[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

amylvs

Xe tăng
Đây là ông Bu Thoong cụ nhé. Cụ hỏi xem mẹ của bạn vợ cụ có phải tên cô Liên không? Năm 79 cô Liên có về CPC theo chồng nhưng sau đó ông Bu Thoong có vợ người Lào nên cô quay về VN ở.
Tấm ảnh này ông Bu Thoong là người đứng ngoài cùng tay phải chụp cùng các lãnh đạo cao cấp Cpc và chuyên gia VN.
vâng, để có dịp em hỏi. Bác gái vợ ông này, là mẹ của bạn bx em, ở cách nhà em khoảng 200m, đường Nguyễn Trọng Tuyển, TPHCM. Bác Buthoong này thì mất cách đây 2-3 năm, em nhớ hồi đó xem fb của cô bạn kia mới biết bố nó là ông này, hồi đó em có search thì biết là bác này xuất thân VN, đâu như Ninh Bình hay sao ý, sau lằng nhằng thế nào mới sang Cam... Mà giờ tìm lại ko thấy thông tin đó đâu nữa!

xukthal.

Xe lăn
Vâng, cụ nào thích sắn quần thì sắn. Vì có những giải thích không có trong 2 phần tổng hợp của cụ Xukthal.
Em phải copy ra word để loại các đoạn trùng do quote bị lỗi rồi mới post vào đấy cụ :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Nói thế nào là tài cũng khó mà nói lắm.
Học sinh xét tuyển ĐH, điểm cao vẫn nhiều cháu chọn ngoại giao. Có thể vì yêu thích hoặc truyền thống gia đình chứ k hẳn chuyện kinh tế.
Nghề NG giờ không hot như những năm 8x, 9x nữa. Những năm đó ngoại giao và ngoại thương là có thể được đi nhiệm kỳ nước ngoài, là cơ hội cải thiện kinh tế gia đình. Riêng đi K và L thì Bộ NG gọi là đi chiến trường. Nên những ai đã qua một khóa ở K thì thường được đi Tây âu để bù. Trừ cán bộ vụ Á châu 2 thì cả đời chỉ có K, L. Vì đó là vụ khu vực.

audiq123

Xe hơi
Nghề NG giờ không hot như những năm 8x, 9x nữa. Những năm đó ngoại giao và ngoại thương là có thể được đi nhiệm kỳ nước ngoài, là cơ hội cải thiện kinh tế gia đình. Riêng đi K và L thì Bộ NG gọi là đi chiến trường. Nên những ai đã qua một khóa ở K thì thường được đi Tây âu để bù. Trừ cán bộ vụ Á châu 2 thì cả đời chỉ có K, L. Vì đó là vụ khu vực.
Cụ ở Cục PV NGĐ ( 10 LPH) phải k nhỉ?

Bahn

Xe tải
Gửi cụ angkorwat

Sau "chị" Thêu và "em" Chan Thu thì sắp tới là ai hả cụ?

Đại Ba

Xe điện
Thực ra câu chuyện này em định kết thúc nó ở cái đêm mưa trái mùa thôi.
Nhưng làm như vậy thì có phụ lòng các cụ đang hóng thớt, vớ vẩn còn mang tội " bất kính" :D
Nên em sẽ viết tiếp cho đến khi kết thúc với bản thân em và BY.
Cụ phải kể tới tận năm 2022, cụ gặp lại mẹ con BY ở Paris ấy ạ. Em hóng...

ocean08

Xe điện
Vâng, nghề nghiệp bây giờ thay đổi vị thế rất nhiều so với thời 20-30 năm trc.
E đi ctac cũng đến thăm, làm việc với sứ quán mình ở một số nc như Úc, TQ, Ấn, Anh, Phần Lan, Tây Ban Nha, Hà Lan... trong khoảng 15 năm qua thấy cũng nhiều thay đổi ở việc chọn người, công việc và cuộc sống, kinh tế...

gaconcongchuong

Xe tải
Cụ phải kể tới tận năm 2022, cụ gặp lại mẹ con BY ở Paris ấy ạ. Em hóng...
Em cũng thích vậy! đời người có dài đâu - cụ chủ hơn Lục thập hoa giáp rồi.... đọng lại cái TÌNH thôi, toan tính gì đâu nữa...

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Gửi cụ angkorwat

Sau "chị" Thêu và "em" Chan Thu thì sắp tới là ai hả cụ?
Chắc là hết cụ ạ, hai người này đều là những người mang có những kỷ niệm sâu đậm nhất với em. Đánh dấu hai thời kỳ trong cuộc đời lính. Thời đầu thì còn quá trẻ, chưa biết gì, thời kỳ sau thì đã từng trải, vững vàng, khôn ngoan hơn.
Còn những cô khác Việt, K hay Hoa thì chỉ là những mối tình thoáng qua vài ba tháng, không đem lại dấu ấn gì, nên em không nhớ được chi tiết.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em cũng thích vậy! đời người có dài đâu - cụ chủ hơn Lục thập hoa giáp rồi.... đọng lại cái TÌNH thôi, toan tính gì đâu nữa...
Tháng 11/1984 em đã có cơ hội đó, nhưng chưa kịp nắm bắt thì cuộc đời đã chuyển sang hướng khác.

DidiLe

Xe container
Vâng, nghề nghiệp bây giờ thay đổi vị thế rất nhiều so với thời 20-30 năm trc.
E đi ctac cũng đến thăm, làm việc với sứ quán mình ở một số nc như Úc, TQ, Ấn, Anh, Phần Lan, Tây Ban Nha, Hà Lan... trong khoảng 15 năm qua thấy cũng nhiều thay đổi ở việc chọn người, công việc và cuộc sống, kinh tế...
Công việc mà cụ.
Làm tốt công việc thì nghề nào cũng giống nhau về bản chất (phụng sự). Không có chuyện ban phát xin cho.

Bahn

Xe tải
Chắc là hết cụ ạ, hai người này đều là những người mang có những kỷ niệm sâu đậm nhất với em. Đánh dấu hai thời kỳ trong cuộc đời lính. Thời đầu thì còn quá trẻ, chưa biết gì, thời kỳ sau thì đã từng trải, vững vàng, khôn ngoan hơn.
Còn những cô khác Việt, K hay Hoa thì chỉ là những mối tình thoáng qua vài ba tháng, không đem lại dấu ấn gì, nên em không nhớ được chi tiết.
Ý em là còn những truyện nào nữa ấy, ví dụ về 1 nhân vật, hay 1 sự kiện nào đấy.
Em nghĩ mọi người rất quan tâm đến những câu chuyện của cụ, vì thông tin bổ ích, hấp dẫn. Những yếu tố về con người (nhân vật nữ) hay tình cảm (yêu đương) nó chỉ là chất xúc tác cho câu chuyện của cụ thôi (nhưng phải thừa nhận các chất xúc tác này mạnh thật) :D

gaconcongchuong

Xe tải
Tháng 11/1984 em đã có cơ hội đó, nhưng chưa kịp nắm bắt thì cuộc đời đã chuyển sang hướng khác.
Vâng cụ! là em nói từ bây giờ thôi ạ.... chứ thời điểm đó xã hội nó khác nhiều lắm! các cụ ít tuổi ở đây đa phần không hiểu được nên lấy suy nghĩ bây giờ áp đặt - chứ em thì không nghĩ vậy

Chỉnh sửa cuối: