[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

TrongHN

Xe tải
Ma trơi
Nghỉ hè khoảng lớp 3, lớp 4 gì đó, xin mãi mẹ em mới cho theo các anh chị lớn trong ngõ xem chiếu bóng ngoài chợ. Từ nhà ra chợ đi qua con đường giữa cánh đồng, cách khoảng ruộng có 1 con sông nhỏ, và bên sông có bãi tha ma làng bên.

Xem chiếu bóng về muộn, nhóm trẻ con khoảng chục đứa từ lớp 2 đến lớp 8 vừa đi vừa ríu rít kể chuyện phim. Bỗng 1 anh co cẳng chạy vụt đi, cả bọn nhìn sang bãi tha ma thấy tia sáng phùn phụt theo gió - bọn trẻ sợ quá, đứa lớn tóm đứa bé chạy, sợ quên cả khóc, vào đến đường làng mới dám dừng lại

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em có lần nghe xui cách đốt vía..1 tối mùa đông chừng 22'h ở 1 góc ngã 4 đường không có đèn đường , chẳng ai qua lại ,em dừng xe lấy hẳn 1 tập a3, a4 , báo cũ chừng vài trục tờ. Đốt như đuốc , chuyển tay nọ sang tay kia vòng quanh người, sáng cả cái ngã 4.. ( bực mình đi 2 nơi mà k đc việc )
Đang làm hoành tráng thì 1 cụ taxi đi tới. Thấy lạ cụ ấy giảm tốc từ từ lại gần và hạ kính .
Gì đấy anh ơi ?
Em liếc cụ ấy rồi đc thể làm già ,quay tít hơn, lên cả trên quá đầu rồi lại hạ xuống quá gối..người cũng xoay đôi ba vòng ..ngửa mặt lên trời bất ngờ hú 1 cái ..
Xong nói gấp gáp : bắt quỷ..anh đi ngay nó đang phá.
Cụ taxi nhìn tròng trọc , " vâng " xong ga xe đi chậm qua .1 tí thì vút.
Doạ đc cụ taxi xong thì em đi ăn phở..
May k ai quen nhìn thấy . Ngày đó các mợ nhìn thấy chắc em khỏi lấy vợ..😁
Em chưa gặp ai đốt vía tốn giấy như cụ :))

TrongHN

Xe tải
Em gái em dễ tính suốt ngày ăn với đi chơi, da trắng lại mũm mĩm. Ngày nhỏ, mỗi lần hàng xóm nuôi lợn mới là nó được vinh dự kêu sang thả lợn vào chuồng.
Lại chuyện vía dễ nuôi ở quê:
Trước trẻ con ở quê, cứ đẻ ra thì con chị - thằng anh chăm đứa em, lăn lóc 1 hồi thì cũng lớn.
Thời đói kém khó khăn toàn khoai sắn độn, chỉ trẻ con, người già mới có cơm ăn, nhà em xôm xôm trong ngõ còn có mắm magi khét lẹt, hồi nhỏ còn tưởng làm bằng lông gà lông vịt đốt lên (xì dầu bây giờ), mỡ, đường trộn cơm ăn, thỉnh thoảng mới có bữa thịt tem phiếu, vậy mà trộm vía thằng em em vẫn tròn trịa, đen nhủi và hầu như chả ốm đau gì. Thế nên, mỗi khi ông bà nội mua chó con về đến nhà thì nhiệm vụ đón chó, lấy cọng rơm đo đuôi vứt ra vườn đều là của nó, các cụ bảo làm vậy dễ nuôi, không ị đái lung tung. Hàng xóm mua lơn con cũng hay nhờ cu cậu bế thả vào chuồng.

Ở Hà Nội;
Khoảng đầu những năm 2000, em dâu nhà cô ruột em sinh con trong phụ sản, cháu đích tôn nên gia đình cẩn thận lắm, đến hôm đón 2 mẹ con bé về ngoài chuyện làm lễ thắp hương còn nhờ 1 bác vía nhẹ, tươi hởi, mặt phúc hậu đến tận bệnh viện bế thằng bé mang về nhà. Trộm vía thằng bé cũng dễ nuôi.
Đến thằng em, có em đợt qua chơi thấy ngồi ăn ề à mãi không xong bữa, mới hỏi có nhờ chú kia đón tay không. Mẹ thằng em mới bảo: đấy, bố không tin nên không nhờ mà ôm con về, giờ kén ăn như bố !

Xe nội lước

Xe container
Ngày gấu em sinh con bé út. Đc 1,2 hôm vẫn đang ở viện, hôm ấy em đang ở đó . Căn phòng có khoảng 6 bé mới sinh..các bs, y tá (BVPS TW ) khoảng 5 ,6 người bước vào. Cùng họ là 2 hay 3 cô gái châu âu. 1 cô rất đẹp đi giữa. Vị bs dẫn đoàn giới thiệu : đây là các bs từ Phần Lan , các cô ấy sang trong ch trình a,b,c ...hôm nay họ sẽ chỉ giúp các mẹ VN cách quấn tã và làm sao cho bé ngủ ..có td chống việc khóc, hay khóc đêm trong 3 tháng đầu đời của các bé. Ai là người xung phong ?
Các bà gấu đều nhìn họ và né tránh.
Em tin họ nên bảo :chị hãy chọn bé nhà tôi.
Gấu em cũng vui lắm..đưa con..cô bs Phần Lan xinh đẹp đỡ .cô ấy cởi hết tã ..lấy 1 cái khăn và biểu diễn cách quấn tã bằng cái khăn lớn..con bé nhà em bị cởi tã nó kêu oe oé không ngừng ..thế mà cô ấy làm vừa xong thì nó ngủ tít ngay trên tay cô ấy.Mọi ng từ bs, y tá và người nhà phụ sản cùng phòng đều ngạc nhiên, ai cũng cười ồ .sau cô giải thích và các bs VN dịch tại chỗ cho mọi người..em thấy hay cũng từng mách 1,2 người ..thấy ae nói lại là vợ họ khen chuẩn..😁

Chỉnh sửa cuối:

Hapxidau

Xe tăng
Em chào các cụ, mợ ạ.
Nhân 1 ngày giữa thu, mưa gió dầm dề,lòng em thì ngổn ngang trăm bề nhưng em thì phải ngồi im, ko làm được gì để quên đi những nỗi muộn phiền đó, em lại vào nhà tâm sự và cũng nhờ các cụ mợ gỡ dùm em chút tơ vương.
Chuyện xảy ra cũng gần 2 năm trước, nhưng em dài dòng chút để các cụ mợ hiểu rõ cái duyên của em với người đã khuất.
Hồi nhỏ, nhà cô em ở xóm bên có đứa em gái bằng tuổi em, 2 chị em học cùng lớp nên em hay sang nhà cô chơi cùng nó. Gần nhà cô em có 1 nhà có 2 anh em trai, tầm tuổi em or hơn 1,2 tuổi mồ côi cha từ sớm và cũng bỏ học sớm vì mẹ quá nghèo. Bọn trẻ con bên xóm ấy it chơi với 2 người đó, có thể do ngày xưa lạc hậu, bố mẹ cấm vì sợ chơi rùi sinh hư. Em thì lại khác, em ở xóm bên nên bố mẹ không biết mà cấm, em lại thấy rất thương họ, đặc biệt là người em vì cậu ấy lành lắm nên e hay rủ cậu ấy tham gia chơi cùng. Thấm thoắt mấy năm trôi qua, bọn e cũng thành bạn thân, cậu ấy lớn lên khôi ngô, tuấn tú (da cậu ấy trắng, mặt mũi khôi ngô, 2 lúm đồng tiền rất tươi và đá bóng rất giỏi). Ở cái tuổi dẩm dớ ấy, có khá nhìu các bạn gái thích cậu ấy, nhưng cuối cùng cậu ấy lại thích em.
Nói về phần em, từ hồi bé xíu e đã ko thích cái hình hài con gái của mình (đã vậy lại còn trông dịu dàng đến ngứa cả mắt), nên e chỉ chơi các trò của con trai và nghịch ngầm khủng khiếp. Thành ra, nếu đứa nào thích em thì e chính là ko đội chung trời với nó. Vì vậy mà từ lúc cậu ấy thích em thì tình bạn của bọn em cũng tan vỡ. Em tránh cậu ấy như tránh tà.
Rồi thời gian vẫn tiếp tục trôi qua,nhanh như cây lúa đến kỳ trổ bông, em lớn lên vào đại học rồi đi học xa nhà. Thi thoảng về có gặp lại nhưng cũng chỉ là thoáng qua, e vẫn ko thể bỏ qua cho cậu ấy cái tội làm hỏng tình bạn và mang lại cho e rất nhiều rắc rối khi bọn trai làng cứ thấy mặt e là trêu ghẹo.
10 năm nữa lại trôi qua, em cũng ko để tâm chuyện cũ, ng cũ nữa,chỉ biết cậu ấy cũng có vk con và lập nghiệp xa quê. Và đến tầm này 2 năm trc, cậu ấy gửi lời mời kban trên FB, dù sao cũng từng là bạn nên e đồng ý. FB của cậu ấy có ảnh vk, con, nhưng thú thật là tgian ấy, e vào FB để đọc truyện nên e cũng ko để tâm nhiều.
Cách đó tầm 15 ngày sau, e thấy có cuộc gọi nhỡ video qua FB. 20 năm ko gặp, ko nc, thực sự e cũng bối rối vì ko bit nc gì,em lại chúa ghét gọi video nên e cũng ko gọi lại. Đến độ 1 tuần sau đó, lúc này trời cũng chớm đông rồi, em đang ngủ đến gần sáng thì tự nhiên lại mơ thấy đám ma cậu ấy, em tỉnh giấc mang theo cảm giác buồn thê lương như mình thực sự trải qua vậy. Lúc đó tầm 4h sáng, ko ngủ đc nữa nên em vào lướt FB. Mở FB ra, đập vào mắt em là hình ảnh tang lễ của cậu ấy do A cậu ấy đăng. Thực sự lúc đó e vừa bàng hoàng, vừa thuơng xót lại vừa day dứt. Chờ đến 6h, em gọi về hỏi mẹ xem cụ thể ra sao, nghe mẹ kể hoàn cảnh cậu ấy mà nặng lòng. Có lẽ lúc cậu ấy gọi cho em cũng là lúc bệnh viện trả về để gia đình kịp đưa cậu ấy về đc đến quê.
Chuyện thực sự cũng 2 năm rồi nhưng mỗi lần nhớ lại e đều day dứt, giá như em gọi lại cho cậu ấy,có thể em sẽ cho cậu ấy 1 chút ấm áp vào những ngày cuối cùng. Em thấy mình vô tâm và ác quá. Có lẽ vì có chút duyên nên cậu ấy báo mộng cho em giấc mơ đó phải ko các cụ mợ?

thngaylangthang

Xe ngựa
Em chào các cụ, mợ ạ.
Nhân 1 ngày giữa thu, mưa gió dầm dề,lòng em thì ngổn ngang trăm bề nhưng em thì phải ngồi im, ko làm được gì để quên đi những nỗi muộn phiền đó, em lại vào nhà tâm sự và cũng nhờ các cụ mợ gỡ dùm em chút tơ vương.
Chuyện xảy ra cũng gần 2 năm trước, nhưng em dài dòng chút để các cụ mợ hiểu rõ cái duyên của em với người đã khuất.
Hồi nhỏ, nhà cô em ở xóm bên có đứa em gái bằng tuổi em, 2 chị em học cùng lớp nên em hay sang nhà cô chơi cùng nó. Gần nhà cô em có 1 nhà có 2 anh em trai, tầm tuổi em or hơn 1,2 tuổi mồ côi cha từ sớm và cũng bỏ học sớm vì mẹ quá nghèo. Bọn trẻ con bên xóm ấy it chơi với 2 người đó, có thể do ngày xưa lạc hậu, bố mẹ cấm vì sợ chơi rùi sinh hư. Em thì lại khác, em ở xóm bên nên bố mẹ không biết mà cấm, em lại thấy rất thương họ, đặc biệt là người em vì cậu ấy lành lắm nên e hay rủ cậu ấy tham gia chơi cùng. Thấm thoắt mấy năm trôi qua, bọn e cũng thành bạn thân, cậu ấy lớn lên khôi ngô, tuấn tú (da cậu ấy trắng, mặt mũi khôi ngô, 2 lúm đồng tiền rất tươi và đá bóng rất giỏi). Ở cái tuổi dẩm dớ ấy, có khá nhìu các bạn gái thích cậu ấy, nhưng cuối cùng cậu ấy lại thích em.
Nói về phần em, từ hồi bé xíu e đã ko thích cái hình hài con gái của mình (đã vậy lại còn trông dịu dàng đến ngứa cả mắt), nên e chỉ chơi các trò của con trai và nghịch ngầm khủng khiếp. Thành ra, nếu đứa nào thích em thì e chính là ko đội chung trời với nó. Vì vậy mà từ lúc cậu ấy thích em thì tình bạn của bọn em cũng tan vỡ. Em tránh cậu ấy như tránh tà.
Rồi thời gian vẫn tiếp tục trôi qua,nhanh như cây lúa đến kỳ trổ bông, em lớn lên vào đại học rồi đi học xa nhà. Thi thoảng về có gặp lại nhưng cũng chỉ là thoáng qua, e vẫn ko thể bỏ qua cho cậu ấy cái tội làm hỏng tình bạn và mang lại cho e rất nhiều rắc rối khi bọn trai làng cứ thấy mặt e là trêu ghẹo.
10 năm nữa lại trôi qua, em cũng ko để tâm chuyện cũ, ng cũ nữa,chỉ biết cậu ấy cũng có vk con và lập nghiệp xa quê. Và đến tầm này 2 năm trc, cậu ấy gửi lời mời kban trên FB, dù sao cũng từng là bạn nên e đồng ý. FB của cậu ấy có ảnh vk, con, nhưng thú thật là tgian ấy, e vào FB để đọc truyện nên e cũng ko để tâm nhiều.
Cách đó tầm 15 ngày sau, e thấy có cuộc gọi nhỡ video qua FB. 20 năm ko gặp, ko nc, thực sự e cũng bối rối vì ko bit nc gì,em lại chúa ghét gọi video nên e cũng ko gọi lại. Đến độ 1 tuần sau đó, lúc này trời cũng chớm đông rồi, em đang ngủ đến gần sáng thì tự nhiên lại mơ thấy đám ma cậu ấy, em tỉnh giấc mang theo cảm giác buồn thê lương như mình thực sự trải qua vậy. Lúc đó tầm 4h sáng, ko ngủ đc nữa nên em vào lướt FB. Mở FB ra, đập vào mắt em là hình ảnh tang lễ của cậu ấy do A cậu ấy đăng. Thực sự lúc đó e vừa bàng hoàng, vừa thuơng xót lại vừa day dứt. Chờ đến 6h, em gọi về hỏi mẹ xem cụ thể ra sao, nghe mẹ kể hoàn cảnh cậu ấy mà nặng lòng. Có lẽ lúc cậu ấy gọi cho em cũng là lúc bệnh viện trả về để gia đình kịp đưa cậu ấy về đc đến quê.
Chuyện thực sự cũng 2 năm rồi nhưng mỗi lần nhớ lại e đều day dứt, giá như em gọi lại cho cậu ấy,có thể em sẽ cho cậu ấy 1 chút ấm áp vào những ngày cuối cùng. Em thấy mình vô tâm và ác quá. Có lẽ vì có chút duyên nên cậu ấy báo mộng cho em giấc mơ đó phải ko các cụ mợ?
Chiện nài phải nức nở nhỉ

Yeuaibaygio

Xe container
Hapxidau
Thôi mợ cứ coi như mợ và cậu ấy không duyên không nợ.
Mợ mà lỡ chắp mối liên lạc thì cũng chưa biết là tốt hay không tốt cho mợ và cả người đã khuất đâu.
Mợ cứ nghĩ cậu ấy đã xa trần thế đến một thế giới tốt đẹp hơn. Cậu ấy cũng có vợ con, người thân chăm lo phần âm, mợ không cần phải day dứt đâu ạ.

Hapxidau

Xe tăng
Hapxidau
Thôi mợ cứ coi như mợ và cậu ấy không duyên không nợ.
Mợ mà lỡ chắp mối liên lạc thì cũng chưa biết là tốt hay không tốt cho mợ và cả người đã khuất đâu.
Mợ cứ nghĩ cậu ấy đã xa trần thế đến một thế giới tốt đẹp hơn. Cậu ấy cũng có vợ con, người thân chăm lo phần âm, mợ không cần phải day dứt đâu ạ.
Vâng, em cảm ơn mợ ạ. Em cũng chỉ mong cậu ấy an nghỉ, phù hộ độ trì cho vợ con cậu ấy đc khỏe mạnh, bình an thôi ạ

cuhaifus

Xe container
Em chào các cụ, mợ ạ.
Có dịp thì cũng nên qua thắp hương cho bạn ấy mợ ạ. Nhưng nên đi cùng ai đó tránh hiểu lầm mợ nhé

Pikapika3

Xe tải
Em dạo này sức khoẻ không được tốt nên ít theo dõi. Nói chuyện vía thì như bản thân vợ chồng em nhận thấy là cứ vợ em mở hàng của hàng nào thì hàng ấy bán đắt hàng như tôm tươi. Mà tự các bà bán hàng nhận thấy. Có những hàng vợ em chỉ mới mua một lần, lần sau họ nhất quyết bán giảm giá đặc biệt cho. Báo hại xưa vợ em mua hàng hay để số điện thoại của em làm nhiều khi 4 h sáng hàng thịt, hàng cá gọi cho em bảo hôm nay em có cá ngon lắm ra mở hàng cho em.

Đi du lịch cũng buồn cười, bọn em thường chọn hành vắng nhất để ăn, mà cứ vào một lát là quán đông. Hầu như lần nào cũng thế.

cuhaifus

Xe container
Em thấy nic kia của lão được thả rồi hay sao mà

Hapxidau

Xe tăng
Có dịp thì cũng nên qua thắp hương cho bạn ấy mợ ạ. Nhưng nên đi cùng ai đó tránh hiểu lầm mợ nhé
Vâng, chuyện của bọn em từ thời thơ ấu, cũng chỉ là tình cảm vụng dại , trẻ thơ. Hồi ấy em cũng có nhờ mẹ em qua thắp hương cho cậu ấy giúp. Vì gia đình cậu ấy ko ở quê nữa nên e cũng ko qua đc cụ ạ

BnA

Đi bộ
Cụ Xe nội lước bày binh bố trận kỹ quá khiến thày lạc vào trận đồ bát quái.

Đời em đến giờ đi xem bói 2 lần, một lần đi cho vui, một lần đi cho đỡ buồn.
Chắc tại nhìn hình dáng mặt mũi em khó đoán quá, lại chẳng có chút biểu cảm nên thày cũng bó chân, phán trật hết cả.
Có con bé ngồi xem, thầy bảo nhà nó bán đồ khô hợp, nó bảo nhà con bán sim thẻ ĐT, chuẩn quá. :))

Nhân chuyện xem bói, em muốn hỏi các cụ mợ: Các cụ mợ có tin vào việc ra ngõ gặp người nặng vía không ạ? Nếu không tin sẽ cho là tự kỷ ám thị, nhưng cũng có những sự trùng hợp khó giải thích. Ngay như trong gia đình em, nếu có việc quan trọng mà gặp bố em đứng cổng là xác định 80% không suôn sẻ.
Xưa hàng xóm nhà em có 1 bác gái mà theo trải nghiệm của mấy ông anh và mẹ em thì là "nặng vía", ra cổng hôm nào gặp bác là kiểu gì cũng ko đc việc, "tay không trắng tay lại về không" :D. Bác ấy có thói quen sáng ra 6-7h đứng ở ngoài cổng chải đầu, cũng phải 15' nửa giờ vì tóc dài, chải rồi gỡ tóc rối, rồi búi, có ai đi qua thì nói chuyện dăm 3 câu, làm cho mẹ với mấy ông anh em mỗi lần có việc quan trọng muốn đi cứ phải rình bác ấy vào nhà, vì kể cả có người nhà mình đón lõng ở cửa cũng ko át vía được.
Chuyện sau này bác mất cũng khá buồn. Hồi những năm 90, mấy nhà khu em có phong trào bán nhà để mua nhà chỗ khác rẻ hơn, tiền dư ra thì tiêu dùng, sắm xe máy cho các con. Nhà bác chuyển về khu vùng ven nhiều ao chuôm, được mấy năm thì bác bị lẫn thỉnh thoảng đi lang thang trong làng, 1 lần bác bị ngã xuống ao có người phát hiện kịp, từ đó người nhà canh giữ cẩn thận hơn. Nhưng ko tránh được mãi, nhà có mình bác trai, các con thì lấy vợ lấy chồng ko ở nhà, bác mở cổng trốn đi ra ngoài và lần này ngã xuống ao ko ai trông thấy, mãi sau đi tìm mới thấy bác..., mọi người bảo bác bị "ma đưa lối, quỷ dẫn đường", vì ao này trước đó cũng đã có người chết đuối.

Chuyện "nhẹ vía/mất vía"
Khu nhà em xưa có cái nhà ăn tập thể của nhà máy, mẹ em bảo năm 72 bị bom đánh sạt mất toàn bộ mái, sau được tận dụng tầng 1 thì làm trụ sở ủy ban và 1-2 phòng học cho hs lớp 1 (em tu nghiệp lớp 1 ở đó, lên lớp 2 mới chuyển ra trường cấp 1), tầng 2 thì làm chỗ chơi cho trẻ con, học múa học hát, tập thể dục, sinh hoạt hè, tối thì tụ tập chơi bịt mắt bắt dê, trốn tìm, kể chuyện ma (trẻ con thích hóng mấy chuyện ma của các anh chị phụ trách). Nhà ăn vẫn còn nguyên sàn đá hoa trắng rất rộng và 1 dãy quầy bếp (quầy phát đồ ăn) hình chữ L cong, cũng lát đá trắng, bên dưới là các ô nhỏ, có 2 lối cầu thang rộng đi lên ở ngoài nhà nhưng 1 lối bị bịt lại bằng mấy tấm phên, cành cây...
Khu em có 1 ông tên T "say" (quả thật cái tên cúng cơm gắn với cái nghiệp say của ông ấy), ông T say rượu 24/7, cứ uống rượu và đi lang thang khật khừ, lũ trẻ con nhìn thấy ông là rồ lên chay tán loạn mặc dù hình như ông chỉ dọa chứ chưa làm gì đứa nào, nhà ông ấy mãi mạn phía ngoài nên ko phải người quen thuộc trong khu, và có lẽ là do cái tư tưởng các bà các mẹ đưa vào đầu lũ trẻ "cẩn thận ko bị ông ba bị bắt đấy" nên chắc nghĩ đấy là ông ba bị.
Hôm đó khoảng gần giờ cơm chiều, bọn em đang túm tụm lăn lê bò toài trên "nhà văn hóa" thì ông T khật khưỡng đi lên, ông ấy đi hết cầu thang vừa ló mặt vào cửa cái là cả hội hét lên rồi chạy túa ra như ong vỡ tổ, đứa vòng đằng trước, đứa vòng đằng sau tháo chạy xuống dưới, em cùng với 1-2 đứa chạy vào góc núp dưới mấy cái ô của quầy "bar", khi ông T vào đến giữa nhà ăn, mấy đứa núp cùng em hò nhau chạy ra cái lối cầu thang bị bịt, trèo rào chạy xuống, lúc đó em thần kinh như lê liệt, ko chạy theo bọn nó mà co mình nép sâu và cái hốc và nghe tiếng chân ông T càng lúc càng lại gần...keng....em ngất! hồn vía lên mây, ko biết trời đất gì nữa.
Mấy đứa chạy đc về cấp báo, mẹ em lên bế em về, chắc cũng mắng vốn ông T "say" 1 chập.
Về nhà đặt em nằm trên cái chõng, rồi bà em đứng ở sân cứ thế hô rõ to "3 hồn 9 vía con T ở đâu thì về đây!". Còn thủ tục gì nữa thì em ko biết, sau rồi em tỉnh, phen mất vía làm cả nhà hú hồn :D

Bác hàng xóm với ông T đã thành người thiên cổ lâu rồi, mong bác mong ông hỉ xả ko trách cứ khi bị nhắc đến trong câu chuyện này ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BabySharkDoDoDo

[Tịch thu bằng lái]
Ngày gấu em sinh con bé út. Đc 1,2 hôm vẫn đang ở viện, hôm ấy em đang ở đó . Căn phòng có khoảng 6 bé mới sinh..các bs, y tá (BVPS TW ) khoảng 5 ,6 người bước vào. Cùng họ là 2 hay 3 cô gái châu âu. 1 cô rất đẹp đi giữa. Vị bs dẫn đoàn giới thiệu : đây là các bs từ Phần Lan , các cô ấy sang trong ch trình a,b,c ...hôm nay họ sẽ chỉ giúp các mẹ VN cách quấn tã và làm sao cho bé ngủ ..có td chống việc khóc, hay khóc đêm trong 3 tháng đầu đời của các bé. Ai là người xung phong ?
Các bà gấu đều nhìn họ và né tránh.
Em tin họ nên bảo :chị hãy chọn bé nhà tôi.
Gấu em cũng vui lắm..đưa con..cô bs Phần Lan xinh đẹp đỡ .cô ấy cởi hết tã ..lấy 1 cái khăn và biểu diễn cách quấn tã bằng cái khăn lớn..con bé nhà em bị cởi tã nó kêu oe oé không ngừng ..thế mà cô ấy làm vừa xong thì nó ngủ tít ngay trên tay cô ấy.Mọi ng từ bs, y tá và người nhà phụ sản cùng phòng đều ngạc nhiên, ai cũng cười ồ .sau cô giải thích và các bs VN dịch tại chỗ cho mọi người..em thấy hay cũng từng mách 1,2 người ..thấy ae nói lại là vợ họ khen chuẩn..😁
Hướng dẫn lại trên này đi cụ, hay thế mà ko phổ biến là có lỗi đấy

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Chết đâu phải là hết, cuộc đời con người chỉ là một giai đoạn trong kiếp luân hồi.

Vấn đề này có quá nhiều trăn trở trong OF,

16/03/2010
Mạn đàm về “nghiệp chướng”
02/12/2010
"Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?
17/02/2012
Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!
14/05/2019
Tái sinh ( hoặc định nghĩa khác Luân Hồi ) - Mời các cụ hầu chuyện
09/07/2020
Muôn kiếp nhân sinh - Many lives, Many times
01/08/2021
Vô thần tốt hay không tốt, luật nhân quả có hay không?
19/08/2021
Luật Nhân Quả mạn đàm

Đây là câu trả lời ngắn gọn súc tích cho những thắc mắc đó. Tất nhiên, với nhân duyên mỗi người khác nhau có khi vài kiếp mới thẩm thấu được, có khi chỉ mở mắt hôm trước hôm sau bằng hệ quy chiếu của phật pháp bạn đã thay đổi hoàn toàn nhân sinh quan.

Em trích một đoạn
Trong Kinh Phật dạy rõ ràng
Hiện, Sinh, Hậu báo ba đàng nghiệp đưa
Hiện báo là quả bây giờ
Ngay đời này thọ, chẳng chờ kiếp sau
Sinh báo thì quả hơi lâu
Đời này Thiện Ác, đời sau hưởng đền
Hậu báo lại ứng triền miên
Từ thời quá khứ đến miền vị lai

Chỉnh sửa cuối: