[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

longmama

Xe điện
Cụ angkorwat uây? Tối nay còn tý nào nữa k để e còn chờ ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Đúng rồi cụ, ngành ngoại giao cháu cũng tiếp xúc rồi, không hào nhoáng như nhiều người nghĩ đâu.
Uầy, thằng này sau tốt nghiệp đại học ngoại giao thì sang K học tiếng K sau em một khóa. Sau này nghe nói nó sang làm đại sứ ở Bỉ và trốn ở lại quay ra chửi VN trên tivi. Em nghe cũng hơi lạ là sao không túm nó về được. Nó chỉ ở K hơn một năm rồi về. Sau đó không gặp nó nữa. Trong một đợt về phép có đến nhà nó đưa thư và quà một lần nên nhớ mang máng như vậy.

longmama

Xe điện
Uầy, thằng này sau tốt nghiệp đại học ngoại giao thì sang K học tiếng K sau em một khóa. Sau này nghe nói nó sang làm đại sứ ở Bỉ và trốn ở lại quay ra chửi VN trên tivi. Em nghe cũng hơi lạ là sao không túm nó về được. Nó chỉ ở K hơn một năm rồi về. Sau đó không gặp nó nữa. Trong một đợt về phép có đến nhà nó đưa thư và quà một lần nên nhớ mang máng như vậy.
Đã làm đến đại sứ ở Bỉ rồi còn trốn nhỉ. Ngu thế!

angkorwat

Xe container
Người OF
Đã làm đến đại sứ ở Bỉ rồi còn trốn nhỉ. Ngu thế!
Đại sứ các nước nhỏ thì cũng đói cụ ạ. Khó tránh cạm bẫy của bọn nó lắm. Em còn biết một ông làm Tổng lãnh sự quán Quảng Châu cũng dính đòn. Khi hết khóa về nhà mới bị bắt. Năm ngoái em mới lên thăm chị ấy nhà vẫn to đẹp ở Tây Hồ nhưng hai đứa con thì cũng cực. Không cơ quan nào nhận. Ông này khá thân thiết với em. Tội ông ấy chắc làm ma tù. Không bao giờ được xét xử.

Patriots

Xe lăn
Đại sứ các nước nhỏ thì cũng đói cụ ạ. Khó tránh cạm bẫy của bọn nó lắm. Em còn biết một ông làm Tổng lãnh sự quán Quảng Châu cũng dính đòn. Khi hết khóa về nhà mới bị bắt. Năm ngoái em mới lên thăm chị ấy nhà vẫn to đẹp ở Tây Hồ nhưng hai đứa con thì cũng cực. Không cơ quan nào nhận. Ông này khá thân thiết với em. Tội ông ấy chắc làm ma tù. Không bao giờ được xét xử.
Cũng có thể một phần thiếu kinh nghiệm cụ ạ, nhiều người công tác ở SQ nhưng không trong ngành hay ngoại giao nòi, sang công tác kiểu tay ngang, như bên thương mại, hay cũng có thể công việc tham gia dân vận nên phải hoà đồng, giao lưu với bọn nó để lại bằng chứng bị gây sức ép. Hoặc tự không thấy phát triển được nữa nên giở quẻ. Những nước giàu, lớn, cộng đồng người Việt đông, công tác bên đó thỉnh thoảng gặp được cơn mưa vàng. Còn sang nước nhỏ chẳng ăn thua, đợt cháu đọc báo có ông đi Iraq, sau đó lại Lybie , chứng tỏ cơ yếu, vừa móm, vất vả, lại nguy hiểm.

Hoadaols

Xe tải
Cho e hỏi lúc đó cụ bao nhiêu tuổi và đang làm cv gì ở Lạng Sơn?
Em lúc đó ba tuổi được bế sơ tán không nhớ gì. Nhưng lớn lên cùng bộ đội, hết phổ thông đi công an. Hiện tại đang công tác tại Lạng Sơn.

mr_simple

Xe máy
Hóng ơi là hóng.
cám ơn cụ chủ nhiều . Qua hồi ký của cụ, bọn em biết được nhiều thứ, mà ko có sách vở nào nói về nó cả. Như kể chuyện với cụ, anh trai của em nhập ngũ tháng 6/1977 sau đó huấn luyện ở Lục Nam, Hà bắc. Đầu năm 78 thì sang K. Quyển sổ nhật ký của anh nhiều đoạn bị đứt đoạn, có những đoạn sau 4 tháng mới viết lại; chắc là ko có bút và không có cả thời gian.
Chúc cụ mạnh khỏe và đều tay viết cho bọn em được hóng chuyện ạ
Ôi, cháu ở Lục Nam đây ạ. Cũng ko biết ở địa phương đã từng huấn luyện cho lính tân binh luôn, vì bố cháu đi lính năm 73 cũng huấn luyện địa phương khác.

kokhodau

Xe buýt
2 hôm bị thuốc nó vật hn mới đọc tiếp được,vodka cho cụ sớm hết hồng mít.

JP17

Xe máy
Xưa hồi nhỏ em cũng k biết gì, tuy vậy may mắn mà sống k bị chết bom dù sinh ra thời bình.
Nhặt được quả bom bi. Nhìn nó tròn như quả bóng nhựa, hình như bằng gang đúc có nhiều gờ xoắn. Nằm trong bụi tre, chui vào lấy ra đi bán đồng nát. May k sao.
Rồi có vụ nhặt được quả lựu đạn. Cầm lên hỏi bà cụ đang nhặt củi Bà cụ bảo lựu đạn, vứt đi. Sau này lớn lên thì biết đó là đạn M79 thì giống hơn, vì nó nhỏ.
Còn nhặt được đạn 12ly7 còn nguyên thì nhiều. Cũng tháo đầu đạn, đổ thuốc ra nghịch các kiểu.
Hàng xóm có bà cụ đi nhặt củi những năm 197x, gặp bom từ trường. Nghe các cụ bảo thu về được 1 nhúm thôi. Và nghe kể cũng rất thiêng.
Cậu ruột e cũng mất vì bom bi còn sót lại đấy, đúng ngày diệt sâu bọ.
còn em thì hồi nhỏ sống cạnh đơn vị bộ đội, mấy chú bộ đội cho quả lựu đạn gỗ dùng để huấn luyện cầm đi chơi. xong vào nhà dân, họ lấy luôn cho quả thật. nhưng mình bé có biết nó là quả thật đâu, cần rồi ném rồi lăn từ đầu dốc xuống chân dốc, về đế nhà bố e nhìn thấy xanh hết mặt vội cầm ném xuống suối sâu.
Lần khác lại thó được mấy viên đạn Ak, mấy chú nào nhét ở gờ tường. e mang về rồi để lên cái thanh lứa rồi cho vào bếp củi, mà may sao nó cũng không nổ. nghĩ lại vẫn kinh

khuyếnh

Xe buýt
Cũng có thể một phần thiếu kinh nghiệm cụ ạ, nhiều người công tác ở SQ nhưng không trong ngành hay ngoại giao nòi, sang công tác kiểu tay ngang, như bên thương mại, hay cũng có thể công việc tham gia dân vận nên phải hoà đồng, giao lưu với bọn nó để lại bằng chứng bị gây sức ép. Hoặc tự không thấy phát triển được nữa nên giở quẻ. Những nước giàu, lớn, cộng đồng người Việt đông, công tác bên đó thỉnh thoảng gặp được cơn mưa vàng. Còn sang nước nhỏ chẳng ăn thua, đợt cháu đọc báo có ông đi Iraq, sau đó lại Lybie , chứng tỏ cơ yếu, vừa móm, vất vả, lại nguy hiểm.
Các nước có lao động VN nhiều kiếm bẫm. Sứ quán VN tại Nga giờ làm việc bắt đầu như Tây 10AM nhưng lại nghỉ trưa như ta 12AM đến 1PM. Cũng có dãy bàn ngồi kiểu 1 cửa ở VN nhưng không ai ngồi, một lúc lại chay ra nhận giấy còn makeno chờ.

ZARG

Xe container
Các nước có lao động VN nhiều kiếm bẫm. Sứ quán VN tại Nga giờ làm việc bắt đầu như Tây 10AM nhưng lại nghỉ trưa như ta 12AM đến 1PM. Cũng có dãy bàn ngồi kiểu 1 cửa ở VN nhưng không ai ngồi, một lúc lại chay ra nhận giấy còn makeno chờ.
Không báu bở gì đâu cụ ạ.

Lơ mơ phốt khổ cả đời.

angkorwat

Xe container
Người OF
Sứ quán VN ở Nga và Thái những năm 80 - 90 là kiếm khá. Nhất là sứ quán Nga. Các cán bộ đi hoặc về đều qua đó mua bán đồ. Những năm đó sứ quán nào cũng có 1-2 ông an ninh làm công tác bảo vệ cán bộ. Những ông này thường là bí 2, bí 3. Chỉ Đại sứ mới được mang phu nhân sang. Nên các bố nhà mình dính gái nhiều. Mãi sau này 1995 cụ Thạch mới cho tất cả nhân viên đi công tác nước ngoài được mang theo vợ ( bố trí công việc phù hợp, thường là tạp vụ)
Cũng là một công tác bảo vệ cán bộ.

khuyếnh

Xe buýt
Sứ quán VN ở Nga và Thái những năm 80 - 90 là kiếm khá. Nhất là sứ quán Nga. Các cán bộ đi hoặc về đều qua đó mua bán đồ. Những năm đó sứ quán nào cũng có 1-2 ông an ninh làm công tác bảo vệ cán bộ. Những ông này thường là bí 2, bí 3. Chỉ Đại sứ mới được mang phu nhân sang. Nên các bố nhà mình dính gái nhiều. Mãi sau này 1995 cụ Thạch mới cho tất cả nhân viên đi công tác nước ngoài được mang theo vợ ( bố trí công việc phù hợp, thường là tạp vụ)
SQ VN ở Nga cấp giấy thăm thân dạng người nhà sứ quán đưa người lậu. Bọn dịch vụ nó đánh cả CV qua đường này, nó choảng nhau vỡ cả đầu mới phát hiện phải ép về nước vội.

hacide

Xe tăng
Thời này vẫn còn " ma tù" ạ? ? E tưởng cái đó chỉ xảy ra thời 7x-8x ???

ocean08

Xe điện
Thế là nguyên nhân sa ngã chính để phải bảo vệ cán bộ là chuyện xa vk xa ck Cụ nhỉ!
Đúng là sứ quán nào có đông kiều bào và hoạt động kinh tế thuog mại hai nước nhộn nhịp thì vui vẻ. E đi một số nc có ít kiều bào như Bắc Âu, vào sứ quán nhỏ và ít người.

Hự.

Xe điện
bác ý nói đúng đấy ah
Sáng 17/2 Dân thị xã tỉnh dậy đã thấy cờ TQ trên cột cờ Phai vệ rồi
Lính TQ xuất hiện rải rác khắp thị xã.
Ko muốn làm loãng thớt cụ Ankorvat đang hấp dẫn, nhưng em hỏi bố vợ em là người thị xã ở thì sự việc đúng như cụ nói đấy ạ. Thực tế sự việc là thế còn phân tích, suy luận như thế nào còn tuỳ góc nhìn, mức độ đầy đủ thông tin, quan điểm,.... từng người.

janlin

Xe tải
Cháu thấy các cụ đưa thông tin về người thật việc thật nên toàn thông tin quý giá chứ không sách vở hàn lâm. Các cụ cứ kể chi tiết về thời oanh liệt của các cụ để lũ trẻ con chúng cháu có thêm kinh nghiệm sống ạ.