[Funland] Những phốt sau cơn bão số 3

Marble Trans

Xe tăng

poiuy

Xe ba gác
Em mà là cái đoàn phốt 3 thì em mua 4 suất cơm 70k ra chia nhau ăn, hoặc mua cái gì ngoài đường ăn tạm.
Mặc cả người ta không được thì thôi, có gì phải ầm ĩ, rồi quay cờ nhip bóc phốt.
Theo mô tả trên mạng thì 2 bên đã đồng ý bán 4 suất rồi nhưng bên mua có nói câu gì đó kiểu trách móc nên bên bán đổi ý không bán nữa, và sau đó là clip.

langtoilangtoi

Xe điện
Em thấy Quảng Ninh là đất du lịch . Thiệt hại bão rất nặng nề nhưng Tỉnh còn từ chối ngân sách để Tỉnh tự khắc phục... Còn 7 người mà còn có 280k mà đi từ thiện nghe hãm quá :D
Nghe trong clip thì bạn trưởng đoàn (Phan) giải thích là ko rút đc tiền mặt, lúc đó Quảng Ninh mạng vẫn đang mất (9/9). Hôm nay chắc mạng truyền số liệu của các bank (chắc thuê Metro hoặc Mega) chắc ok, nhưng Internet vẫn chưa khôi phục hết.

poiuy

Xe ba gác
Đúng rồi cụ, giờ e vẫn thấy phóng viên online đi qua chụp xem quán có khách ko, mặc dù khúc mắc giữa 2 bên đã đc giải quyết.
Đợt này không có khách DL thì quán cũng lấy đâu ra khách. Nhiều khi đưa tin xong diễn giải không đúng.

langtoilangtoi

Xe điện
Từ thiện à. Các doanh nghiệp sx mỳ tôm bán được hàng còn một số nơi người dân lấy mỳ tôm về không biết để làm gì
Có nhiều nơi hàng từ thiện còn tồn nhiều vì nhiều đoàn đến nhưng số người cần ít quá. Nếu là tiền mặt thì giải phóng xong luôn rồi =)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cái vụ đoàn đi làm từ thiện mà chỉ có 280k tiền mặt nghe không hợp lý lắm.
Em thấy Quảng Ninh là đất du lịch . Thiệt hại bão rất nặng nề nhưng Tỉnh còn từ chối ngân sách để Tỉnh tự khắc phục... Còn 7 người mà còn có 280k mà đi từ thiện nghe hãm quá :D
Quán không nhận chuyển khoản mà cả đoàn gom được 280k tiền mặt.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tiền phân bổ từ ngân sách nó khác ạ, đâu đó 200tỷ, HP cũng từ chối để nhường cho tỉnh khác
Còn như link dưới là tiền từ thiện do MTTQ quyên góp ạ. Cái này là tấm lòng của đồng bào, nên nhận. Còn có nhiều cách để người HP, QN chia sẻ với đồng bào cả nước ạ

Hình như HP cũng từ chối, nhưng TW vẫn phân bổ https://vtcnews.vn/1-236-ty-dong-ung-ho-dong-bao-bi-thiet-hai-do-bao-so-3-ar896359.html theo thông tin ở đây.

Yakimoto

Xe hơi
Có nhiều nơi hàng từ thiện còn tồn nhiều vì nhiều đoàn đến nhưng số người cần ít quá. Nếu là tiền mặt thì giải phóng xong luôn rồi =)
Em thấy chỗ nào cũng mỳ tôm, Xem tivi có nhà chở mỳ tôm về như đại lý đi giao bán buôn thì ăn sao nổi được. Có khi vài hôm nữa mỳ tôm lại được bán ra cho nơi khác đấy

xuandai

Xe buýt
Em thấy có một số việc về từ thiện mọi người nên xem xét lại (ko phải phốt phiếc gì):
- Nhân danh từ thiện mà đòi hỏi xã hội phải coi mình là vĩ nhân, đòi quyền lợi như các cụ đang bàn.
- Nhiều người làm từ thiện kiểu 1 công đôi việc: trích 1 phần từ kết quả kinh doanh ra ủng hộ. Việc này xã hội ném đá em thấy quá đáng. Vì phần này lúc làm ăn tốt thì là lãi, nhiều khi (hoặc vị trí) làm ăn ko tốt thì là máu (vốn) của người ta. Nên ai ủng hộ được bao nhiêu thì xã hội cộng đồng nên nghĩ đây là việc tốt của họ, và tôn vinh.
- Việc từ thiện đang rất tự phát, ko có sự điều phối dẫn đến chỗ thừa chỗ thiếu. Các đoàn từ thiện thì cứ phát thực phẩm, phát tiền,... mà ko biết người bị nạn họ cần gì, ko có kế hoạch khôi phục lại sau thảm hoạ mà cứ đưa tiền cho người dân thì liệu có kết quả tốt ko?
Tự nhiên em lại nhớ lại một trương trình trên VTV3 cách đây rất lâu rồi: TỪ THIỆN ĐỂ LÀM GÌ?

kubi82

Xe điện
nhiều người chỉ quen chuyển khoản nên ít dùng tiền mặt. Em ra đường ví trống trơn :)

minhtree

Xe hơi
Em thấy đang rầm rĩ trên mạng phốt gì liên quan đến vụ đò chùa Hương, cả cứu trợ lẫn hoạt động gì nữa cơ. Loạn xì ngầu, phông bạt cũng kinh. Để tới xem cụ thể thông tin chính thức thế nào

gocart

Xe cút kít
Quán CSBL thì mọi người thổi lên quá, anh áo xanh cũng ko muốn kết cục này vì đến hôm nay sau 10 ngày chuyển khoản vẫn chưa trơn tru.
Vụ việc chỗ này thừa, chỗ kia thiếu thì bản chất là thiếu người vận chuyển tới vùng xa.
Mấy bố cào phím nên suy nghĩ lại những việc mình đã làm và sẽ làm.
Nhân quả là có thật.

xe đạp Japan

Xe tăng
Em thấy có một số việc về từ thiện mọi người nên xem xét lại (ko phải phốt phiếc gì):
- Nhân danh từ thiện mà đòi hỏi xã hội phải coi mình là vĩ nhân, đòi quyền lợi như các cụ đang bàn.
- Nhiều người làm từ thiện kiểu 1 công đôi việc: trích 1 phần từ kết quả kinh doanh ra ủng hộ. Việc này xã hội ném đá em thấy quá đáng. Vì phần này lúc làm ăn tốt thì là lãi, nhiều khi (hoặc vị trí) làm ăn ko tốt thì là máu (vốn) của người ta. Nên ai ủng hộ được bao nhiêu thì xã hội cộng đồng nên nghĩ đây là việc tốt của họ, và tôn vinh.
- Việc từ thiện đang rất tự phát, ko có sự điều phối dẫn đến chỗ thừa chỗ thiếu. Các đoàn từ thiện thì cứ phát thực phẩm, phát tiền,... mà ko biết người bị nạn họ cần gì, ko có kế hoạch khôi phục lại sau thảm hoạ mà cứ đưa tiền cho người dân thì liệu có kết quả tốt ko?
Tự nhiên em lại nhớ lại một trương trình trên VTV3 cách đây rất lâu rồi: TỪ THIỆN ĐỂ LÀM GÌ?
Như bên Quán nhậu Tự Do thì họ làm như này. Thay vì làm từ thiện, thiện nguyện ở các vùng, tỉnh thì họ từ thiện, ủng hộ cán bộ công nhân viên của quán có quê quán đang bị lũ lụt. Cũng là 1 cách.

nemoulsa

Xe hơi
Em ủng hộ Uỷ ban 500k.
Em sửa lại cái bill thành 5 tỷ, gửi vào nhóm zalo mấy thằng bạn thân.
Mấy hôm nay chúng nó vẫn đang dò dẫm 12 nghìn trang sao kê để tìm 5 tỷ của em. Vì chưa dò thấy nên chưa dám kết luận em phông bạt.
Em vẫn đang ung dung lắm.

thinhtd

Xe container
Riêng vụ quán cơm tôi thấy anh khách hàng vào ăn cũng bù lu bù loa quá.
Anh làm từ thiện, tốt bụng là việc của anh, khách quan mà nói nhé, nó chỉ là việc của cá nhân anh, éo ai phải có NGHĨA VỤ phục vụ/ hỗ trợ anh trong chuyện đó cả.
Quán phục vụ sao là việc của quán. Không đủ tiền theo giá cả của quán thì anh là ông gì đi nữa, anh đang làm gì đi nữa thì anh cũng nghỉ cho khoẻ. Họ không bán xuất 40k thì sao anh cứ đòi họ phải theo anh. Rồi không đạt được yêu càu thì bù lu bù loa lôi chuyện từ thiện vào.
Nay em thấy fb đăng quán không có khách nữa rồi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đã có công sửa lại số tiền thì tốn thêm gì đâu khi đảo lại thứ tự 2 số trong khoảng giữa của stk.
Mệ, đọc lướt qua có mà tra rà soát sợt vào mắt.
mà không thấy hiện trên sao kê thì làm méo gì có căn cứ bảo phông bạt

cái bọn sửa bill cũng gà mờ thôi, khôn mà chưa ngoan cũng chả ranh

Em ủng hộ Uỷ ban 500k.
Em sửa lại cái bill thành 5 tỷ, gửi vào nhóm zalo mấy thằng bạn thân.
Mấy hôm nay chúng nó vẫn đang dò dẫm 12 nghìn trang sao kê để tìm 5 tỷ của em. Vì chưa dò thấy nên chưa dám kết luận em phông bạt.
Em vẫn đang ung dung lắm.

4X4=16

Xe điện
Từ thiện à. Các doanh nghiệp sx mỳ tôm bán được hàng còn một số nơi người dân lấy mỳ tôm về không biết để làm gì
sao họ không mua lẩu tự sôi hay cơm tự sôi đi làm từ thiện nhỉ ? chứ mua mì thì lại phải đun nước mà lũ lụt vậy lấy đâu ra nước sạch cũng như điện hay ga để đun mì