[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà em cũng đã có lần có Ông rắn trên ban thờ, hồi ấy Mẹ em mất rồi, bà chị gái cùng con bà ấy lên thì ngủ phòng Mẹ em cũ trên gác cũng liền với gian thờ luôn, hôm ấy cả nhà đi chơi về vì bà chị lên nên em hay cho trẻ con đi chơi nhưng ko liên quan gì đến tâm linh, bà chị lên gác dọn dẹp sắp đồ đạc thì kêu ầm lên, em với bố em chạy lên thì thấy 1 ông rắn đang trườn từ bàn thờ lên nóc tủ qua cái dây treo Rido, em thì tin vào việc các cụ về có thể nhập vào bướm vì nhà em thấy nhiều rồi nhưng chưa thấy quả rắn bao giờ, bố em xem thì là rắn săn chuột chứ ko phải rắn độc và quấn tờ báo đuổi nó đi, sau khi lên nóc tủ thì nó trườn kiểu gì rơi bịch xuống đất rồi trườn ra sân tầng 2 và theo đường ống nước đi khuất vào khe nhà em và nhà hàng xóm. Thế là mấy ngày liền mấy mẹ con bác cháu kéo nhau xuống T1 trải đệm nằm chứ ko dám nằm trên gác nữa. Sau em đoán có thể là Mẹ em thấy con gái lên chơi nên về thăm và tiện gặp ông rắn thì nhập vào đấy chứ cũng ko biết giải thích sao vì lần cuối em thấy rắn ở đất nhà em là từ năm 1987, và là ông cạp nong chứ ko phải rắn lành, vườn đằng sau thì ông chó lùng sục ngày đêm và ko có con gì có thể thoát được nên ko thể có rắn được
Em gặp 1 lần trong đám tang của 1 người tuổi tỵ. Đình đám quê em, hàng xóm láng giềng thường xúm vào giúp đỡ tang gia bối rối. Khi họ mở bể nước ra để lấy nước nấu cỗ thì gặp 1 ẻm hổ mang hay cạp nia gì đó trong đấy (lâu rồi nên em quên loại rắn). Bể kín, rộng, sâu và cũng không ai mạo hiểm chui vào bắt rắn được nên lại đóng nắp lại. Sau đám thì không thấy bé na đâu nữa.

cuhaifus

Xe container
Em gặp 1 lần trong đám tang của 1 người tuổi tỵ. Đình đám quê em, hàng xóm láng giềng thường xúm vào giúp đỡ tang gia bối rối. Khi họ mở bể nước ra để lấy nước nấu cỗ thì gặp 1 ẻm hổ mang hay cạp nia gì đó trong đấy (lâu rồi nên em quên loại rắn). Bể kín, rộng, sâu và cũng không ai mạo hiểm chui vào bắt rắn được nên lại đóng nắp lại. Sau đám thì không thấy bé na đâu nữa.
Cạp nia thì khúc đen khúc trắng mợ ạ, cạp nia độc và bé, ít thịt xương cứng nên chỉ đưa vào bộ tam xà hay ngũ xà thôi chứ chén ko ngon

Yeuaibaygio

Xe container
trong miền trung có khi họ để cả 10 ngày hoặc hợn cụ ạ,trong này quan tài họ làm khác ngoài bắc(ý em là đồ bên trong ấy).
Hiện giờ vẫn được để tại gia từ 7-10 ngày cơ ạ? Em tưởng chỉ có ở vùng sâu vùng xa, chứ giờ chính quyền địa phương nhiều nơi quán triệt vấn đề này chặt phết ạ, có cả Thông tư, Nghị định quy định thì phải.
Tưởng tượng bầu không khí ô nhiễm, vi khuẩn các thứ khuyếch tán ra môi trường xung quanh đã thấy sợ. Em sợ cái này hơn là sợ về tâm linh.

longcorel

Xe hơi
CHẤM. Chúc mừng nhà mới!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cạp nia thì khúc đen khúc trắng mợ ạ, cạp nia độc và bé, ít thịt xương cứng nên chỉ đưa vào bộ tam xà hay ngũ xà thôi chứ chén ko ngon
À em biết cả cạp nong, cạp nia, hổ mang nhưng vụ đó lâu quá rồi nên em quên tên.

cuhaifus

Xe container
Hiện giờ vẫn được để tại gia từ 7-10 ngày cơ ạ? Em tưởng chỉ có ở vùng sâu vùng xa, chứ giờ chính quyền địa phương nhiều nơi quán triệt vấn đề này chặt phết ạ, có cả Thông tư, Nghị định quy định thì phải.
Tưởng tượng bầu không khí ô nhiễm, vi khuẩn các thứ khuyếch tán ra môi trường xung quanh đã thấy sợ. Em sợ cái này hơn là sợ về tâm linh.
Để lâu thế có khi ý cụ ấy là quàn trong nhà lạnh, chứ để nhà ở phố chắc chắn ko thể có được. Em đi đám ma vùng dân tộc thì giờ vẫn để lâu bình thường, 5,7 ngày ko có gì là lạ nhưng có thầy mo hoặc thầy cúng cho thuốc gì đó để ko phân hủy, có lần lên được mời ăn cỗ ngay cạnh quan tài luôn, hỏi ra hôm đấy mới là 4 ngày và còn để vài ngày nữa, em chỉ uống rượu chứ ko xơi được miếng nào

tazan_90

Xe tăng
trong này họ làm tốt về tẩm liệm cụ ạ 10 ngày có nhưng it nhưng 3,5,7 ngày là bình thường cụ ạ.

tazan_90

Xe tăng
À em biết cả cạp nong, cạp nia, hổ mang nhưng vụ đó lâu quá rồi nên em quên tên.
trước ở quê e cũng đập chết 1 cặp nong bé bằng se điếu, nó bò vào cổng nhà e,may chứ nó bò vào vườn sợ lắm.

Soldier331

Xe tải
Em xin 1 căn để nghe, học hỏi và chiêm nghiệm

Yeuaibaygio

Xe container
trong này họ làm tốt về tẩm liệm cụ ạ 10 ngày có nhưng it nhưng 3,5,7 ngày là bình thường cụ ạ.
Vâng cụ. Có những thứ mắt không nhìn thấy nên nghĩ là tốt ạ. Hoặc họ quen với việc đấy rồi. Cũng như vấn đề sông Hằng thôi ạ.
Em đọc về quá trình phân hủy diễn ra sau cái chết thấy hãi lắm ạ.

tazan_90

Xe tăng
Để lâu thế có khi ý cụ ấy là quàn trong nhà lạnh, chứ để nhà ở phố chắc chắn ko thể có được. Em đi đám ma vùng dân tộc thì giờ vẫn để lâu bình thường, 5,7 ngày ko có gì là lạ nhưng có thầy mo hoặc thầy cúng cho thuốc gì đó để ko phân hủy, có lần lên được mời ăn cỗ ngay cạnh quan tài luôn, hỏi ra hôm đấy mới là 4 ngày và còn để vài ngày nữa, em chỉ uống rượu chứ ko xơi được miếng nào
ở nhà bình thường cụ nhé,e ko nhớ là có thùng lạnh như ngoài bắc ko nữa,những năm trước dịch mà nhà nào có con cái bên mỹ có khi để lâu hơn ấy .

hungremanphu

Xe đạp
Em xin chân hóng chuyện.chúc thớt phát triển ,nhiều bài viết hay ạ

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
. Cái để đọc dần, các cụ làm em hãi rồi đấy, không biết có bịa ra không nữa.

HoaMaudon

Xe tăng
Hồi em còn làm Dự án, khoảng 2002, đi công tác lên mạn Tây Bắc, có lần vào 1 bản, đúng hôm 1 gia đình Chức sắc trong cộng đồng bà con ở đó có 1 Cụ bà mất
Team em được cán bộ xã, bản dẫn vào chia buồn

Nhà gỗ, mái thấp, tối và thiếu sáng, gần như không có cửa sổ. Linh cữu để giữa nhà, và tử khí thì nồng đậm đến bây giờ em nghĩ lại vẫn rùng mình
Thực sự là không dám uống chén nước mà chủ nhà mời nữa
Hôm team em đến là ngày thứ 5 của họ, thời tiết tháng 5 dương lịch, trên vùng núi tuy không nắng nóng nhưng cũng không phải mát mẻ gì nhiều ạ

cuhaifus

Xe container
Hồi em còn làm Dự án, khoảng 2002, đi công tác lên mạn Tây Bắc, có lần vào 1 bản, đúng hôm 1 gia đình Chức sắc trong cộng đồng bà con ở đó có 1 Cụ bà mất
Team em được cán bộ xã, bản dẫn vào chia buồn

Nhà gỗ, mái thấp, tối và thiếu sáng, gần như không có cửa sổ. Linh cữu để giữa nhà, và tử khí thì nồng đậm đến bây giờ em nghĩ lại vẫn rùng mình
Thực sự là không dám uống chén nước mà chủ nhà mời nữa
Hôm team em đến là ngày thứ 5 của họ, thời tiết tháng 5 dương lịch, trên vùng núi tuy không nắng nóng nhưng cũng không phải mát mẻ gì nhiều ạ
Em cũng dự thời gian đó, 2002, 2003 gì đó nhưng khu đấy văn minh hơn là cho nhập quan rồi, chứ ko đển nằm rồi đến bữa bón cơm như trước đây nữa mợ ạ

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Nhà cũ đã đến trăm tầng, em xin các Mods cho em mảnh đất lành, dựng tiếp nhà mới ạ

Em kính mời các Kụ Mợ LÃO CANH NÔNG , duchathoithoi , Đại Ba cuhaifus đại dương xanh 06 gaconcongchuong Bigmoto scorpion78 vivu.80 hp78 , thanhvinhckgtcc Pikapika2 pikapika1 tomtomchát , Khoai Cún anonimouse Hoàng Trang HoaMaudon tuantab dung.nv ngu ngơ tamlinh Huan Tran NGƯỜI PHÁN XỬ 007 F.ACURA HungNexus ganghiadan Sazi ...cùng Các Kụ Mợ đã và đang quan tâm đến những câu chuyện tâm linh ..... cùng sang nhà mới 2021 để sẻ chia cùng nhau

Nhà em thời gian gần đây tiếp tục có chuyện buồn, vẫn biến động, về cả Dương và Âm, cái duyên của em gắn với ngôi nhà có tiếng kéo sắt chắc chắn sắp hết ... em không đều tay chia sẻ được như trước...

Thớt Tâm linh vốn dĩ nó Vô Thủy Vô Chung, phạm vi rộng lớn, và tiêu ý lập nên là Tất cả Các Kụ Mợ cùng mở duyên chia sẻ mọi chuyện trong cuộc sống hàng ngày, từ quá khứ đến hiện tại, luận tương lai ...
Mỗi câu chuyện tưởng chừng như đời thường...được chia sẻ, luận bàn, lại mở ra những trang sách kỳ thú

Thớt Tâm linh có nối vững kéo bền được sợi dây Duyên sẻ chia hay không, là nhờ vào Tất Cả các Kụ Mợ mở Tâm chia sẻ
Em kính mong các Kụ Mợ cùng vun tay cho góc Tâm linh này bền vững

Trân trọng

Link nhà cũ 2021 Vol1 và Vol2

lão lại xin đất cất nhà rồi ah, hờ hờ, quá đã :D
đận này em đang cày lại bộ môn này, đang cố lên lon Tá, đì đẹt úy mãi, phát nản.

lên lon xong em lại hầu cccm chuyện về những mảnh đất lắm thầy nhiều ma.
giờ nghe tạm bản này lấy khí thế chiến đấu :D

https:// www.youtube.com/watch?v=vfSDdeqLIDg

Yeuaibaygio

Xe container
Hihi, em rảnh sẽ cầu cho cụ LÃO CANH NÔNG sớm lên tướng luôn :D.

Em lại đang nhờ F1 nó đi học đàn guitar rồi về dạy lại cho em cho đỡ buồn, đau tay mất một tuần giờ đỡ rồi, chỉ tê chứ không buốt nữa.

hanoipho2011

Xe hơi
Em ngồi cửa hóng chuyện ạ