Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

boyboy1990

Xe điện
Em vẫn cho là không phải công suất điều hòa phụ thuộc vòng tua máy. Tỷ như em về N và nhấn ga vòng tua máy 6-7k vòng/phút thì theo cụ lúc đó công xuất máy nén điều hòa sẽ max?
Đương nhiên là thế nếu cụ bật AC và nhiệt độ khoang hành khách chưa đủ để ngắt lốc.

Leanh65

Xe container
Điều hòa cơ xe đời cũ đúng là như vậy đấy. Có thể nghe rõ tiếng hít puley lốc kêu cạch rất to.
Cụ ra đứng cạnh con crv 2021 giúp em xem lúc nó đỗ bật đh thì tua máy nó thế nào với ạ.

wave-tau

Xe container
Lão Ngo Rung đã động tới điều hòa của những hãng xe nào roài, vào chém vài phát cho vui. :))

joix

Xe điện
Em vẫn cho là không phải công suất điều hòa phụ thuộc vòng tua máy. Tỷ như em về N và nhấn ga vòng tua máy 6-7k vòng/phút thì theo cụ lúc đó công xuất máy nén điều hòa sẽ max?
Cái này còn tuỳ thuộc vào máy nén loại nào,loại điều khiển điện tử thay đổi dc dung tích nén thì ko liên quan đến tua máy,còn loại cơ đóng bằng ly hợp điện từ thì công suất nén sẽ tăng khi vòng tua tăng.

namphong12

Xe lăn
cháy khi sạc dưới hầm chung cư rồi lan qua tài sản khác thì giải quyết ntn cụ?

ông chủ xe chịu, ông bql cho phép, ông bảo vệ tự ý hay ông bán xe do lỗi kỹ thuật ( phải chứng minh)???
Viện khoa học hình sự vào giám định, điều tra như vụ mercedes glc ấy. Lỗi ông nào ông ấy chịu.

xebetong

Xe container
Xe điện sau 10 năm sử dụng động cơ nó còn êm không nhỉ?!
Như con ngựa già của em sáng nổ máy nó cứ "gừ gừ" phải đi một lúc mới êm :)

ngu ngơ

Xe điện
Vòng tua máy tỉ lệ thuận với tốc độ quay của pully đầu lốc điều hoà, li hợp với lốc không đóng thì chúng chỉ có tác dụng như pully căng dây cu roa. Vòng tua càng nhanh thì ECU điều khiển thời gian đóng ngắt càng ngắn.

Anhnv3

Xe buýt
Cái thứ 2 cụ sai rồi. Động cơ điện sinh công nhanh nên tăng tốc rất nhanh.
Chuẩn cụ đcđ nó đạt momen xoắn cao ngay nước ga đầu. Cccm đi xe ga chuyển sang xe điện còn giật mh nếu quen kiểu nổ máy vít ga. Chủ yếu là pin và trạm xạ thôi chứ e ko nghĩ là nó ko leo đến đc sâpa và 3đảo đâu. E thủư đi từ hầm vincom lên bằng xe máy điênn của Vin 2 vck và đồ sthi về nó lên tốt.

namphong12

Xe lăn
Quan trọng là trạm xạc hay thay nó phải sẵn tiện như xăng, nhiều khi cụ đi quá không để ý, quay lại chỗ trạm thì không đủ pin đi tiếp cũng không được thì tính sao.
Xe điện mà muốn phổ biến thì cái hệ thống trạm xạc phải phát triển trước đã thì người tiêu dùng mới chuyển sang sử dụng.
Xe tích hợp AI. Tự động tính lộ trình và cập nhật hệ thống trạm sạc.

xecub49

Xe điện
Nhân dịp có cái hãng XXX ra cái xe điện mà dân tình chỉ được đặt hàng, ko được sờ thì em nhận thấy ô tô điện có những nhược điểm cụ thể như sau
1. dùng nó đi tỉnh thì hầu như KHÔNG THỂ.
ví dụ xe đầy bình đi được 300km theo công bố thì thực tế được khoảng 200km đi
đi công tác HN - HP 100km trong ngày , lúc đến nơi phải gặp đối tác, đi đồ sơn (20km nữa) ăn ghẹ 50kg.... thì lấy đâu ra thời gian phi vào trạm sạc
như vậy chỉ đi đc các tỉnh tầm 70km đổ lại là cùng
nếu chỉ đi loanh quanh nội thành thì lúc cần đi xa lại phải thuê/mượn xe hoặc đi taxi, quá bất tiện
2. độ khỏe của xe, ko biết chở full người có leo được Tam Đảo, Sapa không? điện năng tiêu hao khi lên xuống dốc là bao nhiêu, giữa chừng ko lên nổi nữa thì đứng ì ra giữa đường hay sao
3. giá , có vẻ rẻ nhưng bắt buộc phải thuê pin, nó khác xe xăng ở chỗ đi bn đổ bấy nhiêu, đây kể cả vứt xe ở nhà đi công tác 3 tháng về vẫn mất tiền thuê pin 3 tháng đấy
hoặc ông nào đi cực ít, tháng đi đôi ba trăm km vẫn mất tiền bằng ông đi nghìn rưỡi cây
Chỉ là cụ thớt tự nghĩ ra thôi. Ô tô điện chắc để đi lanh quanh dưới 100km 1 chiều thì ổn, xa hơn thì bất tiện vì các trạm xạc chưa có nhiều.
Nếu mua cho Gấu đi chợ đón con thì chả phải nghĩ. Còn các nhu cầu khác thì cần chờ thêm thời gian để các cụ sử dụng mới biết đc

TsarPutin

Xe tăng
Quan trọng là trạm xạc hay thay nó phải sẵn tiện như xăng, nhiều khi cụ đi quá không để ý, quay lại chỗ trạm thì không đủ pin đi tiếp cũng không được thì tính sao.
Xe điện mà muốn phổ biến thì cái hệ thống trạm xạc phải phát triển trước đã thì người tiêu dùng mới chuyển sang sử dụng.
- em nhớ k nhầm Vinfast phát triển đại lý nhanh nhất và nhiều nhất trong 2 năm rồi, bao phủ cơ bản cả nước; trạm điện sạc e nghĩ cũng vậy và sẽ đặt ở cây xăng, chung cư, văn phòng, điểm du lịch, siêu thị vv như e ở cc nếu mua thì sạc tiện;
- Trạm sạc cái dây của nó to bằng dây bơm xăng đó cụ ah, k phải dong điện như thắp bóng đèn đâu; em thì nghĩ nếu đi xa thì đến trạm đổi luôn pin đi cho lẹ, chứ 1 trạm mà 2-3 ông sạc thì chờ lâu lắm dù là 15-20'

coolpix8700

Xe ngựa
...
Còn khi xe đang chạy thì công suất điều hòa phụ thuộc vào vòng tua (vòng tua chứ không phải tốc độ).
Điều này không đúng đâu.
Công suất tiêu thụ của lốc điều hòa phụ thuộc vào áp suất khí nén trong lốc, được điều chỉnh bằng nhiệt độ luồng khí nạp khi quay trở lại từ buồng lạnh, cũng phụ thuộc vào nhiệt độ cabin và mức độ mở của cửa gió (lạnh) tức là mức đặt AC.
Kể cả khi vòng tua máy rất cao, lốc quay nhanh theo, nhưng áp suất khí nén ở lôc không cao thì tải vẫn nhẹ, tiêu tốn ít công suất!

Tiger Hunter

Xe container
Bác nào sợ xe điện hết điện dọc đường phải cứu hộ thì có thể mua thêm cái máy phát điện với thủ can xăng 2 lít trong cốp xe. Xe hết điện thì chạy máy nổ cắm điện chạy tạm.
Ko ổn cụ ạ. Vì cái đc điện nó cỡ trên trăm kw, mà cái máy phát của cụ chỉ cỡ 3÷5kw là to rồi. Sạc pin lại càng ko đủ cs

coolpix8700

Xe ngựa
Ko ổn cụ ạ. Vì cái đc điện nó cỡ trên trăm kw, mà cái máy phát của cụ chỉ cỡ 3÷5kw là to rồi. Sạc pin lại càng ko đủ cs
Sắm theo cái lều bạt nữa, căm trại ngủ chờ nó xạc cũng được mà (nhưng can phải to, chứ 2 lít xăng thì nạp được cho cái gì).
Tha hồ trải nghiệm!

Vodka_Putinka

Xe điện
Xe điện của Vin rồi cũng chung số phận như Tesla mà thôi ....