[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jaguar.XJL

Xe đạp
Cụ duchathoithoi ơi, đến đoạn này rồi ạ :D. Em phải lặn lội về tận 2021 để moi lên nhưng những đoạn trước nữa lại nằm trong thread bị khóa nên em lấy được có từng này thôi. Cả làng vẫn ngồi đây chờ cụ biên tiếp 8->. Ới Khoai Cún, tuantab ngồi cạnh em nè.

Lâu lâu đọc lại chuyện của cụ duchathoithoi , thấy vẫn rợn quá , cụ biên tiếp cho cả làng đỡ hóng cái ạ :D

Xe nội lước

Xe container
Cứ nghĩ đến cảnh mặt cụ lấm lem toàn cát, chỉ hở mỗi hai con mắt còn đỏ ngầu vì rượu, miệng thều thào: Sư phụ ơi, sư phụ à... thì em có mà chạy trối chết.

Và giờ em sẽ lên thớt này kể chuyện gặp ma lúc rạng sáng thật, hihi
Không nhìn đc màu mắt đâu mợ. Tối um mà ..chỉ có thể thấy mờ mờ nửa người, tay với với thôi 🤣

DurexXL

Xe lăn
5h sáng nay, tại nhà mình, em lại gặp tình trạng này: em tỉnh giấc và mò điện thoại xem mấy giờ, xong tự dưng thấy hơi bồn chồn rồi hẫng một cái như tụt huyết áp - đang nghển cổ trên giường ngó xuống điện thoại dưới nền - phải thả đt ra và nằm lại. Rồi tiếp tục ngửi thấy mùi nồng nặc không thơm không thối rất quen mà không thể nhớ ra là gì để gọi tên. Em bò dậy hít ngửi đánh hơi như choá mò ra tận ban công thì không còn thấy mùi gì nữa.
Em vẫn ngủ nướng lại được tới hơn 8h mới dậy.

Sau lần gần nhất em bị tại vp công ty, em luôn có củ tỏi trong túi xách. Nhưng gặp tại nhà mình làm em băn khoăn lo lắng nhiều hơn. Bản thân em từ trước tới nay chỗ nào đất dữ là không ở được quá 3 tháng, có nơi em thích lắm nhưng cũng chỉ cố được 1 năm là phải chuyển. Đây nhà em ở 7 năm rồi, thấy yên ấm, nay như vậy làm em hoang mang 😰
Cụ bị như này ở nhà lần đầu tiên ah?

Hự.

Xe điện
Em nặng vía hay sao ý mà chưa dịp nào được trải nghiệm các tình huống hồi hộp như các cụ, dù cũng từng ở các tình huống như đêm khuyu nơi rừng núi hoang vắng ko bóng người, nghĩa trang,..... Em cũng 2 lần vào nhà lạnh bê cáng người nhà đã mất của em, thấy nằm cả dãy bát cơm quả trứng. Nhưng chắc tâm trí đang tập trung việc nhà mình nên cảm thấy rất bình thường.

Tuy nhiên có 1 việc em cũng ko hiểu là khi thắp hương, chắp tay lễ, mới chỉ lắng tâm, khấn nhỏ, hoặc khấn trong đầu, thì có những nơi vừa làm thế là như có 1 luồng điện từ đỉnh đầu chạy râm ran toàn thân. Và nó chỉ có ở 1 số chỗ nhất định như ban thờ nhà em, 1 số đình chùa cụ thể. Còn nơi khác thì ko có hiện tượng này. Lần nào cũng chính xác vậy. Ko có ngoại lệ.

Thứ 2 là 1 sự việc. Ko biết có yếu tố tâm linh hay ko, nhưng là sự việc duy nhất xảy ra với em cho đến giờ. Hồi em học ĐH em có đi tập võ tại nhà 1 thầy dưới Bạch Mai. Mỗi buổi tập chỉ có vài người để thầy dậy trực tiếp, đến lúc luyện đòn thì chia từng cặp. Có 1 anh tên Th. nhà cũng ở ngõ đó hay rượt đòn cùng em. Anh này nhìn rất dữ, vào đòn quyết liệt như thật, nhưng ở ngoài thì nói chuyện thân tình gần gũi. Rồi 1 hôm em đến tập thì được biết anh ý vừa bị giết. Mâu thuẫn gì đó rồi gặp nói chuyện hoà giải thì bị úp sọt, mấy thằng ôm giữ còn 1 thằng dùng dao chém vào cổ gần đứt. Trưa em về nhà ăn cơm 1 mình xong đi ngủ, người hâm hấp sốt sao đó rất lạ dù bao năm em chẳng ốm sốt bao giờ. Xong em nằm ngủ trưa. Vẫn nhớ là cảm giác càng ngày càng bồn chồn bứt rứt, cứ như có gì dồn nén bung ra trong người ý. Em nhớ láng máng em bật dậy khỏi giường chạy khắp nhà mà ko biết vì sao. Rồi chạy cả ra ban công tầng 3. Leo cả lên lan can. Giờ nghĩ lại mà toát mồ hôi vì ban công đó do sợ trộm nên bố em hàn sắt làm chuồng cọp. Chứ cứ để như cũ khéo em nhảy xuống mất rồi. Sau rồi mọi thứ dịu dần đi. Đến chiều bố mẹ em đi làm về thì em gần như bình thường. Em cứ nhớ mãi vụ đó. Ko biết có phải do bị anh Th. kia nhập vào người ko nhỉ?

Bigmoto

Xe container
Vâng.
Chuyện 1. Đó là khi em mới 23 tuổi..không có ngưòi yêu , học cho xong chuyện ..và khi đó chẳng có công việc gì làm. Học về là lượn . Tối tối lũ bạn bè quanh quẩn đi tán gái thì em ra đầu đường uống nc trà rồi đi chạy. Em chạy ra cánh đồng mà nay chính là khu đt Văn Quán HĐ. Ra đó chạy quanh cái hồ 1 ,2 vòng là về . Hồ VQ sát 1 nghĩa trang và lớn hơn, sạch hơn bây giờ. Nó còn có 1 con mương dọc làng VQ ra hồ..bên bờ mương gần hồ là hàng cây nhãn .Muốn chạy 1 vòng quanh hồ thì buộc phải chạy xuyên qua nghĩa trang..với hàng xà cừ to lớn.. có lẽ vì cái nghĩa trang + thêm 1,2 câu chuyện trộm cướp , ghen tuông đâm chết nhau quanh cái khu hồ đó mà nó 1 thời làm ng ta ngại qua lại đêm hôm..nhất là đêm đông.. toàn bộ khu đt VQ tối um không ánh đèn ..chỉ ruộng , mương , miếu , mộ vv..
1 tối mùa đông, đi chơi về chưa ngủ đc..tầm 21h em lại chạy.. nhưng qua nghĩa trang nó rợn nên chỉ chạy xuyên 2 hồ rồi về.
Như mọi ngày em sẽ kết thúc bằng phát nhảy từ bờ mương ra cành nhãn xòe ra giữa lòng mương..dùng cành làm xà , móc 10 ngón chân và thả ngược người 1 lúc khá lâu..hôm ấy em giật mình..trời tối đen đến mức cách quá 8 9 m là không nhìn đc người mà lại có tiếng người xì xào cãi vã. Em thót tim nhìn lên bờ..lờ mờ trong tối rõ ràng có 2 cái bóng 1 to 1 nhỏ ..rồi nó lại di chuyển ra xa không thể nhìn thấy.. đang sợ thì nó lại huỳnh hụych ra ngay trước em 4,5 m..em nín thở gồng cứng chân.
- cho anh về. Hôm nay mệt.
- đm anh .. mệt mà lại đòi về ..mệt thì về tôi. Hay khỏe với con nào rồi...
Anh chàng gầy còm nhỏ con bị tóm 1 tay lôi xềnh xệch.. em không nhịn đc cười nữa , chân bung khỏi cành mà không kịp nhao tay lên chộp như mọi lần.làm ùm cắm phát xuống mương giữa khuya muộn.. ngoi đc đầu lên chỉ còn nghe tiếng người vừa chạy vừa hét..
Em nghĩ rằng họ sẽ không bao giờ dám ra đó vào ban đêm nữa.

Tiếp .
Lần thứ 2. Khi em đã 28 và vẫn chẳng có người yêu nên vui đâu chầu đấy ác lắm.
Em đc ae mời đi ur vào 1 tối mùa hè.. à em nhầm, nó phải cuối thu. Em không thích rượu nhưng lại ham vui và hay hết mình. 5 người uống hết hơn 8l rượu ngâm thì đã 2h sáng. Báo hại .. 1 anh gục tại trận không biết gì , phải có ngưòi khiêng.
1 cao thủ lên đc tầng 2 nhưng phi đầu vào dầm bt cạnh cầu thang nên sưng trán.
1 cao thủ lái đc xe máy và đưa em về cách đó 3km..nhà cụ ấy cũng gần nhà em. Cao thủ này tuy lái đc xe máy nhưng chịu ko vào dc nhà vì cứ với tay thọc thọc chìa xe máy vào ổ khóa cửa.. sau mẹ em đi tìm em thì thấy cao thủ ngồi bệt với tay vẫn chọc chọc dù đã 4h sáng..mẹ em mở cửa hộ nhưng không thể hỏi đc em ở đâu..ấy vậy mà 9h sáng cụ ấy đã cople đi họp ở tỉnh khác..
Em thì khi đi quần âu, sơ mi đóng thùng mà về thì mặc đúng cái quần đùi, đi giày moka..quần áo , đt vẫn ở mâm nhậu. Em đc thả về cửa nhưng không gọi mà lang thang đi tìm quần áo ( say mà ).. em đi lạc ra đường Phùng Hưng ( đường đi 103 ).
Đến đây em vấp phải đống cát rất lớn vệ đường ngã cắm mặt vào đấy..miệng đầy cát nhưng em nằm im hưởng thụ hơi mát từ nó. Muốn dậy nhưng không làm đc , em bò lên cao và nằm ngửa trên đống cát . Đống cát dưới chân 1 cây táo rất to, bóng nó trùm cả đống.. đèn đường ngày ấy lù mù và mặt đường rất xấu.
Sau nghĩ lại lúc đó chắc gần 3h. Muỗi kéo đến như ong mà em bất lực..thế là dù say em vẫn nghĩ ra là vùi mình trong cát chỉ còn thò má , trán và 2 mắt . Em mơ màng kiên nhẫn chờ người giúp.
Chừng ít phút sau thì 1 cụ già chừng 65 68 ra đổ bỏ thùng nc, nhà cụ bán ăn đêm , cụ đi đổ cái thùng nc rửa bát giúp cụ bà . Em cố ngóc cổ phều phào
- Sư phụ ơi ..cho đệ về với.
Cụ ấy suýt ngã..kéo cái thùng bỏ chạy .
Em cố gọi ..: sư phụ ơi ..ông lại càng chạy tợn..
1 tiếng roạt đóng cửa xếp xa xa đóng luôn hy vọng của em.

Lại nằm, lại chờ.
Nửa tiếng sau mấy bác đi xe thồ chở nặng rau đi đến..mỗi xe chắc 2 sọt 2 bên.. em ngoảnh sang đợi chờ hy vọng . Các bác chuyện trò rôm rả . Đúng đến đống cát em ngóc nửa người lên vẫy : các sư phụ ơi..cho đệ về nào..cho đệ về với...v v
Các bác xe im bặt..cuống cuồng nhổm mông cắm đầu guồng lái..bác nào
cũng hốt hoảng ..em gọi theo phều phào tuyệt vọng..
Lại nằm. Đến khi có ngưòi đi td thì em cố bò ra đc ( xưa ít ngưòi đi td lắm ). Em bới cát tìm đc giày rồi mò đc về nhà. cố gắng đi thẳng, gặp ai quen thì nhìn thẳng ..chuẩn bị luôn đc câu giải thích dối trá nếu ai thắc mắc về hình ảnh ấy ( kiểu biết say nhưng cố giữ nhân cách , hình ảnh 🤣 ).nhà em ngày ấy chỉ cách đó không xa mà trước đó đôi tiếng em chịu ko tìm đc lối về . Về lăn ra đi văng..trưa hôm ấy em tắm đc xong thì quét nhà , quét ghế ra gần nửa xẻng cát .
Ngày xưa ấy đường Phùng Hưng bụi bặm , lổm nhổm và 1 bên không có nhà hàng, cây xăng v v như giờ. Dân ở cũng có đoạn thưa vắng hơn..ngưòi qua kẻ lại không nhiều. Nếu cụ nào thấy ai có nói về " vong cây táo " thì yên tâm..chẳng ai biết nó bằng em.🤣
🤣🤣
Ma này dọa ác quá :))
Nhậu ko vào đc nhà có thằng bạn em cũng bị thế. Phóng xe từ chỗ nhậu về, gặp đèn đỏ kiên quyết ko vượt nhưng cứ đi vòng quanh chờ đèn xanh mới đi, nó bảo lúc đấy mà dừng xe là đổ =))
Về đến nhà cũng 2-3h loay hoay mãi ko cắm được chìa khóa mở cổng, ông tướng nằm vật ra gốc cây cạnh cổng, chẳng biết thiếp đc bao lâu rồi lại lồm cồm bò dậy mở khóa cổng ....vẫn ko đc, ngủ tiếp.
Sáng ra, bà già dậy tập TD, mở cổng thấy nằm 1 đống ở đấy, bf già khóc lóc, hò hét ầm ĩ. Mọi người xung quanh hoảng quá ra xúm đông đỏ thì ông ấy mở mắt ngồi dậy ngơ ngác.....được bữa ăn chửi tơi bời :))

phuongan

Xe điện
Cụ bị như này ở nhà lần đầu tiên ah?
Vâng lần đầu tiên ạ.
Nhưng em vừa đi châm cứu về, có kể với cô bé bs thì được khuyên rằng đó là hiện tượng của người bị viêm xoang (hiện tại em ko bị xoang). Cô ấy giải thích em bị viêm chưa tới mức độ thành bệnh, nhưng những tế bào viêm tại phần trên mũi của các giây thần kinh, mao mạch, huyệt... nó vẫn có và tới đào thải, đó là mùi của tế bào chết... Em chỉ cần mua nước muối biển xịt vệ sinh mũi.
Hỏi thêm chị google thì ra cái ảo giác mùi ntn

Nên có khi em đang bị thần hồn nát thần tính, có bệnh không biết lại nghi ngờ tâm linh 😂
Nhưng cái cảm giác hẫng như tụt huyết áp thì chưa giải thích được.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng.
Chuyện 1. Đó là khi em mới 23 tuổi..không có ngưòi yêu , học cho xong chuyện ..và khi đó chẳng có công việc gì làm. Học về là lượn . Tối tối lũ bạn bè quanh quẩn đi tán gái thì em ra đầu đường uống nc trà rồi đi chạy. Em chạy ra cánh đồng mà nay chính là khu đt Văn Quán HĐ. Ra đó chạy quanh cái hồ 1 ,2 vòng là về . Hồ VQ sát 1 nghĩa trang và lớn hơn, sạch hơn bây giờ. Nó còn có 1 con mương dọc làng VQ ra hồ..bên bờ mương gần hồ là hàng cây nhãn .Muốn chạy 1 vòng quanh hồ thì buộc phải chạy xuyên qua nghĩa trang..với hàng xà cừ to lớn.. có lẽ vì cái nghĩa trang + thêm 1,2 câu chuyện trộm cướp , ghen tuông đâm chết nhau quanh cái khu hồ đó mà nó 1 thời làm ng ta ngại qua lại đêm hôm..nhất là đêm đông.. toàn bộ khu đt VQ tối um không ánh đèn ..chỉ ruộng , mương , miếu , mộ vv..
1 tối mùa đông, đi chơi về chưa ngủ đc..tầm 21h em lại chạy.. nhưng qua nghĩa trang nó rợn nên chỉ chạy xuyên 2 hồ rồi về.
Như mọi ngày em sẽ kết thúc bằng phát nhảy từ bờ mương ra cành nhãn xòe ra giữa lòng mương..dùng cành làm xà , móc 10 ngón chân và thả ngược người 1 lúc khá lâu..hôm ấy em giật mình..trời tối đen đến mức cách quá 8 9 m là không nhìn đc người mà lại có tiếng người xì xào cãi vã. Em thót tim nhìn lên bờ..lờ mờ trong tối rõ ràng có 2 cái bóng 1 to 1 nhỏ ..rồi nó lại di chuyển ra xa không thể nhìn thấy.. đang sợ thì nó lại huỳnh hụych ra ngay trước em 4,5 m..em nín thở gồng cứng chân.
- cho anh về. Hôm nay mệt.
- đm anh .. mệt mà lại đòi về ..mệt thì về tôi. Hay khỏe với con nào rồi...
Anh chàng gầy còm nhỏ con bị tóm 1 tay lôi xềnh xệch.. em không nhịn đc cười nữa , chân bung khỏi cành mà không kịp nhao tay lên chộp như mọi lần.làm ùm cắm phát xuống mương giữa khuya muộn.. ngoi đc đầu lên chỉ còn nghe tiếng người vừa chạy vừa hét..
Em nghĩ rằng họ sẽ không bao giờ dám ra đó vào ban đêm nữa.

Tiếp .
Lần thứ 2. Khi em đã 28 và vẫn chẳng có người yêu nên vui đâu chầu đấy ác lắm.
Em đc ae mời đi ur vào 1 tối mùa hè.. à em nhầm, nó phải cuối thu. Em không thích rượu nhưng lại ham vui và hay hết mình. 5 người uống hết hơn 8l rượu ngâm thì đã 2h sáng. Báo hại .. 1 anh gục tại trận không biết gì , phải có ngưòi khiêng.
1 cao thủ lên đc tầng 2 nhưng phi đầu vào dầm bt cạnh cầu thang nên sưng trán.
1 cao thủ lái đc xe máy và đưa em về cách đó 3km..nhà cụ ấy cũng gần nhà em. Cao thủ này tuy lái đc xe máy nhưng chịu ko vào dc nhà vì cứ với tay thọc thọc chìa xe máy vào ổ khóa cửa.. sau mẹ em đi tìm em thì thấy cao thủ ngồi bệt với tay vẫn chọc chọc dù đã 4h sáng..mẹ em mở cửa hộ nhưng không thể hỏi đc em ở đâu..ấy vậy mà 9h sáng cụ ấy đã cople đi họp ở tỉnh khác..
Em thì khi đi quần âu, sơ mi đóng thùng mà về thì mặc đúng cái quần đùi, đi giày moka..quần áo , đt vẫn ở mâm nhậu. Em đc thả về cửa nhưng không gọi mà lang thang đi tìm quần áo ( say mà ).. em đi lạc ra đường Phùng Hưng ( đường đi 103 ).
Đến đây em vấp phải đống cát rất lớn vệ đường ngã cắm mặt vào đấy..miệng đầy cát nhưng em nằm im hưởng thụ hơi mát từ nó. Muốn dậy nhưng không làm đc , em bò lên cao và nằm ngửa trên đống cát . Đống cát dưới chân 1 cây táo rất to, bóng nó trùm cả đống.. đèn đường ngày ấy lù mù và mặt đường rất xấu.
Sau nghĩ lại lúc đó chắc gần 3h. Muỗi kéo đến như ong mà em bất lực..thế là dù say em vẫn nghĩ ra là vùi mình trong cát chỉ còn thò má , trán và 2 mắt . Em mơ màng kiên nhẫn chờ người giúp.
Chừng ít phút sau thì 1 cụ già chừng 65 68 ra đổ bỏ thùng nc, nhà cụ bán ăn đêm , cụ đi đổ cái thùng nc rửa bát giúp cụ bà . Em cố ngóc cổ phều phào
- Sư phụ ơi ..cho đệ về với.
Cụ ấy suýt ngã..kéo cái thùng bỏ chạy .
Em cố gọi ..: sư phụ ơi ..ông lại càng chạy tợn..
1 tiếng roạt đóng cửa xếp xa xa đóng luôn hy vọng của em.

Lại nằm, lại chờ.
Nửa tiếng sau mấy bác đi xe thồ chở nặng rau đi đến..mỗi xe chắc 2 sọt 2 bên.. em ngoảnh sang đợi chờ hy vọng . Các bác chuyện trò rôm rả . Đúng đến đống cát em ngóc nửa người lên vẫy : các sư phụ ơi..cho đệ về nào..cho đệ về với...v v
Các bác xe im bặt..cuống cuồng nhổm mông cắm đầu guồng lái..bác nào
cũng hốt hoảng ..em gọi theo phều phào tuyệt vọng..
Lại nằm. Đến khi có ngưòi đi td thì em cố bò ra đc ( xưa ít ngưòi đi td lắm ). Em bới cát tìm đc giày rồi mò đc về nhà. cố gắng đi thẳng, gặp ai quen thì nhìn thẳng ..chuẩn bị luôn đc câu giải thích dối trá nếu ai thắc mắc về hình ảnh ấy ( kiểu biết say nhưng cố giữ nhân cách , hình ảnh 🤣 ).nhà em ngày ấy chỉ cách đó không xa mà trước đó đôi tiếng em chịu ko tìm đc lối về . Về lăn ra đi văng..trưa hôm ấy em tắm đc xong thì quét nhà , quét ghế ra gần nửa xẻng cát .
Ngày xưa ấy đường Phùng Hưng bụi bặm , lổm nhổm và 1 bên không có nhà hàng, cây xăng v v như giờ. Dân ở cũng có đoạn thưa vắng hơn..ngưòi qua kẻ lại không nhiều. Nếu cụ nào thấy ai có nói về " vong cây táo " thì yên tâm..chẳng ai biết nó bằng em.🤣
🤣🤣
Cặp tình nhân, ông già đổ rác và mấy bác xe thồ trải nghiệm xong chuyện này về lại lên OF kể chuyện gặp vong =))

Xe nội lước

Xe container
Ma này dọa ác quá :))
Nhậu ko vào đc nhà có thằng bạn em cũng bị thế. Phóng xe từ chỗ nhậu về, gặp đèn đỏ kiên quyết ko vượt nhưng cứ đi vòng quanh chờ đèn xanh mới đi, nó bảo lúc đấy mà dừng xe là đổ =))
Về đến nhà cũng 2-3h loay hoay mãi ko cắm được chìa khóa mở cổng, ông tướng nằm vật ra gốc cây cạnh cổng, chẳng biết thiếp đc bao lâu rồi lại lồm cồm bò dậy mở khóa cổng ....vẫn ko đc, ngủ tiếp.
Sáng ra, bà già dậy tập TD, mở cổng thấy nằm 1 đống ở đấy, bf già khóc lóc, hò hét ầm ĩ. Mọi người xung quanh hoảng quá ra xúm đông đỏ thì ông ấy mở mắt ngồi dậy ngơ ngác.....được bữa ăn chửi tơi bời :))
Em có định dọa các cụ ấy đâu . Tình huống đó cụ 🤣

buicongchuc

Xe ba gác
E xin góp 1 câu chuyện e đã trải qua.
Hồi đó là vào những năm 200x, e vừa tốt nghiệp ĐH xong, xin vào làm ở 1 cty về thiết kế quy hoạch đô thị. Cty nằm trên phố gì ở đoạn vườn hoa Bác Cổ, phố 1 đầu là Tôn Đản còn đầu kia đâm ra khách sạn Metropole. (Tự dưng nhất thời e quên mất tên phố)
Ông sếp là tuýp người cực kỳ lập dị, khó tính. E nhớ hồi đó đi làm, vào cty là phải im phăng phắc, ko đc nói chuyện với nhau. Khi có dự án nhân viên phải làm việc xuyên đêm là bình thường.
E mới vào làm thì cũng dính ngay quả dự án, ăn tối tại chỗ xong tiếp tục làm việc, đến tầm 12h đêm vẫn ko thấy có 1 ai dám đứng lên đi về. E điên lắm nghĩ trong giờ hành chính còn sợ sếp chứ nửa đêm rồi thì sợ cccc ý, nên e đứng dậy chào đi về, bụng bảo dạ có bị đuổi cũng dí vào làm.
Hôm đó e về nhà bà cô e, cô e thuê nhà ở Minh Khai, trong khu tt 8-3 thì phải, cô e đi SG nhờ e qua trông mấy con chó. Nhà cô e trong ngõ, đi vào ngõ 1 đoạn đến ngã 3, bên tay trái là 1 cái ao/hồ nhỏ, bên tay phải là cái nhà máy có bờ tường chạy dài và cao tầm 2m hơn. Góc ngã 3 rẽ bên tay phải có 1 cái cột điện tròn thẳng tắp.
E đi xe đến đoạn đó, dưới bóng đèn của cái cột điện và bóng đèn pha xe máy, e thấy bóng 1 cô mặc áo bảo hộ màu xanh da trời, quần đen, dáng người đậm đậm, đầu đội cái nón, 2 tay bám vào cột điện trèo thoăn thoắt và loáng cái nhảy sang bờ tường samg nhà máy mất hút.
Khỏi phải nói e sợ như thế nào. Đến bây giờ e vẫn nhớ như in. Nhiều lúc e nghĩ mình nhìn nhầm, thần hồn nát thần tính cho đỡ sợ nhưng đấy ko phải lần đầu tiên e gặp những thứ ko bình thường như vậy.
Đạo trích vào trộm đồ nhà máy.

Xe nội lước

Xe container
Cái chuyện tiếp theo đây em cũng nghĩ là 1 bác sẽ mãi mãi tin rằng bên khu vườn hoang cạnh nhà bác có ma.
Hồi đó quãng 1993 . Em rong chơi kinh lắm.. chơi ham mà không vui , lòng vô định hướng. Tất nhiên khi ấy em chơi cũng sẽ cùng đội sêm sêm như mình ..
1 thằng chơi cùng em khi ấy có bố mẹ làm trong 1 đoàn nghệ thuật..bác gái hay đóng công chúa hoàng hậu..bác trai thì hay kéo nhị v v.( đó là em nghe nói vậy ). Nhà nó ở trong 1 dãy c4 ngăn ô..mà ô đầu hồi to bằng phần 3 cả dãy, nó to vì nó là phòng tập của đoàn, nhà thằng bạn sát phòng tập , hết phòng tập là lối đi ra vòi nc công cộng .giờ thì cái dãy đó đã bị phá bỏ, 1 số cán bộ , nghê sĩ được phân đất nơi khác.
Trở lại chuyện.
Em chưa bao giờ bước vào căn nhà nó khi ấy nhưng đứng cửa thì đôi lần vì em biết , bác trai chẳng ưa gì mấy đứa lêu bêu như em.. giờ nghĩ lại thấy các cô bác anh chị làm nghệ thuật nó bạc bẽo quá..nhà thì c4 ngăn ô đã đành, nhưng dt quá nhỏ cho 1 gia đình 2 bố mẹ và 3 con..xung quanh dãy là nền đất rất lớn, cỏ um tùm trừ cái lối mòn vào dãy. Nhà nào cũng dựng tạm bợ cái bếp củi bằng vài tấm phibro , quây bằng phibro hoặc xếp ghạch đá làm tường.. bếp không có cửa , thấp lụp sụp và bếp luôn đối diện cửa từng nhà qua cái lối đi không bt , không ghạch lát.. mưa thì chạy nhanh từ nhà sang bếp. Dãy bếp nhấp nhô nhếch nhác này nằm trên sân đất công.
Trong khu vườn đất công to lớn này có rất nhiều cây xà cừ lâu năm cao lớn và đêm rất hay có chim cú về đậu. Mùa hè vườn hoang này rất mát mắt.
Túm lại là dãy nhà lọt trong cái vườn hoang .
Cả dãy có 1 vòi nc chung ở ngoài trời , cách đầu dãy chắc 20m. Mọi nhu cầu về nc là ra đó xách về .
Có lần em nhìn vào căn nhà tối tăm của các nghệ sĩ thì thấy không hiếm việc cả nhà có 1 cái giường đôi gãy chân..được kê chân bằng ghạch, gãy chân nào kê ghạch chân ấy. Nhà thằng kia cũng vậy. .không rõ họ ngủ ra sao khi chỉ có 1 cái giường như vậy.Khu vườn hoang rất lạnh lẽo heo hút về đêm .
Em quen thằng này là do nhìn nó mang khẩu súng hơi 9kg của Tiệp đi bắn chim vào 1 buổi sáng .. nhìn nó kê báng và nguyên tắc an toàn bị sai cách nên góp ý ..nó liền nhờ chỉ cách và chỉnh luôn thước ngắm. Tình bạn cùng đam mê nên nảy nhanh như giá đỗ. Cả chiều hôm ấy bọn em đã cùng nhau lang thang tìm chim luyện bắn..mấy ngày sau vẫn vậy.
1 hôm nó nói đi bắn đêm với mấy ông anh nhưng không hiệu quả..hỏi qua là em biết vì sao . Em hẹn nó tối muộn sau học bài sẽ qua..hẹn nhau ở vườn hoang chỗ có cái nền cũ của 1 cái nhà c4 đơn lẻ đã bị phá từ bao năm không biết, nền này cách biệt trong vườn quanh nó cây dại cao thành bụi và cách xa hơn cái vòi nc công cỡ 20 m.
Theo hẹn là 11h tối..nó sẽ lẻn ra mang theo súng hơi , đèn pin sau khi 2 bác đã ngủ . Em sẽ chờ nó , và em sẽ chuẩn bị típ kem đánh răng vỏ kẽm ( ngày đó mới có loại này ).
Trước 11h tối em đã có mặt mà không thấy nó đâu..em đứng bên cái nền nhà sót lại đó chờ thêm 15 phút. Chợt muốn tè 1 phát . Em cho típ kem đánh răng vào miệng cắn giữ , 2 tay tác nghiệp . Chợt có tiếng ai đang mở vòi nc công cộng kia ..em xoay ngưòi vô tình phát ra tiếng động.. bóng dáng bác trai nhỏ bé trong cái 3 lỗ rất dễ nhận ra. Bác đứng phắt dậy nhìn về phía em..bác run run : Ai ?
Em khẽ khàng : ấ...u.
Bác trai lại cố gắng run run : anh nà..o th...ế.
Em : ấ...u to hơn chút .
Bác trai lùi 1, 2 bước và quay đầu nửa đi nửa chạy.. bác chưa kịp dùng nước và không khóa vòi nước . Cái siêu nhôm vẫn ở đấy ( em biết là siêu do hôm sau bạn nói ). Em biết là nó không ra đc nên về luôn.

Khổ quá. Em đang bóp cổ giám đốc nhà máy nước mà miệng thì cắn vào đuôi cái típ kem đánh răng , típ kem thả thõng theo cằm thì làm sao tròn tiếng đc..CHÁU nó thành ẤU ..

Chiều hôm sau gặp nhau. Câu đầu tiên thằng bạn hỏi : Là mày à.
- ừ . Tao.
- hôm qua tao không ra được. Tự dưng ông già mất ngủ dậy hút thuốc lào, ông cầm siêu đi lấy nc đun lá vối . Xong ông chay về kêu bà già : " Con Ph nó về ".
- con " Ph " là con nào ? Em hỏi lại .
- cái nền đấy thấy bảo ngày xưa là kho của bên cq khác..có bà tên Ph treo cổ vì tình..sau bên cq đó cho phá bỏ. Tao nghe đồn chứ bà ấy còn thì chắc cỡ tuổi bà già tao..
Thằng kia.. em đoán không dám nhận là bạn đứng đó.. mà như vậy nghĩa là " cô Ph " đã về ..🤣🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
Vậy nhà em cũng gần giống nhà cụ.

Ngày xưa ở quê với ông bà, em còn rửa lá dong để phụ việc gói bánh chưng, lúc nào em cũng được gói dư 1-2 cái bánh con con dành riêng khi vớt bánh.

Ông em là chuyên gia chặt thịt gà, thái thịt... bày cỗ. Mỗi lần ngồi mon men cạnh thớt xem ông chặt, kiểu gì cũng có miếng thịt tự dưng nó rơi xuống đất rất "ngẫu nhiên", ông lại nhặt lên thổi phù phù rồi "xin các cụ, cho con", vậy là em toàn được xơi trước "các cụ" 😂

Trưa 30 nhà em làm cơm cúng tất niên, đây thường là bữa bọn em mời bạn bè tới nhà tụ tập làm nồi lẩu cuối năm. Sau đó tới công đoạn dọn rửa, gói nem, kho thịt bò, soạn sửa xôi, gà.... để tối cúng giao thừa.
Chiều 30 Tết em mới tới công đoạn cắm hoa: hoa ban thờ, hoa để bàn. Tết năm nào em cũng ra ruộng cắt thược dược, violet, lay ơn mang về thành thói quen mặc định luôn.
Tối 30 xong việc, bọn em thường lượn ra đường chơi hóng pháo nhà ai đốt trộm, nhớ mong về thời xưa cũ được đốt pháo. Rồi về vừa xem Táo quân vừa hông xôi, luộc gà...
Thắp hương cúng giao thừa xong, gia đình quây quần uống rượu vang, lì xì mừng tuổi. Đợi hàng xóm tới chúc Tết, xông nhà, uống rượu :D

Sáng mùng 1, làm cơm thắp hương xong, nhà em dẫn nhau đi du xuân, lễ chùa. Dù ở với ông bà, bố mẹ, gia đình riêng, nhà em vẫn chung thói quen này.
Mùng 3 làm cơm cúng hóa vàng. Giờ ăn uống không mấy nhưng các cụ vẫn thích mâm cúng đầy đủ xôi gà nem giò canh mọc.... thì mình chiều thôi :)

Cám ơn mợ, đầy cảm xúc của 1 thời thơ bé...

cuhaifus

Xe container
Một năm nhà em cũng lo nhiều dịp lễ lạt, cúng giỗ: Giao thừa, Mùng 1 Tết, Mùng 2 Tết, Mùng 3 Tết, Hóa vàng (thường vào mùng 4), Rằm tháng Giêng, Rằm tháng 7 (cúng chúng sinh), Rằm tháng Tám, cúng Tất niên và giỗ ông bà nội chồng, giỗ các cụ là anh của ông nội chồng (không có gia đình hoặc không có con cái), giỗ cụ tổ ông, cụ tổ bà.

Năm nào cũng vậy, các dịp này là tay em chuẩn bị mâm cỗ mặn (hai hoặc nhiều, tùy theo bố em có mời khách không). Về cơ bản, các mâm cỗ đều có xôi (xôi gấc, xôi trắng, xôi đỗ, bánh chưng), gà (100% gà luộc, trừ mùng 1,2,3, hóa vàng mùng 4 là không có gà), canh măng (canh bóng), nem, củ quả luộc chấm muối vừng, 1 đĩa xào; còn lại tùy dịp mà có các món khác hợp lí kèm theo, trong đó phải có 1 món thủy hải sản. Theo tiêu chuẩn của bố chồng em thì đếm cả cơm trắng, hoa quả tráng miệng, phải có 12 món. Có lần bố em cho em chuẩn bị tới 29 mâm cỗ lận, hihi. Và với một người chậm chạp như em, em phải chuẩn bị trước cả tuần. Tối hôm trước, em phải đứng đến 2h sáng hôm sau là bình thường, và 5h30 phải dậy rồi. Gần đây thì em được đặt cỗ, vì đã tìm ra mối làm cỗ hợp ý bố em. Làm em thành ra lại nhàn quá, hihi...

Chuyện cúng kiếng cũng tùy quan điểm. Em giống bố chồng em. Ban thờ lúc nào cũng phải sạch sẽ xum xuê, cỗ phải ngon, đẹp mắt, đầy đặn. Em hay hỏi bố mẹ em sinh thời các cụ thích ăn gì là em cũng cố gắng nấu ngon món đó. Và mỗi đám giỗ, đông con nhiều cháu, nhưng thật là chỉ có một mình em hếch mũi lên nghe bố em kể chuyện về các cụ. Mãi cũng không chán. Nên bố em quý em lắm. Ở nhà em, mỗi góc nhà, góc vườn, em đều tưởng tượng ra từng bước chân các cụ đã từng đặt lên đây, bàn tay đã sờ vào góc này. Nhiều đến nỗi, có thể có những dấu chân em đặt nguyên khuôn lên dấu chân các cụ cũng không chừng.

Nhưng mẹ chồng em thì thích đơn giản, mẹ em tiết kiệm tiền cho tụi em. Nên rằm, mùng Một hàng tháng, em để mẹ em thích gì mua nấy. Thường cụ chỉ mua 3 bông hoa với một đĩa nhỏ quả. Dù trong lòng em thích khác, nhưng em vẫn muốn mẹ chồng em vui, nên khen bà suốt, hihi. Vì thực ra, làm mẹ vui ngay thời gian này, quan trọng hơn gấp nhiều lần để một ngày nào đó, em nghĩ vậy. Còn các dịp giỗ tết lớn, chắc có khách tới nên em có bày biện cũng không thấy bà cằn nhằn gì.

Chồng em thì bảo: mai sau anh sẽ học tập thầy Thích Nhất Hạnh, đi thiêu và cho rắc vườn, không thể cản cái sự tiếp nối của nắm xương tàn ấy được. Để cho nó làm cho hoa thắm, trái ngọt. Không cần cúng kiếng rùm beng gì cả. Em mí bảo: anh làm thế đố ai dám hít hà hương thơm của hoa, dám chén cái trái ngọt ấy đấy, hihi. Còn cúng kiếng, không phải là cho anh, mà là cho chính các con anh, nó như được sống nhiều hơn qua cuộc đời của anh ý. Chồng em chả ư cũng chả hừ, nên không hiểu có nhất trí không, hihi
Mợ quả là chăm chỉ chu đáo khéo léo với nhà chồng, Ông xe Lam ngày đó quả là chọn con dâu tinh mắt, em xin phép copy đoạn này của mợ cho gấu nhà em nó đọc, gớm gấu nhà em mà bằng được 1 góc của mợ thì đúng là em đời đời ơn đảng :D

buicongchuc

Xe ba gác
Mợ quả là chăm chỉ chu đáo khéo léo với nhà chồng, Ông xe Lam ngày đó quả là chọn con dâu tinh mắt, em xin phép copy đoạn này của mợ cho gấu nhà em nó đọc, gớm gấu nhà em mà bằng được 1 góc của mợ thì đúng là em đời đời ơn đảng :D
Em can cụ, cụ cho gấu đọc dễ ăn vả lắm. Không thay đổi được tính người đâu, chỉ có mình tự điều chỉnh cho hợp với gấu thôi.

cuhaifus

Xe container
Em can cụ, cụ cho gấu đọc dễ ăn vả lắm. Không thay đổi được tính người đâu, chỉ có mình tự điều chỉnh cho hợp với gấu thôi.
Nói chung nhà em lấy nhao cả 2 bên đều phải điều chỉnh như thỏa thuận tiền hôn nhân rồi, em có cho đọc cũng tế nhị để nhằm mục đích điều chỉnh thêm mà cụ

trungunimor

Xe buýt
Tôi mà làm như cụ thì nhà trở thành lò bát quái(mặc dù nhà tôi sắm trước khi cưới vợ), cụ quá liều.

Chỉnh sửa cuối:

Khem

Xe buýt
Hihi, còm của cụ anh làm em phải đọc lại những gì mình viết, vì thấy có cụ mợ nào ngày xưa bảo em hay khoe khéo. Công nhận, hình như em cũng đang khoe khéo thật, hic hic. Cũng tại vì một phần em thấy mình luôn hạnh phúc và may mắn lắm. "Cái ông xe lam" đó ngày đấy phản đối kịch liệt em về làm dâu lắm ạ, vì em già và xấu hơn chồng nhiều. Hai đứa em vòng vo tam quốc mãi mới gặp lại nhau, nên cũng trân trọng những gì mình có. Giờ bố chồng hợp em, cụ đi viện cũng chỉ muốn em đi cùng để chăm sóc, do có người hầu chuyện được cụ, cụ đỡ đau và đỡ sợ. Mỗi nhà mỗi cảnh, em cũng sóng gió lắm. Nhìn các gia đình khác, các cặp vợ chồng khác, em thấy bình yên và hạnh phúc hơn rất nhiều. Các cụ nói quá về Gấu nhà mang tính chất fun fun yêu yêu chút thôi, em lạ gì hihi

Khem

Xe buýt
Cái chuyện tiếp theo đây em cũng nghĩ là 1 bác sẽ mãi mãi tin rằng bên khu vườn hoang cạnh nhà bác có ma.
Hồi đó quãng 1993 . Em rong chơi kinh lắm.. chơi ham mà không vui , lòng vô định hướng. Tất nhiên khi ấy em chơi cũng sẽ cùng đội sêm sêm như mình ..
1 thằng chơi cùng em khi ấy có bố mẹ làm trong 1 đoàn nghệ thuật..bác gái hay đóng công chúa hoàng hậu..bác trai thì hay kéo nhị v v.( đó là em nghe nói vậy ). Nhà nó ở trong 1 dãy c4 ngăn ô..mà ô đầu hồi to bằng phần 3 cả dãy, nó to vì nó là phòng tập của đoàn, nhà thằng bạn sát phòng tập , hết phòng tập là lối đi ra vòi nc công cộng .giờ thì cái dãy đó đã bị phá bỏ, 1 số cán bộ , nghê sĩ được phân đất nơi khác.
Trở lại chuyện.
Em chưa bao giờ bước vào căn nhà nó khi ấy nhưng đứng cửa thì đôi lần vì em biết , bác trai chẳng ưa gì mấy đứa lêu bêu như em.. giờ nghĩ lại thấy các cô bác anh chị làm nghệ thuật nó bạc bẽo quá..nhà thì c4 ngăn ô đã đành, nhưng dt quá nhỏ cho 1 gia đình 2 bố mẹ và 3 con..xung quanh dãy là nền đất rất lớn, cỏ um tùm trừ cái lối mòn vào dãy. Nhà nào cũng dựng tạm bợ cái bếp củi bằng vài tấm phibro , quây bằng phibro hoặc xếp ghạch đá làm tường.. bếp không có cửa , thấp lụp sụp và bếp luôn đối diện cửa từng nhà qua cái lối đi không bt , không ghạch lát.. mưa thì chạy nhanh từ nhà sang bếp. Dãy bếp nhấp nhô nhếch nhác này nằm trên sân đất công.
Trong khu vườn đất công to lớn này có rất nhiều cây xà cừ lâu năm cao lớn và đêm rất hay có chim cú về đậu. Mùa hè vườn hoang này rất mát mắt.
Túm lại là dãy nhà lọt trong cái vườn hoang .
Cả dãy có 1 vòi nc chung ở ngoài trời , cách đầu dãy chắc 20m. Mọi nhu cầu về nc là ra đó xách về .
Có lần em nhìn vào căn nhà tối tăm của các nghệ sĩ thì thấy không hiếm việc cả nhà có 1 cái giường đôi gãy chân..được kê chân bằng ghạch, gãy chân nào kê ghạch chân ấy. Nhà thằng kia cũng vậy. .không rõ họ ngủ ra sao khi chỉ có 1 cái giường như vậy.Khu vườn hoang rất lạnh lẽo heo hút về đêm .
Em quen thằng này là do nhìn nó mang khẩu súng hơi 9kg của Tiệp đi bắn chim vào 1 buổi sáng .. nhìn nó kê báng và nguyên tắc an toàn bị sai cách nên góp ý ..nó liền nhờ chỉ cách và chỉnh luôn thước ngắm. Tình bạn cùng đam mê nên nảy nhanh như giá đỗ. Cả chiều hôm ấy bọn em đã cùng nhau lang thang tìm chim luyện bắn..mấy ngày sau vẫn vậy.
1 hôm nó nói đi bắn đêm với mấy ông anh nhưng không hiệu quả..hỏi qua là em biết vì sao . Em hẹn nó tối muộn sau học bài sẽ qua..hẹn nhau ở vườn hoang chỗ có cái nền cũ của 1 cái nhà c4 đơn lẻ đã bị phá từ bao năm không biết, nền này cách biệt trong vườn quanh nó cây dại cao thành bụi và cách xa hơn cái vòi nc công cỡ 20 m.
Theo hẹn là 11h tối..nó sẽ lẻn ra mang theo súng hơi , đèn pin sau khi 2 bác đã ngủ . Em sẽ chờ nó , và em sẽ chuẩn bị típ kem đánh răng vỏ kẽm ( ngày đó mới có loại này ).
Trước 11h tối em đã có mặt mà không thấy nó đâu..em đứng bên cái nền nhà sót lại đó chờ thêm 15 phút. Chợt muốn tè 1 phát . Em cho típ kem đánh răng vào miệng cắn giữ , 2 tay tác nghiệp . Chợt có tiếng ai đang mở vòi nc công cộng kia ..em xoay ngưòi vô tình phát ra tiếng động.. bóng dáng bác trai nhỏ bé trong cái 3 lỗ rất dễ nhận ra. Bác đứng phắt dậy nhìn về phía em..bác run run : Ai ?
Em khẽ khàng : ấ...u.
Bác trai lại cố gắng run run : anh nà..o th...ế.
Em : ấ...u to hơn chút .
Bác trai lùi 1, 2 bước và quay đầu nửa đi nửa chạy.. bác chưa kịp dùng nước và không khóa vòi nước . Cái siêu nhôm vẫn ở đấy ( em biết là siêu do hôm sau bạn nói ). Em biết là nó không ra đc nên về luôn.

Khổ quá. Em đang bóp cổ giám đốc nhà máy nước mà miệng thì cắn vào đuôi cái típ kem đánh răng , típ kem thả thõng theo cằm thì làm sao tròn tiếng đc..CHÁU nó thành ẤU ..

Chiều hôm sau gặp nhau. Câu đầu tiên thằng bạn hỏi : Là mày à.
- ừ . Tao.
- hôm qua tao không ra được. Tự dưng ông già mất ngủ dậy hút thuốc lào, ông cầm siêu đi lấy nc đun lá vối . Xong ông chay về kêu bà già : " Con Ph nó về ".
- con " Ph " là con nào ? Em hỏi lại .
- cái nền đấy thấy bảo ngày xưa là kho của bên cq khác..có bà tên Ph treo cổ vì tình..sau bên cq đó cho phá bỏ. Tao nghe đồn chứ bà ấy còn thì chắc cỡ tuổi bà già tao..
Thằng kia.. em đoán không dám nhận là bạn đứng đó.. mà như vậy nghĩa là " cô Ph " đã về ..🤣🤣🤣🤣🤣
Em thích đọc các câu chuyện của cụ quá. Dù biết trước kết quả mà vẫn hồi hộp, và buồn cười ơi là buồn cười. Cụ kể chuyện tiếp đi ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng