[Funland] Những Vần thơ, những Áng văn hay trong SGK thế hệ 6X đến nay - Ai còn nhớ, ai đã quên,...

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng phải ngồi ngẫm nghĩ: nhưng yêu thương đã mất hay chúng ta cũ rồi. Nghiêm túc đấy.
Có hai vấn đề, chúng ta cứ im thì cái ác nó lên thay chỗ chúng ta ngồi chễm chệ, hai là chính bọn ác cũng không nghĩ rằng họ ác, vì u mê mà ra.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Có hai vấn đề, chúng ta cứ im thì cái ác nó lên thay chỗ chúng ta ngồi chễm chệ, hai là chính bọn ác cũng không nghĩ rằng họ ác, vì u mê mà ra.
Quan trọng nhất là bọn trẻ hùa theo sâu bít với báo lá cải. Tầng lớp cũ ít đc giao tiếp vs phương Tây nên bọn trẻ càng coi thường. Và chúng sống theo bản năng như ko có ng đi trước chỉ bảo :)
Kệ thôi, đứa nào khôn đứa đấy sông cụ nhỉ?

Mũi tên bạc

Xe container
Sách lớp 1 năm nay Bộ giáo dục đã nghe CĐM nên nó vậy, cứ xui lấy sách nc ngoài về dịch ra ... nó thế. Đọc lủng củng, ko vần, dễ nhớ như trước!

Mũi tên bạc

Xe container
Sách lớp 1 năm nay Bộ giáo dục đã nghe CĐM nên nó vậy, cứ xui lấy sách nc ngoài về dịch ra ... nó thế. Đọc lủng củng, ko vần, dễ nhớ như trước!

RAVA

Xe ba gác
-Hôm rồi e xem trên tv thấy chú Ngọng lon ton tháp tùng cụ Bạc về thăm trường cũ NGT, nom ngứa mắt thật?:-w

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

xedaprach

Xe điện
Nhìn lại những trang sách cũ sao mà thấy thân thương mà bồi hồi đến thế.
Rút cục lại là lý do mà bộ Dục đưa ra là gì để thuyết phục các cụ cấp cao cho biên soạn lại các bộ sách??? Cụ nào biết thông não em với. Lý do chính thống nhé cc chứ lý do để làm kt thì thôi coi như ai cung biết rồi, bỏ qua.

vietpq75hanes

Xe container
Xem lại sách ngày xưa mình học, chỉ muốn chửi một lũ ăn hại, biên soạn ra bộ sách cho lớp 1 năm nay.

Vomoicuoi

Xe tăng
Em cũng 4x ngày xưa cũng học sách này. Hôm nay em đọc lại cả một trời ký ức oà về . Thấy yêu quê hương, đất nước, con người

Vomoicuoi

Xe tăng
Những người như em 91 kia ko phải số nhiều cụ à. Bọn em sinh ra cũng ở thành phố nhưng đọc những bài thơ, bài văn về “rừng cọ đồi chè đồng xanh ngào ngạt” có biết nó như thế nào đâu. Nhưng dần dần mình sẽ được khám phá qua những cơ hội khác, hoàn cảnh khác
Cụ nói đúng. Cũng như hồi học lớp 12 , học tùy bút sông đà của nguyễn tuân. Chỉ là 1 đoạn trích , ngày ấy em ôn thì khối a , ko để ý nhiều nên chỉ đọc qua và ko thấm mấy, đợt năm ngoái đi công tác trên sơn là rồi về hoà bình, theo một nhánh của sông đà , đúng lúc mùa lũ , mới thấy nó hùng vĩ biết nhường nào , mà đấy là khi sông đà đã có 2 nhà máy thủy điện chặn , nên sau này qua trải nghiệm nó sẽ thấy cái hay của những trang văn lúc còn ngồi trên ghế nhà trường

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ nói đúng. Cũng như hồi học lớp 12 , học tùy bút sông đà của nguyễn tuân. Chỉ là 1 đoạn trích , ngày ấy em ôn thì khối a , ko để ý nhiều nên chỉ đọc qua và ko thấm mấy, đợt năm ngoái đi công tác trên sơn là rồi về hoà bình, theo một nhánh của sông đà , đúng lúc mùa lũ , mới thấy nó hùng vĩ biết nhường nào , mà đấy là khi sông đà đã có 2 nhà máy thủy điện chặn , nên sau này qua trải nghiệm nó sẽ thấy cái hay của những trang văn lúc còn ngồi trên ghế nhà trường
Em thì đọc nhiều truyện chữ từ bé nên lại rất thích mảng truyện ngắn văn học trong sách cấp 3. Đọc đến đâu là thẩm và tưởng tượng đến đấy. Mấy truyện như Lặng lẽ Sapa, Mảnh trăng cuối rừng, Tùy bút sông Đà, Rừng xà nu... hồi mới học đã thấy nó hay rồi.

SanHoBien

Xe container
Em 7x đây, công nhận cụ sưu tầm được những bài thơ khi xưa em học hay thật :P

minhtranslator

Xe tải
Những cái này hay thật các cụ ạ, nhưng thời đại này các cháu đâu còn nhìn thấy gà mẹ xòe cánh che đàn con, hay đàn gà chạy dưới khóm dọc khoai đâu.
+Vừa hôm nọ thằng em ở công ty sinh năm 91 gốc nội thành hà nội, nó kể với cháu là lần đầu nhìn thấy lợn ngoài đời cách đây 4 năm trong 1 dịp nó đi lạng sơn (thật sự thộn, chắc vườn thú hà nội phải nuôi thêm lợn, gà vịt..)
+Nên cháu nghĩ rằng những bài trên không còn tính thực tế với các cháu nhỏ bây giờ (mặc dù hay)
Cụ nói thế em không ưng tẹo nào.
Những bài cũ, hay đó nó là công cụ dạy đạo đức và làm người chứ cần gì nó phải người thật việc thật đâu.

Nói như cụ thì bỏ hết truyện cổ tích, sử thi, truyền thuyết, rồng phượng đi và thay bằng mấy bài viết trẻ trâu trên mạng chen mấy từ ngoại ngữ vào vì cũng có đúng với thời 7x hay 8x đâu.

RongPhuongBac

Xe điện
Khai truong.png

Sáng đầu thu trong xanh
Em mặc quần áo mới
Đi đón ngày khai truờng
Vui như là trẩy hội.

Gặp bạn cuời hớn hở
Đứa tay bắt mặt mừng
Đứa ôm vai bá cổ
Cặp sách đùa trên lưng.

Nhìn các thày, các cô
Ai cũng như trẻ lại
Sân truờng vàng nắng mới
Lá cờ bay như reo.

Từng nhóm đứng so nhau
Giờ đứa nào cũng lớn
Năm xưa bé tý teo
Giơ đã lên lớp bốn.

Tiếng trống truờng gióng giả
Giờ vào lớp đến rồi
Chúng em đi vào lớp
Khăn quàng bay đỏ tuơi.
Hình như bài này em đã thấy hồi lớp 1. Sách lớp 1 vẫn in màu đen trắng. Mãi sau lớp 2 lớp 3 thì in màu. Hồi đó em nhớ còn có bài thơ về các loại cá. Vẽ hình minh hoạ cá voi màu đen trắng.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
SGK ngày xưa biên soạn đơn giản, phù hợp với lứa tuổi và năng lực nhận thức của các em học sinh. Các học sinh dễ hiểu, dễ tiếp thu còn thầy cô cũng dễ chuyển tải nội dung, ý nghĩa bài học .. cho các em.

Tuy đơn giản nhưng các bài văn, thơ ngắn trong SGK rất chọn lọc. Ngoài việc chính là để học sinh tập đọc, tập viết, các bài đọc đó cũng mang đầy đủ tính giáo dục về kính trọng ông bà, cha mẹ, thầy cô, yêu quý bạn bè, đạo đức, nhân cách, cảnh vật thiên nhiên, môi trường, quê hương, đất nước,,,

Đây là bài thơ Người Bạn Mới trích trong SGK Tập đọc Vỡ lòng Miền núi - xuất bản năm 1970.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Giống e

Em chưa u50 mà vẫn dc học bài này cụ ạ
Vẫn nhớ những vần thơ đó,đọc lại vẫn thấy ký ức học trò ùa về ạ
Iem quên gần hết dồi, nao rảnh mợ dắt iem đi đọc lại cho iem mấy bài dư lày với nhá nhá ;))

comiki

Xe ba gác
Người OF