[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

tranmanhha

Xe điện
Cậu ruột e cũng mất vì bom bi còn sót lại đấy, đúng ngày diệt sâu bọ.
còn em thì hồi nhỏ sống cạnh đơn vị bộ đội, mấy chú bộ đội cho quả lựu đạn gỗ dùng để huấn luyện cầm đi chơi. xong vào nhà dân, họ lấy luôn cho quả thật. nhưng mình bé có biết nó là quả thật đâu, cần rồi ném rồi lăn từ đầu dốc xuống chân dốc, về đế nhà bố e nhìn thấy xanh hết mặt vội cầm ném xuống suối sâu.
Lần khác lại thó được mấy viên đạn Ak, mấy chú nào nhét ở gờ tường. e mang về rồi để lên cái thanh lứa rồi cho vào bếp củi, mà may sao nó cũng không nổ. nghĩ lại vẫn kinh
Em xác nhận là đạn mà đốt chả sao đâu.
Hồi bé, có đứa hàng xóm. Không hiểu sao bố nó có nhiều đạn thế, to dài như ngón tay giữa. Bọn em tháo đầu đạn, lấy thuốc đốt. Chỉ thấy cháy xì xì, không bằng thuốc pháo.
Em quấn giẻ, tẩm xăng đốt vài chục viên. Thấy nó nổ bụp 1 phát, toác đầu ca tút 1 ít. Nhưng đầu đạn cũng chỉ loanh quanh đấy.

nhanh33

Xe buýt
Khách gì chúng ta xóa sổ champa
Chu nguyên chương đã thành công trong việc xóa bỏ văn vật Đại Việt ta
Cụ lại định thống nhất thành liên bang đông dương à. Căng đấy, không thể thống nhất dễ như vậy vì sẽ có nội chiến liên miên giữa các dân tộc, không kể còn có bọn luôn sẵn sàng bơm đểu bên ngoài nữa. Nhìn gương các nước Syria, Iraq, Apghan đấy, toàn là 1 nước độc lập nhưng do có nhiều sắc tộc oánh nhau loạn xị mấy chục năm giờ kéo nhau tụt lùi cả trăm năm chứ không ít. Vn mình dân tộc Kinh chiếm đại đa số nên ổn định cụ ạ, cứ thế cho lành.

omerta77

Xe điện
2 thằng ở cạnh nhau, thằng a đánh thằng b thì thằng b có quyền đánh lại để phòng vệ, nhưng thằng b mà ra tay quá đà dẫn đến thằng a tèo thì thằng b cũng không thoát khỏi tội vượt quá giới hạn của phòng vệ chính đáng.
trên phương diện quốc gia cũng vậy thôi, còn có luật pháp quốc tế, và đâu đó còn có bọn bù nhìn liên hợp quốc nữa. Cụ chủ và nhiều người còn thừa nhận, nhiều vấn đề ko có trong sử nào ghi cả; và một nửa của sự thật thì ko phải là sự thật. chỉ cười với nhau một cái là hiểu. cụ đọc lại các còm trong này sẽ thấy ai đó nói là mượn tay dắt bò. xin dừng tranh luận cụ nhé
À thế ra PP nó giết dân mình thì đc. Còn mình cũng chỉ đc đánh đến biên giới chứ ko đc tiêu diệt nó???
Xin lỗi chứ e thấy cụ ngây thơ và ấu trĩ khi nghĩ rằng sẽ giải quyết đc theo luật pháp quốc tế thời điểm đó. VN ko muốn như thế nhưng do PP và bọn sau lưng nó bắt chúng ta phải chiến đấu và đổ máu đấy. Còn nếu VN thích thì đã đánh trước chứ ko cần phải đợi PP nó gây ra bao nhiêu tội ác rồi mới đánh.
Thử hàng xóm nhà cụ nó yếu hơn cụ mà nó cứ thỉnh thoảng sang xin tí tiết cụ xem cụ có đè ngửa nó ra mà phang ngay ko hay lại nhịn vì sợ vượt quá phòng vệ chính đáng :))

JP17

Xe máy
À thế ra PP nó giết dân mình thì đc. Còn mình cũng chỉ đc đánh đến biên giới chứ ko đc tiêu diệt nó???
Xin lỗi chứ e thấy cụ ngây thơ và ấu trĩ khi nghĩ rằng sẽ giải quyết đc theo luật pháp quốc tế thời điểm đó. VN ko muốn như thế nhưng do PP và bọn sau lưng nó bắt chúng ta phải chiến đấu và đổ máu đấy. Còn nếu VN thích thì đã đánh trước chứ ko cần phải đợi PP nó gây ra bao nhiêu tội ác rồi mới đánh.
Thử hàng xóm nhà cụ nó yếu hơn cụ mà nó cứ thỉnh thoảng sang xin tí tiết cụ xem cụ có đè ngửa nó ra mà phang ngay ko hay lại nhịn vì sợ vượt quá phòng vệ chính đáng :))
ở cái thời kì nhập nhoạng, khi các khối tư tưởng còn đang chiên nhau bênh càng, các nước lớn bắt tay nhau vì lợi ích của chúng, các nước nhỏ bị đem ra làm chiến trường cho những cuộc đấu đá, trong khi chúng đều là thành viên thường trực của Hội Đồng Bảo Kê ô hợp quốc. vậy mà cụ ấy vẫn tin rằng ở thời điểm đó ta có thể trông đợi vào việc giải quyết bằng luật và sức ảnh hưởng của cái hội đồng ấy.

Ngo Rung

Xe lăn
ở cái thời kì nhập nhoạng, khi các khối tư tưởng còn đang chiên nhau bênh càng, các nước lớn bắt tay nhau vì lợi ích của chúng, các nước nhỏ bị đem ra làm chiến trường cho những cuộc đấu đá, trong khi chúng đều là thành viên thường trực của Hội Đồng Bảo Kê ô hợp quốc. vậy mà cụ ấy vẫn tin rằng ở thời điểm đó ta có thể trông đợi vào việc giải quyết bằng luật và sức ảnh hưởng của cái hội đồng ấy.
Đến giờ với các đại ca thì hội đồng bảo kê đấy chỉ là tay sai cho các đại ca sai vặt đi hù các nước nhỏ thôi ;D

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em xác nhận là đạn mà đốt chả sao đâu.
Hồi bé, có đứa hàng xóm. Không hiểu sao bố nó có nhiều đạn thế, to dài như ngón tay giữa. Bọn em tháo đầu đạn, lấy thuốc đốt. Chỉ thấy cháy xì xì, không bằng thuốc pháo.
Em quấn giẻ, tẩm xăng đốt vài chục viên. Thấy nó nổ bụp 1 phát, toác đầu ca tút 1 ít. Nhưng đầu đạn cũng chỉ loanh quanh đấy.
Đúng vậy cụ
Một viên đạn nổ cần có kích nổ và áp suất. Viên đạn có hạt nổ chỗ kim hoả gõ vào và áp suất của cát tút để đẩy đầu đạn.
Lựu đạn, mìn, bom thì có kíp nổ để kích nổ
Bọn em ở lính, lấy đạn AK & K54 để làm bật lửa, đạn 12 li 7 làm nhẫn. Tháo ra lấy thuốc đốt hoài.
Cuốn pháo nổ cũng vậy, cụ nhồi chặt 2 đầu, nó có áp suất thì nó nổ, nhồi lỏng nó chỉ cháy phụt cái gọi là pháo xịt.

4banhxequay

Xe điện
Có lẽ em nhầm năm vì từ 85 em ko ở BNG nữa, nhưng chính sách cho nhân viên mang vợ con theo là của cụ Thạch.
Theo em hiểu trước đây không cho vợ con theo vì lúc đó nghèo, nhếch nhác. Nhưng quan trọng nhất là sợ cán bộ bùng cả nhà. Để vợ con ở nhà ràng buộc.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ qua thức khuya quá,nay vẫn chưa thấy biên tiếp...

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em loãng thớt tý vì em đang thắc mắc tại sao mình không tuyên chiến với thằng K cho cả thế giới biết để oánh nhau cho đàng hoàng nhỉ? Các cụ nhà mình trong giai đoạn trước nắm rõ các nguyên tắc pháp lý quốc tế khi chiến nhau với Mỹ và Cộng hoà mà!

Sirstock

Xe hơi
Án cao su thì biết bao giờ ra cụ ? Người nhà không được thăm nuôi, từ khi bị dẫn khỏi nhà là mất hút. Có khi tèo rồi cũng nên.
cụ có thể nói rõ hơn 1 chút về những trường hợp như này được không ạ? em chưa bg nghe đến những việc thế này ạ?

giangdang1

Xe tải
Không nên đánh đề sau 6:30 nhưng em thấy tiếc cho đất nước giai đoạn đó, cơ hội nghìn năm có một để mở rộng cương thổ. Giá mà có cách nào sáng suốt hơn để không phải hy sinh xương máu các liệt sỹ, thương binh đồng thời giờ này dân tộc Khmer đang hòa mình chung sống cùng 53 đại gia đình các dân tộc mà không phải vất vưởng trong một quốc gia nhỏ bé lúc nào cũng phải tìm sự cân bằng giữa các quốc gia mạnh hơn nhỉ :(

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em hết rượu mời anh. Tuy nhiên em mạn phép hỏi anh trước,thớt của anh em có đọc và rất thích. Hy vọng anh có lưu lại bản thảo. Khi nào viết xong em xin để đọc 1 mạch ạ!
Anh nghĩ tới đâu viết tới đó nên không có bản thảo.
Sau này đành mất công lên OF, copy về vậy :)

angkorwat

Xe container
Người OF
cụ có thể nói rõ hơn 1 chút về những trường hợp như này được không ạ? em chưa bg nghe đến những việc thế này ạ?
Đại loại anh K này là một trung úy quân đội, sang TQ học tiếng Trung về nước thì làm phiên dịch cho cố vấn TQ ở Yên bái trong thời kỳ chiến tranh phá hoại. Khi giải phóng K thì anh K làm trong tổ thư ký của một ông thiếu tướng VN ở K. Sau đó cùng sang với chú Đ một lượt với em, vì cùng là bội đội chuyển sang nên hai anh em khá thân thiết. Sau một năm nhờ sự tác động của chú Đ. A.K chuyển về biên chế BNG. Sau khi hết nhiệm kỳ tại K anh ấy rời K về BNG. Lúc ấy K đã là bí thư thứ 2. Do rất giỏi tiếng Trung nên K được điều về vụ TQ. 2 năm sau K được điều làm việc tại sứ quán VN tại TQ và lĩnh ấn Tổng lãnh sự tại Quảng Châu. Mỗi lần về nước họp K thường gọi điện mời em lên nhà chơi ( lúc đó nhà còn ở An Dương) ông này vốn tính tự cao, tự đại hay khoe khoang và mê gái thì nhất quả đất. Sau khi kết thúc nhiệm kỳ tại TQ ông ta về nước. Mua đất ở Xuân Diệu xây cái biệt thự rất lớn. Hôm khánh thành nhà em cũng có lên dự. Về sau thấy ông ta rất giàu có nên em không hay gặp ông ta nữa. Thi thoảng nhắn tin hỏi thăm sức khỏe và chúc Tết. Cách đây 7 năm sau khi chú Đ mất em có qua Hàng Chuối ghé vào thăm cô T. Nhân tiện hỏi thăm: " Anh K thỉnh thoảng có đến thăm cô không ? " cô nói " K nó bị bên an ninh bắt mấy năm rồi, cậu không biết à ?" " Dạ, lâu rồi cháu không gặp, đôi khi có nhắn tin nhưng không thấy trả lời. Vậy làm sao bị bắt cô ? " " Cô không rõ nhưng dính dáng đến chính trị và tiếp tay cho nước ngoài " Sau đó vài tháng nhân dịp đi qua Xuân Diệu em có ghé và thăm vợ anh ấy hỏi chuyện thì chị vợ cũng không biết gì, kể từ tối họ đến đưa đi đến nay không có tin tức gì.

tazan_90

Xe tăng
Cậu ruột e cũng mất vì bom bi còn sót lại đấy, đúng ngày diệt sâu bọ.
còn em thì hồi nhỏ sống cạnh đơn vị bộ đội, mấy chú bộ đội cho quả lựu đạn gỗ dùng để huấn luyện cầm đi chơi. xong vào nhà dân, họ lấy luôn cho quả thật. nhưng mình bé có biết nó là quả thật đâu, cần rồi ném rồi lăn từ đầu dốc xuống chân dốc, về đế nhà bố e nhìn thấy xanh hết mặt vội cầm ném xuống suối sâu.
Lần khác lại thó được mấy viên đạn Ak, mấy chú nào nhét ở gờ tường. e mang về rồi để lên cái thanh lứa rồi cho vào bếp củi, mà may sao nó cũng không nổ. nghĩ lại vẫn kinh
bố e về phép có đem súng về để đầu giường e còn lấy súng dí vào đầu ông ây,và lấy dc 1 túi đạn k54 .

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Làm điếu thuốc xong, em túc tiếp, quyết không theo truyền thống táo bón của of. Các cụ cũng phải thông cảm. Bước sang tuổi 64 rồi mổ cò một lúc là hoa mắt.
Lúc đi ngang sân trạm quân y em vẫn thấy 7-8 chị đang túm tụm chém gió. Bỗng nghe một chị gọi:
- T ơi, vào đây chơi.
Em nghĩ quái lạ, bà nào biết tên mình vậy ? Nhìn vào thấy chị Thanh ( bảo mật) bà này em quen vì có vài lần lên trung đoàn xin dấu vào " Giấy giới thiệu cung cấp tài chính " cho anh em đi công tác. Chị Thanh thì bình thường, dân Vân Hồ - Hà nội. Đến giờ em vẫn thỉnh thoảng gặp.
Thấy chị Thanh trong đó, em liền bảo anh Khâm về trước, rồi đi về phía các chị đang ngồi, gần đến nơi em hỏi :
- Chị lên đây làm gì đó ? Sốt rét hay cũng bị bệnh kia ?
- Thằng em láo toét, chị lên đây thăm cái Thêu, nó ở ngay sát phòng bảo mật, nó ở trung đội thông tin. Thôi, vào đây chơi để chị bảo cái Thêu nó xin lỗi.
Em mạnh dạn bước vào lán, thấy chị Thêu ngồi trên cái sạp nứa, cúi gầm, mặt đỏ tía tai. Chị Thanh nói :
- Con Thêu xin lỗi thằng em tao đi
Chị Thêu lí nhí :
- Chị xin lỗi em nhé. Bệnh tật nó thế chị cũng không cố ý.
- Không sao chị ơi, em có nghe nói bệnh này rồi. Em hoảng hồn chút thôi. Không có gì.
Chị Thêu ngẩng mặt lên, em suýt té ngửa. Trời đất, chị quá xinh. Khuôn mặt chị như đức mẹ Maria, đôi mắt to, buồn, mũi thẳng nước da trắng hồng. Mà thế quái nào lính Trường Sơn lâu năm phần lớn da đều tái xạm, mô thâm vì sốt rét kinh niên mà bà chị này lính 73 chẳng có dấu ấn Trường Sơn chút nào.
Sau đó mọi người không còn e ngại gì nữa, mấy bà chị túm vào hỏi han thằng em: quê đâu, đi lính năm nào ? Học lớp mấy... Em cũng tranh thủ hỏi chị Thêu thì biết chị quê Ninh bình, nhà theo đạo công giáo, nhà chỉ có hai chị em gái, chị là lớn. Ngồi chém với các khoảng nửa tiếng em chào các chị rồi về.
Vừa quay lưng thì nghe tiếng chị Thêu gọi giật lại :
- Này T, vai áo của em sao rách vậy ?
Em vội sờ lên vai sao thấy bị sứt chỉ chỗ bả vai một đường dài. Chẳng rách lúc nào, em vội nói:
- Em không biết rách lúc nào, chắc lúc nãy gánh hàng căng tin.
Chị Thêu cúi đầu, bẽn lẽn :
- Hay do chị lúc nãy... Thôi, mai chị ra viện, Chủ nhật mang lên chị vá lại cho .
- Vâng, vậy chủ nhật em lên chị giúp em.
Em nhanh chóng đi về đại đội, đầu óc cứ luẩn quẩn chuyện chị Thêu mãi không thôi.
( Còn tiếp )
Nghe như chuyện kể ở đại đội ợ!