Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Châu Âu, Bắc Mỹ không có dầu, gas thì mùa đông chết cóng hết lấy đâu ra điện mặt trời mà lưu để sưởi ấm.
Nhìn cái biểu đồ này thì thấy tỷ lệ sử dụng năng lượng tái tạo không phụ thuộc vào vị trí địa lý mà phụ thuộc vào tư duy con người thôi.
Na uy, Thụy Điển, Đan Mạch, Latvia là các nước ở phía Bắc Âu nhưng tỷ lệ lại cao nhất.

Ở Mỹ đến những bang lạnh cóng như bang New York mà dùng năng lượng mặt trời vẫn có lợi.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nào cũng dồn dập tin tức mới về làn sóng năng lượng sạch. Tin của ngày hôm qua:

Toàn người thật, việc thật, tiền thật nhưng mấy ông Việt Nam ngồi một góc Otofun lại chỉ ra được thuyết âm mưu của một số kẻ lừa đảo được cả thế giới.

minhvmu

Xe buýt
Em đọc mấy tầng, các cụ tranh luận rất hăng say, ai cũng có cái đúng, cũng có cái chưa đúng lắm trong góc nhìn nhận cá nhân. Em chợt nhớ đến thớt bách tầng luyện kim, nhiều cụ phân tích nước mình k chịu đầu tư luyện kim màu đâm ra mới tụt hậu và khó phát triển vượt bẫy thu nhập trung bình. Quay lại đây, gần như 100% các cụ đều công nhận xe điện là xu thế tất yếu mà nhân loại hướng đến. Vậy câu hỏi đặt ra: nếu bây giờ người Việt mình k đầu tư nghiên cứu xe điện thì tương lai hậu duệ chúng ta có đặt ra 1 thớt kiểu "VN k chịu đầu tư xe điện" hay không? Các cụ nghĩ thế nào ạ?

Leanh65

Xe container
Mình là con gà hay không là do mình mà cụ :D
Theo lịch sử xe hơi, cha ông ta (mà không phải, toàn cha ông thằng tây), đi cái xe vừa đi vừa đẩy, cái xe không có đai an toàn trước khi ông Volvo làm ra cái đấy, không có cái ABS khi anh Bosch phát minh, hay không có cái cần gạt nước mà một mợ bên Mỹ phát minh... sẽ có người vẫn mua mà đi, có người bảo đi bộ cho khoẻ người...
Nhưng họ cũng có phải là gà đâu :))
Có những người quan niệm con xe chỉ là phương tiện, xe nào chả đc, có người thì lại thích đi xe Maybach, hàng năm bỏ hàng trăm triệu chăm nó.
Sản phẩm nào cũng có phân khúc của nó, nhưng không thể bảo người mua một sản phẩm mà mình cho là không tốt là gà đc :D
P/S: Rau của cụ rất xanh và mượt, nhưng chưa chắc đã "sạch" nhá :P
Hì, cụ nói thế thì thôi. Tay em trồng, bắt sâu, tưới nước mưa, nước gạo, nước đ.ái trẻ con mà cụ bảo không sạch nữa thì em hiểu cụ rồi. Chúc cụ đông khách.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Hì, cụ nói thế thì thôi. Tay em trồng, bắt sâu, tưới nước mưa, nước gạo, nước đ.ái trẻ con mà cụ bảo không sạch nữa thì em hiểu cụ rồi. Chúc cụ đông khách.
Cụ nhầm căn bản đấy.
Sạch phải theo standard nhé :D cần gửi mẫu định kỳ tới, lưu mẫu...
Ai cũng bảo rau tôi sạch có mà loạn à cụ :P

Leanh65

Xe container
Cụ nhầm căn bản đấy.
Sạch phải theo standard nhé :D cần gửi mẫu định kỳ tới, lưu mẫu...
Ai cũng bảo rau tôi sạch có mà loạn à cụ :P
À, cụ cần chứng chỉ, kiểu thi hh ấy à. Để ...làm gì ấy nhỉ. Em tự sản tự tiêu nên chả cần thứ ấy. Gửi cụ mấy dòng ở còm trước thay lời muốn nói.
Em với cụ không cùng quan điểm, nói nữa bằng thừa. Dừng cụ nhé.
"Em có thừa chỗ để, mấy cái cũng được mà cũng chả thấy phù hợp. Bao giờ chế được cái pin nhỏ gọn, điện thế 1 pin hàng 100v , nạp nhanh như đổ xăng, đi hàng nghìn cây thì mua. Chứ hàng nghìn viên pin vài vol , khối pin như cái phản, nạp hàng chục giờ, đi vài trăm km, giá sử dụng lại đắt thì em chả chơi. Ai thích cứ nhảy hố vôi, đừng chê người khác ngu".

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Bác chuẩn.
Bản thân việc xây Hạ tầng sạc cho chung cư đã có cũng khó - dù muốn hay không, tôi hiểu vậy.

Nếu các Chung cư khác mà không có Dịch vụ, các bãi xe không có / ít dịch vụ, thì không thể bán xe.
Cái này e nghĩ không vấn đề! Điện lực sẽ treo trạm nối cáp đến cửa hầm , Vin sẽ lắp các thiết bị sạc. Và bql chung cư sẽ giành mấy ô sát cửa hầm gần bảo vệ để sạc xe !

khanhtx8

Xe tăng
Em thì quan điểm xe điện đắt hơn xe xăng, đi sướng hơn vì đề pa động cơ điện khỏe hơn nhiều động cơ đốt trong, giá đó cũng ngon cmnr, nhưng người ta đi xe điện vì nó thông minh, nhiều tính năng hỗ trợ lái, con này thấy bẩu chả có cái mẹ gì ngoài cái cảnh báo làn đường với adaptive cruise control, thế điện làm quái gì, đến con xe tàu 700tr giờ nó còn có cả hỗ trợ giữ làn rồi

Đi 300km hay 170km như con Mini EV của tàu với em như nhau vì chỉ đi trong phố, chứ 300km đi thực đc 200km thì chả ai dám đi tỉnh xa, đi tỉnh gần khi pin còn 80% cũng ko ai dám đánh liều. Chả có nhẽ từ đây về HP hay Quất Lâm phải ngợi thì nó mất mẹ nó vui.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tháng 9 năm 2016, một trận bão lớn đã tàn phá hệ thống điện ở vùng Nam Úc, làm 1.6 triệu người dân không có điện.
Lão thủ tướng đảng bảo thủ Malcolm Turnbull nhân dịp này tìm cách đổ tại cho các nguồn năng lượng tái tạo.
(Nghe giống một số cụ trên này nhỉ? Em nghi là có khá nhiều OFer có lợi ích gắn với các nguồn năng lượng bẩn).

Một phần để đáp trả cái vu khống vô lý này, Tesla cam kết xây dựng nhà máy lưu trữ năng lượng 100 megawatt trong vòng 100 ngày, nếu không xong thì sẽ tặng nhà máy cho Australia:
Kết cục là Tesla hoàn thiện xong trong 60 ngày.

Sau 2 năm sử dụng thì nhà máy này tiết kiệm cho nước Úc 116 triệu đô:

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng là con ếch trong cái giếng của mình, nhưng cứ khi nào tự cho là mình biết rồi, đừng hòng lòe thì rất tiếc cái giếng đó đã trở thành bầu trời. Nên ếch cũng có ếch this ếch that =))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em thì quan điểm xe điện đắt hơn xe xăng, đi sướng hơn vì đề pa động cơ điện khỏe hơn nhiều động cơ đốt trong, giá đó cũng ngon cmnr, nhưng người ta đi xe điện vì nó thông minh, nhiều tính năng hỗ trợ lái, con này thấy bẩu chả có cái mẹ gì ngoài cái cảnh báo làn đường với adaptive cruise control, thế điện làm quái gì, đến con xe tàu 700tr giờ nó còn có cả hỗ trợ giữ làn rồi

Đi 300km hay 170km như con Mini EV của tàu với em như nhau vì chỉ đi trong phố, chứ 300km đi thực đc 200km thì chả ai dám đi tỉnh xa, đi tỉnh gần khi pin còn 80% cũng ko ai dám đánh liều. Chả có nhẽ từ đây về HP hay Quất Lâm phải ngợi thì nó mất mẹ nó vui.
Cụ ơi, ngay hôm nay xe điện đã có tổng chi phí sở hữu (total cost of ownership) rẻ hơn xe xăng kha khá rồi.
Trong 2, 3 năm tới thì chi phí ban đầu (giá xe) điện cũng sẽ rẻ hơn xe xăng tương đương, vì giá thành pin đang ngày càng hạ.
Trong 5-10 năm tới nếu solid state battery phổ biến thì thời gian nạp điện sẽ rút xuống còn 10-15p cho mỗi lần nạp đủ chạy 500-800km.

Cụ nói đúng về cái khó của xe điện hiện nay là hệ thống sạc.
Nhưng sau khi đã hoàn thiện thì xe điện lại có thể sạc mọi nơi mọi chỗ, thay vì phải tìm trạm bán xăng như xe xăng.
Để chuyển đổi từ tình hình hiện nay sang ngày mai tươi sáng thì cần hỗ trợ của chính phủ, cần các anh tỷ phú có tầm nhìn như anh Musk, anh Vượng.

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Cụ ơi, ngay hôm nay xe điện đã có tổng chi phí sở hữu (total cost of ownership) rẻ hơn xe xăng kha khá rồi.
Trong 2, 3 năm tới thì chi phí ban đầu (giá xe) điện cũng sẽ rẻ hơn xe xăng tương đương, vì giá thành pin đang ngày càng hạ.
Trong 5-10 năm tới nếu solid state battery phổ biến thì thời gian nạp điện sẽ rút xuống còn 10-15p cho mỗi lần nạp đủ chạy 500-800km.

Cụ nói đúng về cái khó của xe điện hiện nay là hệ thống sạc.
Nhưng sau khi đã hoàn thiện thì xe điện lại có thể sạc mọi nơi mọi chỗ, thay vì phải tìm trạm bán xăng như xe xăng.
Để chuyển đổi từ tình hình hiện nay sang ngày mai tươi sáng thì cần hỗ trợ của chính phủ, cần các anh tỷ phú có tầm nhìn như anh Musk, anh Vượng.
Ý 1 em đồng ý với cụ, cái này đc chứng minh với xe công cộng ở thẩm quyến rồi. Nhưng ý 2 thì cụ đợi nhé, công nghệ pin ko như công nghệ vi mạch đâu ạ. Muốn có cách mạng về pin thì còn lâu lâu lắm

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ý 1 em đồng ý với cụ, cái này đc chứng minh với xe công cộng ở thẩm quyến rồi. Nhưng ý 2 thì cụ đợi nhé, công nghệ pin ko như công nghệ vi mạch đâu ạ. Muốn có cách mạng về pin thì còn lâu lâu lắm
Pin Li-ion thì vẫn đang giảm giá ầm ầm đó cụ

Giá thành pin giảm, cộng với việc phát triển các nhà máy xe điện với quy mô lớn, công nghệ sản xuất hiệu quả, thị trường xe điện ngày càng lớn, nên giá thành xe điện cũng ngày càng hạ.
Hiện nay có một tin đồn gần như là chính thức (open secret), là Tesla sẽ sớm công bố xe điện giá 25K hoặc thậm chí 20K USD. Dự định là thiết kế và sản xuất ở nhà máy gigafactory ở Thượng Hải, Trung Quốc.

Sau pin Li-Ion, pin thể rắn (solid state battery) sẽ là đột phá mới về công nghệ.
SSB hứa hẹn sẽ vượt trội pin li-ion về mật độ năng lượng, thời gian sạc và độ an toàn cháy nổ.
Hiện nay chưa ai sản xuất được ở quy mô công nghiệp, nhưng nhiều công ty đã công bố thành công về công nghệ rồi.
Anh Vượng nhà ta cũng đã ký HĐ với một cty của Đài Loan.

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Công nghệ pin phát triển cũng nhanh lắm cụ ạ, nhất là khi nó được quan tâm nhiều, được đổ nhiều tiền vào để nghiên cứu.
Sắp tới chắc em sẽ làm chuột bạch cho các cụ về món xe điện này (khi nghe em bảo đặt xe điện ông nhà em cứ bảo sao vội thế, chờ người ta dùng xem thế nào đã 😅)

anh kao

Xe tăng
Pin Li-ion thì vẫn đang giảm giá ầm ầm đó cụ
View attachment 6050163

Giá thành pin giảm, cộng với việc phát triển các nhà máy xe điện với quy mô lớn, công nghệ sản xuất hiệu quả, thị trường xe điện ngày càng lớn, nên giá thành xe điện cũng ngày càng hạ.
Hiện nay có một tin đồn gần như là chính thức (open secret), là Tesla sẽ sớm công bố xe điện giá 25K hoặc thậm chí 20K USD. Dự định là thiết kế và sản xuất ở nhà máy gigafactory ở Thượng Hải, Trung Quốc.

Sau pin Li-Ion, pin thể rắn (solid state battery) sẽ là đột phá mới về công nghệ.
SSB hứa hẹn sẽ vượt trội pin li-ion về mật độ năng lượng, thời gian sạc và độ an toàn cháy nổ.
Hiện nay chưa ai sản xuất được ở quy mô công nghiệp, nhưng nhiều công ty đã công bố thành công về công nghệ rồi.
Anh Vượng nhà ta cũng đã ký HĐ với một cty của Đài Loan.
Thôi cụ ơi giá thành pin thay đổi nhiều kg có nghĩa là công nghệ pin phát triển nhanh như thế đâu, nhìn đâu xa cứ nhìn mấy bọn smartphone là biết hàng hơn chục năm nay toàn bọn đầu có sỏi hàng đầu thế giới về công nghệ với sự rót vốn đàu tư vô biên của các hãng đt mà công nghệ chíp màn hình, cam thì thay đổi từng ngày, từng giờ còn Pin thì vẫn thế luôn là cái đau đầu nhất mà các hãng cũng chưa giả quyết được để cho máy nhỏ đi mỏng đi nhẹ đi và thời lượng pin cao hơn, cục pin hiện giờ vẫn là linh kiện to nhất, nặng nhất, gây khó khăn nhất cho việc tối ưu điện thoại, ipad, và laptop đấy cụ nhé.
Huống hồ cái Vinfast của a vượng chỉ đi lên từ buôn đất ngoài buôn chính sách đất đai, và công nghệ mồm ra thì tài chính, công nghệ và tầm nhìn chưa đủ tạo ra thay đổi đc công nghệ pin đâu cụ nhé. Nếu cạnh tranh sòng phẳng cái mớ xe điện của a ấy chỉ xách dép cho a hàng xóm mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ ơi giá thành pin thay đổi nhiều kg có nghĩa là công nghệ pin phát triển nhanh như thế đâu, nhìn đâu xa cứ nhìn mấy bọn smartphone là biết hàng hơn chục năm nay toàn bọn đầu có sỏi hàng đầu thế giới về công nghệ với sự rót vốn đàu tư vô biên của các hãng đt mà công nghệ chíp màn hình, cam thì thay đổi từng ngày, từng giờ còn Pin thì vẫn thế luôn là cái đau đầu nhất mà các hãng cũng chưa giả quyết được để cho máy nhỏ đi mỏng đi nhẹ đi và thời lượng pin cao hơn, cục pin hiện giờ vẫn là linh kiện to nhất, nặng nhất, gây khó khăn nhất cho việc tối ưu điện thoại, ipad, và laptop đấy cụ nhé.
Huống hồ cái Vinfast của a vượng chỉ đi lên từ buôn đất ngoài buôn chính sách đất đai, và công nghệ mồm ra thì tài chính, công nghệ và tầm nhìn chưa đủ tạo ra thay đổi đc công nghệ pin đâu cụ nhé. Nếu cạnh tranh sòng phẳng cái mớ xe điện của a ấy chỉ xách dép cho a hàng xóm mà thôi.
Sự khác biệt giữa cụ policeman và các cụ không đồng ý kiến về chủ đề có tính kỹ thuật này là cụ policeman hay kèm dữ liệu minh họa với còm, còn các cụ thì tuyền nói mồm

Leanh65

Xe container
Sự khác biệt giữa cụ policeman và các cụ không đồng ý kiến về chủ đề có tính kỹ thuật này là cụ policeman hay kèm dữ liệu minh họa với còm, còn các cụ thì tuyền nói mồm
Cụ ấy em phong dáo sư google. Dân kt thì lười gg nên toàn chém mồm theo ý hiểu.😃

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Có 3 cái an ninh cụ ạ. An ninh lương thực, an ninh quốc phòng và an ninh năng lượng. Nên không cổ phần được đâu. Bài học về cổ phần điện lực của Philippines là 1 nhãn tiền.
Thiếu cụ ơi: An ninh nguồn nước nữa.

coolpix8700

Xe ngựa
Khác biệt rõ nhất là ông này thấy bất cứ cái gì không tốt cho VN thì ủng hộ, cái gì tốt thì đều dùng mấy con số "dữ liệu minh họa" để phủ nhận. Về kỹ thuật nói chung thì gần giống hội 3 môn 3 điểm... Cái nước Mỹ mà ông ấy đang sống thì dùng phương thức "dụ trẻ ăn xxx gà sáp, còn tao không ăn!".
Chẳng lẽ cái xe điện với môi này cũng vậy?