Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

poiuy

Xe ba gác
Thế à cụ. Vậy ko đưa vào giá bán luôn vì đắt quá phải ko cụ, gúa xe sẽ cao vút tầng mây. Xe đi ít thì quả thật là bất tiện, phí sẽ cao hơn xe xăng.

Sạc pin cũng sẽ là 1 vấn đề. Ko biết full thì mất mấy tiếng. Ở nhà CC thì sạc kiểu gì, hay vẫn lôi xe ra trạm sạc, ngồi cafe đợi ?
Mua pin luôn có 1 nhược điểm là khi hết Bh lỡ pin hỏng thì mình tự chịu chi phí, lại phải bỏ ra 1 khoản lớn ban đầu.
Còn chuyện xạc pin thì nếu người ta thấy xạc thuận lợi thì không phải lo. Còn ai thấy khó khăn thì sẽ suy tính chọn xe xăng thôi.

ngthinh

Xe hơi
Liên quan đến xe ô tô điện, còn có một vấn đề ít được đề cập đến đó là hiện tượng ảnh hưởng bởi EMF (Electro Magnetic Fields) cho người lái & người ngồi trong xe. Một số người nhạy cảm sẽ có các triệu như đau đầu , buồn nôn , tim đập nhanh ...
*cá nhân em đã có một trải nghiệm tồi tệ trên con xe BYD S6 chạy dịch vụ Didi , ngồi trên nó được nửa quảng đường đau đầu khủng khiếp phải xuống xe để book xe khác (chạy xăng).

hcmt

Xe điện
Mua pin luôn có 1 nhược điểm là khi hết Bh lỡ pin hỏng thì mình tự chịu chi phí, lại phải bỏ ra 1 khoản lớn ban đầu.
Còn chuyện xạc pin thì nếu người ta thấy xạc thuận lợi thì không phải lo. Còn ai thấy khó khăn thì sẽ suy tính chọn xe xăng thôi.
Thế Vinfasr ko làm quả bảo hành trọn đời pin luôn, hoặc 10-20 năm ấy. Bán vào giá xe người tiêu dùng vẫn thích hơn 👍, vì ko đi ko mất tiền, là tâm lý chung

MerB

Xe điện
Thế Vinfasr ko làm quả bảo hành trọn đời pin luôn, hoặc 10-20 năm ấy. Bán vào giá xe người tiêu dùng vẫn thích hơn 👍, vì ko đi ko mất tiền, là tâm lý chung
Thuê rẻ hơn chứ cụ ơi. Mua đứt bảo hành 10 năm là 200 củ bảo hành 20 năm là 400 củ. Thuê thì 17tr/năm. Với tiền mua pin cụ gửi ngân hàng mỗi năm có 14 củ tiền lãi (ls 7%) vậy chỉ bù có 3t/năm. Sau 10 năm số tiền thực bỏ ra là 30 củ và cụ vẫn còn 200 củ trong ngân hàng. Em chưa hiểu mua đứt pin có lợi chỗ nào. Sau này có khi phải quen biết mới được thuê pin giá đó.

poiuy

Xe ba gác
Được mặt này mất mặt kia thôi. Đúng là có 2 loại tâm lý: bỏ tiền ra 1 lần thì không xót, mỗi ngày phải chi ra 1 ít lại thấy xót và tâm lý không muốn bỏ nhiều tiền ra 1 lúc.
Nếu bán xe có pin thì giá xe đắt quá, không hấp dẫn người mua.
Với lại đi ô tô mà dưới 2000 km/ tháng thì nói thật là không nên mua ô tô, phí tiền. (bản thân em cũng thuộc loại này).

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Gọi cứu hộ kéo đến trạm thôi. Theo đúng quy trình thì cứu hộ được miễn phí nhé cụ. Cụ chạy ô tô đã hết xăng giữa đường bao giờ chưa nhỉ? Em thấy vụ hết xăng giữa đường hơi bị hiếm. Có thể những xe hỏng đồng hồ xăng thì may ra.
Em bị một lần tắc đường ở Pháp vân nhích hơn 1 tiếng phải vòng xuống tận Tam Chinh, đến đó vì sắp hết xăng nên em nó nối đuôi dòng xe khi đèn đỏ và bị CSGT vẫy lại, xe dừng lại cũng là không nổ được máy nữa :D, em vừa dí cho anh CSGT 2 lít bảo em còn 1 lít để tẹo ra cây xăng đổ vì xe hết xăng. Các anh cũng vui vẻ để lại cho 1 lít xong lên xe thì ko nổ máy được nữa vì kiệt xăng. Em lại nhờ các anh mua hộ được chai lavi 1l xăng đổ vào xe và chạy được đến chỗ cây xăng đổ tiếp :D (các anh ấy không lấy tiền xăng ạ)

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Được mặt này mất mặt kia thôi. Đúng là có 2 loại tâm lý: bỏ tiền ra 1 lần thì không xót, mỗi ngày phải chi ra 1 ít lại thấy xót và tâm lý không muốn bỏ nhiều tiền ra 1 lúc.
Nếu bán xe có pin thì giá xe đắt quá, không hấp dẫn người mua.
Với lại đi ô tô mà dưới 2000 km/ tháng thì nói thật là không nên mua ô tô, phí tiền. (bản thân em cũng thuộc loại này).
Vâng, rất nhiều người mua xe mà đi tháng chưa tới 1k km. E đi 5 năm rồi mà có 6vạn

Go on

Xe điện
Em không biết ông ấy người nước nào nhưng là ông ấy đây "Trương Quí Hoàng Phương, chuyên gia nghiên cứu, phát triển công nghệ mới tại tập đoàn BMW"
Mặc dù xe chưa ra em ko khẳng định được như công bố hay ko nhưng ông này ko nói em có thể cho là giỏi nhưng nói thì thấy vẫn có gì đó hơi kém. Khi mà mặc định 2 thiết bị tương đương sẽ có khoảng cách sử dụng pin giống nhau. 2 khối Pin cùng giống nhau về trữ lượng điện nhưng với 2 thiết bị sử dụng khác nhau hoàn toàn có thể có thời gian sử dụng khác nhau. Đơn giản như điện thoại cục gạch thì pin chỉ cần bằng 1/5 so với điện thoại thông minh nhưng thời gian sử dụng gấp 5 lần. Hay Iphone pin nó chỉ bằng 2/3 so với Android nhưng thgian sử dụng bằng nhau. Nó còn liên quan tới hệ điều hành, phần mềm tối ưu cho thiết bị đó như nào. Hơn nữa khi chỉnh khả năng tăng tốc cao thấp thì lượng pin tiêu thụ cũng khác nhau. Rõ ràng 1 xe tăng tốc từ 0-100km trong 10s và 1 xe tăng tốc 0-100km trong 20s thì trong quá trình vận hành điện tiêu hao cũng tỉ lệ thuận với khả năng tăng tốc đó vì khi lái xe việc tăng giảm tốc độ là thưởng xuyên. Mà bọn Âu Mỹ có truyền thống ko ngại tốn xăng mà thích xe bốc. Chả thế mà con xe Vespa thời mới về Vn nó ăn xăng bằng con xe hạng A dù dung tích xi lanh có vẫn bằng xe honda. Sau này theo thị hiếu thị trường nó tinh chỉnh thì xăng mới đỡ tốn hơn.
"Xem xét các thông số về VF e34 do VinFast công bố, từ kinh nghiệm chuyên môn, ông Phương so sánh với một mẫu xe tương đương của Pháp là Renault Zoe ZE40 để chỉ ra điểm mạnh, điểm yếu của mẫu ô tô điện đầu tiên sắp được hãng xe Việt tung ra.

Chuyên gia của BMW chỉ ra với VOA rằng cả hai xe đều dùng pin có dung lượng gần bằng nhau là 41 và 42kWh, nhưng Zoe của Pháp có động cơ yếu hơn (chỉ 85kW) và tiết diện cản gió ít hơn (thấp hơn xe của VinFast) song chỉ có tầm chạy tối đa là 317 km cho một lần sạc.

Vì vậy, VF e34 của Việt Nam với động cơ mạnh hơn đến 25% (110kW) và cao hơn 5 cm mà VinFast nói có thể chạy được 300 km, đó là một điều bất khả thi, chuyên gia Trương Quý Hoàng Phương đưa ra tính toán.

Với chuyên môn của mình, ông Phương cho rằng trong điều kiện thử nghiệm lý tưởng, VF e34 với bình điện 42kWh chỉ có thể chạy tối đa 240-250km mà thôi. Còn trong điều kiện thực tế phải trừ đi 10-20% nữa."
Đã thế ông này còn chém thêm về kinh tế nói rằng Vin bán lãi cái pin, có ông nào ngẫn mới làm kinh tế nhằm mục đích lãi ở khối pin khi mua 1 cục 7000 usd, tương đương 161tr đồng. Sau đó cho thuê 10 năm mới được số tiền 174tr đồng. Cứ cho là trả tiền pin 1 năm 1, thậm chí trả luôn 5 năm, thì chi phí cơ hội cho 7000 usd đó trong 10 năm vượt xa giá trị 174tr nó mang lại. Mang 7000 usd đó gửi ngân hàng trong 10 năm, cụ chắc có thể tính được với lãi suất 1 năm 7% thì 1 năm đã được hơn chục triệu tiền lãi rồi. Chưa kể chi phí bảo hành và nhân công để vận hành chuyển đổi, thuê pin. Lỗ chổng vó với cái chính sách cho thuê đó là ông ta chém là bán pin lãi
"... về thực chất, VinFast bán trả góp có tính lãi bộ pin này cho người mua, vì giá gốc bộ pin này VinFast mua vào ước tính khoảng 7.000 đô la mà thôi.
Vẫn chuyên gia của BMW phân tích thêm rằng việc VinFast tách giá trị pin ra và tính phí thuê pin thực ra là một đòn tâm lý để câu khách, còn thực tế là khách hàng sẽ mua trả góp bộ pin.

“VinFast định giá thuê bao pin là 1,45 triệu đồng. Nếu nhân 1,45 triệu này với 120 tháng, tức 10 năm dùng pin, ta ra con số 174 triệu đồng cho đến khi phải thay pin. Nghĩa là về thực chất, VinFast bán trả góp có tính lãi bộ pin này cho người mua, vì giá gốc bộ pin này VinFast mua vào ước tính khoảng 7.000 đô la mà thôi”, chuyên gia Trương Quý Hoàng Phương nói với VOA.

Việc thuê pin trên danh nghĩa này có thể dẫn đến các bất cập nếu chủ xe bán xe cho người khác khi chưa hết thời hạn 10 năm, ông Phương nói"

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container
Em bị một lần tắc đường ở Pháp vân nhích hơn 1 tiếng phải vòng xuống tận Tam Chinh, đến đó vì sắp hết xăng nên em nó nối đuôi dòng xe khi đèn đỏ và bị CSGT vẫy lại, xe dừng lại cũng là không nổ được máy nữa :D, em vừa dí cho anh CSGT 2 lít bảo em còn 1 lít để tẹo ra cây xăng đổ vì xe hết xăng. Các anh cũng vui vẻ để lại cho 1 lít xong lên xe thì ko nổ máy được nữa vì kiệt xăng. Em lại nhờ các anh mua hộ được chai lavi 1l xăng đổ vào xe và chạy được đến chỗ cây xăng đổ tiếp :D (các anh ấy không lấy tiền xăng ạ)
Vãi cụ. Trạm dừng nghỉ trên cao tốc có cây xăng sao cụ ko mua? Tắc đường ở cái nút đó là điều tất nhiên rồi, sao ko tính trước???
Trước em cho thằng em mượn xe đi mà nó còn nhìn nhầm đh nhiệt độ nước thành đh xăng. Thế là cứ đi vô tự đến tận lúc về trả xe cho em, xe nó báo đèn đỏ từ lúc nào ấy =)) hỏi thì nó bảo "xe nó đh xăng nằm bên đó nên nó quen rồi" =)) may ko nằm lại giữa cao tốc. Vãi cả lái xe..

MerB

Xe điện
Vậy cụ cũng máu nhỉ. Em chạy xe thấy nháy đèn là phải tìm chỗ đổ rồi. Khi báo đèn là còn tầm 50km. Chứ tắc đường 1h mà hết xăng thì đèn nó phải báo chán cụ mới đổ. Tuy nhiên em nghĩ trường hợp hết xăng giữa đường là hiếm. Nếu có xảy ra thì mất 5l cứu hộ thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vãi cụ. Trạm dừng nghỉ trên cao tốc có cây xăng sao cụ ko mua? Tắc đường ở cái nút đó là điều tất nhiên rồi, sao ko tính trước???
Trước em cho thằng em mượn xe đi mà nó còn nhìn nhầm đh nhiệt độ nước thành đh xăng. Thế là cứ đi vô tự đến tận lúc về trả xe cho em, xe nó báo đèn đỏ từ lúc nào ấy =)) hỏi thì nó bảo "xe nó đh xăng nằm bên đó nên nó quen rồi" =)) may ko nằm lại giữa cao tốc. Vãi cả lái xe..
Xe em nó hiện cả kim lẫn đèn cảnh báo :)) thấy đèn là lo sốt vó :))

Arabia

Xe tăng
Mình tưởng tượng mỗi cái cảnh tắc đường xong xe hết pin ko biết làm thế nào để đi :D Nếu là xe xăng thì ới xe ôm hoặc người nhà vác đi mua can xăng đổ vào là xong còn xe điện không thể ròng dây cắm nhờ người dân 15p được =))
Vấn đề là làm thế nào để nó hết pin. Xe điện khác xe xăng, xe xăng ko chạy thì máy vẫn nổ vẫn tốn xăng chứ xe điện kiểu như Tesla ko chạy là ko tiêu hao năng lượng. Cho nên trừ khi nhiệt độ âm chịu ko nổi buộc phải bật máy sưởi mới lo chứ còn bình thường gần hết pin chỉ việc tắt điều hòa đi là xong, mở cửa sổ chịu nóng 1 tí chứ dở hơi à mà để nó cạn sạch

Leanh65

Xe container
Thế à cụ. Vậy ko đưa vào giá bán luôn vì đắt quá phải ko cụ, gúa xe sẽ cao vút tầng mây. Xe đi ít thì quả thật là bất tiện, phí sẽ cao hơn xe xăng.

Sạc pin cũng sẽ là 1 vấn đề. Ko biết full thì mất mấy tiếng. Ở nhà CC thì sạc kiểu gì, hay vẫn lôi xe ra trạm sạc, ngồi cafe đợi ?
Thế tiền cafe quá tiền xăng . Hix.

Leanh65

Xe container
Vấn đề là làm thế nào để nó hết pin. Xe điện khác xe xăng, xe xăng ko chạy thì máy vẫn nổ vẫn tốn xăng chứ xe điện kiểu như Tesla ko chạy là ko tiêu hao năng lượng. Cho nên trừ khi nhiệt độ âm chịu ko nổi buộc phải bật máy sưởi mới lo chứ còn bình thường gần hết pin chỉ việc tắt điều hòa đi là xong, mở cửa sổ chịu nóng 1 tí chứ dở hơi à mà để nó cạn sạch
Không chạy vẫn tiêu hao nhé. Cụ cứ đắp chiếu cả tháng thử xem.

Leanh65

Xe container
Liên quan đến xe ô tô điện, còn có một vấn đề ít được đề cập đến đó là hiện tượng ảnh hưởng bởi EMF (Electro Magnetic Fields) cho người lái & người ngồi trong xe. Một số người nhạy cảm sẽ có các triệu như đau đầu , buồn nôn , tim đập nhanh ...
*cá nhân em đã có một trải nghiệm tồi tệ trên con xe BYD S6 chạy dịch vụ Didi , ngồi trên nó được nửa quảng đường đau đầu khủng khiếp phải xuống xe để book xe khác (chạy xăng).
Chị em ở cty em trước rất sợ lái xe acu. Bảo ảnh hưởng skss. Không biết litium với niken thì có thế không. Nhưng kiểu gì hơi nóng tỏa ra cũng có các ion chất điện môi. Bao giờ pin rắn thì may ra.

Leanh65

Xe container
Vâng, rất nhiều người mua xe mà đi tháng chưa tới 1k km. E đi 5 năm rồi mà có 6vạn
Xe bà xã em năm ngoái covid đi đúng 5k km từ lúc mua mới t12/19 đến th12/20. Vì đi làm có 5km. Đi đâu xa, đi cả nhà toàn đi xe em. Thế nhưng không có thì cũng phiền đấy.

Leanh65

Xe container
Thuê rẻ hơn chứ cụ ơi. Mua đứt bảo hành 10 năm là 200 củ bảo hành 20 năm là 400 củ. Thuê thì 17tr/năm. Với tiền mua pin cụ gửi ngân hàng mỗi năm có 14 củ tiền lãi (ls 7%) vậy chỉ bù có 3t/năm. Sau 10 năm số tiền thực bỏ ra là 30 củ và cụ vẫn còn 200 củ trong ngân hàng. Em chưa hiểu mua đứt pin có lợi chỗ nào. Sau này có khi phải quen biết mới được thuê pin giá đó.
Vấn đề là phải fix được hợp đồng trong suốt 10 năm. Không như ngân hàng ls thả nổi được 1,2 năm nó tăng thì vỡ mồm.

MerB

Xe điện
Vấn đề là phải fix được hợp đồng trong suốt 10 năm. Không như ngân hàng ls thả nổi được 1,2 năm nó tăng thì vỡ mồm.
Cái này chắc phải chờ ra chính thức. Nhưng nếu có ý định bóp cổ người tiêu dùng thì anh V chết đầu tiên. Có thể sẽ có điều khoản điều chỉnh tiền thuê nhưng giới hạn ở mức tối đa nào đó.