[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

fine_thanks

Xe điện
Theo những gì em được biết, 08 tiếng chỉ là thời gian tối thiểu để con người "chết" hoàn toàn. Thời gian khuyến cáo có thể còn lâu hơn nữa.

Việc tim ngừng đập, đồng tử giãn, không còn hơi thở... Toàn bộ năng lượng co rút về tim để bảo vệ tim cho đến khi tim lạnh hẳn thì con người mới chỉ chết về mặt vật lý. Các yếu tố khác (ngũ đại) chưa "chết" hoàn toàn.

Bác có thể tham khảo cuốn Tử thư Tây tạng (bản gốc) có mô tả quá trình phân rã của ngũ đại cũng như trạng thái của con người trước khi chuyển sang giai đoạn thân trung ấm. Giai đoạn phân rã của ngũ đại khiến con người rất đau đớn cũng như sự hỗn loạn của trạng thái nên không đụng chạm vào người chết để tránh cảm giác "sân hận" khiến linh hồn đọa vào "ba đường ác" (Giai đoạn này có một khoảnh khắc vàng để siêu thoát(đạt trạng thái niết bàn) với những bậc đại sư thuộc Mật Tông).

Những gì em được biết là như vậy.
Vâng. Thì chính thế đó cụ. Thế nên em mới thắc mắc là trong thời đại mới này, có phổ biến việc để thi thể được từ 8 tiếng trở lên hay không, bởi đôi khi việc này liên quan cả đến việc an táng nữa ạ. Em hỏi hơi sâu chút vì cũng đang có người nhà yếu, bệnh, mà đôi khi thủ tục em cũng ko rành lắm ạ

Cổ Long

Xe tải
Vâng. Thì chính thế đó cụ. Thế nên em mới thắc mắc là trong thời đại mới này, có phổ biến việc để thi thể được từ 8 tiếng trở lên hay không, bởi đôi khi việc này liên quan cả đến việc an táng nữa ạ. Em hỏi hơi sâu chút vì cũng đang có người nhà yếu, bệnh, mà đôi khi thủ tục em cũng ko rành lắm ạ
Phổ biến? Em nghĩ việc này không phụ thuộc vào ý chí cá nhân của bác hoặc em. Nó - quan niệm Phật giáo trên tùy thuộc vào tiến trình vận động của tâm thức toàn xã hội.

Còn với riêng bác (hoặc em) việc chuẩn bị cho việc hiếu sau này thì không thể quyết định hoàn toàn chỉ dựa vào quan niệm của bản thân. Em nghĩ chúng ta cần phải cân đối cả quan niệm, mong muốn của cả đối tượng cần lo liệu cũng như của các thành viên khác trong gia đình. Không loại trừ cả khả năng phải uốn ý mình cho việc đời được chu toàn.

Em cũng khởi sự thu xếp đến việc này trong 02 năm.

cairong_2011

Xe container
Theo các cụ khi cúng người mới khuất 3 ngày, rồi 49 ngày thì việc cành phan (cành tre, trúc nhỏ có treo lá bùa viết tên người khuất) trong tay con cái bị xoay tròn có phải là việc hồn người khuất về chứng kiến thành tâm của các thành viên.

Thang N.

Xe tăng
Theo các cụ khi cúng người mới khuất 3 ngày, rồi 49 ngày thì việc cành phan (cành tre, trúc nhỏ có treo lá bùa viết tên người khuất) trong tay con cái bị xoay tròn có phải là việc hồn người khuất về chứng kiến thành tâm của các thành viên.
Theo trải nghiệm của em, khi cúng ông ngoại em hoặc bà nội em, cành phan có đung đưa (không phải do gió vì em để ý kỹ) và em cảm nhận thấy có sự khác biệt - tức là có người âm về. Cảm giác cho em biết không chỉ một người về vào thời điểm lễ cúng diễn ra.

cairong_2011

Xe container
Theo trải nghiệm của em, khi cúng ông ngoại em hoặc bà nội em, cành phan có đung đưa (không phải do gió vì em để ý kỹ) và em cảm nhận thấy có sự khác biệt - tức là có người âm về. Cảm giác cho em biết không chỉ một người về vào thời điểm lễ cúng diễn ra.
Em được xem video và cũng đã từng chứng kiến trực tiếp khi tham dự thấy nó xoay tròn thật, dù trong nhà ko bật quạt. Hỏi người cầm chỉ thấy cảm giác nặng chứ ko rõ có xoay hay không, mà cành đó thì bé và rất nhẹ

nguyendiep

Xe tải
Thớt dạo này vắng quá, em có mấy chuyện định biên mà gần Tết bận quá. Hẹn các cụ nghỉ Tết dài e biên, toàn chuyện gia đình của mấy em đồng nghiệp mà nghe xong e cũng nổi gai ốc. Nếu là nghe từ người khác kể thì chắc em cũng không tin.

car vcn

Xe buýt
Thớt dạo này vắng quá, em có mấy chuyện định biên mà gần Tết bận quá. Hẹn các cụ nghỉ Tết dài e biên, toàn chuyện gia đình của mấy em đồng nghiệp mà nghe xong e cũng nổi gai ốc. Nếu là nghe từ người khác kể thì chắc em cũng không tin.
Hóng cụ,cụ nhớ biên sớm nhé

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

cuhaifus

Xe container
Em hôm qua đi bốc mộ trên Yên Bái, mới thấy phong tục mỗi nơi 1 khác, trên đó đào đến chạm ván thiên thì dọn sạch sẽ chưa bật nắp mà bẻ cành lá nhãn về phủ lên trên, đến đêm ra làm thì bỏ cành và lá nhãn đi, các cụ có biết cành lá nhãn có tác dụng gì không ạ? Em hỏi thợ bốc thì chỉ bảo làm theo kinh nghiệm truyền lại chứ ko rõ để làm gì, xưa nay em chỉ nghe củi nhãn để kho cá như ở làng Đại Hoàng chứ chưa biết tác dụng khác của nó ạ

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Lục đạo luân hồi chia thành 2 nhóm chính là cõi hữu hình gồm người và súc sinh; cõi vô hình là 4 cõi còn lại. Có thể nói, địa ngục và ngạ quỷ chính là 2 cõi thế giới mà người đời vẫn hay cho là cõi âm.

tinhhoa.net-zrn6rf-20151224-toan-bo-qua-trinh-di-den-am-gian-sau-khi-con-nguoi-chet-di.jpg

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều chuyện không giải thích được. Em tin chuyện tâm linh

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Ngày xưa, ông Hoài Nam Tử đã đặt câu hỏi về vấn đề sống chết để cho nó một ý nghĩa :”SINH KÝ, TỬ QUI” : sống gửi, thác về.

Thánh Phaolô cũng quả quyết với tín hữu Corintô :”Nếu căn nhà (thể xác) dưới đất bị hủy đi, chúng ta có căn nhà ở trên trời do Thiên Chúa làm ra… vĩnh cửu ở trên trời” (x. 2Cr 5,1-5).

Chứng tỏ cõi vô hình là nhà của linh hồn

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Sống gửi thác về: sống trên đời chỉ là cuộc sống tạm, còn chết mới là trở về với vũ trụ, với cõi vĩnh hằng (cho nên chết là chuyện thường, không có gì đáng sợ, một quan niệm của đạo Phật).

Đại Ba

Xe điện
Em hôm qua đi bốc mộ trên Yên Bái, mới thấy phong tục mỗi nơi 1 khác, trên đó đào đến chạm ván thiên thì dọn sạch sẽ chưa bật nắp mà bẻ cành lá nhãn về phủ lên trên, đến đêm ra làm thì bỏ cành và lá nhãn đi, các cụ có biết cành lá nhãn có tác dụng gì không ạ? Em hỏi thợ bốc thì chỉ bảo làm theo kinh nghiệm truyền lại chứ ko rõ để làm gì, xưa nay em chỉ nghe củi nhãn để kho cá như ở làng Đại Hoàng chứ chưa biết tác dụng khác của nó ạ
Lá nhãn có tinh dầu. Theo em, việc phủ lá nhãn ko có ý nghĩa về tâm linh, mà chỉ có tác dụng khử mùi tử khí, tránh ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ của những người bốc mộ thôi ạ.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Nhiều người tin vào thế giới sau khi chết, là một thế giới khác thế giới chúng ta đang sống vì trên đời này có nhân có quả, gieo nhân nào ắt hẳn gặp quả ấy. Có thể sống trên trần không phải chịu những lỗi lầm do mình gây ra, nhưng mà khi xuống dưới thế giới thứ hai sẽ phải gánh chịu những lỗi lầm mà mình đã gây ra cho người khác, bị dọa đày phải chịu cảnh ngạ quỷ (quỷ đói), súc sinh cho đến chịu hết quả của ác nghiệp mới có cơ hội tái sanh đến cõi người hoặc cõi trời. Nếu những kẻ tội phạm giết người không ghê tay, tuy họ không phải chịu cảnh tù tội, nhưng khi họ chết rồi thì hình phạt của họ sẽ vào vạc dầu, nấu họ cho đến khi hết tội lỗi thì mới được làm người. Vì vậy chúng ta hãy sống đúng để sau này sang thế giới bên kia không phải chịu tội lỗi.

Theo Kitô giáo thì ai sống đúng luật thì sẽ được lên thiên đường. Còn ai phạm tội nặng trước khi chết mà không ăn năn hối cải thì sẽ bị đày đọa xuống địa ngục. Còn ai mắc tội nhẹ hoặc tội nặng mà hối cải thì họ sẽ chịu tội ở luyện ngục rồi họ sẽ được lên thiên đường. Vào ngày cuối cùng của thế giới họ được phán xét lại một lần nữa.

Thiên đường và địa ngục (đều là cõi vô hình), đều là các cảnh quan chỉ thấy được bằng tâm chứ không có thật

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở đây tín nhỉ. E xin hỏi các cụ mợ. Vong có biết người nào nói dối nói thật k ạ

mevoyeuxe68

Xe tải
Cụ tranh thủ biên sớm , em hóng với

radiogaga

Xe điện
Các cụ ở đây tín nhỉ. E xin hỏi các cụ mợ. Vong có biết người nào nói dối nói thật k ạ
Biết nhưng làm gì được ? chỉ biết trong giai đoạn thân trung ấm (sau chết 49-100 ngày) còn sau đó thì không.