[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Một dạng khoá iphone hả lão, cơ mà yêu đương dọc đường con rơi con vãi mà chạy thì không được rồi, phải sống có trách nhiệm chứ lão nhỉ :D
Dân tộc nhiều chỗ họ thật thà cả tin lắm lão, người thái còn có tục ngủ thăm,nếu ưng thì cưới,nhiều bác lên làm thủy điện xong bỏ của chạy lấy người,sống nghiêm chỉnh thì chẳng ai họ chài đâu, người tộc với nhau họ cũng hiểu ngầm với nhau những phép tắc chung như vậy,nên chỉ có mấy bác kinh bị chài thoai

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Thế này đâu phải chài ạ? E tưởng chài là làm cho đối phương ở lại với mình, k muốn về nhà với gia đình nữa chứ nhỉ?
Có nhiều loại chài lắm mợ,đó cũng là 1 kiểu,có kiểu thì trốn về nhà xong cứ ngơ ngẩn,ăn cả chuột gà chết,mà toàn bác thời trẻ đẹp trai có tài thôi nhá

DurexXL

Xe lăn
Nói chuyện chỗ ngồi làm việc thì nhiều người ngoài chọn hướng hợp tuổi còn để ý nhiều thứ lắm: sau lưng không phải là cửa sổ, trên đầu/bàn làm việc không bị xà đè. :)
Cũng tùy Mợ ây

Bàn làm việc của ông này dựa lưng vào cửa kính đây

Chi moon

Xe buýt
Có nhiều loại chài lắm mợ,đó cũng là 1 kiểu,có kiểu thì trốn về nhà xong cứ ngơ ngẩn,ăn cả chuột gà chết,mà toàn bác thời trẻ đẹp trai có tài thôi nhá
Vâng, thì giống trường hợp chú của bố e mà e kể bên trên đấy ạ. Chài xong về cứ ngơ ngẩn rồi chết.
Nhưng của cụ kể là chài có con xong vẫn về đc nhà, thời gian sau lên đó nhận con mà. Thế hay e đọc hiểu nhầm nhỉ?

Xedap4banh2

Xe tăng
e theo dõi mấy thớt để xem cái kết mấy con ma tàu của cụ Phong Lan mà vẫn chưa có kết quả.
Nhân đây e cũng mong các cụ hiểu biết chỉ bảo giúp em.
Khi bốc mộ cho ông nội e ( cách đây 5 năm ) thì có 2 chuyện
1. bố e tự cúng, chắc là khấn nôm thôi.
2. khi lấy cốt thì có cái đồng hồ ngày xưa ông hay đeo, e cứ nghĩ trần sao âm vậy nên lấy lại, rửa sạch sẽ cho vào hộp rồi để lên bàn thờ làm kỷ niệm
Sau đó xảy ra nhiều chuyện, đi xem thầy thì thầy nói phải làm lễ đem trả đồng hồ và dùng nước thơm, nước gừng tẩy rửa bàn thờ. Nhà e làm theo và thầy cũng nói đã ổn.
Nhưng vẫn rất nhiều chuyện đen đủi, không may mắn diễn ra cho đến tận bây giờ, ở nhà rất bí bách, dễ nổi nóng...
Và cá nhân những người trong nhà đều nghĩ đến 2 nguyên nhân kia ( độc lập ), tuy nhiên hỏi thầy ( nhà e theo có 1 thầy ) thầy bảo mọi việc âm đã ổn.
Vậy xin các cao nhân trên này mách cho e một con đường sáng với!
Cảm ơn các cụ các mợ nhiều

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vâng, thì giống trường hợp chú của bố e mà e kể bên trên đấy ạ. Chài xong về cứ ngơ ngẩn rồi chết.
Nhưng của cụ kể là chài có con xong vẫn về đc nhà, thời gian sau lên đó nhận con mà. Thế hay e đọc hiểu nhầm nhỉ?
À cái kia là e kể về chuyện lên tộc dễ có con thôi,bà chủ nhà e là người mường mà lại gốc kinh,ông bố bà ngày xưa chạy loạn lên xứ mường có gia đình ở hà tây rồi,họ chài chủ yếu vì liên quan đến chuyện tình cảm chứ họ cũng ý thức việc chài là bất đắc dĩ mợ ạ

cuhaifus

Xe container
Không có ảnh em đã nói rồi mà, còn cụ tự xác định các yếu tố em nói thôi. Chứ còn em cần gì ảnh và cụ còn cần em nhận định cái gì nữa, chả có nhẽ em nhận định rằng nhà này thì mất nhiều nhân khẩu à? :D
Thôi lão, âu cũng là chữ duyên

hp78

Xe điện
e theo dõi mấy thớt để xem cái kết mấy con ma tàu của cụ Phong Lan mà vẫn chưa có kết quả.
Nhân đây e cũng mong các cụ hiểu biết chỉ bảo giúp em.
Khi bốc mộ cho ông nội e ( cách đây 5 năm ) thì có 2 chuyện
1. bố e tự cúng, chắc là khấn nôm thôi.
2. khi lấy cốt thì có cái đồng hồ ngày xưa ông hay đeo, e cứ nghĩ trần sao âm vậy nên lấy lại, rửa sạch sẽ cho vào hộp rồi để lên bàn thờ làm kỷ niệm
Sau đó xảy ra nhiều chuyện, đi xem thầy thì thầy nói phải làm lễ đem trả đồng hồ và dùng nước thơm, nước gừng tẩy rửa bàn thờ. Nhà e làm theo và thầy cũng nói đã ổn.
Nhưng vẫn rất nhiều chuyện đen đủi, không may mắn diễn ra cho đến tận bây giờ, ở nhà rất bí bách, dễ nổi nóng...
Và cá nhân những người trong nhà đều nghĩ đến 2 nguyên nhân kia ( độc lập ), tuy nhiên hỏi thầy ( nhà e theo có 1 thầy ) thầy bảo mọi việc âm đã ổn.
Vậy xin các cao nhân trên này mách cho e một con đường sáng với!
Cảm ơn các cụ các mợ nhiều
Em và anh trai khi sang cát bố em cũng tự cúng ạ, từ 2016 đến giờ mọi việc ổn và không có chuyện gì bất thường ạ.

trauxanh

Xe lăn
Cụ ơi, em tò mò như thế thì sẽ bị hậu quả xấu ạ? Và có cách gì khắc phục không? Nhà ba mẹ em có thể cũng như vậy, vì nằm trên sườn đồi.
Cứ bình tĩnh cụ ơi, cái hình thái trong trường hợp vừa rồi chỉ đáng gọi là Tiểu (trong tổng quan Đại- Trung- Tiểu), chẳng qua là cái gần gũi dễ nhận thấy nhất thì em bảo cụ ấy xem cho thuận tiện. Mà gần như thế vẫn còn hơi ngỡ ngàng thì những cái khác nhận ra sao được, hì, cái này phải có chuyên môn chứ thông thường đập vào mắt suốt bao năm nhưng cũng không biết đâu.
Hậu quả như thế thì nó phải có thể hiện như thế là ít nhất, còn có thể hiện như thế (dạng Tiểu) nhưng chưa chắc xảy việc gì đâu vì cái Trung cái Đại nó cứu lại, nên mới nói nhà cụ chưa biết được, đừng lo vì ví dụ tương tự như trên!
Cái này chỉ là biểu hiện hình thức thôi, nguyên nhân nó kín lắm, nhưng phải biết nguyên nhân rồi dùng cái lý mới suy ra biểu hiện hình thức được. :D

trauxanh

Xe lăn
Em có chút ý kiến không biết có giống phần tâm linh không:
Về chuyện đất cao đất thấp: Ngoài đường cao, trong nhà thấp là không tốt. Theo binh pháp, đồn lũy đóng trên cao, vừa có tầm quan sát, vừa tránh được thủy công, vừa chống ngoại công dễ dàng, đánh từ trên xuống dễ hơn đánh từ dưới lên, tầm cung tên pháo đạn từ trên cao đánh xuống cũng xa và hiệu quả tính toán cũng cao hơn từ dưới đánh lên. Nhà là phần chính, trọng địa, sân vườn là phần bao bọc xung quanh, ngoài hẳn tường bao là khoảng trống có thể đã là chiến địa. Nếu trọng địa thấp dưới phần xung quanh thì khi tường bao bị thủng, trọng địa thấp sẽ không lối thoát. Nếu là giằng co thì trọng địa sẽ tổn thất nhiều hơn trong suốt quá trình đó.
Về chuyện bên trái bên phải thì em cũng chưa hiểu, em hóng các cụ mợ khác giải thích.
“Ấy là địa lý tạo thành
Âm phần dương trạch phát sinh ra người”.

“Sơn quản nhân đinh thủy quản tài”.

“Thanh long liên châu cao phong
Kim tinh thổ phụ phát dòng trưởng nam
Con gái về bên hổ sơn
Hổ cao thì phát sơn bàn cho thông”

……………….
Đủ thứ mới phát biểu được 1 câu thôi, liên quan đến bao nhiêu sách. Ngồi trước mặt nói còn khó nữa là ta đang giao lưu trên mạng cụ à! :D

meotamthe

Xe cút kít
“Ấy là địa lý tạo thành
Âm phần dương trạch phát sinh ra người”.

“Sơn quản nhân đinh thủy quản tài”.

“Thanh long liên châu cao phong
Kim tinh thổ phụ phát dòng trưởng nam
Con gái về bên hổ sơn
Hổ cao thì phát sơn bàn cho thông”

……………….
Đủ thứ mới phát biểu được 1 câu thôi, liên quan đến bao nhiêu sách. Ngồi trước mặt nói còn khó nữa là ta đang giao lưu trên mạng cụ à! :D
Để em suy ngẫm tiếp mấy câu kia, cũng lờ mờ hiểu nhưng không rõ hẳn.

trauxanh

Xe lăn
Để em suy ngẫm tiếp mấy câu kia, cũng lờ mờ hiểu nhưng không rõ hẳn.
Bên trên cụ có đề cập đến binh pháp lập doanh, nó có cái giống và có cái khác so với phong thuỷ âm trạch dương cơ (xưa cũng có gọi là lập địa).
Giống ở chỗ là phần hình thức lập dựng, đều sẽ mang tinh thần chính yếu là thuận công đắc thủ, tất nhiên mục tiêu đối tượng công thủ của trận và nhà khác nhau.
Khác ở chỗ là phong thuỷ nhân sinh thì bền vững, ngôi mộ coi như vĩnh cửu, còn ngôi nhà cũng phải tính vài ba đời, nên sẽ dựa vào các yếu tố bền vững trên địa cục đó. Còn lập trận doanh thì đa dạng hơn nhiều, có dạng bền vững như thành luỹ trấn thủ, có dạng chớp nhoáng vài tháng hoặc 1 đêm thôi. Thế thì ngoài các thế địa thuận lợi chung cho công thủ, lại còn các yếu tố tự nhiên đặc thù khác thì mới đạt hiệu quả, theo ngày theo giờ ra phương ra vị, theo mây theo gió, xem thực xem hư, xem chủ xem khách, xem công xem thủ, xem biến xem ứng…
Tức là lập trận doanh thì ngoài các yếu tố tự nhiên cố định còn rất nhiều các yếu tố tự nhiên dạng “động” khác. Thái ất và Kỳ môn bàn rõ vấn đề này, tất nhiên để hiểu nó thì cũng hơi khó.
Thế nên có giống và có khác giữa lập binh doanh và lập nhân cơ. :D

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Bên trên cụ có đề cập đến binh pháp lập doanh, nó có cái giống và có cái khác so với phong thuỷ âm trạch dương cơ (xưa cũng có gọi là lập địa).
Giống ở chỗ là phần hình thức lập dựng, đều sẽ mang tinh thần chính yếu là thuận công đắc thủ, tất nhiên mục tiêu đối tượng công thủ của trận và nhà khác nhau.
Khác ở chỗ là phong thuỷ nhân sinh thì bền vững, ngôi mộ coi như vĩnh cửu, còn ngôi nhà cũng phải tính vài ba đời, nên sẽ dựa vào các yếu tố bền vững trên địa cục đó. Còn lập trận doanh thì đa dạng hơn nhiều, có dạng bền vững như thành luỹ trấn thủ, có dạng chớp nhoáng vài tháng hoặc 1 đêm thôi. Thế thì ngoài các thế địa thuận lợi chung cho công thủ, lại còn các yếu tố tự nhiên đặc thù khác thì mới đạt hiệu quả, theo ngày theo giờ ra phương ra vị, theo mây theo gió, xem thực xem hư, xem chủ xem khách, xem công xem thủ, xem biến xem ứng…
Tức là lập trận doanh thì ngoài các yếu tố tự nhiên cố định còn rất nhiều các yếu tố tự nhiên dạng “động” khác. Thái ất và Kỳ môn bàn rõ vấn đề này, tất nhiên để hiểu nó thì cũng hơi khó.
Thế nên có giống và có khác giữa lập binh doanh và lập nhân cơ. :D
Bắt đầu phức tạp quá sức em rồi, thôi em hóng cụ giải thích về lập nhân cơ :D

Đại Ba

Xe điện
Bản thân e k tin vào chuyện ma quỷ, bói toán hay gọi hồn…nhưng có nhiều chuyện đến và sảy ra với họ nội và gđ e mà rất khó giải thích k biết nguyên do từ đâu phải chăng phần âm nhà e có vấn đề, e xin kể lại như sau và cũng đã ngắn gọn nhất có thể ạ : Họ nội nhà e tính gần nhất từ đời ông bà nội ông bà đẻ đc 6 người con gồm 2 bác gái và 4 bác trai bố e là út nhất k rõ số mệnh định sẵn thế nào mà dần dần các bác cứ lần lượt mất đi đều ở độ tuổi k đc thọ đến nay chỉ còn duy nhất bác gái cả và năm nay ngoài 70 tuổi. Em xin kể về sự ra đi của từng bác trong gđ e, thời kỳ đất nc còn chưa đc giải phóng bác trai sau bác gái cả làm giáo viên bác sung phong đi bộ đội một phần yêu nc một phần vì bà nội e hồi đó bà buôn bán đủ nghề trong đó có cả bán rượu lậu bác trai là giáo viên nên cũng bị ảnh hưởng đến uy tín nên bác đã sung phong nhập ngũ và đã hy sinh khi mới gần 30 tuổi (để lại vợ trẻ và 1 người con khi đó mới 2 tuổi bác dâu này e sẽ kể ở phần dưới ạ). Bác trai thứ 2 mất khi mới 19 tuổi vì bị tại nạn khi đi bơi lúc bác còn sống bác rất nổi tiếng cả vùng là ng bơi lội giỏi bác thường xuyên bơi qua sông Hồng và bãi giữa để cắt cỏ và thu lượm nông sản, vậy mà cuối cùng lại mất ở ao làng vì khi nhảy cầu bị đập ngực vào cọc tre ngâm các bạn cùng bơi lại nghĩ bạn mình bơi giỏi khi nhảy lại lặn vào đám bèo để trêu nên mọi ng đi về vì lúc đó đến h ăn cơm trưa. Bác trai thứ 3 thì bị mất do điện giật khi đánh cá tại ao của gđ khi mới 57 tuổi và vợ của bác cũng mất do đột quỵ khi đag ngồi trông con dâu đẻ ngay tại bv. Bác gái tiếp theo mất lúc nhỏ e k thấy bố mẹ e nói đến nguyên nhân bác mất. Và gần đây nhất là bố e mất hôm 20-11-2021 ông mất lúc 65 tuổi do bị sốc phản vệ khi tiêm kháng sinh, bố e thì hôm đó đag ngắt lá cây đào cho cây nở đúng dịp tết có nghe thấy bác gái tức chị dâu là vợ bác liệt sĩ năm nay bác 82 tuổi nói là máy giặt k thấy có nc nên sẵn thang ông sang trèo lên tầng mái nhà 1 tầng xem hỏng ống nc ở chỗ nào khi trèo thang xuống thì bị ngã sau đó đưa vào cấp cứu tại bs có bị gãy tay và chân sau khi chuẩn đoán và chuẩn bị mổ thì tiêm kháng sinh thì ông bị sốc thuốc và mất ngay sau đó vài phút sau khi ông mất đc khoảng 10 ngày thì bác dâu tức vợ bác liệt sĩ cũng đột ngột mất k rõ nguyên nhân và mất đúng ngay chỗ bố e ngã thang, bác gái lúc sống rất khoẻ mạnh tuy bác 82 tuổi nh vẫn làm nông nghiệp hàng ngày vẫn gánh hơn chục gánh nc tưới rau các loại và chăm sóc cả 1 vườn nhãn. Mọi người dân làng bảo nhà e bị trùng tang nhà e cũng đã đi xin bùa về chấn yểm và các cụ bảo nhà có bụi sẽ gặp nhiều vận đen k biết có đúng vậy k hôm 35 ngày bố e buổi sáng có làm lễ tụng kinh chiều e tranh thủ đi có việc đến đoạn đèn xanh đèn đỏ ngã 3 PV Đồng giao với H Q Việt bt đoạn này rất đông xe qua lại nh tại thời điểm đó chỉ duy nhất xe oto e đi thẳng bổng nhiên như ở dưới đất chui lên một cậu thợ làm trần thạch cao đi xe máy vượt đèn đỏ từ trong ngõ lao như tên cắt ngang qua đầu xe, e phanh k kịp đâm trực diện ngang xe cậu này cậu này bắn ra xa phải cỡ 7m nh thật may cậu này k bị sao chỉ bị đâu phần mềm và bị choáng, xe e thì vỡ toang phần đầu xe nh cũng chỉ bị phần nhựa và đèn k ảnh hưởng đến két nc và đh. Kế tiếp là vừa ra tết xong e chạy qua ctrinh đag thi công dở dang thì bị kẻ trộm đột nhập cắt hết cả cáp điện và đường dây dh âm trần thiệt hại cũng mấy chục triệu và tại thời điểm này e còn đag bị F0 mà k rõ nguyên nhân từ đâu vì e k hề tiếp xúc với F0 nào cả nghĩ mà chán quá các cụ ạ…nếu có cao nhân nào đọc đc bài này của e và có được kiến giải điều lành mang đến dữ mang đi, gđ yên ấm mọi bề an khang thì mách e để e vượt qua giai đoạn khó khăn ạ e xin cảm ơn và hậu tạ!
Cụ ở Y.N. ạ ? Nếu đúng vậy thì em nhớ bên ngoài đê có cái huyệt đất lạ lắm.

Cụ là kts thì em nghĩ âm trạch, dương trạch - cần sửa, cần thay đổi gì chắc cụ hiểu cả. Chỉ là nỗi buồn đau làm cụ mất đi sự minh mẫn thôi. Với lại...

Em thì em nghĩ cụ nên làm như thế này, sẽ giảm bớt một phần hậu hoạ mai sau:

Cụ nên chăm đi chùa của làng. Khi đi mang theo thẻ hương thôi, không cúng dường nhiều tiền hay lễ vật lớn (Lễ vật tiền bạc sẽ làm cái hoạ của cụ càng lớn hơn). Thắp hương xong, cụ ngồi tĩnh tâm 1 chút rồi về thôi.

Thứ hai, từ nay làm ăn được 10 phần thì cụ dùng 1,2 phần đi làm từ thiện, giúp đỡ các hoàn cảnh khó khăn. Nhớ là chỉ giúp những người thực sự khó khăn, chứ nếu giúp người ko thực sự khó khăn sẽ làm cụ gặp hoạ càng lớn.

Thứ ba. Từ nay làm việc gì, định đi đâu, dù đã quyết định rồi, thấy rất đúng đắn rồi, cụ cũng đừng hành động ngay, đừng đi ngay. Hãy ngồi thư giãn tĩnh tâm dăm ba phút rồi hãy làm, hãy đi.

Sau này, khi không có chuyện gì xảy ra nữa, cụ mới tiến hành việc sửa mộ phần và sửa nhà ông bà nội. Đừng sửa ngay lúc này.