[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Thước lỗ ban thì e ko am hiểu tường tận. E mới chỉ biết đến thước lỗ ban dùng cho việc lấy kích thước đẹp cho cổng/cửa đi, ban thờ.
Còn trong kiến trúc nội thất thì dựa vào nhân trắc học để áp dụng vào các thiết kế không gian sinh hoạt, vui chơi, làm việc phù hợp với tâm sinh lý, hoạt động, hành vi và kích thước của con người.
Quy chuẩn kích thước đồ nội thất (giường, tủ, bàn, ghế...) phải phù hợp với kích thước cơ con người: chiều cao khi với, chiều cao khi cúi, cùng các hoạt động đi đứng nằm ngồi...
Theo nghiên cứu của nhân trắc học thì biểu hiện tầm vóc con người, thường thay đổi theo chủng tộc, giới tính và cũng chịu ảnh hưởng một phần của môi trường, hoàn cảnh sống, xã hội. Dựa theo khảo sát chiều cao của dân số các quốc gia trên TG, thì mình cũng có nhân trắc học cho người VN. Đây là quy chuẩn chung rồi đc nghiên cứu và áp dụng từ rất lâu rồi.
Nếu người trong Avata chính là mợ thì em cho rằng các kích thước của mợ rất chuẩn thước lỗ ban 🤣🤣.
Em ful tí. Đừng giận..he he .

ZynZyn

Xe lăn
Cụ nói làm e lại phải vào hồ sơ xem avatar mình để hình gì. Đấy là ảnh e 20 năm về trc cụ ạ ;));));))
Nếu người trong Avata chính là mợ thì em cho rằng các kích thước của mợ rất chuẩn thước lỗ ban 🤣🤣.
Em ful tí. Đừng giận..he he .

buicongchuc

Xe ba gác
P1. Giếng là nơi kết tụ mạch (long mạch) nước ngầm

Giếng là nơi kết tụ của long mạch nước ngầm, hoặc giếng được khoan trên long mạch nước để có nước phục vụ nhu cầu sinh hoạt sử dụng của con người. Do đó, giếng nước, dù cổ hay mới đào thì đều là yếu tố quan trọng trong địa lý với đời sống con người. Nếu giếng nước tốt thì môi trường sống của người dân sẽ tốt, nếu giếng nước xấu (có năng lượng âm) thì môi trường sống của người dân xung quanh sẽ ảnh hưởng. Giếng nước được coi là huyệt trong long mạch. Do đó, long mạch và huyệt mạch được sạch sẽ, lưu thông khí tốt thì sẽ tác động tích cực tới người dân, và ngược lại nếu không lưu thông khí tốt thì ảnh hưởng xấu tới người dân.

Nhiều giếng cổ có quỷ, tinh tà an trụ, có trận pháp do chính yêu tinh hoặc quỷ lập ra và chúng đi phá phách dân chúng quanh vùng. Một số giếng có người chết do ngã xuống hay tự tử, khi đó họ sẽ là cô hồn dưới giếng nước đó.

P2. Khi lấp giếng

Nhiều giếng khi lấp lại gây ảnh hưởng tới dòng chảy long mạch ngầm của nước, hoặc lấp giếng không đúng cách làm cho nước mặt ô nhiễm sâm lấm vào mạch nước ngầm làm cho nước ngầm bị ô nhiễm. Điều đó gây ra tác động xấu tới đời sống người dân quanh vùng.

Với những giếng có quỷ, tinh tà, cô hồn (gọi chung là âm hồn) an trụ thì khi lấp giếng sẽ tác động đến chúng, chúng sẽ phá phách, trả thù.

Do đó khi lấp giếng cần siêu độ cho âm hồn và lấp giếng đúng cách.

P3. Phương pháp siêu độ âm hồn và lấp giếng phải đúng cách - khoa học.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Hỏi cái này ở đây thì lệch mạch thớt, dưng mà đang bàn về các thông số nhân trắc học thì cái món "Ghế cầu trượt" chắc chắn là ứng dụng maxx tác động của các thông số này, phỏng ạ?

Mà như tên gọi, thì cái ghế tuyệt vời này dường như xuất phát từ Ấn Độ

Vậy, văn minh Ấn cổ đại cũng đã tiếp cận các thông số nhân trắc học chăng?

Các Cụ Mợ nghĩ thế nào?

Xe nội lước

Xe container
Hỏi cái này ở đây thì lệch mạch thớt, dưng mà đang bàn về các thông số nhân trắc học thì cái món "Ghế cầu trượt" chắc chắn là ứng dụng maxx tác động của các thông số này, phỏng ạ?

Các Cụ Mợ nghĩ thế nào?
Nghĩ mãi mới hiểu cụ nói về cái ghế gì. Bất giác E tự thấy mình trong sáng như trăng rằm 🤣🤣

DurexXL

Xe lăn

datlui

[Tịch thu bằng lái]

Các Cụ Mợ nghĩ thế nào?
Cụ làm em liên tưởng đến một đêm hè mát mẻ, một cặp đôi đang đu đưa ở bãi bồi ven sông, hoặc giữa ruộng ngô, dưới ánh trăng, giữa làn gió thoảng nhẹ... Lúc này em sẽ lôi phong thuỷ ra tính toán lại các thông số, điều kiện môi trường, độ ẩm, nhiệt độ sẽ tác động đến cuộc vui của hai bạn kia thế nào :D:-w

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi em học cấp 2 thỉnh thoảng đến nhà bạn em. Nhà nó trong 1 cái ngõ bé tí ở phố cổ, trong đấy có mấy nhà: nhà ông bà nội nó, nhà chú nó, nhà nó, nhà nào cũng bé tí tẹo. Ấn tượng là ở cái khoảnh sân chung nhỏ nhỏ có 1 cái giếng, nước trong vắt và đầy lên gần miệng, thò tay 1 tí là múc được. Em phải hỏi nó là bể nước máy hay giếng nước. Nó bảo giếng nước, quanh năm như vậy.

Quê em ngày xưa cũng có một số nhà đào giếng thì đa phần nước hơi đục (chỉ trong hơn nước ao tí) và sâu, phải 3-4 mét mới đến mặt nước, phải múc bằng gầu dây.

buicongchuc

Xe ba gác

Các Cụ Mợ nghĩ thế nào?
Em phải đọc còm của cụ dưới em mới nghĩ ra nó là cái ghế gì :))

DurexXL

Xe lăn
Em phải đọc còm của cụ dưới em mới nghĩ ra nó là cái ghế gì :))
Nghĩ mãi mới hiểu cụ nói về cái ghế gì. Bất giác E tự thấy mình trong sáng như trăng rằm 🤣🤣
Đây, em tìm được 1 ảnh kỹ thuật thể hiện thông số nhân trắc học như của Mợ ZynZyn đây ợ

s-l1200 (1).jpg

Theo Lỗ Ban dành cho bàn ghế, bệ, bếp ... thì chiều rộng ghế 45, chiều cao đồi nhỏ 48 đều vào Nghênh (đón) Phúc
Chiều dài 170 vào Thêm Đinh (thụ con trai)

Quá chuẩn luôn

Duy có đồi cao là 72 cm vào cung không tốt, thật ra vị trí đó chủ yếu cho công tác tiền khả thi, và cổ nhân cũng không khuyến khích leo trèo nguy hiểm nên để cung không tốt

Khoa học phong thủy người xưa thật là tế nhị, sâu sắc, nhân văn các Cụ Mợ nhể

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Hồi em học cấp 2 thỉnh thoảng đến nhà bạn em. Nhà nó trong 1 cái ngõ bé tí ở phố cổ, trong đấy có mấy nhà: nhà ông bà nội nó, nhà chú nó, nhà nó, nhà nào cũng bé tí tẹo. Ấn tượng là ở cái khoảnh sân chung nhỏ nhỏ có 1 cái giếng, nước trong vắt và đầy lên gần miệng, thò tay 1 tí là múc được. Em phải hỏi nó là bể nước máy hay giếng nước. Nó bảo giếng nước, quanh năm như vậy.

Quê em ngày xưa cũng có một số nhà đào giếng thì đa phần nước hơi đục (chỉ trong hơn nước ao tí) và sâu, phải 3-4 mét mới đến mặt nước, phải múc bằng gầu dây.
Cái giếng này có thể đào đúng rốn của mạch nước, nói một cách văn hoa hơn là giếng đào đúng huyệt của long mạch. Mạch nước lớn, có nhiều mạch nhánh (mạch tay) mà nước tốt thì được ví như long/rồng.

DurexXL

Xe lăn

cuhaifus

Xe container
các cụ nghĩ sao về việc người cao tuổi trước khi mất thì thường hay thấy người âm và nói chuyện với người âm ạ...em có hỏi 1 thầy thì được giải đáp là lúc đó các cụ đã mất mấy vía rồi, chứ ko còn 3 hồn 7 vía, 9 vía ji đó 😀😀
Nam 7 vía nữ 9 vía cụ ạ, tuy nhiên còn có thứ mà dân ít nói đến gọi là Phách, theo em hiểu thì các thứ như hồn, vía, phách ... là nó liên quan đến lục phủ ngũ tạng trong cơ thể như
Cụ nói làm e lại phải vào hồ sơ xem avatar mình để hình gì. Đấy là ảnh e 20 năm về trc cụ ạ ;));));))
Chết thật 20 năm về trước đã đẹp dư lày rồi thì giờ chắc còn dữ dội hơn mợ nhể

cuhaifus

Xe container
Đây, em tìm được 1 ảnh kỹ thuật thể hiện thông số nhân trắc học như của Mợ ZynZyn đây ợ

s-l1200 (1).jpg

Theo Lỗ Ban dành cho bàn ghế, bệ, bếp ... thì chiều rộng ghế 45, chiều cao đồi nhỏ 48 đều vào Nghênh (đón) Phúc

Quá chuẩn luôn

Duy có đồi cao là 72 cm vào cung không tốt, thật ra vị trí đó chủ yếu cho công tác tiền khả thi, và cổ nhân cũng không khuyến khích leo trèo nguy hiểm nên để cung không tốt

Cái này bán ở đâu em mua cái về nằm xem tivi lão ơi :D

trungunimor

Xe buýt

s-l1200 (1).jpg

Quá chuẩn luôn

Cái này cho ai ngồi vậy cụ mợ???

Tlbooks

Xe buýt
Nam 7 vía nữ 9 vía cụ ạ, tuy nhiên còn có thứ mà dân ít nói đến gọi là Phách, theo em hiểu thì các thứ như hồn, vía, phách ... là nó liên quan đến lục phủ ngũ tạng trong cơ thể như

Chết thật 20 năm về trước đã đẹp dư lày rồi thì giờ chắc còn dữ dội hơn mợ nhể
dân gian thì giải thích vía, phách liên quan đến thất khiếu của người nam, cửu khiếu của người nữ, là những vị trí nội ngoại giao hoà.
nhưng có lẽ nó liên quan đến các luân xa trọng yếu của thân người thì đúng đắn hơn

giaconngu

Xe tăng

s-l1200 (1).jpg

Quá chuẩn luôn

170cm theo thước Lỗ Ban 42,9 cm là tiến bảo, không phải thiêm đinh. 72 cm theo thước này là thoái khẩu chứ không phải khoái khẩu đâu mà cụ mơ.

Trạng thái
Thớt đang đóng