[Funland] Những quán phở Tệ Nhất Hà Nội

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Quán này nó có mối với lò mổ, những năm xưa ban trưa em hay gọi hội ra đấy ăn món pín mí cà.
Ngày còn công tác ở trường Kinh Doanh Công Nghệ em hay chén phở buổi sáng , thi thoảng trưa làm đĩa cơm rang. Ăn thấy hợp khẩu vị , thịt thà bày biện sạch sẽ tươi ngon. Lẩu ở đó thì em chưa thưởng thức bao giờ vì nhà cách cũng khá xa nên không chén chú chén anh được.

VUHONGCUONG

Xe hơi
Phở Thìn ngon có tiếng từ lâu. Tuy nhiên, việc đáp ứng sự hài lòng và ngon miệng cho tất cả là một điều không thể.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Quán này nó có mối với lò mổ, những năm xưa ban trưa em hay gọi hội ra đấy ăn món pín mí cà.
Gét mỗi buổi trưa và tối khá đông , ngồi chờ hơi đầu lâu. Nhân viên phục vụ có mấy bà chị gọi đi gọi lại mấy lần mới nhớ :)

vutuanlong

Xe điện
Hị hị, đắng "lòng" chuyện thanh "liên" hà "lội" kể "chiện" đi ăn "Phợ". Thật là ghê quá cơ.
Cụ nâng cao quan điểm về vấn đề nguyên quán quá rồi, ko có nhẽ người ngoại tỉnh thì "ko đủ trình độ" để nhận xét quán phở nào đó ngon hay ko ngon hả cụ??? Em ăn phở Phú Xuân vài lần rồi, đi cùng ông anh thì đi thôi, thực sự cũng thấy ko ngon.

BonnieBlue

Xe buýt
Phở Tư lùn ăn được :) quán hơi tối
Ở đoạn Hai Bà Trưng (gần Tràng Tiền Plaza) cũng có một quán phở Tư lùn, ngồi vỉa hè, em thấy cũng khá ngon, nhưng lâu rồi không qua, giá chát nhưng rất đông. Hai quán Tư lùn này có phải cùng chủ không cụ nhỉ?

ipconfig

Xe tải
Phở thìn, đúng chất thịt bò xào mỳ chính thêm nước và bánh phở. Giá cũng chả rẻ.

printer05

Xe điện
Cô mà cụ printer05 nhắc tới là con dâu còn cô mà chú ....thèm thì đi lấy chồng quãng hơn chục năm rồi.
Cô con dâu này cũng ở đây phải khoảng 15 năm trở lên, có cậu con trai nhà này đi 4 bánh chả biết đi thế nào mà đâm 1 phát tan cả cái cửa sắt kéo chỗ 96 Bà Triệu (gần cuối dốc, chỗ ngã năm) gãy tay,... quãng năm 2007.
Còn cái cô cụ Ốc thèm thì em không biết cô nào luôn, ngoài quán ở Hàng Gà thì còn cơ sở 2 ở Lê Văn Hưu, em cũng ăn 1 lần nhưng không ngon bằng Hàng Gà. Quán ở Hàng Gà thì xưa rất ngon nhưng chờ rất lâu, nhiều người vào ngồi chờ sau lâu quá toàn bỏ về, em thì quen với việc đấy (khoảng 20 năm trươc khi quán chưa mua cái nhà bên cạnh và xây lên tầng, những năm 9x em ăn là chỉ kê được 4 đến 5 bàn phía trên là gác xép)

Misaki2268

Xe hơi
Em nhờ hồi năm 90, lần đầu ra Hà Nội, lúc đó ở B9 Kim Liên, được lần đầu ăn phở của bà bán phở gánh ở dưới sân của khu tập thể. Ôi em thề là nó ngon ơi là ngon, và đó cũng là lần đầu em biết về Phở + Quẩy.
Tính đến giờ em định cư ở Hà Nội cũng được 27 năm rồi, đã ăn vài chục quán phở nhưng chẳng thể quên được vị phở của bà phở gánh ngày xưa !

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nguyễn Tuân nói: Hình như Thạch Lam trước đây cũng có bàn về phở, nhưng còn phiến diện.
.....
Tôi thấy rằng trong muôn vàn thực tế phong phú của nhân dân Việt-nam, có một cái thực tế mà hàng ngày ít ai nỡ tách rời nó, tức là cái thực tế phở. Cái thực tế phở ấy lồng vào trong những cái thực tế vĩ đại của dân tộc. Trong một giọt nước rơi lóng lánh có cả câu chuyện của vầng thái dương; trong một miếng ăn, cũng thấy rộng được ra những điều cao cả yên vui trên đất nước bao la giàu có tươi đẹp. Tôi thấy tổ quốc chúng ta có núi cao vòi vọi điệp điệp, có sông dài dằng dặc, có biển bờ thăm thẳm, có những con người Việt-nam dũng cảm xây đắp lịch sử quang vinh, có những công trình lao động thần thánh như chiến thắng Điện biên, nhưng bên cạnh những cái đó, tôi biết rằng Tổ quốc tôi còn có phở nữa .

Còn bây giờ em nghĩ: Phở là thứ đồ ăn thông dụng. Đặc điểm nổi bật: Thích thì cứ ăn theo cảm nhận vì quán này bạn thấy ngon nhưng người khác bảo "ăn như LoL.", nếu quán nào không có người chê thì đừng ăn.

printer05

Xe điện
Nhiều người nhầm cái tên Bún Bò Nam Bộ là của miền Quảng Nôm, dưng không phải vậy vì nó chả có cái gì liên quan đến Quảng Nôm cả. Thời xửa ở đường nam bộ nay gọi là Lê Duẩn có bà bán thứ bún bò đó, sau Dân Gian quen gọi là Bún Bò Nam Bộ. :)
Cụ là người thứ 2 em đọc được nói tới có quán Bún bò mở ở đường Nam Bộ, cụ đã ăn ở đây chưa? cụ có biết quán này mở năm bao nhiêu không? Em rất lạ vì em cũng hay lang thang ở phố này (từ đầu phố Lê Duẩn đến ga Hàng Cỏ, phía trên ga Hàng Cỏ những năm 8x chả có gì nên em không lang thang)

longdelta

Xe tăng
Ngon dở theo mồm, theo hương vị đầu tiên lưu lại. Ông già em mỗi lần về VN là phải chạy ngay qua Thìn, còn đối vs mình và bọn nhóc thì chả ấn tượng gì.
Bọn Thìn giờ nó bán thương hiệu hả cụ. Thấy giờ nhiều thìn lắm, loanh quanh 60k/ bát

tomtomchát

Xe container
Thích thì cứ ăn theo cảm nhận vì quán này bạn thấy ngon nhưng người khác bảo "ăn như LoL.", nếu quán nào không có người chê thì đừng ăn.
chê như này ai chả muốn ăn ;)) ;))

cadan

Xe container
Nếu nói chân truyền LQS hợp tác xã xưa thì chỉ có LQS Láng Hạ và Kim mã,Kim mã là của con trai bà già trước làm cửa hàng trưởng HTX còn Láng hạ là 2 con gái nhé cụ,2 cụ hình như sống với con gái ở Láng Hạ,hồi trẻ em nghiện phở này,tuần nào cũng phải phi xe lên vài buổi nhưng bây giờ cũng công thức đó kém ngon hơn là do bò giờ nuôi công nghiệp nên kg thể bằng bò xưa được,vị thì vẫn giữ nguyên bao năm
E nói chân truyền ở Phùng Hưng là do quán này có hai cô đề tử bà béo ngày xưa

Một cô chuyên bốc bánh một cô chuyên chan nước dùng

Đại khái so với bà béo thì một 8 một 10
Tương đương
Hàng của ông con bà béo ở Láng Hạ và cả hai ko bằng được hương vị xưa

Được cái PH gần phố cổ

printer05

Xe điện
Nó ở cuối phố Lý Thường Kiệt, nhớ những năm 80 đi ra Ga Hàng Cỏ có bà bán loại bún này ăn mới đầu thấy lạ vì thấy nó chả giống thể loại gì. Thịt bò xào sẵn rải lên trên bún và rưới ít nước chua ngọt cùng với lạc rang giã, mà cái bát Con Gà "Bát Iêu" nó mới điêu làm sao, gắp được 2 gắp thì đến ngay Trôn bát. :D
OK, em không biết quán này thật hoặc là lang thang qua mà không biết, để em về hỏi thân mẫu em (con gái phố này) xem sao

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Về "vứn đề" "giá trị" dinh dưỡng hay năng lượng của Phở. Thân gửi cụ đọc "sơ" cụ Tú Mỡ ngày xưa có viết ẩu vài dòng.
Trong các món ăn “quân tử vị”,
Phở là quà đáng quý trên đời.
Một vài xu, nào đắt đỏ mấy mươi,
Mà đủ vị: ngọt, bùi, thơm, béo, bổ.
Náy bánh cuốn, này thịt bò, này nước dùng sao nhánh mỡ,
Ngọn rau thơm, hành củ thái trên.
Nước mắm, hồ tiêu, cùng dấm, ớt điểm thêm,
Khói nghi ngút đưa lên thơm ngát mủi.
Như xúc động tới ruột gan bàn phổi,
Như giục khơi cái đói của con tì.
Dẫu sơn hào, hải vị khôn bì,
Xới một bát nhiều khi chưa thích miệng.
Kẻ phú quý cho chí người bần tiện,
Hỏi ai là đã nếm không ưa,
Thầy thông, thấy phán đi sớm về trưa,
Điểm tâm phở, ngon ơ và chắc dạ.
Cánh thuyền thợ làm ăn vất vả,
Phở xơi no cũng đỡ nhọc nhằn.
Khách làng thơ đêm thức viết văn,
Được bát phở cũng đỡ băn khoăn óc bí…
Bọn đào kép, con nhà ca kỹ,
Lấy phở làm đầu vị giải lao.
Chúng chị em sớm mận tối đào,
Nhờ có phở cũng đỡ hao nhan sắc.
Phở là đại bổ, tốt bằng mười thang thuốc bắc,
Quế, phụ sâm, nhung chưa chắc đã hơn gì.
Phở bổ âm, dương, phế, thận, can, tì,
Bổ cả ngũ tạng, tứ chi, bát mạch.
Anh em lao động đồng tiền không rúc rích,
Coi phở là môn thuốc ích vô song.
Các bậc vương tôn thường chả phượng, nem công,
Chưa chén phở, vẫn còn chưa đủ món.
Chớ chê phở là đồ ăn hèn mọn,
Dẫu sao thành Ba-Lê còn phải đón phở sang.
Cùng các cao lương vạn quốc phô trương,
Ngon lại rẻ, thường hay quán giải.
Sống trên đời, phở không ăn cũng dại,
Lúc buông tay ắt phải cúng kem.
Ai ơi, nếm thử kẻo thèm.
Tình cờ hôm trước thấy bài thơ này ở quán phở Cường chỗ lối sáng Ecopark.
Tiện thể hỏi các cụ có ai biết phở Cường-23 Hàng Muối không, phở gốc nó có ngon ko em thấy nhiều nơi treo biển nhất là mạn Gia Lâm, Cồ Linh, lối đi Ecopark. Hôm em ăn ở đèn đỏ bắt đầu vào đường tỉnh 379 đi Ecopark thì thấy cũng bình thường.
Sở thích cá nhân thì em vẫn thích nhất là phở 49 Bát Đàn.

Phuclongchau

Xe điện
E nói chân truyền ở Phùng Hưng là do quán này có hai cô đề tử bà béo ngày xưa

Một cô chuyên bốc bánh một cô chuyên chan nước dùng

Đại khái so với bà béo thì một 8 một 10
Tương đương
Hàng của ông con bà béo ở Láng Hạ và cả hai ko bằng được hương vị xưa

Được cái PH gần phố cổ
Cô đen đen và 1 cô nữa kg nhớ,đầu những năm 90 em ăn đủ cả tuần ở đó,nhớ lên ăn tầm 5h sáng là có cả bộ xương bò ngoài vỉa hè,ông con trai khg ngon bằng Láng hạ vì vắng khách cụ ạ chứ vị thì như nhau,đặc biệt bánh phở ở đó mấy chục năm không thay đổi,mềm và ngon,nói lại thèm tý lại chạy ra làm bát vậy

cadan

Xe container
Nó là thói quen và khẩu vị, em ăn ở đây từ nhỏ đến giờ vẫn thấy ngon cụ ạ. Nhưng phải là dấm tỏi ớt ngâm chứ vắt chanh vào là hỏng bát phở Thìn cụ ạ. Vị thơm của thịt bò xào, của nước phở hòa với vị chua thơm của dấm tỏi ớt ngâm, chẹp chẹp, em phi ra đó đây.
Cụ vdung72 ko chỉ đam mê âm thanh mà còn kỹ càng về ẩm thực nhỉ

Phuclongchau

Xe điện
Tình cờ hôm trước thấy bài thơ này ở quán phở Cường chỗ lối sáng Ecopark.
Tiện thể hỏi các cụ có ai biết phở Cường-23 Hàng Muối không, phở gốc nó có ngon ko em thấy nhiều nơi treo biển nhất là mạn Gia Lâm, Cồ Linh, lối đi Ecopark. Hôm em ăn ở đèn đỏ bắt đầu vào đường tỉnh 379 đi Ecopark thì thấy cũng bình thường.
Sở thích cá nhân thì em vẫn thích nhất là phở 49 Bát Đàn.
Mấy quán hàng Muối đấy toàn lấy tên nhái cụ ạ