[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Citronella

Xe buýt
Chậc cái giè, hồi đấy bé tí. Con bé đấy nó lên bà ngoại từ lâu òi. Giờ thỉnh thoảng tụ tập nó vẫn thù em vụ đấy :))
Hi hi em lại tưởng bác cũng lên ông ngoại với "con bé" đó rồi chứ ạ :D bị bắt đền cả đời mà :P

buicongchuc

Xe ba gác
Nay em lại đưa tiễn một đồng nghiệp, trời mưa lay phay, rét buốt, trong vòng 2 tháng hơn vài ngày mà lại đến đây thêm lần nữa. Xót xa quá các cụ ạ.
Bạn này còn trẻ quá, mới 39, ra đi do xuất huyết não vào đêm HN trở rét. Sáng thứ 6 còn nhìn thấy nhau, sáng hôm sau đã nhận tin dữ, cuộc sống vô thường chẳng làm sao biết được nhỉ!
Nhìn người vợ tay bế tay dắt 2 đứa con nhỏ xíu mà thương.
Tối hôm thứ Sáu mưa rét, chung cư chỗ em có 2 người đột tử ra đi. Một ông sn50 đã nghỉ hưu và 1 cậu CA trẻ sn86 được đội bóng đá và cầu lông ở khu gọi là "T trâu" vì rất khoẻ. Với cậu trẻ sn86 em mới gặp cách đây một mấy tuần trong thang máy, cuối chiều hay dắt đứa con nhỏ bằng con nhà em xuống đường tập thể dục. Sáng ra thấy fb cô vợ đăng tin "Vinh biệt TY của em" mà quá bất ngờ.

phuongan

Xe điện
Còn vụ trêu mấy cô chưa chồng ở cơ quan các cụ nhà em nữa. Nghe mấy chú - cũng đang thanh niên xúi - em bắt cóc nhét thuốc lào vào rồi khâu miệng lại.
Lấy dây buộc nó trong phòng tập thể của các cô. Rồi em cũng quên đi, về ngủ tít.
Sáng hôm sau các cô mắt thâm quầng vì cả đêm được nghe tiếng ho lụ khụ trong phòng. Vụ đấy em in tịt đến giờ ko dám khai ra :D
:)) em giờ mới biết có trò này, tưởng tượng cảnh cóc ho lụ khụ không nhịn được cười!

buicongchuc

Xe ba gác
Chủ nhật tuần trước nữa 14-10 âm . em lên vườn cách nhà 40 km để tưới cây , trước em để cỏ mọc nhiều quá nhất là cây xấu hổ trắng mọc kín hết lối đi nên đã cắt và đốt hết , tiện trồng thêm một số cây cho cỏ không mọc nữa , như mọi lần em xách máy bơm ra mồi , nước hút thẳng từ giếng lên , em mồi đến cả chục lần , nước nó chỉ phun một ít rồi thôi , em bấm máy gọi cho sói nhà , lão ý bảo cẩn thận không cháy máy bơm , em bảo em thấy cánh quạt vẫn quay , hay là giếng hết nước ( giếng nhà em là giếng khơi , nhà em làm nắp để lá cây không rơi vào nên không nhìn thấy gì , em dùi mấy lỗ nhỏ để thông hơi thôi ) . Lão ý bảo làm gì có chuyện hết nước , em cũng hỏi tại sao là vây , lão ý nói anh không biết , Đi đến 40 km rồi chả nhẽ về không , lúc này em cũng lờ mờ hiểu có vấn đề gì đó , bài cuối cùng , em vừa mồi nước vừa tụng chú đại bi ,( Trong các thớt tâm linh trước có nhắc đi nghỉ ở khách sạn gặp ma và tụng chú đai bi , nên em đã học để phòng khi gặp trường hợp tương tự) và cắm vào rút ra cắm vào liên tục thì lần thứ 3 nước chảy , vui quá nhưng trong lòng thầm nghĩ tý phải ra mua ít hoa quả thắp hương , nó chảy tầm 5 phút thì ngừng . Thôi không đừng lại được rồi , vội vàng ra đầu ngõ mua mấy quả cam và tiền vàng vào thắp hương , xong quay ra mồi nước 1 phát ăn ngay , một lúc sau em đi hoá vàng cháy gần hết em bỏ đấy đi làm vườn tiếp thì lại không bơm được nữa , em lại quay lại , lấy que khời đốt hết tiền vàng rồi mới quay lại bơm nước , từ lúc đó máy bơm ngon lành không có chuyện gì xảy ra
Cái giếng này chắc có thần ngự ;))

phuongan

Xe điện
Nay em lại đưa tiễn một đồng nghiệp, trời mưa lay phay, rét buốt, trong vòng 2 tháng hơn vài ngày mà lại đến đây thêm lần nữa. Xót xa quá các cụ ạ.
Bạn này còn trẻ quá, mới 39, ra đi do xuất huyết não vào đêm HN trở rét. Sáng thứ 6 còn nhìn thấy nhau, sáng hôm sau đã nhận tin dữ, cuộc sống vô thường chẳng làm sao biết được nhỉ!
Vừa cười chảy nước mắt ở còm trên, đọc tới còm này nước mắt thương rơi rụng. Chia buồn cùng mợ.

buicongchuc

Xe ba gác
Còn vụ trêu mấy cô chưa chồng ở cơ quan các cụ nhà em nữa. Nghe mấy chú - cũng đang thanh niên xúi - em bắt cóc nhét thuốc lào vào rồi khâu miệng lại.
Lấy dây buộc nó trong phòng tập thể của các cô. Rồi em cũng quên đi, về ngủ tít.
Sáng hôm sau các cô mắt thâm quầng vì cả đêm được nghe tiếng ho lụ khụ trong phòng. Vụ đấy em in tịt đến giờ ko dám khai ra :D
Nghịch ngợm quá!

DurexXL

Xe lăn
Chậc cái giè, hồi đấy bé tí. Con bé đấy nó lên bà ngoại từ lâu òi. Giờ thỉnh thoảng tụ tập nó vẫn thù em vụ đấy :))
:)):)):))
Cái vụ động vật kêu này thì nhiều chuyện mếu dở lắm

Đận những năm 1988-1990, khu tập thể nhà em có 1 cụ tên là cụ Phúc, cụ bà tên là bà Phan
Cụ ông nuôi chim, rất mát tay, nuôi từ mấy chục năm rồi, bây giờ thì sẽ gọi là đam mê
Thời đó cũng mới hết bao cấp, nên cụ bán chim, toàn là vẹt, cho những người thích nuôi vẹt (lúc đó hình như rộ lên món này), đặc biệt là cụ luyện nói cho chúng nó, bập bẹ thôi, nhưng đắt khách lắm

Trong nhà cụ thì cụ nuôi riêng, cực quý 1 con yểng, con này cụ nuôi lâu năm rồi, nó nói sõi kinh dị, đạt đến level là không nói theo cái cụ dạy nữa mà nghe thấy cái gì, thích là nhại
Bọn em vẫn sang hóng, chọc cho nó kêu, thôi thì đủ: nó nhại tiếng còi xe máy, tiếng cụ ông dạy nó, tiếng của ... các con vẹt khác tập nói theo cụ ông dạy ... đủ trò

Tầm năm 1990, cụ bà bị tai biến, nằm một chỗ, hơn năm thì mất. Cụ ông cũng chỉ năm sau là đi theo cụ bà.
Bọn em còn nhớ là tầm 49 ngày cụ ông, con zai cụ (ở cùng 2 cụ) mang con yểng ra treo ở sân khu tập thể, mở cửa lồng, xùy xùy đuổi nó mãi mà nó cứ luẩn quẩn chả bay đi

Ông ấy bảo: Suốt hơn tháng giời, cả đêm nó cứ diễn đi diễn lại đủ bộ giọng cụ bà rên rỉ cằn nhằn cụ ông: cứ Ồng Phúc ời ời ời ... , rồi giọng cụ ông than thở: khổ lắm rồi ...., rồi tiếng ... cụ ông rít thuốc lào òng ọc
Chịu không thấu luôn

Đành rước nó đi cho đỡ ... sợ

mevoyeuxe68

Xe tải
tức là đất nhà Mợ có vong à???
em ko hiểu lắm
:x
Em cũng chưa gặp trường hợp này bao giờ , hôm qua em cũng lên cũng thắp hương và bơm nước xem thế nào rồi mới đưa lên hỏi ý các cụ , nhưng hôm qua trời mưa phùn nhẹ nên em không bơm nước nữa , thôi thì mình cứ thành tâm vậy , cũng có thể là sự trùng hợp

cuhaifus

Xe container
Chắc mợ là trường hợp độc nhất, đang ở lớp chuyên toán (mặc dù của trường huyện/thị) nhưng lại được giải nhì Văn (mà lại còn không có giải nhất) toàn quốc như mợ
Chị gái em xưa top của lớp chuyên toán nhưng lại đi thi HSG Ngoại ngữ toàn quốc đc giải đó cụ, vào thẳng SPNN luôn và bỏ học toán luôn dù trước đó cũng bị gom vào đội tuyển

cuhaifus

Xe container
Đúng là dạo này chết trẻ nhiều quá, mà tỉ lệ xuất huyết não như em thấy là cao hơn so với trước thời tiêm, em cũng ko có con số thống kê nhưng những đám mình đi gần đây thì đa phần đứt cầu chì, buồn thật.

datinh

Xe container
Giếng này nhà em mới đào khoảng gần 5 năm nay . nước trong sạch hơn nước máy , em nghĩ đơn giản thần linh thổ địa nhắc nhở mình thôi , cụ nói làm em sợ
hồi bé. bị tống về quê xa tít sơ tán. trong ký ức xa thẳm. nhà nào có giếng là oai lắm. nước cứ trong veo. mát lịm.
cái nhà em ở xơi lước ao. đánh phèn. nghĩ lại vẫn hãi.
đầu năm 1973. bỗng dưng làng treo lá cờ đỏ trên cây tre. tiếng loa phát ra những bài hát gì nghe hùng tráng. đám người lớn kháo nhau : hòa bình rồi
ôi may quá. không thì còn ăn nước ao dài dài.
sau này mua đất xây nhà nhưng đào giếng khoan. dùng năm nó tắc . cháng .

Xe nội lước

Xe container
Em thích đọc các câu chuyện của cụ quá. Dù biết trước kết quả mà vẫn hồi hộp, và buồn cười ơi là buồn cười. Cụ kể chuyện tiếp đi ạ.
Em bản tính khá hiền lành nên ít khi dám nghĩ việc trêu dọa ai..kể cả lúc còn ít tuổi. Đó chỉ là những việc có thật mà em nhớ lại trong quá khứ..để ví dụ cho việc người khác hiểu nhầm là ma quỷ trong 1 số tình huống..
Có những chuyện kiểu như này . Có lần em biết mình bị cảm do trời quá lạnh mà mặc lại phong phanh. Giữa cái sống cái chết ,cách duy nhất là chạy về nhà thằng bạn để nó giúp . Em đã chạy theo cạnh huyền của 1 tam giác vuông..cạnh huyền này dài hơn 1km và gặp ruộng vượt ruộng, gặp kênh lội kênh. Về đc nhà nó thì từ đầu đến chân ướt sũng , cỏ , bèo rong rêu trên mình đủ cả. Cực may là anh nó đi bộ đội về phép , anh ấy chưa gặp em bao giờ nhưng rất mạnh mẽ , đưa vào nhà , cho thay đồ, tìm củi đốt lửa v v..sáng sau anh mua cho 1 bát phở nhưng không ăn nổi.. em ly bì 2 ngày liên tục thì dậy ăn đc 1 bát cơm, 1 cốc nc luộc rau..May mắn là anh ấy về đúng hôm chứ để thằng bạn kia chưa chắc nó biết làm gì..mà với cái ngõ ven làng liệu ai dám mở cửa khi nhìn thấy 1 thằng thế lúc 1h đêm.. rồi lại chuyện ma nó về.. rõ ràng tôi nhìn thấy ..🤣.. khi đó em mới 17, 18.
Thằng bạn này nó có 3 ae, cha mẹ về ở quê, anh cả đi bộ đội, nó và cậu em sống tự tung tự tác ở căn nhà bố mẹ để đó ..nay nó nghẹo nặng, em trai mất vì nghẹo...tuy nhiên em không hề giảm tc với họ. Bạn hư cũng giúp ta sống sót khi ta lỡ bước..chứ bạn ngoan khi ấy khéo ta không trông cậy đc gì.
Duy tâm Thần Linh , vong , ma...em tin là có . Nhưng cũng nên bình tĩnh xem đó là hiện tượng gì khi ta gặp kẻo nhầm lẫn..

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Em xin phép đánh dấu để đọc các bài của các cụ mợ ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Giếng này nhà em mới đào khoảng gần 5 năm nay . nước trong sạch hơn nước máy , em nghĩ đơn giản thần linh thổ địa nhắc nhở mình thôi , cụ nói làm em sợ
Mợ nhớ cái giếng ở nước Ô-Kê trong phim Tây Du ký không?

Khem

Xe buýt
Em bản tính khá hiền lành nên ít khi dám nghĩ việc trêu dọa ai..kể cả lúc còn ít tuổi. Đó chỉ là những việc có thật mà em nhớ lại trong quá khứ..để ví dụ cho việc người khác hiểu nhầm là ma quỷ trong 1 số tình huống..
Có những chuyện kiểu như này . Có lần em biết mình bị cảm do trời quá lạnh mà mặc lại phong phanh. Giữa cái sống cái chết ,cách duy nhất là chạy về nhà thằng bạn để nó giúp . Em đã chạy theo cạnh huyền của 1 tam giác vuông..cạnh huyền này dài hơn 1km và gặp ruộng vượt ruộng, gặp kênh lội kênh. Về đc nhà nó thì từ đầu đến chân ướt sũng , cỏ , bèo rong rêu trên mình đủ cả. Cực may là anh nó đi bộ đội về phép , anh ấy chưa gặp em bao giờ nhưng rất mạnh mẽ , đưa vào nhà , cho thay đồ, tìm củi đốt lửa v v..sáng sau anh mua cho 1 bát phở nhưng không ăn nổi.. em ly bì 2 ngày liên tục thì dậy ăn đc 1 bát cơm, 1 cốc nc luộc rau..May mắn là anh ấy về đúng hôm chứ để thằng bạn kia chưa chắc nó biết làm gì..mà với cái ngõ ven làng liệu ai dám mở cửa khi nhìn thấy 1 thằng thế lúc 1h đêm.. rồi lại chuyện ma nó về.. rõ ràng tôi nhìn thấy ..🤣.. khi đó em mới 17, 18.
Thằng bạn này nó có 3 ae, cha mẹ về ở quê, anh cả đi bộ đội, nó và cậu em sống tự tung tự tác ở căn nhà bố mẹ để đó ..nay nó nghẹo nặng, em trai mất vì nghẹo...tuy nhiên em không hề giảm tc với họ. Bạn hư cũng giúp ta sống sót khi ta lỡ bước..chứ bạn ngoan khi ấy khéo ta không trông cậy đc gì.
Duy tâm Thần Linh , vong , ma...em tin là có . Nhưng cũng nên bình tĩnh xem đó là hiện tượng gì kẻo nhầm lẫn.
Còn anh bộ đội có sống tốt không cụ?

buicongchuc

Xe ba gác
Đúng là dạo này chết trẻ nhiều quá, mà tỉ lệ xuất huyết não như em thấy là cao hơn so với trước thời tiêm, em cũng ko có con số thống kê nhưng những đám mình đi gần đây thì đa phần đứt cầu chì, buồn thật.
Theo em tìm hiểu, đại ý là khi tâm nhĩ của tim hoạt động kém thì gây ra cục máu đông, khi chẳng may cục máu đông li ti đó di chuyển và bắn vào mạch máu nhỏ ở não sẽ gây tắc nghẽn, dưới áp suất khi tim co bóp thành mạch bị vỡ...
Em thấy sau đợt covid rất nhiều ca tai biến, không biết vắc xin có liên quan gì không?

Xe nội lước

Xe container
Còn anh bộ đội có sống tốt không cụ?
Anh ra quân và về làm công nhân cho 1 nhà máy sx dược phẩm gần nhà..anh lấy vợ sinh con . Anh học đc từ bạn trong quân đội nghề sửa đồng hồ nên thi thoảng ai biết thì anh vẫn nhận thêm. Cuộc sống bình yên mợ ạ.
Thằng bạn em tài hoa đẹp trai nhất trong 3 ae nhà nó. Nó từng học kỹ thuật điện tử gì đó , và nếu không ham chơi mà bị đuổi học thì giờ nó là ks về nghành đó.. nó chơi ghita lấy tiền đc ở 1 số quán, ks thời đó trong nội thành HN..năm 1994 nó chế tạo từ 2 cái loa nhựa Liên Xô ra 2 cái máy nối nhau ..bọn em mang nghịch alo nhau qua mấy ruộng dưa .nó ậm ọe tiếng bấc tiếng chì đc..
Nó vẽ vời cũng có khiếu..nhưng chẳng đi tới đâu.
Nó chế ra cái cảm biến thế nào mà ai mở cửa nhà nó là cái loa thùng nó gào lên Cướp Cướp. Có hôm bác hàng xóm bị đánh thức do nó thử nghiệm..bác cáu chửi " tụ ơi .mi cọ cho tau ngụ nựa không. Mi phạ làng phạ xóm đụ chưa " 🤣🤣🤣.
Nó chơi bời , nghiện ngập đua xe đủ món..giờ nó nghẹo nặng , sống phụ thuộc qua ngày đoạn tháng.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Duy tâm Thần Linh , vong , ma...em tin là có . Nhưng cũng nên bình tĩnh xem đó là hiện tượng gì khi ta gặp kẻo nhầm lẫn..
Anh bộ đội cuộc sống tốt không cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng