[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

Sói nhỏ

Chã!
Bố em từ khi em nhận thức được đến khi cụ mất đi chưa đêm nào thấy bố em ngủ không gặp ác mộng. Mà đến khi bố em mất, gia đình mới biết ông có rất nhiều huân huy chương cho những chiến công gì đó. Không ai biết, em tìm hiểu cũng chỉ đi vào ngõ cụt.
Bố em cũng là bộ đội đánh trận thành Quảng Trị. Ông rất hiếm khi kể về chiến tranh, chỉ có 1 lần em lân la hỏi thì ông kể là trận đánh đó đơn vị của ông chỉ còn duy nhất hai người sống sót là đồng chí chính ủy và ông (do ông là y sỹ của đơn vị nên không phải trực tiếp chiến đấu mà ở tuyến sau). Sau trận đó ông thành bệnh binh và được chuyển ra Bắc.

nickambinhso1

Xe hơi
Nay em cũng muốn kể các cụ, các mợ chuyện của nhà em.
Mẹ em mất sớm, khi ấy em còn rất nhỏ. Em cũng không nhớ rõ là sau bao lâu mẹ em mất thì bác em nằm mơ, mẹ em đi tắm mà trần chuồng, không có quần áo mặc. Em ở cùng nhà của ông bà ngoại. Bà ngoại em thì rất tín, muốn đi xem xem mẹ em ở dưới đấy thế nào. Nhưng do ông ngoại em không tin nên bà giấu ông đi xem. Bà và di em đi xem mấy lần đều đi rồi về không xem được mặc dù đi từ sớm. Hôm đấy, bà em có nói với ông em là đi xem. Ông em thì cũng không tin nhưng ông em vẫn thắp hương khấn các cụ. Đúng hôm đấy em cũng đi cùng với bà và xem được luôn. Em được phủ 1 tấm vải đỏ, trên đầu đội mâm hoa quả. Em thì cũng không tín nên lúc đấy em cũng tự nhủ là phải ngồi im, cứng cổ để xem nó ra làm sao. Khoảng 1 lúc, không lâu lắm, tự nhiên em cảm thấy hơi đau đầu rồi mọi người xung quanh nói: về rồi, về rồi, lắc mạnh thế. Đúng là đầu em cứ quay quay. Lúc sau thì mẹ em nhập vào cô đồng. Mọi người hỏi han thì mẹ em nói là chỉ thương các con thôi. Bà em hỏi ở dưới đấy có thiếu thốn gì không? thì nói là xin mấy bộ quần áo. Sau cô đồng có nói là lúc nhập quan cho em mẹ có để vào trong 1 bộ chắn. Vì mẹ em mất trẻ sợ về quấy quả gia đình nên bỏ bộ chắn vào, bây giờ mẹ em lúc nào cũng có người quản thúc, giam giữ không đi đâu được. Về sau, thì bà em có xác nhận lại với gia đình em thì đúng là có cho bộ chắn vào thật. Sau đấy cô đồng có làm lễ để mẹ em khỏi bị giam, phải mấy lần đi lễ nữa em cũng không rõ. Một thời gian sau, thì có chị họ em mơ thấy mẹ em có mặc quần áo.

P/S về cô đồng này. Thực ra em cũng không tin lắm. Sau này có vụ, có đứa cùng xóm với em nó bị bố nó chửi. Trẻ con bọn em thì bố mẹ chửi như cơm bữa ý nên cũng không nhớ nguyên nhân. Nó cầm cái rổ đi hớt bèo. Sau bố mẹ nó thấy tối rồi mà không thấy nó về thì mới đi tìm, tìm mãi không thấy đâu. Tối muộn mới thấy cái rổ hớt bèo ở tận sông cái cách nhà nó khoảng 1km. Nhà nó ra nhà cô đồng này xem, thì cô ý bảo lo mà làm đám cho nó đi. Về nhà, nhà nó đã dựng rạp làm đám cho nó rồi. Vài hôm sau, thì có người ở trên thành phố gọi điện về bưu cục huyện, họ nói là đón nó về ở, trông nó trắng trẻo xinh gái họ muốn nuôi.

Em sẽ kể tiếp phần bố em đi lấy vợ sau.

Chỉnh sửa cuối:

Gato2009

Xe điện
Bố em từ khi em nhận thức được đến khi cụ mất đi chưa đêm nào thấy bố em ngủ không gặp ác mộng. Mà đến khi bố em mất, gia đình mới biết ông có rất nhiều huân huy chương cho những chiến công gì đó. Không ai biết, em tìm hiểu cũng chỉ đi vào ngõ cụt.
Chắc ông cụ là lính chiến phỏng cụ,
Cái đấy có thể gọi là di chứng /hậu quả của chiến tranh đấy. Ở mình thì ít nhắc đến những di chứng kiểu đó, nhưng bên Mỹ thì những di chứng đó XH rất quan tâm.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Vâng Cụ, đúng là chiến tranh lấy đi bao nhiêu mạng người, có những trận chiến mà binh lực ta yếu, hoặc bị phục kích thì đi cả tiểu đoàn, thương vong nhiều nhưng không phải khi nào cũng được vinh danh, được công nhận, những trận chiến du kích thắng và thương vong ít thường dân sẽ biết còn những trận bị phục kích bị tiêu diệt nhiều khi thời điểm đó không được biết đến, mà chỉ là tổng hợp nội bộ.
Chả có mảnh đất nào trên TG mà chịu nhiều chết chóc, bom đạn, đau thương như VN mình, đặc biệt là vùng đất miền Trung, những câu chuyện TL cũng nhắc nhở mình về những gì mà đôi khi cuộc sống mưu sinh xô bồ che lấp đi...
Em không có trải nghiệm gì để kể hầu các cụ, chỉ biết hóng thôi...hehe, thực tâm rất cám ơn các cụ/ mợ đã tạo lập và góp chuyện ở thớt này,

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ông cụ là lính chiến phỏng cụ,
Cái đấy có thể gọi là di chứng /hậu quả của chiến tranh đấy. Ở mình thì ít nhắc đến những di chứng kiểu đó, nhưng bên Mỹ thì những di chứng đó XH rất quan tâm.
Thân,
Ông cụ nhà em làm an ninh, tình báo gì đó. Trong nhà không ai biết rõ, kể cả anh em hay vợ. Em đi hỏi chỉ được những thông tin ít ỏi.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm trước khi bố em còn nói được, khi em dẫn trẻ con xuống chơi với ông, lúc ngồi xoa bóp cho bố thấy bố em hay lẩm bẩm gì không rõ. Có lần ông nhìn em nói như nói với người khác. Hoá ra bố em nói chuyện với các hồn ma đồng đội. Em chỉ nghe loáng thoáng được ông bảo thằng này mới chết, thằng kia đã hy sinh gì đấy. Em cũng không rõ là bố em nhìn thấy hay là tưởng tượng ra.

Đại Ba

Xe điện
Việc này là duyên phận..các thánh đã chọn.thì đêm hôm bị dựng học khẩu quyết binh pháp, trao ấn quyết...là xem được đoán được đó cụ à.o..Bố vợ em cũng bị vậy đó, nhưng ông xin khất năm ba lận đó...vì ông sợ nghiệp cho con cho cháu...Còn cụ ngoại ( ông nội mẹ em ) cũng là thủ từ ....sau ông mất mà giữa ban ngày ban mặt âm còn về phá bĩnh trêu ông ngoại là Hiệu trưởng trường cấp 3 không tin nhưng bị quấy quả liên hồi nên cũng bỏ quê mà ra ở với cậu đó....

Còn việc của cụ, liên quan mẹ cụ..cụ cứ bình tĩnh giải quyết nhé cụ..
Vâng, cám ơn cụ. Em cũng tĩnh tâm rồi mới túc tắc triển khai.

herotran8

Xe tăng
Vâng cụ.

Em rất thích các thớt như này. Những câu chuyện về tâm linh, về thánh thần ma quỷ có người tin, người không tin. Có người bỉ bôi, người khác lại sợ sệt ám ảnh. Nhưng em nghĩ, nó giống như một hình thái văn hóa trong dân gian, đang mai một dần theo cuộc sống hiện đại. Trong câu chuyện của các cụ mợ có những hình ảnh thân thuộc : Bến sông, bãi dâu, bụi tre, bụi chuối, giếng nước, cây đa,...hay những con phố đơn sơ tiêu điều, những cầu thang tối nơi khu tập thể, những hành lang vắng lặng mà mỗi bước chân đi đầu này còn vọng đến tận đầu kia...

Với các chuyện tâm linh, có cụ mợ ở đây là chứng nhân, có người nghe kể lại. Nhưng tựu trung lại, nó đều mang đến cho mỗi người một cảm giác có lẽ là về sự hướng thiện, về nhân quả, và phần nào đó là về tình yêu giữa con người với nhau. Người ngay thẳng tử tế, ma quỷ không muốn hại. Người có đạo đức, có lòng nhân thì ma quỷ cũng ra tay chở che. Nhiều cụ mợ kể chuyện được người âm "đỡ" để bình an qua những tai nạn. Có cụ kể câu chuyện cô bạn thời ấu thơ yểu mệnh, cụ ấy lái xe mệt vào buổi đêm đường vắng nên tắt máy đi ngủ, sáng ra lại thấy mình dừng đúng chỗ nghĩa trang nơi bạn mình nằm, và dường như được người bạn đã khuất nằm kia phù hộ, chở che. Những câu chuyện ấy dù là thật, hay chỉ là ảo giác nhưng chẳng phải làm con người ta thêm tích cực, thêm một chút tin tưởng vào cuộc sống, thêm một chút yêu thương vào trong lòng? Đâu có vong nào phù trợ cho kẻ giết người, đốt nhà, chẳng có "cụ" nào đi đỡ cho mấy đứa cướp giật khỏi bị ngã xe. Phỏng cụ :D?
Vodka cụ! Em cũng mong có thế giới bên kia để được một lần gặp lại bố, đã xa em hơn 24 năm rồi. Rồi thì mong ở hiền gặp lành, lấy trí nhân để thay cường bạo... Nhiều khi nó là điểm tua để mình níu vào khi khó khăn, tự an ủi rồi thì là mà...nhân quả cả thôi...Mong là mong thế... đọc thớt này về đêm vẫn thấy lành lạnh, thỉnh thoảng nhìn ra ngoài cửa sổ....xem có bóng nào ko😂

slaz8

Xe ba gác
Chắc các cụ không lạ việc bãi sông Hồng lắm người chết đuối đâu nhỉ. Bọn em có cả 1 giai thoại về nơi ấy đấy. Khu nhà em là khu bãi sông hồng Tứ Liên ( mạn bờ đê Âu cơ) gọi là khu Tứ Tổng.
Năm 1947 pháp tăng cường đánh phá Hà Nội bộ đội ta và quân dân kiên cường chống trả . bọn nó đánh liệt cả Hà Nội, quân ta lúc bấy giờđã yếu thế, mới đẩy cuộc chiến dần tới phố hàng Buồm, là khu Hoa Kiều ( như tô giới của Pháp ở Trung Quốc). lãnh sự quán người Hoa mới đề bạt bên pháp và ta có lệnh ngừng chiến ngày 18-2-1947. để người Hoa di tản.
Nhân sự kiện đó, bộ chỉ huy ta mới ra lệnh rút quân bảo toàn lực lượng ngay trongđêm 17-2-1947. bằng cách qua khu Nội Châu - Tứ Tổng ( Tứ Liên bây giờ). Vì rút lui gấp rút, chăng kịp chuẩn bị thuyền bè, nên ông liên lạc mới tới nhà cụ em gõ cửa xin hỗ trợ.
Cụ ngoại em là địa chủ từng làm lý trưởng ( làng Bồng Bá -đan phượng) nhưng do bất mãn với pháp mà từ chức di cư xuống bãi bồi Nội Châu. Vì ngại sự an toàn cho gia dình nên cụ chi tiền, sai gia nhân đi thuêđược 43 chiếc thuyền quanh đó, chở TĐTĐ qua sông ngay trong đêm.
Rạng sáng 18-2 bọn Pháp đuổi tới nọc bắt tất cả lá iđò lái thuyền ra tra khảo, giết hại điên cuồng, cụ ngoại em bị nó tịch thu gần 50 con bò, đốt luôn nhà .Đánh gãy 1 chân. May mà bà con lái đò cũng ko khai ra nên chúng nó giết phá xong thì nó bỏđi. (ông gia nhân thuê thuyền bị giết cả vợ cả con, sau theo bộ đội nhà tiệt giống chả con ai cả).
Hồi đó nó giết phải hơn 50 người, xong nó chôn chung 1 bãi bồi rồi chất củi đốt. Bà con trong vùng sau đó gom thi thể lại chôn chung, lấy ngày 23 tháng Giêng làm ngày giỗ trận hàng năm. Bãi thảm sát sau này là khu vực kè đá mạn giáp Nhật Tân. Do người chết oan nhiều quá nên tạo thành dớp, năm nào cũng có 1 nam 1 nữ chết đuối. Hồi xưa chưa có kè đá bà con chăn trâu bò qua chỗ đó sang bãi giữa chăn thả chết nhiều. Sau xây kè thì người chếtít hơn. Nhưng năm nào cũng 1 nam, 1 nữ.
(còn nữa..)
Đọc bài này của cụ mới thấy, lòng dân lúc đó kiên cường và yêu nước.
bảo sao mà dân tộcVN đánh bại được cả Pháp, Mỹ và Phát xít Nhật. Và song hành với Chú Khách hàng xóm cả ngàn năm qua.
Và em mới thấy được sự khốc liệt của chiên tranh

Gato2009

Xe điện
II. Cụ Ngoại em sinh được 5 trai 3 gái. Ông ngoại em và một Ông út thì ở dưới Bãi bồi . Còn lại các bà lấy chồng đan phượng, và 3 người con lại trông nom nhà, đất rồi ở yên trên ấy.

Năm biến cố 1947,ông ngoại lúc ấy 20 tuổi, Đang cho đi học trường Bá Nghệ ở tận Sài Gòn. Đúng 1 tháng trước khi xảy ra biến cố .Ông ngoại cùng bạn đi chơi chợ lớn, gặp một thiếu nữ lang thang độ 13 tuổi. Bị mấy Me đầm túm tụm đánh mắng chửi bới. Hỏi ra mới hay là cô này ăn xin trong chợ, mấy bà đi chợ mới thương tình cho cái bánh, cô bé nhìn vào bà ấy bảo bà sắp chết, nên mới bị đánh cho.
Ông ngoại thấy vậy mới vào can ngăn, xin mấy me tha cho, sau cho cô bé ăn xin mấy đồng rồi theo bạn đi chơi tiếp. Miêu tả cô bé ấy lúc bấy giờ ông ngoại cũng chả nhớ, cũng ko có ấn tượng gì chỉ có đôi mắt là sáng vô cùng. Sáng hôm sau,ông đi học thì thấy cô bé ăn xin đã ngồi truớc cửa nhà, có vẻ là chờ mình từ đêm. Thương tình ông mới gọi vào hỏi, thì chỉ nhớ tên là Bùi Thị T. ko nhớ tuổi,người bắc, bị lạc gia đình do di cư, thấy ông ngoại nói giọng Bắc nên muốn theo ra ngoài ấy tìm cha mẹ. Nghe hoàn cảnh, ông thương quá nên xin người quen cho ở tạm làm việc vặt ( bạn của Cụ buôn bán vải).
Sau đó vài ngày,ông gặp vụ tai nạn xe điện thanh nốiđiện rơi trúng người đi đường, nạn nhân là cái bà me đầm xô xát ở chợ hôm trước.
Lúc này, ông mới tò mò và đến hỏi cô bé Tở tiệm vải, cô bé có thể nhìn tướng, xem mặt mà nhận ra vận mệnh.
Đoạn, bảo ông ngoại :" Cháu với ông có ơn, nên cháu cũng muốn báo cho ông biết, nhà ông sắp có nạn lớn, mau mau thu xếp mà về ngay, được ông thương cho nên cháu xin theo làm kẻ hầu người hạ."
Từ lúc nghe cô bé nói vậy, ông trằn trọc ko ngủ nổi, nên nghỉ học (trường mới mở , họcđược một thời gian do binh biến) thu xếp về quê luôn, dắt theo cô bé ăn xin.
Ngày ông về tới, nhà bị đốt phá, cụ thì gãy chân. Sau này, cô bé cùng ông cáng đáng mọi việc trong nhà, cùng cụ lại gây dựng lại việc nhà, ruộng nương. Thấy cô T cũng ngoan ngoãn, chăm chỉ , nên vài năm sau ông ngoại cưới cô T - bà Ngoại em làm vợ. Bà cũng nói nhà mình con nạn nữa, phải chăm chỉ làm thiện, giúp đỡ mọi người mới mong thoát được.Đúng năm 1956 nhờ việc đó mà cả nhà mới thoát 1 phen, bà bị hỏng một mắt, gia sản bị tịch thu gần hết.
Chuyện nhà cụ hay quá, hấp dẫn và có hậu. Đúng là số giời đưa đẩy cụ ông gặp cụ bà chứ ai mà ngờ 2 cụ lại gặp nhau ở nơi xa xôi và trong hoàn cảnh như thế. Tuyệt thật!

29a 136 20

Xe tải
Cụ
Nửa đêm lọ mọ đọc được mấy thớt tâm linh của các cụ mợ, lòng lại thấy bồi hồi. Em thuộc tuýp cứng vía, mấy chục năm qua, dù ở một mình nơi hoang vu hiu quạnh, nghĩa địa tha ma, đầu sông bãi sú…nhưng chỉ là cảm giác dợn dợn chứ chưa khi nào nhìn, nghe thấy điều gì bất thường, ám ảnh cả. Những gì các cụ mợ chia sẻ làm em nhớ đến quê nhà, nhớ những câu chuyện của ông bà ngoại kể cho mẹ em, các bác, các cậu mợ bên ánh đèn dầu, trong những tháng ngày thơ ấu. Trên dưới 30 năm rồi, nó đi vào ký ức mờ mờ ảo ảo, nhớ nhớ quên quên của tuổi thơ em, nơi một làng quê nghèo ven sông Luộc...
Cụ chắc cùng quê HY với e. E ở làng xuôi

tuantk15

Xe hơi
Nay em cũng muốn kể các cụ, các mợ chuyện của nhà em.
Mẹ em mất sớm, khi ấy em còn rất nhỏ. Em cũng không nhớ rõ là sau bao lâu mẹ em mất thì bác em nằm mơ, mẹ em đi tắm mà trần chuồng, không có quần áo mặc. Em ở cùng nhà của ông bà ngoại. Bà ngoại em thì rất tín, muốn đi xem xem mẹ em ở dưới đấy thế nào. Nhưng do ông ngoại em không tin nên bà giấu ông đi xem. Bà và di em đi xem mấy lần đều đi rồi về không xem được mặc dù đi từ sớm. Hôm đấy, bà em có nói với ông em là đi xem. Ông em thì cũng không tin nhưng ông em vẫn thắp hương khấn các cụ. Đúng hôm đấy em cũng đi cùng với bà và xem được luôn. Em được phủ 1 tấm vải đỏ, trên đầu đội mâm hoa quả. Em thì cũng không tín nên lúc đấy em cũng tự nhủ là phải ngồi im, cứng cổ để xem nó ra làm sao. Khoảng 1 lúc, không lâu lắm, tự nhiên em cảm thấy hơi đau đầu rồi mọi người xung quanh nói: về rồi, về rồi, lắc mạnh thế. Đúng là đầu em cứ quay quay. Lúc sau thì mẹ em nhập vào cô đồng. Mọi người hỏi han thì mẹ em nói là chỉ thương các con thôi. Bà em hỏi ở dưới đấy có thiếu thốn gì không? thì nói là xin mấy bộ quần áo. Sau cô đồng có nói là lúc nhập quan cho em mẹ có để vào trong 1 bộ chắn. Vì mẹ em mất trẻ sợ về quấy quả gia đình nên bỏ bộ chắn vào, bây giờ mẹ em lúc nào cũng có người quản thúc, giam giữ không đi đâu được. Về sau, thì bà em có xác nhận lại với gia đình em thì đúng là có cho bộ chắn vào thật. Sau đấy cô đồng có làm lễ để mẹ em khỏi bị giam, phải mấy lần đi lễ nữa em cũng không rõ. Một thời gian sau, thì có chị họ em mơ thấy mẹ em có mặc quần áo.

P/S về cô đồng này. Thực ra em cũng không tin lắm. Sau này có vụ, có đứa cùng xóm với em nó bị bố nó chửi. Trẻ con bọn em thì bố mẹ chửi như cơm bữa ý nên cũng không nhớ nguyên nhân. Nó cầm cái rổ đi hớt bèo. Sau bố mẹ nó thấy tối rồi mà không thấy nó về thì mới đi tìm, tìm mãi không thấy đâu. Tối muộn mới thấy cái rổ hớt bèo ở tận sông cái cách nhà nó khoảng 1km. Nhà nó ra nhà cô đồng này xem, thì cô ý bảo lo mà làm đám cho nó đi. Về nhà, nhà nó đã dựng rạp làm đám cho nó rồi. Vài hôm sau, thì có người ở trên thành phố gọi điện về bưu cục huyện, họ nói là đón nó về ở, trông nó trắng trẻo xinh gái họ muốn nuôi.

Em sẽ kể tiếp phần bố em đi lấy vợ sau.
Bỏ bộ chắn vào quan tài bỏ mấy lá có hình trẻ con ra bác ạ, ng chết vào h trùng thì phải bỏ bộ chắn đã chơi vào để yểm ạ! Chứ bỏ bộ mới vào cũng k có tác dụng

Bỏ bộ chắn vào quan tài bỏ mấy lá có hình trẻ con ra bác ạ, ng chết vào h trùng thì phải bỏ bộ chắn đã chơi vào để yểm ạ! Chứ bỏ bộ mới vào cũng k có tác dụng
Bỏ hết hàng yêu cụ ạ.

giólangthang

Xe điện
Bỏ bộ chắn nghĩa là đã bỏ đi hàng yêu. Mới hay đã chơi (cũ) thì tác dụng cũng 9,5 hay mười ... thôi ;;)

tuantk15

Xe hơi
Đối diện nhà em là nhà ông hiệu trưởng trường cấp 2, ngày xưa nhà nghèo đẻ anh con trai đầu tiên k may mất nên chỉ cuốn vào cái chiếu rồi chôn, bẵng đi 1 thời gian k ai nhớ đến nữa, xong 1 hôm có 1 chị ở trong xóm bị thọt 1 chân cũng chạc tuổi anh con trai bị chết kia ra mua hàng hỏi bà vk là nhà bác có anh con trai ở dưới kia đói rách khổ lắm, k có nhà cửa gì cả! Thế là lúc đấy cả nhà mới nhớ ra xong đốt vàng mã gửi xuống! Cái chị bị thọt chân kia thì ngày xưa bị ốm xong dc ăn lộc nên nói chuyện đc với ng âm!

tuantk15

Xe hơi
Bỏ bộ chắn nghĩa là đã bỏ đi hàng yêu. Mới hay đã chơi (cũ) thì tác dụng cũng 9,5 hay mười ... thôi ;;)
em thấy ông bấm tử vi gần nhà em bảo xin bộ càng cũ thì càng tốt chứ bộ mới chưa chơi là chưa bày trận nên k có tác dụng

tuantk15

Xe hơi
Vodka cụ! Em cũng mong có thế giới bên kia để được một lần gặp lại bố, đã xa em hơn 24 năm rồi. Rồi thì mong ở hiền gặp lành, lấy trí nhân để thay cường bạo... Nhiều khi nó là điểm tua để mình níu vào khi khó khăn, tự an ủi rồi thì là mà...nhân quả cả thôi...Mong là mong thế... đọc thớt này về đêm vẫn thấy lành lạnh, thỉnh thoảng nhìn ra ngoài cửa sổ....xem có bóng nào ko😂
em k biết chỗ cụ thế nào chứ chỗ em hay có kiểu gọi hồn! lâu lâu em vẫn thấy mẹ em vs thím đi gọi ông nội! còn ông cọc chèo vs em có 1 đứa em trai bị sảy thai , h cứ mua bán hay làm việc gì lớn lại về quê gọi hồn hỏi ý kiến đứa em trai

giólangthang

Xe điện
em thấy ông bấm tử vi gần nhà em bảo xin bộ càng cũ thì càng tốt chứ bộ mới chưa chơi là chưa bày trận nên k có tác dụng
Vầng em cũng chiêm nghiệm nhưng cảm nhận của em khác ông bấm tử vi :D

Đối diện nhà em là nhà ông hiệu trưởng trường cấp 2, ngày xưa nhà nghèo đẻ anh con trai đầu tiên k may mất nên chỉ cuốn vào cái chiếu rồi chôn, bẵng đi 1 thời gian k ai nhớ đến nữa, xong 1 hôm có 1 chị ở trong xóm bị thọt 1 chân cũng chạc tuổi anh con trai bị chết kia ra mua hàng hỏi bà vk là nhà bác có anh con trai ở dưới kia đói rách khổ lắm, k có nhà cửa gì cả! Thế là lúc đấy cả nhà mới nhớ ra xong đốt vàng mã gửi xuống! Cái chị bị thọt chân kia thì ngày xưa bị ốm xong dc ăn lộc nên nói chuyện đc với ng âm!
Em thấy cũng lâu rồi, ở vùng cờ lau tập trận, có một người con gái ko được bình thường (theo cảm nhận của những người thường) như những người bình thường, bị chó cắn và con chó đó bị chết do dại, nhưng người con gái đó ko chết cho dù ko tiêm phòng, từ đó cũng nói chuyện được với người âm, cũng tìm được các hài cốt liệt sĩ, một thời gian sau thì ko được chính xác nữa chắc là do Cô hết thương rồi

tuantk15

Xe hơi
Em có trải nghiệm về mùi này rồi cụ ạ, sau mấy ngày kiểm tra các kiểu thì em phát hiện ra là tại nó ám vào cái anh lông mũi, sau em phải ra quán cắt tóc nhờ ngoáy sạch toàn bộ lông mũi đi thì mới ăn cơm được, mấy ngày liền cơm ko ăn được giảm được đến mấy cân
cái mùi này về các cụ phải đốt vía vs mua bồ kết về tắm mới hết

tuantk15

Xe hơi
Vầng em cũng chiêm nghiệm nhưng cảm nhận của em khác ông bấm tử vi :D

Em thấy cũng lâu rồi, ở vùng cờ lau tập trận, có một người con gái ko được bình thường (theo cảm nhận của những người thường) như những người bình thường, bị chó cắn và con chó đó bị chết do dại, nhưng người con gái đó ko chết cho dù ko tiêm phòng, từ đó cũng nói chuyện được với người âm, cũng tìm được các hài cốt liệt sĩ, một thời gian sau thì ko được chính xác nữa chắc là do Cô hết thương rồi
chị này thì ở trong xóm nhà em, chỗ xóm nhà em có 1 cái đường dẫn ra bãi tha ma 2 bên trồng cây kiểu dạng giống như cây thông, chị ý bảo buổi trưa đi qua ma đứng đầy trên cây ở 2 bên đường ý bác! tiếp câu chuyện em kể bên trên thì cái hôm nhà ông hiệu trưởng đốt mã cho các cụ ở dưới thì có đi mua nón đốt cho mẹ nhưng hôm đó mấy hàng đều hết nón, còn đúng 1 cái nó bị bẹp ở chóp nón nên mua về đốt, xong mấy hôm chị kia kể gặp bà nhà bác ở dưới đội cái nón bẹp!