Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Nói chung là với nhu cầu sử dụng, kinh tế, hạ tầng của dân VN thì xe điện sẽ toách.
Cụ nào có đk thì mua một chiếc cho gấu đi chợ hoặc lái đi dạo trong khu resort cho nó chảnh

danleduc

Xe điện
Nhược điểm duy nhất của xe ô tô điện là Pin thôi. Xét các chỉ tiêu khác, nó hơn xe chạy xăng - dầu hết.

xukthal.

Xe lăn
Nhược điểm lớn nhất là mất điện giữa đường ko lấy chai chạy đi mua điện về đổ chạy tạm đc :))

Vinhthayboi

Xe buýt
Rồi sẽ có đột phá về c.n pin, vd: gắn bộ tụ vài trăm nghìn F xạc siêu nhanh,hoặc máu nữa có pin hột nhưn,an toàn,đi 2-300 năm,chỉ lo thu hồi pin khi xe hỏng thôi.

tăng tốc nhanh chưa chắc leo dốc đã khỏe cụ nhé
Xe điện trong sân golf với khu du lịch chở 10-12 chú leo dốc ngược lên vẫn chạy ầm ầm. Xe 7 chỗ lè lưỡi
Khoản này cụ yên tâm
Cái ko yên tâm là sạc, thời gian sạc và thay thế pin thoai 🤓

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thớt chỉ cần đổi tiêu đề từ "không thể khắc phục" thành "hiện chưa thể khắc phục" thì dễ thảo luận hơn vì thường đặt vấn đề mang tính tuyệt đối đã là dở hơi =))

Mí lại các cụ tập trung vào chủ đề xe điện thôi, về thách thức và cơ hội cho các thương hiệu, các hãng sx xe điện sẽ tham gia thị trường tại VN nói chung (nhất là Tesla và xe TQ) chứ cứ xoáy vào xe VF thì lại thành xới vật mất, phí thớt ;)

BaK3

Đi bộ
Xe điện trong sân golf với khu du lịch chở 10-12 chú leo dốc ngược lên vẫn chạy ầm ầm. Xe 7 chỗ lè lưỡi
Khoản này cụ yên tâm
Cái ko yên tâm là sạc, thời gian sạc và thay thế pin thoai 🤓
cụ có thống kê cụ thể hay chỉ cảm thấy. E lại thấy khu du lịch mà đường dốc cao, vận chuyển nhiều khách đi lại họ sd toàn xe động cơ nhưng đóng theo kiểu xe điện, sân gôn thì khác cụ ah. tóm lại khi nào xm điện nhiều hơn xe xăng hãy tính nhé

Huthasa

Xe container
Thớt chỉ cần đổi tiêu đề từ "không thể khắc phục" thành "hiện chưa thể khắc phục" thì dễ thảo luận hơn vì thường đặt vấn đề mang tính tuyệt đối đã là dở hơi =))

Mí lại các cụ tập trung vào chủ đề xe điện thôi, về thách thức và cơ hội cho các thương hiệu, các hãng sx xe điện sẽ tham gia thị trường tại VN nói chung (nhất là Tesla và xe TQ) chứ cứ xoáy vào xe VF thì lại thành xới vật mất, phí thớt ;)
Nếu VF bán được xe điện thì các hãng TQ sẽ đc bán xe điện ở VN. Quan trọng là chính sách cho xe điện của CP mình là chưa có. Nếu có sẽ phải áp dụng cho toàn bộ các hãng, nhất là các hãng của TQ. Vì là đối tác thương mại lớn nhất của mình, CP TQ nó sẽ không để yên nếu mình bảo hộ xe điện SX trong nước. Vậy VF cứ sx, cứ bán hàng, các hãng khác cũng sẽ đưa sp của mình về. Sẽ có sự cạnh tranh. Ai giỏi, tốt sẽ chiếm thị phần thôi. Nhiều cụ mãnh liệt quá đà, cứ đòi VF đc bảo hộ sx trong nước. Xin lỗi, nước mình không phải là Triều Tiên.

Clear

Xe buýt
Dương đông kích tây, có thế thôi mà không biết. Sau khi kích được tây thì quay về mần đông.

Kavalan

Xe hơi
Trước em đọc báo thấy người ta phải tạo tiếng ồn như tiếng động cơ đốt trong cho ô tô điện vì độ ồn của ô tô điện thấp khiến người đi đường khác không phát hiện ra, có thể dẫn đến va chạm.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Thêm một bất lợi của xe điện trong tình hình đặc thù VN : ngập đường..xe điện lội nước , các cụ cứ tưởng tượng he he.

Đừng ai so với xe xăng nhé... cái máy của xe xăng nó cao hơn nhiều, để ngập đến máy thì phải lút nửa xe... còn xe điện cái sàn của nó là những " tấm pin " đó.
Nhà cụ bị mất mạng lâu chưa? Hay cụ trên núi mới về?

cụ có thống kê cụ thể hay chỉ cảm thấy. E lại thấy khu du lịch mà đường dốc cao, vận chuyển nhiều khách đi lại họ sd toàn xe động cơ nhưng đóng theo kiểu xe điện, sân gôn thì khác cụ ah. tóm lại khi nào xm điện nhiều hơn xe xăng hãy tính nhé
Em làm gì có thời gian mà thống kê, thấy thế nào nói thế. Em đi cũng nhiều nên đánh giá là vậy.

dalink

Xe điện
Sạc cũng là một vấn đề rất lớn, không thể dùng điện ở nhà các cụ mà sạc được, nói chung là không phù hợp. Làm màu mè tý thôi.
Sạc đc cụ nhé, sạc qua đêm dùng điện 220 bình thường. Thích sạc nhanh cũng có. Em đang làm ở 1 huyện miền núi mà thấy nó cũng đang xây trạm sạc đối diện nhà ôbz em rồi. Nên em nghĩ nó sẽ chơi lớn. Tầm 700 có con crv chạy điện chẳng phải ổn quá sao. Hàng ra em sẽ thử nếu ổn lấy con. Tất nhiên em vẫn còn xe chạy xăng và tất nhiên éo bao giờ em xuống tiền khi chưa thấy xe.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sạc đc cụ nhé, sạc qua đêm dùng điện 220 bình thường. Thích sạc nhanh cũng có. Em đang làm ở 1 huyện miền núi mà thấy nó cũng đang xây trạm sạc đối diện nhà ôbz em rồi. Nên em nghĩ nó sẽ chơi lớn. Tầm 700 có con crv chạy điện chẳng phải ổn quá sao. Hàng ra em sẽ thử nếu ổn lấy con. Tất nhiên em vẫn còn xe chạy xăng và tất nhiên éo bao giờ em xuống tiền khi chưa thấy xe.
Sạc ô tô điện với pin lớn, có vấn đề phết đấy bác.
Ví dụ đơn giản với capacity của pin là 90kwh, điện 220V và xạc qua đêm 10 tiếng, hiệu suất độ 80% (tôi đoán bừa), thì dòng bác cần khoảng chừng 50A.
Với dòng này thì nhà tôi đang ở là không đủ.
Cái chung cư với độ 20 con xe điện, khá khó khăn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bên ngoài các khu du lịch di chuyển bằng xe điện hay xăng, dầu thì không rõ nhưng nội khu thì tuyền xe điện.

Vinpearl Nha Trang trên cả đảo từ thời chưa xây nhà máy VF ở HP đã chạy xe điện.

Các resort tầm như Furama trở lên ở Đà Nẵng, Nha Trang, Phú Quốc chỉ chạy xe điện từ rất lâu rồi (em chém từ khoảng 10 năm trước)...

Các khu du lịch vui chơi giải trí như Hồ Kỳ Hòa, Suối Tiên ở Sài Gòn từ thời ơ kìa cũng toàn xe điện

boy_xedap

Xe điện
Xe điện nếu các trạm sạc phủ kín, sạc độ 10-15 phút và đi được cỡ trung bình 700-800km là em xơi. Nhưng có lẽ chắc phải 5 năm nữa thì công nghệ mới đạt đến điều này

poiuy

Xe ba gác
Nếu VF bán được xe điện thì các hãng TQ sẽ đc bán xe điện ở VN. Quan trọng là chính sách cho xe điện của CP mình là chưa có. Nếu có sẽ phải áp dụng cho toàn bộ các hãng, nhất là các hãng của TQ. Vì là đối tác thương mại lớn nhất của mình, CP TQ nó sẽ không để yên nếu mình bảo hộ xe điện SX trong nước. Vậy VF cứ sx, cứ bán hàng, các hãng khác cũng sẽ đưa sp của mình về. Sẽ có sự cạnh tranh. Ai giỏi, tốt sẽ chiếm thị phần thôi. Nhiều cụ mãnh liệt quá đà, cứ đòi VF đc bảo hộ sx trong nước. Xin lỗi, nước mình không phải là Triều Tiên.
Thuế NK ô tô = 0 mới có cho các nước ĐNA thôi, TQ thì chưa nên xe TQ cũng không dễ cạnh tranh đâu.

Huthasa

Xe container
Thuế NK ô tô = 0 mới có cho các nước ĐNA thôi, TQ thì chưa nên xe TQ cũng không dễ cạnh tranh đâu.
Áp dụng rồi à? À mà các nước ĐNA🤣🤣 cụ chơi chữ quá. Quan trọng mình chưa có hành lang pháp lý cho xeđiện nên chưa hãng nào nó vào. Chứ có thì cứ phải xem Tầu nào tốt hơn tầu nào thôi.

Chỉnh sửa cuối:

namphong12

Xe lăn
Hiện tại ở Việt Nam mới chỉ có Vin đang xây dựng trạm sạc. Mà Vin không cho hãng khác sạc chung thì các hãng khác còn lâu mới bán được xe điện. Xe tàu thì xe động cơ đốt trong bán còn chật vật nữa là xe điện.