[Funland] Những phốt sau cơn bão số 3

thinhtd

Xe container
sao họ không mua lẩu tự sôi hay cơm tự sôi đi làm từ thiện nhỉ ? chứ mua mì thì lại phải đun nước mà lũ lụt vậy lấy đâu ra nước sạch cũng như điện hay ga để đun mì
Giá cụ ơi.

juve99

Xe cút kít
Riêng vụ quán cơm tôi thấy anh khách hàng vào ăn cũng bù lu bù loa quá.
Anh làm từ thiện, tốt bụng là việc của anh, khách quan mà nói nhé, nó chỉ là việc của cá nhân anh, éo ai phải có NGHĨA VỤ phục vụ/ hỗ trợ anh trong chuyện đó cả.
Quán phục vụ sao là việc của quán. Không đủ tiền theo giá cả của quán thì anh là ông gì đi nữa, anh đang làm gì đi nữa thì anh cũng nghỉ cho khoẻ. Họ không bán xuất 40k thì sao anh cứ đòi họ phải theo anh. Rồi không đạt được yêu càu thì bù lu bù loa lôi chuyện từ thiện vào.
Sự việc hợp với câu thành ngữ " đục nước béo cò" càng khuấy thì ô đi làm từ thiện càng nổi

MyMac

Xe điện
Vụ thứ 3 là cụ quán cơm thì em nghĩ các cụ mợ đang hiểu lầm. Anh khách hàng không nói là anh ấy đi từ thiện. Mãi mấy ngày sau hết bão mọi người mới phát hiện ra anh ấy đi từ thiện qua 1 tấm ảnh trên fb thôi. Còn cái quán cơm kia em nghĩ cũng thiếu tình người. Mưa gió bão bùng các quán khác ở Hạ Long còn nấu cơm miễn phí phục vụ bà con. Như cái nhà hàng 1082 gì ấy ở chân cầu bình thường là cái nhà hàng rất to, rất sang xịn mịn và giá cả ngày thường cũng rất cao. Tuy nhiên trong bão lũ họ nấu cơm miễn phí. Lúc anh khách cùng đoàn vào CSBL là lúc mưa bão rất to. Ngày thường thì không sao chứ bão như vậy kể cả mời cả đoàn suất cơm, thiệt đi một tí có sao đâu? Chẳng qua thiếu cái tình người nên mới bị tẩy chay.

gautrucbe

Xe tải
nhiều người chỉ quen chuyển khoản nên ít dùng tiền mặt. Em ra đường ví trống trơn :)
Phải tuỳ thực tế chứ cụ. Đi từ thiện mưa bão lũ lụt, toàn vùng sâu vùng xa thì phải biết mà chuẩn bị tiền mặt chứ. Nếu là bình thường thì chẳng nói làm gì
Cá nhân em thấy việc từ thiện cần phải quy củ lại. Đúng kiểu từ thiện lấy được, xong để thừa tràn lan chỗ thiếu chỗ thừa… lãng phí mà ko cần thiết

gautrucbe

Xe tải
sao họ không mua lẩu tự sôi hay cơm tự sôi đi làm từ thiện nhỉ ? chứ mua mì thì lại phải đun nước mà lũ lụt vậy lấy đâu ra nước sạch cũng như điện hay ga để đun mì
Lẩu/cơm tự sôi cũng đến 100k/suất đấy cụ, ko rẻ đâu

juve99

Xe cút kít
Có phải đoàn nào cũng tự gom bỏ tiền ra đi từ thiện đâu bác. Họ kêu gọi các doanh nghiệp, mạnh thường quân ủng hộ, những đối tượng này tự sx được mỳ tôm hay tự cho lính đi mua đồ gửi cho các đoàn nên nhiều kni k chọn được. Nhiều trung tâm bảp trợ xh, vào đó mới biết có khi 1 người già neo đơn trong "tủ" đồ có cả chục bánh xà phòng và kem đánh răng do các đoàn mang đến cho

buihai

Xe buýt
Anh làm từ thiện, tốt bụng là việc của anh, khách quan mà nói nhé, nó chỉ là việc của cá nhân anh, éo ai phải có NGHĨA VỤ phục vụ/ hỗ trợ anh trong chuyện đó cả.
Quán phục vụ sao là việc của quán. Không đủ tiền theo giá cả của quán thì anh là ông gì đi nữa, anh đang làm gì đi nữa thì anh cũng nghỉ cho khoẻ. Họ không bán xuất 40k thì sao anh cứ đòi họ phải theo anh. Rồi không đạt được yêu càu thì bù lu bù loa lôi chuyện từ thiện vào.
Em làm kinh doanh, nếu gặp trường hợp đoàn từ thiện vậy em sẽ có cách xử lý ngay. 280k đã là gì đâu, từ thiện vài triệu còn được. Đổi sang ăn cơm phần, rau dưa đậu lạc trứng rán cũng dễ mà.

Đấy là không dám mạnh mồm nói miễn phí luôn cho đoàn, được tiếng luôn. Nhờ đoàn làm cái stt facebook được quảng cáo miễn phí.

Đấy là em nói thế thôi, chứ không khoe là em từ thiện ủng hộ bão lũ mấy chục triệu rồi đâu :"> hehe

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em mà là cái đoàn phốt 3 thì em mua 4 suất cơm 70k ra chia nhau ăn, hoặc mua cái gì ngoài đường ăn tạm.
Mặc cả người ta không được thì thôi, có gì phải ầm ĩ, rồi quay cờ nhip bóc phốt.
Cụ nói đúng, em nghĩ việc đó cũng tế nhị mà sao phải làm ầm ĩ lên

ubisapro

Xe trâu
nhiều người chỉ quen chuyển khoản nên ít dùng tiền mặt. Em ra đường ví trống trơn :)
1 người thì còn có thể chứ 7 người thì e chưa thấy đâu. Như e bao giờ đi cũng dắt túi ít tiền mặt; nhỡ đâu hỏng điện thoại, app bank treo … thì vẫn còn có cái mà dùng. Trước e vào đổ xăng còn chả cho chuyển khoản, móc cả người ra được 800 đổ tạm đây :D

Xperia ZZ

Xe tăng
Em mà là cái đoàn phốt 3 thì em mua 4 suất cơm 70k ra chia nhau ăn, hoặc mua cái gì ngoài đường ăn tạm.
Mặc cả người ta không được thì thôi, có gì phải ầm ĩ, rồi quay cờ nhip bóc phốt.
Mấy thằng ni giống i như Chí phèo nằm dọa ...

juve99

Xe cút kít
Em thấy có một số việc về từ thiện mọi người nên xem xét lại (ko phải phốt phiếc gì):
- Nhân danh từ thiện mà đòi hỏi xã hội phải coi mình là vĩ nhân, đòi quyền lợi như các cụ đang bàn.
- Nhiều người làm từ thiện kiểu 1 công đôi việc: trích 1 phần từ kết quả kinh doanh ra ủng hộ. Việc này xã hội ném đá em thấy quá đáng. Vì phần này lúc làm ăn tốt thì là lãi, nhiều khi (hoặc vị trí) làm ăn ko tốt thì là máu (vốn) của người ta. Nên ai ủng hộ được bao nhiêu thì xã hội cộng đồng nên nghĩ đây là việc tốt của họ, và tôn vinh.
- Việc từ thiện đang rất tự phát, ko có sự điều phối dẫn đến chỗ thừa chỗ thiếu. Các đoàn từ thiện thì cứ phát thực phẩm, phát tiền,... mà ko biết người bị nạn họ cần gì, ko có kế hoạch khôi phục lại sau thảm hoạ mà cứ đưa tiền cho người dân thì liệu có kết quả tốt ko?
Tự nhiên em lại nhớ lại một trương trình trên VTV3 cách đây rất lâu rồi: TỪ THIỆN ĐỂ LÀM GÌ?
Tương đối thôi cụ ơi, đến gia đình nhỏ bố mẹ còn chả chiều được hết các con, đứa thích cơm khô đứa thích gạo dẻo... Bà con thì cũng chả phải dạy, thừa họ mang đi đổi đồ cần thiết hơn hay đổi lấy tiền mặt, các tiệm tạp hoá cân được hết. Mua đồ cho cả trăm cả ngàn người và hộ gđ chọn sao nổi cái gì nhà này cần cái gì ko. Đến được tới vùng khó khăn là quý lắm rồi, ai trả công, chi phí cho việc nằm vùng tìm hiểu điều tra cả trăm người. Đầy nơi hỏi tiếng Việt phổ thông họ còn chả hiểu là gì ấy

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Đã có công sửa lại số tiền thì tốn thêm gì đâu khi đảo lại thứ tự 2 số trong khoảng giữa của stk.
Mệ, đọc lướt qua có mà tra rà soát sợt vào mắt.
mà không thấy hiện trên sao kê thì làm méo gì có căn cứ bảo phông bạt

cái bọn sửa bill cũng gà mờ thôi, khôn mà chưa ngoan cũng chả ranh
Trên cái bill có số TK của người gửi đâu cụ. Căn cứ để người ta check là nội dung ck. Nếu sửa cả nội dung này nữa thì check không ra thì sẽ bao anh fake bill.

poiuy

Xe ba gác
Phải tuỳ thực tế chứ cụ. Đi từ thiện mưa bão lũ lụt, toàn vùng sâu vùng xa thì phải biết mà chuẩn bị tiền mặt chứ. Nếu là bình thường thì chẳng nói làm gì
Cá nhân em thấy việc từ thiện cần phải quy củ lại. Đúng kiểu từ thiện lấy được, xong để thừa tràn lan chỗ thiếu chỗ thừa… lãng phí mà ko cần thiết
Chắc chắn là thừa và lãng phí rất nhiều. Các đoàn tự phát làm gì có phương tiện đặc chủng nên 99% là không thể tiếp cận vùng cô lập, khó khăn. Chủ yếu là rải quà ở vòng ngoài làm cho những nơi này no nê đồ cứu trợ.

poiuy

Xe ba gác
Thực tế đúng là như thế, 2 bên thống nhất mua 4 suất rồi nhưng chẳng qua lời nói không vừa lòng nhau mới sinh chuyện đổi ý không bán nữa.

xuandai

Xe buýt
Tương đối thôi cụ ơi, đến gia đình nhỏ bố mẹ còn chả chiều được hết các con, đứa thích cơm khô đứa thích gạo dẻo... Bà con thì cũng chả phải dạy, thừa họ mang đi đổi đồ cần thiết hơn hay đổi lấy tiền mặt, các tiệm tạp hoá cân được hết. Mua đồ cho cả trăm cả ngàn người và hộ gđ chọn sao nổi cái gì nhà này cần cái gì ko. Đến được tới vùng khó khăn là quý lắm rồi, ai trả công, chi phí cho việc nằm vùng tìm hiểu điều tra cả trăm người. Đầy nơi hỏi tiếng Việt phổ thông họ còn chả hiểu là gì ấy
Em lo ngại nhất là các hộ nghèo giờ cho họ 1 đống tiền, hết lũ họ lại mua xe máy đẹp và nhậu nhẹt hết. Cũng ko có nhiều giá trị như kỳ vọng cụ ạ

xe đạp Japan

Xe tăng
Đúng là mình thiếu quy trình, quy định thì phải ?. Nhiều đoàn lên đến nơi, muốn gặp chính quyền để trao đổi, hỏi về những trường hợp khó khăn thực sự để trao thì không gặp, nên đành trao tặng tất.

7663A18

Xe tăng
trong lúc clip tranh luận thì anh ấy không nói anh ấy là ai và anh ấy làm từ thiện gì cả. chỉ nói là thường xuyên ăn ở quán này thôi cụ ạ.
hơi đen cho anh Hà là thời điểm hơi nhạy cảm thôi và hầu hết khách hàng của anh ấy lại không có cái nhìn như cụ nên anh ấy phải xin lỗi. chứ em nghĩ anh ấy cũng chả muốn xin lỗi đâu.

nickthu2

Xe buýt
Cháu xem video mấy lần mà ko biết anh khách đang đi từ thiện đấy cụ.
Cháu ấn tượng với 2 nhân vật trái ngược nhau.
1. khách khá điềm tĩnh, cháu nghĩ cũng là người có địa vị xã hội. Có vẻ đang rất ko hài lòng nhưng ko hề to tiếng hay vấp váp. Cử chỉ cũng điềm đạm.
2. chủ quán có vẻ mất kiểm soát tương đối rồi. Nói chuyện chỉ tay và to tiếng. Anh bạn này nên học cách kiểm soát cảm xúc tốt hơn vì sẽ còn nhiều trường hợp thế này.

Cháu nghĩ là có vẻ chủ quán cảm thấy bị xúc phạm gì đó + nóng tính.
Kết luận chủ quán nên bình tĩnh hơn.
1 bài học xứng đáng kinh doanh + đối nhân xử thế.

milevsko

Xe tăng
Vụ thứ 3 là cụ quán cơm thì em nghĩ các cụ mợ đang hiểu lầm. Anh khách hàng không nói là anh ấy đi từ thiện. Mãi mấy ngày sau hết bão mọi người mới phát hiện ra anh ấy đi từ thiện qua 1 tấm ảnh trên fb thôi. Còn cái quán cơm kia em nghĩ cũng thiếu tình người. Mưa gió bão bùng các quán khác ở Hạ Long còn nấu cơm miễn phí phục vụ bà con. Như cái nhà hàng 1082 gì ấy ở chân cầu bình thường là cái nhà hàng rất to, rất sang xịn mịn và giá cả ngày thường cũng rất cao. Tuy nhiên trong bão lũ họ nấu cơm miễn phí. Lúc anh khách cùng đoàn vào CSBL là lúc mưa bão rất to. Ngày thường thì không sao chứ bão như vậy kể cả mời cả đoàn suất cơm, thiệt đi một tí có sao đâu? Chẳng qua thiếu cái tình người nên mới bị tẩy chay.
Đồng ý với cụ, nhìn cái xuất cơm 40k mà ngán ngẩm.
Anh ấy còn bảo nếu không bán 7 xuất 40 k thì anh ấy mua 4 xuất 70k cũng dc mà chúng nó vẫn không nghe, không bán vì ghét cái thái độ. Đến nản với cái quán cơm sạch này.