Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

gocart

Xe cút kít
Chắc lúc dừng xe tản nhiệt cho máy và cho điều hòa ko có gió nên thỉnh thoảng hệ thống quạt gió nó kích hoạt cụ tưởng tượng ra vòng tua tăng. :))
Vòng tua tăng chắc chỉ trong trường hợp chip cảm biến nhiệt độ khi nổ thấy báo nhiệt độ quá thấp, đề phát nó sẽ tự tăng 1 lúc, khi máy đạt nhiệt độ nhất định là phải giảm.

Lói chung vin nên vào of mà tuyển chuyên Da về tư vấn. :)) :))
Cụ lái xe chưa vậy?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ủng hộ xe điện vì Xanh và Sạch hơn , nhưng với em con Vfe34 này thì chưa..vì :
1. Em băn khoăn về chi phí thuê bao Pin..đi ít và ko đi cũng mất tiền như nhau !
2.Ở chung cư có thể tiện sạc , ở nhà riêng nhất là ngõ ngách thì bãi gửi xe sạc được ko?
3. Giá chưa thực sự hợp lý như sản phẩm cùng loại của anh láng giềng .
Cá nhân em thấy kiểu dáng em này thấy không có vẻ đẹp hiện đại thường thấy của xe điện ( nhìn các mẫu bên anh láng giềng đẹp mê mẩn ),con này nó cứ cùi cùi kiểu gì ! Chắc phải chờ ra thêm vài con nữa xem có gì khá hơn ko,em mới đổi xăng sang điện !
Em thấy xe điện tàu bên Kylin cũng nhập về bán rồi đấy. Cụ thử chuột bạch phát xem.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em có một thắc mắc là tại sao xe điện vfe34 không tự sạc điện trên quãng đường nó tự chạy nhỉ ? . vd sạc đầy bình chạy được 300 km thì trong 300km đấy ít ra nó cũng tự sạc được no bình như xe chạy xăng chứ ạ
Ý cụ gắn sạc điện vào trục bánh hay gắn thêm động cơ xăng phát điện?

nicholas1618

Xe điện
Đấy là xe động cơ đốt trong thôi. Xe điện thì block điều hòa như điều hòa 2 cục như nhà các cụ thôi. Vậy mới

Em nghĩ Vinfast sẽ bán bộ sạc nhanh của họ. Và các bãi giữ xe sẽ mua về và trang bị cho mình. Làm dịch vụ sạc cho khách. Chả tiện quá ấy chứ.
điểm đáng ngại nhất là cháy nổ rồi hậu quả sự cố kiểu này giải quyết ntn.

taplai2012

Xe trâu
Cái đó đâu có gì mới, xe hybrid người ta làm cả chục năm rồi, gọi là thu hồi động năng. Mà nói chung càng hiện đại càng hại điện, phanh thu hồi động năng của Lexus Hybrid đắt lòi tù và, nó mà hỏng là mất cả đống tiền trong khi tiền tiết kiệm được nhờ thu hồi động năng bé bằng cái móng tay.
Cái thu hồi động năng chỉ là dạng phô diễn công nghệ để bán hàng chứ hiệu quả thực tế dc bao nhiêu :)

coolpix8700

Xe ngựa
Ý cụ gắn sạc điện vào trục bánh hay gắn thêm động cơ xăng phát điện?
Nó là cái phanh điện đấy bác!
Phanh điện có từ giữa thế kỷ trước. Người HN không lạ gì xe buýt Karoza. Chúng cũng dùng phanh điện.
Thực ra chúng cũng chỉ là cái củ phát thôi, nhưng như thế thì chỉ lấy lại được 1 phần năng lượng, phần còn lại vẫn biến thành nhiệt vì cái má phanh bakelit vẫn phải tham gia, nhất là lúc gần và dừng hẳn!
Tesla vẫn bị kêu vì cái khoảng cách chạy được công bố với thực tế khác nhau rất xa. Mà bảo Tesla không biết thì sai hoàn toàn, vì cái xe nào bán ra khi chạy cũng tự động báo dữ liệu về trung tâm của Tesla!

taplai2012

Xe trâu
Thế giới cũng chưa có hãng nào làm xe điện rẻ hơn xe xăng Cụ à, và chính sách thuê pin của Vin hiện tại e thấy là duy nhất để từ đó tại VN giá xe điện bằng giá xe xăng.
Cụ có thể xem Kona xăng và Kona điện, GM bolt điện, Volt điện, VW ID.3, ID.4. Tesla điện về VN tầm 3-8 tỏi ạ
VN đang làm nhưng các cụ đòi hỏi nó phải hoàn hảo của hoàn hảo đặc biệt là giá tiền phải thấp, đi quãng đường phải xa. Cái hoàn hảo của các cụ thế giới nó đang bán bao nhiêu cụ xem Poschse Taycan, Audi E Tron, Tesla, EQC........nếu ko được hỗ trợ chính sách xe điện của nhà nước thì nó còn cao vút nhé.
Mà muốn giá rẻ như cụ gì nói còn wuling ngắn tũn mấy chục mã lực đi 120km cho 1 lần sạc giá khoảng 200M thì về VN chắc có duy nhất cụ ấy mua, sao ở VN xe xăng mới giá 250-300M chả có con nào chạy người đường. Monring bản rẻ nhất 299M, Spark 260M có ai mua ko? hay con hyundai eon giá rẻ từng định đem về VN giá đó có ai mua ko? vì sao ko ai mua thì ai cũng biết hay cùng 1 con xe bản rẻ nhất chưa bao giờ bán chạy ở VN
Chính sách thuê pin ko phải mới cụ ạ. Cái này học hỏi từ Israel độ chục năm rồi. Họ khác một chút là lãnh thổ nhỏ, khép kín, cơ sở hạ tầng đều. Họ cho thuê pin nhưng thay vì trạm sạc đơn thuần mà nhấc pin thay pin khác. Nhanh tương đương đổ xăng.
Giờ cũng ko rõ hãng xe đó sống chết ntn...

Crusaderland

Xe điện
Cụ nào mua trải nghiệm thì được, còn để đi hàng ngày thì em cứ xe xăng mà đi cho tiện.

wave-tau

Xe container
Đấy là xe động cơ đốt trong thôi. Xe điện thì block điều hòa như điều hòa 2 cục như nhà các cụ thôi. Vậy mới
Em biết cơ mà ko chắc thì mình ko chém thôi, chứ giờ xe điện mà còn curoa tải củ nén có mà hâm.
Công nghệ giờ phát triển rồi, quan trọng họ đầu tư thế nào vào cái xe và phân khúc ra sao thôi.
Những cái cụ thớt nêu ra cứ bỏ tiền mua con flagship của tesla là giải quyết được hết. :D

Trần Đoành.

Xe container
Chắc thêm phí bảo trì đường điện nữa cụ nhỉ? Nó ngốn điện cũng kinh phết í chứ.
Nhưng nếu Vin thực sự sx thành công xe điện, e sẽ nghiêm túc ủng hộ, bước đi hợp lý khi thị trường oto điện ở VN vẫn đang là con số 0. E đc cái hơi bị AQ hàng Việt (e vẫn phản đối mấy con oto xăng của Vin, trừ Fadil).
Oto vẫn là một tài sản giá trị đối với đa số người dân Việt, nên không thể dùng khẩu hiệu yêu nước để hô hào nếu như sản phẩm của Vin không có gì đặc sắc và nội trội (về giá, về độ an toàn, về công nghệ nhiên liệu, về công nghệ xe,...). E ủng hộ xe điện của Vin.
Chúc mừng cụ đã cực kỳ mãnh liệt dù giờ chưa mãnh liệt :))

taplai2012

Xe trâu
Nó là cái phanh điện đấy bác!
Phanh điện có từ giữa thế kỷ trước. Người HN không lạ gì xe buýt Karoza. Chúng cũng dùng phanh điện.
Thực ra chúng cũng chỉ là cái củ phát thôi, nhưng như thế thì chỉ lấy lại được 1 phần năng lượng, phần còn lại vẫn biến thành nhiệt vì cái má phanh bakelit vẫn phải tham gia, nhất là lúc gần và dừng hẳn!
Tesla vẫn bị kêu vì cái khoảng cách chạy được công bố với thực tế khác nhau rất xa. Mà bảo Tesla không biết thì sai hoàn toàn, vì cái xe nào bán ra khi chạy cũng tự động báo dữ liệu về trung tâm của Tesla!
Cái bộ thu hồi năng lượng đó không hề rẻ và hiệu quả không đáng kể. Mang tính phô diễn để làm quảng cáo thôi.
Quãng đường hãng công bố chắc chắn khác xa thực tế vì họ thử nghiệm trong điều kiện tiêu chuẩn, tối ưu.

wave-tau

Xe container
Tất nhiên xe đời mới vẫn có thay đổi vòng tua, nó theo cái van không tải ấy :))
Đang chạy đóng lốc cái chả xê dịch tí, nhưng không đáng kể nếu máy và dầu đủ nhiệt độ!
Thay đổi vòng tua đa số để bảo vệ xe ko chết máy, đồng nghĩa với việc vận hành ổn định ở 1 vòng tua nào đấy khi không tải, chứ bt mà cứ thấy thay đổi liên tục thì nghĩ ngay đến lọc gió khoang máy có vấn đề, hay mấy con cảm biết gió, căng hơn là bộ kim phun nếu là xe dầu.... :D
Vòng tua bị 1 lý do gì đó giảm nó sẽ tự tăng qua "cảm biến" vòng tua máy, còn đâu khi đang vận hành ko có gì can thiệp được để nó tự tăng.

nicholas1618

Xe điện
Thì cũng như cụ mở cây xăng dầu, cửa hàng bán gas thôi. Sẽ phải có chế tài để kiểm soát việc này chứ.
cháy khi sạc dưới hầm chung cư rồi lan qua tài sản khác thì giải quyết ntn cụ?

ông chủ xe chịu, ông bql cho phép, ông bảo vệ tự ý hay ông bán xe do lỗi kỹ thuật ( phải chứng minh)???

Business2018

Xe buýt
Lúc nào VF điện được như này nhỉ ? hóng con này mãi mà chưa thấy Cụ nào nhập về bán !