Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

Vietex

Xe điện
Đã liên quan đến con người, thì chả có cái vẹo gì gọi là sạch, kể cả điện làm ra từ bất kể nguồn nào.

Cụ gọi điện mặt zời, điện gió, điện sóng biển vân vân vân là sạch?

Trước mắt là manh nha, đương nhiên chưa ảnh hưởng nhiều đến cái gì, vì mới mà, ít. Nhưng, 1 chữ nhưng to đùng, nhu cầu của con người không bao giờ có giới hạn, cho đến một giai đoạn mà các tấm năng lượng mặt zời chắn cmn hết cỏ cây hoa lá bên dưới, các tuabin gió chặn cmn hết các luồng khí tự nhiên, các tấm năng lượng sóng biển chặn cmn hết các dòng hải lưu. Cái lúc ấy thì định nghĩa thế éo nào là sạch nhở??? Mà lúc ấy thôi thì gọi là biến đổi khí hậu nặng, chết cmn hết rồi chứ còn đâu để mà nghĩ???

Cái thứ năng lượng bền vững mà con người cần làm chủ, nó phải là năng lượng nhiệt hạch, và đương nhiên từ đó sẽ cấp điện cho các bố chạy xe ngoài đường.

Đừng nhầm lẫn nhé, phương tiện chạy điện là tương lai, nhưng cái gì tạo ra điện lại là chuyện khác.
Bác nói thế khác gì phủ nhận xu thế, quy luật chung của cả thế giới. Cả thế giới hô hào chuyển năng lượng tái hóa thạch sang năng lượng tái tạo để bảo vệ môi trường thì bác lại bảo như thế là biến đổi khí hậu nặng. Phép cộng làm chưa xong đã đòi làm phép khai căn số phức. Chưa cầm được tay con nhà người ta đã mơ đến con đàn cháu đống. Lý thuyết mà không có thực tiễn là lý thuyết xuông. Thực tiễn mà không có lý thuyết là thực tiễn mù quáng.

Haiphong1516

Xe hơi
vấn đề e nghĩ lớn nhất hiện nay vẫn là việc xử lý pin sau này (của cả xe điện lẫn pin năng lượng mặt trời)

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cái thứ năng lượng bền vững mà con người cần làm chủ, nó phải là năng lượng nhiệt hạch, và đương nhiên từ đó sẽ cấp điện cho các bố chạy xe ngoài đường.
...
Để sử dụng được năng lượng nhiệt hạch thì loài người còn phải mất rất nhiều tiền và thời gian trước khi có được 1 cái lò phản ứng nào đó được sử dụng tạo ra điện thương mại.
Như những gì đang "định hướng" hôm nay thì bên cạnh 1 lò phản ứng nhiệt hạch vẫn phải có 1 lò phản ứng nguyên tử để tạo triteri. Nguồn nhiên liệu cho phản ứng nhiệt hạch vẫn từ cách chiết xuất nước nặng từ nước thường với tỷ lệ cực nhỏ.
Dù nguồn đang cạn kiệt thì việc đốt nhiên liệu hóa thạch để tạo ra năng lượng vẫn là cái chưa thể tránh trong 1 vài thập kỷ tới.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đã liên quan đến con người, thì chả có cái vẹo gì gọi là sạch, kể cả điện làm ra từ bất kể nguồn nào.

Cụ gọi điện mặt zời, điện gió, điện sóng biển vân vân vân là sạch?

Trước mắt là manh nha, đương nhiên chưa ảnh hưởng nhiều đến cái gì, vì mới mà, ít. Nhưng, 1 chữ nhưng to đùng, nhu cầu của con người không bao giờ có giới hạn, cho đến một giai đoạn mà các tấm năng lượng mặt zời chắn cmn hết cỏ cây hoa lá bên dưới, các tuabin gió chặn cmn hết các luồng khí tự nhiên, các tấm năng lượng sóng biển chặn cmn hết các dòng hải lưu. Cái lúc ấy thì định nghĩa thế éo nào là sạch nhở??? Mà lúc ấy thôi thì gọi là biến đổi khí hậu nặng, chết cmn hết rồi chứ còn đâu để mà nghĩ???

Đừng nhầm lẫn nhé, phương tiện chạy điện là tương lai, nhưng cái gì tạo ra điện lại là chuyện khác.

Nhà cụ bao nhiêu m2? Giả sử là khoảng 100m2 nhá?
Cụ bật hết đèn và quạt trong nhà lên cho em.
Rồi cụ dựng đứng khoảng chục que diêm và cắt độ vài chục mảnh giấy nhỏ li ti kích thước 1x1mm đặt rải rác trong nhà.
Cụ xem mấy que diêm và mảnh vụn giấy này chắn bao nhiêu gió và che phủ bao nhiêu diện tích nhà cụ?

Cụ muốn chính xác hơn thì em mời cụ xem lại post của em mấy trang trước, có bản đồ thế giới và diện tích solar farm / wind farm cần thiết để cung cấp đủ năng lượng cho loài người.

Bước tiếp theo, để hình dung năng lượng bẩn như thế nào thì cụ đóng kín cửa sổ và cửa ra vào, rồi cụ thắp độ chục cây nến, đốt liên tục, cứ cháy hết cây nào thì lại thay bằng cây nến khác. Sau 1 tuần thì cụ sẽ thấy không khí trong nhà cụ có mùi như thế nào?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

thanhcong2002

Xe buýt
Nhà cụ bao nhiêu m2? Giả sử là khoảng 100m2 nhá?
Cụ bật hết đèn và quạt trong nhà lên cho em.
Rồi cụ dựng đứng khoảng chục que diêm và cắt độ vài chục mảnh giấy nhỏ li ti kích thước 1x1mm đặt rải rác trong nhà.
Cụ xem mấy que diêm và mảnh vụn giấy này chắn bao nhiêu gió và che phủ bao nhiêu diện tích nhà cụ?

Cụ muốn chính xác hơn thì em mời cụ xem lại post của em mấy trang trước, có bản đồ thế giới và diện tích solar farm / wind farm cần thiết để cung cấp đủ năng lượng cho loài người.

Bước tiếp theo, để hình dung năng lượng bẩn như thế nào thì cụ đóng kín cửa sổ và cửa ra vào, rồi cụ thắp độ chục cây nến, đốt liên tục, cứ cháy hết cây nào thì lại thay bằng cây nến khác. Sau 1 tuần thì cụ sẽ thấy không khí trong nhà cụ có mùi như thế nào?
Gớm, người có tầm lo cho môi trường thì đã ngồi ở Ba Đình rồi, chém ở đây là xe ôm với shipper

xelubabanh

Xe buýt
Vài ý kiến cá nhân:
Hồi nhỏ, đọc câu chuyện viễn tưởng về cư dân hành tinh @ có cậu thư sinh nhìn về hành tinh xanh mà mơ mộng rằng ở đó có sự sống, có sinh vật biết suy nghĩ, biết yêu...Ông giáo sư mắng: hành tinh đó lạnh lẽo, nhiệt độ trung bình ở đó dưới nhiệt độ nóng chảy của lưu huỳnh tới 90oC, bầu khí quyển đầy hơi nước, ô xi và các bon hoàn toàn không thích hợp cho sự sống tồn tại vì lưu huỳnh tồn tại ở thể rắn, oxi sẽ phá hủy các cơ theert sống..vv. (họ hô hấp bằng khí...sun fua!).
Vài năm trước, trên đây phần đông hơn vẫn khẳng định cái chết của xe số tự động vì ko mang lại cảm giác lái, tốn xăng, bảo dưỡng khó khăn.
Chỉ hơn chục năm trước, ko ai nghĩ nông thôn lại đun bằng bếp ga vì tốn tiền vô ích khi rơm rạ đầy mà ko sơ..nổ bình. Và đến giờ vẫn nhiều người ko dùng bếp từ vị sợ sóng từ ảnh hưởng, vì bếp ko có lửa lạnh lẽo, vì đầu tư ban đầu tốn...vv và vv.
Nếu xe điện hôm nay còn nhược điểm gì thì ngày mai sẽ được khắc phục và chắc chắn nó sẽ là tương lai chứ ko phải là xe xăng! Ko phải ai cũng cần đi cả ngàn km ko nghỉ mà hầu hết chỉ có nhu cầu đi vài trăm km một ngày nên công nghệ pin đã đáp ứng, còn những cái lặt vặt khác giải quyết sẽ nhanh hơn nhiều.
Cách đây cỡ chục năm chứ chưa xa thì cái điện thoại xài cảm ứng là một cái gì không thể tin được mà bây giờ lại là cái không thể thiếu được. Cách đây 4 năm nhạc phụ em mổ đại tràng tại BV Chợ Rẫy vẫn còn mổ hở mà bây giờ bà cô mổ tại 175 chỉ có 3 lỗ thủng trên bụng, mà cũng chẳng hiểu họ lấy khúc ruột cắt bỏ ra bằng cách nào

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây cỡ chục năm chứ chưa xa thì cái điện thoại xài cảm ứng là một cái gì không thể tin được mà bây giờ lại là cái không thể thiếu được. Cách đây 4 năm nhạc phụ em mổ đại tràng tại BV Chợ Rẫy vẫn còn mổ hở mà bây giờ bà cô mổ tại 175 chỉ có 3 lỗ thủng trên bụng, mà cũng chẳng hiểu họ lấy khúc ruột cắt bỏ ra bằng cách nào
Có lẽ họ dùng hệ thống Da Vinci system.
Hồi trước khủng hoảng 2008 em mua vài đồng cổ phiếu của cty sản xuất cái này.
Lúc khủng hoảng kinh tế, cổ phiếu sụt thảm hại, em sợ quá bán (lỗ) hết.
Sau khủng hoảng vài năm nó lại lên gấp mấy lần lúc trước :D

Nói chung là công nghệ bây giờ phổ biến rất nhanh. Mới hồi 2007-2008 là công nghệ rất mới ngay cả ở Mỹ nhưng chỉ vài năm sau đã có ở VN.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Gớm, người có tầm lo cho môi trường thì đã ngồi ở Ba Đình rồi, chém ở đây là xe ôm với shipper
Toàn tinh hoa có trong tay vài cái nhà mặt phố, vài công ty to đùng doanh thu tỷ to tỷ bé cơ mà vẫn chạy xe ôm, shipper sao cụ? Chăm chỉ nhỉ?

xelubabanh

Xe buýt
Có lẽ họ dùng hệ thống Da Vinci system.
Hồi trước khủng hoảng 2008 em mua vài đồng cổ phiếu của cty sản xuất cái này.
Lúc khủng hoảng kinh tế, cổ phiếu sụt thảm hại, em sợ quá bán (lỗ) hết.
Sau khủng hoảng vài năm nó lại lên gấp mấy lần lúc trước :D

Nói chung là công nghệ bây giờ phổ biến rất nhanh. Mới hồi 2007-2008 là công nghệ rất mới ngay cả ở Mỹ nhưng chỉ vài năm sau đã có ở VN.
View attachment 6061406
Công nghệ bây giờ tiến nhanh khủng khiếp thật. Nhiều vấn đề trước đó chỉ có trong truyện viễn tưởng mà giờ là hàng phổ thông rồi, nhất là VN bây giờ cập nhật KHKT cũng rất nhanh. Ngày trước xem xe điện của Tesla trình diễn cứ nghĩ VN không biết đến bao giờ mới có, vậy mà giờ đã có đặt hàng ( mặc dù chưa biết thế nào,,,,nhưng chắc cũng không tệ đâu ) cách đây 3 năm nói VN có thể làm xe hơi ai cũng bĩu môi ( nhất là OF ) vậy mà giờ đây xe VF cũng rất nhiều rồi, nhất là VF làm rất bài bản và có lộ trình, kế hoạch cũng như nhân sự chứ không phải như kiểu VINAXUKI

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Anh Vượng, anh Hùng Việt Teo,... là niềm hy vọng của VN :D
Anh Hùng "được" cho làm bộ trưởng, giống như cho con hổ làm chân canh cửa giữ nhà. Thui chột một tài năng.
Còn mỗi anh Vượng.

tronghung103

Xe tải
Sạc sao nhanh như đt đc cụ. Mà kể cử 30-45 phút thì cũng quá lâu.

Còn vụ đổi pin, có cụ bảo nó nặng 1 tạ, ko đổi đc. Nó ko nhje như cụ ác quy mà đổi đâu.
em nhớ là 290kg, không khả thi để đổi đâu :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy của cụ là tư duy số đông, em không chấp, và cũng sẽ thông cảm. Không sao cụ ợ, đời còn nhiều đứa như mình :D

Em đã viết rằng, với con ng không bao giờ là đủ, ba cái tuabin mới chỉ ở dạng be bé. Khi nó to to và dầy dầy thì ta sẽ thấy. Mà thôi thấy đc đel đâu :))
Tinh hoa cho xin vài số liệu cụ thể để đám đông mở mắt cái.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]