[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

DurexXL

Xe lăn
Đúng đấy cụ ạ. Mà bọn này nó khéo mồm, và khá giỏi vđ nắm bắt tâm lý cụ ạ.
Các cụ nói "nhân bất học bất tri lý". Học để hiểu đạo lý, mà đặc điểm của bọn này thường là học dốt nên sống và làm việc bất chấp đạo lý. Vì vậy, để tồn tại được thì bọn nó phải lừa lọc người ta nên thường là hiểu đời lắm. Tin chúng nó thì có mà chết. Cụ có xe mà cho nó mượn rồi thế nào mà lại chả như ông sếp kia 😁. Về cơ bản theo em hiểu thì trong mắt nó thì cụ và ông sếp kia nó coi như nhau thôi. Ông ấy là sếp, là người cho nó công ăn việc làm mà nó còn chơi người ta như thế thì cụ có là gì 😁, phỏng ạ? Mà nó còn lừa cụ đi cùng đó. Cứ thế mà suy ra vấn đề thôi 😁😁😁
Mà những thằng chó khốn nạn như thằng này, đời nó cứ tươi roi rói
Nhiều lúc cũng chỉ biết ngửa lên Cao Xanh mà thở dài ngao ngán các Cụ ạ

Xe nội lước

Xe container
Các cụ nói "nhân bất học bất tri lý". Học để hiểu đạo lý, mà đặc điểm của bọn này thường là học dốt nên sống và làm việc bất chấp đạo lý. Vì vậy, để tồn tại được thì bọn nó phải lừa lọc người ta nên thường là hiểu đời lắm. Tin chúng nó thì có mà chết. Cụ có xe mà cho nó mượn rồi thế nào mà lại chả như ông sếp kia 😁. Về cơ bản theo em hiểu thì trong mắt nó thì cụ và ông sếp kia nó coi như nhau thôi. Ông ấy là sếp, là người cho nó công ăn việc làm mà nó còn chơi người ta như thế thì cụ có là gì 😁, phỏng ạ? Mà nó còn lừa cụ đi cùng đó. Cứ thế mà suy ra vấn đề thôi 😁😁😁
Em ko so đc với sếp nó. Nói chung nó hiểu rằng ko lợi dụng em đc nữa, hết giá trị sd là tự tan như nc đá lâu rồi cụ ạ.
Hơi xấu hổ với đội vk bọn nó ..Em đoán các mợ ấy biết cả nhưng nể em nên bỏ qua. Nay gần hết mấy thằng này đã ly hôn . Gđ họ tan nát vì thói trai gái nhiều lần của chúng.

trungunimor

Xe buýt
Khoảng 2014-2015, hình như hồi đó 1A chưa xong toàn tuyến nên mỗi lần đi chơi nhà em hay rẽ vào Thái Hòa để đi đường HCM về HN. Có một lần mải chơi, đi về khá muộn, phải tầm 7h mới ăn tối xong ở quán Cúc Phương. Đi được một quãng thì mưa to gió giật, xung quanh tối mù mịt, trên xe có ông bà với 2 nhóc ngồi ghế sau ngủ hết, em cứ phải nói chuyện cho sói không buồn ngủ. Đi một lúc em thấy rõ ràng có 1 xe chuyển động song song, bụng nghĩ ai liều thế, rồi rõ ràng thấy xa xa bên đường nhấp nháy (có vẻ như là) vài cái đèn lồng đỏ phiêu hốt.
Em: ơ, sao đi nhanh thế anh? Đã đến gần Xuân Mai rồi.
Ck: chỗ nào? Tối đen thế này làm sao biết đến chỗ nào?
Em: có đèn kìa, vào XM nhà nào chả giăng đèn, mà buồn cười, mưa gió k tắt điện đi nhỉ?
Nói xong em mới giật mình, đúng là tết đi chơi về qua XM thì nhà nào cũng có đèn nháy nhưng mà đấy là ở đường phố, kèm theo cả đèn đường, nhà cửa san sát chứ đâu phập phù chập chờn vài cái như này.
Dụi mắt nhìn lại thì xung quanh tối om, chả có tí ánh sáng nào.
Em hỏi lại thì ck em khẳng định k nhìn thấy cái đèn nào hết, đoạn vừa rồi xung quanh tối om, có mỗi đèn xe nhà mình chạy. Hỏi xe chạy cùng lúc nãy ck bảo chả có con xe nào, có thì phải thấy đèn xe chứ. Rồi còn bảo em hoa mắt, dốt địa lý, không biết gì cứ chém lung tung... ahuhu, em còn nhớ lúc đấy tức xù cả tóc nên quên cả thắc mắc. Cơ mà đúng là đi mãi mới đến Xuân Mai đèn hoa rực rỡ, lão ck lại càng được thể bĩu môi chê bôi, haizzzz.
Bảo sói người trần mắt thịt tất ko thấy gì.

honda acura

Xe điện
Em xin phép gõ tiếp

Sau giỗ đầu ông ngoại, thực trạng hương khói bên đó không ổn
Ông bà ngoại ở gắn bó và mất ở nhà con gái cả (chị gái cả của mẹ F1). Khi ông sống thì có ban thờ gia tiên (anh rể cả ở rể) Nhưng bác gái cả này cùng với bà ngoại thì từ nhiều năm nay theo dị đạo, một tay xưng là Phật sống bên Thái Lan, năm vài lần hành hương sang đó, còn ban thờ gia tiên thì cực kỳ sơ sài, vì theo đạo đó là không phải thờ cúng gia tiên gì hết

Khi ông mất, con trai, con dâu và cháu đích tôn (sống ở ngôi nhà cổ kia) kiên quyết không lập ban thờ, không mang linh ảnh, không nhận bát hương ông về
Nhà bác gái cả thì sau 49 ngày, để bát hương ông lên ban gia tiên, nhưng đến cả 23 tháng chạp mà mấy chén nước trên ban còn khô ron, không có 1 giọt

Chị gái 2 của mẹ F1, thì vợ chồng kiên quyết không đón bà ngoại về chơi qua đêm, không chăm sóc, nên đừng nói gì đến chuyện hương khói cho ông ngoại - cái này là đúng luật lẽ âm dương thôi

(bà ngoại lẫn, anzeimer nặng, không nhớ gì nhiều, cá nhân cũng phải có người đỡ đần, đã có thời gian em đón bà về bên em nửa năm, nên mới có việc mà em đã kể: bà ngoại đi vào phòng Mẹ em trước đây-giờ em ở, thấy em ngồi đó thì bà ngoại nói chuyện tỉnh táo, hỏi thăm sức khoẻ, khuyên em làm việc đừng lao lực, có tuổi rồi, gia đình như này mà ốm là khổ lắm, cố có chút tích lũy, rồi tìm được người nào thương mình thì an bề gia thất lúc về già ... hic...em nghe mà bàng hoàng)

Sau hôm 23 tháng chạp mẹ F1 về thấy hương lạnh khói tan thì chắc lả cũng xót xa lắm
Đến hôm gần sát Tết, bèn đặt vấn đề với em là cho lập bàn thờ cho ông ngoại ở nhà em

Em nói để suy nghĩ
Xét tổng thể hoàn cảnh như trên em đã nói
Em hỏi Sư phụ em, Thầy nói vạn sự theo Tâmz không nên quá chật hẹp
Em báo cáo các anh trai, các anh ok
Xét tiếp thân phận em cũng 2 gái, phúc mỏng

Em đồng ý
Hiện nay mẹ F1 lập riêng ban ông ngoại ở một bên góc gian thờ Gia thần Gia tiên nhà em

Em biết, cũng vạn bần cùng bất đắc dĩ, cô ta mới phải làm vậy

Sơ bộ như vậy, chắc các cụ mợ cũng thấy được câu chuyện xung quanh cái nhà cổ 50 tỷ nó đã và sẽ nát như thế nào

Em sẽ tiếp mạch chuyện
trong chuyện,lão huynh xưng mẹ F1, chả có nhẽ

buicongchuc

Xe ba gác
Xin chào cccm, sau một khoảng thời gian tàu ngầm trên này, em cũng xin chia sẻ câu chuyện của mình. Mong cccm chỉ bảo và góp ý đôi lời.
Đầu tiên, xin tự giới thiệu bản thân, em là nam 31 tuổi (sn 1992 đấy ạ), vì tuổi đời còn trẻ cũng như chưa trải nghiệm nhiều như cccm nên có thể nói còn non ạ. Có gì sai sót hoặc lỡ lời mong cccm vui vẻ bỏ quá cho.
Mẹ em là người theo đạo Phật, bản thân em thì không phải Phật tử cũng không hay lên chùa thậm chí các dịp Tết còn không đi luôn, có điều em thì vẫn tin vào Phật. Cách đây vài năm, chính xác là năm nào thì em không nhớ, em có hay mơ các giấc mơ về chùa, thời gian của các giấc mơ cách nhau rất xa, có khi 1,2 năm, bẵng đi một thời gian, em sẽ gặp các chùa ấy khi ngẫu nhiên đi đường. Cụ thể giấc mơ và các lần gặp như sau:
- Lần 1: em mơ đứng ở ngôi chùa hỡi cũ kỹ, hơi nhỏ, em đứng trước cổng và nhìn thấy từ hướng mình đứng là từ trên cao nhìn xuống, một thời gian sau em đi Đà Lạt chơi, theo đường từ hướng đèo Dran lên ấy ạ, tới một đoạn đường em thấy cực kỳ quen nhìn qua trái là từ trên đèo nhìn xuống, bên phải chính là ngôi chùa ấy.
- Lần 2: Lúc này em còn đang ở BH, đang thất nghiệp nên xin làm nhân viên sale nên cứ phải lượn xe đi suốt, có một hôm em đi trái tuyến rồi tạt vào con đường tắt, em nhìn thấy 1 cổng chủa to đẹp lắm, em nghĩ sao mà giống cái ngôi chủa mà lúc trước mơ, mơ thấy mình đạp xe đap từ cổng bên này vòng qua chỗ chính điện rồi lại về cổng bên kia, có khi nào chùa này cũng 2 cổng, em chạy lên 1 đoạn nữa quả nhiên là 2 cổng cccm ạ, đã thế đường vào còn giống y như giấc mơ.
- Lần 3, lần này thì em đi chơi với tụi bạn, cơ mà hình như lần 3 này còn mơ trước cả 2 lần trước cccm ạ, cccm thông cảm em nhớ đến đâu nên ghi đến đấy, lần này em thấy ngôi chùa mà em từng mơ trước đó, có cả ao sen như trong mơ mới ảo chứ.
Tới giờ thì em hết những giấc mơ ấy rồi, em chỉ muốn chia sẻ thế thôi ạ. Cảm ơn cccm đã đọc mấy dòng lan man của em. :D
Có thể ở tiền kiếp nào đó cụ từng là thầy tu, giờ ký ức thi thoảng hiện về trong giấc mơ; hoặc vì đã từng là thầy tu nên tuệ linh của cụ thi thoảng đi du ngoạn ngắm cảnh chùa vì nhớ về tiền kiếp.

Khoai Cún

Xe tăng
Hoàng Trang đã bao giờ gặp cái gì đâu, em lạ gì. Trong thread này chỉ có Khoai Cún hay gặp thôi. Đọc là biết. Còn cái lạnh mà Trang gặp thì ở mấy văn phòng trong KCN người ta để điều hòa có mà lạnh run, nhất là mấy sếp người nước ngoài, rất hay để tầm 18 độ C rồi khoác áo rét. Em lạ gì
Chuyện của Trang đọc cho vui thôi
Úi, em đính chính nà, không phải hay gặp, mà chỉ là bệnh nghề nghiệp, quen chú ý và nhớ kĩ các tiểu tiết và so sánh đâm ra "có chuyện để kể". Em nghĩ ai cũng gặp thôi, chỉ là có người để ý, có người bỏ qua.

Mấy năm vừa rồi, công việc lẫn học hành của con dìm em sấp mặt, dù thường xuyên lượn vào thread mà nay mới trồi lên được, cụ cũng lặn suốt còn gì?

Xe nội lước

Xe container
Em xin phép gõ tiếp

Ông bà ngoại ở gắn bó và mất ở nhà con gái cả (chị gái cả của mẹ F1). Khi ông sống thì có ban thờ gia tiên (anh rể cả ở rể) Nhưng bác gái cả này cùng với bà ngoại thì từ nhiều năm nay theo dị đạo, một tay xưng là Phật sống bên Thái Lan, năm vài lần hành hương sang đó, còn ban thờ gia tiên thì cực kỳ sơ sài, vì theo đạo đó là không phải thờ cúng gia tiên gì hết

Khi ông mất, con trai, con dâu và cháu đích tôn (sống ở ngôi nhà cổ kia) kiên quyết không lập ban thờ, không mang linh ảnh, không nhận bát hương ông về
Nhà bác gái cả thì sau 49 ngày, để bát hương ông lên ban gia tiên, nhưng đến cả 23 tháng chạp mà mấy chén nước trên ban còn khô ron, không có 1 giọt

Chị gái 2 của mẹ F1, thì vợ chồng kiên quyết không đón bà ngoại về chơi qua đêm, không chăm sóc, nên đừng nói gì đến chuyện hương khói cho ông ngoại - cái này là đúng luật lẽ âm dương thôi

(bà ngoại lẫn, anzeimer nặng, không nhớ gì nhiều, cá nhân cũng phải có người đỡ đần, đã có thời gian em đón bà về bên em nửa năm, nên mới có việc mà em đã kể: bà ngoại đi vào phòng Mẹ em trước đây-giờ em ở, thấy em ngồi đó thì bà ngoại nói chuyện tỉnh táo, hỏi thăm sức khoẻ, khuyên em làm việc đừng lao lực, có tuổi rồi, gia đình như này mà ốm là khổ lắm, cố có chút tích lũy, rồi tìm được người nào thương mình thì an bề gia thất lúc về già ... hic...em nghe mà bàng hoàng)

Sau hôm 23 tháng chạp mẹ F1 về thấy hương lạnh khói tan thì chắc lả cũng xót xa lắm
Đến hôm gần sát Tết, bèn đặt vấn đề với em là cho lập bàn thờ cho ông ngoại ở nhà em

Em nói để suy nghĩ

Em đồng ý
Hiện nay mẹ F1 lập riêng ban ông ngoại ở một bên góc gian thờ Gia thần Gia tiên nhà em

Sơ bộ như vậy, chắc các cụ mợ cũng thấy được câu chuyện xung quanh cái nhà cổ 50 tỷ nó đã và sẽ nát như thế nào

Em sẽ tiếp mạch chuyện
Chuyện cụ hay quá. Em nợ diệu.

prado2012

Xe điện
Em xin phép gõ tiếp

Em nói để suy nghĩ

Em đồng ý

Em sẽ tiếp mạch chuyện
Em vẫn nhớ cụ sinh tuổi Rồng và có con trai mà nhỉ, sao lại 2 cô con gái?

prado2012

Xe điện
Úi, em đính chính nà, không phải hay gặp, mà chỉ là bệnh nghề nghiệp, quen chú ý và nhớ kĩ các tiểu tiết và so sánh đâm ra "có chuyện để kể". Em nghĩ ai cũng gặp thôi, chỉ là có người để ý, có người bỏ qua.

Mấy năm vừa rồi, công việc lẫn học hành của con dìm em sấp mặt, dù thường xuyên lượn vào thread mà nay mới trồi lên được, cụ cũng lặn suốt còn gì?
Em nghĩ tan rồi hợp cũng là cái duyên Á. Giờ mọi người trong pic không hẹn mà lại nhớ đến và có duyên gặp lại nhau mợ nhỉ. Em còn chờ thêm mợ Mẫu đơn.

prado2012

Xe điện
Theo kinh nghiệm của em thì những người sống như vậy chỉ gây hại cho những người xung quanh, càng thân quen, càng cả nể càng chết (ví dụ như ông sếp trong trường hợp này, tin nó thì bị nó mang xe đi chở xác). Em biết vài trường hợp như vậy, chơi với người như thế chỉ để hiểu là đời còn nhiều phức tạp mà thôi, chứ không nên gần gũi mà mang họa có ngày
Cụ quả là sâu sắc.

TXM3b

Xe buýt
Về vong giữ đất, e xin kể câu chuyện của em.
ngày xưa e có câu chuyện vui hầu các cụ, hồi 2020 e đi xem tử vi, 1 cô khá nổi tiếng, bảo e có tướng phá quân gì đó, đại loại là mua nhà thì dễ mà bán nhà thì cực khó. Em thì cũng cảm giác vậy, vì e mua nhà, tính e ẩu lắm, mua nhanh, nhiều khi có tiền, đi xem mà ưng cái cọc luôn, nên nhiều khi hay bị mua giá cao, khổ thế.
Hồi 2020, tầm tháng 4 thì phải, e có đi xem bói gần nhà,1 cô mới nổi, cô bảo nhà e hiện có vong, cái nhà e mới mua cho thuê, có vong nữ, hợp em, nên khi e đến xem nhà, là run rủi cho mua luôn ạ, vào cái là ưng nên mua nhanh, của đáng tội, đúng là vào xem xong, thì hôm sau e đến cọc, chắc do có tiền, cái hôm đến nhập trạch, thì 2vc đi trong ngõ, có cái nhà bảo bán, xem ưng ưng lại cọc luôn hehe.
Sau khi đi xem cô mới nổi, bảo có vong theo, vong áo trắng, môi đỏ, xinh, rất hợp em, tìm cách bắt e làm chồng.....em cũng hãi hãi, mà của đáng tội là e được gấu phân công cho tháng 2 lần đi xuống đây thắp hương, từ hồi nghe phán vậy, mỗi lần đến thắp hương , e cứ gai gai, sợ sợ luôn, chả hiểu sao, chắc m nhát, cứ nhanh nhanh xong rồi té luôn.
Còn cái nhà mua sau thì bảo là gần đấy có cái gò, đất cũng giữ
2 nhà mua cho thuê, thì cái nhà bảo có vong nữ, lúc nào cũng full phòng luôn, 9p , còn cái nhà sau có 6p thì lúc có lúc không, người ở thì còn mất cả SH.
Sau vụ cô đồng kia bảo vậy, e liền đi gặp thầy cúng nhập trạch cho e nhà này, sau khi bốc bài hỏi có vấn đề gì không, thì thầy bảo nhà có vong rồi, lần nào cũng lên 8bich , em hỏi giờ sao thì thầy bảo là thôi , cúng nhớ mời người ta cùng, sau khi cúng thổ địa xong.
Thôi thì cũng đành, đến cuối 2020 lúc cần tiền e cũng liều nhờ môi giới đăng bán, thì may quá, e bán nó trong 2 ngày, cũng đăng lên là có ng chốt, còn cái nhà sau thì cũng đăng lên là sau độ 2 tuần cũng bay, cùng thời điểm đó e cũng bán luôn cái nhà dưới HĐ đi, cũng bay nhanh lắm
sau này 2021 thì giá 3 căn đó nó tăng chỗ thì 50% chỗ gần gấp đôi, nhất là căn Hà Đông, gấp đôi luôn mới kinh, do đường trước nhà oto tránh nhau, làm e đau đớn mãi, vì tội bán vội.
Đấy nhiều khi xem 2 thầy rồi, mà cuối cùng cần bán cái là bay ngay, chả hiểu ntn , sau mua cái nhà khác ,thì thầy bảo tháng 6 bán được, giờ 6 năm sau vẫn chưa bán được.
Cái nhà mà bảo có vong nữ, e thấy lúc nào cũng full phòng, và lạ là chủ mua nhà e, cũng đi xem thầy, và thầy bảo mua chỗ đó hợp nên cũng mua nhanh lắm

prado2012

Xe điện
Lại nói về nhà có âm thì nếu âm hợp chủ sẽ phù hộ cho chủ nhà chỉ có êm đẹp thôi các cụ mợ. Đất nhà em đang ở trước quyết mua trong vòng 2 ngày là xong. Vợ chồng chủ cũ con cái phương trưởng thành đạt nên em cũng an tâm. Lúc giao nhà, bà chủ thì thọt thì thào bảo em cơm trong nhà bà thỉnh thoảng bị thiu rồi thỉnh thoảng có người hiện lên xin cơm, nên trên tầng 3 chỗ ban công em thấy có bát hương, bà chủ cũ dặn nhớ hương khói cẩn thận. Em thì lúc đó cũng ko để ý lắm câu được câu chăng vì lúc mua cũng chả định về ở mà để cho thuê hoặc bán lại. Sau sửa sang, mời thầy tới cúng cũng nói nơi đây có đôi cụ Rùa trấn Trạch cho vùng ven sông Hồng nên rất lành, có một số thể loại linh tinh ở góc cuối vườn nhưng đã trấn. Con tạo xoay vần Em lại về đây ở. Sau gần chục năm về ở chả bao giờ thấy cơm thiu hay có ai về xin cơm như bà chủ cũ nói bao giờ. Ông thầy làm phong thủy cho nhà em thì cười nói sơn ăn tùy mặt ma bắt tùy người. Cứ khó khăn em khấn xin thì việc gì cũng xuôi lọt luôn kiểu được trợ ấy. Nhà này sẽ không bao giờ em bán luôn chứ không như kế hoạch ban đầu. Nên một khuôn đất có thể hợp người này và dữ với người khác.

Chỉnh sửa cuối:

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Về vong giữ đất, e xin kể câu chuyện của em.
ngày xưa e có câu chuyện vui hầu các cụ, hồi 2020 e đi xem tử vi, 1 cô khá nổi tiếng, bảo e có tướng phá quân gì đó, đại loại là mua nhà thì dễ mà bán nhà thì cực khó. Em thì cũng cảm giác vậy, vì e mua nhà, tính e ẩu lắm, mua nhanh, nhiều khi có tiền, đi xem mà ưng cái cọc luôn, nên nhiều khi hay bị mua giá cao, khổ thế.
Hồi 2020, tầm tháng 4 thì phải, e có đi xem bói gần nhà,1 cô mới nổi, cô bảo nhà e hiện có vong, cái nhà e mới mua cho thuê, có vong nữ, hợp em, nên khi e đến xem nhà, là run rủi cho mua luôn ạ, vào cái là ưng nên mua nhanh, của đáng tội, đúng là vào xem xong, thì hôm sau e đến cọc, chắc do có tiền, cái hôm đến nhập trạch, thì 2vc đi trong ngõ, có cái nhà bảo bán, xem ưng ưng lại cọc luôn hehe.
Sau khi đi xem cô mới nổi, bảo có vong theo, vong áo trắng, môi đỏ, xinh, rất hợp em, tìm cách bắt e làm chồng.....em cũng hãi hãi, mà của đáng tội là e được gấu phân công cho tháng 2 lần đi xuống đây thắp hương, từ hồi nghe phán vậy, mỗi lần đến thắp hương , e cứ gai gai, sợ sợ luôn, chả hiểu sao, chắc m nhát, cứ nhanh nhanh xong rồi té luôn.
Còn cái nhà mua sau thì bảo là gần đấy có cái gò, đất cũng giữ
2 nhà mua cho thuê, thì cái nhà bảo có vong nữ, lúc nào cũng full phòng luôn, 9p , còn cái nhà sau có 6p thì lúc có lúc không, người ở thì còn mất cả SH.
Sau vụ cô đồng kia bảo vậy, e liền đi gặp thầy cúng nhập trạch cho e nhà này, sau khi bốc bài hỏi có vấn đề gì không, thì thầy bảo nhà có vong rồi, lần nào cũng lên 8bich , em hỏi giờ sao thì thầy bảo là thôi , cúng nhớ mời người ta cùng, sau khi cúng thổ địa xong.
Thôi thì cũng đành, đến cuối 2020 lúc cần tiền e cũng liều nhờ môi giới đăng bán, thì may quá, e bán nó trong 2 ngày, cũng đăng lên là có ng chốt, còn cái nhà sau thì cũng đăng lên là sau độ 2 tuần cũng bay, cùng thời điểm đó e cũng bán luôn cái nhà dưới HĐ đi, cũng bay nhanh lắm
sau này 2021 thì giá 3 căn đó nó tăng chỗ thì 50% chỗ gần gấp đôi, nhất là căn Hà Đông, gấp đôi luôn mới kinh, do đường trước nhà oto tránh nhau, làm e đau đớn mãi, vì tội bán vội.
Đấy nhiều khi xem 2 thầy rồi, mà cuối cùng cần bán cái là bay ngay, chả hiểu ntn , sau mua cái nhà khác ,thì thầy bảo tháng 6 bán được, giờ 6 năm sau vẫn chưa bán được.
Cái nhà mà bảo có vong nữ, e thấy lúc nào cũng full phòng, và lạ là chủ mua nhà e, cũng đi xem thầy, và thầy bảo mua chỗ đó hợp nên cũng mua nhanh lắm
Chả phải vong giữ đất mà tiền của mình còn quyết định là việc của người khác (anh đồng, chị cốt)

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Lại nói về nhà có âm thì nếu âm hợp chủ sẽ phù hộ cho chủ nhà chỉ có êm đẹp thôi các cụ mợ. Đất nhà em đang ở trước quyết mua trong vòng 2 ngày là xong. Vợ chồng chủ cũ con cái phương trưởng thành đạt nên em cũng an tâm. Lúc giao nhà, bà chủ thì thọt thì thào bảo em cơm trong nhà bà thỉnh thoảng bị thiu rồi thỉnh thoảng có người hiện lên xin cơm nên trên tầng 3 chỗ ban công em thấy có bát hương, bà chủ cũ dặn nhớ hương khói cẩn thận. Em thì lúc đó cũng ko để ý lắm câu được câu chăng vì lúc mua cũng chả định về ở mà để cho thuê hoặc bán lại. Sau sửa sang, mời thầy tới cúng cũng nói nơi đây có đôi cụ Rùa trấn Trạch cho vùng ven sông Hồng nên rất lành, có một số thể loại linh tinh ở góc cuối vườn nhưng đã trấn. Con tạo xoay vần Em lại về đây ở. Sau gần chục năm về ở chả bao giờ thấy cơm thiu hay có ai về xin cơm như bà chủ cũ nói. Ông thầy làm phong thủy cho nhà em thì cười nói ma ăn tùy mặt ma bắt tùy người. Cứ khó khăn em khấn xin thì việc gì cũng xuôi lọt luôn kiểu được trợ ấy. Nhà này sẽ không bao giờ em bán luôn chứ không như kế hoạch ban đầu. Nên một khuôn đất có thể hợp người này và dữ với người khác.
Văn khấn Nôm có câu "kính mời các vị Tiền chủ, Hậu chủ ngụ tại nhà này, đồng lâm án tiền, đồng lại hâm hưởng... " Nên theo tính ngưỡng thờ cúng là có vòng hay hồn (tùy tên gọi)