[Funland] Những Vần thơ, những Áng văn hay trong SGK thế hệ 6X đến nay - Ai còn nhớ, ai đã quên,...

comiki

Xe ba gác
Người OF
Zời ơi, sáng nay em cứ nhớ là Buồng chuối, google mãi chẳng thấy, hóa ra là Cây chuối. Mà em lại nghĩ là của Không lộ Thiền sư, hi hi! Mợ nhớ siêu thật đấy!
Liên quan đến Nguyễn Trãi còn có bài đọc thêm hay trích đoạn về kỳ án mưu sát Vua nhỉ. Nhân vật có Nguyễn Thị Lộ... Đúng là đọc các bài post của các Cụ, các Mợ mới thấy mình quên đi quá nhiều thứ đã học... Chữ Thầy giả Thầy hết!
Nghĩ đến buồng chuối của cụ em lại buồn cười :D. Cũng tại em thích các thể loại này mà. Xưa em còn có quyển sổ riêng chép lại các bài thơ kèm theo tranh vẽ minh họa, mỗi tối trước khi đi ngủ lại giở ra nhẩm một lượt :D

nốt ruồi gót ah

[Tịch thu bằng lái]
Sách lớp 5 có mấy đoạn văn rất hay mà giờ em chỉ nhớ tên đoạn trích là “Mùi quê hương” (có câu: tôi đã đi xa làng mà vẫn phảng phất mùi..., không phải mùi nhang ngày tết, không phải mùi... à, tôi nhớ ra rồi, đó là mùi quê hương...), “Buổi sáng ở tp Hồ Chí Minh”, “Rừng cọ quê tôi”. Bài “Rừng cọ...” lớp em có các thầy cô dự giờ, cô giáo mang đến lớp 1 búp cọ và 1 lá cọ cho bọn em dễ hình dung búp cọ như thanh kiếm màu xanh, lá cọ xòe to che nắng, che mưa. Cuối buổi em được cô tặng búp cọ, bé quản ca được tặng lá cọ vì 2 đứa đọc to và lưu loát bài đọc này. Kỷ niệm ấy suốt đời em không quên các cụ ạ.
Cái này trích trong tập mùa lạc của nguyễn khải cụ ạ,sau này sách cấp 3 có nguyên một bài về mùa lạc kể về một nông trường tây bắc cũng rất hay

• Vodka
Reactions: aym

comiki

Xe ba gác
Người OF
Dục Thúy sơn - Nguyễn Trãi
(Dịch)
Cửa biển có non tiên
Từng qua lại mấy phen
Cảnh tiên rơi cõi tục
Mặt nước nổi hoa sen
Bóng tháp hình trâm ngọc
Gương sông ánh tóc huyền
Nhớ xưa Trương Thiếu bảo
Bia khắc dấu rêu hoen.

ocean08

Xe điện
Nghĩ đến buồng chuối của cụ em lại buồn cười :D. Cũng tại em thích các thể loại này mà. Xưa em còn có quyển sổ riêng chép lại các bài thơ kèm theo tranh vẽ minh họa, mỗi tối trước khi đi ngủ lại giở ra nhẩm một lượt :D
Em đang băn khoăn tự hỏi khi học đến Bài Huệ Chi đêm tân hôn thì Mợ sẽ vẽ hình gì trong sổ??? Khà khà!

NguyenAnhPhan

Xe container
Vừa coi Thread...đã lên đến gần 1k Còm rồi đấy các cụ ạ. Không ngờ luôn nhề.😉😉😉

thaihana

Xe điện
Hồi nhỏ em thích nhất quyển "đạo đức" chả hiểu sao, có chuyện cần giữ phép lịch sự với người nước ngoài em vẫn nhớ, học sinh giờ chắc chả học quyển đó nữa và cũng không biết bỏ từ lúc nào, chả trách giờ có nhiều trẩu tre.:D

Vulcan V70

Xe trâu
Thời bọn em là sau, không có giấy bã mía, rơm như của cụ. Nhưng giấy hồi đó (cấp 1 ấy) rất xấu. Giấy thì đen, mà cứ xỉn xỉn. Lẫn những cợn cợn hạt giấy. Vuốt trang vở không cẩn thận còn bị dằm vào tay (loại xấu này rất khó viết. Cùn ngòi như ăn gỏi. Về sau phải bỏ). Viết trúng là thủng giấy, gai ngòi bút (toàn viết bút dông). Tốn công mài ngòi. Và dễ nhòe. Sau ra loại giấy trắng hơn, thì còn nhòe nữa. Hic. Về sau không đọc nổi. Sau lại có giấy khác. Tốt hơn để dùng. 1 thời khó khăn...
Khoảng năm 84,85 thì ngoài Bắc có giấy Bãi Bằng SX theo công nghệ của Thụy Điển giấy trắng tinh, dày và bóng láng, tuy nhiên viết bút mực thì lâu khô, hay bị lem viết bút Bic thì rất ok. Trong Nam thì dùng giấy, tập vở của nhà máy giấy Đồng Nai giấy vẫn màu vàng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Khoảng năm 84,85 thì ngoài Bắc có giấy Bãi Bằng SX theo công nghệ của Thụy Điển giấy trắng tinh, dày và bóng láng, tuy nhiên viết bút mực thì lâu khô, hay bị lem viết bút Bic thì rất ok. Trong Nam thì dùng giấy, tập vở của nhà máy giấy Đồng Nai giấy vẫn màu vàng.
Giấy cụ nói ngoài Bắc khi đó mới có. Giá cao và ít. Mua ở Bách Hóa Tổng Hợp, chỉ có giấy "cợn" là rẻ thôi. Và nhiều, dễ mua nữa. Năm 87, 88 bọn em vẫn xài chán vạn loại xí quách đó.Cho nên vẫn phải dùng giấy "cợn" xài đã đời luôn.😖😖😖

NguyenAnhPhan

Xe container
Môn Đạo Đức chắc là giờ ghép vào môn GD Công dân rồi bác
Họ ghép, nhưng chỉ sơ sài. Và nhất là giáo điều, máy móc. Nên không hs nào muốn học hết. Đã vậy, nó lại không phải môn bắt buộc (không có giáo dục công dân vẫn lên lớp như thường). Cho nên càng bị coi nhẹ.
- Học gdcd mà cứ nhai nhải câu : "CNXH là ưu việt nhất, đúng đắn nhất..kiên định đi lên CNXH là con đường ngắn nhất dẫn đến thành công..là Kim Chỉ Nam cho hành động của chúng ta. CNXH là người đào huyệt chôn CNTB". Nếu ưu việt hơn thì cứ vậy phát triển. Nhăm nhe "dằn" thằng khác mần răng rứa. Nó không phát nổi thì nó tự diệt lo chi...😖😖😖😖😖

Chỉnh sửa cuối:

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Em nuôi một đôi thỏ
Bộ lông trắng như bông
Mắt tựa viên kẹo hồng
Đôi tai dài thẳng đứng

Nói sao hết sung sướng
Sớm học chiều hái rau
Chuồng thỏ sạch như lau
Thỏ lớn mau trông thấy

Thu qua rồi thu tới
Tính mới trọn một năm
Thỏ đẻ bốn năm lần
Em bán dăm bảy bận

Tiền thỏ mua bút mực
Tiền thỏ may áo quần
Tiền thỏ xây nhà thỏ
Bố mẹ rất vui lòng.

Em đến bên đôi thỏ
Tay nhẹ vuốt bộ lông
Mà sao thấy trong lòng
Thương yêu vô bờ bến

Đưa cặp mắt trìu mến
Đôi thỏ âu yếm nhìn
Dường như muốn nói lên
Cám ơn anh bạn nhỏ!

ocean08

Xe điện
Ngày xưa đi học, vào lớp 1 (em là năm 1983) trường các Cụ các Mợ có màn khám tay các bạn trong lớp trước khi vào lớp không? Ngày đấy em làm lớp trưởng, chuẩn bị đến giờ vào lớp là hô:
- Cả lớp, 2 hàng dọc tập hợp.
Xong rồi lần lượt từng bạn trc khi vào lớp xòe hai bàn tay ra để lớp trưởng kiểm tra. Sạch thì được vào lớp. Không sạch, bẩn thì yêu cầu ra bể rửa tay xong mới được vào lớp.Hơi hướng thời hậu chiến, quản lý kiểu tập thể, bao cấp nên mọi thứ đều nghiêm chỉnh, trật tự... Hao hao giống bắt kiểm tra, xịt cồn bây giờ nhỉ.

NguyenAnhPhan

Xe container
V.T.N.S.C.G

"....hỡi ôi...
Súng giặc đất rèn, lòng dân trời tỏ.
Mười năm công vỡ ruộng, chưa chắc còn danh nổi như phao..
Một trận nghĩa đánh Tây, tuy rằng mất tiếng vang như mõ.
Nhớ linh xưa : côi cút làm ăn, toan lo nghèo khó. Không quen cung ngựa, đâu tới trường nhung.
Chỉ biết ruộng trâu ở trong làng bộ...
Việc cuốc, việc cày, việc bừa, việc cấy tay vốn quen làm.
Tập khiên, tập súng, tập mác, tập cờ mắt chưa từng ngó...
Khá thương thay.
Vốn chẳng phải quân cơ, quân vệ, theo dòng..ở lính diễn binh..chẳng qua là vì dân ấp, dân lân mến nghĩa lập làm quân chiêu mộ.
Mười tám ban võ nghệ nào đợi tập rèn.
Chín chục trận binh thư không chờ bày bố...
Hỏa mai đánh bằng rơm con cúi, cũng đốt xong nhà dạy đạo kia.
Gươm đeo dùng bằng lưỡi dao phay, cũng chém rớt đầu quan hai nọ...
Những năm lòng nghĩa lâu dùng - đâu biết xác phàm vội bỏ.
Một trắc sa trường rằng chữ hạnh - nào hay da ngựa bọc thây.
Trăm năm âm phủ ấy chữ quy - nào đợi gươm hùm treo mộ...
Đoái Sông Cần Giuộc cỏ cây mấy dặm sầu giăng.
Nhìn chợ Trường Bình già trẻ hai hàng lụy nhỏ...".
NĐC.

- Bài này còn đoạn nữa. Em quên mất đoạn sau. Đoạn này trích trong sách mà em còn nhớ.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngày xưa đi học, vào lớp 1 (em là năm 1983) trường các Cụ các Mợ có màn khám tay các bạn trong lớp trước khi vào lớp không? Ngày đấy em làm lớp trưởng, chuẩn bị đến giờ vào lớp là hô:
- Cả lớp, 2 hàng dọc tập hợp.
Xong rồi lần lượt từng bạn trc khi vào lớp xòe hai bàn tay ra để lớp trưởng kiểm tra. Sạch thì được vào lớp. Không sạch, bẩn thì yêu cầu ra bể rửa tay xong mới được vào lớp.Hơi hướng thời hậu chiến, quản lý kiểu tập thể, bao cấp nên mọi thứ đều nghiêm chỉnh, trật tự... Hao hao giống bắt kiểm tra, xịt cồn bây giờ nhỉ.
Ồ có nha cụ. Đúng thế. Sau này bọn em học vẫn có. Đến lớp 3 luôn. Lớp 4, 5 thì tự giác, và cô nhắc, lớp trưởng nhắc. Còn có cờ đỏ nhắc nữa. Lớ vớ đứng góc lớp ngay và luôn (nếu tái phạm 3 lần.
- Sợ cờ đỏ như sợ cô giáo (hay bị mách, khoe các kiểu nên ngán tụi nó ghê).

thngaylangthang

Xe ngựa

slaz8

Xe ba gác
Bài này, với cái tên Mãn Giác Thiền Sư đều có trong sách. Hình như lớp 8 thì phải. Mãn Giác em nhớ có bài Xuân Hiểu. Còn thuộc. Còn ông Không Lộ này, thì em không nhớ phần dịch thơ của bài trên nữa.
- Cụ nhớ dai nhỉ.😋😋😋😋😋
Chuẩn của Sư Mãn Giác cụ à

pinkday

Xe buýt
Các Mợ/ Cụ có nhớ bài này không ah

"Gậm một khối căm hờn trong cũi sắt,
Ta nằm dài, trông ngày tháng dần qua. "