[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

5008

Xe Cứu Trợ
Các cụ có thấy chuyện kiểu thế này chưa .
Vợ : hôm nay qua ông thày X . Nhờ ông xem hộ xem cho con N nhà mình , xem nó cất nhà tháng tới này thuận không ?
Chồng : xem xem cái éo gì..tin éo gì cái lão X , hồi đi học thấy bảo dốt như bò. Sang ông cụ P mà xem.
Thế là vợ cùng con gái không cãi lại. Lẳng lặng đi xe sang lão X..
- N : mẹ con cháu sang nhờ bác...
- t..hô..i t..hô....i . Tao biết gì mà xem. Bố mày vừa chửi tao chưa khô mồm kia kìa. Ông P ông ấy gi...ỏi. sang mang lễ mà nhờ ông P. Tao không d...á..m. tao chẳng bằng bò xem cho mẹ con mày sao đc .🤣🤣
- bố cháu có nói gì đâu..
- thôi.. không phải dối dá ..mày dám chắc không nghe hả . Quân tao về báo có sai bao giờ 😆
Nhà em luôn, em với mẹ em về quê, tối ngồi sân nhà gọi cậu em lên, cậu lên làm ngay câu tôi đập vỡ chạn bát nhà chị cho chồng chị hết tội phỉ báng. Lúc lên HN thì chạn nhà em đổ từ mấy hôm trc. 30 năm rồi, hồi đó làm gì có đt nên về nhà 2 mẹ con ngớ người ra.

Xe nội lước

Xe container
Nhà em luôn, em với mẹ em về quê, tối ngồi sân nhà gọi cậu em lên, cậu lên làm ngay câu tôi đập vỡ chạn bát nhà chị cho chồng chị hết tội phỉ báng. Lúc lên HN thì chạn nhà em đổ từ mấy hôm trc. 30 năm rồi, hồi đó làm gì có đt nên về nhà 2 mẹ con ngớ người ra.
Choáng thật cụ nhỉ. Cậu của cụ cũng làm thày ạ ?

5008

Xe Cứu Trợ
Choáng thật cụ nhỉ. Cậu của cụ cũng làm thày ạ ?
Dạ ko, cậu em chết trẻ. Nhập vào bà trẻ em. Bà có căn. Quê em thỉnh thoảng bà trẻ tụ tập người trong họ ở sân nhà rồi gọi người mất lên buôn, rất vui vẻ chứ ko thần bí hay kinh sợ gì. Nó như là 1 nét sinh hoạt của họ bên mẹ em.

Xe nội lước

Xe container
Dạ ko, cậu em chết trẻ. Nhập vào bà trẻ em. Bà có căn. Quê em thỉnh thoảng bà trẻ tụ tập người trong họ ở sân nhà rồi gọi người mất lên buôn, rất vui vẻ chứ ko thần bí hay kinh sợ gì. Nó như là 1 nét sinh hoạt của họ bên mẹ em.
Uầy. Thế quê mẹ cụ ở đâu ?..
Em nghe ly kỳ rồi đấy .

herotran8

Xe tăng
Cụ giải thích thế nào đối với hiện tượng bể xây nửa chìm nửa nổi mà nước trong bể lại cao hơn mặt đất (không có bất cứ vòi nước nào dẫn nước vào bể) ah?
Cái này theo em là giải thích dễ mà, có gì khó hiểu đâu nhỉ?

Đại Ba

Xe điện
Hồi xưa em đọc 1 cuốn sách về Phong Thuỷ (dịch từ sách nước ngoài) thì thấy viết là đất mặt tiền nở rộng hơn mặt đáy mới là đất tốt, vượng khí. Còn đất nở hậu lại là xấu. Trái ngược với quan điểm phong thuỷ nhà mình. Em ko rành về phong thuỷ. Hay cuốn sách đó thuộc 1 trường phái nhỏ lẻ khác biệt. Còn cả ta lần Tàu từ xưa đến giờ đều coi đất nở hậu là tốt?
Nở hậu, tốt. Giữ được của.
Nở tiền, rất tốt. Làm ăn phát đạt.

Nhưng nếu mảnh đất nở tiền thì phải có tấm bình phong (hoặc chính xác là thiết kế 1 thứ gì đó có tác dụng như tấm bình phong).

Tuy nhiên, Phong thủy chỉ là 1 trong nhiều biến số ảnh hưởng tới số phận của gia chủ. Còn phải xem đạo đức, tài năng của gia chủ ra sao nữa.

Đất nở hậu, mà chủ nhà không cần kiệm, thì dù kiếm được nhiều, nhưng không giữ được của.

Đất nở tiền, mà chủ nhà tính tình keo kiệt, khó gần, thiếu quyết đoán thì gia cảnh cũng không thể hưng vượng được.

Đại Ba

Xe điện
Cả làng em, hầu như 100% các nhà đều lấp giếng để dùng giếng khoan, bây giờ là nước máy (nước sạch nhà máy). Cái giếng nước trong vắt, bên cạnh cây roi và cây ổi quả to như cái bát ăn cơm, rõ giòn, thơm ngọt, nó gắn với cả tuổi thơ của em.

Hai năm trước em mua 2 mảnh đất, đều có giếng nước ở bên trong. Vì sợ bọn trẻ hàng xóm vào trẩy quả, sơ sẩy gì thì chết dở, nên cách đây vài tháng, em cho lấp cả hai đi. Nếu biết thớt này trước, em sẽ cân nhắc lại ạ, dù giờ em vẫn chưa thấy bị làm sao cả ạ.
Giếng, có nhiều loại giếng. Có loại giếng ko nên lấp đi, nhưng có những loại giếng cần phải lấp đi.

Có giếng là Mắt Rồng, mà lấp đi thì cả làng điên đảo. Nhưng cũng có giếng nhỏ, lấp đi thì tuy có ảnh hưởng xấu, nhưng ảnh hưởng rất mờ nhạt đến mức gia chủ ko nhận ra.

Không cần thầy phong thủy, gia chủ có thể tự nhận biết giếng nào thì ko nên lấp, mà giếng nào thì có thể lấp, giếng nào cần phải lấp:

1. Giếng mà dưới đáy giếng có mạch nước đùn lên rất mạnh, phun từ đáy theo hướng thẳng lên . Nước giếng trong, mát, uống vào cảm thấy sảng khoái, tỉnh táo hẳn ra. Đấy là giếng không được lấp.

2. Giếng có thể lấp: Mạch nước dưới đáy giếng yếu, khi uống ko có cảm giác như trên.

3. Giếng cần phải lấp: là những giếng mà nước có mùi hôi tanh, dù được nạo vét hàng năm. Mạch nước ko đùn ra từ đáy giếng, mà từ thành giếng.
Nếu mạch nước phun ra yếu thì gia chủ có thể tự lấp. Còn nếu mạch phun ra mạnh thì RẤT NÊN mời thầy Phong thủy đức độ về để chỉ bảo cho gia chủ cách xử lý.

trungunimor

Xe buýt
Nở hậu, tốt. Giữ được của.
Nở tiền, rất tốt. Làm ăn phát đạt.

Nhưng nếu mảnh đất nở tiền thì phải có tấm bình phong (hoặc chính xác là thiết kế 1 thứ gì đó có tác dụng như tấm bình phong).

Tuy nhiên, Phong thủy chỉ là 1 trong nhiều biến số ảnh hưởng tới số phận của gia chủ. Còn phải xem đạo đức, tài năng của gia chủ ra sao nữa.

Đất nở hậu, mà chủ nhà không cần kiệm, thì dù kiếm được nhiều, nhưng không giữ được của.

Đất nở tiền, mà chủ nhà tính tình keo kiệt, khó gần, thiếu quyết đoán thì gia cảnh cũng không thể hưng vượng được.
Tôi gặp trường hợp nhà 2 mặt tiền là 2 cạnh góc vuông, đất hình tam giác vuông, cực giàu song vợ chết < 60t.(tai biến mạch máu não)Chồng bán nhà cho mỗi con 1 nhà,còn ô cưới vợ mới, ở 1 nhà, cho thuê 1 nhà,ko kinh doanh nữa( khi đó ô ấy # 60t).

Bigmoto

Xe container
Pi hay e đều là các số siêu việt, mà các số siêu việt chắc chắn là các số vô tỉ nên số lượng các chữ số sau dấu thập phân của chúng là vô hạn, vì thế không bao giờ có thể nói chính xác chúng bằng bao nhiêu mà chỉ có thể tính gần đúng đến bao nhiêu chữ số sau dấu thập phân. Trên thực tế thì người ta cũng không cần phải tính toán chi li tới rất rất nhiều chữ số sau dấu thập phân (kỷ lục năm 2022 là 100 nghìn tỷ (10 mũ 14) chữ số sau dấu thập phân của Emma Haruka Iwao sử dụng công thức Chudnovsky). Ví dụ, với các tính toán đơn giản chỉ cần π ≈ 3,1416 còn với các tính toán đòi hỏi độ chính xác cao hiện nay thì π ≈ 3,1415926535897932384626433832795028841972 (40 chữ số sau dấu thập phân) cũng là quá đủ.
Vâng cụ, tuy nhiên con người vẫn luôn muốn khám phá mà. Bây giờ con người vẫn đang thi thố để tìm được nhiều nhất cái số Pi dở hơi đấy :))

trungunimor

Xe buýt
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ, động viên
Thực sự nể phục ý chí và thành công của Cụ
Em chân thành kính Cụ 1 ly ạ
Khi >= 40t chúng ta biết mình là ai,khả năng như thế nào,thích gì,muốn gì nên mọi việc ko mơ hồ như khi <30t.

cuhaifus

Xe container
Cụ giải thích thế nào đối với hiện tượng bể xây nửa chìm nửa nổi mà nước trong bể lại cao hơn mặt đất (không có bất cứ vòi nước nào dẫn nước vào bể) ah?
Quả này em cũng ko giải thích được và thực tế đã có phát em gặp như này:
Năm 1990 bốc mộ ông ngoại em, đêm đó bãi đông đám bốc nên vui lắm đèn đóm máy phát sáng rực, đang làm thì thấy 1 đám cách nhà e 1 đoạn nhốn nháo hết cả lên, em hay hóng hớt và đám đó cũng quen nên chạy xuống ngó thì mới thấy cảnh này: áo quan bật ván thiên lên thì bên trong quan tài nước đen đầy tràn đến đúng miệng áo, trong khi đó xung quanh là đất cát vàng khô cong, và ông chuẩn bị được bốc thì nổi lên dán vào ván thiên vẫn nguyên tư thế 2 tay chắp vào nhau, nhưng cái sự nổi lên áp vào ván thiên nó lâu ngày rồi nên nhìn như mình bị ép người vào cửa kính và nhìn từ bên ngoài vào thấy nó phẳng ra ấy, đất đồi thì khô đào hất xẻng đất lên còn bụi mù mịt mà bên trong áo thì như thế, em vẫn ấn tượng đến tận bây giờ, còn bà ngoại em 93 bốc dưới Nam định thì cũng đầy nước, nhưng nghĩa trang vùng ngoại thành của thành Nam thì chỗ nào cũng trũng thụt nên ngập ko có gì lạ.

ethanvo1996

Xe hơi
Hôm lọ có nghe youtube có bác đọc audio lấy truyện ở trên này . Nghe cũng xởn gai ốc phết.

5008

Xe Cứu Trợ
Uầy. Thế quê mẹ cụ ở đâu ?..
Em nghe ly kỳ rồi đấy .
Quê em Hải Dương thôi. Xa đường cái quan, rất bình yên. Cũng chả ly kỳ gì đâu, nó như 1 buổi tụ tập ăn uống trong họ như bây giờ. Ngày xưa thì chỉ có ấm nc vối, quả mít hay vài quả bưởi vườn nhà. Bà ngồi cùng chiếu, thắp nén hương cắm đâu cũng đc, ngồi 1 lúc là người mất nhập cùng buôn với mọi người. Đặc biệt ko có người ngoài họ và người mất rất yêu thương con cháu, chỉ mắng nhiếc tý thôi. Có phạt thì cũng nhẹ kiểu bố em bị. Em thì hợp với cậu em, cậu mất từ hồi 3-4 tuổi. Cậu lên mà có em kiểu gì em cũng bị cậu trêu.

cuhaifus

Xe container
Sâu xa thì phải gặp chuyên gia mới biết được cụ, còn em thì cũng thường xuyên tiếp xúc với 1 bác làm thầy phong thủy là bạn thân của bố em, nhiều việc sách vở bình thường không giải thích được. Trước nhà em có đi mua nhà và nhờ bác ấy đi xem hộ, đợt đó năm 2006, đến 1 căn mà vừa nhìn bác ấy đã bảo nhà này không mua được đâu, ở đây dễ dính đến tù tội pháp luật, hôm đó người nhà em có đi dò hỏi thì đúng nhà đó đang có người thụ án tù. Còn những chuyện liên quan đến phong thủy kiến trúc như làm cổng, đặt bếp, tâm cổng, rồi chơi tranh...em đi cùng và một số gia đình là người quen của em, bác ấy chỉ đo đạc rồi xem qua cách bài trí và nói về gia chủ thì quả thực là rất nhiều chuyện xảy ra, từ việc làm như vậy gia chủ sẽ bệnh tật rồi con cái hư phá...đều ứng nghiệm hết.
Em có 1 ông bạn đi xem nhà rất tình cờ dắt chó đi, nhà xây xong chưa có người ở mà qua vài chủ rồi không hiểu vì lý do gì nhé, thì ông bạn em với ông môi giới vào ngó nhà, ông em chó cũng vào theo sau đó gầm gừ như kiểu thấy ông chó khác gần đó ghè nhau ấy, mà nhà thì ko đồ đạc gì mới tinh luôn, xong ông chó cứ đi lùi ra rồi ra cổng đứng trong tư thế phòng thủ, bạn em nhìn thấy thế né luôn và về tìm hiểu thì khu đó trước là ruộng nhưng có bãi tha ma nhỏ, sau dự án vào san lấp làm hạ tầng rồi phân lô bán nền, quanh đó em có người quen mua về ở xong tả là bị dựng giường nên bán què mất 5 loét né khẩn trương. Chứng tỏ chó khôn cảm âm tốt phết các cụ nhỉ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quả này em cũng ko giải thích được và thực tế đã có phát em gặp như này:
Năm 1990 bốc mộ ông ngoại em, đêm đó bãi đông đám bốc nên vui lắm đèn đóm máy phát sáng rực, đang làm thì thấy 1 đám cách nhà e 1 đoạn nhốn nháo hết cả lên, em hay hóng hớt và đám đó cũng quen nên chạy xuống ngó thì mới thấy cảnh này: áo quan bật ván thiên lên thì bên trong quan tài nước đen đầy tràn đến đúng miệng áo, trong khi đó xung quanh là đất cát vàng khô cong, và ông chuẩn bị được bốc thì nổi lên dán vào ván thiên vẫn nguyên tư thế 2 tay chắp vào nhau, nhưng cái sự nổi lên áp vào ván thiên nó lâu ngày rồi nên nhìn như mình bị ép người vào cửa kính và nhìn từ bên ngoài vào thấy nó phẳng ra ấy, đất đồi thì khô đào hất xẻng đất lên còn bụi mù mịt mà bên trong áo thì như thế, em vẫn ấn tượng đến tận bây giờ, còn bà ngoại em 93 bốc dưới Nam định thì cũng đầy nước, nhưng nghĩa trang vùng ngoại thành của thành Nam thì chỗ nào cũng trũng thụt nên ngập ko có gì lạ.
Do áo quan gỗ tốt và đóng khít quá, nước không rò được ra ngoài cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng