Chi hội Những việc nên làm - không nên làm với dòng xe matiz, spark

nampan80

Xe tải
Xe ma2 thì bị cạ lốp cụ ạ. E nghiên cứu để lên nhưng lốp cũ còn mới nên đợi thay lốp mới lên 1 thể vì chi phí cũng lớn phải có tg gom thóc :D
Cụ mà đợi đến lúc thay thì khi đăng kiểm cụ lại phải thêm tiền hoặc phải đi thuê lốp, mới lại em không rõ cụ nói nó cạ cụ thể vào cái gì, vì lốp nguyên bản của em cao 80, lốp béo mới thay chiều cao hạ xuống 70, nó chỉ rộng ra thôi chứ nó có cao lên đâu mà cụ ngại? Nếu cụ thay lazang to hơn thì cụ chọn lốp thấp xuống, chứ lazang nguyên bản xe em 13 em vẫn thay 13 mà cụ, rộng ra chỉ có mỗi tội tốn xăng hơn và đi trời mưa nó bắn hết lên cửa cụ ạ, nhưng muỗi, ăn chơi sợ gì mưa hehehe

thich_oto

Xe hơi
Cụ mà đợi đến lúc thay thì khi đăng kiểm cụ lại phải thêm tiền hoặc phải đi thuê lốp, mới lại em không rõ cụ nói nó cạ cụ thể vào cái gì, vì lốp nguyên bản của em cao 80, lốp béo mới thay chiều cao hạ xuống 70, nó chỉ rộng ra thôi chứ nó có cao lên đâu mà cụ ngại? Nếu cụ thay lazang to hơn thì cụ chọn lốp thấp xuống, chứ lazang nguyên bản xe em 13 em vẫn thay 13 mà cụ, rộng ra chỉ có mỗi tội tốn xăng hơn và đi trời mưa nó bắn hết lên cửa cụ ạ, nhưng muỗi, ăn chơi sợ gì mưa hehehe
Cạ là matiz 1 2 mới bị khi lên lốp béo cụ ạ. Nó cạ vào cái viền gập vào của vỏ xe ở hốc lốp sau ấy cụ. Xe cụ spark thì ko bị đâu ạ.

cargoman

Xe điện
Các cụ cho em hỏi van không tải của m2 là mấy xèng nhỉ? Con của e có vẻ đang chập chờn

Ken Hạ Long

Xe điện
Chả là rảnh em ngẫm lại thấy nghiệm ra mấy thứ muốn gửi các cụ mới nhập môn Matiz - Spark. Cũng là những gì em đã trải nghiệm và viết ra thôi, cụ nào đọc thấy ko đúng thì cũng đừng ném đá em tội nghiệp nhé
1- Hạng mục nên làm:
+) kiểm tra và sửa chữa lại toàn bộ động cơ, thay ngay lập tức những gì đã cũ - kém và có ảnh hưởng trực tiếp tới hoạt động của động cơ, ví dụ: dây cam, máy phát, củ đề, chia điện...
+) kiểm tra và xử lý ngay lập tức các lỗi của hệ thống lái. Các cụ đã biết tầm quan trọng ntn của hệ thống này rồi đấy, em ko trình bày lại. Bổ sung hoặc thay dầu trợ lực ( với xe đã có trợ lực) hoặc lắp thêm hệ thống trợ lực với xe chưa có. Cân chỉnh lại bánh xe sao cho xe hoạt động hoàn hảo nhất
+) miền Bắc thời tiết nóng, các cụ cũng lưu ý hệ thống điều hòa.
+) cụ nào hay đi đường xa cũng nên sắm 1 bộ đồ nghề phòng thân : đèn pin, tam giác cảnh báo, dây câu ắc quy, cầu chì các loại, dây dù kéo xe, lốp dự phòng, kích, bật lửa (các cụ sắm bộ này tùy theo tình trạng của xe nhé, xe hay hỏng vặt thì nên sắm đủ)
+) về đồ chơi:
- nên có đầu DVD để giải trí cũng như làm nhiệm vụ hỗ trợ tài xế ( hiển thị khi lùi xe) và dẫn đường.
- nên lắp thêm rèm che nắng (nhất là ở miền Bắc)
- nên lắp thêm đèn sương mù (cụ nào ở miền Bắc thì quá hiểu)
- nên lắp thêm gạt mưa INT(gạt mưa có điều chỉnh tốc độ) quá hữu dụng khi đi mưa phùn
- nên lắp camera lùi hỗ trợ việc lái xe
- nên lắp gương chiếu hậu chỉnh điện (đối với xe đang chỉnh cơm)
2- Hạng mục không nên tốn tiền:
+) cách âm, chống ồn theo nhiều cách cũng không thể khiến chiếc xe matiz, spark êm ái hơn nhiều được vì độ êm nó phụ thuộc rất nhiều vào độ dày vỏ thép, cách âm khoang động cơ, thiết kế động cơ...
+) lắp thêm quá nhiều đồ lỉnh kỉnh (mà chả mấy khi dùng đến) như giá treo điện thoại, loa sub gầm (hay loại sub khác)...sẽ làm không gian xe thêm chật chội, vướng víu
+) không nên dán quá nhiều decal lên xe, nhìn rối mắt (theo ý kiến cá nhân em) và làm chiếc xe ....giảm giá trị thẩm mỹ chưa kể khi chán, bóc ra sẽ ảnh hưởng đến lớp sơn của xe. Mặt trái của việc muốn tự làm nổi bật cũng đồng nghĩa với việc dễ bị phát hiện khi các cụ cần kín đáo ( cụ nào hay đi nhà nghỉ thì tuyệt nhiên đừng dán nhé :P)
+) không nên thay đổi kết cấu khung vỏ của xe, ví dụ: lắp cửa sổ trời, làm cửa lật mở ngược...hoặc lắp lốp, vành sai thông số của nhà sx.
+) không nên can thiệp quá sâu vào hệ thống điện của xe (nếu ko có chuyên môn sâu về điện ô tô), ko dùng nhiều phụ tải trên xe tránh chập cháy ( lắp quá nhiều màn hình rất rối mắt...)
Đó là 1 số đúc kết của em, nghĩ ra được j mới em sẽ trao đổi thêm với các cụ.
Như có cụ nào đó đã từng nói, đỉnh cao của độ xe là độ về nguyên bản. Em thấy quá đúng.
Chúc các cụ vui và cùng thảo luận với em cho xôm nhé :)

Ối giời ạ.Em thích,em thích

cx_tk

Xe tải
em oánh dấu phát !

jonny.nghi

Xe tải
Chả là rảnh em ngẫm lại thấy nghiệm ra mấy thứ muốn gửi các cụ mới nhập môn Matiz - Spark. Cũng là những gì em đã trải nghiệm và viết ra thôi, cụ nào đọc thấy ko đúng thì cũng đừng ném đá em tội nghiệp nhé
1- Hạng mục nên làm:
+) kiểm tra và sửa chữa lại toàn bộ động cơ, thay ngay lập tức những gì đã cũ - kém và có ảnh hưởng trực tiếp tới hoạt động của động cơ, ví dụ: dây cam, máy phát, củ đề, chia điện...
+) kiểm tra và xử lý ngay lập tức các lỗi của hệ thống lái. Các cụ đã biết tầm quan trọng ntn của hệ thống này rồi đấy, em ko trình bày lại. Bổ sung hoặc thay dầu trợ lực ( với xe đã có trợ lực) hoặc lắp thêm hệ thống trợ lực với xe chưa có. Cân chỉnh lại bánh xe sao cho xe hoạt động hoàn hảo nhất
+) miền Bắc thời tiết nóng, các cụ cũng lưu ý hệ thống điều hòa.
+) cụ nào hay đi đường xa cũng nên sắm 1 bộ đồ nghề phòng thân : đèn pin, tam giác cảnh báo, dây câu ắc quy, cầu chì các loại, dây dù kéo xe, lốp dự phòng, kích, bật lửa (các cụ sắm bộ này tùy theo tình trạng của xe nhé, xe hay hỏng vặt thì nên sắm đủ)
+) về đồ chơi:
- nên có đầu DVD để giải trí cũng như làm nhiệm vụ hỗ trợ tài xế ( hiển thị khi lùi xe) và dẫn đường.
- nên lắp thêm rèm che nắng (nhất là ở miền Bắc)
- nên lắp thêm đèn sương mù (cụ nào ở miền Bắc thì quá hiểu)
- nên lắp thêm gạt mưa INT(gạt mưa có điều chỉnh tốc độ) quá hữu dụng khi đi mưa phùn
- nên lắp camera lùi hỗ trợ việc lái xe
- nên lắp gương chiếu hậu chỉnh điện (đối với xe đang chỉnh cơm)
2- Hạng mục không nên tốn tiền:
+) cách âm, chống ồn theo nhiều cách cũng không thể khiến chiếc xe matiz, spark êm ái hơn nhiều được vì độ êm nó phụ thuộc rất nhiều vào độ dày vỏ thép, cách âm khoang động cơ, thiết kế động cơ...
+) lắp thêm quá nhiều đồ lỉnh kỉnh (mà chả mấy khi dùng đến) như giá treo điện thoại, loa sub gầm (hay loại sub khác)...sẽ làm không gian xe thêm chật chội, vướng víu
+) không nên dán quá nhiều decal lên xe, nhìn rối mắt (theo ý kiến cá nhân em) và làm chiếc xe ....giảm giá trị thẩm mỹ chưa kể khi chán, bóc ra sẽ ảnh hưởng đến lớp sơn của xe. Mặt trái của việc muốn tự làm nổi bật cũng đồng nghĩa với việc dễ bị phát hiện khi các cụ cần kín đáo ( cụ nào hay đi nhà nghỉ thì tuyệt nhiên đừng dán nhé :P)
+) không nên thay đổi kết cấu khung vỏ của xe, ví dụ: lắp cửa sổ trời, làm cửa lật mở ngược...hoặc lắp lốp, vành sai thông số của nhà sx.
+) không nên can thiệp quá sâu vào hệ thống điện của xe (nếu ko có chuyên môn sâu về điện ô tô), ko dùng nhiều phụ tải trên xe tránh chập cháy ( lắp quá nhiều màn hình rất rối mắt...)
Đó là 1 số đúc kết của em, nghĩ ra được j mới em sẽ trao đổi thêm với các cụ.
Như có cụ nào đó đã từng nói, đỉnh cao của độ xe là độ về nguyên bản. Em thấy quá đúng.
Chúc các cụ vui và cùng thảo luận với em cho xôm nhé :)

Ô thế. Con em bên dưới cần thay thế hay sửa chữa gì ko để em giúp hả cụ Phương Nga

linhtotet

Xe máy
Cụ Phương Nga có còn đi Ma tịt đâu mà cứ lang thang post bpi ở đây nhỉ

Ndchung

Xe buýt
Xe E Spark thay 4 quả lốp Mit - Cân bằng động ở Ngọc Khánh, Nhưng đi lại có cảm giác Ù hơn lốp cũ theo xe. Được cái chắc lái, đầm hơn,
Tiện hỏi các cụ xe E đi 7 vạn, Lúc mới khởi động có tiếng Rin rít, được một lúc Bình thường .. Có phải Dây Curoa ???

linhtotet

Xe máy
buồn buồn vào xem tí

nguyenanh1230

Xe tải
Em dang loay hoay tìm thông tin về thay zoăng mặt máy.
Giá phụ tùng, + công thợ khoảng tầm bao nhiêu
và vị trí cũng như độ phức tạp nếu tự xử liệu có ok không.
Rất cần sự giúp đỡ của 500 vạn Anh Em Otofun & MSC ạ !
Vợ 2 của em là matiz3 ạ.

mrQuick8x

Xe điện
Em dang loay hoay tìm thông tin về thay zoăng mặt máy.
Giá phụ tùng, + công thợ khoảng tầm bao nhiêu
và vị trí cũng như độ phức tạp nếu tự xử liệu có ok không.
Rất cần sự giúp đỡ của 500 vạn Anh Em Otofun & MSC ạ !
Vợ 2 của em là matiz3 ạ.
Em nghĩ là rẻ thôi vì làm đơn giản mà.

giacmobonbanh

Xe buýt

Phanhuy5491

Xe máy
E đang chờ tiền mua con Van đi lại các bác ạ.

tuyenbk2509

Xe đạp
Xe E Spark thay 4 quả lốp Mit - Cân bằng động ở Ngọc Khánh, Nhưng đi lại có cảm giác Ù hơn lốp cũ theo xe. Được cái chắc lái, đầm hơn,
Tiện hỏi các cụ xe E đi 7 vạn, Lúc mới khởi động có tiếng Rin rít, được một lúc Bình thường .. Có phải Dây Curoa ???
Lốp mịt ù hơn thật, e cũng vừa thay

kuwowngfby

Xe buýt
Thớt hay. Em oánh dấu thỉnh thoảng vào chém gió

Ndchung

Xe buýt
XE E sau bảo dưỡng 5 vạn khi khởi động máy có mùi xăng. đi một lúc nóng máy thì bình thường . Khi bảo dưỡng đã vệ sinh kim phun, thay hết Bugi. Xe không tiêu tốn nhiêu liệu.
Theo các Cụ mùi xăng do ????

dohuumanh

Xe hơi
[QUOTE="

[/QUOTE]
Em định lắp cặp led trước sáng rực rỡ như hình có nên không, tầm hơn 2 củ
Ngoài ra em đinh thay đèn gầm led + đèn xi nhan led ( matiz super bật công tắc 1 lần nó sáng cặp đèn xi nhan và đền gầm ) rồi bật sáng liên tục daylight có nên không?