[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác

prado2012

Xe điện
Cụ rảnh tìm phim " Đầu tiên họ giết cha tôi " của đạo diễn Angelina Jolie làm về Kh'mer đỏ. Phim cũng được vài giải thưởng. Họ có những cảnh y như Phnom Penh ngày đầu giải phóng. Phim dựa trên hồi ký của một người Campuchia.
Vâng em sẽ tìm. Hôm nay em đang thấy quảng cáo poor things, “ những điều tồi tệ” có vẻ rất hay. Em xem phim này hôm nay đã.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Anh ơi, nó lại hay ở chỗ dù anh cao hơn 2m thì cái đó cũng chỉ toa toa thế thôi nên nhìn tương đối thì lại khiêm tốn hơn các cụ cao 1m5 đóa. Anh xem lực sỹ Ác nôn chưa, nhìn thảm lắm ý. :((
Hiccc!
Anh khác nhều em ơi, cả đời gánh tạ nên cơ cực lắm em ah X_X X_XX_X

angkorwat

Xe container
Người OF
Em hóng đoạn nóng bỏng này, các cụ mợ có hóng cùng em không ;))
Nghĩ đến đoạn này cũng buồn cười. Tai vẫn văng vẳng tiếng thằng Ninh Bình thì thào : Úi giời...úi giời. Thằng này nó khỏe anh nhể. 😂😂😂. Bố tổ ông nhóc, mới 19 tuổi đã có vợ và gần 1 con.🤓

DurexXL

Xe lăn
Đêm cụ không phải làm gì mà trà thuốc muộn thế ;))
Chạp, Giêng ... là team VPLS giáp hạt Cụ anh ạ
VC đâm đơn ra Tòa tháng 11, Chạp thì tặc lưỡi nốt cái Tết, Tết thì tặc lưỡi rèn nốt cái di chỉ Đông Sơn (mà theo trải nghiệm của các Mợ thớt này là đang thoái hóa đến 80%)...thế mà Giêng là bẽn lẽn rút đơn về ... VPLS đói dài răng

Đêm toàn úp mỳ 2 tôm khỏa thân, đốt thuốc

Khụ

Yeuaibaygio

Xe container
Đêm hôm đó em lại thức suốt đêm gác cùng anh em. Chỉ còn ít ngày bọn A3 sẽ lên thay cho bọn em về nên em không muốn sơ sẩy điều gì.
Những ngày tiếp theo im ắng, chiều chiều những cơn mưa to ập xuống trắng mờ cả hai bên. Lính chui vào hầm ngồi hút thuốc. Mấy cha trực thăng từ bữa đó cũng hoảng không thấy phành phạng bay qua. Chắc tìm cách đánh mới.
Cuối cùng ngày đổi quân cũng đến. Sáng thứ 7, cả bọn đã tươi tỉnh sắp xếp ba lo súng đạn. Em thức cả đêm nên mò vào hầm nằm hút thuốc. Thằng Khoái châu ở đâu mò vào. Mồm nhai tóp tép :
- Anh không ngủ à ? Liệu hôm nay có được về không anh ?
- Tao không biết. Kế hoạch thì là như vậy. Nhưng biết đâu bọn A3 nó có việc đột xuất thì cũng chịu.
- Thế thì chết em. Cả tuần nay không đc lá rau nào vào bụng. Em đang bị táo, đau hết bụng. Em đang phải ăn cả cỏ đây.
Nói xong nó lè lưỡi ra xanh lè. Trong tay nó vẫn còn mấy nhánh cỏ. Nghe nói đến rau thì em cũng cồn cào ruột gan. Đúng là từ khi lên chốt chẳng ăn mẩu rau nào. Em tò mò hỏi :
- Mày ăn cỏ gì đó. Khéo cỏ độc thì chết cha mày.
- Anh yên tâm, cỏ này xưa em đi chăn trâu bò mọc đầy ven đê. Hơi chua chua ăn được không sao. Trâu bò ăn đc thì người ăn được.
Nó ném cho em mấy lá cỏ. Bỏ vào mồm nhấm nháp. Uh, cũng thấy dễ chịu. Mấy thằng khác thấy vậy cũng xúm vào xin ăn thử. Rồi chúng nó chui ra khỏi hầm tìm cỏ ở mép chiến hào.
Chuông điện thoại vang lên, đại phó báo chiều bàn giao chốt.
Em bảo thằng NQ thông báo anh em cho chúng nó mừng, mới ở đây vài ngày mà chúng nó kêu khổ quá. Thằng NQ vẫn đang tìm cỏ miệng ư ử hát :
" Trận địa còn đây, đất đá tơi nhào. Cỏ non lại nhú khắp trên chiến hào..." nghĩ cũng thương chúng nó. Không biết sau cuộc chiến này, những ai sẽ được lành lặn về nhà.

Hơn 1h chiều thì bọn A3 lên thay quân. Bọn nó may hơn bọn em là đi nhờ xe chở đạn lên. Đỡ phải đi bộ mấy chục km. A3 cũng mới đc bổ sung 2 thằng lính mới. A trưởng là một thằng lính nhập ngũ 77. Anh em ở đại đội thì quen nhau cả nên việc tiếp nhận vị trí diễn ra nhanh chóng. Em cũng chỉ kịp dặn thằng A trưởng chịu khó thức đêm mà gác cùng anh em. Ban ngày thì có chốt nọ chốt kia họ cùng quan sát, ban đêm tầm quan sát bị hạn chế nên không ai giúp ai được.

Mấy thằng lính đã xách balo súng đạn chạy về phía vườn điều nơi chiếc xe của trung đoàn đang chờ. Em vội chào thằng A trưởng A3 rồi xách đồ chạy theo anh em. Cũng là lần cuối nhìn thấy nó còn sống. Đêm hôm đó cả tiểu đội nó đã bị Polpot diệt sạch.

Hơn 2h bọn em về tới cổng trung đoàn. Nhảy xuống xe cả bọn ùa vào quán nước mía " Anh Bảy thủy thủ" uống mỗi thằng hai ly nước mía to như vại bia ngoài mình. Lúc này mới cảm thấy mệt mỏi, cả người như chùng xuống nhão ra. Hai mắt cay sè, ngồi dựa vào cái cột của quán mà em ngủ thiếp đi, trên tay vẫn còn điếu thuốc đang cháy dở. Đến khi thằng NQ vỗ vai:
- Về thôi anh. Về tắm rửa rồi nghỉ ngơi thoải mái.
Bọn em đứng lên xách balo, súng đạn ể oải đi về đại đội. Em nán lại móc tiền trả chủ quán. Anh Bảy xua tay nói :
- Thôi, ủng hộ mấy chú lính vài ly nước mía. Các chú vừa ở biên giới về quá cực rồi. Lấy tiền các chú làm chi.
Em cám ơn anh Bảy rồi đi theo mọi người.
Anh Bảy vốn là một lính hải quân VNCH. Sau 1975 anh đưa vợ con lên đây xây dựng kinh tế mới. Bọn em vẫn trêu anh nhớ nghề nên vẫn cầm vô lăng lái tàu về quay nước mía. Từ đó gọi là " Anh Bảy thủy thủ"
Về đến đại đại, bọn em nghỉ ngơi, tắm giặt rồi lăn ra sạp ngủ vùi, không biết trời đất gì nữa. Mở mắt ra đã qua 21h, mò xuống xin cục mỳ luộc dành cho sáng mai ăn tạm. Quay về thằng NQ bảo :
- Lúc tối Chính trị viên xuống gọi anh nhưng anh đang ngủ. Em bảo cả một tuần đêm nào anh cũng thức trắng nên ông ấy thôi. Và dặn sáng mai anh lên gặp, có công tác mới.

Đời lính thì lúc nào chẳng công tác. Việc nào cũng gấp, cũng cần. Theo như lính cũ nói : " Mặc kệ mịa nó. Mưa lúc nào mát mặt lúc đó"

Đó là lần lên chốt đầu tiên và cuối cùng của đời lính. Chỉ 7 ngày ngắn ngủi nhưng cũng đủ nếm trải hơi thở của chiến tranh thực sự. Ở đây ranh giới giữa sống và chết thật mong manh, chỉ một phần mấy giây thôi, từ một thanh niên tràn đầy sức sống sẽ trở thành cái xác đang lạnh dần.

Lúc đó em cũng chưa biết rằng chỉ mấy ngày sau em lại dấn thân vào một cuộc chiến khác thầm lặng và cũng không kém phần nguy hiểm, thú vị. Sau lần đó, đời lính của em đột ngột chuyển hướng.
🤓🤓🤓
Em cảm ơn Cụ ạ.
Những đoạn hồi ức của Cụ chân thực và xúc động, hào hùng, bi tráng. Em nghĩ có thể dựng thành phim được. Giá mà giới trẻ bây giờ đọc hay xem, nghe nhiều những câu chuyện như thế thì XH có lẽ sẽ tốt hơn ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Tỷ lệ của cụ Tổ tạm Tính là 25% vậy 2 m thì 50 cm mợ ạ. Mà anh bất bảo không là gì. Chẹp . Không biết anh đi lại kiểu gì với tình trạng đó.
Thồi... cứ đành cất dấu hỏi này vào trong bụng bao giờ gặp cụ anh bật mí cho chị em mình xem sao. ;)

angkorwat

Xe container
Người OF
Em hóng đoạn nóng bỏng này, các cụ mợ có hóng cùng em không ;))
Chuyện này có lẽ mai em kể. Vì nó cũng dài, viết đêm nay không hết được.
Còn hơi sớm em kể sơ lược mấy ngày nghỉ ở đại đội trước khi vào chuyến công tác mới.

Sáng hôm sau, em lên C bộ gặp CTV. Sau một hồi khen nức nở thằng em có công lớn trong chuyện giải cứu phi công và tinh thần trách nhiệm trong công tác. CTV thông báo sắp tới có một đợt công tác đặc biệt. Có thể cậu phải đi. Tôi đã đã đề nghị trung đoàn đưa cậu vào danh sách cán bộ nguồn. Sẽ đề bạt cậu làm trung đội phó vào dịp 2/9 năm nay. Giờ cậu xuống quản lý lấy tiêu chuẩn 1/5 về cho anh em. Cả tiểu đội cứ nghỉ 3 ngày rồi tiếp tục công tác bình thường. Sực nhớ hôm nay 1/5, năm nay bận rộn nên không thấy phong quân hàm như hàng năm.

Hình như vài ngày sau thì diễn ra cuộc đổi tiền năm 1978. Lính tráng thì có tiền đâu mà đổi nên bọn em cũng không quan tâm. Sau đổi tiền một hai hôm thì ông già em vào Tây ninh thăm. Đi cùng ông già là một ông nữa cũng ở HN vào thăm con. Hai cụ lần theo số hòm thư mà tìm được nơi đóng quân.

Chạy lên trung đoàn đón ông già về đại đội. Sau gần 2 năm mới lại nhìn thấy ông con. Lần đầu tiên thấy ông già rơm rớm nước mắt. Đêm đó hai bố con ngồi giữa sân đại đội hút thuốc, nói chuyện thâu đêm. Đen cho ông già là kẹt ở SG vụ đổi tiền nên tiền mang theo không đổi được. Ông già vào sớm vài ngày thì bao nhiêu cũng đưa lính đổi được hết.

Em lên trung đoàn xin phép đưa ông già về SG nhưng không được. Chỉ đành đưa ông già ra tới chợ Long Hoa - thị xã Tây ninh. Ông vét hết tiền túi đưa em, chỉ để lại đủ tiền xe về SG. Biết ông già đang khó khăn nên em cũng không lấy. Chỉ dặn ông già cố gắng đừng để thằng em đi nghĩa vụ. Ông già ngậm ngùi nói :
- Yên tâm, có gì ba sẽ nhờ chú Q. Hoặc nếu ở đây gian khổ quá. Thì ba sẽ bảo chú Q xin cho con về Lục Quân công xưởng ( nay là nhà máy Z751 ở Gò vấp )
Em biết nhà máy chuyên sửa chữa tăng, pháo. Về đây sẽ chuyển sang nghạch công nhân quốc phòng. Chẳng cần suy nghĩ em trả lời luôn:
- Thôi, dùn sao gần 2 năm lính con cũng quen rồi. Khi nào khốc liệt quá con sẽ tính sau. Tiễn ông già lên xe em nhảy xe lam về đơn vị.

Ông già em tuy sinh ở Hài Dương nhưng lớn lên ăn học ở SG. Vì theo ông bác Cả vào trong đó để ông bác cả nuôi dạy. Ông bác cả thì làm Chủ sự nha hỏa xa Đông dương. Phụ trách toàn bộ các tuyến đường sắt Đông dương. Đầu 1954 ông già ra thăm bà nội thì giải phóng nên kẹt không vào đc nữa. Vì vậy, các con thường gọi ba má theo như trong nam. Nếu không có 1954 thì ông già quay vào sẽ sang Campuchia làm trưởng ga Krache rồi. Nghĩa là số phận ông già sẽ gắn với Campuchia từ hồi đó. Nên em phải trả cái nợ đó giúp ông già 😂😂😂

ZynZyn

Xe lăn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng, số phận cả đấy. Trong thời gian đơn vị chốt biên giới, lần em hỗ trợ cứu phi công là thằng cận kề nguy hiểm nhất đại đội, nhưng em vẫn sống nhăn răng. Mà thằng chỉ ăn miểng pháo vu vơ cũng lăn đùng ra chết.
Đêm qua, sau khi đọc post của cụ, em đã có 1 suy nghĩ hết sức xấu xa: mấy ông chỉ huy ngày đó mà biết xem tay thì chắc sẽ phân công cụ đến những mặt trận ác liệt nhất (vì ổng thọ lắm). Em xin lỗi cụ ạ 😂

Xe nội lước

Xe container
Cụ rảnh tìm phim " Đầu tiên họ giết cha tôi " của đạo diễn Angelina Jolie làm về Kh'mer đỏ. Phim cũng được vài giải thưởng. Họ có những cảnh y như Phnom Penh ngày đầu giải phóng. Phim dựa trên hồi ký của một người Campuchia.
Bộ phim rất hay ..em đã từng xem nó và 1,2 phim khác nổi tiếng về CPC thời đó . Nếu ko nhớ lẫn lộn các phim thì ấn tượng nhất với em ko phải là cảnh gia đình đó chạy thoát sang vn mà là cảnh tối đến Hồng Vệ Binh cam học hát múa với những nắm tay giơ cao bên đuốc và cờ...cảnh dạy trẻ em cận chiến , gài mìn.vv. có lẽ trò đã học quá giỏi từ thày. Những bộ phim này còn chỉ ra cách mà các Angka phá vỡ cấu trúc 1 gia đình cpc..hủy bỏ bữa cơm gia đình của họ . Cha bị bắt ở khu lán đàn ông, mẹ ở khu pn và các con cũng phân ra ở riêng theo lứa từng đứa.. ngày ngày phải nghe dạy về ctr và lòng căm thù. ..người cpc chỉ còn gia đình là tổ chức , gia đình là Angka .. .. đây cũng là thành công của Angka nhưng cũng là bước thảm họa của CPC.. nếu có Angka nào thức tỉnh lương tri.. Angka đó sẽ trở thành kẻ thù đối đầu với mọi Angka.. Angka đó phải chết..nhưng vẫn có những Angka dũng cảm hiếm hoi ...

Em có đọc vài cuốn sách về chiến tranh VN...lâu quá nên ko nhớ đc tên từng cuốn..nhưng cảm nhận cuộc ctr với P đầy hào hứng lạc quan, với M thì vô cùng khốc liệt nhưng đều có giải pháp cũng như chỗ dựa vật chất và tinh thần. ..riêng với khme đỏ thì như sa lầy..khó khăn và đơn độc..bế tắc trong giải pháp, không có kế sách đủ mạnh mẽ để dứt điểm đối thủ ..cảm giác như ta đã buộc phải đánh " sượng " chứ không có thời cơ nào là thật sự thuận lợi.. thậm chí em cảm thấy còn khó khăn hơn cả đánh với TQ trong giai đoạn 79 82...
Cuộc chiến với khme đỏ hình như ta đã vô cùng khó khăn mới khép lại đc ctr..chắc là ngoài dự kiến về thời gian và tổn thất..
PP và giới lđ khme có lẽ cực kỳ thông minh khi không chọn cách đánh đối đầu với ta bằng các chiến dịch quy mô..vd kiểu đánh như trận so găng tại phà Nếch Lương...nếu họ chọn lối đánh đó thì quân lực khme có lẽ khó tồn tại đc 2 năm ( chủ quan của em )..kế sách phân tán ll nhưng lại liên hoàn , quấy nhiễu tiêu hao và kéo đối thủ vào sâu và dàn mỏng trên lãnh thổ với đk tự nhiên đặc thù khốc liệt , hạ tầng giao thông và đô thị nghèo nàn của họ là quá hiệu quả.. ngay cả việc lựa chọn vk dàn rộng là mìn , hỏa lực phổ biến là hỏa lực nhẹ , cơ động, dễ sd , tầm gần..của họ là cực khôn ngoan . Đây cũng rõ ràng bộc lộ kinh nghiệm tấn công ra lãnh thổ nước ngoài khi đó của ta chưa dày , ctac tình b, thăm dò và tìm kiếm nguồn lực đối phương chưa sát ...nguồn lực của ta cho tổ chức ctr tại nc ngoài còn rất thiếu và nguy hiểm nhất là không chặt đứt dứt điểm đc cái dây rốn bơm vk, tiền bạc , cố vấn và cả đường hầm thoát hiểm cho khme...bí quyết của mọi cuộc chiến.. may mà binh sĩ ta cơ bản là thiện chiến không thua kém, kỷ luật cơ bản đc giữ vững , chiến thuật đc điều chỉnh kịp thời ( dù ko có phương trâm hiệu quả cao )..và PP không phải 1 đối thủ ngang tầm nên ta mới đủ sức giằng co Tây và Bắc.

Em sinh sau đẻ muộn..nhận xét chủ quan. Tào lao đóng góp .cụ tc 😆😆

Chỉnh sửa cuối:
Bộ phim rất hay ..em đã từng xem nó và 1,2 phim khác nổi tiếng về CPC thời đó . Nếu ko nhớ lẫn lộn các phim thì ấn tượng nhất với em ko phải là cảnh gia đình đó chạy thoát sang vn mà là cảnh tối đến Hồng Vệ Binh cam học hát múa với những nắm tay giơ cao bên đuốc và cờ...cảnh dạy trẻ em cận chiến , gài mìn.vv. có lẽ trò đã học quá giỏi từ thày. Những bộ phim này còn chỉ ra cách mà các Angka phá vỡ cấu trúc 1 gia đình cpc..hủy bỏ bữa cơm gia đình của họ . Cha bị bắt ở khu lán đàn ông, mẹ ở khu pn và các con cũng phân ra ở riêng theo lứa từng đứa.. ngày ngày phải nghe dạy về ctr và lòng căm thù. ..người cpc chỉ còn gia đình là tổ chức , gia đình là Angka .. .. đây cũng là thành công của Angka nhưng cũng là bước thảm họa của CPC.. nếu có Angka nào thức tỉnh lương tri.. Angka đó sẽ trở thành kẻ thù đối đầu với mọi Angka.. Angka đó phải chết..nhưng vẫn có những Angka dũng cảm hiếm hoi ...

Em có đọc vài cuốn sách về chiến tranh VN...lâu quá nên ko nhớ đc tên từng cuốn..nhưng cảm nhận cuộc ctr với P đầy hào hứng lạc quan, với M thì vô cùng khốc liệt nhưng đều có giải pháp cũng như chỗ dựa vật chất và tinh thần. ..riêng với khme đỏ thì như sa lầy..khó khăn và đơn độc..bế tắc trong giải pháp, không có kế sách đủ mạnh mẽ để dứt điểm đối thủ ..cảm giác như ta đã buộc phải đánh " sượng " chứ không có thời cơ nào là thật sự thuận lợi.. thậm chí em cảm thấy còn khó khăn hơn cả đánh với TQ trong giai đoạn 79 82...
Cuộc chiến với khme đỏ hình như ta đã vô cùng khó khăn mới khép lại đc ctr..chắc là ngoài dự kiến về thời gian và tổn thất..
PP và giới lđ khme có lẽ cực kỳ thông minh khi không chọn cách đánh đối đầu với ta bằng các chiến dịch quy mô..vd kiểu đánh như trận so găng tại phà Nếch Lương...nếu họ chọn lối đánh đó thì quân lực khme có lẽ khó tồn tại đc 2 năm ( chủ quan của em )..kế sách phân tán ll nhưng lại liên hoàn , quấy nhiễu tiêu hao và kéo đối thủ vào sâu và dàn mỏng trên lãnh thổ với đk tự nhiên đặc thù khốc liệt , hạ tầng giao thông và đô thị nghèo nàn của họ là quá hiệu quả.. ngay cả việc lựa chọn vk dàn rộng là mìn , hỏa lực phổ biến là hỏa lực nhẹ , cơ động, dễ sd , tầm gần..của họ là cực khôn ngoan . Đây cũng rõ ràng bộc lộ kinh nghiệm tấn công ra lãnh thổ nước ngoài khi đó của ta chưa dày , ctac tình b, thăm dò và tìm kiếm nguồn lực đối phương chưa sát ...nguồn lực của ta cho tổ chức ctr tại nc ngoài còn rất thiếu và nguy hiểm nhất là không chặt đứt dứt điểm đc cái dây rốn bơm vk, tiền bạc , cố vấn và cả đường hầm thoát hiểm cho khme...bí quyết của mọi cuộc chiến.. may mà binh sĩ ta cơ bản là thiện chiến không thua kém, kỷ luật cơ bản đc giữ vững , chiến thuật đc điều chỉnh kịp thời ( dù ko có phương trâm hiệu quả cao )..và PP không phải 1 đối thủ ngang tầm nên ta mới đủ sức giằng co Tây và Bắc.

Đánh Pốt thời điểm đó là vì ko còn lựa chọn khác khi Pốt ngu muội, hung hăng và ảo tưởng khi nghĩ rằng có thể nuốt trôi Việt Nam.
Cho quân ở lại 10 năm để đánh gục hẳn Pốt đồng thời giúp chính quyền thân VN tự đứng vững cũng là giải phát triệt để dù phải trả giá quá đắt về cả xương máu, kinh tế, chính trị, ngoại giao.

Xét đơn thuần về quân sự, Mình đânh Pốt khác hẳn với Pháp, Mỹ, Tàu vì ta phải đưa quân chiến đấu trên đất địch.
Do đưa quân chiến đấu trên đất địch, nên càng tiến sâu thì lực lượng phải dàn mỏng và việc bố trí binh lực và việc đảm bảo hậu cần ngày càng khó khăn. Cuộc chiến cành kéo dài thì càng bất lợi cho ta.

Pốt sau những thất bại ban đầu đã chủ động rút lui để bảo toàn lực lượng và dùng lực lượng này đânh du kích với ta.
Cách quản lý xã hội của Pốt làm cho ta khi tiến vào không khác gì gặp phải chiến chiến thuật "Tiêu thổ kháng chiến"
Cũng phải nhắc lại, với chiến thuật này ở thế kỷ 13, Nhà Trần đã làm nhụt nhuệ khí và suy giảm sức mạnh của đội quân Nguyên Mông "bách chiến bách thắng". Kết quả Nhà Trần đã chiến thắng đội quân này tới 3 lần.

Quân Polpot rút chạy về phía tây dựa vào địa hình hiểm yếu, được Thái Lan cho mượn đất, được Tàu và một số nước TB hỗ trợ vũ khí, quân nhu nên dần phục hồi làm cho cuộc chiến ngày càng cam go, khốc liệt.

Nhưng kết quả cuối cùng: dù phải chịu đựng quá nhiều gian khổ và hy sinh, mất mát, cuối cùng Khơ mẻ đỏ của Polpot và các thế lực chống Việt Nam đã bị đánh bại; một chính quyền thân VN tại Cam được thành lập và tồn tại tới bây giờ - điều mà rất nhiều cường quốc không làm được.

Xương máu của các bậc cha anh đổ xuống đã làm cho Biên giới Tây Nam đc bình yên, âm mưu dùng Cam làm con dao thọc vào sườn hòng làm suy yếu VN của một số nước lớn thất bại, đất nước có hoà bình để phát triển kinh tế.

Bigmoto

Xe container

Đánh Cam tính ra cũng 10 năm. Thực ra đánh Cam với ta nó khó về mặt quan hệ khi Pôt từng là bạn bè, cách đánh cũng do ta và ông bạn to huấn luyện.
Thời gian đầu những năm 78 bên ta cũng hết sức nhẫn nhịn khi Pốt qua biên giới tàn sát đồng bào ta. Đến khi không thể nhịn được nữa ta mới phải đánh.
Lúc đó ta gần như bị cô lập phản đối, kể cả những nước trong khối XHCN cũng phản đối.
Ban đầu Pốt cũng húng đánh kiểu trực diện với ta nên chỉ trong mấy ngày đã bị ta đánh cho chạy tụt quần. Sau được quan thầy hà hơi tiếp sức, đổi sang kiểu đánh du kích thì ta mới vất vả và phải kéo dài cuộc chiến.
Cuộc chiến kéo dài cũng do thằng tay to phía bắc gây sự để cứu đệ. Ta vừa qua khỏi 2 cuộc chiến dài đằng đẵng hao người tốn của, lại phải căng mình ra trên 2 mặt trận, vị thế thì bị cô lập như trên thì làm sao mà đủ sức đánh nhanh thắng nhanh được. Còn mỗi ông anh cả giúp thì ông anh lúc đấy bước vào giai đoạn già cả suy yếu rồi nên cũng hạn chế.
Với em, cuộc chiến Tây Nam và Phía Bắc đúng nghĩa là bên ta buộc phải tiến hành để tự vệ.

MuathuHN252

Xe cút kít

Bigmoto

Xe container
Nhưng kết quả cuối cùng: dù phải chịu đựng quá nhiều gian khổ và hy sinh, mất mát, cuối cùng Khơ mẻ đỏ của Polpot và các thế lực chống Việt Nam đã bị đánh bại; một chính quyền thân VN tại Cam được thành lập và tồn tại tới bây giờ - điều mà rất nhiều cường quốc không làm được.
Công nhận nhìn lại kết quả thì có mỗi ta dựng được chính quyền thân ta và diy trì được lâu đến bây giờ.
1 rắc, Lybia, Áp gà..... Thằng thì nát như tương bần, thằng thì đu càng thật lực :D
Screenshot_2024-03-09-08-13-38-45_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg

DurexXL

Xe lăn
Công nhận nhìn lại kết quả thì có mỗi ta dựng được chính quyền thân ta và diy trì được lâu đến bây giờ.
1 rắc, Lybia, Áp gà..... Thằng thì nát như tương bần, thằng thì đu càng thật lực :D
View attachment 8404921
Đơn giản vì Việt Nam không chọn phe, Việt Nam chọn Chính nghĩa

Trạng thái
Thớt đang đóng