[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng
Đánh Cam tính ra cũng 10 năm. Thực ra đánh Cam với ta nó khó về mặt quan hệ khi Pôt từng là bạn bè, cách đánh cũng do ta và ông bạn to huấn luyện.
Thời gian đầu những năm 78 bên ta cũng hết sức nhẫn nhịn khi Pốt qua biên giới tàn sát đồng bào ta. Đến khi không thể nhịn được nữa ta mới phải đánh.
Lúc đó ta gần như bị cô lập phản đối, kể cả những nước trong khối XHCN cũng phản đối.
Ban đầu Pốt cũng húng đánh kiểu trực diện với ta nên chỉ trong mấy ngày đã bị ta đánh cho chạy tụt quần. Sau được quan thầy hà hơi tiếp sức, đổi sang kiểu đánh du kích thì ta mới vất vả và phải kéo dài cuộc chiến.
Cuộc chiến kéo dài cũng do thằng tay to phía bắc gây sự để cứu đệ. Ta vừa qua khỏi 2 cuộc chiến dài đằng đẵng hao người tốn của, lại phải căng mình ra trên 2 mặt trận, vị thế thì bị cô lập như trên thì làm sao mà đủ sức đánh nhanh thắng nhanh được. Còn mỗi ông anh cả giúp thì ông anh lúc đấy bước vào giai đoạn già cả suy yếu rồi nên cũng hạn chế.
Với em, cuộc chiến Tây Nam và Phía Bắc đúng nghĩa là bên ta buộc phải tiến hành để tự vệ.
Từ 1975 vừa giải phòng xong tới gần cuối 1978, mình phải nhin Pốt còn hơn nhịn cơm sống, vừa kêu gọi Pốt đàm phán, vừa nhờ sự giúp đỡ từ LHQ nhưng vô tác dụng.

Ngay ngày 10/5/1975, Pốt đã đổ quân lên chiếm đảo Thổ Chu, bắt và tàn sát hơn 500 người Việt trên đảo

Biên giới đất liền thì tập trung quân lấn chiếm đất đai, thị xã Hà Tiên nhiều lần bị Pốt chiếm, gây thảm sát ở nhiều nơi, điển hình là Ba Chúc.

Gặp thằng láo, dã man và ngu muội cuồng tín đến thế, chỉ có thể đập bằng chết.

MuathuHN252

Xe cút kít
Bao năm chưa đi. Giờ xe này đẹp thế . Khu VS giờ có sạch ko anh ?
Đi tàu hoả tuyến Hà Hải như này
100% các toa là ghế ngồi mềm có điều hoà.
Ghế trên toa ngồi thoải mái hơn tàu bay vì khoảng cách giữa các hàng ghế lớn hơn
Bớt ồn vì là toa có điều hoà nên cách âm tốt, wifi cũng free
WC bệt tự hoại, có vòi phun, tuy chưa sach bằng trên tàu bay nhưng chấp nhận đc.

Giá vé HD-HN 70k cuối tuần
55k ngày thường
Ngày có 4 chuyến :)

MuathuHN252

Xe cút kít
Đi tàu hoả tuyến Hà Hải như này
100% các toa là ghế ngồi mềm có điều hoà.
Ghế trên toa ngồi thoải mái hơn tàu bay vì khoảng cách giữa các hàng ghế lớn hơn
Bớt ồn vì là toa có điều hoà nên cách âm tốt, wifi cũng free
WC bệt tự hoại, có vòi phun, tuy chưa sach bằng trên tàu bay nhưng chấp nhận đc.

Giá vé HD-HN 70k cuối tuần
55k ngày thường
Ngày có 4 chuyến :)
Xuống nhà chã thì xuống ga nào ạ, và phải đi thêm bn km nữa thì tới ạ. Em hỏi KN trước để hôm sau xuống

MuathuHN252

Xe cút kít
MuathuHN252 .
Mợ về quê là ở đâu..có cùng quê em không ?
E về Nghệ An cụ ah. Hình như cmt nãy cụ xóa rồi, e định rep mà ko thấy. E đi xe, có cả ck em mặc váy bt mà, nhưng thường sẽ mặc váy lúc ở quê ra HN. VÌ ở quê có các cô các bác mà mặc váy thì bảo ko lịch sự, chưa kể nay e về đi đám giỗ nên e mặc quần dài luôn là hợp lý ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Xuống nhà chã thì xuống ga nào ạ, và phải đi thêm bn km nữa thì tới ạ. Em hỏi KN trước để hôm sau xuống
Nhà em cách Ga Hải Dương vài trăm mét
Em tuyền đợt sát giờ tàu chạy thì đi bộ ra ga

Yên Thành nhiều mướp chưa mợ ;)

Xe nội lước

Xe container
E về Nghệ An cụ ah. Hình như cmt nãy cụ xóa rồi, e định rep mà ko thấy. E đi xe, có cả ck em mặc váy bt mà, nhưng thường sẽ mặc váy lúc ở quê ra HN. VÌ ở quê có các cô các bác mà mặc váy thì bảo ko lịch sự, chưa kể nay e về đi đám giỗ nên e mặc quần dài luôn là hợp lý ạ.
Đám thì mặc q đúng rồi. .
Nãy em đùa mợ đấy, chị em mặc váy đẹp mà..
Mà mợ quê Nghệ An hả...em 1 lần muốn làm rể NA quá mà nhát nên ko làm gì đc đấy..mỹ nhân sau thành con dâu 1 vị nửa tỉnh NA biết tên 😆😆

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Đânh Pốt thời điểm đó là vì ko còn lựa chọn khác khi Pốt ngu muội, hung hăng và ảo tưởng khi nghĩ rằng có thể nuốt trôi Việt Nam.
Cho quân ở lại 10 năm để đánh gục hẳn Pốt đồng thời giúp chính quyền thân VN tự đứng vững cũng là giải phát triệt để dù phải trả giá quá đắt về cả xương máu, kinh tế, chính trị, ngoại giao.

Xét đơn thuần về quân sự, Mình đânh Pốt khác hẳn với Pháp, Mỹ, Tàu vì ta phải đưa quân chiến đấu trên đất địch.
Do đưa quân chiến đấu trên đất địch, nên càng tiến sâu thì lực lượng phải dàn mỏng và việc bố trí binh lực và việc đảm bảo hậu cần ngày càng khó khăn. Cuộc chiến cành kéo dài thì càng bất lợi cho ta.

Pốt sau những thất bại ban đầu đã chủ động rút lui để bảo toàn lực lượng và dùng lực lượng này đânh du kích với ta.
Cách quản lý xã hội của Pốt làm cho ta khi tiến vào không khác gì gặp phải chiến chiến thuật "Tiêu thổ kháng chiến"
Cũng phải nhắc lại, với chiến thuật này ở thế kỷ 13, Nhà Trần đã làm nhụt nhuệ khí và suy giảm sức mạnh của đội quân Nguyên Mông "bách chiến bách thắng". Kết quả Nhà Trần đã chiến thắng đội quân này tới 3 lần.

Quân Polpot rút chạy về phía tây dựa vào địa hình hiểm yếu, được Thái Lan cho mượn đất, được Tàu và một số nước TB hỗ trợ vũ khí, quân nhu nên dần phục hồi làm cho cuộc chiến ngày càng cam go, khốc liệt.

Nhưng kết quả cuối cùng: dù phải chịu đựng quá nhiều gian khổ và hy sinh, mất mát, cuối cùng Khơ mẻ đỏ của Polpot và các thế lực chống Việt Nam đã bị đánh bại; một chính quyền thân VN tại Cam được thành lập và tồn tại tới bây giờ - điều mà rất nhiều cường quốc không làm được.

Xương máu của các bậc cha anh đổ xuống đã làm cho Biên giới Tây Nam đc bình yên, âm mưu thọc dao vào sườn hòng làm suy yếu VN của một số nước lớn thất bại, đẩt nước có hoà bình để phát triển kinh tế.
Thế mà giờ cam họ theo Tàu rồi cụ ạ. Dù Tàu xưa cấp dưỡng cho polpot.

ZynZyn

Xe lăn
Kính thưa các cụ mợ, em xin rón rén có đôi lời phát biểu. Từ hôm qua đến giờ em ko hú được cụ DurexXL nên em xin phép cướp mic của cụ ạ. Chúng ta đã nhỡ 1 cuộc off Tân niên lần trước, mọi người thống nhất lui lại tuần này. Cụ angkorwat cũng chỉ có rảnh tuần này, sang tuần thì chưa biết chắc lịch. Và Chã hungalpha cũng lặn lội từ Hải Dương lên đây với chúng ta.
Em kính mời các cụ các mợ trưa nay rảnh thì tham gia buổi off Tân Niên trưa nay ạ.
Địa điểm: quán Lòng trần cháo, 150 Phó Đức Chính.
Thời gian: 11h30 trưa nay ạ.
Mong được gặp tất cả các cụ, các mợ để bàn tiếp vấn đề kéo pháo ra bãi giữa Sông Hồng.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Kính thưa các cụ mợ, em xin rón rén có đôi lời phát biểu. Từ hôm qua đến giờ em ko hú được cụ DurexXL nên em xin phép cướp mic của cụ ạ. Chúng ta đã nhỡ 1 cuộc off Tân niên lần trước, mọi người thống nhất lui lại tuần này. Cụ angkorwat cũng chỉ có rảnh tuần này, sang tuần thì chưa biết chắc lịch. Và Chã hungalpha cũng lặn lội từ Hải Dương lên đây với chúng ta.
Em kính mời các cụ các mợ trưa nay rảnh thì tham gia buổi off Tân Niên trưa nay ạ.
Địa điểm: quán Lòng trần cháo, 30 Phó Đức Chính.
Mong được gặp tất cả các cụ, các mợ để bàn tiếp vấn đề kéo pháo ra bãi giữa Sông Hồng.
Hoan hô kẻ cướp. 🫶👏
😆

Không có bạn bè vĩnh viễn, Chỉ có lợi ích là vĩnh viễn...

Đến Việt mình còn phải mềm dẻo lựa chọn quan hệ nữa là nước nhỏ như Cam.
Bàn sâu việc này sẽ dính vào chủ đề chính trị - bị cấm nên xin phép mợ em sẽ không bàn

Nhưng chính quyền của Cam hiện tại luôn cân bằng giữa các nước lớn đối với họ

prado2012

Xe điện
Không có bạn bè vĩnh viễn, Chỉ có lợi ích là vĩnh viễn...

Đến Việt mình còn phải mềm dẻo lựa chọn quan hệ nữa là nước nhỏ như Cam.
Bàn sâu việc này sẽ dính vào chủ đề chính trị - bị cấm nên xin phép mợ em sẽ không bàn

Nhưng chính quyền của Cam hiện tại luôn cân bằng giữa các nước lớn đối với họ
Vâng, vì đoạn cuối của cụ lâng lâng quá nên em nhắc cụ thôi. Chốt lại là lợi ích mới là vĩnh viễn, bạn bè/ doi tac hay kẻ thù thì theo thời điểm.

Địa điểm: quán Lòng trần cháo, 30 Phó Đức Chính.
Hoan hô Zyn!
Em kiểm tra lại 30 hay 150 Phó Đức Chính nhé

dracula_bg

Xe điện
bản thân dân Cam họ có thâm thù với người Việt từ lâu đời, hơn nữa trong ngoại giao thì họ cũng phải khôn khéo lựa chọn nữa mợ, như hiện tại là em thấy cũng ok mà, nói chung cái thế của họ cũng khó.

ZynZyn

Xe lăn

ZynZyn

Xe lăn
Trạng thái
Thớt đang đóng