[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skyfall_80

Xe buýt
Mợ xem giúp ông anh em xem số an nhàn chưa hay lại phải cày không lương 4 năm nữa ạ :D
Khả năng cao là ông này theo Thiên chúa giáo. Tôi mà là ông này thì nghiên cứu xem cõi Thiên chúa ngự có còn Luân hồi không? Làm cách nào để về đó? Với ông này quá đủ: Tiền bạc, địa vị đã từng có, vợ mấy bà, con cái giỏi Giang. Tôi chỉ có duyên với Phật không biết về Thiên đàng liệu còn Luân hồi trong lục đạo không? Tôi nói lại lời Sư Thích Giác Khang mà tôi từng được xem video: Tu bất cứ đạo nào, tu tiên, tu … nếu hồi hướng phát nguyện thì khi 2 50 Phật sẽ đón về Tây Phương Cực Lạc!

prado2012

Xe điện
Em đây . 2 tay gần tương đương . Vậy sao cs cứ hơi tí là chao đảo.. lắc lư dữ lắm mợ ạ..
Em hỏi cụ câu này, có phải vì cụ cân bằng nên khi cần quyết định lại khó phải không cụ? Kiểu như nghệ sĩ dùng cảm tính, người logic dùng lý trí còn cụ thì hai thứ mạnh như nhau nên không có kẻ dẫn dắt ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Skyfall_80

Xe buýt
Em hỏi cụ câu này, có phải vì cụ cân bằng nên khi cần quyết định lại khó phải không cụ? Kiểu như nghệ sĩ dùng cảm tính, người logic dùng lý trí còn cụ thì hai thứ mạnh như nhau nên không có kẻ dẫn dắt ấy.
Nếu không phải trêu đùa thì Tôi nghĩ số phận của mỗi người đã được định đoạt. Mọi chuyện sẽ diễn ra theo đúng nhân duyên nghiệp quả. Đức Phật đã phát nguyện là mình sẽ thành Phật và điều đó xảy ra dù cho phải trải qua rất rất nhiều kiếp sống. Tôi đã từng tính toán rất chi tiết một việc như Gia Cát Lượng nhưng mọi việc diễn ra không theo ý muốn. Tôi nghĩ Mười phương Chư Phật đã can thiệp để cuối cùng tôi phải tìm đến Đạo Phật! Những người theo dõi thớt tâm linh này chắc cũng đã đủ nhân duyên để về với Phật rồi đó!

Xe nội lước

Xe container
Chính xác mợ ạ. Mợ cực thông minh..miêu tả luôn hộ cái mà em biết trong mình nhưng khó khăn trong diễn tả..
Nhưng việc của các anh em lại cố vấn tốt là khác...thế mới buồn cười ( vd Lãnh đạo, bề anh )

Chỉnh sửa cuối:

Khoai Cún

Xe tăng
2020 em dự cụ Trump thắng nhưng sau đó cụ ấy thua, 2024 năm em lại dự cụ Trump thắng:D Hi vọng trình độ bát tự của em tiến bộ hơn 4 năm trước:D
Em còn nhớ 2020 đua theo thớt bầu cử Mỹ, lúc nào cũng gặp cụ anh. Nhanh thế chứ, vèo cái 4 năm.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ thuận cả hai tay tức là bán cầu não trái và phải mạnh tương đương nhau. Trường hợp này quý hiếm vì thường là mọi ng chỉ mạnh 1 bên cụ ạ. Cụ chắc là người rất cân bằng về lý trí và cảm xúc nhỉ.
Em thuộc trường phái lãng mạn nửa hiện thực :D
Xưa kia bé thơ ở quê em đi câu cá lóc (cá chuối) dùng bát gỗ cuộn cước, cứ mỏi tay phải em lại chuyển tay trái, nhiều người cứ thấy lạ còn em thấy bình thường.

buicongchuc

Xe ba gác
Mợ nhắc e mới nhớ mình mới bằng nửa tuổi lão anh họ. Cơ mà lão mê gái đẹp nên mới có động lực làm việc hùng hục thế, như bọn e lây thói đông á bệnh phu, tí tuổi đã chán làm tham nghỉ ồi :D
Cụ cứ mê mê các mợ ở thớt này là cụ có đầy ham muốn và động lực ngay ;)

prado2012

Xe điện
Chính xác mợ ạ. Mợ cực thông minh..miêu tả luôn hộ cái mà em biết trong mình nhưng khó khăn trong diễn tả..
Nhưng việc của các anh em lại cố vấn tốt là khác...thế mới buồn cười ( vd Lãnh đạo, bề anh )
Vâng, cụ sẽ là người bình ổn, suy xét, cho ý kiến tốt. Kiểu uốn lưỡi 7 lần mới quyết, thế mình để việc quyết đó cho người khác. Nhưng nhiều khi “ perfectionista” hay để trôi cơ hội vì lẽ này.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Vâng, cụ sẽ là người bình ổn, suy xét, cho ý kiến tốt. Kiểu uốn lưỡi 7 lần mới quyết, thế mình để việc quyết đó cho người khác. Nhưng nhiều khi “ perfectionista” hay để trôi cơ hội vì lẽ này.
Em hết diệu..hôm nay ko mời đc mợ thêm . Sai và lỡ cho mình , đúng cho người nhiều lần mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Em cũng thế cụ ạ. Nhờ cụ ấy em luôn nghĩ mình rất trẻ, mới đi chưa đến nửa quãng đường. Tuy nhiên, tiếp xúc bả con bình dân mỹ em thấy họ ghét 100 lắm.
Ka ka, em cũng ủng hộ ổng dưng mà 2020 tạch. Chồng em bảo tốt nhất em dẹp đi, vỗ tay cho ai là người đó trượt hết, nên năm nay im 🤐🤐🤐
Một bức ảnh em rất thích của Trump

Đây là khi Ông đã chính thức thất cử Tổng thống, và trở về nhà

Không còn chuyên cơ, không còn nghi lễ, không còn nhân viên phục vụ đông đảo ...

Sau tất cả, người phụ nữ bên ông vẫn ở bên ông

Tổng thống hay không Tổng thống, Ông vẫn là Người đàn ông Thành công

Xe nội lước

Xe container
Một bức ảnh em rất thích của Trump

Đây là khi Ông đã chính thức thất cử Tổng thống, và trở về nhà

Không còn chuyên cơ, không còn nghi lễ, không còn nhân viên phục vụ đông đảo ...

Sau tất cả, người phụ nữ bên ông vẫn ở bên ông

Tổng thống hay không Tổng thống, Ông vẫn là Người đàn ông Thành công
Nghệ sĩ chụp bức này với thời khắc đó cũng rất thành công.

phê_xong_fun

Xe đạp
Vốn em định âm thầm dòm ngó các cụ mợ, cơ mà nay ốm quá nên ngoi lên nhờ các cụ xem hộ em có cách gì tránh việc bị ốm sau khi đi đám tang không ạ? Em cứ đi đám tang mà tiếp xúc nhiều gần quan tài là y rằng về ốm dặt ốm dẹo, hôm qua vừa xong đám bà nội của gấu em, nay em ốm bệt luôn 🤧🤧🤧

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vốn em định âm thầm dòm ngó các cụ mợ, cơ mà nay ốm quá nên ngoi lên nhờ các cụ xem hộ em có cách gì tránh việc bị ốm sau khi đi đám tang không ạ? Em cứ đi đám tang mà tiếp xúc nhiều gần quan tài là y rằng về ốm dặt ốm dẹo, hôm qua vừa xong đám bà nội của gấu em, nay em ốm bệt luôn 🤧🤧🤧
Cụ có vò lá trầu không ra xoa lên mặt lên tay không ạ?

tamlinh

Xe tăng
Ai thấy được những dòng dưới đây là có nhân duyên với Mười phương chư Phật!
20/2/2024: Tôi sẽ nói điều rất quan trọng trong tu Phật. Điều này chưa có bất cứ ai nói. Tôi chịu trách nhiệm với lời nói của mình. Nếu nói sai Lời Chư Phật nhắc nhở Tôi sẽ đoạ Địa ngục.
1. Tu Tịnh độ theo Trường phái Đại thừa phải ăn chay.
2. Tu theo Trường phái Tiểu thừa được ăn thịt tam tịnh nhục.
3. Tôi đã từng ăn chay, sau tôi thử ăn thịt tam tịnh nhục, kết quả tu vẫn có sự nhắc nhở của Chư Phật.
4. Vậy ăn mà không dính mắc vào chuyện ăn uống, tâm thế luôn buông bỏ, sẵn sàng về cõi Phật khi Phật hỏi, chắc chắn sẽ đạt kết quả!
5. Hãy niệm: “Nam mô A Di Đà Phật” bất cứ khi nào có thể. Bậc cao nhất trong Cửu phẩm Liên hoa sẽ dành cho ai cần cù niệm Phật!
Đọc còm của Cụ Em biết Cụ nghiên cứu rất nhiều về kinh sách Phật giáo cũng như nghe các bài giảng của các thầy, thể hiện Cụ là người sùng đạo Phật, có tâm tu đạo. Do đó, Em rất kính nể tấm lòng, cái tâm của Cụ. Tuy nhiên, nhiều người khác còn ngộ nhận hoặc hiểu chưa đúng khi diễn giải cách tu của đạo Phật.

Trong một số ý trên tuy có đúng nhưng chưa đầy đủ, Em xin bổ sung thêm:

1. Tu Tịnh độ theo Trường phái Đại thừa phải ăn chay -> đây là tiêu chí chỉ dành cho các tu sĩ, xuất gia, vào chùa, con chúng sạnh, dân thường nếu tu là tu tại gia; tu vừa lo đời vừa lo đạo (chăm sóc gia đình) thì đức Phật không yêu cầu mọi người tu phải ăn chay, trì kinh (nếu ăn chay được thì tốt hơn), mà chỉ mong mọi người tu tâm, bỏ tính tham - sân si, mạn nghi, giữ tâm từ bi, hạnh bồ đề,

2. Tu theo Trường phái Tiểu thừa được ăn thịt tam tịnh nhục-> đây là cách tu đại đa số người dân, tức tu để không gây nghiệp, tạo phước về sau cho bản thân, nên ăn mặn được.

4. Vậy chúng ta có thể ăn chay mặn vẫn có thể đắc và về cõi an lành (chưa chắc là cõi Phật) ko bị đọa xuống dưới nhưng phải ăn đúng cách với tâm từ bi, Phật không bắt buộc toàn thế giới ăn chay, vì thức ăn mặn phần nào có chất dinh dường cần cho sự sống. Tuy nhiên, ăn mặn nên với tinh thần sau, để không đắc tội:
- Ăn mặn để có chất dinh dưỡng, duy trì sức khỏe của mình .
- Ăn mặn theo nhu cầu sống, chứ không nên ăn kiểu hưởng thụ sơn hào hải vị, ăn của ngon cho đã cái thèm, ăn nhậu phủ phê..
- Ăn tránh thịt linh vật : Chó, Trâu, rắn, rùa, chim, cá chép, thú rừng ....
- Ăn thịt vật chết sẵn, không nên giết, sát sanh để ăn, trừ TH bắt buộc,
- Khi giết hoặc trước khi ăn nên khấn thầm (niệm Phật) , với lòng thương xót và cảm ơn con vật, đã dùng thân xác cho ta làm thức ăn nuôi cơ thể; niệm Phật Di Đà xin hồi hướng cho con vật đó siêu sanh về cõi an lành (khi giết cũng vậy), khi ra chợ mua con thịt cá, ... cũng nên khấn như vậy....
Em kể câu chuyện có thực: có 1 người con gái (có căn) , có lòng từ bi từ nhỏ, ko sát sanh bao giờ nhưng phải giết một con gà nấu cháo cho cha bịnh nặng dù ko muốn. Cô đã khấn: gà ơi, tao ko muốn giết mày nhưng cha bệnh nặng cần ăn cháo gà dưỡng sức, mày cho tao giết thịt để báo hiếu. Tao sẽ niệm Phật Di đà hồi hướng, cầu nguyện cho mày về cõi An lành, không làm kiếp gà đau khổ nữa. Cô nói xong, con gà không giẫy nữa, nằm im cho Cô cắt cổ, Vài hôm sau, trong khi ngủ cô nằm mơ thấy 1 cô gái xinh đẹp tới cảm ơn và chào, nói nhờ chị cầu Đức Phật mà Em ko còn làm kiếp gà nữa, Cô không biết là ai, cô gái trong mơ mới nói, Chị ơi: Em là con gà mà chị cầu nguyện hồi hướng cho Em, nên được về cõi khác, ko làm gà nữa, Em xin cảm ơn Chị... chúng ta cần suy ngẫm,

5. Hãy niệm: “Nam mô A Di Đà Phật” bất cứ khi nào có thể -> niệm Phật là tốt nhưng đồng thời, bản thân mình phải từ bỏ tính Tham- Sân - si- ngạo mạn- đa nghi, không chấp nhất (trở về tánh không) thì mới đạt việc tu. Niệm phật với lòng từ bi, yêu thương vạn vật, để cầu nguyên cho bá gia bá tánh bớt khổ đau, cầu nguyện cho dân nghèo bớt khổ, cầu cho Vn tránh tai ương, cho thế giới có hòa bình,... thì mới tạo phúc và có kq.
Còn chỉniệm Phật mà tâm không tu sửa,vẫn còn lòng tham, sân, si, thì không tác dụng.

Đây là đôi lời chia sẻ chút hiểu biết về tâm linh chứ Em ko phải giảng đạo. Có gì ko phải xin mọi người bỏ qua.

datinh

Xe container
Đọc còm của Cụ Em biết Cụ nghiên cứu rất nhiều về kinh sách Phật giáo cũng như nghe các bài giảng của các thầy, thể hiện Cụ là người sùng đạo Phật, có tâm tu đạo. Do đó, Em rất kính nể tấm lòng, cái tâm của Cụ. Tuy nhiên, nhiều người khác còn ngộ nhận hoặc hiểu chưa đúng khi diễn giải cách tu của đạo Phật.

Trong một số ý trên tuy có đúng nhưng chưa đầy đủ, Em xin bổ sung thêm:

1. Tu Tịnh độ theo Trường phái Đại thừa phải ăn chay -> đây là tiêu chí chỉ dành cho các tu sĩ, xuất gia, vào chùa, con chúng sạnh, dân thường nếu tu là tu tại gia; tu vừa lo đời vừa lo đạo (chăm sóc gia đình) thì đức Phật không yêu cầu mọi người tu phải ăn chay, trì kinh (nếu ăn chay được thì tốt hơn), mà chỉ mong mọi người tu tâm, bỏ tính tham - sân si, mạn nghi, giữ tâm từ bi, hạnh bồ đề,

2. Tu theo Trường phái Tiểu thừa được ăn thịt tam tịnh nhục-> đây là cách tu đại đa số người dân, tức tu để không gây nghiệp, tạo phước về sau cho bản thân, nên ăn mặn được.

4. Vậy chúng ta có thể ăn chay mặn vẫn có thể đắc và về cõi an lành (chưa chắc là cõi Phật) ko bị đọa xuống dưới nhưng phải ăn đúng cách với tâm từ bi, Phật không bắt buộc toàn thế giới ăn chay, vì thức ăn mặn phần nào có chất dinh dường cần cho sự sống. Tuy nhiên, ăn mặn nên với tinh thần sau, để không đắc tội:
- Ăn mặn để có chất dinh dưỡng, duy trì sức khỏe của mình .
- Ăn mặn theo nhu cầu sống, chứ không nên ăn kiểu hưởng thụ sơn hào hải vị, ăn của ngon cho đã cái thèm, ăn nhậu phủ phê..
- Ăn tránh thịt linh vật : Chó, Trâu, rắn, rùa, chim, cá chép, thú rừng ....
- Ăn thịt vật chết sẵn, không nên giết, sát sanh để ăn, trừ TH bắt buộc,
- Khi giết hoặc trước khi ăn nên khấn thầm (niệm Phật) , với lòng thương xót và cảm ơn con vật, đã dùng thân xác cho ta làm thức ăn nuôi cơ thể; niệm Phật Di Đà xin hồi hướng cho con vật đó siêu sanh về cõi an lành (khi giết cũng vậy), khi ra chợ mua con thịt cá, ... cũng nên khấn như vậy....
Em kể câu chuyện có thực: có 1 người con gái (có căn) , có lòng từ bi từ nhỏ, ko sát sanh bao giờ nhưng phải giết một con gà nấu cháo cho cha bịnh nặng dù ko muốn. Cô đã khấn: gà ơi, tao ko muốn giết mày nhưng cha bệnh nặng cần ăn cháo gà dưỡng sức, mày cho tao giết thịt để báo hiếu. Tao sẽ niệm Phật Di đà hồi hướng, cầu nguyện cho mày về cõi An lành, không làm kiếp gà đau khổ nữa. Cô nói xong, con gà không giẫy nữa, nằm im cho Cô cắt cổ, Vài hôm sau, trong khi ngủ cô nằm mơ thấy 1 cô gái xinh đẹp tới cảm ơn và chào, nói nhờ chị cầu Đức Phật mà Em ko còn làm kiếp gà nữa, Cô không biết là ai, cô gái trong mơ mới nói, Chị ơi: Em là con gà mà chị cầu nguyện hồi hướng cho Em, nên được về cõi khác, ko làm gà nữa, Em xin cảm ơn Chị... chúng ta cần suy ngẫm,

5. Hãy niệm: “Nam mô A Di Đà Phật” bất cứ khi nào có thể -> niệm Phật là tốt nhưng đồng thời, bản thân mình phải từ bỏ tính Tham- Sân - si- ngạo mạn- đa nghi, không chấp nhất (trở về tánh không) thì mới đạt việc tu. Niệm phật với lòng từ bi, yêu thương vạn vật, để cầu nguyên cho bá gia bá tánh bớt khổ đau, cầu nguyện cho dân nghèo bớt khổ, cầu cho Vn tránh tai ương, cho thế giới có hòa bình,... thì mới tạo phúc và có kq.
Còn chỉniệm Phật mà tâm không tu sửa,vẫn còn lòng tham, sân, si, thì không tác dụng.

Đây là đôi lời chia sẻ chút hiểu biết về tâm linh chứ Em ko phải giảng đạo. Có gì ko phải xin mọi người bỏ qua.
chuyện cũng hay đấy chứ
em cũng thích con đường tu luyện này kia
khổ nỗi bản mệnh lắm sát tinh. chả cựa được.

Trạng thái
Thớt đang đóng