[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

HoaMaudon

Xe tăng
Em cũng dự thời gian đó, 2002, 2003 gì đó nhưng khu đấy văn minh hơn là cho nhập quan rồi, chứ ko đển nằm rồi đến bữa bón cơm như trước đây nữa mợ ạ
Vâng, hồi em lên cũng là bà con đã cho nhập quan rồi đấy ạ
Hôm đó về, Sếp em (U45+, là lính đánh Tàu về, trên xe đi công tác rất hay kể và kể rất hay về chuyện biên giới) cũng bảo giống như Cụ:
Trưa, bọn em vào ăn cơm ở 1 quán thị xã, Em đang ngồi gẩy gẩy bát cơm, vẫn ai ai giọng chưa ăn được, cơm hàng hôm đó em còn nhớ là vùa nát vừa vón, Sếp em nhìn thấy cười bảo: vẫn sợ à, em gật đầu vâng, Sếp thủng thẳng: bây giờ là sạch sẽ nhiều rồi đấy, hồi trước Chú lên trên này, còn để trên ván, đến bữa bón cơm vào miệng, cơm phải nấu nát nát như kia thì mới dễ bón, để đến chục hôm, cơm còn rơi cả ra ngoài ấy

Em bỏ bữa hôm ấy
Nhớ đến tận giờ ạ

HoaMaudon

Xe tăng
lão lại xin đất cất nhà rồi ah, hờ hờ, quá đã :D
đận này em đang cày lại bộ môn này, đang cố lên lon Tá, đì đẹt úy mãi, phát nản.

lên lon xong em lại hầu cccm chuyện về những mảnh đất lắm thầy nhiều ma.
giờ nghe tạm bản này lấy khí thế chiến đấu :D

https:// www.youtube.com/watch?v=vfSDdeqLIDg

Bản này hay lắm, Lão nhà em hay mở vào buổi sáng lúc trước khi đi làm

Mấy hôm lâu lâu vắng Cụ, tưởng Cụ bận thu thập đất cát, hóa ra là đam mê lái máy bay bà già :P

huutrinh6688

Xe điện
Nhà em cũng đã có lần có Ông rắn trên ban thờ, hồi ấy Mẹ em mất rồi, bà chị gái cùng con bà ấy lên thì ngủ phòng Mẹ em cũ trên gác cũng liền với gian thờ luôn, hôm ấy cả nhà đi chơi về vì bà chị lên nên em hay cho trẻ con đi chơi nhưng ko liên quan gì đến tâm linh, bà chị lên gác dọn dẹp sắp đồ đạc thì kêu ầm lên, em với bố em chạy lên thì thấy 1 ông rắn đang trườn từ bàn thờ lên nóc tủ qua cái dây treo Rido, em thì tin vào việc các cụ về có thể nhập vào bướm vì nhà em thấy nhiều rồi nhưng chưa thấy quả rắn bao giờ, bố em xem thì là rắn săn chuột chứ ko phải rắn độc và quấn tờ báo đuổi nó đi, sau khi lên nóc tủ thì nó trườn kiểu gì rơi bịch xuống đất rồi trườn ra sân tầng 2 và theo đường ống nước đi khuất vào khe nhà em và nhà hàng xóm. Thế là mấy ngày liền mấy mẹ con bác cháu kéo nhau xuống T1 trải đệm nằm chứ ko dám nằm trên gác nữa. Sau em đoán có thể là Mẹ em thấy con gái lên chơi nên về thăm và tiện gặp ông rắn thì nhập vào đấy chứ cũng ko biết giải thích sao vì lần cuối em thấy rắn ở đất nhà em là từ năm 1987, và là ông cạp nong chứ ko phải rắn lành, vườn đằng sau thì ông chó lùng sục ngày đêm và ko có con gì có thể thoát được nên ko thể có rắn được
Ông nội em sau đận đó thì gia đình cũng cầu siêu cúng bái rất nhiều nên chắc cụ cũng sang thế giới khác rồi. Ông trẻ có thắp hương gọi mấy lần mà ko thấy lên nữa.

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện mơ, trong mấy năm gần qua em bị mất 2 người thân mà chưa về thăm được. Bố em mất thì em chưa mơ gặp bố em lần nào. Người thứ 2 là họ hàng là người gần gũi và giúp đỡ bọn em hơn cả bố mẹ hai bên suốt mấy chục năm qua. Trước khi mất bị bệnh nặng, vợ em mơ thấy qua gặp sau đó thì nhận được tin mất. Mấy năm nay gần ngày giỗ bọn em hay mơ gặp ở trong mơ với những chi tiết mà chỉ bọn em biết.

ALAHAN

Xe đạp
Em xin làm chân hóng 🤗🤗

ngu ngơ

Xe điện
Nói chuyện mơ, trong mấy năm gần qua em bị mất 2 người thân mà chưa về thăm được. Bố em mất thì em chưa mơ gặp bố em lần nào. Người thứ 2 là họ hàng là người gần gũi và giúp đỡ bọn em hơn cả bố mẹ hai bên suốt mấy chục năm qua. Trước khi mất bị bệnh nặng, vợ em mơ thấy qua gặp sau đó thì nhận được tin mất. Mấy năm nay gần ngày giỗ bọn em hay mơ gặp ở trong mơ với những chi tiết mà chỉ bọn em biết.
Không biết mọi người sao chứ em hay thấy vào lúc ngủ thiếp đi, đầu óc vẫn tỉnh táo và nghe thấy tiếng ngáy của bản thân.
Đợt ông già vợ em nằm viện, lúc bấy giờ bọn em đang trong SG. Vì nằm trong ICU nên khả năng hồi phục khó, mấy ngày trước thì phập phù lúc bs nói khác hơn, lúc thì tiên lượng xấu. Một hôm tự dưng em thấy ông già vợ khoẻ trở lại, không còn dáng lòng khòng của người bị bệnh phổi kinh niên và đặc biệt là quay lưng bước ra cửa. Sáng hôm sau em mua vé bay ra HN, về HN được 3 ngày thì ông già vợ em mất.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Không biết mọi người sao chứ em hay thấy vào lúc ngủ thiếp đi, đầu óc vẫn tỉnh táo và nghe thấy tiếng ngáy của bản thân.
Đợt ông già vợ em nằm viện, lúc bấy giờ bọn em đang trong SG. Vì nằm trong ICU nên khả năng hồi phục khó, mấy ngày trước thì phập phù lúc bs nói khác hơn, lúc thì tiên lượng xấu. Một hôm tự dưng em thấy ông già vợ khoẻ trở lại, không còn dáng lòng khòng của người bị bệnh phổi kinh niên và đặc biệt là quay lưng bước ra cửa. Sáng hôm sau em mua vé bay ra HN, về HN được 3 ngày thì ông già vợ em mất.
E độ gần đây cũng hay nghe thấy tiếng ngáy của bản thân.còn chi tiết bố vợ cụ đột nhiên khỏe lại.thì e thấy đúng là biểu hiện của người sắp chết.ông ngoại anh bạn e.bị ốm liệt giường chỉ nằm một chỗ.bị bệnh gì e cũng k nhớ.chỉ biết yếu lắm.một ngày cụ ngồi được dậy bắtcon luộc 10 quả trứng gà ăn.cả nhà tưởng cụ khỏi bệnh ai cũng vui.đến chập tối thì cụ đi

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng đã có lần có Ông rắn trên ban thờ, hồi ấy Mẹ em mất rồi, bà chị gái cùng con bà ấy lên thì ngủ phòng Mẹ em cũ trên gác cũng liền với gian thờ luôn, hôm ấy cả nhà đi chơi về vì bà chị lên nên em hay cho trẻ con đi chơi nhưng ko liên quan gì đến tâm linh, bà chị lên gác dọn dẹp sắp đồ đạc thì kêu ầm lên, em với bố em chạy lên thì thấy 1 ông rắn đang trườn từ bàn thờ lên nóc tủ qua cái dây treo Rido, em thì tin vào việc các cụ về có thể nhập vào bướm vì nhà em thấy nhiều rồi nhưng chưa thấy quả rắn bao giờ, bố em xem thì là rắn săn chuột chứ ko phải rắn độc và quấn tờ báo đuổi nó đi, sau khi lên nóc tủ thì nó trườn kiểu gì rơi bịch xuống đất rồi trườn ra sân tầng 2 và theo đường ống nước đi khuất vào khe nhà em và nhà hàng xóm. Thế là mấy ngày liền mấy mẹ con bác cháu kéo nhau xuống T1 trải đệm nằm chứ ko dám nằm trên gác nữa. Sau em đoán có thể là Mẹ em thấy con gái lên chơi nên về thăm và tiện gặp ông rắn thì nhập vào đấy chứ cũng ko biết giải thích sao vì lần cuối em thấy rắn ở đất nhà em là từ năm 1987, và là ông cạp nong chứ ko phải rắn lành, vườn đằng sau thì ông chó lùng sục ngày đêm và ko có con gì có thể thoát được nên ko thể có rắn được
Cụ ông Cu hai phút có quả chữ kí gợi đến Hoàng Trang là sao ạ?

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
E độ gần đây cũng hay nghe thấy tiếng ngáy của bản thân.còn chi tiết bố vợ cụ đột nhiên khỏe lại.thì e thấy đúng là biểu hiện của người sắp chết.ông ngoại anh bạn e.bị ốm liệt giường chỉ nằm một chỗ.bị bệnh gì e cũng k nhớ.chỉ biết yếu lắm.một ngày cụ ngồi được dậy bắtcon luộc 10 quả trứng gà ăn.cả nhà tưởng cụ khỏi bệnh ai cũng vui.đến chập tối thì cụ đi
Em đợt trước cũng thế và còn biết mình đang ngủ :))

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Hihi, em rảnh sẽ cầu cho cụ LÃO CANH NÔNG sớm lên tướng luôn :D.

Em lại đang nhờ F1 nó đi học đàn guitar rồi về dạy lại cho em cho đỡ buồn, đau tay mất một tuần giờ đỡ rồi, chỉ tê chứ không buốt nữa.
sau guitar, mợ chịu khó nâng cấp luyện lên Lục chỉ cầm ma, đảm bảo sẽ rất hạp khi "xướng tùy" cho những câu chuyện tâm linh âm giới :|

Chỉnh sửa cuối:

Pikapika2

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ có thể là do giấc ngủ REM một phần thần thức của mình vẫn chưa ngủ

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Bản này hay lắm, Lão nhà em hay mở vào buổi sáng lúc trước khi đi làm

Mấy hôm lâu lâu vắng Cụ, tưởng Cụ bận thu thập đất cát, hóa ra là đam mê lái máy bay bà già :P
hờ hờ, trông thế thôi mà đằm thắm lắm đấy mợ. động cơ gầm rú nghe sướng tai cực :D

vừa rồi em có về, vừa là để thắp hương cho bát hương gia thần (chưa được 100 ngày), cũng là để trò chuyện thêm với ông cụ trưởng hậu duệ dòng họ Mạc kia (em gọi tắt là cụ Trưởng)
cả ngày hôm đó được cụ Trưởng kể lại câu chuyện dòng tộc, làng mạc nơi đó.
đại khái ntn:
làng đó có 2 phú hộ
_ 1 người đã sẵn ở đó từ lâu đời trước - em gọi là lão Phú - là thủy tổ của mảnh đất nhà ông S.
_ 1 người là dòng dõi của vương triều nhà Mạc, sau khi nhà Mạc sụp đổ, chạy nạn rồi định cư về ngôi làng này và gây dựng cơ nghiệp - em gọi tắt là cụ Mạc
_ 2 dòng họ này đều có 1 người đóng vai trò như thầy bà lâu năm phụ trách việc tâm linh của gia tộc, dòng họ
+ đằng lão Phú - là 1 ông thầy gốc Trung Quốc - em gọi tắt là thầy Tàu
+ đằng cụ Mạc - theo những gì ghi chép lại, cụ Trưởng nói có 1 thầy dân tộc miền ngược được thỉnh về, từ thành nhà Mạc ở Cao Bằng - em gọi tắt là thầy Tộc
sự mâu thuẫn của 2 dòng họ này diễn ra ngấm ngầm, và thực sự được thổi bùng thành sự tranh đấu từ khi dòng họ của lão Phú xuất hiện....Trùng Tang !
cụ Trưởng cũng có nói, mặc dù 1 số nhà ở đó đã rời ra thành phố, nhưng vẫn nhất quyết giữ các mảnh đất đó để sau này xây nhà thờ tổ, vì dưới những mảnh đất đó...vẫn có "Cốt", nên buộc phải giữ.

để thư thư em lên lon rồi em biên cụ thể.

Chỉnh sửa cuối:

Khai Duong

Xe tải
Nửa đêm lọ mọ đọc được mấy thớt tâm linh của các cụ mợ, lòng lại thấy bồi hồi. Em thuộc tuýp cứng vía, mấy chục năm qua, dù ở một mình nơi hoang vu hiu quạnh, nghĩa địa tha ma, đầu sông bãi sú…nhưng chỉ là cảm giác dợn dợn chứ chưa khi nào nhìn, nghe thấy điều gì bất thường, ám ảnh cả. Những gì các cụ mợ chia sẻ làm em nhớ đến quê nhà, nhớ những câu chuyện của ông bà ngoại kể cho mẹ em, các bác, các cậu mợ bên ánh đèn dầu, trong những tháng ngày thơ ấu. Trên dưới 30 năm rồi, nó đi vào ký ức mờ mờ ảo ảo, nhớ nhớ quên quên của tuổi thơ em, nơi một làng quê nghèo ven sông Luộc...

slaz8

Xe ba gác
Em
Xin
Căn
Hóng

HungNexus

Xe tăng
E vào đặt 1 chỗ

Hóng

Hồi em còn làm Dự án, khoảng 2002, đi công tác lên mạn Tây Bắc, có lần vào 1 bản, đúng hôm 1 gia đình Chức sắc trong cộng đồng bà con ở đó có 1 Cụ bà mất
Team em được cán bộ xã, bản dẫn vào chia buồn

Nhà gỗ, mái thấp, tối và thiếu sáng, gần như không có cửa sổ. Linh cữu để giữa nhà, và tử khí thì nồng đậm đến bây giờ em nghĩ lại vẫn rùng mình
Thực sự là không dám uống chén nước mà chủ nhà mời nữa
Hôm team em đến là ngày thứ 5 của họ, thời tiết tháng 5 dương lịch, trên vùng núi tuy không nắng nóng nhưng cũng không phải mát mẻ gì nhiều ạ
Em hình dung được cảm giác của mợ lúc đó, cũng gần như chuyện ngày em lớp 10 có đi xem vụ chết đuối do nhà gần cảng tàu thuyền, trước đó vài hôm có cơn bão lớn, lên có vụ đắm tàu cá cách cảng tàu vài km, sau 3 hôm bão tan thì xác nổi lên và ngư dân báo người nhà và họ mua 1 cái thuyền nhỏ ( thuyền mủng hoặc gọi là thuyền thúng) để xác người vào đó và tàu kéo vào cảng để người nhà khâm niệm tại cảng, khi kéo xác vào cảng cũng là trưa ngày thứ 4, bọn em háo hức đi xem vì là xác vừa được kéo vào bến cảng lên còn ít người bọn em nhòm vào cái xác là Nam giới , do chết đuối lên toàn bộ cơ thể trương phình lên như 1 quả bóng, các khu vực đầu, mặt, bụng, chân tay rất nhiều chỗ bị cá và các sinh vật biển khác ăn, nhỉa, cảnh tượng nhìn thấy thật hãi hùng, cộng với do đã 4 ngày và lúc trưa nắng lên mùi tử khí xung quanh thật không thể chịu nổi, bọn em vài thằng xem xong về đến nhà là nhanh chóng tắm rửa bằng các loại xà phòng thơm , rửa mũi ... nhưng sau tắm vẫn thấy cái mùi tử khí ám ảnh, kết quả là trưa và tối đó không ăn được cơm, cứ nghĩ đến cảnh đó là không thể đưa nổi cái gì vào mồm, và đã em dặn lòng mình sẽ không bao giờ xem người chết đuối. ( có thể tham gia cứu vớt người đuối nước nhưng không xem người chết đuối).