[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Kiểu này thì thằng cu con có mà cúng quanh năm, trước cúng sau ăn, Lão nhể

Khụ
Thằng cu đấy nay đã vượt 50..nó cũng bằng nửa tài cụ bố. Đùa thôi chứ có thế thật thì chắc sau này tháng nó cúng ông cụ 1 lần 🤣🤣.
Mà cái đội tài gái ấy 10 ông thì dễ tính cả 10 sao ý..ae nhờ gì rất nhiệt tình.

Lead vịt

Xe buýt
Các cụ mợ cho em hỏi, trên ban có 3 bát hương thờ các quan, gia tiên và bà tổ cô, ông mãnh thì vào ngày rằm, mùng 1, mình sắp 3 lễ để cúng hay chỉ cần 1 đĩa hoa quả trầu cau, 1 đĩa xôi gà/ giò và một đĩa bánh kẹo ạ?

Khem

Xe buýt
Nhà chồng mợ thật may mắn khi có cô dâu là mợ. Và mợ cực may mắn khi có đc bố chồng và cả mẹ chồng như vậy..
Được như trên em nói là cái ông anh chồng mợ đương nhiên là người đc ngồi im hưởng phúc ấm.. chúc mừng cả gia đình.
À mà AVaTa chụp chân mợ hả..nếu đúng màu cát đó thì em đoán chính là Bãi Khem Phú Quốc ( cổng nơi vào có tượng 2 con chó rất to ấy ) , nơi gợi ý tên nick của mợ ?
Em cảm ơn cụ ạ. Đúng là nick của em chính là tên bãi biển tuyệt đẹp đó đó cụ.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi, trên ban có 3 bát hương thờ các quan, gia tiên và bà tổ cô, ông mãnh thì vào ngày rằm, mùng 1, mình sắp 3 lễ để cúng hay chỉ cần 1 đĩa hoa quả trầu cau, 1 đĩa xôi gà/ giò và một đĩa bánh kẹo ạ?
có gì cúng nấy.
chứng tâm làm trọng/ chứng lễ làm nhẹ.
lễ/lệ...chỉ là do người sống...tự đặt ra.

tazan_90

Xe tăng
Có 2 thằng mà còn sợ hả cụ? Em hồi bé thì sợ chứ từ lúc thanh niên là gần như ko có khái niệm sợ ma nữa, có lẽ chính vì thế nên em ko có cơ hội cảm âm dù đôi lúc rất muốn, ah có 1 thứ em sợ và ko giải thích được và đã chia sẻ trên này rồi là việc bơi đêm, nhưng cái đó chắc không phải ma mà kiểu tự kỷ ám thị nên lúc nào cũng cảm giác có thằng kéo chân mình xuống
Cụ giống e,hồi bé sợ ma,nhưng tầm lớp 7 là em ko sợ nữa .nhưn bơi đêm,và bơi 1 mình là có cảm giác có ai kéo chân xuống.

Lead vịt

Xe buýt
có gì cúng nấy.
Em cảm
có gì cúng nấy.
Em cảm ơn cụ ạ. Em vẫn theo dõi mạch chuyện kể của cụ từ lâu rồi. Chúc cụ chân cứng, đá mềm, mọi việc hanh thông, tốt lành. Khi nào có thgian, cụ lại biên tiếp nhé.

DurexXL

Xe lăn
Soạn 1 lễ chung thôi Mợ nhé, dù là hoa quả, ngọt hay mặn
Chú ý chút, nếu Mợ có cúng vàng mã thì có tiền vàng của Thần linh riêng, mợ cúng thêm cùng tiền vàng gia tiên

Ngày xưa, 1 Cụ Thầy (thee hệ Nho học) khi khấn lễ Ban có nhiều vị, em vẫn nhớ cuối đoạn khấn, Cụ đọc là:.... đồng cách Thượng hưởng

Ý là kính các Vị cùng hưởng

Lead vịt

Xe buýt
Soạn 1 lễ chung thôi Mợ nhé, dù là hoa quả, ngọt hay mặn
Chú ý chút, nếu Mợ có cúng vàng mã thì có tiền vàng của Thần linh riêng, mợ cúng thêm cùng tiền vàng gia tiên

Ngày xưa, 1 Cụ Thầy (thee hệ Nho học) khi khấn lễ Ban có nhiều vị, em vẫn nhớ cuối đoạn khấn, Cụ đọc là:.... đồng cách Thượng hưởng

Ý là kính các Vị cùng hưởng
Dạ, e cảm ơn cụ nhé.

114hangbong

Xe cút kít
Zời ạ! Xx là xúc xích :D
Rõ khỉ, viết tắt thế nên viết hoa chứ ai cũng nhầm. :))
Tết nhà em về bên chồng. Bà nội thì cứ hoa quả gì cũng bày lên bàn thờ. Ăn xong không có gì tráng miệng là em cứ lượn quanh bàn thờ gợi ý bà. Con gọt quả bưởi nhé, con xin các cụ táo nhé..Bà cũng đành gật đầu bảo lấy đi. Nhưng mà hầu hết ban ngày em tươi tỉnh thế mà đến đêm hay bị cảm cứ phải nôn hết ra mới đỡ..nên em bảo bà là tại con tham ăn nên các cụ phạt hả mẹ..? Bà cứ cừoi bảo Vớ vẩn, mình là con cháu trong nhà các cụ chấp làm gì. Nhưng em rút kn lần sau mua hẳn bịch hoa quả riêng dúi vào gầm giường ăn dần chứ không đưa cho bà nội nữa. 🤣

buicongchuc

Xe ba gác
có gì cúng nấy.
Sáng nào không đi sớm, em thay 3 chén nước trên ban thờ, đốt nén hương thơm trong lư đồng nhỏ rồi ngồi uống ly trà cũng thấy tâm an rồi cụ ạ!

buicongchuc

Xe ba gác
Rõ khỉ, viết tắt thế nên viết hoa chứ ai cũng nhầm. :))
Tết nhà em về bên chồng. Bà nội thì cứ hoa quả gì cũng bày lên bàn thờ. Ăn xong không có gì tráng miệng là em cứ lượn quanh bàn thờ gợi ý bà. Con gọt quả bưởi nhé, con xin các cụ táo nhé..Bà cũng đành gật đầu bảo lấy đi. Nhưng mà hầu hết ban ngày em tươi tỉnh thế mà đến đêm hay bị cảm cứ phải nôn hết ra mới đỡ..nên em bảo bà là tại con tham ăn nên các cụ phạt hả mẹ..? Bà cứ cừoi bảo Vớ vẩn, mình là con cháu trong nhà các cụ chấp làm gì. Nhưng em rút kn lần sau mua hẳn bịch hoa quả riêng dúi vào gầm giường ăn dần chứ không đưa cho bà nội nữa. 🤣
Nhà em cũng vài lần như thế, cứ thắp hương là thằng cu bé đòi ăn thứ nọ thứ kia đang thắp hương. Sau em cứ để riêng vài thứ cho nó nếu có đòi thì đưa cho nó. Giờ nó 5-6t thì nó biết rồi, cúng xong muốn ăn cũng đến vái một cái rồi mới dám xin ăn :D

114hangbong

Xe cút kít
Nhà em cũng vài lần như thế, cứ thắp hương là thằng cu bé đòi ăn thứ nọ thứ kia đang thắp hương. Sau em cứ để riêng vài thứ cho nó nếu có đòi thì đưa cho nó. Giờ nó 5-6t thì nó biết rồi, cúng xong muốn ăn cũng đến vái một cái rồi mới dám xin ăn :D
Bà nhà em đợi hoá vàng mới hạ đồ lễ xuống. Mà tận M4 bà mới hoá thì con cháu đi hết lên HN rồi còn đâu. 🤣

Khem

Xe buýt
Hôm nay giỗ cụ Tổ bà bên nhà thờ lớn nhà chồng em (4 năm một lần mới tới nhà em lo giỗ bên này). Nhà thờ nhỏ ấp áp trong vườn cây 2.000m2. Nay không phải lo nấu nướng nên em thong thả thưởng thức không khí giỗ Tổ trong một ngày se lạnh.

Em khoe các cụ mợ vài hình ảnh ạ.

Em vừa xem phóng sự của VTC về gia đình bỗng dưng biến thành âm binh. Mời cc phân tích nguyên nhân ah

mevoyeuxe68

Xe tải
Nhà thờ tổ nhà mợ khá giống nhà thờ họ nhà em cũng 3 gian , gian giữa thờ các cụ tổ một bên thờ nhà trưởng và một bên thờ các cụ không có con trai hậu đất vào họ , bố chồng em là con trai thứ 2 , nhưng năm nào cũng phải góp lễ cho cháu trưởng ( bác trai cả đã mất )gồm giỗ ông , giỗ bà và Tết , trong khi đấy bố chồng em vẫn cúng riêng để các con cháu tụ tập vui vẻ và nhớ ngày giỗ các cụ . Thời bố chồng em còn sống , bữa nào cũng được nghe giảng dậy :nhất nam viết hữu , thập nữ viết vô , ngũ đại mai thần chủ , rồi lôi cả thọ mai gia lễ ra giảng dạy ...

Trạng thái
Thớt đang đóng