[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

tuantab

Xe tăng

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hôm nọ thấy hơn 8 củ vênh vang lắm mà sao giờ nhiền thảm thế anh?
Ca này giang hồ gọi là đen bạc đỏ tình đó ạ :)). Cụ dung.nv từ đận ý còn chả thấy kể chuyện tâm linh gì nữa cơ :(.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nào cũng cầu trời khấn Phật mà chưa chúng con vịt lốt nào
Nhưng mà bọn Tây lông bảo là có Đức tin là có chiến thắng
E tin tiếp tục nuôi con vịt lốt thì tâm linh gọi là có Đức tin và sẽ trúng Ad

DurexXL

Xe lăn
Thông thường người ta để sau 3 ngày mới mang đi trôn do thời điểm đấy là hồn hoàn toàn lìa khỏi xác, gắn bó bao năm đi là thoát khỏi luôn cũng khó.
HÌnh ảnh mợ mơ thấy có thể là hình ảnh khi hồn thực sự dời khỏi xác, lò điện thì chói chang tứ phía rồi, đơn độc thì đương nhiên vì có ai tới gần được đâu. Ba hôm thì vẫn quyến luyến ngôi nhà với người thân quen, giai đoạn này dễ mơ thấy lắm.
Việc nhà em đây

Mẹ em mất tối hôm thứ bảy, để ở nhà 1 đêm thì đưa vào nhà Tang lễ, sáng thứ tư thì cử hành, trưa thì đưa Mẹ ra hóa thân, chiều đưa về quê
Mẹ em lúc sinh thời ít giao tiếp, ở nhà là chính, lúc cao tuổi, bệnh mãn tính đau toàn thân nên rất sợ đau
Vì đưa về quê, yêu cầu hóa thân nên gia đình họp lại thống nhất như vậy
Lúc làm lễ xong, nhân viên bắt đầu đưa Mẹ em vào khu vực hóa, lúc đó con em gái con cậu em, con này béo như quả bí ngô, dân xã hội, tính cứng, chả biết sợ ai, lúc nào cũng cười khành khạch, nhưng lại rất hợp và quý Mẹ em, con này nó đứng cạnh em lẩm bẩm: Bác ơi, sắp làm cho bác, bác ra ngoài này với con cháu cho vui, xong việc thì bác vào
Xong nó quay ra bảo em: bác sợ đau, em khấn để bác ra ngoài này cho đỡ sợ

Lúc đó tầm 11h40, nắng chang chang mặc dù là tháng 12. Mọi người đi từ sáng thì có áo khoác nhẹ, lúc đó đều cởi hết, ngồi quây quần ở nhà chờ, ăn uống. Con béo này cũng tuột cái áo gió ra, còn cái áo sát nách, ngồi chén xôi nói chuyện rào rào

Ăn xong, tầm khoảng 12h10, tự nhiên con béo mặc lại áo. Một lúc thấy nó ngừng nói chuyện rồi ngả sang đứa bên cạnh thiu thiu ngủ. Được thêm lúc nữa thì nó dậy, nhìn mọi người đang ngồi buôn dưa toàn áo sơ mi với xắn tay, hỏi là không lạnh à
Xong nó mượn cái áo khoác dầy của 1 chị mặc
Chưa hết, chỉ một lúc nó lại lục túi của mấy cô xem có áo len, áo thun, lấy 1 cái mặc rồi khác 2 cái áo khoác ra ngoài, bảo thằng ku em đi mua cho chị cốc sữa nóng, rét quá

Cứ thế nó ngồi gừ gừ cho đến lúc đón Mẹ em lên xe, xe chạy về quê
Lên xe nó vẫn ngồi gừ gừ, khoác áo đội cả mũ áo lên
Xe chạy về đến quê, rước Mẹ em xuống để ở nhà bạt nghĩa trang, thì con này ....hết rét
Nó bỏ tung hết cả áo cả mũ ra, lại sát nách
Nhưng nó ko dám cười khành khạch nữa, trật tự và ngoan

B_M_T

Xe buýt
Em xin 1 chỗ tầng 2 hóng các cụ kể chuyện ạ.

Tú Nguyễn HK

Xe hơi
Em xin một chỗ hóng chuyện. Chúc các cụ, các mợ luôn mạnh khỏe và nhiều niềm vui.

xemaymoi

Xe hơi
E xin căn hóng chuyện các cụ, mợ

huutrinh6688

Xe điện
Em xin kể câu chuyện có thật của chính gia đình em.
Nhà ông nội em có 7 anh em trai. Trong nhà có ông L là ông thứ 2 nhẹ vía và rất hay có vong nhập vào. Ông em trai út là ông T tính hay quên.
Hồi đó tầm 2013, ông nội em (mất từ năm 1966) về làm một trận cả nhà sợ khiếp vía.
Chuyện là bên nhà em trai ông nội em (gọi là ông H) làm đám giỗ cho bố kết hợp làm lễ chiêu hồn ông con trai chết đường từ năm 1998 mà chưa về được nhà. Trong buổi lễ đọc hết tên các vong linh từ cao đến thấp mà lại không đọc tên ông nội em.
Sau buổi lễ em về đến nhà em vào ban thờ có việc thì thấy con rắn đen sì to như cổ tay nó cuộn tròn ở trên cái đĩa mọi khi chưng hoa quả thắp hương. Em nhìn xong hồn xiêu phách lạc phi ra gọi ông già em. Ông già em đi vào thì nó phi một phát từ trên ban thờ xuống sàn nhà xong chui xuống gầm bàn ở nhà ngoài. Ông già em cũng hốt xong chạy vào ban thờ thắp hương khấn vái. Con rắn vẫn nằm dưới gầm bàn xong ngễnh cổ lên bạnh ra thè lưỡi (lúc đấy nhìn kỹ mới biết là rắn hổ mang đen). Ông già em kêu nhà có chuyện không ổn rồi nên phi xe máy sang nhà ông L kêu "bác sang nhà con có chút chuyện muốn nhờ). Ông L vừa sang đến cổng thì con rắn nó phóng luôn qua cửa sổ ra bụi tre ngay sau nhà. Ông L vào thắp hương cái là ông nội em nhập vào ngay. Hỏi "thằng T đâu rồi? Sao làm lễ đọc tên cả nhà từ già đến trẻ mà tao đứng đợi từ sáng tới trưa không thấy nó đọc tên tao là sao? Gọi nó sang đây cho tao".
Ông già em chắp tay vái lạy "xin bố bình tĩnh chuyện đâu còn có đó, cứ từ từ từ giải quyết ạ".
Ông L (lúc này là ông nội em đã nhập vào) chạy vào ban thờ chỉ "nãy giờ tao nằm đây nè, xong rồi tao xuống đây đợi nè, rồi bác L sang là tao lao ra đằng kia nè (chỉ vào cái cửa sổ cạnh bụi tre sau nhà)". Em cũng hoảng hồn xong phóng xe sang đèo ông T sang gấp. Ông T cùng vợ sang đến nơi quỳ lạy như tế sao "trăm lạy ngàn lạy bác đại xá cho tôi ko đọc tên bác, vì mới giỗ bác xong nên cứ nghĩ bác ko về nên ko đọc tên". Ông L tru tréo một thôi một hồi trách móc xong rồi cũng cho qua kèm lời dặn từ nay về sau còn quên lần nữa thì tao đập què giò.
Xong rồi ông thăng luôn. Cả nhà em khiếp vía không bao giờ quên. Không thể không tin được. Tận mắt chứng kiến thì mới cảm nhận đc hết còn ngôn từ chỉ kể lại được phần nào diễn biến sự việc.
Gần 10 năm trôi qua rồi mà em vẫn nhớ như in.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà mới em chào các cụ các mợ.

Đọc chuyện cụ Durex kể, em mới nhớ là em đã đi đưa một số đám hỏa thiêu, sau khi xong thủ tục tiễn biệt lần cuối ở nhà tang lễ đài hóa thân, quan tài hạ xuống đưa vào lò thiêu, thì nhà chùa (đi cùng) có làm lễ rước vong ra ngoài cho khỏi nóng.

Giờ có mấy nhà để sau 3 ngày mới thiêu/chôn như cụ ngu ngơ nói đâu. Nếu không để nhà lạnh thì chỉ để qua một đêm, nghĩa là dưới 48 tiếng thôi, là xong hết các thủ tục.

Bên nhà mẹ đẻ em có duyên với việc nhà chùa, nên thầy chùa cho rất nhiều sách. Thầy là ni sư có chức sắc rất to trong Giáo hội Phật giáo tỉnh, trước đây đã tốt nghiệp ĐH Sư phạm I, là Tiến sĩ. Một số sách có nói sau khi chết 7 ngày mới chính thức hồn lia khỏi xác, chấm dứt hoàn toàn mọi đau đớn và cảm nhận về thể xác. Không rõ thực hư thế nào nhưng mấy ai để được sau 7 ngày mới tổ chức tang lễ (chắc toàn các cụ VIP và những người vì một số lý do phải quàn nhà lạnh thôi). Nói thêm về sách Phật giáo, thì mặc dù nhà mẹ em có khá nhiều, nhưng hiện tại em đọc thấy chưa hợp nên cũng ít đọc. Vào đây đọc chia sẻ của các cụ mợ, em thấy dễ tiếp thu hơn.

F.ACURA

Xe container
E kê gạch hóng chuyện các cụ, e cũng có trải nghiệm chuyện vong nhập (cậu bạn thân e mất, ông nội nó nhập vào thằng bạn cùng chơi với em và cậu bạn mới mất). Để thư thư e lạch xạch hầu các cụ.

tazan_90

Xe tăng

Đọc chuyện cụ Durex kể, em mới nhớ là em đã đi đưa một số đám hỏa thiêu, sau khi xong thủ tục tiễn biệt lần cuối ở nhà tang lễ đài hóa thân, quan tài hạ xuống đưa vào lò thiêu, thì nhà chùa (đi cùng) có làm lễ rước vong ra ngoài cho khỏi nóng.

Giờ có mấy nhà để sau 3 ngày mới thiêu/chôn như cụ ngu ngơ nói đâu. Nếu không để nhà lạnh thì chỉ để qua một đêm, nghĩa là dưới 48 tiếng thôi, là xong hết các thủ tục.

Bên nhà mẹ đẻ em có duyên với việc nhà chùa, nên thầy chùa cho rất nhiều sách. Thầy là ni sư có chức sắc rất to trong Giáo hội Phật giáo tỉnh, trước đây đã tốt nghiệp ĐH Sư phạm I, là Tiến sĩ. Một số sách có nói sau khi chết 7 ngày mới chính thức hồn lia khỏi xác, chấm dứt hoàn toàn mọi đau đớn và cảm nhận về thể xác. Không rõ thực hư thế nào nhưng mấy ai để được sau 7 ngày mới tổ chức tang lễ (chắc toàn các cụ VIP và những người vì một số lý do phải quàn nhà lạnh thôi). Nói thêm về sách Phật giáo, thì mặc dù nhà mẹ em có khá nhiều, nhưng hiện tại em đọc thấy chưa hợp nên cũng ít đọc. Vào đây đọc chia sẻ của các cụ mợ, em thấy dễ tiếp thu hơn.
trong miền trung có khi họ để cả 10 ngày hoặc hợn cụ ạ,trong này quan tài họ làm khác ngoài bắc(ý em là đồ bên trong ấy).

Hoàng Trang

Xe ngựa

Nếu theo quan điểm 3 hay 7 ngày này thì hồn của case em kể thread trước hẳn có trải nghiệm kinh dị lắm. Sau khi đương sự thăng, gia đình để nằm đó mấy ngày chờ con cái về, và trong thời gian đó, cái khối xơ gan cổ chướng vỡ ra X_X.

cuhaifus

Xe container
Em xin kể câu chuyện có thật của chính gia đình em.
Nhà ông nội em có 7 anh em trai. Trong nhà có ông L là ông thứ 2 nhẹ vía và rất hay có vong nhập vào. Ông em trai út là ông T tính hay quên.
Hồi đó tầm 2013, ông nội em (mất từ năm 1966) về làm một trận cả nhà sợ khiếp vía.
Chuyện là bên nhà em trai ông nội em (gọi là ông H) làm đám giỗ cho bố kết hợp làm lễ chiêu hồn ông con trai chết đường từ năm 1998 mà chưa về được nhà. Trong buổi lễ đọc hết tên các vong linh từ cao đến thấp mà lại không đọc tên ông nội em.
Sau buổi lễ em về đến nhà em vào ban thờ có việc thì thấy con rắn đen sì to như cổ tay nó cuộn tròn ở trên cái đĩa mọi khi chưng hoa quả thắp hương. Em nhìn xong hồn xiêu phách lạc phi ra gọi ông già em. Ông già em đi vào thì nó phi một phát từ trên ban thờ xuống sàn nhà xong chui xuống gầm bàn ở nhà ngoài. Ông già em cũng hốt xong chạy vào ban thờ thắp hương khấn vái. Con rắn vẫn nằm dưới gầm bàn xong ngễnh cổ lên bạnh ra thè lưỡi (lúc đấy nhìn kỹ mới biết là rắn hổ mang đen). Ông già em kêu nhà có chuyện không ổn rồi nên phi xe máy sang nhà ông L kêu "bác sang nhà con có chút chuyện muốn nhờ). Ông L vừa sang đến cổng thì con rắn nó phóng luôn qua cửa sổ ra bụi tre ngay sau nhà. Ông L vào thắp hương cái là ông nội em nhập vào ngay. Hỏi "thằng T đâu rồi? Sao làm lễ đọc tên cả nhà từ già đến trẻ mà tao đứng đợi từ sáng tới trưa không thấy nó đọc tên tao là sao? Gọi nó sang đây cho tao".
Ông già em chắp tay vái lạy "xin bố bình tĩnh chuyện đâu còn có đó, cứ từ từ từ giải quyết ạ".
Ông L (lúc này là ông nội em đã nhập vào) chạy vào ban thờ chỉ "nãy giờ tao nằm đây nè, xong rồi tao xuống đây đợi nè, rồi bác L sang là tao lao ra đằng kia nè (chỉ vào cái cửa sổ cạnh bụi tre sau nhà)". Em cũng hoảng hồn xong phóng xe sang đèo ông T sang gấp. Ông T cùng vợ sang đến nơi quỳ lạy như tế sao "trăm lạy ngàn lạy bác đại xá cho tôi ko đọc tên bác, vì mới giỗ bác xong nên cứ nghĩ bác ko về nên ko đọc tên". Ông L tru tréo một thôi một hồi trách móc xong rồi cũng cho qua kèm lời dặn từ nay về sau còn quên lần nữa thì tao đập què giò.
Xong rồi ông thăng luôn. Cả nhà em khiếp vía không bao giờ quên. Không thể không tin được. Tận mắt chứng kiến thì mới cảm nhận đc hết còn ngôn từ chỉ kể lại được phần nào diễn biến sự việc.
Gần 10 năm trôi qua rồi mà em vẫn nhớ như in.
Nhà em cũng đã có lần có Ông rắn trên ban thờ, hồi ấy Mẹ em mất rồi, bà chị gái cùng con bà ấy lên thì ngủ phòng Mẹ em cũ trên gác cũng liền với gian thờ luôn, hôm ấy cả nhà đi chơi về vì bà chị lên nên em hay cho trẻ con đi chơi nhưng ko liên quan gì đến tâm linh, bà chị lên gác dọn dẹp sắp đồ đạc thì kêu ầm lên, em với bố em chạy lên thì thấy 1 ông rắn đang trườn từ bàn thờ lên nóc tủ qua cái dây treo Rido, em thì tin vào việc các cụ về có thể nhập vào bướm vì nhà em thấy nhiều rồi nhưng chưa thấy quả rắn bao giờ, bố em xem thì là rắn săn chuột chứ ko phải rắn độc và quấn tờ báo đuổi nó đi, sau khi lên nóc tủ thì nó trườn kiểu gì rơi bịch xuống đất rồi trườn ra sân tầng 2 và theo đường ống nước đi khuất vào khe nhà em và nhà hàng xóm. Thế là mấy ngày liền mấy mẹ con bác cháu kéo nhau xuống T1 trải đệm nằm chứ ko dám nằm trên gác nữa. Sau em đoán có thể là Mẹ em thấy con gái lên chơi nên về thăm và tiện gặp ông rắn thì nhập vào đấy chứ cũng ko biết giải thích sao vì lần cuối em thấy rắn ở đất nhà em là từ năm 1987, và là ông cạp nong chứ ko phải rắn lành, vườn đằng sau thì ông chó lùng sục ngày đêm và ko có con gì có thể thoát được nên ko thể có rắn được