[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
sắp kiểm tra an toàn chỗ này rồi, đừng nói là OF bảo không sao nên không bị phạt nhé.
Chuẩn luôn ạ:
CA, VKS, Sở LĐ TBXH, Sở chủ quản, Ban chủ quản ....
Vụ này ĐVTC, TVGS và CĐT đều mệt vì do lỗi của ĐVTC.

Gr33dy

Xe đạp
Sao lại ko có biên bản nhỉ? Kể cả bắt giao lên công an cũng phải có văn bản chứ cụ. Hay ý cụ là dân xây dựng thích hành xử kiểu côn đồ hoang dã chăng? :-?
Vì trẻ con và trẻ vị thành niên nó đâu có đủ tuổi nhận trách nhiệm hình sự?

Tv1912

Xe buýt
ai cũng từng là trẻ con, lúc bé em cũng lẻn vào chỗ làm thuyền mót sắt thừa, đầu que hàn, rồi bẻ cả thép chờ(sắt 8, 10 dư 30-40cm lay qua lại một lúc là gãy), cũng từng leo lên nóc trạm bơm nhảy xuống, trượt chân một phát là đập vào ống bơm hay kè đá là thăng thiên! nhưng trong trường hợp này nếu em có thể quyết định thì chốt luôn phong toả hiện trường cấm báo đài, youtuber le ve, cứu được thì cứu không thì lấy xác lên luôn, bồi thường cho gia đình một khoản kha khá là được!...bây giờ thì toang rồi, cả nước nó dõi mắt nó nhòm muốn nhanh cũng phải từ từ theo đúng quy trình thôi, vì trước đám đông thì cán bộ hay cdm ai cũng thích làm ông thiện cả, chả ai muốn làm ông ác bao giờ!

huyhung123

Xe điện
Khi ko rõ nội tình, trong những vụ tai nạn thương tâm, nhất là trẻ em, ta nên đưa ra các nhận định trung dung.
Trộm cắp thường đi 1 mình, đây các cháu đi theo đoàn, ban ngày, có camera, có bảo vệ(may là có cả clip ghi lại sự việc) M.õm nhôm nhất cũng chỉ nên nói các cháu vào đây mót sắt vụn. Mót khác với trộm cắp
Cụ và mấy thánh vật bên trên làm ơn đưa ra chỉ 1 bằng chứng thuyết phục là các cháu bé vào đây ăn trộm, nếu không đúng là bị oánh dấu bôi vôi vào mồm đấy. Mạng ảo nhưng người có ảo đâu?
Ối trời, vào nhà người khác MÓT đồ nghe hợp lý ko cụ? Mót thì đi ngoài đường ấy chứ?
Trẻ con đi theo đoàn ăn trộm là bt, gì chứ tuổi thơ ai chả thế.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ bức xúc quá nên viết dài, khả năng cao đội cứu hộ đã xác định tình trạng của cháu bé, biết kết quả rồi, cấm báo chí vào đưa tin, giờ có lẽ đang tính cách nhổ cọc lên.
Khổ thân cháu nó quá
Em cũng nghĩ vậy, khi rơi xuống bùn đất đi theo cũng nhiều nên khả năng cháu bị vùi lấp là khá cao.
Từ hôm đầu tiên đã không nghe tiếng kêu cứu rồi nên dù có phép màu cũng khó.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tại sao lại phải lập biên bản? Giờ cụ đi vào công trường xd nhà xưởng bảo lấy sắt vụn xem ng ta phản ứng ntn? Sắt vụn cũng là tài sản của cđt và nhà thầu thôi, đâu phải thích là lấy?
Sao lại ko có biên bản nhỉ? Kể cả bắt giao lên công an cũng phải có văn bản chứ cụ. Hay ý cụ là dân xây dựng thích hành xử kiểu côn đồ hoang dã chăng? :-?
Báo viết rõ là đi nhặt sắt rồi các cụ còn tranh cãi làm gì.
Screenshot_2023-01-02-17-25-52-77_ed7821ed99ee442dec4ede205e7971d6.jpg

Screenshot_2023-01-02-17-27-52-41_ed7821ed99ee442dec4ede205e7971d6.jpg

braveheart2810

Xe tải
Công trường của cụ chỗ nào em ko biết nhưng công trường mà em làm việc tất cả vị trí nguy hiểm đều phải có cảnh báo, rào chắn, nắp đậy... đó là biện pháp an toàn tối thiểu, ít nhất là cho công nhân đi lại và cán bộ kỹ thuật làm việc ở công trường.
Trong phạm vi topic này em không muốn sa đà vào những biện pháp kỹ thuật, câu chữ kỹ thuật và để bắt bẻ lăn nhau.
Công trường thì nó có rất nhiều hình thái, thể loại, và tùy theo khu vực mà có những tùy biến để thi công thôi .
Trở lại vấn đề cháu bé thì cái định nghĩa cụ nói ở trên là phải cắm biển báo nguy hiểm, rào chắn , nắp đậy, vv .
Thế nhưng cụ thể trong trường hợp này với cái lỗ 25 cm thì ngay cả trong suy nghĩ của tất cả mọi người thì việc lọt vào nó quá hi hữu và xác xuất rất rất khó xảy ra.
Điều kiện thi công một công trình phúc lợi của nhà nước ở một vùng xa xôi thì không thể nào đầy đủ như thi công một cao ốc ở trung tâm Sài Gòn, em nghĩ tất cả các chủ đầu tư nào trong trường hợp này cũng chỉ làm ở mức như vậy thôi , đó là căng dây và có bảo vệ đi tuần .
Em hỏi cụ một câu thật lòng nhé .
Nếu cụ là giám sát công trình này , cụ có yêu cầu công nhân họ làm nắp che không ?
Và nếu công nhân không làm thì cụ có ký nghiệm thu không ?

khanhnguyen09

Xe container
DM, hôm trước vừa có vụ như vậy rồi mà vẫn để xảy ra thế này, vừa xem thới sự thì khả năng là không qua khỏi, vì vậy nhà thầu này chết thì không oan.

dheIa

Xe điện
Vụ bé trai rơi xuống hố bê tông 35m: Lực lượng công binh vào cuộc giải cứu

Sao ko điều công binh vào ngay từ đầu hả các cụ. Phải cần giấy phép gì ạ?
Thú thật em chỉ tin vào lực lượng bên Quân đội thôi :|

.Bo My

Xe lăn
Em cũng nghĩ vậy, khi rơi xuống bùn đất đi theo cũng nhiều nên khả năng cháu bị vùi lấp là khá cao.
Từ hôm đầu tiên đã không nghe tiếng kêu cứu rồi nên dù có phép màu cũng khó.
chắc không nhiều lắm đâu, sau đó vẫn nói được mà, có nhắc gì đến đất đâu.

TÔN

Xe container
Có lẽ gia đình cháu bé cũng đã chuẩn bị tâm lý cho tình huống xấu nhất rồi

TÔN

Xe container

Bên QĐ đâu phải chuyên về cứu hộ cứu nạn hả cụ, cái đơn vị này là của bên CA, họ có nhiều kinh nhiệm xử lý những vụ việc như này, nhưng trường hợp này nó hơi cá biệt

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Lắm phật online trên này luôn luôn đòi hỏi là một công trường rộng lớn ở một khu vực tương đối hẻo lánh, ít dân , là phải có đầy đủ hàng rào , cổng , có bảo vệ , có nắp đậy những ống đã khoan ở trong phạm vi nội bộ công trường nữa cơ 😄😄.
Nếu chỉ cần không đầy đủ là quy kết ăn bớt , làm ẩu, rồi thì ngu , vv .
Dân cố tình đi vào trong công trường thì auto công trường sai vì không có người bảo vệ 😭😭.
Gớm cái công trường bạt ngàn như vậy nếu có đầy đủ bảo vệ để chặn toàn bộ các hướng ra vào thì chắc phải 10 ông 😄😄.
Dân ta thì luôn gian manh và đủ các trò chứ có phải ngu ngơ đi lạc vào công trường đâu , cửa khoá là để ngừa người ngay chứ ai phòng được kẻ trộm đâu.
Giờ chỉ vì một đứa bé mà khổ biết bao người.
Làm HSDT thì ông nào cũng tỏ ra chuyên nghiệp bài bản vãi chưởng, sự cố xảy ra lại kêu không có tiền, làm an toàn thì đội giá.
Thế sao lúc làm dự thầu không làm cái thư trình bày hoàn cảnh nhỉ.
Mà cụ làm lĩnh vực nào mà khóc mướn khiếp thế cụ?

khanhnguyen09

Xe container
Lắm phật online trên này luôn luôn đòi hỏi là một công trường rộng lớn ở một khu vực tương đối hẻo lánh, ít dân , là phải có đầy đủ hàng rào , cổng , có bảo vệ , có nắp đậy những ống đã khoan ở trong phạm vi nội bộ công trường nữa cơ 😄😄.
Nếu chỉ cần không đầy đủ là quy kết ăn bớt , làm ẩu, rồi thì ngu , vv .
Dân cố tình đi vào trong công trường thì auto công trường sai vì không có người bảo vệ 😭😭.
Gớm cái công trường bạt ngàn như vậy nếu có đầy đủ bảo vệ để chặn toàn bộ các hướng ra vào thì chắc phải 10 ông 😄😄.
Dân ta thì luôn gian manh và đủ các trò chứ có phải ngu ngơ đi lạc vào công trường đâu , cửa khoá là để ngừa người ngay chứ ai phòng được kẻ trộm đâu.
Giờ chỉ vì một đứa bé mà khổ biết bao người.
Chắc cụ đang là người nhà của đơn vị thi công rồi, công trường cụ rộng thì cụ phải có biện pháp khoanh vùng những khu vực nguy hiểm, làm thế nào cho tiết kiệm và khoa học thì phải nghĩ. Mà biện pháp nó đều có dự toán hết chẳng ai bớt dự toán nếu nó liên quan đến an toàn, chỉ có tiết kiệm để tăng lợi nhuận thôi. Cái vụ này đồng ý là nó hy hữu thật, nhưng nó vừa xảy ra mấy ngày trước là một lời cảnh bảo, mà cũng không bảo ban nhau mà có biện pháp phòng ngừa thì chết có oan không?

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nói như cụ kiểu ngu thì chết thì còn làm gì cần đến luật pháp.
Mà nó thi công không đảm bảo an toàn gây hoạ thì cũng cho ngồi bóc lịch chết mịa nó đi. Ra toà mà ngồi đó mà lý luận công trường của người ta với chả của người tây.
Nó thi công hoàn toàn đảm bảo an toàn, cho những người trong phận sự.
Lẻn vào, ko được học an toàn, ko có kinh nghiệm làm việc ở công trường... thì thánh cũng chịu!
Tự mò vào nhà người khác theo đường ko chính thống, ko có người hướng dẫn thì tự chịu chứ sao nữa? Nếu cụ được mời vào tham quan công trường thì cũng phải có người dẫn đi và có đủ trang phục bảo hộ, đi 1 mình nguy cơ tai nạn rất cao nhé!

Anh Sam.

Xe đạp
Chắc cụ đang là người nhà của đơn vị thi công rồi, công trường cụ rộng thì cụ phải có biện pháp khoanh vùng những khu vực nguy hiểm, làm thế nào cho tiết kiệm và khoa học thì phải nghĩ. Mà biện pháp nó đều có dự toán hết chẳng ai bớt dự toán nếu nó liên quan đến an toàn, chỉ có tiết kiệm để tăng lợi nhuận thôi. Cái vụ này đồng ý là nó hy hữu thật, nhưng nó vừa xảy ra mấy ngày trước là một lời cảnh bảo, mà cũng không bảo ban nhau mà có biện pháp phòng ngừa thì chết có oan không?
Tầm này nhiều cụ vẫn lo cho đơn vị thi công và lên án cháu bé lắm cụ ạ

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ giờ khoan 1 lỗ song song đủ để thao tác, dùng máy quét xác định vị trí nạn nhân rồi cắt có lẽ hợp lý nhất... Nhưng rất nguy hiểm cho đội cứu hộ.
Hy vọng công binh cứu được cháu bé.

Mũi tên bạc

Xe container
Nếu đơn vị thi công họ đã có căng dây, cảnh báo r thì ổn. Chúc cháu bé gặp may mắn!

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Kiểu kiểu lúc nhà có công có việc thì thêm người thêm quý.
Nhưng riêng trường hợp cụ thể này thì để mang cháu bé lên thì cần phải phối hợp với một đơn vị thi công cầu mạnh, đủ thiết bị chuyên dùng.
Không dễ nhấc, cẩu cái cọc 36 m lên đâu ạ. Lực ma sát lớn lắm.
Nếu có đơn vị thi công cầu mạnh của bên quân đội làm kinh tế tham gia cứu hộ, cứu nạn càng tốt. Bên đó quân lệnh như sơn.

braveheart2810

Xe tải
Làm HSDT thì ông nào cũng tỏ ra chuyên nghiệp bài bản vãi chưởng, sự cố xảy ra lại kêu không có tiền, làm an toàn thì đội giá.
Thế sao lúc làm dự thầu không làm cái thư trình bày hoàn cảnh nhỉ.
Mà cụ làm lĩnh vực nào mà khóc mướn khiếp thế cụ?
Thực trạng xã hội nó thế, nghành nghề nào và lĩnh vực nào ở cái đất nước này nó vậy thôi cụ ơi 😄😄 .
Gớm , lắm cụ thích bỉ bôi chủ đầu tư nhỉ 😁😁.
Từ cái khẩu trang y tế cho đến cuốn vở của học sinh, sờ vào đâu cũng lòi ra sai phạm thì chả có gì nghiêm trọng.
Nhưng chỉ cần một sự việc rất khó để xác định rõ được trách nhiệm đúng sai thì auto quy kết chủ đầu tư và hình ảnh chủ đầu tư luôn luôn là ông ác .
Cụ muốn xã hội công bằng, quy định quy chế chặt chẽ thì cụ cứ mở mắt rộng ra nhìn toàn bộ những mảng , những miếng ghép của xã hội nước ta hiện nay có cái nào chuẩn chỉ chưa ?
Quay lại vấn đề cháu bé .
Việc cháu bé có mất thì đó là việc đau lòng với gia đình, không có tiền bạc nào có thể bù đắp lại được.
Nhưng tin tôi đi , vài hôm nữa là các dòng tiền sẽ ùn ùn đổ về cho cha mẹ cháu, chắc chắn cuộc sống của gia đình sẽ tốt hơn .
Nói cho cùng thì không ai gây ra cho cháu, ngoài bản thân cháu.
Cha mẹ cháu cũng phải chịu trách nhiệm một phần vì đã không quản lý tốt con mình .
Cây cầu sau này sẽ đặt tên của cháu gọi là cầu Hạo Nam , có bia tưởng niệm đàng hoàng .
Và trong quy định xây dựng sau này sẽ đưa thêm vào việc đối với những ống có đường kính từ 20 cm trở lên bắt buộc phải có nắp đậy .
Như vậy có lẽ sẽ là cái kết tốt nhất cho tất cả mọi người.

Trạng thái
Thớt đang đóng