Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

Craftman

Xe buýt
Hầy, đấy, riêng loại pin phổ thông như cụ đã nêu thì cụ đếm xem có bao loại chuẩn rồi? À, nhân tiện, AAA-AA-18650 không phải tên chuẩn pin nhé cụ.
Nó là chung 1 kích thước, để có thể lắp lẫn giữa các nhà sản xuất được. Pin xe rồi cũng thế thôi, hãng nào tồn tại đc thì tùy, nhưng chung kích thước, lắp lẫn, cùng 1 tiêu chuẩn nhất định. Để cạnh tranh sòng phẳng với xe xăng dầu thì các hãng lớn, các hiệp hội sẽ phải tự thống nhất thôi

coolpix8700

Xe ngựa
...
Xe điện, đương nhiên điều hòa phải dùng điện hoàn toàn rồi. Do đó công suất điều hòa là kiểm soát được, ko phụ thuộc động cơ xe. Do đó em nghĩ cơ cấu điều hòa của xe điện sẽ đơn giản như điều hòa gia đình thôi. Có điều em chưa rõ nó sẽ sưởi nóng bằng giải pháp nào?!
Sưởi nóng của xe động cơ đốt trong tận dụng được nước làm mát từ động cơ ra.
Nhưng với xe điện Tesla thì họ nung nóng không khí bằng điện. Họ khoe dùng dây cuốn may so đặc biệt nên tiết kiêm điện hơn mấy cái lò sưởi thường.
Những xe khác em chưa kịp đọc!

coolpix8700

Xe ngựa
Nó là chung 1 kích thước, để có thể lắp lẫn giữa các nhà sản xuất được. Pin xe rồi cũng thế thôi, hãng nào tồn tại đc thì tùy, nhưng chung kích thước, lắp lẫn, cùng 1 tiêu chuẩn nhất định. Để cạnh tranh sòng phẳng với xe xăng dầu thì các hãng lớn, các hiệp hội sẽ phải tự thống nhất thôi
Họ chẳng phải tự cạnh tranh với chính xe của họ hay sao!
Đến bây giờ công nghệ chính vẫn là pin và cách xạc.
Mỗi hãng có cách khác nhau, chắc họ chẳng chia sẻ cho hãng khác để cạnh tranh lại xe nhiên liệu hóa thạch của họ và cạnh tranh lại chính xe điện của họ đâu. Điều này chỉ có mấy ông theo thuyết thế giới phẳng đang theo đuổi thôi!

Kurumasuki

Xe container
Chả cấm thì ngoài đường có thấy cái nào đâu cụ, do các cụ OFer chưa mua làm gương thôi.
Cách đây mấy năm có thằng nhập cái xe điện 2 chỗ ngồi 60tr về, lập tức bộ GTVT tuyên bố cấm.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cách đây mấy năm có thằng nhập cái xe điện 2 chỗ ngồi 60tr về, lập tức bộ GTVT tuyên bố cấm.
Thế có bị cấm vận hay ăn đòn trừng phạt nào của tay phương Bắc kia không hả cụ?

bmvv2b

Xe tải
Xe nào cũng có nhược điểm mà nhỉ, cũng ko thể phù hợp với tất cả được, ai phù hợp thì mua thôi, khen chê tùy người, nó vẫn phải tồn tại để phục vụ người có nhu cầu như Mec với vios vậy

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Xe nào cũng có nhược điểm mà nhỉ, cũng ko thể phù hợp với tất cả được, ai phù hợp thì mua thôi, khen chê tùy người, nó vẫn phải tồn tại để phục vụ người có nhu cầu như Mec với vios vậy
Vì nó có logo Vinfast nên mới có mấy thớt kiểu này, chứ còn bằng không thì cũng chỉ như cơn gió thoảng thôi cụ. Vô hình trung được quảng cáo miễn phí, phải nói team marketing của Vin đáng nể thật.

minhvmu

Xe buýt
Họ chẳng phải tự cạnh tranh với chính xe của họ hay sao!
Đến bây giờ công nghệ chính vẫn là pin và cách xạc.
Mỗi hãng có cách khác nhau, chắc họ chẳng chia sẻ cho hãng khác để cạnh tranh lại xe nhiên liệu hóa thạch của họ và cạnh tranh lại chính xe điện của họ đâu. Điều này chỉ có mấy ông theo thuyết thế giới phẳng đang theo đuổi thôi!
Thôi cụ ạ, kệ cụ ấy đi. Cụ ấy ngồi phòng máy lạnh để đau đáu suy nghĩ kế sách bình thiên hạ bằng thuyết áp chuẩn. Nhưng đâu biết rằng cái gì bị áp chuẩn thì sẽ bị triệt tiêu ham muốn sáng tạo ra cái mới(bao giờ cũng vượt chuẩn).

boyboy1990

Xe điện
Thế có bị cấm vận hay ăn đòn trừng phạt nào của tay phương Bắc kia không hả cụ?
Con xe đấy có đạt tiêu chuẩn phương tiện giao thông đường bộ của VN đâu mà đòi lưu thông ngoài đường :D
Đồng chí nào nhập con xe đó về bảo hãng lắp thêm túi khí, phanh ABS, dây an toàn, tăng tốc độ tối đa lên trên 60km/h... rồi qua test đăng kiểm mà đạt thì chả thằng Bộ nào dám cấm nó lưu thông cả.

Chỉnh sửa cuối:

xuanphuongccs

Xe điện
Phù các cụ chém kinh quá em theo chẳng kịp :D
Vụ điều hòa xe a tô thì thế nầy ợ:
- Về máy nén có 2 kiểu máy nén. Loại ổ điển thì chỉ On/Off, đóng cắt máy nén bằng ly hợp điện từ. Loại này thì lúc nào cần lạnh mới đóng ly hợp. Và khi đã chạy thì nó cứ cắm đầu cắm cổ nén gas theo vòng quay của động cơ. Loại này 100% phải có van xả cao áp. Khi tua máy lên cao, áp suất đường đẩy quá cao có thể gây vỡ ống. Người ta bố trí 1 van hồi cao áp để xả gas từ đường đẩy về đường hút của máy nén để ổn định áp suất nén.
Loại máy nén đời mới hơn chút thì có van tiết lưu điện từ. Với loại này thì máy nén luôn chạy cùng động cơ. Khi tắt điều hòa, van tiết lưu nối đường đẩy với đường hút, lúc này gas chạy tuần hoàn trong máy nén và không bị nén. Khi bật điều hòa, van tiết lưu sẽ nối gas vào giàn lạnh, cắt gas giàn nóng. Tỷ lệ nối này sẽ căn cứ vào điều kiện vận hành. Vì vậy kiểu máy nén này hoạt động gần giống điều hòa inverter trong gia đình. Và công suất làm lạnh là biến thiên liên tục được.
- Về hoạt động, đã chạy điều hòa là phải tốn công suất của động cơ. Vì vậy khi bật điều hòa thì dù động cơ chế hòa khí hay gas điện tử đều phải có cơ cấu bù ga ở chế độ ga-ran-ti hoặc chế độ công suất thấp của động cơ. Múc đích bù thêm công suất để kéo máy nén.
Tỷ lệ bù ga này sẽ phụ thuộc vào từng loại xe và công suất động cơ xe
Với xe dung tích máy nhỏ thì thường khi bù ga, vòng tua máy sẽ hơi lớn hơn so với chạy không tải.
Với xe có dung tích máy lớn - hoặc động cơ công suất lớn thì hầu như vòng tua không thay đổi mấy. Vì lực cản của máy nén quá bé so với công suất của động cơ mà :D
- Tiện thì em chém tí về điều hòa xe điện - chém xuông thôi, vì em cũng đếch biết thực tế thế nào :D
Xe điện, đương nhiên điều hòa phải dùng điện hoàn toàn rồi. Do đó công suất điều hòa là kiểm soát được, ko phụ thuộc động cơ xe. Do đó em nghĩ cơ cấu điều hòa của xe điện sẽ đơn giản như điều hòa gia đình thôi. Có điều em chưa rõ nó sẽ sưởi nóng bằng giải pháp nào?!
Nó như cái điều hòa 2 chiều thôi cụ.

Craftman

Xe buýt
Em vừa tìm thấy video này, tương đối giống với những gì em nói. Robot mà em nói là loại robot dạng như trong video này chứ không phải robot hình dáng như con người mà mấy cụ phản đối em tưởng tượng đâu.
Tuy nhiên thay pin trong video này vẫn là quá lâu so với kỳ vọng của em, loại pin cũng chưa tối ưu hoàn toàn cho việc thay pin. Kỳ vọng của em thay pin này chỉ tầm hơn 1 phút tí là swap xong với 2 robot độc lập, bỏ qua công đoạn đổi pin trên cùng 1 robot.
Đây mới là tương lai nhé các cụ. Nghĩ thoáng ra đi!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thế thì ăn quả combo cấm vận của Tàu ngay và luôn. Đã cấm thì cấm tất.
Con xe đấy có đạt tiêu chuẩn phương tiện giao thông đường bộ của VN đâu mà đòi lưu thông ngoài đường :D
Đồng chí nào nhập con xe đó về bảo hãng lắp thêm túi khí, phanh ABS, dây an toàn, tăng tốc độ tối đa lên trên 60km/h... rồi qua test đăng kiểm mà đạt thì chả thằng Bộ nào dám cấm nó lưu thông cả.
Em đang chém đến mấy chữ cấm vận của cụ kia cơ mà cụ ơi ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa tìm thấy video này, tương đối giống với những gì em nói.
...
NIO định hướng xây dựng các trạm thay pin,
Nhưng Tesla đã phủ định ý định của họ ở tầu rồi.
Chắc NIO sẽ tìm các đối tác nội địa khác thôi!

"A Tesla official said the company believes electric vehicle charging is the best way to power its vehicles, and that battery swapping is riddled with problems and not suitable for widescale use."
Tesla officials refute battery-swapping report - SHINE News

Craftman

Xe buýt
Thôi cụ ạ, kệ cụ ấy đi. Cụ ấy ngồi phòng máy lạnh để đau đáu suy nghĩ kế sách bình thiên hạ bằng thuyết áp chuẩn. Nhưng đâu biết rằng cái gì bị áp chuẩn thì sẽ bị triệt tiêu ham muốn sáng tạo ra cái mới(bao giờ cũng vượt chuẩn).
Các cụ không biết e thì sao mà chém đc. Nào biết phòng máy lạnh nó thế nào. Ko nên định kiến về người khác chỉ vì mình đoán thế. E nói thế thôi chứ các cụ nghĩ thế nào thì cũng phải chịu thôi. Nhưng vẫn khẳng định e là dân kỹ thuật chuyên sâu với các công nghệ mà các cụ không tưởng tượng tới được đâu. Đi trước đại trà tương đối xa. (Chém tí, tin hay không thì tùy)

Craftman

Xe buýt
NIO định hướng xay dựng các trạm thay pin,
Nhưng Tesla đã phủ định ý định của họ ở tầu rồi.
Chắc NIO sẽ tìm các đối tác nội địa khác thôi!
Cụ cũng phản đối em nhưng em vodka cụ mất 1 lần rồi chưa vod tiếp đc. Phản biện có logic, ko đoán mò chụp mũ, welcome. Có thế nó mới ra vấn đề đc. Và em vẫn bảo lưu quan điểm như mấy gạch đầu dòng em tóm tắt. Thời gian sẽ trả lời các cụ!

boyboy1990

Xe điện
Em đang chém đến mấy chữ cấm vận của cụ kia cơ mà cụ ơi ;))
Con xe đó bị chặn bởi rào cản kỹ thuật cụ ơi, ko phải cấm vì nó là xe Tàu.
Chừng nào nó ra 1 con xe đạt tất cả quy chuẩn đăng kiểm, muốn nhập vào VN mà cụ bảo cấm vì nó là xe Tàu thì lúc ấy mới có chuyện.
Đến Mỹ muốn cấm/hạn chế nhập 1 thứ gì đấy còn phải viện lý do, như kiểu chống bán phá giá chẳng hạn.

Atmosphere

Xe tải
e thấy các vấn đề một số cụ nêu ra thì đội ngũ phát triển sản phẩm nó không nghĩ ra trước các cụ hàng năm nay rồi. và nhiệm vụ của họ là giải quyết các vấn đề đấy. chắc chắn nó không thế phục vụ tất cả các đối tượng khách hàng nhưng sẽ đánh được vào 1 phân khúc nhất định