[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
LHQ nó sẽ bênh mình á?? Công nhận cụ lạc quan tếu thật
Em thiển nghĩ nước mình chẳng hy vọng được ai bênh, dù là các cq của LHQ hay các tổ chức quốc tế như IMF, WB,.... Nhưng mình muốn hội nhập sân chơi quốc tế thì phải chấp nhận luật chơi quốc tế. Thiệt thòi thì vẫn lợi hơn tự cách ly khỏi cộng đồng. Thế hệ em sau chiến tranh, vẫn biết là không nên lật lại lịch sử để phán xét. Nhất là xương máu cha ông đã đổ xuống vì đất nước. Em chỉ nghĩ khi một nước không chỉ gây chiến biên giới tàn sát dân mình, mà còn định xâm lược cả nước mình thì mình dùng mọi cách để chống lại. Không phân biệt cách fair với không fair. Còn việc từ chiến tranh biên giới, nguy cơ leo thang thành chiến tranh xâm lược, ta không chỉ khàn cự, đẩy lui địch mà tấn công luôn sang nước đó để tiêu diệt thì chắc phải có lí do xác đáng. Trong lịch sử chắc cũng có nhiều trường hợp như vậy.

angkorwat

Xe container
Người OF
Thời này vẫn còn " ma tù" ạ? ? E tưởng cái đó chỉ xảy ra thời 7x-8x ???
Án cao su thì biết bao giờ ra cụ ? Người nhà không được thăm nuôi, từ khi bị dẫn khỏi nhà là mất hút. Có khi tèo rồi cũng nên.

angkorwat

Xe container
Người OF
Thế là nguyên nhân sa ngã chính để phải bảo vệ cán bộ là chuyện xa vk xa ck Cụ nhỉ!
Đúng là sứ quán nào có đông kiều bào và hoạt động kinh tế thuog mại hai nước nhộn nhịp thì vui vẻ. E đi một số nc có ít kiều bào như Bắc Âu, vào sứ quán nhỏ và ít người.
Vâng, những năm đó các bố nhà mình hay dính " Mỹ nhân kế".

darthvader

Xe điện
Em thiển nghĩ nước mình chẳng hy vọng được ai bênh, dù là các cq của LHQ hay các tổ chức quốc tế như IMF, WB,.... Nhưng mình muốn hội nhập sân chơi quốc tế thì phải chấp nhận luật chơi quốc tế. Thiệt thòi thì vẫn lợi hơn tự cách ly khỏi cộng đồng. Thế hệ em sau chiến tranh, vẫn biết là không nên lật lại lịch sử để phán xét. Nhất là xương máu cha ông đã đổ xuống vì đất nước. Em chỉ nghĩ khi một nước không chỉ gây chiến biên giới tàn sát dân mình, mà còn định xâm lược cả nước mình thì mình dùng mọi cách để chống lại. Không phân biệt cách fair với không fair. Còn việc từ chiến tranh biên giới, nguy cơ leo thang thành chiến tranh xâm lược, ta không chỉ khàn cự, đẩy lui địch mà tấn công luôn sang nước đó để tiêu diệt thì chắc phải có lí do xác đáng. Trong lịch sử chắc cũng có nhiều trường hợp như vậy.
Lý do đơn giản thôi mợ, thay thế bằng được 1 CP luôn muốn sử dụng vũ lực chống VN trong mọi hoàn cảnh bằng 1 CP hòa bình với VN, và đã thành công ... và kết quả thì ai cũng đã thấy, chúng ta đang có 1 nước K chung sống hòa bình với VN bao nhiêu năm nay ...

kduc

Xe Cứu Trợ
Chiêm nghiệm lại em thấy sau mấy chục năm đất nước mở cửa con cháu địa chủ, tư sản vẫn phát triển nổi bật bất cứ ở lĩnh vực nào các cụ nhỉ. Phải chăng nó có tố chất gen, truyền thống, văn hóa được lưu giữ qua các thế hệ?
Nó là truyền thống gia đình cụ ah, sau 45 địa chủ còn có ts kém cả nông dân thường, ấy mà mấy chục năm sau thì con cháu đội nông dân ngày ấy vẫn làm thuê cho con cháu địa chủ ngày xưa (và mọi diễn biến ngày xưa vẫn được nhớ).

Ngo Rung

Xe lăn
cám ơn cụ và chã hungalpha , em có nghi ngờ gì cái vụ polpot nó quấy phá VN đâu nhỉ, em chỉ hoài nghi về cách giải quyết vđ của VN nó có thực sự hiệu quả hay không và cả với luật pháp qte nữa. Giờ đọc lại thấy cụ bảo e xuyên tạc lịch sử nữa cơ đấy. Các cụ trên này cũng có nói, nhiều vấn đề ko ghi trong lịch sử mà các cụ, và chắc cụ cũng hiểu một nửa sự thật thì nó.....
Thôi em xin phép dừng tranh luận ở đây ko loãng thớt rất hay của cụ Ankor ạ
Em nhắc lại: Khơ me đỏ của Pol Pot xâm lược nước ta, tàn sát đồng bào ta và chúng có ý định diệt chủng người Việt Nam chứ không đơn thuần là quấy phá như cụ nghĩ
Việc cụ nói quân Pol Pot chỉ quấy phá Việt Nam là nói sai về sự kiện lịch sử
Nó lên hẳn thành nghị quyết rồi mà vãn nghĩ nó chỉ quấy phá. Bó tay :|

xelubabanh

Xe buýt
Cháu nghĩ cụ đó ko tin nên mới hỏi nên có trả lời nữa chắc cụ í cũng vẫn ko tin đâu ạ
hehe, đúng thế. Khi người ta nghĩ là chỉ mình mình biết sự thật, người khác bị dắt mũi thì nói thế chứ nói nữa họ cũng không tin, Đến bây giờ lịch sử đã lùi rất xa, và tất cả mọi người được hưởng thành quả của hòa bình , thì mới thấy tầm nhìn chiến lược của các bậc tiền bối nhà mình nó khủng như thế nào, không phải kiểu tư duy nhiệm kỳ như nhiều ông bây giờ mà là tư duy thế hệ. Không đập chết được chế độ PP thì VN không bao giờ có ngày hôm nay, cái giá phải trả thời đó quá cao, nhưng đến bây giờ thì thấy là nó xứng đáng. thằng Tàu thâm hiểm thì kiêng dè và muốn lôi kéo, thằng Mỹ thực dụng luôn tìm cách bắt tay chỉ khi thế và lực của mình đủ để bọn nó phải làm thế. Tình cảnh thằng Tàu với PP bây giờ có lẽ lặp lại ở Afgansitan nhưng lần này có lẽ nó sẽ thành công khi rút ra bài học từ Campuchia khi dựng lên một chính phủ do bọn ngu muội và cuồng tín nắm quyền để dễ bề thao túng và bòn vét

hacide

Xe tăng
Án cao su thì biết bao giờ ra cụ ? Người nhà không được thăm nuôi, từ khi bị dẫn khỏi nhà là mất hút. Có khi tèo rồi cũng nên.
Vâng cụ, chính trị và ngoại giao đúng là phức tạp! E có cậu bạn bên BNG ra trường là sang K thời bác Cầm!

tientung000

Xe điện
Nó là truyền thống gia đình cụ ah, sau 45 địa chủ còn có ts kém cả nông dân thường, ấy mà mấy chục năm sau thì con cháu đội nông dân ngày ấy vẫn làm thuê cho con cháu địa chủ ngày xưa (và mọi diễn biến ngày xưa vẫn được nhớ).
Không kết luận hồ đồ vậy được đâu cụ ơi. Nhờ cách mạng công nông mà CNTB phải thay đổi, ra đời cổ phần hóa, bắt tay làm ăn hòa bình... Còn việc con cái vua chúa, tư sản, địa chủ hay con công nhân, nông dân làm chủ doanh nghiệp đều quý, doanh nghiệp sản xuất càng quý.
Con cháu tư sản địa chủ học được cách tổ chức công việc, thừa hưởng chút mánh mối quan hệ làm ăn thì nhanh nhạy hơn; còn chỉ chơi thì cũng phá chứ đâu có gì.
Như bác Vin em, xuất thân gia đình và hoàn cảnh có gì đâu?! Các bác bạn bác em, em cũng không rõ lắm nhưng cũng không thuộc loại ngời ngời.

TUCSON9389

Xe điện
Em may mắn được đi lại gặp nhiều người ở các vùng miền khác nhau nhưng em có cảm giác các giáo dân em gặp là những người sống rất có đạo đức kể cả một số bạn em người nước ngoài theo đạo Thiên Chúa họ cũng sống hướng thiện và hay giúp đỡ cộng đồng.
em nghĩ là ko phải những người cụ gặp đâu ạ, mà phần lớn đều như thế. Nói chung theo chính đạo nào đó là rất tốt, họ có đức tin và sợ bị trừng phạt nên hành vi đa phần là hướng thiện. trừ một số ông kiểu hồi giáo cực đoan
trước ông bà ngoại nhà em có thuê một toán thợ xây nhà, họ ở ninh bình. tuần nào cũng cắt cử nhau đi lễ nhà thờ ở Thái hà, nhóm đi chiều t7 và chiều cn.

XSim

Xe container
Sứ quán VN ở Nga và Thái những năm 80 - 90 là kiếm khá. Nhất là sứ quán Nga. Các cán bộ đi hoặc về đều qua đó mua bán đồ. Những năm đó sứ quán nào cũng có 1-2 ông an ninh làm công tác bảo vệ cán bộ. Những ông này thường là bí 2, bí 3. Chỉ Đại sứ mới được mang phu nhân sang. Nên các bố nhà mình dính gái nhiều. Mãi sau này 1995 cụ Thạch mới cho tất cả nhân viên đi công tác nước ngoài được mang theo vợ ( bố trí công việc phù hợp, thường là tạp vụ)
Cũng là một công tác bảo vệ cán bộ.
Cụ Thạch nghỉ làm Bộ trưởng từ 90 thì sao năm 95 lại có quyền ra quyết định được cụ?

Hà Tam

Xe điện
Cụ chưa đọc kỹ, em nói gia cảnh xuất thân, nếu sịnh 1960 thì các phụ huynh phải từ 1945 trở về trước. Hà Nội khi đó thuộc Pháp, nhỏ lắm cụ à. Em search nhanh cái GG cụ tham khảo thêm.
Sau 1954 việc đi học phổ thông dễ dàng hơn, nhưng đa phần cũng chỉ đến cấp 2, còn tới cấp 3 là khá lắm rồi. Những năm 1960-1970 số ít đi trung cấp, cao đẳng, đại học vì trường lớn như Tổng hợp, BK 1 năm tuyển 100-200, cả 1 khóa cấp 3 chắc tuyển sinh cỡ vài nghìn cho toàn miền Bắc, có học sinh đỗ đại học là thành tích của xã/huyện đồng bằng. Không nhiều nhà đủ điều kiện nuôi tất cả các con cùng học cao, thường cũng chỉ ưu tiên nam và nữ giỏi. Chênh lệch nhận thức giữa đô thị và nông thôn rất lớn, nên nếu có quân là người HN thì sếp hay ghét quân, vì nó hào hoa hơn mình :), kiểu như còm của mấy cụ trên này ấy :D
Em chém tí cho vui, đúng sai tương đối, trả thớt cho cụ chủ ạ!
Các năm 1964-1969 và đến 1970 là thời kỳ KCCM, chiến tranh phá hoại miền Bắc của Không quân và Hải quân Mỹ, nên không thi tuyển đại dọc ở Miền Bắc, chỉ có xem xét hồ sơ và cử tuyển, tóm lại là không thi, chỉ cử thôi, trong đó cử tuyển số xuất sắc đủ điều kiện đi học nước ngoài và cử tuyển số còn lại đủ chỉ tiêu vào đại học trong nước. Mãi đến 1970 (hay 1971) mới tổ chức thi tuyển đại học trở lại.

XSim

Xe container
Em thì không tin cái thực tế này của cụ lắm, ít nhất về mặt thống kê. Các đại gia hàng đầu của VN hiện nay, đủ các ngành nghề, bđs, ngân hàng, sản xuất, ... hầu hết em xem đều không phải gốc địa chủ tư sản, tiểu tư sản buôn bán nhỏ lẻ thì không tính.

Về cơ bản nhà có điều kiện thì con cái được đi học có trình độ kiến thức cao hơn thôi, chứ truyền thống gia đình chắc không truyền được nhiều đâu, vì địa chủ VN có mỗi việc giữ đất cho thuê, ngồi không hưởng lộc chứ có kinh nghiệm gì mà truyền cho con cháu, thậm chí địa chủ bản thân cũng thất học ấy chứ.

TUCSON9389

Xe điện
Vodka cụ.
E thấy cụ ý suy nghĩ cứ "ngây thơ" kiểu gì ý :))
2 thằng ở cạnh nhau, thằng a đánh thằng b thì thằng b có quyền đánh lại để phòng vệ, nhưng thằng b mà ra tay quá đà dẫn đến thằng a tèo thì thằng b cũng không thoát khỏi tội vượt quá giới hạn của phòng vệ chính đáng.
trên phương diện quốc gia cũng vậy thôi, còn có luật pháp quốc tế, và đâu đó còn có bọn bù nhìn liên hợp quốc nữa. Cụ chủ và nhiều người còn thừa nhận, nhiều vấn đề ko có trong sử nào ghi cả; và một nửa của sự thật thì ko phải là sự thật. chỉ cười với nhau một cái là hiểu. cụ đọc lại các còm trong này sẽ thấy ai đó nói là mượn tay dắt bò. xin dừng tranh luận cụ nhé

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ Thạch nghỉ làm Bộ trưởng từ 90 thì sao năm 95 lại có quyền ra quyết định được cụ?
Có lẽ em nhầm năm vì từ 85 em ko ở BNG nữa, nhưng chính sách cho nhân viên mang vợ con theo là của cụ Thạch.

thanks69

Xe buýt
Biên giới Tây nam đẫm máu lắm. Chuyện do anh cựu chiến binh kể:
Tại Hà Tiên, đồn Phú Mỹ 916 cuối năm1978 hy sinh một đêm hơn 40 chiến sĩ CA vũ trang bi 4 tiểu đoàn Pốt vây. Chiến đấu hết đạn đến sáng thì hy sinh gần hết chỉ còn một người thoát ( a Trinh). Đồn được phong anh hùng.
Điều đáng nói là trung đoàn Minh Hải cạnh ngay đấy rút đi trước vài tiếng không báo cho nhau. Ngay lập tức bị Pot tập kích đồn 916.
Ngay cả khi lấy xác đồng đội cũng bị hy sinh nhiều do mìn, lựu đạn gài dưới và pháo bọn nó câu ngay lập tức vào chỗ mìn vừa nổ.
Nghe nói chỉ huy trung đoàn Minh Hải bị kỷ luật vì bỏ rơi đơn vị bạn.
ô Chinh là người sống sót cuối cùng, xách khẩu súng không đạn đầy bùn đất về. Sau đó không nghe điều động về đơn vị mới, trở thành dân thường.

Chỉnh sửa cuối:
Uầy, thằng này sau tốt nghiệp đại học ngoại giao thì sang K học tiếng K sau em một khóa. Sau này nghe nói nó sang làm đại sứ ở Bỉ và trốn ở lại quay ra chửi VN trên tivi. Em nghe cũng hơi lạ là sao không túm nó về được. Nó chỉ ở K hơn một năm rồi về. Sau đó không gặp nó nữa. Trong một đợt về phép có đến nhà nó đưa thư và quà một lần nên nhớ mang máng như vậy.
Đã làm đến đại sứ ở Bỉ rồi còn trốn nhỉ. Ngu thế!
Ồng này làm lãnh sự Ngoại giao tại Thụy Sĩ từ 2008, vợ và 2 con cũng theo sang, các con ăn học đàng hoàng bên ấy.
Năm 2012 hết nhiệm kỳ thì về nước và được bổ nhiệm làm vụ phó – Bộ Ngoại giao nhưng vợ con vẫn ở lại Thụy Sĩ. Lấy cơ xin nghỉ phép, ông ta đã trốn sang và ở lại Thụy Sĩ luôn
Động cơ về kinh tế rất rõ ràng, nhưng để được ở lại thì phải ở dạng tị nạn chính trị nên mới quay ra chửi đất nước để được hưởng quy chế tị nạn chính trị.

omerta77

Xe điện
Em lúc đó ba tuổi được bế sơ tán không nhớ gì. Nhưng lớn lên cùng bộ đội, hết phổ thông đi công an. Hiện tại đang công tác tại Lạng Sơn.
Thế thì e là cụ nói mình là nhân chứng sống chưa hợp lý lắm vì lúc đó cụ quá bé để làm nhân chứng rồi

Patriots

Xe lăn
Có lẽ em nhầm năm vì từ 85 em ko ở BNG nữa, nhưng chính sách cho nhân viên mang vợ con theo là của cụ Thạch.
Các nước khác nhận viên công tác trong ĐSQ họ nhận người bản xứ làm việc rất nhiều, như Đức, Mỹ, Úc, Áo, nhưng mình thì chỉ có nhân viên NG của VN sang nên kinh phí và bộ phận đó cũng cồng kềnh phết.