[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

toyennha

Xe lăn
Khồng. Để xem nhiều ý tưởng tàn bạo - ý quên, táo bạo chứ lị - như buộc chân đứa bé khác dốc đầu thả xuống ống để nó lôi nạn nhân lên .
Oh cụ!! Nói thật là đã quá trễ nếu từ lúc đầu. Kêu gọi các kỹ sư xây dựng giả lập nhiều phương án giải cứu rồi chuyển về cho tổng chỉ huy công. Tổng chỉ huy lại kiểm tra 1 lần nữa chọn phương án tối ưu nhất theo thực địa hiện trường thì có thể giờ này thằng bé đã lên.

vuanhanghi

Xe điện
Kinh phí cứu hộ đến tầm này tốn phải 3-4 tỷ rồi ý các cụ nhỉ ? May là đc nhà nước quan tâm giúp đỡ chứ nếu như gia đình tự bỏ tiền tự lo thì chắc ko làm đc gì ?
Hơn nhiều chứ cụ, ngần đấy con người, máy móc hạng nặng, 3-4t đủ làm sao đc.

dattuyet_sghn

Xe điện
Ý ông ấy nói là buộc vào chân ông xuống cứu, xong chui đầu xuống
Treo ngược lão ấy lên 30s xem có hoa mắt, chóng mặt ko, chưa kể chui xuống cái ống bé tí tối thui, ngột ngạt...
Hay lão ấy có con tầm tuổi đó thì bố làm người hướng dẫn cho con làm "siêu anh hùng"

pooka

Xe container
Treo ngược lão ấy lên 30s xem có hoa mắt, chóng mặt ko, chưa kể chui xuống cái ống bé tí tối thui, ngột ngạt...
Hay lão ấy có con tầm tuổi đó thì bố làm người hướng dẫn cho con làm "siêu anh hùng"
Thả xuống xong lôi lên thấy mỗi hai cái chân thì bố mẹ nó đến làm thịt cả đám.

TÔN

Xe container
Vâng, em rất đồng ý với cụ là nói mồm thì dễ nhưng với so với các giải pháp dây đai, thòng lọng, móc sắt v.v... thì khả thi hơn nhiều và như em đã nói, hy vọng cung cấp được cho các cụ một ý khi gặp những tình huống ngã xuống hố sâu tương tự.
Giải pháp của cụ chỉ áp dụng đc lúc ngay khi cháu tụt xuống thôi. Theo như trên báo nói thì bố cháu bảo sau 15' là ko còn thấy động tĩnh gì ở phía dưới thì e nghĩ ngay lúc đấy là hết cơ hội rồi

Yeuaibaygio

Xe container
Em nói thật là vì em không đăng ký số ĐT nên bị OF khóa mồm lâu rồi, em cũng không định vào còm gì nữa, mà thớt này làm em không nhịn được phải đăng ký vào lại.

Nói riêng biện pháp buộc dây, móc, còng số 8... để kéo nạn nhân lên. Các cụ phải hình dung là nạn nhân bị kẹt cứng như thế, lại trong lòng ống bê tông nghĩa là độ ma sát rất lớn. Nếu có buộc được vào tay mà cố kéo lên, thì một là đứt dây, hai là đứt người ra thôi nhé, không lên được đâu.

Vào thớt này thấy trí tuệ nhiều cụ thật là vô cực, rất chi là ối giời ơi. Học dốt các môn Toán, Lý, Hóa thật là nguy hiểm. Các cụ vang thoải mái nhé.

Em không bình luận về cháu bé, gia cảnh, tình huống xảy ra tai nạn. Em thấy thương cho mấy trăm con người vất vả cứu hộ cứu nạn suốt từ hôm 31/12 đến giờ.

hd-vt

Xe container
Cc khó tính bcm. Cc không nêu ra được ý nào thì cũng để người khác nói theo cách hiểu riêng. Chả sao cả khi có ý kiến lạ lẫm, vì giờ chuyên gia với chuyên nghiệp cũng vò đầu bứt tai đấy thôi.

TÔN

Xe container

ýt tưởng hài phết :))

rainsg

Xe hơi
Em thấy cái ý tưởng của cụ nó ngô nghê kiểu gì ấy. Em xin lỗi em không có ý xúc phạm đâu ạ.
Cụ thử nghĩ 1 đứa bé 10 tuổi rơi vào chiếc ống đường kính 25cm dài 35m như vậy thì có đủ nhận thức, bĩnh tĩnh để mà nghe và làm theo hướng dẫn. Đây là đang nói xét trường hợp không bị thương, tỉnh táo, và 2 tay dơ lên phía trên nha.
Như em đã nói ở trên, còng được thiết kế để rất dễ thao tác, em biết rõ một trường hợp một cu con 7 tuổi thôi, nó lôi ra nghịch cái còng của ông bố, lơ ngơ chưa hề biết gì về còng trước đây, sểnh mắt trông coi một cái là đã thấy tách, khóa tay ông cu rồi (tất nhiên sau đấy còng được cất kỹ và ông cu ăn đòn tét đít). Trường hợp này là cháu bé con nhà lao động, lăn lộn bụi đời thì nó ma lanh hơn vạn lần ông cu kia.

Cứ cho là tròng được còng vào tay thì với sức nặng của cơ thể bé khi bị kéo sẽ tuột hết da thịt bàn tay và ko lên được. Cụ thử mượn cái còng số 8 hoặc tự chế 2 vòng thép tương tự rồi đeo vào tay cụ và buộc dây treo cụ lên xem thử chưa? Sao trên này có nhiều ý kiến ngớ ngẩn thế nhỉ.
Với cháu bé còi xương thì sức nặng không đến nỗi như thế. Em có thể nói nhỏ với cụ cảnh sát một nước nọ (tuyệt đối không phải VN nhé) có màn còng treo tay phạm lên đầu sao cho ngón chân vừa đủ để mớm chạm đất, để treo lơ lửng cả đêm với sức nặng của đàn ông trưởng thành mà da có bị làm sao đâu, bầm tím vài hôm là hết.

Các cụ phải hình dung là nạn nhân bị kẹt cứng như thế, lại trong lòng ống bê tông nghĩa là độ ma sát rất lớn. Nếu có buộc được vào tay mà cố kéo lên, thì một là đứt dây, hai là đứt người ra thôi nhé, không lên được đâu.
Sở dĩ em nói ra phương án này cũng một phần là do thông tin cháu bé đã nắm dây và được kéo lên khoảng 1m rồi mới rơi xuống lại do tuột tay, như vậy nhiều khả năng lúc mới đầu rơi thì không bị kẹt cứng như thế.

Euro2CityStar

Xe lăn
Hơn nhiều chứ cụ, ngần đấy con người, máy móc hạng nặng, 3-4t đủ làm sao đc.
không đến luôn
máy thuê 200 triệu con cột buồm . đây không có con nào . 2 cẩu 300 triệu cả thuê vận chuyển . giàn khoan thường 200 triệu . người ngợm 3 ca 500 triệu ( chắc không ai dám duyệt bảng lương 500 triệu /6ngày) . 500 triệu còn lại chi tất cả chi phí phụ (

anhtintin

Xe tải
Em nói thật là vì em không đăng ký số ĐT nên bị OF khóa mồm lâu rồi, em cũng không định vào còm gì nữa, mà thớt này làm em không nhịn được phải đăng ký vào lại.

Nói riêng biện pháp buộc dây, móc, còng số 8... để kéo nạn nhân lên. Các cụ phải hình dung là nạn nhân bị kẹt cứng như thế, lại trong lòng ống bê tông nghĩa là độ ma sát rất lớn. Nếu có buộc được vào tay mà cố kéo lên, thì một là đứt dây, hai là đứt người ra thôi nhé, không lên được đâu.

Vào thớt này thấy trí tuệ nhiều cụ thật là vô cực, rất chi là ối giời ơi. Học dốt các môn Toán, Lý, Hóa thật là nguy hiểm. Các cụ vang thoải mái nhé.

Em không bình luận về cháu bé, gia cảnh, tình huống xảy ra tai nạn. Em thấy thương cho mấy trăm con người vất vả cứu hộ cứu nạn suốt từ hôm 31/12 đến giờ.
Không phải để kéo lên, mà là giữ cho nạn nhân k bị rớt xuống dưới đáy hoặc sâu hơn, trong thời gian giữ đó thì có thể thả nước, đồ ăn, bơm oxi... để nó cầm cự chờ phương án giải cứu.
Ví dụ thằng bé nó vẫn bị treo lơ lửng từ ngày đầu thì khả năng nó vẫn sẽ còn sống ở hiện tại, 4-5 ngày không vấn đề gì cả, không gì chắc chắn nhưng tỉ lệ sống cao hơn.

lai 4 fun

Xe tải
Cụ nào ủng hộ ý tưởng cho con 10 tuổi chui xuống cứu thằng bé thì bảo con cháu mình xung phong xuống mà thử nhé. Chứ đưa ra ý tưởng đấy mà bảo khó tính thế mà cũng chửi thì xin lỗi em éo làm được.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
E ép cả vạn md cọc các loại rồi cụ ah. Miền Tây toàn 30-40m. Hà Tây thì e tham gia vài vạn md rồi ;;)
Cọc đóng bằng búa đấy cụ, làm cầu thường không ép cọc. Cơ mà ép hay đóng thì cứu hộ khó ngang nhau, đóng xuống thì dễ chứ nhổ lên là cả vấn đề.

ok2000

Xe hơi
Quân khu 9 thấy tặng nhà cho bố mẹ em ý từ hôm qua thì em mạn phép thông báo là em bé đã ko có phép mầu. Vì nếu có phép mầu thì ko đc tặng nhà như vậy đâu các cụ

LeTai1979

Xe cút kít
Lúc thả dây mà cháu bé túm đc xong tuột, kể ra nhanh ý buộc kiểu thắt nút ở đầu dây thắt đc vào cổ tay là tốt nhất. Ko kéo lên đc thì cũng giữ đc cháu.

lai 4 fun

Xe tải
Quân khu 9 thấy tặng nhà cho bố mẹ em ý từ hôm qua thì em mạn phép thông báo là em bé đã ko có phép mầu. Vì nếu có phép mầu thì ko đc tặng nhà như vậy đâu các cụ
Em chắc đến giờ này ai cũng hiểu kết quả thế nào cụ nhỉ. Dù ko ai muốn nhưng điều gì đến sẽ phải đến thôi hic

Maihong_

Xe điện
Em lướt fb một lúc muốn tăng xông với những ý kiến giời ơi như này 😰

Yeuaibaygio

Xe container
Sở dĩ em nói ra phương án này cũng một phần là do thông tin cháu bé đã nắm dây và được kéo lên khoảng 1m rồi mới rơi xuống lại do tuột tay, như vậy nhiều khả năng lúc mới đầu rơi thì không bị kẹt cứng như thế.
Kéo được 1 m cháu nó không thắng được lực ma sát (nói dân dã là đau đớn quá) và trọng lực thì buông tay chứ sao nữa cụ.

Các cụ hình dung nhiều trường hợp không tháo được nhẫn (dùng dầu ăn, xà phòng các kiểu), càng lôi càng sưng to tay, phải cưa nhẫn nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng