[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

rainsg

Xe hơi
Mặc dù biết rằng bây giờ nói kiểu giá mà thì đương nhiên đã quá muộn, tuy nhiên em vẫn muốn nói rõ thêm về phương án còng số 8 mà em đã nói ở đây: https://www.otofun.net/goto/post?id=66003499 với hy vọng là phương án này sẽ hữu ích trong các tình huống ngã xuống hố sâu tương tự sau này.

Thứ nhất còng số 8 là phương tiện có sẵn, CA địa phương có thể sử dụng được ngay, không cần chờ đợi gì cả như các phương tiện hỗ trợ khác, nhất là khi cần chạy đua với thời gian trong những giây phút vàng ban đầu.

Thứ hai là còng chuyên được thiết kế để khóa tay với nhiều kích cỡ, kể cả kích cỡ trẻ con cho nên các cụ không phải lo chuyện tay trẻ con nhỏ quá không khóa được. Các cụ nào chưa rõ về còng có thể xem hai hình sau:

Hình bên trái là còng đang ở trạng thái mở với các khớp răng, hình bên phải là khi còng đóng vào. Tay người lớn thì chỉ cần bóp vào 1 nửa răng như hình bên phải là đủ, khi bóp hết răng thì tay con nít cũng khóa tốt.

Thứ ba là được thiết kế để thao tác cực dễ, mọi lứa tuổi đều làm được, không gian cực nhỏ cũng được, bập vào cổ tay là nghe tách một phát ngay.

TÔN

Xe container
Kinh phí cứu hộ đến tầm này tốn phải 3-4 tỷ rồi ý các cụ nhỉ ? May là đc nhà nước quan tâm giúp đỡ chứ nếu như gia đình tự bỏ tiền tự lo thì chắc ko làm đc gì ?

congchi

Xe điện
E mới ép 350 tim x 33m bằng rô bốt xong, lúc ép cũng có lỗ ntn e cho đóng bao tải cát bịt lỗ sợ chó con nó rơi xuống. Ép ntn đất trong cọc gần như k có cụ ah
Nhiều bác không có chuyên môn XD, hoặc làm ba công trình nhà phố, nhưng thích comment bác ạ.
Kiểu mối nối bị phái hoại do đóng ép là phổ biến.
Kệ họ đi

TÔN

Xe container
sao lúc đó không mượn còng số 8 của CA nhỉ, CA xã thì hiển nhiên có còng chứ.

Lấy cái còng số 8 móc vào dây thừng, thả xuống, nói vào ống (ống kín tiếng vọng rất xa) để cháu bé cho tay vào còng, mỗi tay 1 còng bấm cái tách là xong. Khi đã cho tay vào còng được rồi thì từ từ kéo lên, thà là có thể trật khớp cả hai tay còn hơn mất mạng.
nói mồm thì bao giờ nó cũng dễ hơn làm rất rất nhiều. Nhưng phải va vào thực tế thì mới biết đc

khaphieu

Xe tải
CHCN thì tiền là một chuyện. Nhg nếu chưa có bằng chứng chính xác nạn nhân đã chết thì mọi quy trình đều phải coi là đang cứu nạn người còn sống. Theo e hiểu là vậy

rainsg

Xe hơi
nói mồm thì bao giờ nó cũng dễ hơn làm rất rất nhiều. Nhưng phải va vào thực tế thì mới biết đc
Vâng, em rất đồng ý với cụ là nói mồm thì dễ nhưng với so với các giải pháp dây đai, thòng lọng, móc sắt v.v... thì khả thi hơn nhiều và như em đã nói, hy vọng cung cấp được cho các cụ một ý khi gặp những tình huống ngã xuống hố sâu tương tự.

minhmo

Xe cút kít

NNS

Xe ngựa
Tôi nghĩ mod nên tạm khoá thớt này lại đợi có kết quả rồi mở lại tránh đọc những biện pháp online -IQ và -EQ của 1 bộ phận ộp phớ
em vào thread đọc xem có thông tin gì mới ko mà phải kìm chế lắm mới ko ... chửi tục với nhiều còm

VIKO L

Xe điện
nếu mà đã nói chuyện được với cháu lúc đầu. Còn kéo được cháu rồi. Mà phải chăng lúc ấy bảo cháu buộc dây vào người luôn nhỉ. chứ kéo lên sức đâu , cháu bé nó nắm được dây
Lòng ống 25cm thì kẹt cứng rồi làm gì được ngoài việc nắm tay (đấy là nếu tay giơ lên cao đấy, tay xuôi xuống cũng chịu)

raisomoon

Xe tăng
nếu mà đã nói chuyện được với cháu lúc đầu. Còn kéo được cháu rồi. Mà phải chăng lúc ấy bảo cháu buộc dây vào người luôn nhỉ. chứ kéo lên sức đâu , cháu bé nó nắm được dây
Quá khó mà hi hữu ko ai có thể lường hết đc, vì e xem cái ảnh chụp lòng trong cây cột tương tự nó trơn ko có điểm bám, lại còn ngập nước trong phạm vi 25cm thì cực kỳ khó(gần như nó vừa với người thằng bé) thì phía trên chỉ nhỡ rơi 1 cục đất xuống thôi cũng gây kẹt rồi.

Viethung22

Xe tải
Quá khó mà hi hữu ko ai có thể lường hết đc, vì e xem cái ảnh chụp lòng trong cây cột tương tự nó trơn ko có điểm bám, lại còn ngập nước trong phạm vi 25cm thì cực kỳ khó(gần như nó vừa với người thằng bé) thì phía trên chỉ nhỡ rơi 1 cục đất xuống thôi cũng gây kẹt rồi.
Vẫn chưa xác định được thời điểm hoàn thành giải cứu. "Chưa thể xác định chính xác thời điểm hoàn thành giải cứu bé trai | Báo điện tử An ninh Thủ đô" https://m.anninhthudo.vn/chua-the-xac-dinh-chinh-xac-thoi-diem-hoan-thanh-giai-cuu-be-trai-tai-dong-thap-post527802.antd

pooka

Xe container
Tôi nghĩ mod nên tạm khoá thớt này lại đợi có kết quả rồi mở lại tránh đọc những biện pháp online -IQ và -EQ của 1 bộ phận ộp phớ
Khồng. Để xem nhiều ý tưởng tàn bạo - ý quên, táo bạo chứ lị - như buộc chân đứa bé khác dốc đầu thả xuống ống để nó lôi nạn nhân lên .

minhmo

Xe cút kít
em vào thread đọc xem có thông tin gì mới ko mà phải kìm chế lắm mới ko ... chửi tục với nhiều còm
Nhất trí với cụ.
Em với cụ là dân chuyên ngành nên không dám góp ý.
Việc này với ở tầm 25 năm kinh nghiệm như tôi với cụ cũng chả dám nói lên đại chúng như một vài cụ trong thớt này.

pooka

Xe container
Cháu nhỏ rơi xuống thì khả năng là hai tay giơ lên đầu vì đường ống chật. Lúc ấy bảo nó nắm dây cuốn được vào cổ tay rồi cố giữ để không bị tụt thêm xuống thì còn có chút hy vọng. Nhưng bị ngạt thở rồi thì hết sức luôn, buông xuôi rồi.

drumer

Xe tăng
Cháu cười vỡ bụng với người đẹp hiến kế “buộc thằng bé khác xuống cứu”,công nhận IQ vô cực

linhnd89

Xe đạp
Mặc dù biết rằng bây giờ nói kiểu giá mà thì đương nhiên đã quá muộn, tuy nhiên em vẫn muốn nói rõ thêm về phương án còng số 8 mà em đã nói ở đây: https://www.otofun.net/goto/post?id=66003499 với hy vọng là phương án này sẽ hữu ích trong các tình huống ngã xuống hố sâu tương tự sau này.

Thứ nhất còng số 8 là phương tiện có sẵn, CA địa phương có thể sử dụng được ngay, không cần chờ đợi gì cả như các phương tiện hỗ trợ khác, nhất là khi cần chạy đua với thời gian trong những giây phút vàng ban đầu.

Thứ hai là còng chuyên được thiết kế để khóa tay với nhiều kích cỡ, kể cả kích cỡ trẻ con cho nên các cụ không phải lo chuyện tay trẻ con nhỏ quá không khóa được. Các cụ nào chưa rõ về còng có thể xem hai hình sau:

Hình bên trái là còng đang ở trạng thái mở với các khớp răng, hình bên phải là khi còng đóng vào. Tay người lớn thì chỉ cần bóp vào 1 nửa răng như hình bên phải là đủ, khi bóp hết răng thì tay con nít cũng khóa tốt.

Thứ ba là được thiết kế để thao tác cực dễ, mọi lứa tuổi đều làm được, không gian cực nhỏ cũng được, bập vào cổ tay là nghe tách một phát ngay.
Em thấy cái ý tưởng của cụ nó ngô nghê kiểu gì ấy. Em xin lỗi em không có ý xúc phạm đâu ạ.
Cụ thử nghĩ 1 đứa bé 10 tuổi rơi vào chiếc ống đường kính 25cm dài 35m như vậy thì có đủ nhận thức, bĩnh tĩnh để mà nghe và làm theo hướng dẫn. Đây là đang nói xét trường hợp không bị thương, tỉnh táo, và 2 tay dơ lên phía trên nha.

SubmarineTH

Xe buýt

Cứ cho là tròng được còng vào tay thì với sức nặng của cơ thể bé khi bị kéo sẽ tuột hết da thịt bàn tay và ko lên được. Cụ thử mượn cái còng số 8 hoặc tự chế 2 vòng thép tương tự rồi đeo vào tay cụ và buộc dây treo cụ lên xem thử chưa? Sao trên này có nhiều ý kiến ngớ ngẩn thế nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Nhất trí với cụ.
Em với cụ là dân chuyên ngành nên không dám góp ý.
Việc này với ở tầm 25 năm kinh nghiệm như tôi với cụ cũng chả dám nói lên đại chúng như một vài cụ trong thớt này.
thật, anh em mình ngồi nhìn ko biết bao công trình cầu hầm với đủ công nghệ cọc, khoan mà anh em vẫn gọi là ăn cơm dương gian mần công địa phủ này nhưng có dám nói câu éo nào đâu ngoài rụt rè đưa ý kiến là khả năng sinh tồn của cháu bé nói nhẹ nói tránh là gần như ko có ngay khi rơi lọt....

Trạng thái
Thớt đang đóng