[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

prado2012

Xe điện
Dạ cụ. Mong mọi sự tốt lành sẽ đến với cụ.

Hiện tượng 2 em có chứng kiến mà tự nhiên ko nhớ rõ từng chi tiết lắm, sẽ có dịp hầu chuyện cccm khi não hoạt động mạnh ợ :D
Có một chuyện mới đây 2 tuần nó như dạng ảo giác em vừa gặp. Ở chỗ em có chị kia 49 tuổi bị K phổi 3 năm, nhà chị ấy cuối làng, nhà em đầu làng và em cũng chưa bao giờ nói chuyện với chị này, đợt vừa rồi chị bị bệnh viện trả về và phải dùng moocphin. Buổi sáng hôm đó em ngủ dậy tự nhiên ngửi thấy mùi bồ kết đốt nồng nặc, em mới hỏi mẹ em là chị kia mất rồi àh, sao mẹ đốt bồ kết. Mẹ em với mấy người trong nhà bảo có ngửi thấy mùi gì đâu. Ở quê đất rộng các nhà rất xa nhau, vệ sinh cá nhân xong em mới lượn lờ mâý nhà xung quanh hỏi xem có ai đốt bồ kết ko, tuyệt nhiên ko ai đốt. Nhưng đúng chiều hôm đó 3 rưỡi thì nghe mọi người nói chị ấy đã đi.
Cụ ơi Bồ kết thì liên quan gì tới người chết hả cụ? Em không rõ, cụ giải thích giúp em.

hanoi16

Xe tăng
Cụ ơi Bồ kết thì liên quan gì tới người chết hả cụ? Em không rõ, cụ giải thích giúp em.
Các cụ xưa thường đốt bồ kết để đuổi hơi lạnh nếu gần đó có người chết mợ ạ. Đặc biệt nhà có người mới phẫu thuật hay bị ốm thì càng phải đốt để hơi lạnh ko làm vết mổ bị đau và sưng tấy hơn.

prado2012

Xe điện
Các cụ xưa thường đốt bồ kết để đuổi hơi lạnh nếu gần đó có người chết mợ ạ. Đặc biệt nhà có người mới phẫu thuật hay bị ốm thì càng phải đốt để hơi lạnh ko làm vết mổ bị đau và sưng tấy hơn.
À vâng cụ, em đã hiểu. Giống tục Hong bồ kết cho bà đẻ ở một số vùng quê. Em cũng nghe nói xông bồ kết trong nhà cũng giúp trừ tà khí phải không cụ?

DurexXL

Xe lăn
Ở một số nơi, khi có người mất tại nhà, thì dân gian hay dùng bồ kết khô đốt, lấy khói đó xông khắp nhà, xông kỹ khu vực người mất Mợ ạ

Một cách khác là dùng ... trầm
Nhưng món này đắt, muốn xông lâu, kỹ, nhiều như bồ kết thì khó tải nổi với nhà bình dân

Cụ thể, nhà em đây, khi Mẹ em mất tại nhà, những hôm sau đó trong nhà rét kinh khủng, cùng với lúc đó cuối tháng 12 dương lịch nữa
Em làm 5 kg bồ kết khô, xông khắp nhà, các góc, cầu thang và phòng Bà, liên tục, kéo dài chừng 10 ngày

Sự rét lạnh sâu đã chấm dứt.
Em chọn cách này, vì thuần khoa học thôi, Mẹ em yếu cũng lâu năm, nằm và di chuyển loanh quanh giường cũng hơn năm, cửa đóng kín và Mẹ em ra đi ở giường đó
Do đó, khi xông khói bồ kết, tinh dầu có tính sát khuẩn cao, cũng kiểu như trầm, cũng rất tốt cho không khí

Còn về tâm linh, phong tục, xông khói bồ kết là sạch âm khí, tử khí, tà khí

Em xông 1 đợt chục ngày, sau đó mở toang tất cả các cửa phòng của Bà, cứ để như vậy, không đóng (cửa song sắt thì khoá cho an toàn), bật đèn 24/24, để qua Tết, đến lập xuân, em xông một đợt bồ kết nữa, rồi dọn dẹp lại đồ đạc của Bà
Gọi vệ sinh công nghiệp vào dọn, thấy nền gỗ nó mục, lật 1 góc lên mới biết bị mối xông loang gần nửa sàn.
Mới thấy, các cụ dạy cấm sai, mối xông là nơi âm khí nặng
Em lại gọi khử trùng (Cty An Sinh) vào diệt mối, khử trùng toàn bộ. Tất cả đồ đạc cũ em bỏ hết, chỉ giữ lại cái giường vì mới mua và rất tốt. Nhưng vì đồ gỗ nên cũng khử trùng diệt mối, khuẩn sạch kỹ

Em lại mở cửa thông thoáng 2 tuần, rồi gọi lát lại sàn gỗ công nghiệp mới

Hoàn thiện

Giờ em sinh hoạt ở phòng đó

hp78

Xe điện
Người trước khi mất có mùi rất đặc trưng mợ ạ, đốt bồ kết vừa xua tan tà khí vừa thơm nhà ạ.

prado2012

Xe điện
Em cảm ơn các cụ. Em hết rượu mời các cụ rồi. Đúng là nơi có mối xông thì âm khí nặng.
À em nhớ trong tử vi có bộ sao tượng cho nhà cửa bị mối hoặc hay gặp các dị tượng thì phải đúng không cụ hp78 ?

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Người trước khi mất có mùi rất đặc trưng mợ ạ, đốt bồ kết vừa xua tan tà khí vừa thơm nhà ạ.
E hỏi 1 chút, e biết cái mùi rất đặc trưng của ng sắp mất đó. Nếu 1 ng đang khỏe mạnh, ko ốm đau gì nghiêm trọng, nhưng mình ngửi dc cái mùi đó từ người và chăn gối của ng đó thì sao cụ nhỉ?

DurexXL

Xe lăn
Ở trên có các cụ mợ nói về người sắp mất thì thấy người âm, người lạ vào nhà, đến gần...

Đây là những gì đã diễn ra và em chứng kiến, với cả Bố và Mẹ em

Bố em bị tai biến từ nhiều năm. Tuy nhiên, khoảng 2 năm cuối ông mới trở nặng
Thời gian này, đêm ông ít ngủ, bắt đầu thấy người ở quê, quen ông (nhưng đã chết từ lâu) vào nhà. Đi vào, ngồi ghế, đi lại tấp nập - theo lời của ông, và tâm lý của ông là khó chịu, muốn đuổi họ đi
Cứ bật đèn là hết
Về sau, lâu dần, bật đèn cũng không hết
Rồi tần xuất các đêm có người vào nhà (theo lời ông) như vậy ngày càng dày
Khoảng 6 tháng cuối thì thường xuyên, gần như đêm nào ông cũng thấy người vào nhà, số người đông hơn, có cả người lạ mà ông không biết
Và trong số người lạ, ông bắt đầu nêu lên là có các anh Trương tuần
Rồi ông bắt đầu nói là nghe thấy có tiếng đọc kinh, ngày càng nhiều, có lúc ban ngày cũng nghe thấy (Bố em vô thần tuyệt đối)

Kéo dài chừng 3 tháng thì Bố em mất

Trương tuần là 1 từ dùng để chỉ các người như dân vệ, dân phòng ở làng xã thời xưa cổ
Hồi đó em không biết hết ý nghĩa, nhưng đến giờ, trải nghiệm, đọc, thì em hiểu, có thể lúc đó Bố em đã nhìn thấy những người có trang phục, trang bị, công cụ như 1 Dạng Công sai, cổ trang nên ông gọi là Trương tuần

Mẹ em
Mẹ em không nói rõ là bà nhìn thấy gì
Nhưng khoảng 3 tháng trước khi mất, Mẹ em về đêm rất bất an, đôi lúc tỏ ra sơ và thời gian này, Mẹ em yêu cầu bật toàn bộ đèn trong phòng để ngủ (phòng 20m2, em lắp 5 bóng neon)
Sau này, ngồi tĩnh tâm suy nghĩ lại, trong những đêm dài một mình buồn không ngủ nổi, trong chính căn phòng ấy, em mới nhận ra, có thể lúc đó, Mẹ em đã nhìn thấy những gì đó, và Bà yêu cầu bật toàn bộ đèn là vì thế

Bang lang

Xe điện
Có thể hoá, có thể để trang nghiêm đạo tràng hoặc phòng đọc, phòng thiền( treo vào khung tranh) thậm chí bày phòng khách nếu phù hợp kiến trúc ( kiểu nhà giõ mái lá, hoặc nội thất hoà hợp với thiên nhiên) nếu mà cảm thấy không biết cách làm với lịch Phật đã hết năm. Có thể đem ra chùa nhờ thầy hoa giúp.(gom vài cuốn đem ra cả thể cũng ok)
Chúc cụ bình an!
Em cảm ơn cụ. Dạo này cụ hiền nhỉ!

hp78

Xe điện
Em thấy cứ như cụ lại khoẻ, không "cảm" thấy gì thì đỡ bị giật mình/ lo lắng hoặc ảnh hưởng. Cứ ăn no ngủ kỹ đời tươi đẹp:D
Cách đây mấy năm, sau khi sang cát bà nội vợ em buổi tối, do thiếu chỗ ngủ nên em và anh vợ sang nhà của chú rể để ngủ, gian nhà này cạnh từ đường ạ. Vừa mới bước vào phòng thì em có cảm giác bất an, tự nhiên trong đầu xuất hiện ý nghĩ nếu ngủ sẽ không thức dậy nữa. Em thức trắng đêm, 4h hơn em té gấp:D

taplaioto

Xe điện
Có vài chuyện em có trải qua:
- Ông Nội em ốm, nằm bv - phòng hscc. Người nhà trông phải vào từng người một. Khi đó con trai em đc 5 tháng. Dạo đó, tối nào cũng đưa cháu về nhà Ngoại ở vì còn cả nhà chạy lên chạy xuống bv. Tối nào khoảng 8h, cũng bế ru cho cháu ngủ, cháu dễ ngủ và ngủ rất say. Tối đó, cháu vừa ngủ đc tầm 10p thì đột ngột cháu khóc ré lên, tiếng khóc rất to, dỗ mãi ko nín - hồi đó chưa khi nào em thấy cháu khóc như vậy. Cơn khóc chừng khoảng 5-7p và chưa hết thì em nhận đc điện thoại. Nghe tiếng Ba em giọng lạc đi "Ông Nội mất rồi con ạ. Vừa xong !!!" :(
- Nhà em có quả bóng bay lớn (to như cái lồng bàn) treo chơi dịp Tết. Mấy đứa nhỏ tháo dây ra chơi làm nó dính luôn trên trần nhà. Cả nhà cũng ko lấy xuống. Đêm đó (tầm ngoài m10 nhưng chưa đến rằm), 2h sáng, em nhậu cả ngày lúc đó tỉnh dậy đi uống nước. Bỗng quả bóng nổ bùm 1 phát, cả nhà tỉnh ngủ hết. Em vừa đứng lên nhặt mảnh bóng thì có đt của người thân nói Bà - vợ của Anh Ông Nội em - vừa mất !!!

hp78

Xe điện
E hỏi 1 chút, e biết cái mùi rất đặc trưng của ng sắp mất đó. Nếu 1 ng đang khỏe mạnh, ko ốm đau gì nghiêm trọng, nhưng mình ngửi dc cái mùi đó từ người và chăn gối của ng đó thì sao cụ nhỉ?
Em chưa có trải nghiệm này nên em không biết ạ. Nhưng sau đó người đó có mất không mợ?

patevu

Xe hơi
Ở trên có các cụ mợ nói về người sắp mất thì thấy người âm, người lạ vào nhà, đến gần...

Đây là những gì đã diễn ra và em chứng kiến, với cả Bố và Mẹ em

Bố em bị tai biến từ nhiều năm. Tuy nhiên, khoảng 2 năm cuối ông mới trở nặng
Thời gian này, đêm ông ít ngủ, bắt đầu thấy người ở quê, quen ông (nhưng đã chết từ lâu) vào nhà. Đi vào, ngồi ghế, đi lại tấp nập - theo lời của ông, và tâm lý của ông là khó chịu, muốn đuổi họ đi
Cứ bật đèn là hết
Về sau, lâu dần, bật đèn cũng không hết
Rồi tần xuất các đêm có người vào nhà (theo lời ông) như vậy ngày càng dày
Khoảng 6 tháng cuối thì thường xuyên, gần như đêm nào ông cũng thấy người vào nhà, số người đông hơn, có cả người lạ mà ông không biết
Và trong số người lạ, ông bắt đầu nêu lên là có các anh Trương tuần
Rồi ông bắt đầu nói là nghe thấy có tiếng đọc kinh, ngày càng nhiều, có lúc ban ngày cũng nghe thấy (Bố em vô thần tuyệt đối)

Kéo dài chừng 3 tháng thì Bố em mất

Trương tuần là 1 từ dùng để chỉ các người như dân vệ, dân phòng ở làng xã thời xưa cổ
Hồi đó em không biết hết ý nghĩa, nhưng đến giờ, trải nghiệm, đọc, thì em hiểu, có thể lúc đó Bố em đã nhìn thấy những người có trang phục, trang bị, công cụ như 1 Dạng Công sai, cổ trang nên ông gọi là Trương tuần

Mẹ em
Mẹ em không nói rõ là bà nhìn thấy gì
Nhưng khoảng 3 tháng trước khi mất, Mẹ em về đêm rất bất an, đôi lúc tỏ ra sơ và thời gian này, Mẹ em yêu cầu bật toàn bộ đèn trong phòng để ngủ (phòng 20m2, em lắp 5 bóng neon)
Sau này, ngồi tĩnh tâm suy nghĩ lại, trong những đêm dài một mình buồn không ngủ nổi, trong chính căn phòng ấy, em mới nhận ra, có thể lúc đó, Mẹ em đã nhìn thấy những gì đó, và Bà yêu cầu bật toàn bộ đèn là vì thế
đọc xong em cũng cảm thấy sợ :( Mong cụ được bình an cõi ấy...

MuathuHN252

Xe cút kít
Em chưa có trải nghiệm này nên em không biết ạ. Nhưng sau đó người đó có mất không mợ?
E nghĩ là e mới cảm nhận dc vậy. E ko mong điều đó xảy ra nhưng mùi nó làm e thấy ghê ghê và nhớ tới mùi trước lúc mẹ ck e mất ạ

Bang lang

Xe điện
Em chỉ biết là khi người đã mất thì quần áo của người đó ko còn mùi j cả, kiểu như ko còn hơi người ấy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Trạng thái
Thớt đang đóng