[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Cụ lại xúi dại. Em nhớ không lầm là vì phi vụ ăn trầu mà cụ Xe nội lước cắm đầu vào gốc cây đúng không ạ? 😂
Không . Hôm ấy em uống nhiều chén rượu trắng với các anh của em..các anh họ trong quê ấy. Chắc cũng hơn 1/2l rồi..hơi say rồi..xong tới nơi em tò mò ăn và nuốt hết 1 miếng trầu. Nhai nuốt hết nc nó thì vui tay bắn 2 bi thuốc lào liên tục ...thế là nhao luôn. Đứng cố vững thì đất tự dưng nó dốc, buộc em phải chạy chống lại độ dốc , phi đến ôm trầm lấy gốc duối già ( hay có thể là xoan )..em ôm chặt cho khỏi ngã. Các bà và các bác bỏ chiếu chạy ra đứng chắp tay lầm rầm sau lưng ..tưởng em bị nhập. E biết hết nhưng ngoái lại ngã ngay, mà ko nói đc..cảm giác đứng k đc, ngồi ko xong..1 tí mà mồ hôi từ trán trở xuống ướt đầm đìa. Nhưng sau lại tỉnh táo khá nhanh..chỉ chừng 15, 30 phút..
Nghĩ lại thấy sợ thật.

Mimeo

Xe điện
Đất nhà chồng mợ đang ở nghe hàng xóm bảo là đất dữ, vì trước đây từng trúng bom, đào lên có tiểu có cốt, Tức có vong cả người Việt lẫn Tây, họ phá những người ở trên đất qua chi tiết nhà hàng xóm con trai đều tóc vàng, mũi cao và mắt biêng biếc - có nét lai Tây; còn nhà chồng mợ bị sinh con ra bệnh Down, đương nhiên thông qua lý do cảm hoặc bất ký nguyên nhân nào mới ra down, thế tại sao có bệnh cảm lúc đó? Mợ/chòng là con trai trưởng cũng bị mất 1 con năm rồi (sẩy thai). Chắc oan khuất họ chưa hóa giải được, hay ko siêu được?
Nếu mợ làm nhà bếp cũng gần như mợ làm nhà ? cũng có rủi ro về tâm linh. Trước đây nhà chồng có làm câud siêu hay cúng kiến gì cho họ không?
Nếu muốn làm bếp mợ tham khảo cách sau:
1. Làm mâm cơm, giấy tiền khấn xin làm nhà bếp tại vị trí..., hứa nếu họ đồng ý thì sau đó sẽ làm cầu siêu đưa về chừa tu và cúng cơm tháng 7, giỗ, tết khi nhà có cúng lớn. Sau đó xin keo có ok ko?
Nếu keo đồng ý thì khấn và xin thêm nhiều lần để thuyết phục hoặc xin tăng lễ vật... thỏa thuận....
2. Nếu họ đồng ý, (keo được), Mời thầy về làm lễ cầu siêu cho họ.
3. Chọn ngày, năm, tháng khởi công tốt.
4. Trước khi động thổ , làm cúng cho họ đúng cách (Em chỉ sau)
5. làm bếp xong khai trương cúng cúng khai bếp, nhập trạch cúng cho họ . Coi như họ là người cùng chung sống với mình.
Như vậy thì tạm yên tâm, kỹ hơn thì nhờ thầy giỏi đàm phán với họ. Còn không làm gì thì rủi ro cao hơn. Hên xui.
Em xin cảm ơn cụ đã chia sẻ và có hướng dẫn chi tiết cách làm.

Em cũng mới về ở hẳn nên việc có cầu siêu hay cúng kiến cho họ, em sẽ hỏi kỹ lại bố mẹ chồng em. Mẹ chồng em chỉ đi chùa, ít khi đi xem. Lần gần đây nhất mẹ chồng em đi xem là vào tầm tháng 7 âm năm ngoái, họ nói cả nhà có hạn theo tuổi nên cần làm lễ giải hạn, mẹ chồng em đã nghe theo. Còn riêng về phần đất, họ ko nói gì cả. Song em băn khoăn là bởi có thể do họ ko nhìn ra được.

Chồng em trước nay đều ko quan tâm, để ý gì đến vấn đề đất cát này. Do đó em chỉ có thể trao đổi, bàn bạc với mẹ chồng em xem thế nào ạ.

Bigmoto

Xe container
Lão anh nhằm hôm bụng đói, nhất là sáng dậy chưa ăn gì, chơi double full combo trầu cau vôi vỏ ... Bao phê luông

Em thử rồi, tây tây hơn bắn cigar sâu xuống phổi, có lẽ chỉ thua món cuốc hồn Thuốc lào bắn điếu đầu ngày tụt nõ
Em mới nhai tí mà mắt hoa lên, người nóng bừng...nhè vội ra luôn. Nhìn các cụ nhai bỏm bẻm tỉnh bơ mà phục lăn :D

buicongchuc

Xe ba gác
Bố mẹ chồng em mua mảnh đất hiện tại đang ở đây là từ năm 1990. Bởi theo lời mẹ chồng em kể là khi chuyển về đây là chồng em được 2 tuổi. Sau đó, bố mẹ chồng em sinh thêm được 2 người con nữa là 1 cô em gái và 1 em trai út. Cô em gái chồng bình thường nhưng cậu em trai út ko may bị down mà chồng em nói là hồi mang bầu, mẹ chồng em có bị cảm. Cậu em trai út đến nay vẫn vậy, trí tuệ và sinh hoạt đều rất kém, nhưng so với ngoài xã hội em thấy là vo cùng may mắn, được sống trong sự yên thương chăm bẵm đùm bọc của cả gia đình, đặc biệt là bố mẹ chồng em hết mực săn sóc.

Gia đình chồng em sống như vậy từ đó đây nay trên mảnh đất này. Cách đây vài năm, hàng xóm giap bên cạnh vườn sau có bán đất để vào Nam sinh sống, vợ chồng cô em gái em mua 1 khoảng nhỏ và gửi tạm bố mẹ chồng em. Ngặt nỗi nó lại cụt lọt thỏm trong vườn nhà em, ko có đường ra. Do đó bố mẹ chông em sẽ cắt lại theo chiều ngang của mảnh vườn để mảnh đất của cô em chồng giáp ngõ đi ra. Vợ chồng em tuyệt đối ko được xây dựng trên phần diện tích đó.

Cũng bởi, khi em về làm dâu, gia đình trở thành 3 thế hệ cùng ăn ở chung. Việc ở thì cũng nhiều khó khăn, nhưng dần khắc phục được. Nhưng việc ăn thì thực sự bất tiện nhiều vấn đề. Thế nên ý định vợ chồng em là xây riêng 1 căn bếp trên mảnh vườn, vợ chồng ăn riêng. Việc ăn riêng nhận đưoc sự ủng hộ của tất cả mọi người cô dì chú bác anh chị em họ của nhà chồng em vì mọi người hiểu cho những bất tiện mà vợ chồng em gặp phải. Bố mẹ chồng em thì phản đối.

Em ngắt phát kẻo trôi ạ. Em sẽ giải thich vì sao em phải kể chi tiết và từ đầu gia cảnh đến như vậy.
Mảnh đất nhà mợ đang ở thế này ah? Trong lúc ngồi chờ khách em gia cát dự.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ làm em nhớ tới hồi hổm dịp khánh tiết đi theo bố mẹ có gặp các me xừ Tây hôn tay phụ nữ rất trân trọng làm mình cũng cảm thấy vinh hạnh. Sau này đi làm thì dân kinh doanh chỉ bắt tay rôm rốp nên khá ngạc nhiên hôm nay đọc còm này của cụ, cảm giác như gặp lại dân ngoại giao trong bức ảnh đen trắng.
Em thấy việc đàn ông bắt tay nhau rất dễ dàng trong rất nhiều trường hợp. Nhưng với phụ nữ em thấy đàn ông khi gặp và tạm biệt phụ nữ chỉ nên cầm nhẹ bàn tay (một tay hoặc hai tay), hoặc hôn lên mu bàn tay.
Đàn ông với thiên bẩm là chiến binh nên họ bắt tay nhau để chứng minh trong tay không có vũ khí gì :D

buicongchuc

Xe ba gác
Có nhiều cụ thắc mắc tại sao không nên ăn Chó, Trâu, rắn, rùa, chim, cá chép, thú rừng ....là bởi lý do sau:
1. Chó, trâu khi đầu thai, ở với người đã kéo cày, giữ nhà trả ơn cho con người (mà nó mắc nợ). Các Cụ hay nói kiếp sau con nguyện làm trâu chó trả ơn cho ông bà... nên nó đã trả nợ trần xong , giúp đời sao ta lại giết thịt nó? vậy ta lại tạo oán nghiệp.
2. Tứ linh: rắn, rùa, chim, cá chép, hổ, sư tửi là những linh vật, có tu luyện, giết thịt nó? không tốt. Lỡ nó tu đạo mình cũng bị tội. Nó là linh thú, tu tà sẽ báo thù, hoặc là linh thú của Thần cũng bị phạm. Tuy không phải con nào cũng là linh thú, nhưng chừa ra cho chắc ăn.
Còn xui, vô tình ăn trúng phải chim, cá phóng sinh cũng bị tội (nhỏ).
3. Thú rừng: chim chóc, chồn sóc hươu nai... là thú hiền lành ko hại ai, tạo cảnh đẹp cho thiên nhiên ta lại bỗng dưng đi săn , bắt làm mồi nhậu, buôn bán thế thì ác tâm, trừ TH các bộ lạc sống trong rừng ăn thịt để sống, họ vì sinh tồn chứ ko ác tâm.
Em khất nợ rượu còm này của cụ rồi.

DurexXL

Xe lăn
Có nhiều cụ thắc mắc tại sao không nên ăn Chó, Trâu, rắn, rùa, chim, cá chép, thú rừng ....là bởi lý do sau:
1. Chó, trâu khi đầu thai, ở với người đã kéo cày, giữ nhà trả ơn cho con người (mà nó mắc nợ). Các Cụ hay nói kiếp sau con nguyện làm trâu chó trả ơn cho ông bà... nên nó đã trả nợ trần xong , giúp đời sao ta lại giết thịt nó? vậy ta lại tạo oán nghiệp.
2. Tứ linh: rắn, rùa, chim, cá chép, hổ, sư tửi là những linh vật, có tu luyện, giết thịt nó? không tốt. Lỡ nó tu đạo mình cũng bị tội. Nó là linh thú, tu tà sẽ báo thù, hoặc là linh thú của Thần cũng bị phạm. Tuy không phải con nào cũng là linh thú, nhưng chừa ra cho chắc ăn.
Còn xui, vô tình ăn trúng phải chim, cá phóng sinh cũng bị tội (nhỏ).
3. Thú rừng: chim chóc, chồn sóc hươu nai... là thú hiền lành ko hại ai, tạo cảnh đẹp cho thiên nhiên ta lại bỗng dưng đi săn , bắt làm mồi nhậu, buôn bán thế thì ác tâm, trừ TH các bộ lạc sống trong rừng ăn thịt để sống, họ vì sinh tồn chứ ko ác tâm.
Kính Cụ 1 ly, năm mới kính chúc Cụ và gia đình Mạnh khỏe, Thuận An

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em thấy việc đàn ông bắt tay nhau rất dễ dàng trong rất nhiều trường hợp. Nhưng với phụ nữ em thấy đàn ông khi gặp và tạm biệt phụ nữ chỉ nên cầm nhẹ bàn tay (một tay hoặc hai tay), hoặc hôn lên mu bàn tay.
Đàn ông với thiên bẩm là chiến binh nên họ bắt tay nhau để chứng minh trong tay không có vũ khí gì :D
Khồng, cầm trọn vẹn và nắm chặt dễ hiểu lầm lắm :D. Cùng là bắt tay nữ Việt với thằng tây nghĩ là lịch sự, ga lăng. Với thằng ta có khi lại là lợi dụng đụng chạm :)

Yeuaibaygio

Xe container
Không . Hôm ấy em uống nhiều chén rượu trắng với các anh của em..các anh họ trong quê ấy. Chắc cũng hơn 1/2l rồi..hơi say rồi..xong tới nơi em tò mò ăn và nuốt hết 1 miếng trầu. Nhai nuốt hết nc nó thì vui tay bắn 2 bi thuốc lào liên tục ...thế là nhao luôn. Đứng cố vững thì đất tự dưng nó dốc, buộc em phải chạy chống lại độ dốc , phi đến ôm trầm lấy gốc duối già ( hay có thể là xoan )..em ôm chặt cho khỏi ngã. Các bà và các bác bỏ chiếu chạy ra đứng chắp tay lầm rầm sau lưng ..tưởng em bị nhập. E biết hết nhưng ngoái lại ngã ngay, mà ko nói đc..cảm giác đứng k đc, ngồi ko xong..1 tí mà mồ hôi từ trán trở xuống ướt đầm đìa. Nhưng sau lại tỉnh táo khá nhanh..chỉ chừng 15, 30 phút..
Nghĩ lại thấy sợ thật.
Thế mà Cụ không tranh thủ đòi hỏi gì đấy chắc được đáp ứng ngay :D

prado2012

Xe điện
Khồng, cầm trọn vẹn và nắm chặt dễ hiểu lầm lắm :D. Cùng là bắt tay nữ Việt với thằng tây nghĩ là lịch sự, ga lăng. Với thằng ta có khi lại là lợi dụng đụng chạm :)
Cụ nên đọc kỹ trước khi còm như thế này ạ. Đoajn trên cụ ấy đã nói rõ nên chắc không hiểu lầm được đâu. Sự trân trọng nó khác với bỡn cợt cụ ạ. Em thì chưa thấy đàn ông Việt hôn tay phụ nữ trừ mấy bác ngoại giao đi tiếp tân ở nước ngoài ==> nên coi như đây là khác biệt văn hoá và có thể hiểu được tại sao cụ còm như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Không dám. Kính chúc Cụ và Gia đình năm mới dồi dào sức khỏe, an lành; nhiều may mắn.
Em giờ mới biết không nên ăn cá chép cụ ạ. Cá chép thịt thơm và lành tính hay dùng cho trẻ em và phụ nữ có bàu. Mà giờ toàn cá nuôi, hiếm cá tự nhiên, chắc đồ nuôi ăn được cụ nhỉ?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ nên đọc kỹ trước khi còm như thế này ạ. Đoajn trên cụ ấy đã nói rõ nên chắc không hiểu lầm được đâu. Sự trân trọng nó khác với bỡn cợt cụ ạ. Em thì chưa thấy đàn ông Việt hôn tay phụ nữ trừ mấy bác ngoại giao đi tiếp tân ở nước ngoài ==> nên coi như đây là khác biệt văn hoá và có thể hiểu được tại sao cụ còm như vậy.
Mợ nói đúng, văn hóa được tạo nên từ thói quen có tính phổ quát. Vì thế mọi hành vi đi ngược thói quen đều dễ bị diễn giải theo hướng tiêu cực.

tamlinh

Xe tăng
Em giờ mới biết không nên ăn cá chép cụ ạ. Cá chép thịt thơm và lành tính hay dùng cho trẻ em và phụ nữ có bàu. Mà giờ toàn cá nuôi, hiếm cá tự nhiên, chắc đồ nuôi ăn được cụ nhỉ?
Cá chép và một số tứ linh là linh vật của Thiên đình hoặc có thể là ngươi thượng giới xuống đầu thai (với lý do gì đó), thần thánh thường nuôi hoặc cưỡi. (trong đó có Ông Táo), nên nếu lỡ ăn nhằm thú cưng của ai đó thì bị giảm phước.

Xe nội lước

Xe container
Đọc còm của Cụ Em biết Cụ nghiên cứu rất nhiều về kinh sách Phật giáo cũng như nghe các bài giảng của các thầy, thể hiện Cụ là người sùng đạo Phật, có tâm tu đạo. Do đó, Em rất kính nể tấm lòng, cái tâm của Cụ. Tuy nhiên, nhiều người khác còn ngộ nhận hoặc hiểu chưa đúng khi diễn giải cách tu của đạo Phật.

Trong một số ý trên tuy có đúng nhưng chưa đầy đủ, Em xin bổ sung thêm:

1. Tu Tịnh độ theo Trường phái Đại thừa phải ăn chay -> đây là tiêu chí chỉ dành cho các tu sĩ, xuất gia, vào chùa, con chúng sạnh, dân thường nếu tu là tu tại gia; tu vừa lo đời vừa lo đạo (chăm sóc gia đình) thì đức Phật không yêu cầu mọi người tu phải ăn chay, trì kinh (nếu ăn chay được thì tốt hơn), mà chỉ mong mọi người tu tâm, bỏ tính tham - sân si, mạn nghi, giữ tâm từ bi, hạnh bồ đề,

2. Tu theo Trường phái Tiểu thừa được ăn thịt tam tịnh nhục-> đây là cách tu đại đa số người dân, tức tu để không gây nghiệp, tạo phước về sau cho bản thân, nên ăn mặn được.

4. Vậy chúng ta có thể ăn chay mặn vẫn có thể đắc và về cõi an lành (chưa chắc là cõi Phật) ko bị đọa xuống dưới nhưng phải ăn đúng cách với tâm từ bi, Phật không bắt buộc toàn thế giới ăn chay, vì thức ăn mặn phần nào có chất dinh dường cần cho sự sống. Tuy nhiên, ăn mặn nên với tinh thần sau, để không đắc tội:
- Ăn mặn để có chất dinh dưỡng, duy trì sức khỏe của mình .
- Ăn mặn theo nhu cầu sống, chứ không nên ăn kiểu hưởng thụ sơn hào hải vị, ăn của ngon cho đã cái thèm, ăn nhậu phủ phê..
- Ăn tránh thịt linh vật : Chó, Trâu, rắn, rùa, chim, cá chép, thú rừng ....
- Ăn thịt vật chết sẵn, không nên giết, sát sanh để ăn, trừ TH bắt buộc,
- Khi giết hoặc trước khi ăn nên khấn thầm (niệm Phật) , với lòng thương xót và cảm ơn con vật, đã dùng thân xác cho ta làm thức ăn nuôi cơ thể; niệm Phật Di Đà xin hồi hướng cho con vật đó siêu sanh về cõi an lành (khi giết cũng vậy), khi ra chợ mua con thịt cá, ... cũng nên khấn như vậy....
Em kể câu chuyện có thực: có 1 người con gái (có căn) , có lòng từ bi từ nhỏ, ko sát sanh bao giờ nhưng phải giết một con gà nấu cháo cho cha bịnh nặng dù ko muốn. Cô đã khấn: gà ơi, tao ko muốn giết mày nhưng cha bệnh nặng cần ăn cháo gà dưỡng sức, mày cho tao giết thịt để báo hiếu. Tao sẽ niệm Phật Di đà hồi hướng, cầu nguyện cho mày về cõi An lành, không làm kiếp gà đau khổ nữa. Cô nói xong, con gà không giẫy nữa, nằm im cho Cô cắt cổ, Vài hôm sau, trong khi ngủ cô nằm mơ thấy 1 cô gái xinh đẹp tới cảm ơn và chào, nói nhờ chị cầu Đức Phật mà Em ko còn làm kiếp gà nữa, Cô không biết là ai, cô gái trong mơ mới nói, Chị ơi: Em là con gà mà chị cầu nguyện hồi hướng cho Em, nên được về cõi khác, ko làm gà nữa, Em xin cảm ơn Chị... chúng ta cần suy ngẫm,

5. Hãy niệm: “Nam mô A Di Đà Phật” bất cứ khi nào có thể -> niệm Phật là tốt nhưng đồng thời, bản thân mình phải từ bỏ tính Tham- Sân - si- ngạo mạn- đa nghi, không chấp nhất (trở về tánh không) thì mới đạt việc tu. Niệm phật với lòng từ bi, yêu thương vạn vật, để cầu nguyên cho bá gia bá tánh bớt khổ đau, cầu nguyện cho dân nghèo bớt khổ, cầu cho Vn tránh tai ương, cho thế giới có hòa bình,... thì mới tạo phúc và có kq.
Còn chỉniệm Phật mà tâm không tu sửa,vẫn còn lòng tham, sân, si, thì không tác dụng.

Đây là đôi lời chia sẻ chút hiểu biết về tâm linh chứ Em ko phải giảng đạo. Có gì ko phải xin mọi người bỏ qua.
Em mời cụ tamlinh chén Vodka mà lại nghĩ ... em thích ăn thịt gà , rắn ,ba ba , trâu gác bếp, chuột nướng mật ong, cá chép om dưa, mực hấp , bạch tuộc nướng, bò luộc , vạc nướng lá bưởi , cò trắng sáo măng , vịt luộc chấm mắm gừng, giang nấu giả cầy , chó nướng chả , mèo xào rau má , lươn om lá lốt, trạch rán quấn lá lốt , nhím hấp sả gừng, Don hấp cả con, mú đỏ thái lát .....
thôi. em tạm kê vài món em đã thích và đã ăn . đại khái thế .
E cũng từng cắt cổ gà cả hàng trục lần , câu cả trăm con cá , bẫy cả trăm chuột , bắn cả trăm chim thú , giờ đọc của cụ xong em chột dạ...không lẽ em từng cắt cổ , hấp măng, , luộc , rán và xơi hàng trăm mỹ nhân ư . Các nàng ấy liệu giờ có còn giận em không ...?🫢🫢🫢

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Em mời cụ tamlinh chén Vodka mà lại nghĩ ... em thích ăn thịt gà , rắn ,ba ba , trâu gác bếp, chuột nướng mật ong, cá chép om dưa, mực hấp , bạch tuộc nướng, bò luộc , vạc nướng lá bưởi , cò trắng sáo măng , vịt luộc chấm mắm gừng, giang nấu giả cầy , chó nướng chả , mèo xào rau má , lươn om lá lốt, trạch rán quấn lá lốt , nhím hấp sả gừng, Don hấp cả con, mú đỏ thái lát , ...thôi. em tạm kê vài món đại khái thế .
E cũng từng cắt cổ gà cả hàng trục lần , câu cả trăm con cá , bẫy cả trăm chuột , bắn cả trăm chim thú , giờ đọc của cụ xong em chột dạ...không lẽ em từng cắt cổ , hấp măng, , luộc , rán hàng trăm mỹ nhân ư...?🫢🫢🫢
Hehe ! nghe cụ kể mà thèm.
Ông Trời tạo ra muôn loài đều có tính bình đẳng và tạo chuỗi thức ăn trong tự nhiên. Trừ một số linh vật: Cụ có thể dùng thịt các gia súc. loài vật trong tự nhiên: heo, heo rừng (gây hại), bò. gà. vịt, chuột, tôm, cua. cá. mực. ốc...
còn các Cụ dùng những: nem công. chả phượng, Rắn hổ, tay Gấu, cao Hổ. sừng Tê... cầy hương, rắn, rùa,Chim rừng , hươu nai làm món nhậu; tàn sát tận diêt gần như tuyệt chủng, phá vỡ hệ sinh thái, thì không là tội thì là gì.
Trời đất không cấm ăn thịt các loài vật, nhưng phải có kế hoạch, quy hoạch, có bảo tồn, có lòng nhân từ, Giờ nếu nhà nước không cấm thì thú rừng bị tận diệt hết. Tự nhiên sẽ là vùng đất chết.

Mimeo

Xe điện
Mảnh đất nhà mợ đang ở thế này ah? Trong lúc ngồi chờ khách em gia cát dự.

Cơ bản là đúng như vậy ạ.

Nhà bên cạnh chỉ bán 1 phần mảnh vườn sau nên bên nhà bố mẹ chồng em - chính xác là vợ chồng cô em gái của chồng em - mua luôn.

Theo em hiểu, qua lời kể của mẹ chồng em là cả thửa vườn phía sau ấy đều là đất dữ.

Cụ tamlinh ơi, em xin trả lời cụ ạ. Vừa xong em cũng có hỏi mẹ chồng là đã bao giò xem xét hay làm lễ cầu siêu hồi hướng cho các vong linh (nếu có ở thửa vườn sau + phần đất mua thêm ấy) chưa. Thì bà bảo là chỉ làm lễ tạ đất, cũng lại nói tránh nói giảm và gạt đi. Ngay từ chính trong lời bà nói cũng đã có sự mâu thuẫn giữa biết việc đất dữ, nhưng lại phủ nhận việc ảnh hưởng lên gia đình. Bà cho rằng, có ở trên đó đâu, chỉ là đất vườn trồng cây nên ko ảnh hưởng gì :(

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng