[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

Meoxuxi

Xe hơi
Hình như là thật í cụ.
F1 thứ 3 nhà em mới hơn 2 tuổi.
Khi xuống Nha trang. Đi chơi dọc đg chỗ căn hộ, bãi xe oto ra bên hông ks Mường Thanh, nếu còn sáng là ko bao giờ nó bảo gì. Ấy vậy mà tối đó gần 9h e dãn chúng nó đi mua bánh mì. Con bé đang đi bộ túm lấy bắt em bế xong cứ chỉ lên trời mạn bên lock B bảo Ma kìa mẹ Ngáo ộp kìa mẹ.
Lần 2 10h đêm đứng đợi Bố ở cửa sảnh, vì nàng í chơi xe đạp té téc cằm 1 đoạn nhỏ và sâu, e bác đi khâu. Đứng ở Sảnh nó laik chỉ phía đó. Ngáo ộp kìa Mẹ. Xong e hỏi hướng phải hướng trái nó bảo ko có.
Việc này trc đây ko có. Vì nhà e cũng hay xuống căn hộ ở cỡ tháng/ lần. Sau này em mới nghĩ ra vụ 2 đứa kia thuê nhà bên lock B đó, rơi từ tầng 21 xuống ngay sát đoạn em đi bộ.

Mà lạ cái là ở cái nhà em đăng này. Lúc mới đến. E ko hề nói con bé là Mộ hay gì cả. Mà tối nó lên phòng, nó chỉ ra hướng cửa lùa giáp với bên đường đi có Mộ í. Nó bảo Ộp kìa mẹ. Mà hỏi cái cửa lùa trc mặt hướng ra đất trống của nhà thì nó bảo ko có.
Vâng e nghĩ trẻ con nhìn thấy là thật ạ. Có thằng cu con nhà bạn thân em cũng hay nhìn thấy cụ cố mất từ trước khi nó sinh ra mà nó vẫn tả hình dáng cụ cố rất chuẩn ạ

putravn

Xe hơi
Đầu tuần mới em chúc cccm một tuần làm việc hiệu quả, em covid sớm bị khống chế để mẹ con em còn tung tăng. Thông thường mùa hè là mùa nhà em tập trung các món thể dục thể thao, đàn ca sáo nhị, nghỉ mát... chứ thế này cuồng chân lắm rồi.
Em xin góp chuyện trong lúc chờ cccm biên tiếp. Chuyện này em định kể từ tuần trước, cao hứng lên cũng có hình minh họa cho dễ hình dung (bắt chước cụ XXL lúc cụ ấy kể chuyện ngôi nhà có tiếng kéo sắt:)), nhưng ngại phá mạch của cccm nên để lại.

Từ nhỏ đến khi học ĐH, hầu như em ở quê với ông bà nội. Gọi là ở quê nhưng quê em ở ngoại thành, bố mẹ em mua nhà ở TP nhưng ở ngay rìa, thành ra nhà em cách quê có vài km, đi xe đạp có 15-20 phút là về quê. :)
Nhà ông bà nội em (A) và ông anh trai ông nội em (B) sát nhau, trong một thửa đất to, nom thì liền thổ vì chả có rào giậu gì cả, nhưng đất nhà ông B là được các cụ để lại còn nhà ông nội em là đất của một cụ họ xa, nghe nói năm đói đi tha hương tận Hải Phòng rồi biệt tích.
Quê em có đặc điểm rất nhiều ao, nhà nào cũng có 1-2 cái ao nho nhỏ, nhà thì thả bèo tây, bèo cái, bèo tấm, thả cá... thả rau muống đủ kiểu. Mỗi cái ao có một vài cái cầu ao xây hoặc bằng tre để giặt giũ, tắm rửa... Nhà nào sang lắm thì có cái giếng + bể lọc cát vàng cả xóm dùng ké.
Lúc đó em tầm hơn 10 tuổi, nhà ông B thì có 2 ông bà già gần 80 với vợ chồng con cái bác con gái ông, nhà bác này bán nhà tập thể ở phố nên về ở nhờ vài năm.
Ngày xưa ở quê chả có điện đóm gì, tivi cũng thời sự xong gần 8h là hết, chỉ tối thứ 7 có chương trình sân khấu truyền hình (chèo, cải lương, kịch nói) đến tầm 9h. Nếu không đi xem nhờ tivi thì tối thứ 7 nghe đài, có Câu chuyện cảnh giác xong nghe sân khấu truyền thanh (toàn kịch nói) cũng tầm 9h là chốt cửa, mắc màn, một tay cầm ngọn đèn dầu một tay cầm cái gậy tre già tầm 1m đi soi một lượt các khe cửa, gầm giường, ngóc ngách... rồi tắt đèn đi ngủ.
Hồi đó đi WC toàn ra vườn, nhà nào lịch sự có cái WC xây 2 ngăn nhưng tất nhiên cũng ra vườn. Nhà ông bà em là đi vòng ra lối đi giữa nhà với cái ao 1 (của nhà ông E) rồi ra sau nhà. Mà cái ao 1 ngày xưa nữa có người chết đuối, là con nhà ông C lúc 6 tuổi lộn cổ xuống ao không cứu được. Người này em nghe nói lại tuổi Tuất, chắc sinh 1958 các cụ ạ. Phải nói là ở quê đêm tối mù mịt, ếch nhái chão chuộc kêu rền rĩ, bờ bụi đầy rắn rết sột soạt (đi kiếm củi thì đầy xác rắn lột phất phơ) mà phải cầm cái đèn dầu leo lét đi qua bờ ao 1 để đi WC thật hãi hùng, thi thoảng con gì lại quẫy nước bòm bõm... da gà da vịt cứ gọi là thi nhau nổi lên lạnh cả sống lưng. Mà ông nội em tính sạch sẽ lắm nên không cho xài bô trong nhà, chân còn đi được thì mưa gió rét mướt bão bùng cũng phải ra ngoài tất.
Em ôn lại kỷ niệm tí mà dài quá các cụ thông cảm ạ, phần chính của chuyện lại ngắn thôi, để em biên sang còm khác cho đỡ rối mắt.
Vu vơ nhìn cái hình của cụ thấy hay hay. 4 cái ao và các đường đi nó tạo thành hình chữ, nó giống chữ này:

toàn có nghĩa "kinh khủng", "điều đáng sợ",..
https://hvdic.thivien.net/whv/噩

Yeuaibaygio

Xe container
Chó vs hổ e dự là hạp nhau đấy ah! E đoán bừa thế thôi:)
Chuyện cụ bị ma du xuống ao quê em cũng nghe mọi người kể lại. H e đi làm tẹo đã, tối em kể chuyện ma nhốt trong búi tre nhá!
Vầng, Dần - Tuất - Hợi mà cụ. Em cũng hợp tuổi cụ dưới ao kia nên mỗi lần ra vườn buổi đêm là thấy rét lắm.
Chuyện này em nhìn tận mắt luôn. Còn nghe kể lại thì quê nào cũng có cả kho tàng cụ nhỉ. Em rót rồi đấy, Cụ kể đi ợ.

Yeuaibaygio

Xe container
Vu vơ nhìn cái hình của cụ thấy hay hay. 4 cái ao và các đường đi nó tạo thành hình chữ, nó giống chữ này:

toàn có nghĩa "kinh khủng", "điều đáng sợ",..
https://hvdic.thivien.net/whv/噩
Thank cụ đã mở mang cho em, em cũng đang lần mò học chữ Hán (giản thể) mà chưa gặp chữ này. Tại em vẽ nôm na vị trí thế chứ sân vườn cũng rộng lắm, không phải mỗi lối đi như thế cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
tại xét về phong thủy thì cuộc đất này rất đẹp.
thầy Thế chột và cả hắn nữa, cũng biết được trước đây ở cuộc đất này có Vị khuất mặt khuất mày ngự lâu đời, nhưng cũng khẳng định hiện tại thì "đất này SẠCH SẼ rồi".
thêm nữa trước khi chốt hạ, cũng được biết câu chuyện này, nhưng em nghĩ "có ra sao thì nhà ông S gánh, chứ mình có được sơ múi tí gì cái đống nợ kia đâu mà đến tìm mình"
thế nên em mới chốt hạ ạ.

nếu thắc mắc, thì trong cái vụ này em chỉ thắc mắc từ lúc đầu, là tại sao ông S để đó bao năm, bao nhiêu người hỏi mua nhưng đều một mực từ chối. sáng hôm đó em hỏi (thông qua cô bạn) thì ông vẫn từ chối. nhưng vài tiếng sau thì lại đồng ý bán cho em. rồi lại còn chủ động kể thêm cả chuyện kia nữa. rấy khó lý giải !
Em cũng lạnh gáy khi nghe 2 cụ Mợ Hoa và cụ trên nhìn ngược lại hướng đi ngôi giếng cổ, em lại nghĩ theo ý này cụ chủ thấy có tham khảo theo giải thích này không, biết đâu cụ lại là người được chọn để làm sạch, hoàn thiện khu đất sau khi bị chủ cũ cũ là ông S khuấy đảo, làm cho các vị ở đó không được yên ổn ( kiểu bị phá nhà , quấy phá...) và cụ sẽ là người đứng ra kiểu như kêu oan, tìm công lý cho các vị đang ngự ở đó, sau khi cụ chủ làm các bước về tâm linh thì đất đó mới thực sự yên ổn, và khi đó cụ chủ là người ở đó sẽ yên tâm và an nhiên cả về ÂM-DƯƠNG ( em cảm nhận cụ chủ là người rất dễ đc chọn trong trường hợp này vừa là cụ là người có Tâm_ĐỨC-có hiểu biết lên việc chọn người mua mảnh đất này và hoàn thiện các việc ÂM _DƯƠNG), chính vì cụ có Tâm-ĐỨC, có Thế CHột, Có Thầy Thế Chột, và nhiều mối quan hệ khác lên tất cả đó mới có thể hoàn thành nhiệm vụ này, em nghĩ vậy cụ thử nghĩ theo ý này xem sao), còn có bảo tại sao chủ đất không bán cho người khác, hay không rao bán thì tại vì không được cho bán, mà người khác ko có hiểu biết ÂM-DƯƠNG khi nghe đến đất chắc cũng chạy xa.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, Dần - Tuất - Hợi mà cụ. Em cũng hợp tuổi cụ dưới ao kia nên mỗi lần ra vườn buổi đêm là thấy rét lắm.
Chuyện này em nhìn tận mắt luôn. Còn nghe kể lại thì quê nào cũng có cả kho tàng cụ nhỉ. Em rót rồi đấy, Cụ kể đi ợ.
Hihihi! Bình tĩnh e đi thể dục tẹo mấy thằng bè đang gọi chống cô vít cụ ah, mời cụ ly bia vậy.

HoaMaudon

Xe tăng
Hihihi! Bình tĩnh e đi thể dục tẹo mấy thằng bè đang gọi chống cô vít cụ ah, mời cụ ly bia vậy.
Eo, các Cụ hào hứng tả việc ăn thịt chuột em cũng không sợ, nhưng nhìn thấy mấy con sâu này là tóc tai cứ dựng ngược lên ấy ạ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Eo, các Cụ hào hứng tả việc ăn thịt chuột em cũng không sợ, nhưng nhìn thấy mấy con sâu này là tóc tai cứ dựng ngược lên ấy ạ
Hihi! Mợ lá ngọc cành vàng rồi, bọn em nông dân cuốc hội, dân công trường trừ lá xoan là ko chén thôi ợ:)
Con sâu này ăn mì tôm nhiều quá

tazan_90

Xe tăng
Em kinh nhất là đang ngồi giặt ở gần bể nước, có con chuột già nó lừ đừ đi tới chết luôn trước mặt mình. :(
con chuột nhà mợ nó bị bả rồi,chắc bả của nhật nó bò ra uống nước rồi chết đó mợ.

tazan_90

Xe tăng

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
sâu tằm ah cụ,sâu thì nghi nó ghê nhưng ăn quen noa ngon mà.
Tằm lá sắn cụ ah! Cu em nó để 2 ngày nên nó già. Thế mới đau. Thôi e làm tí chân gà ngâm dấm vs cây sung nếp ở nhà. Thôi e làm tí tai luộc cho nó mát:))

Chỉnh sửa cuối:

tazan_90

Xe tăng
Tằm lá sắn cụ ah! Cu em nó để 2 ngày nên nó già. Thế mới đau. Thôi e làm tí chân gà ngâm dấm vs cây sung nếp ở nhà. Thôi e làm tí tai luộc cho nó mát:))
ôi giời tắm thì có gì đâu,lúc nhỏ e ăn nhiều mà,tai heo luộc e thích có thêm thính trộn ngon hơn bác.

tazan_90

Xe tăng
mợ đã ăn chưa,nếu ăn rồi thì sẽ nghiện đó,e 25 năm rồi chưa dc ăn đây.

chẳng có tên

Xe tăng
Cụ làm em nhớ phim kinh dị nào đó mới xem gần đây, tự dưng lại quên tên, cũng liên quan đến căn phòng bí mật trên gác mái. Haizzz
Phim kinh dị ma quỷ của phương Tây đa số khai thác bối cảnh 1 căn phòng bí mật hoặc 1 nhà kho trên tầng áp mái và nhà kho dưới nền sàn nhà cụ nhỉ

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Em cũng lạnh gáy khi nghe 2 cụ Mợ Hoa và cụ trên nhìn ngược lại hướng đi ngôi giếng cổ, em lại nghĩ theo ý này cụ chủ thấy có tham khảo theo giải thích này không, biết đâu cụ lại là người được chọn để làm sạch, hoàn thiện khu đất sau khi bị chủ cũ cũ là ông S khuấy đảo, làm cho các vị ở đó không được yên ổn ( kiểu bị phá nhà , quấy phá...) và cụ sẽ là người đứng ra kiểu như kêu oan, tìm công lý cho các vị đang ngự ở đó, sau khi cụ chủ làm các bước về tâm linh thì đất đó mới thực sự yên ổn, và khi đó cụ chủ là người ở đó sẽ yên tâm và an nhiên cả về ÂM-DƯƠNG ( em cảm nhận cụ chủ là người rất dễ đc chọn trong trường hợp này vừa là cụ là người có Tâm_ĐỨC-có hiểu biết lên việc chọn người mua mảnh đất này và hoàn thiện các việc ÂM _DƯƠNG), chính vì cụ có Tâm-ĐỨC, có Thế CHột, Có Thầy Thế Chột, và nhiều mối quan hệ khác lên tất cả đó mới có thể hoàn thành nhiệm vụ này, em nghĩ vậy cụ thử nghĩ theo ý này xem sao), còn có bảo tại sao chủ đất không bán cho người khác, hay không rao bán thì tại vì không được cho bán, mà người khác ko có hiểu biết ÂM-DƯƠNG khi nghe đến đất chắc cũng chạy xa.
cảm ơn cụ đã nhận xét ưu ái.
Tâm-Đức và hiểu biết như cụ nói thì em ko dám nhận. nhưng chắc chắn cũng do cơ duyên nên mới được dẫn dắt và tìm đến, cụ nhỉ !
em cũng đang kết hợp với các ý kiến của cccm để làm cơ sở cho các dự tính về sau với đám đất đó.
mấy bữa nữa em lại về để khai thác + tìm hiểu. Hy vọng sẽ thu thập thêm những thông tin giá trị.
p/s: mặc dù đã mua đất/cất nhà vài lần, 1 thân vài chốn, nhưng em cảm nhận là mình có duyên gắn bó 1 cách đặc biệt với mảnh đất này hơn những nơi khác đang có. vậy nên chắc cũng có 1 "ẩn ý" mà em cần tìm hiểu.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ở có tầng hầm và tầng áp mái. Tuy nhiên căn phòng đấy khá bí hiểm vì ở ngoài và trong nhà không nghĩ có phòng đó. Không có cửa sổ và cửa ra vào ẩn trong phòng có cái cửa như trong phim hoạt hình kinh dị. Hôm nào dương khí cao cao em sẽ chui vào lần nữa.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Nhà em ở có tầng hầm và tầng áp mái. Tuy nhiên căn phòng đấy khá bí hiểm vì ở ngoài và trong nhà không nghĩ có phòng đó. Không có cửa sổ và cửa ra vào ẩn trong phòng có cái cửa như trong phim hoạt hình kinh dị. Hôm nào dương khí cao cao em sẽ chui vào lần nữa.
triển khai càng sớm càng tốt đi cụ anh. tu thêm nửa lít để dương khí phừng phừng luôn để triểm cho nhanh ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng