được sư phụ trực tiếp cho làm lễ "xuất sư". Bản thân cái từ "xuất sư" thời đó bị hiểu nhầm một cách nghiêm trọng, các sư phụ cũng như môn sinh định nghĩa người "xuất sư" là được làm thầy, được thu nạp thêm đệ tử. Thực chất, "xuất sư" mới chỉ là ở giai đoạn môn sinh đó "không cần" đến việc rèn cặp, chỉ bảo của người thầy trực tiếp nữa, nhưng vẫn tiếp tục phải tu luyện rồi tùy căn cơ giác ngộ mà mới được làm "thầy" đúng nghĩa.

Thời đó, ko hiểu vì một lý do gì mà TSTQ phát triển rầm rộ một cách quá đà, các "sư phụ" xuất hiện nhan nhản, thu nạp môn sinh một cách tràn lan vô lối. Các sư phụ và môn sinh ở độ tuổi thanh thiếu niên rất nhiều, rồi ảnh hưởng của kinh tế hậu bao cấp nên các sư phụ bắt đầu kết nạp môn sinh có thu chi phí, ngoài lễ vật các thứ ra thì là thu bằng tiền mặt, nói trắng ra là kinh doanh và rất giống với hệ thống đa cấp hiện nay. Các nhánh, các thầy tích cực PR và cạnh tranh, nói xấu lẫn nhau, biến tướng méo mó phản cảm gây dư luận rất xấu. Rồi như đã nói, thầy "đểu" nên môn sinh cũng "đểu", dẫn đến năng lực đểu theo nên dư luận thời đó có nói TSTQ là một môn võ lừa bịp cũng không sai.

Ở còm sau, em sẽ bắt đầu đề cập đến hệ lụy và sự trừng phạt, dựa trên quan sát, nghe nói lại và từ ngay bản thân em.

(Còn nữa)
Như đã nói, các năng lực và tha lực nhập vào môn sinh TSTQ có nguồn gốc đến từ nhà Phật, vì vậy triết lý chủ đạo sẽ luôn đậm tính nhân văn, không tàn độc...kể cả "đối ngoại" lẫn "đối nội".

Về sau, qua chiêm nghiệm và tổng hợp lại các môn sinh và các thầy khi vi phạm môn quy thì đều có cảnh báo và "kỷ luật" tùy thuộc mức độ vi phạm. Thế nhưng, phần đa đều là thanh thiếu niên (đến như ông thầy trực tiếp của em thời đó mới chưa đến 30 tuổi), nhận thức và tư duy tinh thần rất yếu, cộng với xã hội đang trong giai đoạn mở cửa nên hầu hết đều "bỏ ngoài tai" những cảnh báo, thậm chí kể cả khi bị "trừng phạt".

Có lẽ xuất phát từ cửa Phật, nên những cảnh báo và kỷ luật từ môn phái với những người vi phạm chưa đủ mức độ "tàn nhẫn, lạnh lùng". Đại để sẽ chỉ là những hiện tượng như: ham giao đấu và đánh nhau nhiều thì sẽ xuất hiện những lần "xin quyền" thì quyền không nhập nữa. Hoặc nghiêm trọng hơn thì có thể ốm nhè nhẹ đôi ba ngày, có những ông cao thủ về chữa bệnh mà quá lạm dụng rồi lấy tiền phi lý thì sẽ có những lúc mất năng lực, nhưng rồi lại có. Còn trường hợp mà em biết trực tiếp thì là cái ông ở Bình Đà (em đã kể ở post cuối trong Vol.7), suýt nữa thì bị thằng võ ma nó vồ bằng đòn âm, nhưng có lẽ các Ngài cũng chỉ răn đe nên vụ đó đã được ngăn chặn kịp thời. Nhưng ông này sau vụ đó thì "mất tích", không thấy vào khu nhà em tán phét với tập tành giao đấu nữa.

Cứ thế cứ thế, tự nhiên đến một ngày, em nhớ chính xác là rơi vào cuối năm 93 bản thân em khi xin quyền thì ko thấy gì nữa, người ngợm tỉnh bơ. Và kỳ lạ là không chỉ riêng em, tất cả các đồng môn trong khu, kể cả các thầy từ những thầy vi phạm năng cho nhập môn bừa bãi lấy tiền đến những cao thủ chấp hành khá tốt không hề thu nạp đệ tử, tất cả đều mất năng lực. Kỳ lạ nữa là tự nhiên không ai muốn nói chuyện, đả động đến môn phái nữa, mọi thứ cứ "im lặng" và dần đi vào "quên lãng". Kể cả cho đến giờ, về khu nhà cũ chơi gợi chuyện lại với những người cũ, nó cứ "nhàn nhạt" rồi bẻ lái sang chuyện khác.

Ông thầy của em, được trực tiếp đại cao thủ trên Phú Thọ chân truyền trong vòng 1 tuần đã được "xuất sư". Ông này thu nạp đệ tử cũng thuộc dạng kinh hoàng, có ngày nhập môn đến 5-6 người. Hậu vận đến nay cực kỳ không tốt, hiện vẫn đang phải trốn vì nợ nần. Hậu vận này của ổng em không dám kết luận nguyên nhân, chỉ là sự việc nó đang diễn ra như thế thôi.

Trong số các đại cao thủ ngày trước mà em biết, hiện chỉ còn lại cụ Trần Độ. Nhánh của cụ vẫn phát triển rất tốt, mở mang ra cả nước ngoài. Còn những người khác thì em không có thông tin.

Cũng định viết dài, chi tiết nữa về mạch TSTQ này, nhưng tự nhiên không thể viết sâu thêm được nữa. Em định không viết nữa, nhưng cũng không nên để mạch chuyện dang dở nên mới có post này. Không được hay và tròn trịa cho lắm, nhưng em xin kết thúc loạt còm (từ VOl.7) về môn phái Thất Sơn thần quyền ở đây.
Em xin trân trọng cảm ơn các cụ mợ đã theo dõi và có những comment tích cực về loạt bài viết về TSTQ của em!

Phỗng new

Xe điện
Các cụ/mợ theo dõi thớt thân mến!
Như đã chia sẻ đôi ba lần, kể từ khi em vào thớt (khoảng giữa tháng 2) đến nay, em đã từng coi đây như là một nơi để thư giãn, tâm sự, chia sẻ, xả stress. Vào OF thì sẽ vào thớt này đầu tiên, và chả có ở đâu em còm nhiều, còm dài như ở thớt này.

Quan điểm, góc nhìn của các cá nhân là khác nhau và chúng ta đều hiểu việc phải "tôn trọng sự khác biệt". Tùy từng góc nhìn và quan điểm mà mỗi người sẽ có những nhận định riêng về thớt. Tuy nhiên, có một thực tế là trong xã hội, cái gì tồn tại và phát triển được thì đều có nguyên do của nó. Đối với em, tất cả những còm trong thớt đều rất lý thú và bổ ích. Được tương tác với mọi người trong thớt em thấy rất vui. Không phải là vô cớ mà chỉ trong hơn một tháng, thớt này đã xây được gần 400 tầng và luôn nổi trên trang nhất của diễn đàn.

Bên cạnh đó, diễn đàn Otofun hiện đang được các mod "kiểm duyệt" khá gắt gao. Có thể nhận thấy các mod sẵn sàng xóa cả một thớt, cắt tầng liên tục chứ đừng nói đến xóa những còm vô bổ đơn lẻ. Vì vậy, em xin nhắc lại quan điểm rằng thớt của chúng ta vẫn đi đúng hướng, đúng mục tiêu tôn chỉ của thớt cũng như của diễn đàn.

Các chuyện về tâm linh mà em trực tiếp trải nghiệm đến nay cũng đã chia sẻ hết. Như vậy là từ bây giờ các còm của em trong thớt sẽ toàn là các còm chệch hướng, mà bản tính em thích trêu đùa, nhất là với các mợ :)) . Quá trình vừa qua tham gia thớt, ngoài các còm nghiêm túc khi kể chuyện, thì các còm của em toàn là tếu táo bông đùa. Thấm đẫm tinh thần phê và tự phê hiện nay, em xin phép dừng còm trong thớt và chỉ tàu ngầm theo dõi cho đến khi nào bản thân có trải nghiệm tiếp liên quan đến TL thì em xin phép còm chia sẻ tiếp.

Chúc các cụ/mợ luôn vui vẻ, an yên! Nếu có offline thớt thì em sẽ nhiệt tình tham gia :))

Sói nhỏ

Chã!
Em chúc cụ luôn bình an, tinh tấn trong việc học và sớm quay trở lại với OF ạ.