[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

minh_viet.78

Xe buýt
Hôm trước Tết em đi Yên Kỳ viếng mộ lúc về qua nghĩa trang Vĩnh hằng thấy có hai bạn trẻ đốt một tờ báo nhảy qua nhảy lại. Từ trước tới giờ em đi đám về là chỉ có tắm và thay lưỡi quần áo

Yeuaibaygio

Xe container
thuyhtt em nghĩ mấy tỉnh đồng bằng sông Hồng về cơ bản khá giống nhau về phong tục đó ạ. HP quê Mợ là đất cảng nên giao thoa văn hóa nhiều. Các cụ quê em năm đói cũng bỏ quê ra HP khá nhiều ạ (em nghe ông nội em kể lại).

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm trước Tết em đi Yên Kỳ viếng mộ lúc về qua nghĩa trang Vĩnh hằng thấy có hai bạn trẻ đốt một tờ báo nhảy qua nhảy lại. Từ trước tới giờ em đi đám về là chỉ có tắm và thay lưỡi quần áo
Ra khỏi nghĩa trang đốt thì tốt ạ.
Khi ra khỏi nghĩa trang thường bọn em kiếm chỗ phù hợp rồi xuống xe đốt, hoặc về cơ quan ra 1 góc đốt, hãn hữu thì về nhà rồi đốt trước khi vào nhà.

tamlinh

Xe tăng
Dạ vâng, em xin phép các cụ mợ trong thớt, quất lại còm hôm trước Tết dưới đây ạ. Em xin cảm ơn cụ datlui đã lưu tâm câu chuyện này của em ạ.
Đất nhà chồng mợ đang ở nghe hàng xóm bảo là đất dữ, vì trước đây từng trúng bom, đào lên có tiểu có cốt, Tức có vong cả người Việt lẫn Tây, họ phá những người ở trên đất qua chi tiết nhà hàng xóm con trai đều tóc vàng, mũi cao và mắt biêng biếc - có nét lai Tây; còn nhà chồng mợ bị sinh con ra bệnh Down, đương nhiên thông qua lý do cảm hoặc bất ký nguyên nhân nào mới ra down, thế tại sao có bệnh cảm lúc đó? Mợ/chòng là con trai trưởng cũng bị mất 1 con năm rồi (sẩy thai). Chắc oan khuất họ chưa hóa giải được, hay ko siêu được?
Nếu mợ làm nhà bếp cũng gần như mợ làm nhà ? cũng có rủi ro về tâm linh. Trước đây nhà chồng có làm câud siêu hay cúng kiến gì cho họ không?
Nếu muốn làm bếp mợ tham khảo cách sau:
1. Làm mâm cơm, giấy tiền khấn xin làm nhà bếp tại vị trí..., hứa nếu họ đồng ý thì sau đó sẽ làm cầu siêu đưa về chừa tu và cúng cơm tháng 7, giỗ, tết khi nhà có cúng lớn. Sau đó xin keo có ok ko?
Nếu keo đồng ý thì khấn và xin thêm nhiều lần để thuyết phục hoặc xin tăng lễ vật... thỏa thuận....
2. Nếu họ đồng ý, (keo được), Mời thầy về làm lễ cầu siêu cho họ.
3. Chọn ngày, năm, tháng khởi công tốt.
4. Trước khi động thổ , làm cúng cho họ đúng cách (Em chỉ sau)
5. làm bếp xong khai trương cúng cúng khai bếp, nhập trạch cúng cho họ . Coi như họ là người cùng chung sống với mình.
Như vậy thì tạm yên tâm, kỹ hơn thì nhờ thầy giỏi đàm phán với họ. Còn không làm gì thì rủi ro cao hơn. Hên xui.

tamlinh

Xe tăng
Mạn phép hỏi cụ 1 câu. Kết quả tu của cụ đến đâu? Sửa lời người khác thì dễ, tự mình tu rồi được chứng của Chư Phật mới là khó. Tu Niệm Phật mà chưa được Chư Phật nhắc, chưa được Phật hiện ra báo thì còn hên xui lắm.
Hi hi, em chả tu gì cả, chả đạt được gì, Vẫn ăn mặn, ngủ mặn; kinh thì ko thuộc, ko đọc. Giỏi lắm là biết niệm A Di Đà Phật. Nhưng Em chỉ tò mó về tâm linh, về các pháp tu, về các hiện tượng siêu nhiên, về thế giới vô hình, về cõi âm, vong cần gì?... xem nó có thực không? Ai là ai, Tu đúng là ntn? ai là Phật, ai là ma.... em biết nhiêu đó. Còn tham sân si thì mới bỏ được tham, sân si chưa bỏ được, đang tập.

Skyfall_80

Xe buýt
Hi hi, em chả tu gì cả, chả đạt được gì, Vẫn ăn mặn, ngủ mặn; kinh thì ko thuộc, ko đọc. Giỏi lắm là biết niệm A Di Đà Phật. Nhưng Em chỉ tò mó về tâm linh, về các pháp tu, về các hiện tượng siêu nhiên, về thế giới vô hình, về cõi âm, vong cần gì?... xem nó có thực không? Ai là ai, Tu đúng là ntn? ai là Phật, ai là ma.... em biết nhiêu đó. Còn tham sân si thì mới bỏ được tham, sân si chưa bỏ được, đang tập.
Bỏ được Tham là giỏi đấy. Ít muốn biết đủ, có vợ thì đừng có léng phéng với ai nữa mà phạm giới tà dâm. Có công việc lương thiện kiếm tiền, làm tư nhân đừng có đi đưa phong bì, làm Nhà nước đừng có nhận phong bì. Giữ đủ ngũ giới tu tại gia Niệm Phật đảm bảo Phật sẽ hiện ra báo giờ vãng sanh! Lúc Phật hiện hãy hỏi Phật: Con ở phẩm nào trong Cửu phẩm? Nếu chưa ở Thượng phẩm Thượng sanh thì hãy xin Phật cho con ở lại Niệm Phật tiếp!

tamlinh

Xe tăng
Bỏ được Tham là giỏi đấy. Ít muốn biết đủ, có vợ thì đừng có léng phéng với ai nữa mà phạm giới tà dâm. Có công việc lương thiện kiếm tiền, làm tư nhân đừng có đi đưa phong bì, làm Nhà nước đừng có nhận phong bì. Giữ đủ ngũ giới tu tại gia Niệm Phật đảm bảo Phật sẽ hiện ra báo giờ vãng sanh! Lúc Phật hiện hãy hỏi Phật: Con ở phẩm nào trong Cửu phẩm? Nếu chưa ở Thượng phẩm Thượng sanh thì hãy xin Phật cho con ở lại Niệm Phật tiếp!
Dạ cảm ơn Cụ chỉ bảo. Mình cả đời chưa thấy con ma ra sao (dù nó đang ra vô, đứng xung quanh) căng mắt cũng ko thấy... làm sao thấy Phật mà hỏi. Chỉ Thấy Phật trong tâm thôi, tâm Phật là Phật, người nghèo là Phật.

Kỷ mùi

Xe hơi
Tháng sinh này cực kỳ vượng Hoả, ví như mặt trời đưong trưa, nhưng khuyết cả hành Thủy lẫn hành Mộc. Khuyết Thủy nên bản tính luôn trầm lắng suy tư, cân nhắc giữa nhiều luồng suy nghĩ. Khuyết Mộc nên nhiều khi ko quyết đoán, thậm chí cả nể. Nhưng khi đã quyết thì có chết cũng ko lui như ngọn lửa cháy ko gì dập tắt nổi.

Bàn làm việc của cụ nên thêm hành Thủy, có thể là bể cá hoặc bức tranh sông nước, biển cả. Cách dùng bạc nén đặt trong ví đặc biệt phù hợp với bản mệnh cụ bởi sắc ánh kim ấy thu hút tiền tài (Kim sinh Thủy). Trang sức phù hợp nhất là nhẫn bạc/ bạch kim mix đá saphire màu xanh đen để tăng thêm sức mạnh nội tại cũng như bản lĩnh và sự quyết đoán cụ ạ.
Trong môn phong thủy âm dương ngũ hành hầu như không có ứng dụng, tác động nhiều đến với đời sống chúng ta, mà nên hiểu rằng những thứ khác là những thứ tạo lên giá trị của những thứ bị khắc, vd: kim khắc mộc, mộc nhờ có kim mới là sp hữu ích. Thổ khắc thủy thì thủy nhờ có thổ mới thành hình....

Bigmoto

Xe container
Về quê đi đám, thường có trầu vỏ, em là chén luôn, nhai đỏ miệng thì vào
Ôi xời, em một lần duy nhất ăn thử trầu mà say quay cuồng. Sau đó ko bao giờ thử lại nữa. Các cụ xưa có món này phê thật :D

phuongan

Xe điện
Về quê đi đám, thường có trầu vỏ, em là chén luôn, nhai đỏ miệng thì vào
Cụ nói em mới để ý. Vô tình em lại làm gần đủ các bước phòng tránh hơi lạnh như cụ đã liệt kê.

Gần đây, em thi thoảng bị hiện tượng tự ngửi thấy mùi rất quen trong 1-2 phút (em đã kể) nhưng không nhận ra và gọi tên được là mùi gì, nên càng để ý hơn.
Mới vừa đi đám viếng bố của bạn đồng nghiệp, em giắt theo nhánh tỏi bên mình (được dặn), lấy lá trầu xát hai lòng bàn tay, đến nơi thấy có trầu cau cũng ăn một miếng (chỉ ngại không thấy chỗ nhổ nước trầu 😎 ).

DurexXL

Xe lăn
Trong môn phong thủy âm dương ngũ hành hầu như không có ứng dụng, tác động nhiều đến với đời sống chúng ta, mà nên hiểu rằng những thứ khác là những thứ tạo lên giá trị của những thứ bị khắc, vd: kim khắc mộc, mộc nhờ có kim mới là sp hữu ích. Thổ khắc thủy thì thủy nhờ có thổ mới thành hình....
Hỏa khắc Kim, Hỏa nhờ có Kim (Tiền) mới hoan hỉ được

Cụ nhỉ

Hức

DurexXL

Xe lăn
Ôi xời, em một lần duy nhất ăn thử trầu mà say quay cuồng. Sau đó ko bao giờ thử lại nữa. Các cụ xưa có món này phê thật :D
Lão anh nhằm hôm bụng đói, nhất là sáng dậy chưa ăn gì, chơi double full combo trầu cau vôi vỏ ... Bao phê luông

Em thử rồi, tây tây hơn bắn cigar sâu xuống phổi, có lẽ chỉ thua món cuốc hồn Thuốc lào bắn điếu đầu ngày tụt nõ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Lão anh nhằm hôm bụng đói, nhất là sáng dậy chưa ăn gì, chơi double full combo trầu cau vôi vỏ ... Bao phê luông

Em thử rồi, tây tây hơn bắn cigar sâu xuống phổi, có lẽ chỉ thua món cuốc hồn Thuốc lào bắn điếu đầu ngày tụt nõ
Cụ lại xúi dại. Em nhớ không lầm là vì phi vụ ăn trầu mà cụ Xe nội lước cắm đầu vào gốc cây đúng không ạ? 😂

Trạng thái
Thớt đang đóng