[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Sazi

Xe điện
Không liên quan lắm nhưng cập nhật để có tính thời sự chút khi nói chúng ta là những chiến sỹ chống dịch. Cụ chủ pic có kinh nghiệm gì không chia sẻ anh em chút.

XSim

Xe container
Em mạn phép cụ angkorwat tổng hợp nguyên tác cho mọi người đọc liền mạch tại đây
1. Truyện chị Thêu:

2. Truyện CHAN THU:
Em xem lại thì phần Chan Thu vào bài hơi nhanh, không biết có đoạn đưa đẩy nào ở giữa không ;)) Em đọc kiếm hiệp thì từ đoạn gặp nhau trong quán đến động thủ cũng không thể nhanh thế này được :))

Hàng ngày vào buổi sáng tôi thường ra chợ Mao ăn sáng, uống cafe ngồi ngắm đường phố khoảng 9h mới về. Một hôm ngồi uống cafe thấy bàn bên cạnh có một đôi nam nữ nói giọng SG. Hai người đều còn trẻ chỉ trên 20, mặt mũi sáng sủa. Cô gái trông khá xinh, da ngăm ngăm, mặc cái quần jean Texwood áo phông trắng, đi giày thể thao. Trông rất năng động trẻ trung. Cách ăn mặc của cô gái làm tôi rất có ấn tượng, nên thỉnh thoảng liếc mắt sang nhìn, đôi khi cũng bắt gặp ánh mắt cô ta cũng nhìn sang. Trong một tuần liền sau đó, ngày nào tôi cũng gặp đôi này ngồi uống cafe ở bàn đó.
Cách một hôm vì có công việc tôi không ra, hôm sau tôi mới lại ra quán. Thấy tôi ra, cậu thanh niên giơ tay chào :
- Hôm qua anh Hai bận hả ? Không thấy anh ra con nhỏ này đang thắc mắc. Anh qua bàn tụi em ngồi cho vui.
Tôi cầm ly cafe và bao thuốc bước qua ngồi cùng họ. Vì đều còn trẻ nên chúng tôi cũng dễ quen. Chuyện trò một hồi tôi biết tên hai người là Chăn Thu (nữ) và Đa ra (nam.) họ là hai anh em ruột và là Việt kiều. Cô gái hỏi:
- Anh Hai là bộ đội sao ra đây ngồi suốt vậy ?
- Tôi nấu cơm cho đơn vị nên sáng nào cũng đi chợ về nấu ăn cho mọi người.
- Anh Hai nấu ăn chắc ngon, hôm nào nấu cho em ăn thử chơi.
- Chỉ sợ em không dám ăn thôi.
Mải nói chuyện nên hôm đó hơn 10h tôi mới về. Từ hôm đó hầu như sáng nào tôi cũng ngồi chơi cùng họ ở quán cafe. Dần dần tôi mới biết họ ở SG qua. Trước 1975 gia đình họ ở Phnom pênh, họ có bố là VN mẹ là người Kampuchia lai Hoa. Trước khi Polpot vào thì bố mẹ họ đang đi chữa bệnh bên Pháp. Hai anh em lúc đó còn nhỏ nên bà cô ở SG đón về trông nom giúp. Vì vậy cả gia đình thoát khỏi họa Polpot.
----------
Một hôm tôi phải đi công tác ở Kong pong Xom mất 4 ngày. Khi về ra tới quán vẫn thấy hai anh em họ ngồi ở bàn quen thuộc. Thấy tôi bước vào, Chan Thu chạy ra ôm chầm lấy tôi nói:
- Anh Hai đi đâu mà mấy ngày không ra ? anh Hai bịnh hả ?

tomtomchát

Xe container
Cụ phải kể tới tận năm 2022, cụ gặp lại mẹ con BY ở Paris ấy ạ. Em hóng...
Lúc ấy mà tiêm cho nhau mũi ngừa covid chắc tuổi tác run chân run tay vào ko nổi cụ ơi :D

kduc

Xe container
Phù, bận hai ngày mà lội nhọc quá, may cũng xong.

apsara

Xe máy
Em xem lại thì phần Chan Thu vào bài hơi nhanh, không biết có đoạn đưa đẩy nào ở giữa không ;)) Em đọc kiếm hiệp thì từ đoạn gặp nhau trong quán đến động thủ cũng không thể nhanh thế này được :))
Cụ không đọc kỹ, ngồi nhìn nhau cả tuần mới quen đó cụ. Mà có khi hơn, em chỉ áng chừng khoảng đó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Xin phép cụ thớt, em chiến đấu với cụ này phát. :D
Phụ nữ họ khác, bất ngờ lắm.

Con bạn gái em, thấy em tò mò mân mê tai nó xỏ mấy cái khuyên, nó tưởng em thích hay đại loại nó thích xiên đánh dấu em thì phải. Nó lôi cái kim to gần bằng cái tăm, định xiên em. Em bảo đau đấy, ôi mịa nó liền lần lần tai nó rồi xiên mẫu cho em xem, trên d.ái tai ở phần giữa ấy mới kinh, sụt một phát mặt tỉnh như không.
Lần khác, giận dỗi cãi nhau chuyện gì đấy, em bảo tao yêu mài, mài chẳng yêu tao. Nó bảo...đây, rồi vơ lấy con dao xếp trên bàn, mở lưỡi ra cầm ngược dao miết vào mặt trong ngón tay cái, em giằng ra, thấy có vết đỏ ửng hằn sâu nhưng không đứt.
Làm tối ấy, còn một mình, em lọ mọ lấy con dao ra thử diễn lại, cẩn thận miết nhẹ thử :D đến mạnh, thì không đứt được vì loại này không sắc lắm, dao của em đấy, muốn đứt phải mạnh và nhay nhay. Ôi nó đâu biết sắc hay không....vãi. :-o

apsara

Xe máy
Cụ bình tĩnh thật.hoàn cảnh ấy mà vẫn tính toán đâu đấy.mà cụ kể 1 mình chở xác người về vn trong đêm, cháu thấy cụ bạo thật đấy. Cháu thấy nhiều cụ bảo đánh nhau mãi nó cũng quen ,cũng chai sạn và sau này vào các trận đánh khác thấy nó cũng bt phỏng cụ ?
Với em thì cũng chẳng quen, vì đó là lần duy nhất giáp mặt kẻ thù và xác định bỏ mạng tại đó rồi. Nên không còn sợ hãi nữa.

197716102003

Xe container
vâng, để có dịp em hỏi. Bác gái vợ ông này, là mẹ của bạn bx em, ở cách nhà em khoảng 200m, đường Nguyễn Trọng Tuyển, TPHCM. Bác Buthoong này thì mất cách đây 2-3 năm, em nhớ hồi đó xem fb của cô bạn kia mới biết bố nó là ông này, hồi đó em có search thì biết là bác này xuất thân VN, đâu như Ninh Bình hay sao ý, sau lằng nhằng thế nào mới sang Cam... Mà giờ tìm lại ko thấy thông tin đó đâu nữa!
Hồi đó là 1 cơ số cán bộ Cam được cử sang VN để đào tạo gây dựng nòng cốt. Sau đó 1 số cụ ông lấy vợ VN, cho đến năm 1970 thì có 1 đội trở về Cam nhưng rồi bị Polpot đập chết ngay tại biên giới và còn lại thì bị giết dần khi về địa phương. Đợt thứ 2 về là năm 1978, các cụ này về để xây dựng củng cố nguồn cán bộ trong Đảng theo danh sách và cương lĩnh đã được viết tại HN trước đó. Ngày 7.1.1979 dưới sự giúp sức của VN thì Cam được giải phóng. Khoảng tầm tháng 3 năm 1979 thì có quyết định cho vợ và các con của các cụ tập kết sang Cam đoàn tụ. Gđ cô Liên này tập trung tại quân khu 7 cùng với 1 số các gđ khác. Sau khi về Cam thì mỗi người phụ nữ có 1 số phận khác nhau. Cho đến nay thì hầu như các cụ ông từng tập kết ở VN đều đã ra đi. Giờ chỉ còn cụ Rua Xa May ,trước là bộ trưởng bộ thông tin.

Vulcan V70

Xe trâu
Thực ra câu chuyện này em định kết thúc nó ở cái đêm mưa trái mùa thôi.
Nhưng làm như vậy thì có phụ lòng các cụ đang hóng thớt, vớ vẩn còn mang tội " bất kính" :D
Nên em sẽ viết tiếp cho đến khi kết thúc với bản thân em và BY.
Cụ đã cơm nước , rửa bát xong chưa ạ? :D

Nhimtiu

Xe container
Chắc là hết cụ ạ, hai người này đều là những người mang có những kỷ niệm sâu đậm nhất với em. Đánh dấu hai thời kỳ trong cuộc đời lính. Thời đầu thì còn quá trẻ, chưa biết gì, thời kỳ sau thì đã từng trải, vững vàng, khôn ngoan hơn.
Còn những cô khác Việt, K hay Hoa thì chỉ là những mối tình thoáng qua vài ba tháng, không đem lại dấu ấn gì, nên em không nhớ được chi tiết.
Nói theo văn phong của OF thì là hái rau, hái hoa, bắt sâu bắt bướm phải k cụ Angkor?

Hồi đó là 1 cơ số cán bộ Cam được cử sang VN để đào tạo gây dựng nòng cốt. Sau đó 1 số cụ ông lấy vợ VN, cho đến năm 1970 thì có 1 đội trở về Cam nhưng rồi bị Polpot đập chết ngay tại biên giới và còn lại thì bị giết dần khi về địa phương. Đợt thứ 2 về là năm 1978, các cụ này về để xây dựng củng cố nguồn cán bộ trong Đảng theo danh sách và cương lĩnh đã được viết tại HN trước đó. Ngày 7.1.1979 dưới sự giúp sức của VN thì Cam được giải phóng. Khoảng tầm tháng 3 năm 1979 thì có quyết định cho vợ và các con của các cụ tập kết sang Cam đoàn tụ. Gđ cô Liên này tập trung tại quân khu 7 cùng với 1 số các gđ khác. Sau khi về Cam thì mỗi người phụ nữ có 1 số phận khác nhau. Cho đến nay thì hầu như các cụ ông từng tập kết ở VN đều đã ra đi. Giờ chỉ còn cụ Rua Xa May ,trước là bộ trưởng bộ thông tin.
cơ quan ba em ngày xưa (ở miền trung) cũng có 1 anh lai K. Gia đình từ Bắc chuyển vào. Ông ấy là con lớn nhất, các em là của ông chồng Việt. Ông K nghe nói cũng sỹ quan cấp đại tá lúc mới 79 nhưng die sớm chứ không cũng khủng. Ông lai cao to, mắt trắng dã, hơi tưng tửng (hâm hâm), nhà nước cho chế độ con liệt sĩ (???) nên thời trước 1990 cũng ổn, có công ăn việc làm.

Jade2110

Xe buýt
Chắc sau chuyện chị T và em CT thì chuyện xxx của cụ chủ tạm dừng rồi. Cũng hơi thấy hụt hẫng nhưng xin cảm ơn cụ rất nhiều đã chia sẻ về một thời máu lửa và hào hoa. Giờ chắc đến chuyện về lão ĐXH đây chăng?

Demchinhhang.net

Xe container
Mợ này gần như là tình đầu của cụ chủ nên chắc để lại nhiều kỉ niệm sâu đậm ,đôi khi nhớ đến lúc nhắm mắt xuôi tay ,mợ BY thì khỏi nói rồi chắc giờ vẫn giữ ký ức năm nào .
Cũng đang ngồi biên mấy Chap hồi ký ở diễn đàn otofrance bên kia:))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chuyện đó chắc là hay lắm cụ nhỉ, nhưng sợ khó nói ra.
Sang thớt này đọc có hết. Em lội mất mấy hôm mới hết. Trong thớt có:
1.Hồi ký của chủ thớt: bi tráng, chân thật.
2. Đoạn hồi ký của 1 cán bộ ngoại giao. Đọc nhiều đoạn thấy cay mũi, uất hận. Vd: đoạn TQ tấn công đảo VN năm 1988, Vn phản đối mà k một ai ủng hộ VN kể cả Lx và Lào. Hay việc Khơmer Đỏ tấn công VN mà k biết kêu ai vì Mẽo thì phủ quyết VN gia nhập LHQ ,TQ cũng phủ quyết việc đưa ra LHQ. Việc Khomer Đỏ vẫn ngồi ghế LHQ dù lúc đó đã có cq Hunsen.. Cảm giác k ai bênh vực, chỉ chực cấu xé. Sau VN cũng phải thoát ra bằng cách hy sinh thành quả ở Lào CPC...
Dù sao đó là nước thoát chuẩn.

Dtht.laixe

Xe buýt
Có tí an ninh QP với ái thì đúng là chuyện nó mí thêm hấp dẫn.

Dtht.laixe

Xe buýt
Trường Sa có mỗi đảo Ba Bình là ngon nhất vì đảo nổi, có nước ngọt lại bị ông Đài Loan chiếm mất. Ko biết đảo này Đài nó chiếm năm nào các cụ nhỉ?

Gato2009

Xe điện
Sang thớt này đọc có hết. Em lội mất mấy hôm mới hết. Trong thớt có:
1.Hồi ký của chủ thớt: bi tráng, chân thật.
2. Đoạn hồi ký của 1 cán bộ ngoại giao. Đọc nhiều đoạn thấy cay mũi, uất hận. Vd: đoạn TQ tấn công đảo VN năm 1988, Vn phản đối mà k một ai ủng hộ VN kể cả Lx và Lào. Hay việc Khơmer Đỏ tấn công VN mà k biết kêu ai vì Mẽo thì phủ quyết VN gia nhập LHQ ,TQ cũng phủ quyết việc đưa ra LHQ. Việc Khomer Đỏ vẫn ngồi ghế LHQ dù lúc đó đã có cq Hunsen.. Cảm giác k ai bênh vực, chỉ chực cấu xé. Sau VN cũng phải thoát ra bằng cách hy sinh thành quả ở Lào CPC...
Dù sao đó là nước thoát chuẩn.
Đúng là giai đoạn ấy mình bi thương, cùng cực thật. Em nhớ nhà em khi đó còn bị đói ăn, mặc dù khi trước đó vẫn chiến tranh thì lại không bị.
Chả mấy dân tộc trên TG có số phận lịch sử vất vả, cực khổ, lạn đận như nước mình...không thể trả lời được tại sao.
Thân,

Snake master

Xe tăng
Chắc là hết cụ ạ, hai người này đều là những người mang có những kỷ niệm sâu đậm nhất với em. Đánh dấu hai thời kỳ trong cuộc đời lính. Thời đầu thì còn quá trẻ, chưa biết gì, thời kỳ sau thì đã từng trải, vững vàng, khôn ngoan hơn.
Còn những cô khác Việt, K hay Hoa thì chỉ là những mối tình thoáng qua vài ba tháng, không đem lại dấu ấn gì, nên em không nhớ được chi tiết.
Cụ phải kể nốt chuyện tình vs gấu của cụ bây giờ nữa chứ chắc cũng kinh điển k kém