Những người lính tôi quen

xeRAV4

Xe tăng
thank bác,bài viết của bác rất hay.

vt2phuc

Xe điện
bài của cụ hay quá ạ. vod cụ. =D>

Frech

Xe điện
Các cụ cho nhà cháu khất đôi ngày.
Hiện nay trên các diễn đàn Trung quốc đại lục đang nổi lên một luận điểm hết sức ngược đời là "Việt Nam đang cố tình gây hấn với TQ". Các cụ cho nhà cháu cười nốt rồi mới lấy hơi viết tiếp được=))

Tupji

Xe tăng
Em mượn chữ của nick NHÂN DÂN VN trên dantri:

"南國山河
南 國 山 河 南 帝 居
截 然 定 分 在 天 書
如 何 逆 虜 來 侵 犯
汝 等 行 看 取 敗 虛"

Chỉnh sửa cuối:

Frech

Xe điện
Cụ chơi quả chữ Hán là nhà cháu giật hết cả mình.
Giá kể cụ cho chút "phụ đề việt Ngữ" thì cả nhà cùng tự hào về tài thao lược, văn chương và tinh thần bất khuất của dân tộc.
Lý Thường Kiệt! Lý Thường Kiệt! Tinh thần độc lập muôn năm!

Tupji

Xe tăng
Cụ chơi quả chữ Hán là nhà cháu giật hết cả mình.
Giá kể cụ cho chút "phụ đề việt Ngữ" thì cả nhà cùng tự hào về tài thao lược, văn chương và tinh thần bất khuất của dân tộc.
Lý Thường Kiệt! Lý Thường Kiệt! Tinh thần độc lập muôn năm!
Dạ vâng đây ạ
Em mượn chữ của nick NHÂN DÂN VN trên dantri:
Trung cẩu!
Ta nhắc lại cho ngươi nghe:
"Nam quốc sơn hà
Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư."

Chữ của bọn Trung cẩu:
"南國山河
南 國 山 河 南 帝 居
截 然 定 分 在 天 書
如 何 逆 虜 來 侵 犯
汝 等 行 看 取 敗 虛"

Mr.Gà

Xe hơi
hay quá cụ ạ!cảm ơn cụ về bài viết rất chân thực và xúc động

Frech

Xe điện
Có một vấn đề nho nhỏ mà em muốn chuyển tải, đó là:
- Hiện nay chỉ số lòng tin của người dân với các nhà cầm quyền (của nhiều nước) đang giảm sút rất lớn. Ở Vn sau một thời gian cố gắng hóa giải "diễn biến hòa bình", chính phủ nói chung đã thu được khá nhiều kết quả khả quan. Hiện các thế lực chống đối đã chuyển sang chiến lược "tự diễn biến". Chống lại chiến lược này rất phức tạp vì nó làm băng hoại từ hệ tư tưởng.
- Đã có nhiều người tin vào chiều hướng "ngả Mỹ" của chính phủ và ngộ nhận đây là đường lối chung của đất nước. Tuy nhiên theo ngu ý của em thì đó không phải là bản chất "định hướng" của chúng ta. Mỹ là nước theo chủ nghĩa đế quốc. Và tư tưởng đế quốc là không thay đổi. Trong chiều hướng "giảm sút lòng tin của nhân dân", Mỹ đang cố giải quyết vấn đề của mình bằng cách đưa xung đột ra ngoài nước Mỹ. Vì thế cần nhìn nhận biển Đông (hoặc các diễn biến QT khác) đều có sự can dự (ít nhiều) của thế lực đế quôc này. Chính bởi vậy mà chúng ta cần hết sức thận trọng và tỉnh táo trước các "động thái' của các bên (nhất là Mỹ).
- Quyền lợi của biển Đông đối với Trung Quốc và tham vọng của nước này đối với vùng biển trên là rất lớn. Điều đó không phải bàn. Nhưng tại sao TQ lại đẩy mạnh xung đột trong lúc này? Vì họ tranh thủ thời điểm nhạy cảm khi mà cán cân quyền lực thế giới chưa kịp nghiêng về đâu và cũng là khoảng thời gian trước và sau Hội nghị an ninh khu vực. Họ là những trò "quậy phá" thực chất là muốn cùng Mỹ "vẽ lại" bản đồ thuộc địa mới tại Đông nam Á. Mà đông nam Á rõ ràng trong thời gian qua đang gắng xây dựng một tiểu vùng độc lập với rất nhiều hiệp ước về lãnh thổ, lãnh hải và các tuyên bố chống lại sự "đô hộ kiểu mới" của các nước lớn. Trong đó có tuyên bố về biển Đông.
- VN tranh thủ đưa vấn đề biển Đông ra thế giới với tư cách là chủ tịch Asean. Đó là chiến lược đấu tranh "đa phương" của ta. Qua đó, ta phải thấy rõ là việc tranh chấp và chống xung đột đã được chính phủ nghĩ tới. Vì nếu không chuẩn bị trước thì chúng ta không thể có những tuyên bố cứng rắn về mặt quân sự và ngược lại cũng không thể có các phương pháp ngoại giao uyển chuyện như hiện nay.

Vì bận một số việc nên em chưa thể viết tiếp dòng tùy bút của mình. Rất mong các cụ thông cảm! Nhưng dù viết nhiều hay ít thì tâm ý của em củng chỉ mong ae mình luôn yêu nước bằng trái tim nóng và hành động bằng cái đầu lạnh. Vì hiện nay có quá nhiều những thông tin " nhiễu loạn" và những luận điểm "tiêu cựu". Nếu chúng ta dao động, chúng ta sẽ chẳng còn tìm nổi một niềm vui nào trong cuộc sống cả. Em chỉ cần ví dụ thế này:
---- Một ngày đẹp trời, chúng ta đọc được một list những cái tên rất sang trọng hùng dũng trong một danh sách tham nhũng nào đó. Thế là có người nói: "tại sao mình phải đánh nhau để bảo vệ những con người đó?".

Đời thường là thế đúng không ạ! Nhưng thử hỏi "ai tung danh sách ấy? Mục đích? Độ chính xác?". Chắc chắn là ít người sẽ hỏi như vậy lắm. Vậy là dao động. Thực chất ta đâu có bảo vệ cái gì đó "Sang trọng hùng dũng" đâu! Chúng ta cầm súng (nếu cần) là để bảo vệ vợ con, cha mẹ ta... Nhưng mấy ai nghĩ như thế không? Vậy là "tự diễn biến".

Em sẽ quay lại sớm để mạn đàm với các cụ về đề tài "lính tráng"! Rất mong các cụ ủng hộ mà đừng ném "lựu đạn", tội nghiệp em=)) MÌNH FUN MÀ:))

yamahasirus

Xe đạp
- Bài viết của Cụ Frech hay lắm em kết nhất đoạn " Chúng ta cầm súng (nếu cần) là để bảo vệ vợ con, cha mẹ ta... Nhưng mấy ai nghĩ như thế không? Vậy là "tự diễn biến"."

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đời thường là thế đúng không ạ! Nhưng thử hỏi "ai tung danh sách ấy? Mục đích? Độ chính xác?". Chắc chắn là ít người sẽ hỏi như vậy lắm. Vậy là dao động. Thực chất ta đâu có bảo vệ cái gì đó "Sang trọng hùng dũng" đâu! Chúng ta cầm súng (nếu cần) là để bảo vệ vợ con, cha mẹ ta... Nhưng mấy ai nghĩ như thế không? Vậy là "tự diễn biến".
Cụ có học nên nói cũng gãy gọn! Vấn đề này en nghĩ là nhiều người biết, nhưng nói ra cho người khác hiểu thì ít người làm được.
Nói chung là chúng ta cần một trái tim nóng và cái đầu lạnh! Chúng ta chiến đấu để bảo vệ cuộc sống,giữ gìn sự toàn vẹn lãnh thổ mà ông cha ta để lại nó thiêng liêng lắm, làm sao mà sự "sang trọng hùng dũng" so sánh được!

Ret

Xe đạp
Cảm ơn bác Frech đã có những bài viết rất hay, làm cho e hiểu thêm nhiều thứ và rất xúc động về "những người bạn lính" của bác. Nhưng bác này, cái ông " đồng chí nhưng không đồng minh" cạnh nhà mình quả thực là không thể là " láng giềng tốt " được , ta phải khẳng định điều đó là đúng. Vì sao ? Vì từ xa xưa thời Minh, Tống, Nguyên...luôn xâm chiếm và thôn tính nước mình, cho đến sau này : 1972 - 1973 ông nẫng tay trên Hoàng Sa, 1979 Tây Nam có bàn tay của ông, 1979 phía Bắc thì ông bụp mình thẳng thừng, 1988 Gạc Ma - Trường Sa, và những vụ gần đây nhất. Đấy là quân sự, còn về cuộc sống đời thường thì ra chợ mà thấy hàng hóa, thực phẩm TQ là lè lưỡi, sợ nhưng vẫn phải mua ăn, mua mặc , mua dùng... Đi đâu cũng thấy người TQ nhan nhản : Nhiệt Điện Hải Phòng, Nhiệt điện Quảng Ninh, Cẩm Phả, BIOXIT Tây Nguyên... Ngay cả những vụ đen đủi như chìm tàu Dìn Ký cũng non nửa TQ, còn hôm qua xe 7 chỗ đâm xe tải ở Nam Định thì 2/7 người bị thương cũng TQ... Nói như vậy để thấy sự hiện diện của TQ đã là rất lớn đối với nước mình trên nhiều lĩnh vực, với nhiều mục đích...
Còn về việc " Tự diễn biến " đang có chiều hướng xảy ra cũng là có thật, e có ông bạn hôm qua liên hoan để ra đi nghĩa vụ ở Trường Sa, liên hoan mà cả nhà khóc như thể đám ma , mặc dù chế độ ra TS hình như là 270 % so với đất liền, rồi thì ngồi đâu cũng râm ran là TQ sắp đánh mình, mình yếu về quân sự quá , tàu của mình nhỏ quá để nó lấn, nào là sao mình k nhờ Mỹ chơi lại nó như Philipin... Thôi thì u cả thủ lên . Qua những tình hình trên thì trong lúc này động thái của chính phủ mình , nhà nước mình e nghĩ là rất quan trọng, phải khơi dậy lòng yêu nước, tạo niềm tin cho nhân dân, có chính sách kinh tế hỗ trợ phát triển để khỏi phụ thuộc vào hàng hóa TQ..., chấm dứt ngay cái việc cho các doanh nghiệp, công ty của TQ thuê rừng, thuê đất, thuê 50 năm k của nó thì của ai??? ( vào Vũng Áng - Hà Tĩnh mà xem), phải tuyên truyền bằng nhiều hình thức để nhân dân nắm rõ tình hình, có thái độ chính trị tốt, đừng để xảy ra những vụ như Vinasin, PMU18...
E viết thế này chia sẻ với bác vì thấy bác có nhiều tâm huyết với những vấn đề đang xảy ra của đất nước, hy vọng bác có thêm nhiều câu chuyện, bài viết hay hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Frech

Xe điện
Cái em muốn nói chính là vậy đó ợ!

cuongduyS5568

Xe container
Trong em lại vang lên lời kêu gọi của Bác: "Hỡi đồng bào cả nước..."!
Bây giờ ai có thể nói được câu này?????????????
Làm gì thì cũng phải có người chủ xị chứ!:))

Frech

Xe điện
Em thấy OF đã hưởng ứng vụ "góp đá" rồi. Tuổi nhỏ làm việc nhỏ mà cụ.
Vụ hiệu triệu nhân dân thì "đến lúc" sẽ có người lớn làm:)) Ae mình cùng hóng heng!

Frech

Xe điện
Từ ngày xuất nhiện bọn cắt cáp, đường truyền nhà em nó cứ xịt hoài. Không vào OF được.~X(

cuongduyS5568

Xe container
Từ ngày xuất nhiện bọn cắt cáp, đường truyền nhà em nó cứ xịt hoài. Không vào OF được.~X(
Chính xác là không vào cái thớt này được đúng không cụ?
Em thấy cụ lượn ầm ầm ở mấy thớt bên box khác :))