Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

vihali

Xe container
Liên quan đến xe ô tô điện, còn có một vấn đề ít được đề cập đến đó là hiện tượng ảnh hưởng bởi EMF (Electro Magnetic Fields) cho người lái & người ngồi trong xe. Một số người nhạy cảm sẽ có các triệu như đau đầu , buồn nôn , tim đập nhanh ...
*cá nhân em đã có một trải nghiệm tồi tệ trên con xe BYD S6 chạy dịch vụ Didi , ngồi trên nó được nửa quảng đường đau đầu khủng khiếp phải xuống xe để book xe khác (chạy xăng).
Có cơ sở khoa học gì về món này ko cụ? Em thử ngồi tính thì từ trường của 1 dòng điện 10A ở khoảng cách 10 cm thì nó chỉ bằng từ trường của Trái Đất mà mọi người vẫn đang sống. Nó giảm tỉ lệ nghịch với khoảng cách.

supporter

Xe điện
E nghĩ cụ nào chủ động được chỗ sạc pin tại nhà mua xe điện khá hợp lý. Giá em chưa bàn.
Chứ gửi cc kể cả có trạm sạc khả năng cao vẫn phải xếp hàng.
Chung cư thì sạc chậm thôi cụ.
Họ sẽ bố trí ổ sạc ở 1 góc ở hầm để xe giống như xe máy điện bây giờ thôi

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu vậy trong tương lai gần rất kén khách. Trừ khu vin ra còn các cc khác họ ko thiết tha gì dv sạc.

Go on

Xe điện
Nếu vậy trong tương lai gần rất kén khách. Trừ khu vin ra còn các cc khác họ ko thiết tha gì dv sạc.
Em thấy các đơn vị vận hành ở các chung cư chỗ em họ tìm cách kinh doanh từng tí 1, đơn giản là sẵn sàng kẻ vẽ lại cả cái mặt bằng tầng đỗ xe để thêm được 4 lốt đỗ ô tô. Mỗi tháng thêm được 4tr, đủ trả lương 1 bảo vệ lớn tuổi. Hay họ cho thuê chỗ trưng cái biển quảng cáo, mỗi tháng có 400k.

vihali

Xe container
Với xe Vin 42 số điện mà sạc ở nhà với điện 220V thì cần điện lượng cỡ 200 Ah. Để sạc đầy trong 20 tiếng thì cần dòng 10A.

Kể ra cũng khó mà cùng nhiều xe sạc ở chung cư.

taplai2012

Xe trâu
Em thấy các đơn vị vận hành ở các chung cư chỗ em họ tìm cách kinh doanh từng tí 1, đơn giản là sẵn sàng kẻ vẽ lại cả cái mặt bằng tầng đỗ xe để thêm được 4 lốt đỗ ô tô. Mỗi tháng thêm được 4tr, đủ trả lương 1 bảo vệ lớn tuổi. Hay họ cho thuê chỗ trưng cái biển quảng cáo, mỗi tháng có 400k.
Làm hạ tầng khu sạc không hề rẻ. Luật NN cấm buôn bán điện. Tất nhiên họ sẽ lách luật nếu lợi nhuận cao. Nhưng em tin thu cao chả ai ham trừ mấy cụ trót mua xe rồi.
Bài toán bây giờ là quả trứng có trước hay con gà có trước cụ ạ.

Go on

Xe điện
Làm hạ tầng khu sạc không hề rẻ. Luật NN cấm buôn bán điện. Tất nhiên họ sẽ lách luật nếu lợi nhuận cao. Nhưng em tin thu cao chả ai ham trừ mấy cụ trót mua xe rồi.
Bài toán bây giờ là quả trứng có trước hay con gà có trước cụ ạ.
Hạ tầng đó thì em thấy Vin nó đang kêu gọi các bên có mặt bằng hợp tác làm với nó thì chắc nó sẽ xây dựng các trạm sạc. Các bên có hạ tầng chỉ cần có điện, mà chung cư nào cũng có điện 3 pha để chạy thang máy nên sạc cũng nhanh, tất nhiên không nhanh bằng trạm sạc chuyên dụng do có thể đường dây không đảm bảo

taplai2012

Xe trâu
Hạ tầng đó thì em thấy Vin nó đang kêu gọi các bên có mặt bằng hợp tác làm với nó thì chắc nó sẽ xây dựng các trạm sạc. Các bên có hạ tầng chỉ cần có điện, mà chung cư nào cũng có điện 3 pha để chạy thang máy nên sạc cũng nhanh, tất nhiên không nhanh bằng trạm sạc chuyên dụng do có thể đường dây không đảm bảo
Thôi thì mấy cụ em để thời gian trả lời xem sao.

namphong12

Xe lăn
Với xe Vin 42 số điện mà sạc ở nhà với điện 220V thì cần điện lượng cỡ 200 Ah. Để sạc đầy trong 20 tiếng thì cần dòng 10A.

Cụ mà sạc dòng 200A thì 1h là đầy ạ.

nissantiida

Xe điện
Qua phản biện 1 cụ trên này mà em biết là pin lithium-ion k gây ô nhiễm khi chôn đấy. Mà VN k khai thác kim loại làm pin nên các cụ khỏi lo môi trường VN.

Tiger Hunter

Xe container
Vấn đề là làm thế nào để nó hết pin. Xe điện khác xe xăng, xe xăng ko chạy thì máy vẫn nổ vẫn tốn xăng chứ xe điện kiểu như Tesla ko chạy là ko tiêu hao năng lượng. Cho nên trừ khi nhiệt độ âm chịu ko nổi buộc phải bật máy sưởi mới lo chứ còn bình thường gần hết pin chỉ việc tắt điều hòa đi là xong, mở cửa sổ chịu nóng 1 tí chứ dở hơi à mà để nó cạn sạch
Nó vẫn tiêu tốn cho hệ thống đk và cái đh chứ cụ

Tiger Hunter

Xe container
Cụ mà sạc dòng 200A thì 1h là đầy ạ.
Nhiệt độ pin nó cũng tăng theo dòng nạp, ko hẳn là tuyến tính nhưng nó tăng tương ứng, do vậy hoặc là cụ phải có gp tản nhiệt thích hợp, hoặc là cụ phải hạn chế dòng nạp chứ ko tăng thoải mái đc

supporter

Xe điện
Tất nhiên dòng xe nào cũng có 1 đối tượng khách hàng cụ thể. Ai thấy phù hợp thì sẽ mua thôi, ko phù hợp thì vẫn còn rất nhiều loại xe khác trên thị trường

Cái gì cũng phải từ từ cụ ạ. Không thể đùng 1 cái số lượng xe nhiều ngay dc vì còn rất nhiều lựa chọn khác cho khách hàng

namphong12

Xe lăn
Nhiệt độ pin nó cũng tăng theo dòng nạp, ko hẳn là tuyến tính nhưng nó tăng tương ứng, do vậy hoặc là cụ phải có gp tản nhiệt thích hợp, hoặc là cụ phải hạn chế dòng nạp chứ ko tăng thoải mái đc
Pin có hệ thống làm mát mà cụ. Nó chính là vấn đề gây trở ngại cho việc thay pin đấy. Vì két tản nhiệt nằm trên xe mà. Tuy nhiên nói vậy thôi chứ xe nó sẽ điều chỉnh dòng nạp cho phù hợp nhất. Không phải lúc nào nó cũng nạp dòng cao vậy đâu.

namphong12

Xe lăn
Qua phản biện 1 cụ trên này mà em biết là pin lithium-ion k gây ô nhiễm khi chôn đấy. Mà VN k khai thác kim loại làm pin nên các cụ khỏi lo môi trường VN.
Tào lao. Không đc chôn nhé. Nó không gây hại bằng ắc quy chì hay những loại khác thôi. Vẫn phải chu trình xử lý đấy. Vấn đề xử lý pin em cũng chưa tìm hiểu hì hì. Chém bừa đấy

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên dòng xe nào cũng có 1 đối tượng khách hàng cụ thể. Ai thấy phù hợp thì sẽ mua thôi, ko phù hợp thì vẫn còn rất nhiều loại xe khác trên thị trường

Cái gì cũng phải từ từ cụ ạ. Không thể đùng 1 cái số lượng xe nhiều ngay dc vì còn rất nhiều lựa chọn khác cho khách hàng
Quân của Vin, với ưu đãi sẵn có, họ ở trong các chung cư của Vin Group khá đông bác ạ.
Dẫn đến hệ quả: Nhu cầu về nguồn điện ở chỗ này cũng lớn hơn và sớm hơn chỗ khác.

nissantiida

Xe điện
Tào lao. Không đc chôn nhé. Nó không gây hại bằng ắc quy chì hay những loại khác thôi. Vẫn phải chu trình xử lý đấy. Vấn đề xử lý pin em cũng chưa tìm hiểu hì hì. Chém bừa đấy
Sorry cụ, em viết chưa hoàn toàn chính xác, chôn k gây ô nhiễm đáng kể vì nó cũng là các loại kim loại niken cobalt... (chứ k phải hoàn toàn k ô nhiễm) Tất nhiên vẫn có thằng nó có thêm kim loại nặng gây hại nhưng đấy k phải tiêu biểu. Tái chế mục đích chính là để tiết kiệm chứ k phải giảm thiểu ô nhiễm.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Bác chuẩn.
Bản thân việc xây Hạ tầng sạc cho chung cư đã có cũng khó - dù muốn hay không, tôi hiểu vậy.

Nếu các Chung cư khác mà không có Dịch vụ, các bãi xe không có / ít dịch vụ, thì không thể bán xe.

supporter

Xe điện
Quân của Vin, với ưu đãi sẵn có, họ ở trong các chung cư của Vin Group khá đông bác ạ.
Dẫn đến hệ quả: Nhu cầu về nguồn điện ở chỗ này cũng lớn hơn và sớm hơn chỗ khác.
Chung cư của vin thì chắc chả phải lo rồi vì họ sẽ là người tiên phong bố trí các điểm sạc ở chung cư của họ.
Bản chất của dịch vụ chung cư cũng là kinh doanh nên nếu bql các chung cư thấy có lợi nhuận và hạ tầng điện đủ cung cấp thì họ sẽ bố trí điểm sạc thôi