[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ga_son

Xe điện
Em nhớ đời một lần, hình như đã từng kể trong topic tâm lịinh rồi đó. Bình thường có các thêm vàng bạc kim cương lẫn zai đẹp cũng đừng hòng dụ em rẽ tay trái để đi lối đó được nhé. Đường đi chuẩn phải là đi thang máy xuống tầng 4, rẽ phải, đi cầu thang nối sang tòa đối diện. Thế nào hôm đó em lại lẫn lộn đi vào cầu thang kính nối hai tòa nhà treo lơ lửng tầng 7. Lúc tỉnh ra đã ở giữa cầu thang rồi, đi tiếp hay quay về đều hết hồn. Em phải tháo giày, dò dẫm từng bước một, thiếu mỗi nước bò để đi hết cái cầu thang đó thôi. Nói chung phải người nào sợ độ cao mới hiểu cảm giác sợ tới đông máu, tim ngừng đập cơ.
Mà cụ ơi, cho em hỏi việc này. Thỉnh thoảng ở những chỗ rẽ, góc cầu thang, góc khuất... em hay có cảm giác liếc thấy một bóng đen. Kiểu vụt xoẹt qua khóe mắt ấy, xong quay lại nhìn thì không thấy gì cả. Đợt 2016-2019 em rất hay gặp, xong ngắt quãng từ 2020 đến giờ lại hay thấy.
Có vấn đề gì cần chú ý không ạ? Hay em cần đi khám lại thị lực.
Họ vẫn ở đó kệ họ mợ ạ, họ làm việc của họ mợ làm việc của mợ ko ai liên quan đến ai, ko đc sợ hay lo lắng, ko đc quan tâm, ko phải họ, ko phải mợ, chả có j cả. Không thuộc về cái j cả :D

thichrauxanh

Xe điện
Em hỏi các cụ các mợ điều này nhé!

trước hết: là có Âm Binh không?
tiếp nữa: là có Thiên Binh hay không?

các cụ mợ có tin là Âm binh và Thiên binh suốt ngày canh chừng nhau không ạ??? X_X8-x
E người trần trụi mắt thịt mờ, cụ cứ kể chuyện cho bọn em mở mang kiến thức ạ :)

Khoai Cún

Xe tăng
Kiểu của mợ tựa như các trường hợp trầm cảm sau sinh ấy, đôi khi đang phơi đồ trên sân thượng thì cứ nghe tiếng nói "nhảy xuống đi, nhảy xuống đi..."; còn đang thái rau thái thịt thì nghe tiếng "cắt vào tay mình đi...", nhiều nười còn nghe chiêu dụ "ra cầu nhảy xuống đi, sẽ bớt mệt..."
Có thể ạ, đợt đó em được tăng cường làm xn covid, stress ngất người.
Cũng ít người gặp nhỉ cụ. Mợ Cún là cảm âm tốt đấy chứ, Cún nhể;))
Radar sóng của em chập chờn, chỉ bắt sóng thân cận nhất thôi chị. Em không nghĩ mình cảm âm tốt, nhưng cũng có cảm nọ nọ này này chút xíu. Có lần 2 vc đi vãn cảnh qua một đền. Về nhà em có cảm thấy một bóng tbeo chồng, còn tưởng tượng rõ hình dáng, tướng mạo và biết ngài là võ binh, được thờ trong đền, nhưng không phải vị thánh ngự đền đó, chỉ là cũng thờ ở đền thôi. Sau này tìm về họ ngoại của chồng, bà cô trẻ mới kể lại kỵ ngoại chồng em như thế, như thế... trùng đúng với câu chuyện trong tâm trí. Em chưa dám kể lại với bmc, nhưng hàng năm vẫn cố gắng thu xếp về đó 1 lần.
Ngoài ra thì em bình thường, chả mấy khi gặp chuyện lạ gì. Ăn no ngủ kĩ.

phuongan

Xe điện
Mới hôm kia, em cũng không biết mình bị ngẫn hay được bịt mắt chỉ dẫn.

Em xoay la bàn trên điện thoại để xem hướng, nhìn rõ ràng ra phía cửa sổ là Tây Nam. Chốt hướng lắp đặt ban thờ xong xuôi, đêm nằm tự dưng thấy sai sai, cửa sổ với ban công nhà mình hướng Đông Bắc, mùa hè sáng nào nắng cũng rọi vào phòng! Nhưng cái chữ T-N viết hoa lúc xem la bàn em nhớ rõ như chụp ảnh trước mặt, không thể nhìn nhầm được! Mà tài là cứ điềm nhiên tin cái hình ảnh đấy rồi cắm cúi chốt pa thi công, không mảy may nghĩ suy gì!
Sáng ra lấy điện thoại xoay la bàn tiếp thì đúng hướng cửa sổ là Đông Bắc 😢😢😢
Ngẩn ra từ sáng tới tối rồi tặc lưỡi, thôi sai thì sửa, xin các ngài thứ lỗi vậy!
Rồi chưa kịp sửa thì được quý nhân kiểm tra hộ và phán: được hướng thê tài! May thế!
Ôi nhân duyên đến tài các cụ các mợ ạ!

angkorwat

Xe container
Người OF
Em tải nó rồi cụ ơi.
Em cám ơn cụ nha.
Hồi xưa em học tiếng Kh'mer thì ngữ pháp nó không có gì, giống như tiếng Việt. Chủ yếu phải nhớ nhiều từ vựng. Em kiếm mảnh mếch dựng cổ cứng của áo sơ mi. Dùng cái ống inox đường kính bằng quân cờ, cắt lấy vài nghìn mảnh tròn tròn. Viết từ vào đó, dùng dây điện nhỏ xâu vào. Mỗi xâu khoảng 200 mảnh là 200 từ. Em làm hơn chục xâu treo trên tường. Mỗi ngày em lấy bất kỳ một xâu đút túi. Lúc nào rảnh thì vác ra ngồi lần như các cụ sư lần tràng hạt ấy. Nhất là những lúc đưa chú NĐ đi làm việc. Ngồi chờ vừa hút thuốc vừa lần xâu từ vựng. Vậy mà cũng hiệu quả phết. Bọn cùng học gọi em là " từ điển sống" vì em nhớ từ gấp 2-3 lần chúng nó.

Các cụ phi nhanh quá. Tìm chỗ viết dở tối qua mà chưa thấy.😢

phuongan

Xe điện
Hồi xưa em học tiếng Kh'mer thì ngữ pháp nó không có gì, giống như tiếng Việt. Chủ yếu phải nhớ nhiều từ vựng. Em kiếm mảnh mếch dựng cổ cứng của áo sơ mi. Dùng cái ống inox đường kính bằng quân cờ, cắt lấy vài nghìn mảnh tròn tròn. Viết từ vào đó, dùng dây điện nhỏ xâu vào. Mỗi xâu khoảng 200 mảnh là 200 từ. Em làm hơn chục xâu treo trên tường. Mỗi ngày em lấy bất kỳ một xâu đút túi. Lúc nào rảnh thì vác ra ngồi lần như các cụ sư lần tràng hạt ấy. Nhất là những lúc đưa chú NĐ đi làm việc. Ngồi chờ vừa hút thuốc vừa lần xâu từ vựng. Vậy mà cũng hiệu quả phết. Bọn cùng học gọi em là " từ điển sống" vì em nhớ từ gấp 2-3 lần chúng nó.

Cụ tự vào nick mình tìm mục Nội dung của bác... là ra nhanh ạ.

Xe nội lước

Xe container

Hay quá. Em cám ơn cụ và xin phép chụp màn hình này

buicongchuc

Xe ba gác
Mà cụ ơi, cho em hỏi việc này. Thỉnh thoảng ở những chỗ rẽ, góc cầu thang, góc khuất... em hay có cảm giác liếc thấy một bóng đen. Kiểu vụt xoẹt qua khóe mắt ấy, xong quay lại nhìn thì không thấy gì cả. Đợt 2016-2019 em rất hay gặp, xong ngắt quãng từ 2020 đến giờ lại hay thấy.
Có vấn đề gì cần chú ý không ạ? Hay em cần đi khám lại thị lực.
Thực ra âm hồn luôn có ở mọi nơi trên dương gian này, chỉ những người có tần số sóng năng lượng thấp mới cảm thấy, nhìn thấy hoặc bị tác động bởi âm hồn.
Mợ nên tập thể dục nhiều ngoài trời có nắng ấm dần sẽ hết cảm giác đó.

thichrauxanh

Xe điện
Xong mọi việc đã gần 10h. Em gõ chuyện biên giới cho các cụ nghe. Chắc tối nay khó kể hết. Em định viết bên thớt kia. Nhưng thôi, bạ đâu viết đó.
Biên giới Tây ninh 1978.
Đầu 1978, sư đoàn em rời Pắc xế thuộc tỉnh Savannakhet hành quân vào Tây ninh. Theo phổ biến ở trên là vào làm hồ Dầu Tiếng. Sư đoàn đóng tại huyện Dương Minh Châu. Nơi này cách khá xa biên giới. Trung đoàn em đóng cách sư khoảng 20 km sát biên giới hơn. Các đại đội đóng rải rác quanh đó. Cách biên giới 50 km. Xe đổ bọn em xuống một cánh đồng mía đã thu hoạch hết thuộc xã Suối đá. Trời Tây ninh nắng như đổ lửa. Tiếng pháo từ biên giới vọng về ầm ì. Hơi thở chiến tranh đã khá gần. Việc đầu tiên là dựng lán trại. Vốn đã quen dựng lán cơ động dọc đường 14 nên các tiểu đội nhanh chóng xua lính vào rừng chặt cây dựng tạm mấy cái lều giữa ruộng mía. Sau đó là đào giếng để có nước sử dụng. Chỉ đào 0,5m đã có nước nhưng nước ở đây đục như nước gạo. Cũng dùng được vì cũng chẳng có nước nào khá hơn. Mang tiếng là một đại đội nhưng chỉ có hơn 60 người. Chỉ trong một ngày bọn em đã tạm ổn định nơi ăn ở. Một tuần sau đó trung đoàn bắt đầu trang bị lại vũ khí cho các đại đội. Lúc này bọn em được trang bị đầy đủ súng cá nhân AK, trung liên RPK, B40, M79 và lựu đạn. Lúc này đơn vị đã trở thành một đại đội bộ binh không còn là công binh nữa.

Sau đó trên sư bắt đầu lấy người đi đào tạo trinh sát, xạ thủ B40, M79...lúc này em đã là hạ sĩ, tiểu đội trưởng chỉ huy 6 ông lính mới nhập ngũ 1977 - 1978. Vẫn 5 thằng lính Hà nội giờ đã trở thành 5 tiểu đội trưởng. Đợt đó em đc cử đi học trinh sát, còn 4 thằng bạn thì học xạ thủ, y tá...sau 1,5 học trên sư đoàn. Bọn em trở về đại đội tiếp tục cùng anh em vừa huấn luyện thêm vừa đi phối thuộc với các đơn vị tăng, pháo, trực thăng vũ trang...

Thời gian đó dọc tuyến biên giới VN - Campuchia bắt đầu có những trận đánh lớn. Hàng ngày pháo Polpot bắn bừa bãi sang đất VN. Dân tình hoảng loạn, chạy sâu vào phía trong, cách biên giới 70 - 100 km. Cả dải biên giới khu vực Tây ninh không còn bóng người dân.
Cuộc sống của lính thì thiếu thốn đủ thứ. Lương thực, quân trang đều không được cung cấp đầy đủ. Thiếu nước, thiếu ăn, khí hậu nóng bức nên hầu như 100% quân số đều bị ghẻ và hắc lào. Tuy vậy cũng chẳng có thuốc gì ngoài mấy lọ thuốc mỡ lưu huỳnh. Đêm đến là ngứa phát điên, thằng nào cũng gãi sồn sột. Giữa tháng 5/1978 sau những lần đi phối thuộc với các đơn vị khác để quen mùi súng đạn. Đơn vị chính thức tham gia bảo vệ biên giới Tây Nam. Trung đoàn em được phân công bảo vệ khu vực Xa mát nay là cửa khẩu Xa Mát. Phòng tuyến trải dài hơn 20 km. Đại đội em phụ trách 2 km ngay tại cửa khẩu. Mỗi trung đội sẽ phải phòng thủ vài trăm m đường biên. Trung đội em có 3 tiểu đội thay nhau lên chốt khoảng 1 tuần thì về nghỉ 2 tuần. Khi nào có chiến sự thì phải ra trực chiến hết. Mọi phương án tác chiến đã được ban tham mưu và tác chiến trung đoàn vạch sẵn.

Hàng ngày pháo Polpot vẫn bắn sang đều đặn ngày 3 lần. Buổi sáng từ 5h - 7h, buổi trưa từ 11-13h và buổi tối từ 19h - 21h. Trong khoảng thời gian đó bọn nó bắn bất kể lúc nào, và chỉ bắn một loạt khoảng 2-3 phút là im. Nên rất khó để phản phản pháo. Mặc dù lực lượng pháo của ta rất hùng hậu bao gồm các loại pháo của Nga và Mỹ. Kể cả " Vua chiến trường " cũng được kéo ra biên giới. Pháo Polpot làm lính ta mất ăn, mất ngủ. Tinh thần căng thẳng ở một vài đơn vị đã xuất hiện tình trạng đảo ngũ. Cứ nghe tiếng pháo hú là lính ta lại sấp ngửa nhảy xuống hầm hào.
Tuy vậy, khu vực Xa Mát vẫn yên ổn ngoài những loạt pháo bắn vu vơ thì lính Polpot cũng chỉ nấp sau chiến hào phía xa thấp thoáng sau rặng cây Th'nốt bắn đại liên, trung liên sang.

Em nhớ khoảng tháng 5/1978 là đến lượt em dẫn tiểu đội lên chốt thay cho tiểu anh P ( lính 75 người Nam định). Từ chỗ đóng quân ở hậu cứ đến chốt khoảng 30 km. Sau khi lên đại đội nhận nhiệm vụ em quay về tiểu đội chuẩn bị cùng anh em để sáng mai hành quân.
( Em tạm nghỉ chút)
Em quất lại đoạn tối qua để cụ biên tiếp ạ :D

prado2012

Xe điện
Mới hôm kia, em cũng không biết mình bị ngẫn hay được bịt mắt chỉ dẫn.

Em xoay la bàn trên điện thoại để xem hướng, nhìn rõ ràng ra phía cửa sổ là Tây Nam. Chốt hướng lắp đặt ban thờ xong xuôi, đêm nằm tự dưng thấy sai sai, cửa sổ với ban công nhà mình hướng Đông Bắc, mùa hè sáng nào nắng cũng rọi vào phòng! Nhưng cái chữ T-N viết hoa lúc xem la bàn em nhớ rõ như chụp ảnh trước mặt, không thể nhìn nhầm được! Mà tài là cứ điềm nhiên tin cái hình ảnh đấy rồi cắm cúi chốt pa thi công, không mảy may nghĩ suy gì!
Sáng ra lấy điện thoại xoay la bàn tiếp thì đúng hướng cửa sổ là Đông Bắc 😢😢😢
Ngẩn ra từ sáng tới tối rồi tặc lưỡi, thôi sai thì sửa, xin các ngài thứ lỗi vậy!
Rồi chưa kịp sửa thì được quý nhân kiểm tra hộ và phán: được hướng thê tài! May thế!
Ôi nhân duyên đến tài các cụ các mợ ạ!
Thê tài là vợ giàu là phuongan vừa tài vừa giàu nhá ;))

dracula_bg

Xe điện
Vâng ạ. Con nhà e còn nhát nước nữa cơ. Cũng đang tập cho nó quen dần, giờ phải bơi giỏi hẳn hoặc tránh xa nước ra, e sợ nhất là biết bơi nửa mùa, xong nó lại tự tin xuống nước lắm
ai chưa biết bơi đều nhát nước mợ ạ, còn bé thì bố mẹ dậy là đê nhất vì con nó đỡ sợ, đầu tiên bế đi vòng quanh bể cho bớt sợ nc đã, sau dần động viên cho lội chỗ nông đến bụng, bố mẹ dắt, dần dần dắt cho chỗ sâu đến ngực, đoạn này khó vì nước đến đấy là ép gây thở mạnh. qua đc giai đoạn này thì tập dễ hơn bắt đầu úp mặt xuống nước, bố mẹ vẫn nắm tay cho đỡ sợ, dần dần là úp mặt xong co chân lên, khi cần đứng chỉ cần duỗi chân ra là chạm đc đáy bể đứng lên, xong bài này thì tự tập bơi đc, vì ko sợ nữa, có bị ngã xuống bể cũng cụ ỉ cần nín thở co chân khi cân bằng duỗi ra là đứng lên đc. tất nhiên kể cả bơi siêu hay bơi dở thì vẫn luôn dặn ko đc bơi chỗ sâu, ko đc tắm ao hồ, đi xuồng phà đò phải mặc áo phao.

angkorwat

Xe container
Người OF
( mai em viết tiếp)
Các cụ xây 20 tầng trong một ngày. Ghê thiệt.😂😂😂
Cả tiểu đội theo C phó ( các cụ ở đây chắc đều biết A, B, C trong lính là gì rồi) tiến vào khu vực phòng thủ biên giới, chiến hào đào dọc theo tuyến, hơn 100m lại có một cái hầm kèo chữ A nhô lên. Ông A trưởng A1 đã đứng chờ ở cửa hầm. Khu vực tiếp quản của A em chạy dài khoảng hơn 150 m, hai đầu là hai chiếc hầm chữ A được đắp đất dày trên nóc hầm. Mỗi hầm là một ụ súng trung liên RPD. Lính tráng A1 đã thu xếp quân trang vũ khí cá nhân gọn gàng chuẩn bị về hậu cứ. Ông A trưởng A1 nhìn thấy em đưa lính lên liền hỏi :
- Sao có 7 thằng thôi à ? A mày 8 thằng cơ mà.
- Một thằng ghẻ nhiễm trùng đi viện anh ạ. Tình hình sao anh ? Có gì cần để ý không ?
Ông anh chưa thèm trả lời giơ tay vê vê tỏ ý xin điếu thuốc. Em lấy bao thuốc đưa anh ta một điếu.
- Đưa cả bao đây. Dân HN chúng mày sao lại keo kiệt vậy.
Đưa thêm ông anh một điếu em nói :
- Chiều tối anh về đến nhà đầy thuốc. Thằng em nằm đây 1 tuần lấy đâu ra. Đợt này căng tin đc 5 bao đó.
Ông anh châm điếu thuốc rồi dắt em chui vào một căn hầm.
- Mỗi hầm ở đc 3 - 4 thằng. Mắc võng lên mà nằm hoặc nằm trên sạp tùy chúng mày. Ngoài vũ khí cá nhân của bọn mày thì mỗi hầm có 1 trung liên, 1 B40, 1 M79 cùng đầy đủ cơ số đạn. Chiều nay hình như E bộ ( trung đoàn bộ ) có chở thêm đạn bổ sung. Tình hình cũng không căng đâu. Đừng sợ, trông thế này thôi. Xung quanh toàn quân ta. Chỉ cần chú ý ban đêm gác xách cẩn thận. Đặc công nó mò sang tập kích là xong đấy. Có vài vụ rồi, đang vào đầu mùa mưa nên bọn mày để ý một chút.
Ông C phó thò đầu vào :
- Cho hai thằng sang hầm C bộ lấy thêm đạn và lựu đạn đi. Xe vừa chở lên. Còn bọn A1 có về thì nhanh lên nhảy theo xe hậu cần mà về.
Ông anh liền cuống lên :
- Việc có vậy thôi, thắc mắc gì có C phó ở đây. Về nhanh thôi anh em. À còn cái ống nhòm tao vứt trong góc hầm đó.
Em xách hộ cái ba lô và đưa ông anh ra khỏi hầm. Liếc nhìn cái nóc hầm tôi hỏi :
- Nóc hầm này ăn trái pháo có sập không anh ?
- Pháo Polpot thì không lo. Sợ nó vác 130 ly ra thì không biết. Rảnh thì đắp thêm lớp đất nữa lên. Ai cấm mày. Thôi, tao về đây. Cẩn thận mà giữ mạng, chiến trận không biết thế nào đâu.
Nói xong anh cầm ba lô xách súng chạy theo anh em về hướng vườn điều.
Em quay lại hầm bảo thằng Như Quỳnh:
- Mày với hai thằng ở đây. Kiểm tra vũ khí đi. Xem ụ súng có vừa tầm không ? Sửa lại cho vừa đi. Rồi chuẩn bị nấu cơm. Còn tao sang bên kia với 3 thằng kia. Lấy giúp tao cái ống nhòm trong góc hầm ra đây.
Em chui sang hầm bên kia. Thằng lính quê Khoái châu đang lúi húi dùng xẻng sửa bệ bắn của ụ súng trung liên. Khẩu B40 và M79 dựng gọn trong góc hầm. Bọn này được, rất tự giác.
- Mấy thằng dồn gạo, đồ ăn sang bên hầm A phó đi. Bên đó nó sẽ nấu cơm. Có mấy hộp thịt phải chia ra ăn 1 tuần đấy.
Trời cũng nhá nhem tối. Vài giọt mưa đầu mùa lất phất, không khí dịu hẳn. Cầm ống nhòm nhìn về phía bên kia biên giới loáng thoáng vài đốm lửa bập bùng sau rặng cây Th' nốt.
Chui vào hầm lấy khẩu RPD đặt lên bao cát bờ chiến hào, hơi thấp. Có lẽ mình cao hơn thằng Khoái châu. Ngồi dựa vách chiến hào em châm điếu thuốc miên man suy nghĩ. Vậy là mình đã chạm hẳn vào cuộc chiến tranh thực sự. Từ giờ phút này hơn 100m đất của tổ quốc nằm trong tay mình, còn hay mất do mình quyết định. Ngoài ra mình còn phải chịu trách nhiệm với 6 con người sống sờ sờ. Cách đây hơn một năm chẳng bao giờ nghĩ đến cái ngày hôm nay.

Có tiếng bước chân ngoài cửa hầm, tiếng thằng Khoái châu :
- Ăn cơm thôi anh em.
Nó bê một xoong 5 cơm và đặt cái đĩa quân dụng 3 ngăn lên trên. Vừa định đứng lên đỡ giúp nó thì...chíu...ầm...chíu ầm...tiếng pháo rít qua đầu nổ ầm ầm phía sau. Thằng Khoái Châu hoảng hồn quẳng xoong nhảy vọt vào hầm.
Vậy là xong bữa cơm lính đầu tiên trên chốt. Cả mâm cơm trộn lẫn đất bùn trong chiến hào. Ba ông em ngồi nhìn ngẩn ngơ. Thằng Khoái Châu mặt ngắn như chó Nhật gãi đầu :
- Mẹ, mấy thằng bắn lúc nào không bắn nhè đúng lúc này bắn.
Em an ủi :
- Thôi, bỏ đi. Mang bát sang hầm thằng Như Quỳnh xin mỗi thằng bát cơm ăn tạm. Còn thì lấy lương khô ra mà ăn. Tao cũng sang kia cắt gác đây.
(...)

prado2012

Xe điện
Hồi đấy nấu bếp Hoàng Cầm hả cụ? Em tò mò làm sao để hết khói

angkorwat

Xe container
Người OF
Hồi đấy nấu bếp Hoàng Cầm hả cụ? Em tò mò làm sao để hết khói
Cũng chẳng cần phải bếp Hoàng Cầm đâu. Bữa cơm của mấy thằng lính có gì đâu. Kê mấy hòn đất dưới đáy chiến hào, rồi nhóm lửa có chút khói lên thì một thằng cầm cái áo hay cái quần quạt cho khói nó tản đi thôi. Có mấy bó lá mía khô cũng không khói mấy.

Xe nội lước

Xe container
Các cụ xây 20 tầng trong một ngày. Ghê thiệt.😂😂😂
Cả tiểu đội theo C phó ( các cụ ở đây chắc đều biết A, B, C trong lính là gì rồi) tiến vào khu vực phòng thủ biên giới, chiến hào đào dọc theo tuyến, hơn 100m lại có một cái hầm kèo chữ A nhô lên. Ông A trưởng A1 đã đứng chờ ở cửa hầm. Khu vực tiếp quản của A em chạy dài khoảng hơn 150 m, hai đầu là hai chiếc hầm chữ A được đắp đất dày trên nóc hầm. Mỗi hầm là một ụ súng trung liên RPD. Lính tráng A1 đã thu xếp quân trang vũ khí cá nhân gọn gàng chuẩn bị về hậu cứ. Ông A trưởng A1 nhìn thấy em đưa lính lên liền hỏi :
- Sao có 7 thằng thôi à ? A mày 8 thằng cơ mà.
- Một thằng ghẻ nhiễm trùng đi viện anh ạ. Tình hình sao anh ? Có gì cần để ý không ?
Ông anh chưa thèm trả lời giơ tay vê vê tỏ ý xin điếu thuốc. Em lấy bao thuốc đưa anh ta một điếu.
- Đưa cả bao đây. Dân HN chúng mày sao lại keo kiệt vậy.
Đưa thêm ông anh một điếu em nói :
- Chiều tối anh về đến nhà đầy thuốc. Thằng em nằm đây 1 tuần lấy đâu ra. Đợt này căng tin đc 5 bao đó.
Ông anh châm điếu thuốc rồi dắt em chui vào một căn hầm.
- Mỗi hầm ở đc 3 - 4 thằng. Mắc võng lên mà nằm hoặc nằm trên sạp tùy chúng mày. Ngoài vũ khí cá nhân của bọn mày thì mỗi hầm có 1 trung liên, 1 B40, 1 M79 cùng đầy đủ cơ số đạn. Chiều nay hình như E bộ ( trung đoàn bộ ) có chở thêm đạn bổ sung. Tình hình cũng không căng đâu. Đừng sợ, trông thế này thôi. Xung quanh toàn quân ta. Chỉ cần chú ý ban đêm gác xách cẩn thận. Đặc công nó mò sang tập kích là xong đấy. Có vài vụ rồi, đang vào đầu mùa mưa nên bọn mày để ý một chút.
Ông C phó thò đầu vào :
- Cho hai thằng sang hầm C bộ lấy thêm đạn và lựu đạn đi. Xe vừa chở lên. Còn bọn A1 có về thì nhanh lên nhảy theo xe hậu cần mà về.
Ông anh liền cuống lên :
- Việc có vậy thôi, thắc mắc gì có C phó ở đây. Về nhanh thôi anh em. À còn cái ống nhòm tao vứt trong góc hầm đó.
Em xách hộ cái ba lô và đưa ông anh ra khỏi hầm. Liếc nhìn cái nóc hầm tôi hỏi :
- Nóc hầm này ăn trái pháo có sập không anh ?
- Pháo Polpot thì không lo. Sợ nó vác 130 ly ra thì không biết. Rảnh thì đắp thêm lớp đất nữa lên. Ai cấm mày. Thôi, tao về đây. Cẩn thận mà giữ mạng, chiến trận không biết thế nào đâu.
Nói xong anh cầm ba lô xách súng chạy theo anh em về hướng vườn điều.
Em quay lại hầm bảo thằng Như Quỳnh:
- Mày với hai thằng ở đây. Kiểm tra vũ khí đi. Xem ụ súng có vừa tầm không ? Sửa lại cho vừa đi. Rồi chuẩn bị nấu cơm. Còn tao sang bên kia với 3 thằng kia. Lấy giúp tao cái ống nhòm trong góc hầm ra đây.
Em chui sang hầm bên kia. Thằng lính quê Khoái châu đang lúi húi dùng xẻng sửa bệ bắn của ụ súng trung liên. Khẩu B40 và M79 dựng gọn trong góc hầm. Bọn này được, rất tự giác.
- Mấy thằng dồn gạo, đồ ăn sang bên hầm A phó đi. Bên đó nó sẽ nấu cơm. Có mấy hộp thịt phải chia ra ăn 1 tuần đấy.
Trời cũng nhá nhem tối. Vài giọt mưa đầu mùa lất phất, không khí dịu hẳn. Cầm ống nhòm nhìn về phía bên kia biên giới loáng thoáng vài đốm lửa bập bùng sau rặng cây Th' nốt.
Chui vào hầm lấy khẩu RPD đặt lên bao cát bờ chiến hào, hơi thấp. Có lẽ mình cao hơn thằng Khoái châu. Ngồi dựa vách chiến hào em châm điếu thuốc miên man suy nghĩ. Vậy là mình đã chạm hẳn vào cuộc chiến tranh thực sự. Từ giờ phút này hơn 100m đất của tổ quốc nằm trong tay mình, còn hay mất do mình quyết định. Ngoài ra mình còn phải chịu trách nhiệm với 6 con người sống sờ sờ. Cách đây hơn một năm chẳng bao giờ nghĩ đến cái ngày hôm nay.

Có tiếng bước chân ngoài cửa hầm, tiếng thằng Khoái châu :
- Ăn cơm thôi anh em.
Nó bê một xoong 5 cơm và đặt cái đĩa quân dụng 3 ngăn lên trên. Vừa định đứng lên đỡ giúp nó thì...chíu...ầm...chíu ầm...tiếng pháo rít qua đầu nổ ầm ầm phía sau. Thằng Khoái Châu hoảng hồn quẳng xoong nhảy vọt vào hầm.
Vậy là xong bữa cơm lính đầu tiên trên chốt. Cả mâm cơm trộn lẫn đất bùn trong chiến hào. Ba ông em ngồi nhìn ngẩn ngơ. Thằng Khoái Châu mặt ngắn như chó Nhật gãi đầu :
- Mẹ, mấy thằng bắn lúc nào không bắn nhè đúng lúc này bắn.
Em an ủi :
- Thôi, bỏ đi. Mang bát sang hầm thằng Như Quỳnh xin mỗi thằng bát cơm ăn tạm. Còn thì lấy lương khô ra mà ăn. Tao cũng sang kia cắt gác đây.
(...)
Giải lao nào cụ. Chuyện về ABCD đây .
Bà mẹ từ quê lên đv thăm con trai..làng đồn thằng Tí giờ làm ông gì to lắm trong bộ đội.. bà đến đơn vị thì Tí vui mời bà ở lại..chiều mai về.
Sớm tinh mơ hôm sau có tiếng hô , tiếng còi.bà ngó ra..thấy Tí đứng trước, nó thổi phát còi mà cả đoàn đứng xếp hàng. . Thằng Tí đúng là ông to thật..lát sau đv giải tán bà mới dám hỏi.
- Tí..mày làm chức gì to thế.
- con làm Dê trưởng.
Chiều đó bà về đến quê, cả họ hàng làng nc ra hồ hởi ..
- thằng tí khỏe ko , làm ông to lắm hả bà ?
Nghĩ : con mình nói là Dê trưởng thì ê mặt ..bà nhanh trí .
- nó cũng khỏe..giờ cháu là Ngựa trưởng các cụ ạ..
😂😂😂

DurexXL

Xe lăn
Trời bịt mắt đấy. Tìm cái chìa khóa mãi không thấy đâu. Một lúc sau thấy nó lù lù trên bàn ngay trước mắt mà lúc nãy không thấy 🤓. Và cũng có trường hợp đang đi tự nhiên dừng lại chẳng vì lý do gì, ngồi xuống mò trong đám cỏ phía trước moi được quả mìn nhựa của Tàu, nếu đi tiếp 3 bước chân nữa thì khả năng sẽ được phủ cờ trên mặt.
Mì 2 Tôm khỏa thân
Trà muộn thuốc khuya
Em hóng Cụ anh và các Cụ Mợ ạ

DurexXL

Xe lăn
Trạng thái
Thớt đang đóng