[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuhaifus

Xe container
Em tóm tắt sơ sơ cho mợ nha:

Thanh Sư Tinh (con sư tử đực đã bị thiến của Văn Thù Bồ Tát) trốn xuống trần gian làm yêu quái, đã đẩy vua nước Ô Kê xuống giếng dìm trong 3 năm còn mình thì giả dạng vua lên ngôi trị vì dân tính. Mọi chuyện sẽ không có gì để nói nếu như nước Ô Kê lại chính là điểm dừng chân của thầy trò Đường Tăng. Sau màn chào hỏi, thết đãi cơm canh đầy đủ, Đường Tăng lui về phòng, ngồi trong thiền đường dưới ánh đèn, tụng hết một lượt quyển kinh Lương Hoàng Thủy Sám và kinh Khổng Tước mãi tới canh ba mới cất vào tay nải. Một trận gió lớn nổi lên, Đường Tăng mơ màng thiu thiu ngủ bỗng gặp oan hồn của vua nước Ô Kê.

Vua nước Ô Kê kể lại sự tình. Năm năm trước, nước Ô Kê gặp đại hạn, dân chúng chết đói thê thảm mà kho tàng trong nước trống rỗng. Quốc vương tắm gội trai giới, ngày đêm thắp hương cầu mưa, trong vòng ba năm liền, mà trời vẫn đại hạn. Đúng lúc đó gặp được vị chân nhân, vị đó cầu mưa quả nhiên linh ứng. Vua bèn kết nghĩa anh em với chân nhân, cùng ăn cùng ở trong một hai năm. Đến một ngày vua cùng chân nhân đi dạo trong vườn thượng uyển thì bị đạo sĩ đẩy xuống giếng. Kết quả đức vua bị dìm dưới giếng trong ba năm. Đạo sĩ nọ biến thành đức vua rồi thay vào chỗ ngai vàng.

Đường Tăng lại gọi Tôn Ngộ Không ra tay cứu giúp đức vua, vớt xác vua ra khỏi giếng rồi đem về chùa nơi sư phụ đang ở. Sau đó Ngộ Không xin Thái Thượng Lão Quân một viên "cửu chuyển hoàn hồn linh đơn" mang về cứu sống đức vua.

Yêu quái bị phát hiện định chạy trốn ra ngoài thành. Tông Ngộ Không đuổi theo, đánh nhau dữ dội. Biết đánh không lại, yêu quái vội vàng quay đầu theo đường cũ trốn vào thành, lắc người một cái, biến thành một người giống hệt Đường Tăng. Sau màn "check hàng" bằng Khẩn Cô Ni Chú, yêu quái bị Tôn Ngộ Không và Trư Bát Giới dí cho chạy co giò, đánh cho chết đi sống lại tuy nhiên đúng giây phút quan trọng nhất thì Văn Thù Bồ Tát hiện lên, "giải oan" cho yêu quái.

Hóa ra trước kia vua nước Ô Kê ham làm việc thiện, đãi cơm chay các nhà sư bèn được Phật độ, định phong thành chứng quả La Hán mình vàng. Tuy nhiên Văn Thù Bồ Tát khi đến gặp lại biến thành một nhà sư thường, đến xin ít cơm chay, hỏi vặn vua mấy câu liền bị trói lại, ngâm dưới sông Ngự Thủy ba ngày ba đêm. Như Lai biết chuyện nên đã sai quái vật này tới đẩy vua nước Ô Kê xuống giếng, dìm trong ba năm, để báo cái hạn thủy tai ba ngày của Văn Thù Bồ Tát.

Tôn Ngộ Không chất vấn Văn Thù Bồ Tát: Yêu quái xuống trần dù là "trả nghiệp" cho vua nước Ô Kê nhưng chắc hẳn đã gây ra nhiều tội ác? Đóng giả vua, chắc hẳn phải "ân ái" với hoàng hậu rồi? Câu trả lời đã được Văn Thù Bồ Tát đưa ra: "Yêu quái không gây tội ác, từ khi hắn đến đều mưa thuận gió hòa, hơn nữa hắn là con sư tử đã bị thiến rồi".

Văn Thù Bồ Tát cùng Văn Sư Tinh bay về trời.
Tổng kết Tây du ký thì bọn yêu quái đa phần là Pet của các VIP do ăn chơi phá phách bị đầy xuống hạ giới và tác oai tác quái cụ nhỉ, rồi lúc xảy ra việc thì lại có sêp xuống thu hồi đệ tử về, haizzz

buicongchuc

Xe ba gác
Tổng kết Tây du ký thì bọn yêu quái đa phần là Pet của các VIP do ăn chơi phá phách bị đầy xuống hạ giới và tác oai tác quái cụ nhỉ, rồi lúc xảy ra việc thì lại có sêp xuống thu hồi đệ tử về, haizzz
Trường hợp này là yêu quái xuống trả nghiệp cho vua nước OK.

Xe nội lước

Xe container
Lê 3 cạnh, Lê khế ...
Quen thuộc của đội choai choai 7x
Cụ anh nhể

Giờ cứ bảo bọn F1 thế hệ 00x,01x là ghê, chứ ngày đó đội 7x lê khế, phay ...dắt cặp
Vâng cụ. Nó còn xuất hiện 1 loại gọi là Lốc, thẩm mỹ rất đẹp..cái này có lẽ là loại của qđ nn , có vỏ bao bằng thép.

DurexXL

Xe lăn
Nhân nói đến Tây Du ký, có 1 câu hỏi : Vẫn hay nêu là 4 Thầy trò Đường Tăng: Anh Đường, anh Tôn, anh Trư anh Sa

Vậy chứ con ngựa đâu?

Rà soát lại quy trình nhân sự, thì té ra trong khi Tô Trư Sa xì xụp bái A Đường làm sư phù, thì Ngựa chỉ thủng thẳng thồ người, chứ đek thầy trò gì sất

Bạch Mã - chính xác phải là Bạch Long độ đẽo bản Ngựa version ( ô tô giờ mà độ full kiểu này 6 tháng đăng kiểm 1 lần bất khuất cmnl)

Anh Long Mã xuất thân Hoàng Tộc, thái tử nhà Đông Hải Long vương, máu Rồng.
Nhìn lại anh Đường chỉ là tay tu hành 9 kiếp, Ngộ huynh xuất thân Yêu quẩi, còn anh Trư anh Sa cũng chỉ level tướng tá của Thiên đình

Chẳng ai có Long huyết Hoàng tộc cả

Bản thân Long Mã cũng chỉ ăn chơi đập phá tí đồ đạc, nhân tiện, Long Cha cho đi làm tí yêu quái ở mom sông, rồi theo hỗ trợ thầy trò anh Đường, cũng coi như có tí đi rèn luyện cơ sở, tô hồng chút kinh nghiệm công tác, mai mốt có vào quy trình nhân sự đề bạt thì đám quan tướng đỡ lèm nhèm ...

"Anh phụng mệnh Cha, làm cuốc grab coi như rèn luyện cơ sở sau này dễ bổ nhiệm, các chú tuổi j đòi anh bái sư" Bạch Long said

datga

Xe hơi
Tiện thớt tâm linh, các cụ cho e hỏi chút vấn đề, nhỏ thôi nên e không lập thớt mới sợ tốn tài nguyên diễn đàn.
E đang có nhu cầu lát sàn gỗ, phương án thi công là sẽ lát đè lên sàn gạch hiện tại. Vấn đề nảy sinh là sẽ phải cắt 1-2cm ở các bộ cửa chính và cửa phòng ngủ. Cửa nhà e là cửa gỗ. E muốn hỏi là việc này về mặt tâm linh có kiêng không ạ, nếu vẫn quyết tâm cắt thì sẽ phải chuẩn bị những thủ tục gì.
E chân thành cảm ơn ạ.

Hự.

Xe điện
Nhân nói đến Tây Du ký, có 1 câu hỏi : Vẫn hay nêu là 4 Thầy trò Đường Tăng: Anh Đường, anh Tôn, anh Trư anh Sa

Vậy chứ con ngựa đâu?

Rà soát lại quy trình nhân sự, thì té ra trong khi Tô Trư Sa xì xụp bái A Đường làm sư phù, thì Ngựa chỉ thủng thẳng thồ người, chứ đek thầy trò gì sất

Bạch Mã - chính xác phải là Bạch Long độ đẽo bản Ngựa version ( ô tô giờ mà độ full kiểu này 6 tháng đăng kiểm 1 lần bất khuất cmnl)

Anh Long Mã xuất thân Hoàng Tộc, thái tử nhà Đông Hải Long vương, máu Rồng.
Nhìn lại anh Đường chỉ là tay tu hành 9 kiếp, Ngộ huynh xuất thân Yêu quẩi, còn anh Trư anh Sa cũng chỉ level tướng tá của Thiên đình

Chẳng ai có Long huyết Hoàng tộc cả

Bản thân Long Mã cũng chỉ ăn chơi đập phá tí đồ đạc, nhân tiện, Long Cha cho đi làm tí yêu quái ở mom sông, rồi theo hỗ trợ thầy trò anh Đường, cũng coi như có tí đi rèn luyện cơ sở, tô hồng chút kinh nghiệm công tác, mai mốt có vào quy trình nhân sự đề bạt thì đám quan tướng đỡ lèm nhèm ...

"Anh phụng mệnh Cha, làm cuốc grab coi như rèn luyện cơ sở sau này dễ bổ nhiệm, các chú tuổi j đòi anh bái sư" Bạch Long said

Con của Đông hải Long vương là thanh niên khác cụ ơi. Thanh niên làm ngựa cho Đường tăng là Tam Thái tử Ngao Liệt của Tây Hải Long Vương sau này xong việc được phong chức Thiên Long Bát Bộ, là nhân vật truyền cảm hứng cho Kim Dung sáng tác. Tam Thái Tử này hiện nay vẫn được công chúng nhắc đến dưới thương hiệu 1 loại xì dầu.

DurexXL

Xe lăn
Con của Đông hải Long vương là thanh niên khác cụ ơi. Thanh niên làm ngựa cho Đường tăng là Tam Thái tử Ngao Liệt của Tây Hải Long Vương sau này xong việc được phong chức Thiên Long Bát Bộ, là nhân vật truyền cảm hứng cho Kim Dung sáng tác. Tam Thái Tử này hiện nay vẫn được công chúng nhắc đến dưới thương hiệu 1 loại xì dầu.
Ah, em nhầm ợ
He
Nhưng cũng vẫn là nhà máu Rồng, diện Hạt giống đỏ

Thế nên, Ngô Thừa Ân viết truyện này thời Minh, không dám cho Thái tử đi lạy anh Đường là vì thế cũng nên

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Tiện thớt tâm linh, các cụ cho e hỏi chút vấn đề, nhỏ thôi nên e không lập thớt mới sợ tốn tài nguyên diễn đàn.
E đang có nhu cầu lát sàn gỗ, phương án thi công là sẽ lát đè lên sàn gạch hiện tại. Vấn đề nảy sinh là sẽ phải cắt 1-2cm ở các bộ cửa chính và cửa phòng ngủ. Cửa nhà e là cửa gỗ. E muốn hỏi là việc này về mặt tâm linh có kiêng không ạ, nếu vẫn quyết tâm cắt thì sẽ phải chuẩn bị những thủ tục gì.
E chân thành cảm ơn ạ.
Cụ tìm hiểu về kích thước Lỗ Ban cho an tâm, cửa nẻo quan trọng đấy. Cắt bớt đi (theo em hiểu là nới rộng ra) thì tránh phạm vào các cung xấu. Nếu đã ko tín (trước giờ không bận tâm) thì muốn làm thế nào cũng được. Nhưng cụ đã động tâm muốn hỏi, thì tự bản thân có thể tìm hiểu đôi chút rồi quyết định. Việc này đơn giản thôi, một mình cụ có thể xoay sở đc.

Yeuaibaygio

Xe container
Vụ vua nước Ô Kệ thì may nhất là con yêu quái đã bị thiến :D

Hự.

Xe điện
Ah, em nhầm ợ
He
Nhưng cũng vẫn là nhà máu Rồng, diện Hạt giống đỏ

Thế nên, Ngô Thừa Ân viết truyện này thời Minh, không dám cho Thái tử đi lạy anh Đường là vì thế cũng nên
Tại QÂBT ko giới thiệu gì. Đường tăng thấy dắt con ngựa ra, ko thấy nói năng gì thì nhảy lên cưỡi thôi, chắc mẩm con rồng xơi mất ngựa thì phải làm ngựa đền. Anh ngựa cũng đụt, rõ ràng vẫn nói được mà ko "em chào sếp ạ" tự giới thiệu gia thế vài câu là Đường tăng cũng phải nghĩ đấy.

DurexXL

Xe lăn
Tại QÂBT ko giới thiệu gì. Đường tăng thấy dắt con ngựa ra, ko thấy nói năng gì thì nhảy lên cưỡi thôi, chắc mẩm con rồng xơi mất ngựa thì phải làm ngựa đền. Anh ngựa cũng đụt, rõ ràng vẫn nói được mà ko "em chào sếp ạ" tự giới thiệu gia thế vài câu là Đường tăng cũng phải nghĩ đấy.
Giới thiệu gia thế xong, có khi a Đường lại dắt ngựa thì bỏ mịe Lão ợ

Khú khú

trungngothu

Xe tăng
Từ sau covid đến giờ, chỉ có 3 ngày Tết và ngày rằm tháng 4 là em là em dâng hoa quả lên bàn thờ thôi. Mỗi ngày sáng ngủ dậy đều thắp 1 nén hương, chiều đi làm về lại thắp 1 nén truóc giờ Tuất.

cũng do từ lâu em cảm thấy mọi việc ko cần quá hình thức, tâm kính và hành sự mọi việc đúng lẽ là được rồi. Nhưng em vẫn cảm thấy luôn khoan khoái, nhà cửa vẫn ấm áp. Mà em cho rằng, em đặt sự thành kính tuyệt đối bên trong mình, thì em cũng buông xả bớt đi là vừa. Không câu nệ, bớt chấp nhặt; trời xuân ta xuân - trời hạ ta hạ... thì thấy nhẹ nhõm, đỡ lăn tăn nhiều.
Cụ ơi nguyên nhân do đâu mà ngoài 3 ngày Tết cụ lại chỉ dâng hoa quả lên bàn thờ vào ngày rằm tháng 4 ah?

DurexXL

Xe lăn
Chữ ký của em là gì thế ạ, lâu quá rồi e chả nhớ hồi đó luyên thuyên gì nữa =))=))=))
Đại ý là muốn trả thù tàn bạo thằng đàn ông nào thì cứ dúi cho gã 1 người đàn bà đẹp
:D

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi nguyên nhân do đâu mà ngoài 3 ngày Tết cụ lại chỉ dâng hoa quả lên bàn thờ vào ngày rằm tháng 4 ah?
Cái này là do lối sống của em. Việc hương khói gia tiên thì đã có bố mẹ em làm ở nhà hai cụ. Em sống riêng nên nhà chỉ có mỗi ban thờ phật.

em ko lo việc hương khói hoa trái mỗi ngày rằm và mùng một nữa vì nhièu lẽ:

thứ nhất là em ko còn lo sợ bất kỳ điều gì nữa hết!

thứ 2; em điều chỉnh bản thân cố gắng sống mà ko gây hoạ cho ai, vạy nên em ko cần phải cầu xin ai phải tha thứ hay phù hộ cho mình.

em kính Phật vì triết lý nhân sinh trong đó, và em đủ sức mạnh tinh thần để đi qua đc những sự bè diễu khi em có những suy nghĩ khác người. Em ko đi tìm sự thừa nhận từ bên ngoài nữa, mà đặt những điều em cho là đúng đắn bên trong mình, và đi theo hướng đó.

3 ngày tết dâng hương hoa là để ấm áp nhà cửa, tưởng nhớ tổ tiên. Ngày còn lại là ngày Phật đản!

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Hay nói theo kiểu vui vui trên face bây giờ mà các bạn trẻ hay nói ấy:

vô tri thì hưởng thái bình

:D :D :D

Fd79

Xe tải
Em nghiêng mình bái phục mợ đấy.
Em cũng tư tưởng như ck mợ, sau này mất đi thì cái thân xác mang thiêu thành tro bụi, một phần rải sông biển, một phần trộn đất trồng cây hoa trái.
Vấn đề con cụ không theo ý nguyện của cụ thì sao?? Cụ còn có trách nhiệm tiếp tục phù hộ cho con cái :)) sau này con cái cần cụ được đặt đúng long mạch để còn phù hộ vài đời tiếp theo ??!

vuchanphong

Xe tải
Cái này là do lối sống của em. Việc hương khói gia tiên thì đã có bố mẹ em làm ở nhà hai cụ. Em sống riêng nên nhà chỉ có mỗi ban thờ phật.

em ko lo việc hương khói hoa trái mỗi ngày rằm và mùng một nữa vì nhièu lẽ:

thứ nhất là em ko còn lo sợ bất kỳ điều gì nữa hết!

thứ 2; em điều chỉnh bản thân cố gắng sống mà ko gây hoạ cho ai, vạy nên em ko cần phải cầu xin ai phải tha thứ hay phù hộ cho mình.

em kính Phật vì triết lý nhân sinh trong đó, và em đủ sức mạnh tinh thần để đi qua đc những sự bè diễu khi em có những suy nghĩ khác người. Em ko đi tìm sự thừa nhận từ bên ngoài nữa, mà đặt những điều em cho là đúng đắn bên trong mình, và đi theo hướng đó.

3 ngày tết dâng hương hoa là để ấm áp nhà cửa, tưởng nhớ tổ tiên. Ngày còn lại là ngày Phật đản!
cụ sống như này , giữa dòng đời này . em chân thành ngưỡng mộ - em nói thật lòng ạ . Đâu cần gì miễn sống đức độ và thanh thản

cuhaifus

Xe container
E chân thành cảm ơn ạ.
Trước em đi với 1 ông thầy thì bảo kiêng cắt cửa, em cũng ko rõ lý do nhưng nhà em lát gỗ thì đến mép cửa là dừng chứ ko cắt ạ

datlui

[Tịch thu bằng lái]
cụ sống như này , giữa dòng đời này . em chân thành ngưỡng mộ - em nói thật lòng ạ . Đâu cần gì miễn sống đức độ và thanh thản
Cảm ơn cụ đã có lời, em tự nhận thấy cuộc sống của mình khá cô độc ạ. Tuy nhiên lối sống này thi thoảng lại cho em gặp được nhiều người rất thú vị.
Nên em luôn có suy nghĩ ở ngoài kia, có nhiều thứ hay ho lắm, thế lại thấy vui

Trạng thái
Thớt đang đóng