[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mimeo

Xe điện
Anh ra quân và về làm công nhân cho 1 nhà máy sx dược phẩm gần nhà..anh lấy vợ sinh con . Anh học đc từ bạn trong quân đội nghề sửa đồng hồ nên thi thoảng ai biết thì anh vẫn nhận thêm. Cuộc sống bình yên mợ ạ.
Thằng bạn em tài hoa đẹp trai nhất trong 3 ae nhà nó. Nó từng học kỹ thuật điện tử gì đó , và nếu không ham chơi mà bị đuổi học thì giờ nó là ks về nghành đó.. nó chơi ghita lấy tiền đc ở 1 số quán, ks thời đó trong nội thành HN..năm 1994 nó chế tạo từ 2 cái loa nhựa Liên Xô ra 2 cái máy nối nhau ..bọn em mang nghịch alo nhau qua mấy ruộng dưa .nó ậm ọe tiếng bấc tiếng chì đc..
Nó vẽ vời cũng có khiếu..nhưng chẳng đi tới đâu.
Nó chế ra cái cảm biến thế nào mà ai mở cửa nhà nó là cái loa thùng nó gào lên Cướp Cướp. Có hôm bác hàng xóm bị đánh thức do nó thử nghiệm..bác cáu chửi " tụ ơi .mi cọ cho tau ngụ nựa không. Mi phạ làng phạ xóm đụ chưa " 🤣🤣🤣.
Nó chơi bời , nghiện ngập đua xe đủ món..giờ nó nghẹo nặng , sống phụ thuộc qua ngày đoạn tháng.
Thông minh, khéo tay, nhiều tài lẻ... Vậy mà lại chọn đúng con đường tăm tối. Thật đáng tiếc cụ ạ.

Mimeo

Xe điện
:)):)):))

Cái vụ động vật kêu này thì nhiều chuyện mếu dở lắm

Đận những năm 1988-1990, khu tập thể nhà em có 1 cụ tên là cụ Phúc, cụ bà tên là bà Phan
Cụ ông nuôi chim, rất mát tay, nuôi từ mấy chục năm rồi, bây giờ thì sẽ gọi là đam mê
Thời đó cũng mới hết bao cấp, nên cụ bán chim, toàn là vẹt, cho những người thích nuôi vẹt (lúc đó hình như rộ lên món này), đặc biệt là cụ luyện nói cho chúng nó, bập bẹ thôi, nhưng đắt khách lắm

Trong nhà cụ thì cụ nuôi riêng, cực quý 1 con yểng, con này cụ nuôi lâu năm rồi, nó nói sõi kinh dị, đạt đến level là không nói theo cái cụ dạy nữa mà nghe thấy cái gì, thích là nhại
Bọn em vẫn sang hóng, chọc cho nó kêu, thôi thì đủ: nó nhại tiếng còi xe máy, tiếng cụ ông dạy nó, tiếng của ... các con vẹt khác tập nói theo cụ ông dạy ... đủ trò

Tầm năm 1990, cụ bà bị tai biến, nằm một chỗ, hơn năm thì mất. Cụ ông cũng chỉ năm sau là đi theo cụ bà.
Bọn em còn nhớ là tầm 49 ngày cụ ông, con zai cụ (ở cùng 2 cụ) mang con yểng ra treo ở sân khu tập thể, mở cửa lồng, xùy xùy đuổi nó mãi mà nó cứ luẩn quẩn chả bay đi

Ông ấy bảo: Suốt hơn tháng giời, cả đêm nó cứ diễn đi diễn lại đủ bộ giọng cụ bà rên rỉ cằn nhằn cụ ông: cứ Ồng Phúc ời ời ời ... , rồi giọng cụ ông than thở: khổ lắm rồi ...., rồi tiếng ... cụ ông rít thuốc lào òng ọc
Chịu không thấu luôn

Đành rước nó đi cho đỡ ... sợ
Cụ ơi, thế rồi cụ ông có về trách anh con zai vì chim của tao, phải chăm nuôi, ko đc thả ko ạ :D

Nhẽ cụ ông trước khi mất phải di chúc cẩn thận cho số phận em yểng ấy đỡ long đong, vì em ấy đang đc hầu hạ thóc bưng nước rót lại phải tự do để tư lo thân :D

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Thông minh, khéo tay, nhiều tài lẻ... Vậy mà lại chọn đúng con đường tăm tối. Thật đáng tiếc cụ ạ.
cánh nghiện lắm nhân tài phết. do sa ngã thì chắc chắn rồi.
nhưng phần coi tử vi. nếu đưa lá số ra. ông thầy cao tay sẽ nắm được kẻ đó dễ nghiện hay không. cụ tỉ thế nào thì chỉ các ông ý biết.

Xe nội lước

Xe container
Thời điểm chuyển giao của xh đó cụ..môi trường xung quanh và cả sự thả lỏng từ gia đình. . Khi ấy càng tài hoa , hoặc nhà có chút đk thêm tí đẹp trai thì tàn là nhiều..
Ở khu đó ( cách xa khu em ). Em chơi với mấy đứa.. ngoài thằng này còn có 1 thằng gia đình khi ấy giàu nhất nhì, bố mẹ nghề nghiệp rất ổn.. xây nhà kiểu villa từ thập kỷ 80, vườn rộng chỉ để trồng hoa trồng táo cho đẹp là chính ..bản thân nó tốt bụng , da trắng môi đỏ . Nếu muốn 1 phát đi Anh..cuối cùng bạn- tưởng rằng sống ngập trong vinh hoa lại chết trong tù..cũng nghẹo.
May mắn còn đc 1 đứa quyết chí , nó thành ks dầu khí , đứa nữa bán tạp hóa ở nhà..
Trường hợp mấy thằng thoát đc thuốc nhưng có anh , em ruột nghiện, hiv và toi không phải hiếm .
Cậu bạn da trắng môi đỏ kia giàu sang, quý trọng ae bạn bè lắm. Tết 1991 hay 92 nó xin bố mua 1 xe lam bia và luộc đống gà treo lên dây cho ráo để đãi khách gia đình..bác trai bác gái hào hiệp nên ok ngay. Em ko đc ăn hay uống gì vụ đó nhưng bạn bè ghi nhận có chuyện ấy.. khi 33 đắt , nhà nuôi bể 33 chỉ để ăn không bán..thằng này nghịch, nó biểu diễn moto như nghệ sĩ, nó cũng đóng phí đường 2 cái răng.
1 thằng thì sống trong kìm thép của bố..bố rất dữ, gia trưởng, 2 vợ và tối tăm( ông là sếp nhỏ ở cq ). Nó kết thúc bằng 1 sợi dây điện treo lên gác xép..khi ấy nó 19 .
1 thằng hơn em 1 tuổi , em nó kém em 1. Thằng anh dạng đối tượng, lê 3 cạnh luôn trong áo..nhưng nó lại không gây chuyện lớn nào . Em trai nó dính nghẹo, tù tội rồi khi về lại nghẹo. Nó chia tay mọi người bằng vài lưõi dao lam bẻ nhỏ .uống thay thuốc. Hành động chu đáo nên bv thua nó.
Bản thân em , lang thang giao du cũng là 1 loại có nguy cơ cao..sau này nhiều người nói em thoát là điều họ không tin khi ấy.

Chỉnh sửa cuối:

mevoyeuxe68

Xe tải
Tối hôm thứ Sáu mưa rét, chung cư chỗ em có 2 người đột tử ra đi. Một ông sn50 đã nghỉ hưu và 1 cậu CA trẻ sn86 được đội bóng đá và cầu lông ở khu gọi là "T trâu" vì rất khoẻ. Với cậu trẻ sn86 em mới gặp cách đây một mấy tuần trong thang máy, cuối chiều hay dắt đứa con nhỏ bằng con nhà em xuống đường tập thể dục. Sáng ra thấy fb cô vợ đăng tin "Vinh biệt TY của em" mà quá bất ngờ.
Sao năm nay đột quỵ nhiều thế mà càng trẻ hoá , bạn em nó bán thuốc , nó uống thuốc chống đông máu , em thấy nhiều người đun lá tre gai hoặc cây dong riềng đỏ cộng cây đuôi chuột uống , tăng cường ăn dứa nữa ,

Mimeo

Xe điện

Mimeo

Xe điện
Thời điểm chuyển giao của xh đó cụ..môi trường xung quanh và cả sự thả lỏng từ gia đình. . Khi ấy càng tài hoa , hoặc nhà có chút đk thêm tí đẹp trai thì tàn là nhiều..
Ở khu đó ( cách xa khu em ). Em chơi với mấy đứa.. ngoài thằng này còn có 1 thằng gia đình khi ấy giàu nhất nhì, bố mẹ nghề nghiệp rất ổn.. xây nhà kiểu villa từ thập kỷ 80, vườn rộng chỉ để trồng hoa trồng táo cho đẹp là chính ..bản thân nó tốt bụng , da trắng môi đỏ . Nếu muốn 1 phát đi Anh..cuối cùng bạn- tưởng rằng sống ngập trong vinh hoa lại chết trong tù..cũng nghẹo.
May mắn còn đc 1 đứa quyết chí , nó thành ks dầu khí , đứa nữa bán tạp hóa ở nhà..
Trường hợp mấy thằng thoát đc thuốc nhưng có anh , em ruột nghiện, hiv và toi không phải hiếm .
Cậu bạn da trắng môi đỏ kia giàu sang, quý trọng ae bạn bè lắm. Tết 1991 hay 92 nó xin bố mua 1 xe lam bia và luộc đống gà treo lên dây cho ráo để đãi khách gia đình..bác trai bác gái hào hiệp nên ok ngay. Em ko đc ăn hay uống gì vụ đó nhưng bạn bè ghi nhận có chuyện ấy.. khi 33 đắt , nhà nuôi bể 33 chỉ để ăn không bán..thằng này nghịch, nó biểu diễn moto như nghệ sĩ, nó cũng đóng phí đường 2 cái răng.
1 thằng thì sống trong kìm thép của bố..bố rất dữ, gia trưởng, 2 vợ và tối tăm( ông là sếp nhỏ ở cq ). Nó kết thúc bằng 1 sợi dây điện treo lên gác xép..khi ấy nó 19 .
1 thằng hơn em 1 tuổi , em nó kém em 1. Thằng anh dạng đối tượng, lê 3 cạnh luôn trong áo..nhưng nó lại không gây chuyện lớn nào . Em trai nó dính nghẹo, tù tội rồi khi về lại nghẹo. Nó chia tay mọi người bằng vài lưõi dao lam bẻ nhỏ .uống thay thuốc. Hành động chu đáo nên bv thua nó.
Bản thân em , lang thang giao du cũng là 1 loại có nguy cơ cao..sau này nhiều người nói em thoát là điều họ không tin khi ấy.
Đọc mà buồn, nặng trĩu cụ ạ. Giai đoạn ấy là vừa mở cửa kinh tế thị trường, nước mình thoát khỏi cấm vận nên xã hội chuyển mình ghê gớm. Đi kèm với thông thương buôn bán dịch vụ thì tệ nạn cũng gia tăng, cuốn thanh niên ngày đó vào vòng xoáy. Đằng nội nhà em ở khu Phúc Tân, môi trường phưc tạp, dân làm tự do là chính nên hầu như gia đình nào cũng có người dính phải nàng tiên nâu này :(

Xe nội lước

Xe container
Đọc mà buồn, nặng trĩu cụ ạ. Giai đoạn ấy là vừa mở cửa kinh tế thị trường, nước mình thoát khỏi cấm vận nên xã hội chuyển mình ghê gớm. Đi kèm với thông thương buôn bán dịch vụ thì tệ nạn cũng gia tăng, cuốn thanh niên ngày đó vào vòng xoáy. Đằng nội nhà em ở khu Phúc Tân, môi trường phưc tạp, dân làm tự do là chính nên hầu như gia đình nào cũng có người dính phải nàng tiên nâu này :(
Vâng . Số trưởng thành cũng có nhưng nửa kia quá nhiều cụ ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Có phải cái giếng ở đất nước tuyền phụ nữ, uống vào là ko cần chồng cũng sưng bụng đúng ko cụ :P
Thực sự là em quên , cụ nhắc lại cho em với
Em tóm tắt sơ sơ cho mợ nha:

Thanh Sư Tinh (con sư tử đực đã bị thiến của Văn Thù Bồ Tát) trốn xuống trần gian làm yêu quái, đã đẩy vua nước Ô Kê xuống giếng dìm trong 3 năm còn mình thì giả dạng vua lên ngôi trị vì dân tính. Mọi chuyện sẽ không có gì để nói nếu như nước Ô Kê lại chính là điểm dừng chân của thầy trò Đường Tăng. Sau màn chào hỏi, thết đãi cơm canh đầy đủ, Đường Tăng lui về phòng, ngồi trong thiền đường dưới ánh đèn, tụng hết một lượt quyển kinh Lương Hoàng Thủy Sám và kinh Khổng Tước mãi tới canh ba mới cất vào tay nải. Một trận gió lớn nổi lên, Đường Tăng mơ màng thiu thiu ngủ bỗng gặp oan hồn của vua nước Ô Kê.

Vua nước Ô Kê kể lại sự tình. Năm năm trước, nước Ô Kê gặp đại hạn, dân chúng chết đói thê thảm mà kho tàng trong nước trống rỗng. Quốc vương tắm gội trai giới, ngày đêm thắp hương cầu mưa, trong vòng ba năm liền, mà trời vẫn đại hạn. Đúng lúc đó gặp được vị chân nhân, vị đó cầu mưa quả nhiên linh ứng. Vua bèn kết nghĩa anh em với chân nhân, cùng ăn cùng ở trong một hai năm. Đến một ngày vua cùng chân nhân đi dạo trong vườn thượng uyển thì bị đạo sĩ đẩy xuống giếng. Kết quả đức vua bị dìm dưới giếng trong ba năm. Đạo sĩ nọ biến thành đức vua rồi thay vào chỗ ngai vàng.

Đường Tăng lại gọi Tôn Ngộ Không ra tay cứu giúp đức vua, vớt xác vua ra khỏi giếng rồi đem về chùa nơi sư phụ đang ở. Sau đó Ngộ Không xin Thái Thượng Lão Quân một viên "cửu chuyển hoàn hồn linh đơn" mang về cứu sống đức vua.

Yêu quái bị phát hiện định chạy trốn ra ngoài thành. Tông Ngộ Không đuổi theo, đánh nhau dữ dội. Biết đánh không lại, yêu quái vội vàng quay đầu theo đường cũ trốn vào thành, lắc người một cái, biến thành một người giống hệt Đường Tăng. Sau màn "check hàng" bằng Khẩn Cô Ni Chú, yêu quái bị Tôn Ngộ Không và Trư Bát Giới dí cho chạy co giò, đánh cho chết đi sống lại tuy nhiên đúng giây phút quan trọng nhất thì Văn Thù Bồ Tát hiện lên, "giải oan" cho yêu quái.

Hóa ra trước kia vua nước Ô Kê ham làm việc thiện, đãi cơm chay các nhà sư bèn được Phật độ, định phong thành chứng quả La Hán mình vàng. Tuy nhiên Văn Thù Bồ Tát khi đến gặp lại biến thành một nhà sư thường, đến xin ít cơm chay, hỏi vặn vua mấy câu liền bị trói lại, ngâm dưới sông Ngự Thủy ba ngày ba đêm. Như Lai biết chuyện nên đã sai quái vật này tới đẩy vua nước Ô Kê xuống giếng, dìm trong ba năm, để báo cái hạn thủy tai ba ngày của Văn Thù Bồ Tát.

Tôn Ngộ Không chất vấn Văn Thù Bồ Tát: Yêu quái xuống trần dù là "trả nghiệp" cho vua nước Ô Kê nhưng chắc hẳn đã gây ra nhiều tội ác? Đóng giả vua, chắc hẳn phải "ân ái" với hoàng hậu rồi? Câu trả lời đã được Văn Thù Bồ Tát đưa ra: "Yêu quái không gây tội ác, từ khi hắn đến đều mưa thuận gió hòa, hơn nữa hắn là con sư tử đã bị thiến rồi".

Văn Thù Bồ Tát cùng Văn Sư Tinh bay về trời.

Chỉnh sửa cuối:

Khoai Cún

Xe tăng
Cái chuyện tiếp theo đây em cũng nghĩ là 1 bác sẽ mãi mãi tin rằng bên khu vườn hoang cạnh nhà bác có ma.
Hồi đó quãng 1993 . Em rong chơi kinh lắm.. chơi ham mà không vui , lòng vô định hướng. Tất nhiên khi ấy em chơi cũng sẽ cùng đội sêm sêm như mình ..
1 thằng chơi cùng em khi ấy có bố mẹ làm trong 1 đoàn nghệ thuật..bác gái hay đóng công chúa hoàng hậu..bác trai thì hay kéo nhị v v.( đó là em nghe nói vậy ). Nhà nó ở trong 1 dãy c4 ngăn ô..mà ô đầu hồi to bằng phần 3 cả dãy, nó to vì nó là phòng tập của đoàn, nhà thằng bạn sát phòng tập , hết phòng tập là lối đi ra vòi nc công cộng .giờ thì cái dãy đó đã bị phá bỏ, 1 số cán bộ , nghê sĩ được phân đất nơi khác.
Trở lại chuyện.
Em chưa bao giờ bước vào căn nhà nó khi ấy nhưng đứng cửa thì đôi lần vì em biết , bác trai chẳng ưa gì mấy đứa lêu bêu như em.. giờ nghĩ lại thấy các cô bác anh chị làm nghệ thuật nó bạc bẽo quá..nhà thì c4 ngăn ô đã đành, nhưng dt quá nhỏ cho 1 gia đình 2 bố mẹ và 3 con..xung quanh dãy là nền đất rất lớn, cỏ um tùm trừ cái lối mòn vào dãy. Nhà nào cũng dựng tạm bợ cái bếp củi bằng vài tấm phibro , quây bằng phibro hoặc xếp ghạch đá làm tường.. bếp không có cửa , thấp lụp sụp và bếp luôn đối diện cửa từng nhà qua cái lối đi không bt , không ghạch lát.. mưa thì chạy nhanh từ nhà sang bếp. Dãy bếp nhấp nhô nhếch nhác này nằm trên sân đất công.
Trong khu vườn đất công to lớn này có rất nhiều cây xà cừ lâu năm cao lớn và đêm rất hay có chim cú về đậu. Mùa hè vườn hoang này rất mát mắt.
Túm lại là dãy nhà lọt trong cái vườn hoang .
Cả dãy có 1 vòi nc chung ở ngoài trời , cách đầu dãy chắc 20m. Mọi nhu cầu về nc là ra đó xách về .
Có lần em nhìn vào căn nhà tối tăm của các nghệ sĩ thì thấy không hiếm việc cả nhà có 1 cái giường đôi gãy chân..được kê chân bằng ghạch, gãy chân nào kê ghạch chân ấy. Nhà thằng kia cũng vậy. .không rõ họ ngủ ra sao khi chỉ có 1 cái giường như vậy.Khu vườn hoang rất lạnh lẽo heo hút về đêm .
Em quen thằng này là do nhìn nó mang khẩu súng hơi 9kg của Tiệp đi bắn chim vào 1 buổi sáng .. nhìn nó kê báng và nguyên tắc an toàn bị sai cách nên góp ý ..nó liền nhờ chỉ cách và chỉnh luôn thước ngắm. Tình bạn cùng đam mê nên nảy nhanh như giá đỗ. Cả chiều hôm ấy bọn em đã cùng nhau lang thang tìm chim luyện bắn..mấy ngày sau vẫn vậy.
1 hôm nó nói đi bắn đêm với mấy ông anh nhưng không hiệu quả..hỏi qua là em biết vì sao . Em hẹn nó tối muộn sau học bài sẽ qua..hẹn nhau ở vườn hoang chỗ có cái nền cũ của 1 cái nhà c4 đơn lẻ đã bị phá từ bao năm không biết, nền này cách biệt trong vườn quanh nó cây dại cao thành bụi và cách xa hơn cái vòi nc công cỡ 20 m.
Theo hẹn là 11h tối..nó sẽ lẻn ra mang theo súng hơi , đèn pin sau khi 2 bác đã ngủ . Em sẽ chờ nó , và em sẽ chuẩn bị típ kem đánh răng vỏ kẽm ( ngày đó mới có loại này ).
Trước 11h tối em đã có mặt mà không thấy nó đâu..em đứng bên cái nền nhà sót lại đó chờ thêm 15 phút. Chợt muốn tè 1 phát . Em cho típ kem đánh răng vào miệng cắn giữ , 2 tay tác nghiệp . Chợt có tiếng ai đang mở vòi nc công cộng kia ..em xoay ngưòi vô tình phát ra tiếng động.. bóng dáng bác trai nhỏ bé trong cái 3 lỗ rất dễ nhận ra. Bác đứng phắt dậy nhìn về phía em..bác run run : Ai ?
Em khẽ khàng : ấ...u.
Bác trai lại cố gắng run run : anh nà..o th...ế.
Em : ấ...u to hơn chút .
Bác trai lùi 1, 2 bước và quay đầu nửa đi nửa chạy.. bác chưa kịp dùng nước và không khóa vòi nước . Cái siêu nhôm vẫn ở đấy ( em biết là siêu do hôm sau bạn nói ). Em biết là nó không ra đc nên về luôn.

Khổ quá. Em đang bóp cổ giám đốc nhà máy nước mà miệng thì cắn vào đuôi cái típ kem đánh răng , típ kem thả thõng theo cằm thì làm sao tròn tiếng đc..CHÁU nó thành ẤU ..

Chiều hôm sau gặp nhau. Câu đầu tiên thằng bạn hỏi : Là mày à.
- ừ . Tao.
- hôm qua tao không ra được. Tự dưng ông già mất ngủ dậy hút thuốc lào, ông cầm siêu đi lấy nc đun lá vối . Xong ông chay về kêu bà già : " Con Ph nó về ".
- con " Ph " là con nào ? Em hỏi lại .
- cái nền đấy thấy bảo ngày xưa là kho của bên cq khác..có bà tên Ph treo cổ vì tình..sau bên cq đó cho phá bỏ. Tao nghe đồn chứ bà ấy còn thì chắc cỡ tuổi bà già tao..
Thằng kia.. em đoán không dám nhận là bạn đứng đó.. mà như vậy nghĩa là " cô Ph " đã về ..🤣🤣🤣🤣🤣
Tiếc là không có nút thả ha ha cho cụ 😌
Cụ làm em nhớ lại chuyện "ma ám phòng làm việc", một sự hiểu nhầm mà em giải thích chả ai buồn tin cơ.
Đầu năm có lần đi cổ vũ thể thao, hình như đợt chào mừng 8/3, em có ngồi với hội chị em bạn dì từ các khu vực khác tụ về. Hội buôn bán rất hăng bỗng có một chị thần thần bí bí bẩu: khu B trụ sở nhà mình bị ám đấy.
- óe, phòng em ở B đấy.
- Tângg mấy gái.
- T5, đoạn view đẹp như rì sọt, kính low e í chị.
- Đúng t5 nhá, mày cẩn thận, bao người đã thấy rồi đấy, ở đấy mà không biết à.
.... mặt ngẩn ngơ luôn...
Đúng là cái wc nữ cạnh phòng em hơi tai quái, đoạn hành lang nối 2 đơn nguyên có hơi tăm tối, loạt đèn hành lang lúc sáng lúc tối chập chờn và đèn thang máy hay ngỏm tỏi bất thình lình, nhưng bảo là bị ám cũng quá lắm đi. Em về đó làm 8 năm rồi, sao không biết.
Thế là các chị thi nhau kể mn đã nhìn thấy bóng trắng lượn lờ dọc hành lang suốt cả đêm, cái bóng đi đến đâu đèn tắt phụt đến đó, có khi còn có cả tiếng rầm rì, tiếng khóc than(?), có lần 1 thanh niên đi qua còn khẳng định thấy bóng đen vụt qua, biến mất vào trong tường... Tóm tắt lại khu nhà đó 100% bị ám, đừng có mà ở lại muộn hay lang thang lúc giữa trưa.
Em ngẫm một hồi mới hỏi lại các chị có nhầm không? Các bà ấy bảo k thể nhầm, đội bảo vệ có đợt trông thấy liên tục, xong đột nhiên từ lúc sửa lại thác nước và cây "phong thủy" cổng trước thì hết hẳn, công nhận các thầy cao tay.
Ka ka, đến đoạn này thì em biết rồi 🤣🤣🤣. Bóng trắng với chả bóng đen... Đợt phục vụ xét nghiệm covid cho các đoàn tăng cường miền nam (khi SG bùng dịch), có những ngày đội em phải thu mẫu đêm muộn hoặc sáng sớm. Đội hành chính làm việc 50% nên lắm lúc phải gánh thay cả nhiệm vụ chạy giấy tờ, trang phục bảo hộ làm gì có sẵn để thay liên tục, cứ diễu nguyên cả bộ trùm trắng toát hoặc áo blu lệt phệt. Khi ấy HN chưa có nhiều ca mà SG "toang" nặng, bản thân đội em cũng sợ nên dù có bảo hộ, khử trùng quần áo cẩn thận, vẫn phải đợi kết quả xn xong, không có ca nào + bọn em mới về nhà, ngồi vạ vật ở phòng đến 2 - 3h sáng là chuyện cơm bữa. Ôi cái thời, nghĩ lại mà kinh.
Còn cái mốc chấm dứt, đợt gần cuối năm, thác nước được xả và cọ rửa, nhân tiện chào mừng họp tổng kết. Lúc đó có thêm vài cơ sở ngoài này làm được xn khẳng định, rồi đội kỹ thuật thực chiến từ SG về, phổ biến kinh nghiệm xử lý... nên đội em giảm bớt việc, đương nhiên không ở lại nữa, thì làm gì còn bóng ám quẻ, thầy cô nào cao tay chứ 🤭.
Thế nào mà em nói các chị chả tin, bảo tin đồn ma ám từ lâu rồi, trước covid cơ, em không biết thì đừng vơ vào ....
Ờ, thì thôi 😌😌😌

Xe nội lước

Xe container
Tiếc là không có nút thả ha ha cho cụ 😌
Cụ làm em nhớ lại chuyện "ma ám phòng làm việc", một sự hiểu nhầm mà em giải thích chả ai buồn tin cơ.
Đầu năm có lần đi cổ vũ thể thao, hình như đợt chào mừng 8/3, em có ngồi với hội chị em bạn dì từ các khu vực khác tụ về. Hội buôn bán rất hăng bỗng có một chị thần thần bí bí bẩu: khu B trụ sở nhà mình bị ám đấy.
- óe, phòng em ở B đấy.
- Tângg mấy gái.
- T5, đoạn view đẹp như rì sọt, kính low e í chị.
- Đúng t5 nhá, mày cẩn thận, bao người đã thấy rồi đấy, ở đấy mà không biết à.
.... mặt ngẩn ngơ luôn...
Đúng là cái wc nữ cạnh phòng em hơi tai quái, đoạn hành lang nối 2 đơn nguyên có hơi tăm tối, loạt đèn hành lang lúc sáng lúc tối chập chờn và đèn thang máy hay ngỏm tỏi bất thình lình, nhưng bảo là bị ám cũng quá lắm đi. Em về đó làm 8 năm rồi, sao không biết.
Thế là các chị thi nhau kể mn đã nhìn thấy bóng trắng lượn lờ dọc hành lang suốt cả đêm, cái bóng đi đến đâu đèn tắt phụt đến đó, có khi còn có cả tiếng rầm rì, tiếng khóc than(?), có lần 1 thanh niên đi qua còn khẳng định thấy bóng đen vụt qua, biến mất vào trong tường... Tóm tắt lại khu nhà đó 100% bị ám, đừng có mà ở lại muộn hay lang thang lúc giữa trưa.
Em ngẫm một hồi mới hỏi lại các chị có nhầm không? Các bà ấy bảo k thể nhầm, đội bảo vệ có đợt trông thấy liên tục, xong đột nhiên từ lúc sửa lại thác nước và cây "phong thủy" cổng trước thì hết hẳn, công nhận các thầy cao tay.
Ka ka, đến đoạn này thì em biết rồi 🤣🤣🤣. Bóng trắng với chả bóng đen... Đợt phục vụ xét nghiệm covid cho các đoàn tăng cường miền nam (khi SG bùng dịch), có những ngày đội em phải thu mẫu đêm muộn hoặc sáng sớm. Đội hành chính làm việc 50% nên lắm lúc phải gánh thay cả nhiệm vụ chạy giấy tờ, trang phục bảo hộ làm gì có sẵn để thay liên tục, cứ diễu nguyên cả bộ trùm trắng toát hoặc áo blu lệt phệt. Khi ấy HN chưa có nhiều ca mà SG "toang" nặng, bản thân đội em cũng sợ nên dù có bảo hộ, khử trùng quần áo cẩn thận, vẫn phải đợi kết quả xn xong, không có ca nào + bọn em mới về nhà, ngồi vạ vật ở phòng đến 2 - 3h sáng là chuyện cơm bữa. Ôi cái thời, nghĩ lại mà kinh.
Còn cái mốc chấm dứt, đợt gần cuối năm, thác nước được xả và cọ rửa, nhân tiện chào mừng họp tổng kết. Lúc đó có thêm vài cơ sở ngoài này làm được xn khẳng định, rồi đội kỹ thuật thực chiến từ SG về, phổ biến kinh nghiệm xử lý... nên đội em giảm bớt việc, đương nhiên không ở lại nữa, thì làm gì còn bóng ám quẻ, thầy cô nào cao tay chứ 🤭.
Thế nào mà em nói các chị chả tin, bảo tin đồn ma ám từ lâu rồi, trước covid cơ, em không biết thì đừng vơ vào ....
Ờ, thì thôi 😌😌😌
Nhưng cái khu nhà của các nghệ sĩ em nói quả thật bán kính quanh nó 100m có vài cô gái chết trẻ thật. Nhưng em vẫn cho là trùng hợp ngẫu nhiên. 1 cô chỉ kém em 1 tuổi , con gái 1 bác lđ trong nghành vlxd bị xe tải cán đúng cổng cq bố.. cô mất khi là sv năm 1 của đh luật. Cô tiếp là sv đi học về buổi tối, cô bị xe cán nát khi đến lối rẽ vào nhà..cách nhà độ hơn trăm m. Các em cô đi xem nhưng không biết đó là chị..sau khuya muộn không thấy về nên gđ nghi , vào nhà xác bv thì mới xác nhận đúng. Cô nữa chính là em gái thằng bạn bắn chim kia, cô này đi td về thì cảm đột tử..em biết chuyện sau vài năm..vì em không qua lại với thằng bạn bắn chim nhiều..sau này có lần gặp nó , em hỏi thăm em gái nó thì đc biết.. cô này ngoại hình và thể hình rất đẹp , tóc dài mặt mắt hiền dịu..có thể nói rất ấn tượng. Kể cả cô đhl kia cũng rất hiền dịu dù nhà rất giàu..cô bị ngã khi anh trai đèo bằng xe máy và va chạm với oto..mà hình như cũng là xe tải của cq bố cô ấy.
2 cô gái bị nạn trên cùng 1 con đường , và địa điểm cách nhau vài trục m..
Cũng trong bán kính này xảy ra ( theo em biết ) 3 vụ đột tử của đàn ông. 1 chú đang tối chạy ra đuổi theo mấy thằng tn bùng trạc quán nhà chú. Đấm nhau chưa biết đc cái nào không thì chú lăn ra chết. 1 chú đi xe Lam , buổi sáng rất rét, vừa bước xuống xe là ngã chết ngay..cách ra 150m thì 1 ông lang thang đi đâu về, ngủ đêm bên hè đường và chết lúc nào không ai biết.
Tất cả những vụ đó diễn ra chỉ trong vài năm.

Đại Ba

Xe điện
Nhưng cái khu nhà của các nghệ sĩ em nói quả thật bán kính quanh nó 100m có vài cô gái chết trẻ thật. Nhưng em vẫn cho là trùng hợp ngẫu nhiên. 1 cô chỉ kém em 1 tuổi , con gái 1 bác lđ trong nghành vlxd bị xe tải cán đúng cổng cq bố.. cô mất khi là sv năm 1 của đh luật. Cô tiếp là sv đi học về buổi tối, cô bị xe cán nát khi đến lối rẽ vào nhà..cách nhà độ hơn trăm m. Các em cô đi xem nhưng không biết đó là chị..sau khuya muộn không thấy về nên gđ nghi , vào nhà xác bv thì mới xác nhận đúng. Cô nữa chính là em gái thằng bạn bắn chim kia, cô này đi td về thì cảm đột tử..em biết chuyện sau vài năm..vì em không qua lại với thằng bạn bắn chim nhiều..sau này có lần gặp nó , em hỏi thăm em gái nó thì đc biết.. cô này ngoại hình và thể hình rất đẹp , tóc dài mặt mắt hiền dịu..có thể nói rất ấn tượng. Kể cả cô đhl kia cũng rất hiền dịu dù nhà rất giàu..cô bị ngã khi anh trai đèo bằng xe máy và va chạm với oto..mà hình như cũng là xe tải của cq bố cô ấy.
Cũng trong bán kính này xảy ra ( theo em biết ) 3 vụ đột tử của đàn ông. 1 chú đang tối chạy ra đuổi theo mấy thằng tn bùng trạc quán nhà chú. Đấm nhau chưa biết đc cái nào không thì chú lăn ra chết. 1 chú đi xe Lam , buổi sáng rất rét, vừa bước xuống xe là ngã chết ngay..cách ra 150m thì 1 ông lang thang đi đâu về, ngủ đêm bên hè đường và chết lúc nào không ai biết.
Em nghĩ là ko khó hiểu.

Về 2 vụ tai nạn giao thông, con đường đó ổ gà nhiều, lại nhiều lối rẽ liên tiếp thì xung đột giao thông là ko tránh khỏi.

Người càng hiền lành thì càng dễ gặp tai hoạ, vì cụ để ý sẽ thấy người hiền lành thường xử lý tình huống ko dứt khoát khi lái xe.

Tình huống cô gái và 3 người đàn ông kia thì lại theo chiều hướng ngược lại. Họ chủ quan quá, coi là mình rất khoẻ, ko thể bị gió máy gì cả, nên chết vì... khoẻ quá.
Bọn dặt dẹo thì lại chả mấy khi chết vì gió máy, vì bọn nó tự lượng sức mình.

DurexXL

Xe lăn
Lê 3 cạnh, Lê khế ...
Quen thuộc của đội choai choai 7x
Cụ anh nhể

Giờ cứ bảo bọn F1 thế hệ 00x,01x là ghê, chứ ngày đó đội 7x lê khế, phay ...dắt cặp

DurexXL

Xe lăn
Có phải cái giếng ở đất nước tuyền phụ nữ, uống vào là ko cần chồng cũng sưng bụng đúng ko cụ :P
Bản chất khoa học thì đất nước đó mẫu hệ, đàn ông vẫn có nhưng như osin trong nhà, mỗi khi sử dụng osin xong thì các chị em lại ra giếng đó lấy nước uống ... coi như thanh tịnh hoá thần thánh hoá thôi

Em nghĩ thế

Bigmoto

Xe container
Trong cuộc sống tai nạn nhiều mà, nhiều tình huống ko thể lường đc.
Cơ quan các cụ nhà em là bên xây dựng công trình đi lang thang khắp nơi. Các cụ tổng kết lại nơi nào cũng phải gửi lại ít nhất một đứa trẻ. Thôi thì đủ loại nguyên nhân. Có nơi thì trẻ con không biết ăn phải quả độc, ngày xưa điều kiện dã chiến nên chịu, không cứu được. Thằng em trai em thì bị chó dại cắn, nhưng cắn vào chỗ hiểm, tiêm vac xin không cứu được. Rồi tai nạn ô tô, máy công trình.....đặc biệt là chết đuối khá nhiều, em tận mắt chứng kiến 2 vụ cứu chết đuối nhưng không đc.... :(

Trạng thái
Thớt đang đóng