[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 - vol 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuhaifus

Xe container

tqt77

Xe điện
Đúng là cũng có những kiêng kị nhất định về đôi đũa cả
Các Kụ Mợ thế hệ 8x đầu thành phố, 9x đầu nông thôn thì còn biết, chứ các bạn 200x chắc là nói đến đũa cả là ngẩn ra, nói đến cái thìa nhựa xới cơm thì biết ngay
Khụ

Quê em ở biển miền Trung, một trong những việc dùng đến đũa cả mà em nghe Bố em kể, Chú, O em cũng kể là đũa cả có công dụng góp phần ... chống bão
Nhà ngày xưa nghèo, không có mấy nhà xây kiên cố, cột kèo gỗ, lợp lá lợp tranh, có điều kiện thì ngói ta nhưng cũng cũ kỹ tơi tả
Những đêm bão vào, cả nhà ngồi canh, liệu sức gió lớn mà cột kèo vặn vẹo, lung lay, thì lấy đôi đũa cả đang dùng hàng ngày, chống vào cột nhà chính. Làm như vậy thì dù rung lắc cỡ nào, vẫn không bị sập nhà

Còn kiêng kỵ với đũa cả cũng có nhiều, em con nhớ là:
Không dùng đũa cả vụt vào nhau. Vụt vào chân thì xác suất gãy chân, què chân rất cao, và vụt vào đầu thì dễ chết, cái này người lớn dặn và cấm rất kỹ đám trẻ con
Một cái kiêng nữa liên quan đến tang ma là cầm 2 cái đũa cả giơ lên gõ chéo vào nhau
Nó liên quan đến 1 số mẹo của đũa cả dùng trong tang ma:
- Gõ như trên em nói là thường do người dẫn đầu đội di quan, ông ta sẽ gõ lên làm nhịp để các người tham gia di quan phối hợp với nhau nhịp nhàng, từ trở quan qua đêm, di quan, hạ huyệt ...
- Ngày xưa nghèo khó, có được 1 bộ ván, áo quan to đẹp vừa cỡ là không dễ, do đó có khi thi hài to hơn áo quan, không vừa vào. Mà món này thì không bảo hành, không đổi trả, lại đại kỵ mua thêm
Thế là có mẹo như sau: những người tham gia liệm sẽ đặt thi hài chớm lên áo quan, một người ra ngoài cửa kê 2 cái đũa cả, gõ lên nhau 1 cái hỏi vọng vào:
Vừa chưa/ Vào chưa?
Bên trong trả lời: Chưa
Bên ngoài lại gõ lại hỏi
Đến lần thứ 3 là cùng, thì thi hài sẽ lọt gọn vào trong áo
Ngoài ra, như Mợ đã nhắc đến, trường hợp ông già bó gối cũng dùng phép đũa cả để hoàn chỉnh an nghỉ ...cũng là 1 phép
chuyện này nghe như có phép thần thông vậy, em thế hệ 6x mà chưa bao giờ nghe nói tác dụng như thế.

tqt77

Xe điện
Bị mụn cơm thì nhặt đinh vàng mã rải ở đường hay ở mộ, giắt cạp cuồn, khi nào ko thấy nó là cũng ko thấy mụn nữa ;;)
thôi thà chịu mụn cơm còn hơn nhặt cái đấy, em thấy nó bất an sao đó

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

HoaMaudon

Xe tăng
chuyện này nghe như có phép thần thông vậy, em thế hệ 6x mà chưa bao giờ nghe nói tác dụng như thế
Những việc liên quan đến cái đũa cả em cũng được nghe kể lại ạ, Dì ruột em ở vùng Quảng Yên, Quảng Ninh cũng nói về việc dùng đũa cả chống vào cột nhà khi có bão, phần nào cũng giống như ở Cụ kia nói ở trên ạ
Còn về tang ma, thì em thấy cũng có 1 số các việc liên quan đến đũa cả đấy ạ, Cụ trên kia có nói về việc gõ đũa bên trong hỏi bên ngoài, bên ngoài hỏi bên trong thật ra có thể chưa chính xác ạ
Em được chứng kiến ở việc của ông ngoại 1 đứa bạn em hồi cấp III, nó hơi khác 1 chút ạ
(Bọn em chơi thân, cấp III những năm 9x thì hồi ấy cũng vô tư lắm, ông nó mất lúc khoảng trưa, lúc bọn em đi học về thì ông vừa đi xong, thế là nó tu tu khóc ầm lên, em với 2 đứa nữa cũng không về ngay mà loanh quanh bên ngoài cổng nhà nó, rồi cũng ở lại đó luôn đến tận tối mới về, giúp nó chạy các việc bàn ghế, nước nôi ..... hồi ấy, ở nông thôn nên bọn em nghĩ cũng đơn giản lắm)

Em còn nhớ lúc chở cỗ áo về, bằng xe kéo tay, cỗ áo thời những năm 9x mộc mạc, đơn giản, vuông cạnh, sơn đỏ chóe
Lúc liệm Ông ngoại nó, bọn em đứng ngoài sân vườn, thấy các chú các bác làm việc đó chạy ra chạy vào, một số người con cháu phải đứng ra sân, có cả con bạn em
Thấy lao xao, một lúc thì thấy 1 bác chạy đi đâu rồi cầm về 1 đôi đũa cả rồi cầm vào trong nhà, 1 bác khác thì đứng ngay ngoài cửa cầm cái gì đó em không nhớ, nhưng cũng hô mấy tiếng, em cũng không nhớ nữa, trong nhà cũng đáp lại xong mấy lời thì thấy mọi người ồn lên .... xong rồi
Sau này em hỏi, thì bạn em bảo là ông nó bị còng, không vừa vào cỗ áo, phải dùng đũa cả làm thuật để vào

Em chứng kiến 1 lần thì thấy như vậy ạ

Bigmoto

Xe container
Bị mụn cơm thì nhặt đinh vàng mã rải ở đường hay ở mộ, giắt cạp cuồn, khi nào ko thấy nó là cũng ko thấy mụn nữa ;;)
Em cũng nghe nói cách này trị mụn cơm. Nhưng em ko theo. Trước em bị mụn cơm đầy mu bàn tay. Nghe có người nói chọc cho nó chảy máu ra, dùng lá Tía tô bọc mấy hạt muối vào, nướng nóng lên rồi vắt nước vào...em làm theo, thế là hết tịt luôn :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cũng nghe nói cách này trị mụn cơm. Nhưng em ko theo. Trước em bị mụn cơm đầy mu bàn tay. Nghe có người nói chọc cho nó chảy máu ra, dùng lá Tía tô bọc mấy hạt muối vào, nướng nóng lên rồi vắt nước vào...em làm theo, thế là hết tịt luôn :D
Nghe như món sashimi ý ạ X_X

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

Boy vespa

Xe đạp
Chúc mừng cụ

thngaylangthang

Xe ngựa
Nghe như món sashimi ý ạ X_X
Em hỏi thì tay Gúc bẩu là 1 món ăn truyền thống của Nhật Bản dành cho phụ nữ, tốt cho tiêu hóa và thị giác ợ
Điều hướng thread này mệt quá :(( :(( :((.
Đọc những còm này, tự dưng em lại nhớ về những giấc mơ khi "khởi động" và "điều hướng" những "phương tiện mới" cảm giác tung cánh thật là thoải mái, mơn man,nhẹ nhàng, phiêu diêu, bay bổng ... Còn khi mơ găp "phương tiện hơi cu cũ" thì cảm giác vã mồ hôi ,,, mệt quá zời luôn, làm mình nửa tỉnh nửa mê loáng thoáng nhận ra đang bị một cách tay, thậm chí một cặp chân hay cả nửa thân người nặng nề, to béo đang đè lên chân, lên ngực hay trên cổ mình.
Ps: vài cảm nhận thô thô từ một kẻ lang thang, lung tung, cơ khí, móc máy à máy móc và ...

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Đọc những còm này, tự dưng em lại nhớ về những giấc mơ khi "khởi động" và "điều hướng" những "phương tiện mới" cảm giác tung cánh thật là thoải mái, mơn man,nhẹ nhàng, phiêu diêu, bay bổng ... Còn khi mơ găp "phương tiện hơi cu cũ" thì cảm giác vã mồ hôi ,,, mệt quá zời luôn, làm mình nửa tỉnh nửa mê loáng thoáng nhận ra đang bị một cách tay, thậm chí một cặp chân hay cả nửa thân người nặng nề, to béo đang đè lên chân, lên ngực hay trên cổ mình.
Ps: vài cảm nhận thô thô từ một kẻ lang thang, lung tung, cơ khí, móc máy à máy móc và ...
Mơ như vậy chưa gây tổn hại nặng nề cho tâm hồn mong manh U45 anh em mềnh đâu lão
Những giấc mơ khi "khởi động" và "điều hướng" là những "phương tiện mới" cảm giác tung cánh thật sự thoải mái, mơn man,nhẹ nhàng, phiêu diêu, bay bổng ... rồi....bép....con muỗi khốn nạn chích một nhát phũ phàng cho Lão rơi về thực tại với một cánh tay, thậm chí một cặp chân hay cả nửa thân người nặng nề, to béo đang đè lên chân, lên ngực hay trên cổ mình.
Đó mới là ác mộng phun vơ sần

Xe nội lước

Xe container
Em hỏi thì tay Gúc bẩu là 1 món ăn truyền thống của Nhật Bản dành cho phụ nữ, tốt cho tiêu hóa và thị giác ợ
Mợ nào trong này thích ăn xúc xích thì thế nào cũng gắp nhầm cho xem..he

Thang N.

Xe tăng
Cụ lấy giấy cuộn điếu thuốc lá vo viên và đặt lên mụn cơm, châm lửa đốt viên giấy đó. Bóc ra được cả chân mụn cơm. Hơi đau tý nhưng yên tâm.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mơ như vậy chưa gây tổn hại nặng nề cho tâm hồn mong manh U45 anh em mềnh đâu lão
Những giấc mơ khi "khởi động" và "điều hướng" là những "phương tiện mới" cảm giác tung cánh thật sự thoải mái, mơn man,nhẹ nhàng, phiêu diêu, bay bổng ... rồi....bép....con muỗi khốn nạn chích một nhát phũ phàng cho Lão rơi về thực tại với một cánh tay, thậm chí một cặp chân hay cả nửa thân người nặng nề, to béo đang đè lên chân, lên ngực hay trên cổ mình.
Đó mới là ác mộng phun vơ sần
Chừ cta đã wa 50 lần thứ nhất thì ta ở đây hay ở đâu là do chủ thớt lựa ... or ,,, cóa hề chi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ DurexXL nay chắp bút phiêu tiếp vụ vòng hoa trong nhà văn hoá không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng